ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมต้องกลายเป็นคนไม่ชอบคนขับ honda jazz  (อ่าน 3019 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
 ;D ;D อคติล้วนๆ แต่ผมเจอทีไร มันต้องดันตูด มันต้องปาดผม ขับแบบอันตราย ท่อดังนี่ที่ 1 เลย สร้างแต่ความอันตรายให้แก่คนอื่น ไม่ว่าผมจะขับรถอะไรก็ตาม เพราะอะไรกัน ไปที่ไหนก็เจอทุกที่ ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เจอ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ทำไมผมต้องกลายเป็นคนไม่ชอบคนขับ honda jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:07:35 »
แจ๊สแต่งซิ่ง โดยส่วนตัวเส้นทางที่ผมใช้ประจำเช่น ถนนรังสิต ลำลูกกา สุขาภิบาล5 สายไหม รามอินทรา และเลียบด่วนรามอินทรา  ก็ไม่เคยเจอว่าแจ๊สเค้าจะสร้างความอันตรายให้ผมนะ

ที่ผมเจอส่วนใหญ่จะขับช้า คลานๆ ไม่มุดไม่ซิ่งเท่าไร (หมายถึงรถที่แต่งโหลดเตี้ยท่อดัง ค้ำหลังท่วมๆ) จนผมกับแฟนชอบไปบูลลี่ว่า แต่งมาขนาดนี้ ค้ำทั้งคัน ขับแค่นี้ คงหมดเงินเติมน้ำมันแล้วล่ะ

รถที่สร้างความเดือดร้อนชอบเบียดชอบดัน กลายเป็นรถตู้ทึบซะส่วนใหญ่นะที่ผมเจอ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: ทำไมผมต้องกลายเป็นคนไม่ชอบคนขับ honda jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:09:06 »
อคติแหละครับ เพราะผมก็เจอ และผมก็อคติเช่นกัน

เรื่องเล็กน้อยก็อย่าไปยอมกัน เอ้ย ก็พยายามปล่อยไปครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:33:26 »
ผมกลับเจอแต่ โหลดเตี้ยๆ ท่อดังๆ  ขับช้ามากๆ เกะกะน่ารำคาญนะ

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:48:37 »
จริงครับ(หลายคัน)เป็นแบบนี้จริง ๆ อาจจะเป็นช่วงอายุคนที่ใช้ด้วย ความจริงก็คงมีทั้งดีทั้งไม่ดี แต่รถรุ่นนี้คนใช้เยอะ ผมก็ใช้แจ๊ส เป็น แจ๊ส จีดี ตัวแรก แก่แล้วขับไม่เกิน 90 กม./ชม. คันอื่นผมก็ขับประมาณนี้ เก็บไว้ใช้งานเดินทางปกติไม่ไกลมาก ซ่อมเองบ้าง อะไล่หาง่าย มือสองเยอะ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 11:52:06 »
สำหรับผมจะแต่งยังไงก็ตามสบายเลย
แต่ขออย่างเดียวอย่าทำ backfire
มันทำให้ผู้ขับขี่ใกล้ๆ ตกใจ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:05:17 »
ส่วนมากที่เจอ จะแต่งท่วมคัน ท่อดังมาแต่ไกล แต่ขับช้าขวางทางครับ บางทีเห็นดังมาแต่ไกลโหลดมาอย่างเท่เลยหลบให้ไปก่อน กลายเป็นดังแต่ท่อล้อไม่หมุนซะงั้น หยอกกันขำๆนะครับ  ;D
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:12:44 »
ผมกลับไม่ชอบ BB (ทั้งที่ผมก็มี BB) หรือแม้แต่พวก Scooter หรือสายพาน CC150-300 พวกนี้คิดว่าเจ๋งสุด

เคยคุยกันกับเพื่อนๆ บางคน บอกส่า ก็ BB มันแรง CC มันเยอะ มันต้องเสียงดังซิ จะได้บ่งบอกว่ามันแรง และ อาจจะให้คนข้างหน้ารู้ และ ระวังด้วย

