ผู้เขียน หัวข้อ: กรุงเทพควรคุมกำเนิดรถยนต์แบบสิงคโปร์ไหมครับ?  (อ่าน 2953 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: กรุงเทพควรคุมกำเนิดรถยนต์แบบสิงคโปร์ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 06:20:54 »
ขอแค่เรื่องเดียวก็พอครับ ซื้อรถได้ต้องมีที่จอด"ใน"บ้าน

ออฟไลน์ Devil13

Re: กรุงเทพควรคุมกำเนิดรถยนต์แบบสิงคโปร์ไหมครับ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 06:58:27 »
ขอแค่เรื่องเดียวก็พอครับ ซื้อรถได้ต้องมีที่จอด"ใน"บ้าน
+1 ครับ

ออนไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:03:21 »
ถ้ามีกฎหมายนี้. ขอให้ครอบคุม ต.จ.ว.  ด้วยครับลำไยพวกมาจอดสะเปะสะปะครับ.

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:41:24 »
แค่ลากรถจอดข้างถนนทุกคืน เอาไปเก็บแล้วปรับ
แค่นั้นก็มีผลแล้วครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 07:43:05 »
ควรทำ แต่ใครจะกล้าทำให้เกิดขึ้นได้จริงต่างหาก

แค่ต้องงัดกับบริษัทรถทั้งหลายก่อนเลย ยังไม่ต้องพูดถึงงัดกับ ปชช นะ

คิดเล่นๆว่า เอ้าทำจริงเลย ขับจริง ยกเลิกทะเบียนคนที่ไม่เข้าเกณฑ์เลย การจัดการจะทำไง ใช้กรอบเวลากี่ปี

เอาแค่รถเกิน 10 ปี จะไม่ให้วิ่ง คิดกันมานานก้อไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ไปเข้มการตรวจสภาพอยู่พักนึงตอนนี้ก้อเหมือนเดิม

คนอยู่บ้านเช่าในซอยบ้าน มีรถกันแทบทุกคนก้อมาจอดแปะตามรั้วบ้านคนในซอย วันดีคืนดีเมา จอดขวาวหน้าบ้านคนอื่น ทะเลาะมีเรื่องกัน บลาๆๆๆ

สรุปคือควรทำนั่นแหละแต่ไม่มีทางทำได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:06:43 »
ถามตัวเองก่อนว่า ถ้าเค้าทำแบบสิงค์โปร แล้วเรารับได้ไหมครับ

อีกประเด็นเมืองไทย กับสิงค์โปร มันเทียบกันไม่ได้เลย ประเทศเค้าไม่ได้มีจังหวัดย่อยๆแบบเรา

คุมในกรุงเทพฯ แต่คนไปซื้อรถต่างจังหวัด แล้วขับมาใช้ในกรุงเทพฯล่ะ ทุกวันนี้ก็คน ปทุมฯ คนนนท์ฯ ทั้งนั้นขับรถเข้าเมืองมา  สิงค์โปรเค้าเมืองเดียว ไม่มีจังหวัดย่อยๆแบบเรา

เปรียบเทียบต่างประเทศ ต้องดูบริบทบ้านเราด้วย ว่ามันทำได้ไหม

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:25:17 »
สิงคโปร์ + ญป มันเข้มเรื่องมีรถเหตุผลหลักๆคือเรื่องพื้นที่ บ้านเราจะไปมีกฎแบบนี้คือยากมาก

ต้องเข้าใจโปรเสสกฎระเบียบอย่างนึงคือ
- งัดในสภาว่าจะออกกฎระเบียบนี้ = สู้สิบทิศแน่นอน
- มีเจ้าหน้าที่มากพอที่จะทำหน้าที่ตามกฎระเบียบนี้ = เพิ่มงบประมาณเพื่อจ้างตำรวจจราจร/Outsource ในการจัดการเพิ่ม

ไม่ว่าทางไหนก็ยากครับที่จะเกิดขึ้น
และต่อให้ผ่านเรื่องคุมกำเนิดรถยนต์ได้ มันก็จะไหลไปที่มอไซต่อ เหมือนคุณแก้ปัญหานึงเพื่อให้เกิดอีกปัญหานึง (เวียดนามก็เป็นคำตอบแล้วหนิ แต่อันนั้นมันด้วยสาเหตุทางเศรษฐกิจ)

ไปแก้ปัญหาขนส่งสาธารณะให้จบก่อน รถมันจะทะยอยลดลงเอง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:37:31 »
ทำได้ก็ดีแต่คงยาก ปัจจุบันเอาแค่มอเตอร์ไซค์ไม่มีป้ายทะเบียนวิ่งกันเกร่อยังไม่เห็นมีอะไร
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 08:56:41 »
กรุงเทพเป็นสลัมขนาดยักษ์ ไม่ต่างจากมุมไบ จากาตาร์

