ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊ม EV จะเป็น Game changer ไหมครับ  (อ่าน 2484 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ปั๊ม EV จะเป็น Game changer ไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 11:09:55 »
สมมติว่า 7-11 อยากทำปั๊ม ไม่ต้องไปง้อโรงกลั่น ง้อการไฟฟ้าหน่อย อาจเสริม solar farm ของตัวเองหน่อย
ทำปั๊ม EV พร้อม community mall แบบที่ OR ทำ
หรือพวก retail เจ้าใหญ่ๆแบบ เซ็นทรัล กลุ่มBJC(ช้าง)
คิดว่าจะเป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ปั๊ม EV จะเป็น Game changer ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 11:19:58 »
ถ้ากำไรงาม แค้าทำแน่ครับ
แต่ถ้าลูกผีลูกคน เค้าคงไม่เสี่ยง

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
Re: ปั๊ม EV จะเป็น Game changer ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 11:33:13 »
ยาก ตอนนี้ราคาตู้ ชาร์จแพงมากๆ ยิ่งชาร์จเร็วยิ่งแพงราคาต่อตู้หลัก ล้าน ยังไม่รวม solar cell อีกถ้าต้องการกำลังไฟสูงๆ ต้องมีขนาดใหญ่มากๆ ราคาคงบวกไปเยอะ แต่เก็บค่าชาร์จแค่หน่วยละ8บาท  กว่าจะคืนทุน ใช้เวลานานมาก 
เหตุผลจริงๆที่จุดชาร์จมันขยายตัวช้าเพราะราคาตู้มันแพงมาก ถ้าลงทุนไประยะเวลาคืนทุนมันนาน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 11:40:00 »
ผมคิดว่าในอนาคต 7-11 น่าจะมีจุดชาจน์นะ เพราะดูจากการเปิด 7-11 สมัยนี้จะมีพื้นที่จอดรถกว้างมาก เหมือนทำมารองรับอะไรสักอย่าง

และถ้ามี มันจะดีกับร้านเค้าด้วย รอชาจน์ไปก็ไปซื้อของมากิน แทนการแวะปั๊ม ถ้ามีห้องน้ำด้วย จบเลยนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 12:33:28 »
ผมว่ากำไรจากค่าไฟ ค่าชาร์จ เปอร์เซ็นต์ หรือแม้กระทั้ง ค่าเช่าพื้นที่ ส่วนต่างค่อนข้างน้อย เทียบกับงบการลงทุน

ไม่ต้องอะไรมาก ถ้าเอกชน มองเห็นว่ากำไรงาม ป่านนี้ เจ้าสัวรายใหญ่ๆ เขาจัดเต็มไปแล้ว แต่นี่ดูเฉยๆ มาก

เขาน่าจะปล่อยให้กลุ่มพลังงาน เป็นผู้เล่นมากกว่า ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 13:05:18 »
ราคาตู้ชาร์จหลักล้านบาทไม่นับการลงทุนส่วนอื่น    ถ้าอนาคตเก็บค่าชาร์จแพงกว่านี้   รถไฟฟ้าจะได้รับความนิยมอีกหรือคงต้องกลับไปใช้รถน้ำมันแบบเก่า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 13:16:35 »
ยังไม่พอครับ เทคโนโลยีในการชาร์ท/แบต ก็สำคัญ

ต่อให้มีที่ชาร์ทแต่ต้องไปรอชาร์ท 30นาทีในปั๊ม  ผมก็คงไม่รออะครับ ปกติเข้าปั๊ม 5-10นาทีพอครับ

อีกประเด็นคือ แท่นชาร์ทที่ห็นๆถ้าไม่ได้อยู่ในห้าง  ก็จอดตากแดดกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 14:13:03 »
เพิ่งเอาตู้ชาร์จ 300 KW.h มาลง 3 ตู้ๆละ 2 ล้าน (หนึ่งตู้ 2 หัวชาร์จ)

