ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเพื่อนๆพี่ครับ ถ้ามีรายได้ต่อเดือนประมาณ 500,000บาท จะเลือกซื้อรถยุโรปคันไหนกันครับ  (อ่าน 3708 ครั้ง)

ออฟไลน์ DoctorM

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
เงินประมาณนี้ ผมว่าก็คงซื้อตามความชอบเป็นหลัก

คงไม่ได้ซื้อรถใช้งาน(เห็นบอกมี X1 อยู่แล้ว) หรือ ตามกระแสใคร

อาจจะแพง หรือ ไม่แพง ก็ว่าไป

โดยส่วนตัว ถ้าผมเป็นผม ณ ช่วงอายุนั้น ถ้าต้องเลือกตามบริบท โสด อายุวัยกำลังทำงาน

อาจจะไปคบพวก Coupe ขับสนุก อย่าง C43 หรือ 430i พอ (ไม่เอา C63 หรือ M4)

เพราะยังชอบความเป็นรถแนวนี้อยู่ และ ไม่ได้ติดความเป็น Supercar งั้นคงอาจจะกระโดดขึ้นไปอีก

อีกตัวเลือกนึง ผมนึกถึงพวก Porsche 718 มันจะได้ look ลูกคุณหนู หรือ Playboy หน่อยๆ (แต่ยังเลือกข้อบน)

สุดท้าย พอมีครอบครัวแล้ว มันจะเป็นโจทย์อีกแบบ ตอนนี้ผมก็ห้อยกุญแจเก๋ง ขับ suv ยาวๆ เลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เลือกเอาที่ชอบ   เลือกประเภทที่ใช่ และอยากได้ครับ
Suv
GLC coupe

Coupe
RS5

Sedan
340i

BEV
C40

Offroad
Defender

คงประมาณนี้ละครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

มี X1 แล้วคันนึง โสด เป็นผมเอารถขับเล่นสองประตูครับ คันไหนก็ได้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่เอาฐานเงินเดือนเป็นหลัก  แต่เอาสินทรัพย์  กับเงินสะสม เป็นตัวชี้วัด  ด้วยครับ   

ถ้าเหลือ  ตามสะดวกเลยครับ

ออฟไลน์ shando

ถ้ารายได้คงที่ยาวๆ เน้นใช้งานคงเอาพวกe-class, serie5สบายกว่าx1เยอะ หรือถ้าx1สบายพอแล้วก็ไปcoupeอย่าง c43 TTS

ออฟไลน์ apinui

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

อยากมีโมเม้นแบบนี้บ้าง
ปัจจุบันผมดูที่ งบที่ผมโอเคครับ แล้วก็ดูว่าโจทย์ที่เราต้องการจากรถคันใหม่คืออะไร
สองประตู สี่ประตู เอสยูวี สูงแค่ไหน นั้งกี่คนอะไรแบบนี้ หรือมีรถอะไรที่ใจที่อยากได้หรือเปล่า
ถ้าใช้ X1 แล้วชอบ ผมอาจขยับไปดู X3 GLC XC60 ถ้าถูกใจก็อาจขยับมารุ่นใหญ่ขึ้น
หรือถ้าขนาดนี้มันโอเคอยู๋แล้ว ก็อาจใช้รถพิกัดเดิม ตัวใหม่อะไรแบบนี้

ถ้างานยุ่งๆ มีเวลาให้ตัวเองน้อยแล้วได้เวลาสั้นๆบนรถแบบมีคุณภาพ ใช้แล้วมีความสุข มันก็รีชาร์จตัวเองได้นิดนึงครับ

ถ้ามีแพลนแต่งงาน เผื่อเงินไว้ช่วงนั้นเยอะหน่อยก็ดีครับ แต่งงานมีครอบครัว LifeStyle อาจเปลี่ยนไปบ้าง ถ้ามีงบมารองรับช่วงนั้น ก็สนุกดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ Racist สิครับ TypeR ครับ ผ่อนปีนึงรึสองปีดี
ผมไม่เอาฐานเงินเดือนเป็นหลัก  แต่เอาสินทรัพย์  กับเงินสะสม เป็นตัวชี้วัด  ด้วยครับ   

ถ้าเหลือ  ตามสะดวกเลยครับ
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ johnlee

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ samaklen

ขับ Classic car และมีโรงซ่อมบำรุงของตัวเองครับ

ออฟไลน์ REX

ถ้าอายุน้อยแบบ จขกท  ซื้อรถอะไรก็ได้
ถ้าไม่มีครอบครัว คงเป็นแนวรถ sport
แต่ถ้ามีครอบครัว คงไป series 5. E class