ปัญหาคือรถมากกว่าถนน และมากกว่าที่จอด

อยากให้ออกกฏหมายแบบ ไม่มีที่จอดรถ ไม่ให้ซื้อรถดีกว่าการคุมกำเนิดครับ

เด๋วธุรกิจเช่าที่จอดรถก็จะเกิดขึ้นมารองรับเองแหละครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:04:55 »
In Singapore, you'll need to have a COE, or Certificate of Entitlement before hitting the road in your new car or motorbike. The COE entitles you to the right to register, own and use a vehicle in Singapore for the duration of 10 years. Before you buy a car or motorbike, you'll need to obtain a COE first

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:17:56 »
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องบังคับให้ทุกคอนโดมีที่จอด 100% ด้วยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:25:33 »
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องบังคับให้ทุกคอนโดมีที่จอด 100% ด้วยครับ

ไม่ต้องบังคับหรอกครับ
ถ้าคอนโด 100 ห้อง จะมีที่จอดรถแค่ 30 ช่องจอด
ต่อไปก็จะเป็น ซื้อคอนโดก็จะได้แค่ห้อง ส่วนที่จอดรถก็ต้องซื้อต่างหาก
หรือไม่ก็ต้องเช่าแบบที่ fix ตำแหน่ง และมีให้เช่าได้แค่ 30 ช่องเท่านั้น

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:52:00 »
ทำได้ครับ

แต่อยากให้ทำ พวกระบบขนส่งมวลชน ให้แจ่มๆก่อน
ให้คนรู้สึกว่าไม่มีรถ ก็เดินทางไปที่ไหนก็ได้ ในราคาไม่แพง รวดเร็ว ปลอดภัย

ในกทม ยังพอมีระบบพวกนี้ แต่ ตจว คุมกำเนิดยากครับ

ออฟไลน์ Moddang13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 09:58:16 »

ถ้ามีนโยบายมาคนด่ากันเยอะแน่ครับ ทุกวันนี้จอดที่สาธารณะตามในซอยกันเต็มเลย ในหมู่บ้านผมเป็นทาวน์โฮมเล็กๆ พื้นขนาด 21 ตรว. ประชุมนิติแต่ละที ทะเลาะกันเรื่องที่จอดรถทุกที ขนาดเขาอนุโลมให้จอดหน้าบ้านได้ 1 คัน ก็ยังมีคนเอารถมาจอดพื้นที่ส่วนกลางอีก

ปล.บ้านผมเอารถจอดในบ้านตลอด

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 10:07:37 »
ควรทำครับ แต่ก่อนทำต้องจัดการเรื่องขนส่งสาธารณะดีพอจะดึงคนที่ใช้รถส่วนตัว มาให้รถสาธารณะก่อน ซึ่งตรงนี้น่าจะยากมากๆ
เอาแค่ในกรุงเทพ ซอยตันที่ลึกๆเยอะมาก แค่ออกจากบ้านไปปากซอยก็ยากแล้วแล้วจากปากซอยไปรถไฟฟ้า หรือป้ายรถเมล์ใหญ่ๆ ก็ลำบากอีก
แถมค่าโดยสารก็ไม่ได้ถูกกลายเป็นว่ามีรถ ค่าใช้จ่ายสูงกว่า แต่คุมเวลาได้ดีกว่า รถไฟฟ้าเองก็ลูกผีลูกคน เสียอยู๋เรื่อยๆ คนแน่น rush hour บางครั้งคืนขึ้นไม่ได้

หลังจากจัดการเรื่องระบบขนส่งได้ก็มาเข้มงวดกับที่จอดรถมากขึ้น ตรงไหนจอดได้ จอดไม่ได้ มีเจ้าถิ่นคุมไหม
ถนนสาธารณะหน้าบ้าน เป็นที่สาธารณะ ถ้าไม่กีดขวางเข้าออก ใครก็มาจอดได้ ห้ามวางของจอดที่จอด
ถ้าไม่ได้ทำที่จอดในรั้วบ้าน ก็ต้องแย่งชิงที่จอดหน้าบ้านตัวเองกับคนอื่นๆเช่นกัน

สุดท้ายค่อยมาเพิ่มข้อกำหนดในการจดทะเบียนรถใน กทม ว่าต้องมีเอกสารแสดงที่จอดรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2023, 10:11:21 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 10:22:12 »
ทำระบบขนส่งมวลชนให้ดี และ ถูก ครอบคลุม จำนวนรถ มันจะลดลงเอง และใช้กฎหมายจำพวก Congestion Zone เข้าเขตนี้เสียเงิน แบบในลอนดอน ผมว่าช่วยได้มากนะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 10:31:48 »
ในฐานะที่อยู่คอนโดที่จอดรถ 50%