ยังมี ค่าหม้อแปลง / ค่าสายไฟที่เส้นใหญ่มาก

เบ็ดเสร็จ มีแตะ 10 ล้านนะครับ แค่ 3 ตู้ชาร์จรถ 6 คันเอง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 14:38:30 »
ทั้ง7-11 ทั้งlotus​ ในเครือ​cp มีจริงจังแน่นอนครับรอประกาศ​อย่างเป็นทางการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2023, 14:43:09 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 14:45:18 »
ถามตรงๆ พวกเรายินดีจะให้กำไรค่าไฟแก่ผู้ให้บริการหน่วยลักี่บาทครับ
รถทั่วๆ ไป ความจุแบตอยูที่ 50-70kW  ถ้าเติมไฟ 80% ก็อยู่ที่ 40-56 kW

ถ้าเรายอมให้เขากำไรหน่วยละ1.5 บาท ผู้ลงทุนก็จะได้กำไร 60-80 บาท/คัน/ครึ่งชั่วโมง

พี่ว่า มันน่าลงทุนมั้ยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 14:51:44 »
1 หัวชาร์จ ขายไฟได้ 150-200 บาท ได้กำไรกี่บาทครับ
แล้วชาร์จได้ชั่วโมงละ 1-2 คัน ต้องมีกี่หัว และชาร์จกี่คัน ถึงจะได้กำไรเป็นที่น่าพอใจ

คงต้องไปเอากำไรกับค่าเช่าที่ของร้านค้า กำไรจากร้านสะดวกซื้อ
1 คันชาร์จ 30-60 นาที จะซื้อของกินสักกี่อย่าง จะซื้อทุกคันไหม

ส่วนตัวคิดว่า ไม่น่าจะเป็น Game changer ได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 15:14:25 »
มองว่าคนทำปั๊มน่าจะใส่ช่องชาร์จแบบถี่ๆเลย 50-100ช่อง
กำไรจากไฟฟ้าก็ต่ำพอๆกับกำไรต่อลิตรของน้ำมันแหละครับ แถมไม่ต้องมีเด็กปั๊ม อาจจะมีคนแนะนำบริการนิดๆหน่อยๆ หรือมีช่างเทคนิคสแตนบายสัก1-2คน

เน้นกำไรจากร้านค้า Retail and Restaurant มากกว่าครับ
และก็ทำตัวเป็น Land lord ให้เช่าร้านค้า

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 15:24:26 »
ถ้าคิดต้นทุนค่าตู้ ฯลฯ กับกำไรจากค่าไฟอย่างเดียวคงไม่คุ้มครับ มันคงต้องมีกำไรจากอย่างอื่นด้วย เช่นกำไรจากร้านค้า ณ จุดชาร์จ หรือค่าใช้สถานที่ต่างๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 16:17:40 »
หลายคนมองว่ากำไรจากผู้ประกอบการจะได้จากร้านค้า ไม่ใช่จากการขายไฟฟ้า
ถูกครับ ต้องไปเอาจากตรงนั้นแหละ วิธีคิดของปั๊มน้ำมันในปัจจุบันก็เหมือนกัน
เพียงแต่ อัตราการหมุนเวียนของการขายน้ำมันมันสูงกว่า เติมแป๊บๆ ก็ได้กำไรจาก
การขายน้ำมัน 30-40ลิตรละ ต่างจากการขายไฟฟ้าที่กว่าจะได้กำไรจากการขายไฟ
30-40 หน่วยมันนานกว่ากันมาก

แต่.. แต่  ในมุมลูกค้า คนใช้รถ BEV ล่ะ
ไหนว่าอยากประหยัดไง อยากจ่ายน้อยๆ ไง
ก็ต้องประหยัดกับการชอปปิ้ง การกิน และค่าใช้จ่าย
ระหว่างรอชาร์จไฟด้วยใช่มั้ย 

