ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปไปจอดตามห้าง ยามยกกรวยให้ทั้งที่ไม่มีบัตร  (อ่าน 3243 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ชวนคุยขำๆ ละกันครับ ผมมีรถสองคัน CX5 กับ BMW e90 เรื่องนี้ผมพิสูจน์มาหลายที่ไม่ว่าจะเป็นห้าง หรือมหาวิทยาลัย เชื่อไหมครับว่าผลลัพธ์เวลาขับรถผ่านที่จอดรถในห้างแล้วยามเห็น รถยุโรปยามวิ่งโบกมาเลื่อนป้ายเลย ทั้งๆ ที่เรากำลังจะจอดแปะแล้ว ผมก็ไม่มีบัตรสิทธิพิเศษอะไร แต่เค้ายินดีเปิดช่องให้ อีกที่ก็มหาวิทยาลัยที่หวงที่จอดสุดๆ ตอนผมเอา CX5 ไป ฟิล์มใสนิดนึง ยามไล่ไปจอดข้างนอก อีกวันผมเอา BMW ฟิล์มทึบไป ยามเปิดให้จอด นึกแล้วก็ขำดี แค่รถมีผลกับการหาที่จอดขนาดนี้เลย

รถยุโรปอายุ 13 ปี ได้ที่จอดสบายๆ อาจไม่ได้ทุกครั้ง แต่ยามเล็งทุกครั้งที่มา แต่รถญี่ปุ่นยามเมินครับ ถึงจะคันเป็นล้านก็เหอะ รถใหม่ก็เท่านั้น นี่ซินะรถยุโรปมันหสที่จอดได้ง่ายจริงๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Devil13

แล้วแต่สถานที่ ถ้าเซ็นทรัล ยุโรปป้ายแดงก็จอดช่องพิเศษไม่ได้ ต้องมีบัตรเท่านั้น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

บางห้าง และ น่าจะกะ รปภ.บางคนครับ

ผมเจอว่ายกกรวยออกให้ ได้ทริปด้วย ห้างแถวๆ พระราม3

ออฟไลน์ XyteBlaster

เค้าอยากได้ทิป ครับ 20-40 ต้องมา บางทีได้เป็น 100 อ่ะ

ออฟไลน์ apinui

ผมเจอบ่อยในที่จอดรถ เมืองทองนี่ล่ะครับ หลังรับบัตรแล้วที่จอดทางซ้าย เค้าจะวางกรวยขวางไว้ไม่ให้จอด แต่ก็จะมีพี่ๆรถแพง รถยุโรปทั้งหลายเปิดกระจกโบกมือเรียก รปภ ให้มายกกรวยออก พอได้จอด ลงจากรถก็ควักใบแดงให้ รปภ ไป1 ใบ

ที่เค้ายกให้ เค้าหวังสิ่งนี่แหละครับ ส่วนถ้าใครไม่จ่ายก็เป็นสิทธิ์แต่ รปภ คงด่าในใจไปถึงไหนต่อไหนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ 2k

ได้แค่กับบางคนที่ไม่รู้เรื่องเท่านั้นแหละครับ เดี๋ยวนี่มีการอบรมร.ป.ภ.เรื่องมูลค่าราคารถกันจริงตัง ใครเปิดให้ไม่รู้เรื่องจนคนที่มีสติ๊กเกอมีสิทธิจอดที่ๆกั้นไว้แล้วที่เต็ม ร.ป.ภคนนั้นจะโดนตำหนิเอาเพราะเปิดให้ไม่รู้เรื่อง
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Symphonic

แล้วถ้ารถจีนแปะโลโก้รถยุปโรปล่ะครับ
มันเหมือนมากเลยนะ ถ้าไม่ใช่คนเล่นรถ
จะดูไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

จอดแล้วก็ให้ครับ แค่รู้สึกว่ารถญี่ปุ่นโดนเมินซะอย่างงั้น กลับกันถ้าผมเอารถญี่ปุ่นมา ยินดีจ่าย 20-40 ค่าเปิดกรวยได้จอดสบายๆ ก็ดีครับ แต่โดนเมินไปเลย

ออฟไลน์ PaPaMan

จอดแล้วก็ให้ครับ แค่รู้สึกว่ารถญี่ปุ่นโดนเมินซะอย่างงั้น กลับกันถ้าผมเอารถญี่ปุ่นมา ยินดีจ่าย 20-40 ค่าเปิดกรวยได้จอดสบายๆ ก็ดีครับ แต่โดนเมินไปเลย

คราวหน้าขับ CX5 ไปแล้วโบกแบงค์ไหวๆที่หน้ากระจกรถดูว่าจะยกกรวยให้มั้ย ยิ่งฟิล์มใสๆด้วยยิ่งเห็นชัด  :D :D