เมื่อไหร่อายุมากขึ้น มีครอบครัว ความรับผิดชอบจะตามมา
ยังต้องแบ่งเงินไปบริหารอย่างอื่นอีกเยอะ  ยังมีสินทรัพย์ที่มีคุณค่า ไม่เสื่อมตามวันเวลา
ที่ต้องแบ่งเงินไปบริหาร  สร้าง passive income เตรียมไว้ก่อนจะเกษียร
คราวนี้แหละความคิดจะเปลี่ยนไป  รถมันก็มีแต่ลด ซื้อรถไม่เน้นเปลืองเงิน ซะงั้น
แบบบบนี้ก็มี

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
เข้ามาอ่านครับ
ผมอายุใกล้เคียงเจ้าของกระทู้  ไปดู E Class , CLS220 , CLS 53
ที่ Benz Star Flag มา 2 รอบแล้ว ยังตัดสินใจไม่ได้เลย เซลล์ใกล้รำคาญแระ  ;D
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ MMWC

• **

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member

ออฟไลน์ MrVin

• Newbie
  • *
จริงๆต้องถามว่า เงินเดือน 500,000 คือ ตัดค่าใช้จ่ายหรือยัง เช่น ค่าเช่าบ้าน ค่ากิน ค่าเที่ยว และ ฯลฯ ถ้าหักแล้วคงเหลือเท่าไร มีแฟนหรือยัง หรือแต่งงานแล้ว มีบ้านเป็นของตัวเองหรือยัง โอ้ยสารพัดปัจจัยครับ ผมกำลังคิดว่า ถ้าถามมาแบบนี้ เหมือยโยนหินถามทางเล่นๆมากกว่านะครับ ... 5555+++ ขอโทษนะครับ ถ้าผมวิเคราห์ผิด

แต่ถ้ามองแค่ตัวเลข 500,000 แบบไม่ต้องเอาไปใช้อะไรเลยน่ะ เป็นผม ผมออกโปรเช์พวกคาเย่น มาคาน สบายๆๆเลยครับ คาเย่นนี้ผ่อนตกเดือนล่ะแสนนิดๆเอง ผมไม่มองพวกตราดาวเลยล่ะ หรือไม่ก็ออก 911 มือสอง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
audi etron GT สวย ไม่แพง ไฟฟ้า มีเบาะหลังขนเพื่อนไปแดรกเหล้าได้ครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ขออ่านอย่างเดียวครับ ผมคนรากหญ้า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าไม่มีรายจ่ายอะไรผมเห็นคนรุ่นใหม่ๆเล่นกันได้ถึง McLaren หรือ Lamborghini เลยครับ
ถ้าเป็นตัวผมเองคงเล่น BMW M2/M4 Audi RS4 หรือรถสปอร์ต Porsche ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ F e r m a r c o

เงินระดับนี้ผ่อนตัวไหนก็สบาย (ถ้าไม่มีภาระ) ขึ้นอยู่ว่ารถอะไรที่ตอบโจทย์หรือเป็นรถในฝันของจขกท.
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Buffy

ก็เอาที่ชอบเลยครับ

เป็นผม ไม่ Benz E coupe ก็ BMW 4 series

ออฟไลน์ Tien.W

ผู้บริหารที่บริษัท เงินเดือน 6 แสนบาท เห็นเพิ่งถอย CLS 220d มานะ

แต่ถ้าเป็นผมเหรอ .. ผมคงถอย C43 Coupe / Civic Type R / WRX แถวๆนี้แหละ

ออฟไลน์ CJ.

น่าจะพิจารณาจากความต้องการก่อน ว่าอยากได้รถลักษณะไหน หรืออยากใช้รถแนวไหน แบบนี้จะแนะนำง่ายขึ้นเยอะเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ XyteBlaster

430i
C43 coupe
porche 718

จิ้มเลยครับ สวยทุกคัน

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้ามี X1 อยู่แล้ว ส่วนตัวคงซื้อรถ 2 ประตูสักคัน น่าจะเป็น C250/Audi A5 ก็พอค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ poomsira

• **

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
รายได้ดี ก็อยากได้รถที่ปกป้องให้อายุยืนๆ ใช้ชีวิตดีๆให้เต็มที่

volvo xc90

ออฟไลน์ turbofever

รายได้เท่านี้สิบปียี่สิบปีทำได้ไหม ถ้าได้ก็คงไม่ต้องคิดเยอะ  แต่ถ้าได้แค่ปีนี้ปีหน้าปีถัดๆไปไม่รู้ อันนี้ก็สมควรคิดเยอะๆ

เอาว่ารถยุโรปป้ายแดงถ้าผมจะต้องซื้อผมจะซื้อ BMW รุ่นไหนก็เลือกเอามีตั้งแต่สองล้านยันสิบกว่าล้าน

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

ผมเลือก M440i xDrive
ตอนนี้เปิดพรีออเดอร์อีกรอบแล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ V221

หมอเจ้าของ The Klinique ตอนยังไม่เข้าตลาดหุ้นซื้อFerrariครับ
BMW 750E M SPORT