ผมก็ตอบไปว่า ถ้าความดัง ดังตาม CC แล้ว รถเก๋ง 2000-3000 CC มันไม่ต้องทำท่อเหมือนเครื่องบิน Jet เลยเหรอ (พูดกันแบบฮาๆ เพราะรถผมท่อเดิม)

แถมหลายคน หลายคัน วิ่งเข้าทางหลัก วิ่งมุดๆ เบียดๆ ปาดๆ แล้วก็โดนชาวบ้านเขาด่า แล้วบอกว่าตัวเองไม่ใช่กลุ่มนั้น ไม่ใข่เด็กแว๊นซ์นะ คนละตลาดกัน (สภาพไม่ต่างกัน)

เวลาโดนด่า สุดท้าย โดนด่าเหมารวม ทั้งที่อีกหลายคนขับดีๆ วิ่งธรรมดา ขับไปกินกาแฟ(ผม 1 ในนี้) ขับเล่น ชอบรถ

ปล.ผมไม่เคยไปทริป และไม่คิดจะไป เพราะผมว่ามันไปแบบนั้น มันสร้างวามเดือดร้อนให้คนอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:21:54 »
เอาจริงๆ Jazz ตัวรถขับสนุกโดยตัวมันเองอยู่แล้ว ราคาเข้าถึงง่าย ยอดขายก็เยอะ อาจทำให้คนชอบเอามาแต่งซิ่งด้วย

เอาจริงๆ ถ้าเจอรถคันไหนแต่งมานิดหน่อย แบบเปลี่ยนล้อจัดทรง ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ ส่วนใหญ่ขาแรง ใจถึง

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:28:03 »
เห็นด้วยครับ มันคืออคติ

เอาเฉพาะ Jazz ซึ่งตอนนี้ไม่เปิดตัวรุ่นใหม่แล้ว
เท่าที่ผมสังเกตเอง คนปกติที่ขับ Honda มันจะเปลี่ยนคันใหม่ เมื่อรุ่นใหม่ออก
แต่คนที่ยังขับ Jazz อยู่ ผมคิดว่าเขามี passion อะไรบางอย่างในตัวรถ
ซึ่งทำให้ รูปแบบการขับรถของเขา ค่อนข้างจำเพาะ

เดี๋ยวหนีถ้ารุ่นแนวนี้ผม ผมออกให้ทางหมดครับ ไม่อย่างหงุดหงิด
ที่เจอเป็นเรื่องปกติของชีวิตคือ Isuzu ควันดำ, Ford ranger ใหม่ และก็ รถเล็ก  Jazz, brio, mirage
คือถ้าพุ่งมาแต่ไกล นี่รู้เลย

หลัง ๆ พี่เจอขับโหดคือ BEV จีน ซึ่งน่าจะค่อย ๆ มีจำนวนมากขึ้นเรื่อย ๆ

ตอนวัยรุ่น ผมก็ไม่ยอมนะ แต่เดี๋ยวนี้ผมเครียดจากงานพอละ
เอาตัวเองออกจากลู่วิ่งของเขาสบายใจกว่า

เผลอ ๆ บางที่ ขับตามเขา เหมือนมีคนเปิดทางให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:45:11 »
ที่เจอไม่ใช่แค่ Jazz นะสิครับ
Honda สำหรับผมนี่มองว่าเป็น Fortuner เวอร์ชั่นรถเก๋งเลย
คนที่ขับดีๆก็มีเยอะครับ แต่คนขับเฮียๆก็ไม่น้อย

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:48:06 »
สำหรับผมจะแต่งยังไงก็ตามสบายเลย
แต่ขออย่างเดียวอย่าทำ backfire
มันทำให้ผู้ขับขี่ใกล้ๆ ตกใจ