> ถ้าฟุ่มเฟือย ใช้จ่ายทุกครั้งที่รอชาร์จ ตัวลูกค้าเองก็ไม่สามารถประหยัด
   ประหยัดค่าใช้จ่ายจากการเปลี่ยนมาใช้ BEV ได้
> ถ้าประหยัด ไม่ฟุ่มเฟือยกินจุบจิบ ดื่มกาแฟแพงๆ สถานบริการก็ไม่ได้กำไร

มันก็เป็นเหมือนไม้กระดก ที่จะเทน้ำหนักไปข้างไหนนั่นแหละครับ

แต่ที่แน่ๆ ทำกิจการที่ชาร์จไฟ ก็ต้องทำที่พัก ทำห้องน้ำ หาสิ่งอำนวยความสะดวก
ต่างๆ ไว้ ซึ่งมันก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ไม่งั้นลูกค้าไม่มีความสะดวกระหว่างรอชาร์จ
ก็ไม่มีใครอยากมาใช้บริการอีกแหละครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 19:36:18 »
หลายคนมองว่ากำไรจากผู้ประกอบการจะได้จากร้านค้า ไม่ใช่จากการขายไฟฟ้า
ถูกครับ ต้องไปเอาจากตรงนั้นแหละ วิธีคิดของปั๊มน้ำมันในปัจจุบันก็เหมือนกัน
เพียงแต่ อัตราการหมุนเวียนของการขายน้ำมันมันสูงกว่า เติมแป๊บๆ ก็ได้กำไรจาก
การขายน้ำมัน 30-40ลิตรละ ต่างจากการขายไฟฟ้าที่กว่าจะได้กำไรจากการขายไฟ

แต่.. แต่  ในมุมลูกค้า คนใช้รถ BEV ล่ะ
ไหนว่าอยากประหยัดไง อยากจ่ายน้อยๆ ไง
ก็ต้องประหยัดกับการชอปปิ้ง การกิน และค่าใช้จ่าย

> ถ้าฟุ่มเฟือย ใช้จ่ายทุกครั้งที่รอชาร์จ ตัวลูกค้าเองก็ไม่สามารถประหยัด
   ประหยัดค่าใช้จ่ายจากการเปลี่ยนมาใช้ BEV ได้
> ถ้าประหยัด ไม่ฟุ่มเฟือยกินจุบจิบ ดื่มกาแฟแพงๆ สถานบริการก็ไม่ได้กำไร

มันก็เป็นเหมือนไม้กระดก ที่จะเทน้ำหนักไปข้างไหนนั่นแหละครับ

แต่ที่แน่ๆ ทำกิจการที่ชาร์จไฟ ก็ต้องทำที่พัก ทำห้องน้ำ หาสิ่งอำนวยความสะดวก
ต่างๆ ไว้ ซึ่งมันก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม ไม่งั้นลูกค้าไม่มีความสะดวกระหว่างรอชาร์จ
ก็ไม่มีใครอยากมาใช้บริการอีกแหละครับ

หลายๆครั้งผมเห็นรถที่มาชาร์จตามปั๊มที่พากันมาเป็นครอบครัวเค้าก็ไม่ลงรถนะครับ นั่งแช่กันในรถทั้งคัน ดังนั้นก็ไม่เสมอไปที่คนที่มาชาร์จจะไปจับจ่ายซื้อของอย่างอื่นภายในปั๊ม

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 20:51:45 »
ไม่ change ครับ 7-11 ทำพื้นที่ได้น้อยมากในเมือง ส่วนใหญ่จะเป็น franchise มากกว่า 7-11 ต้องทำ flagship ถึงวางได้จำนวนมาก เช่นที่พัทยาครับ

ตอนนี้ที่มีพื้นที่เยอะมีแค่ PTT OR ซึ่งเค้าพยายามขยาย ev station pluz อยู่แล้ว

ที่สำคัญสุดๆๆๆๆกว่านั้น วินัยคนไทยส่วนมากแทบเป็น 0 ครับ ทำผิดจนเป็นเรื่องปกติ มีไปรถก็ชาร์จไม่ได้ครับเพราะโดนจอดปิด