คราวหน้าขับ CX5 ไปแล้วโบกแบงค์ไหวๆที่หน้ากระจกรถดูว่าจะยกกรวยให้มั้ย ยิ่งฟิล์มใสๆด้วยยิ่งเห็นชัด  :D :D

ผมไม่กล้าทำหรอกครับ เค้าไม่เชิญก็ไม่กล้าโบกแบงค์หรอกครับ 5555 จริงๆ ก็ไม่ได้จำเป็นว่าต้องจอดตรง VIP แต่เค้าเปิดให้จอดก็จอดครับ ถ้าไม่เปิดก็ไม่กล้าเรียกร้อง   :)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
supermarketแห่งหนึ่งแถวๆที่ผมอยู่ ผมขับมาสด้านำหน้ารถตราดาว(ขับตามๆกันแล้วคนขับรถตราดาวก็ญาติผมเอง) เค้ายังรอโบกให้ตราดาวเข้าช่องจอดก่อนเลย ส่วนรถเรา ถอยเองโลดไม่มีใครโบกให้ งื้อ

ออฟไลน์ Bunyarit344

ได้บางที่ บางจุด ร้านริมทาง ตามเมืองทอง แถว มสท ก็เป็น   เอาซีวิคไปเมินเฉย เอาเชฟแคปติว่าไป มีปฏิกิริยานิดหน่อย ไล่ให้ไปจอดข้างวัด  ไม่ได้อะไร พอเอา Lexus ไป  เทคแอคชั่นดีมาก  กินร้านไก่ย่าง ร้านอาหารไทยทั่วไปนี่ละโบกเข้า หาที่จอด ยกกรวย ให้อย่างดี  เอาผ้าคลุมกระจกรถให้  เอาร่มกางให้รถเราด้วยอีก เออ เอาดิ   :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2023, 17:52:55 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
อุ่ย ไม่น่าใช่ประเด็นอภิสิทธิ์พิเศษ ยุโรป ดีกว่า ญี่ปุ่น อะไรหรอกมั้งครับ

เห็นว่าจะจอดแปะ ไม่เข้าช่อง

รถยุโรป หลายรุ่น ไม่สามารถเข้าเกียร์ว่าง ให้เข็นได้
จะนั่งจำเป็นทุกรุ่น ก็คงจำไม่หมด
เหมาไปเลยจบ ทั้งยุโรป ยี่ห้อไม่คุ้น

รปภ เค้าก็ไม่อยากงานเข้า งานงอก ไหนจะเข็น จะยก
รถเป็นรอย สลักเกียร์พังอีก โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง

ยกกรวยเปิดช่องให้จอด สบายตัว สบายใจกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2023, 18:00:12 โดย nemus »

ออฟไลน์ eakapan

• **
ที่ไปประจำทั้งหลาย ไม่เคยได้เลยครับ แล้วไม่ค่อยอยากให้เค้าโบกด้วย เพราะเดี๋ยวนี้ไม่มีเงินสดติดกระเป๋าเลย 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ basterias

ห้างกลางเมืองวนไปเรื่อยครับ ไม่มีคนโบกให้จอดแน่นอน ต้องพวกตัวแพงจริงๆ ถึงมีที่พิเศษครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Newhang

เค้าให้พิเศษแล้วอย่าลืมจ่ายให้เหมาะสมด้วยครับ
เพราะเค้าอาจจะไม่พูดต่อหน้า แต่ในใจคิดแน่นอน เพราะการกระทำแบ่งแยกขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ห้างในตัวเมืองชั้นใน ปริมณทนจะไม่มีแบบนี้แน่นอนครับ 10m + ยังหาที่จอดไม่ได้

ออฟไลน์ PC CK

เครื่อเซนทรัลต่อให้ต่างจังหวัดยังไงก็ไม่ได้ครับถ้าไม่มีบัตร
แต่เรื่องการให้priorityรถยุโรปนี่เจอหลายรอบจริงๆเมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่น ต่อให้ญี่ปุ่นสองบ้านกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ Panerai II

ค่านิยมโลกที่ 3 ยุโรปบ้านๆ รถบริษัท ในสายตาพวกฝรั่ง
แต่ยังจะใช้ได้ดีกับประเทศที่คนยังรายได้น้อย แต่รถยนต์ราคาสูง

ออฟไลน์ the kit

ตาม ห้างดังที่ "บ้านนอก" ก็เป็น
วี ไม่วี  ถ้าเป็น "ยุโรปยอดฮิต" เปิดให้หมด

แต่ "ปอร์เช่" บางทีก็ไม่เปิดให้ เพราะ เขาไม่รู้จัก!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Ruksadindan