อ่อ ผมเจอมาบ่อยเลยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นรถบ้านทั่วไปครับ วีออส แจ้ส มิราจ บริโอ้ พวกนี้เห็นบ่อยมากๆ แล้วชอบมุด ชอบอะไร ขับอันตรายมาก อยากจะปัดตูดให้ตบท้ายมาก แต่อย่าหาทำ

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 13:09:32 »
ผมว่าแต่ละท่านก็จะมีรถอริหรืออคติในใจกันมากบ้างน้อยบ้างแตกต่างกันไป
ส่วนตัวผมนี่จะรู้สึกไม่ถูกชะตากับคุกกี้มาแต่ไหนแต่ไหนเลยครับ ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 14:14:03 »
ผมว่าแล้วแต่ ปสก ส่วนตัวของแต่ละคน ว่าเจอคนขับรถรุ่นไหนแย่บ่อยกว่ากัน
ส่วนตัวผมกลับไม่ค่อยชอบกลุ่มรถวัยรุ่นสร้างตัว บางทีก็ขับเร็วซะน่ากลัว บางครั้งก็แช่ขวาแบบไม่สนโลก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 14:58:40 »
ก็คง.อคติคับ....  เจอ Jazz 10 คันแต่โดนดันโดนปาดสัก 1 คันก็จะจำฝังใจไปแล้ว

นอกเรื่อง... Jazz เป็นรถที่ผมคิดว่าขับได้คล่องมากๆรุ่นนึงเลย คงมีคนเอาไปใช้เป็นรถซิ่งวิ่งกวนเมืองพอสมควร

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 15:50:19 »
จากที่ใช้Jazz และสิงในเพจJazz ก้อพอเข้าใจได้

อีกอย่างคือรถมันหน้าสั้นด้วยแหละ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 15:59:48 »
ขึ้นกับใครเจออะไรมาครับ

ตอนนี้เกลียดสุดคือรถใหญ่รถพ่วงวิ่งทุกเลน
รองมา กระบะมีเหล็ดคาดหลัง ทรงนี้ไว้ใจได้

นอกนั้นผมว่าปะปนกัน
ซึ่งผมไม่ชอบคนขับรถเกะกะมากกว่า

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 16:13:42 »
ในฐานะคนมีแจ๊สคนนึง จริงๆมันพอมีข้ออ้างได้บ้าง
1. คันเร่งแม่มไวจริงๆครับ คือไม่ขนาดวีออสแมลงสาปแต่ผมว่าก็ใกล้กันอยู่ เบรคก็ทิ่มดีเหมือนกัน
2. รถหน้าสั้นมากกกกกก ปกติขับรถหน้ายาวปกติ มาขับแจ๊สคือเว้นเป็นทุ่ง (มอไซใหญ่ๆแทรกด้านหน้าได้แบบชิลๆเวลารถติด) ถ้ากลางคืนใช้ไฟกะเอานี่คือจะมุดอยู่แล้ว

แต่พูดตรงๆผมไม่ค่อยเจอนะที่แบบขับมารยาททราม เจอจริงๆพวกกระบะท่อดำ เร่งเครื่อง (บางทีล้อหลังดิ้นๆนี่คือเตรียมรับมือเลย กลัวมันหมุนมาชน) แจ๊สผีีเจอในชีวิตคือ 1-2 ครั้งเอง

ปล. รถผมนี่คือแบบแทบจะเดิมๆโรงงาน แต่คือเจอไม่ให้ทาง ล่าสุดกลับรถใต้ด่วนจะเข้าเซนทรัลพระราม 3 เจอแท็กซี่ Innova จะเข้าด่านทางด่วน ผมมาเต็มลำแล้ว พี่แกไม่เบรคเกือบชนเสา C ไม่รู้หลับในหรือจะหาเรื่อง

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 16:36:16 »
รถขวัญใจวัยรุ่น ต้องทำใจ
ขับดีก็มี ขับแย่ก็เยอะ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 17:21:23 »
ก็มีเจอบ้างครับ แต่ผมเจอกระบะแต่งซิ่งบ่อยกว่า