แต่ถ้าพูดถึง community mall ผมไม่เห็นความจำเป็นที่เค้าจะทำ แต่เค้าก็ทำได้แหละ แค่มันคุ้มกับการขยาย division ขององค์กรมั้ย หรือการแค่ไป partner กับใครซักคนที่ทำอยู่แล้ว jas? ptt? บลาๆมากมาย แล้วลงตู้ชาร์จดีกว่า แต่พูดถึงมุมตู้ชาร์จ ก็มีอีกเป็น 10 เจ้า แค่ onion / ev station pluz แค่นี้ก็วุ่นวายแล้วครับ

ถ้า cp เค้ามีอะไรที่เจ๋งจริงมากคนก็คงเอาไปลง แต่ถ้า soso ผมก็คงดีล sharge ตู้กิ่งก่า หรือ แก๊งปตท ดีกว่าครับ ใช่ว่าเอาตู้ลงแล้วจะใช้ง่าย

ดูอย่าง EA ตู้แต่ละอันลุ้นมาก เดี๋ยวผี เดี๋ยวคน การเก็บสายก็บอกเลยว่าผู้หญิงตัวน้อยชาร์จไม่ได้ครับ สายทับตาย ใช้งานยาก แอปพัง iX3 ผมนิบอกให้ลอครถ ถ้าลอคชาร์จไม่ได้นะ ต้องไม่ล็อค

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2023, 22:15:48 »

หลายๆครั้งผมเห็นรถที่มาชาร์จตามปั๊มที่พากันมาเป็นครอบครัวเค้าก็ไม่ลงรถนะครับ นั่งแช่กันในรถทั้งคัน ดังนั้นก็ไม่เสมอไปที่คนที่มาชาร์จจะไปจับจ่ายซื้อของอย่างอื่นภายในปั๊ม

ไม่ลงจากรถ ไม่ซื้ออะไร ผู้ประกอบการลงทุนตู้ชาร์จไปหลายล้าน
แต่ได้เงินกำไรจากการขายไฟชั่วโมงละ 40-50 บาท

กี่ปี จะคุ้มทุน  แบบนี้ก็ไม่น่าลงทุนครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 09:07:05 »
คิดคร่าวๆจะตัวเลขที่ให้กันมา 5 ปีก็ยังไม่คืนทุนเลยครับ
ไม่แปลกใจเลยทำไมตู้ชาร์จน้อยมากครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 09:11:53 »
มันก็คงมาแบบเรื่อย ๆ แหละคับ EV เนี่ย

ว่า EV โหดแล้ว ดูปั๊ม Hydrogen นี่สาหัสกว่ามากมายคับ ..... สุดท้ายถ้ากฎหมายเรื่องมลพิษมันเข้มขึ้นเรื่อย ๆ ยังไงคนก็ต้องใช้อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 09:33:01 »
จะน่าลงทุนสำหรับปั๊มใหญ่ๆครับ เพราะมีร้านค้าพร้อมอยู่แล้ว กำไรจากร้านค้า เป็นตัวที่ทำให้ปั๊มอยู่ได้ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2023, 11:16:40 »
ตอนนี้ ตจว.ปั้มน้ำมันที่อยู่ในพื้นที่เขตชุมชน เริ่มกลายร่างเป็น 7-11 แบบมีอาณาบริเวณ (แบบเดิมเป็นตึกแถวไม่มีพื้นที่รอบๆ)

อีกซักพัก ผมว่าไม่แน่ครับ คืนทุนนาน ถ้าคิดจากค่าไฟ แต่ถ้าคิดจากค่าอื่นๆ ทีจะได้จากพื้นที่ (ค่าเช่า/ยอดขายของตามร้าน) อาจจะทำให้ระยะเวลาคืนทุนเร็วขึ้น

ตัดสินใจตั้งเครื่องชาร์จ ง่ายขึ้น