Racist security

ตอนผมขับรุ่นเดียวกับคุณแต่สีขาว ก็ไม่มีอะไร ไม่หวังอะไรนะครับ

ออฟไลน์ romeokk

• **
โบกให้รถยุโรปจอดแล้วได้ทิปดีครับ เหตุผลก็เท่านี้ล่ะครับ
บางคันเห็นหน้ายามก็เปิดกระจกโบกแบงค์แล้วครับ ซึ่งพฤติกรรมแบบนี้มันไม่ค่อยเกิดกับรถญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ที่ทำงานไปออกงาน Central ต่างจังหวัด  ไปกันสองคัน   VW Caravelle  สีดำ  กับ MB W221 สีดำ

VW ได้กี่จอดใกล้กว่า  สะดวกกว่า MB เยอะเลยครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ REX

ตาม ห้างดังที่ "บ้านนอก" ก็เป็น
วี ไม่วี  ถ้าเป็น "ยุโรปยอดฮิต" เปิดให้หมด

แต่ "ปอร์เช่" บางทีก็ไม่เปิดให้ เพราะ เขาไม่รู้จัก!!

555  ยามตาไม่ถึง

ออฟไลน์ sk-non

ถ้า siam center รปภ ดูนะครับ
viz black, onesiam sig/ infinite , uob, ais

central ลาดพร้าว the 1 exclusive เพิ่งมีระบบ สแกนเพราะขายสติ้กเกอร์กันเยอะ
ถ้า diamond, embassy ดูสติ้กเกอร์อยู่
central ในเมือง รปภ ดูหมดนะ

บัตร wealth ธนาคาร  scb first ผมไปใช้ที่ kingpower กับ เอมควอเทียร์ก็ดู
จะมีก็กรุงศรี exclusive บางที่ รปภ ไม่ดูอันนี้เจอมาเองแต่หลายปีแล้ว

ถ้าห้างตาม ตจว อันนี้ไม่ทราบเพระาไม่เคยไปเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
คนยุคพ่อผมเค้าใช้รถยุโรปเป็นเครื่องอำนวนความสะดวกครับ

ออฟไลน์ watmung

• **
ขับไปหาที่จอดเองก็ได้ เก็บ100บาทไว้ซื้อข้าวดีกว่า  :)
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ spn

ไปห้าง นั่งหรือขับรถอะไรไปก็ไม่เคยมีโมเม้นยามยกกรวยให้แบบนี้ หาที่จอดวนไป
เคยไปนอน รร 5 ดาวเอากระบะ KIA ไป ยามหาที่จอดให้ใกล้ๆ Lobby นะ เพราะกลัวหลังคาติด 5555

central ลาดพร้าว the 1 exclusive เพิ่งมีระบบ สแกนเพราะขายสติ้กเกอร์กันเยอะ
ถ้า diamond, embassy ดูสติ้กเกอร์อยู่
The 1 exclusive สแกนหน้า app หรืออย่างไรครับ เพราะห้าง ตจว ที่ผมไปจะดูสติ๊กเกอร์ exclusive ไม่ก็เสียบบัตรเครดิตเอา
สติ๊กเกอร์ปลอมนี่ระบาดกันหนัก เอาสติ๊กเกอร์ไปเทียบ มันไม่เหมือนของเราแหะ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ sk-non

ไปห้าง นั่งหรือขับรถอะไรไปก็ไม่เคยมีโมเม้นยามยกกรวยให้แบบนี้ หาที่จอดวนไป
เคยไปนอน รร 5 ดาวเอากระบะ KIA ไป ยามหาที่จอดให้ใกล้ๆ Lobby นะ เพราะกลัวหลังคาติด 5555

The 1 exclusive สแกนหน้า app หรืออย่างไรครับ เพราะห้าง ตจว ที่ผมไปจะดูสติ๊กเกอร์ exclusive ไม่ก็เสียบบัตรเครดิตเอา
สติ๊กเกอร์ปลอมนี่ระบาดกันหนัก เอาสติ๊กเกอร์ไปเทียบ มันไม่เหมือนของเราแหะ

สแกนจากแอป the1 ครับ
central ลาดพร้าวที่เดียวครับ
สาขาอื่นทยอย เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ whoami

ในมุมกลับกัน เวลาเอารถยุโรปเข้าไปซ่อมอาการต่างๆ

ไม่นับค่าอะไหล่ที่ยุโรปแพงกว่าอยู่แล้ว

ช่างตามอู่มักคิดค่าแรง ค่าซ่อม รถยุโรปแพงกว่าญี่ปุ่นเหมือนกันนะครับ (แต่ไม่ใช่ทุกที่ทุกอู่)