แต่ชินแล้วครับ ได้แต่ทำใจ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 19:35:38 »
เจอกระบะแต่งซิ่ง ควันดำประจำ
ส่วน jazz ซิ่ง เห็นน้อยกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 19:46:39 »
ผมเลือกมองแค่ว่า ถนนเด่วนี้ขับยาก เพราะ "คน" ที่ขับรถแย่ บางคนเรียกขับเลวยังได้เลย มันเยอะขึ้น

ส่วนคนเหล่านั้น จะอยู่บนรถอะไร สำหรับผมไม่ต่างกัน ห่างเข้าไว้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Songrit

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 20:04:17 »
ขับดีไม่ดี มีทุกยี่ห้อครับ
อยู่ที่นิสัยแต่ละคน ร้อยพ่อ พันแม่
เจอมาเยอะ ไมใช่เฉพาะแจ๊ส

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 20:27:10 »
ว่าไม่เกี่ยวนะครับ ผมก้อใช้แจ้ส ขับเรื่อยๆจนแฟนกับลูกบ่น
ชอบตรงใส่ของได้เยอะ ขนของได้สะใจ บำรุงรักษาง่าย ประหยัดพอสมควร

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 03:15:47 »
กรณีของผมนี่เวลาเจอฮอนด้าบนถนนส่วนใหญ่จะขับขี่ค่อนข้างแย่ ยิ่งถ้าเป็นรถแต่งเปลี่ยนท่อเปลี่ยนล้อนี่แทบทุกคันขับได้แย่มากๆ การคุยกับคนใช้ฮอนด้าก็เจอดีๆน้อย  :-X สมัยก่อนพอคุยเรื่องรถยนต์ทีไรคนใช้ฮอนด้ามักทำวงแตกด้วยคำว่า”วีเทค”เป็นประจำ ชอบยกวีเทคมาข่มรถคนอื่นว่าแรงกว่า ประมาณว่าวีเทคแรงมากๆๆๆ ถ้าเอาไปเทียบรถมีเทอโบก็อ้างว่าไม่มีระบบอัดอากาศแพ้ไม่แปลก แต่กรณีที่ชนะขึ้นมาก็คุยโม้ไม่หยุดนึกว่าได้แชมป์เลอมัง  ;D กับคนชอบโตโยต้า นิสสัน มิตซูบิชิ หรือรถยุโรปจะไม่อีโก้สูงเท่าขาฮอนด้ากัน แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี่คือคนใช้ฮอนด้ารุ่นบ้านๆเลยนะครับไม่ใช่วีเทคใน type R อะไร   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 06:39:10 »
คันมันเล็ก เดี๋ยวก็วิ่งพ้นแล้ว
เบื่อพวกขนาดควายทั้งใหญ่ทั้งบัง ทั้งเหม็น มากกว่า

ออฟไลน์ newfaceman

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 09:54:59 »
ปกติครับ รุ่นนี้คือแว๊น 4 ล้อ

ออฟไลน์ golf15805

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 16:08:39 »
แบบที่ จขกท บอกมาผมจะเจอแต่พวกPPVเป็นหลักไม่ค่อยเจอนิสัยแบบนี้กับพวกJazz

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 11:30:22 »
อ้าว ผมขับแจ๊สแต่ซิ่ง ก็รังเกียจผมด้วยสิเนี่ย  ;D ;D ;D ;D

แต่ผมขับช้า เลนซ้าย (ขับเร็วเปลือง จะเอา 20 โล/ลิตร  ;D) ท่อเงียบ (เพราะท่อเงียบๆ สภาพสวยๆก็แพงเหลือเกิน)  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 19:10:38 »
Jazz แต่งผมเจอแต่วิ่งช้าๆ ชิวๆ ซะส่วนใหญ่จนบางทีต้องแซงไป

ที่อคติสำหรับผมเลยคือฟอจูนเนอร์ครับ คันไหนคันนั้น เอือม