ลำบากครับ เราทำไม่ได้แน่ๆ มันจะเกิดปัญหาพ่วงมาอย่างมากเลยเพราะโครงสร้างไม่รับแต่แรก

แนะนำการแก้ปัญหาที่ยั่งยืนสุดคือรถสาธารณะครับ
เอาจริงพื้นฐานการวางสายรถเมล์ส่วนตัวผมว่าค่อนข้างดีประมาณนึงแล้วนะ
ขาดแค่รถที่ให้บริการ สภาพรถ ระยะเวลาความถี่รองรับจำนวนผู้โดยสาร การพัฒนาสายวิ่ง และราคาครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 10:42:20 »
น่าจะทำมาก ให้รถแต่ละคัน ที่ซื้อต้องมีที่จอด แต่ เราขยับตัวช้าไปแล้ว
หากจะมาประกาศตูม  มันคงเป็นได้ยาก 
เรื่องง่ายๆ  กระบะห้ามนั่งหลัง ยังแทบไม่รอด

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:14:17 »
เห็นด้วยกับการออกกฎหมาย ก่อนจะซื้อรถ ต้องมีที่จอดในบ้านครับ

แต่...การคุมกำเนิดรถยนต์ ผมว่าควรเริ่มต้นที่การออกกฎหมายควบคุมไฟแนนซ์ก่อน บังคับให้
-ดาวน์ขั้นต่ำ 25% (ห้ามซับดาวน์)
-ผ่อนได้ไม่เกิน 60 งวด (ห้ามบอลลูน)

ปล.แต่โดนด่าเละแน่ๆ รังแกคนจนอะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:20:29 »
ควร แต่ไม่ต้องเข้มขนาดสิงคโปร์ก็ได้ครับ เอาแค่จะซื้อต้องมีที่จอดที่เป็นเรื่องเป็นราว สถานะทางการเงินของผู้ซื้อต้องมั่นคงในระดับนึงแบบฟรีดาวน์ผ่อนยาวควรยกเลิก

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:31:48 »
ทำไม่ได้หรอกครับ มองทั้ง 2 ด้าน

1. สภาพประเทศไทย 2. กฎหมายที่อ่อนเหลือเกิน

สิงคโปรเค้าเป็นประเทศพัฒนาแล้ว และเล็ก ระบบขนส่งมวลชนเค้าทั่วถึงทุกที่จริงๆ และพื้นที่ค่อนข้างแพง ต่อให้ไม่คุมกำเนิดรถคนก็ไม่ได้ถวิลหาจะซื้อครับ

ส่วนไทยเป็นประเทศแทบจะหยุดพัฒนา ต้องรอดูรัฐบาลใหม่จะปั้นได้ไกลขนาดไหนซึ่งผมว่าต่อให้ดีมากๆๆๆ 4 ปีก็ทำไม่สำเร็จหรอกครับ วางโครงข่ายแบบนี้ต้องใช้เวลา 5+ ปี ขนาดคอนโดในเมืองที่เคลมกันว่าสุขุมวิท จะเข้าถึงรถไฟฟ้า ยังกระอักเลือดเลยครับต่อมอไซเดินลุยน้ำ ฝ่าปฐพีฟุตบาทถล่มแผงลอย บลาๆๆ
และเพราะรถเมล์บ้านเรา Y2K สุดๆ ตอนผมเกิดมาก็สภาพนี้ ไม่มีเลนส์ ระบบใดๆเอื้อให้ขนส่งมวลชนมีคุณภาพเลย รถ metro ทุกวันนี้ที่มีก็ไม่เพียงพอต่อการใช้งาน จะบีบให้คนมาขึ้นรถเมล์ที่ร้อน ไม่ตรงเวลา ไม่มีที่นั่งก็คือหนทางเดียวของคนชนชั้นกลาง - ล่าง

การพัฒนามันต้องไปเป็นระบบอ่ะครับ ต่อให้บังคับใช้ กม. จริงจัง ก็ใช่ว่าจะเร่งให้คนพวกนี้ซื้อรถได้น้อยลง มันจะหลบไปอัดกันที่อื่นมากกว่า และก็เข้าใจเค้าด้วยว่าถ้าไม่มีรถเค้าจะทำยังไง ในเมื่อระบบขนส่งมวลชนมันเละขนาดนี้ ต่อให้ต้องขายไตแลกมาเค้าก็จะต้องมีรถ eco car มือ 2 ไว้ใช้งานครับ เพราะถูกกว่าการเรียก grab ออกจากบ้านแน่

จะกำเนิดเรื่องคุมกำเนิดรถยนต์ได้ ต้องกระจายอำนาจ เอาความเจริญไปไว้ตามหัวเมืองต่างๆ แล้วทำระบบขนส่งเชื่อมกันให้ได้ก่อนครับ condensed ในเมืองลดลงแล้วจะบังคับใช้ กม.​ได้โดยไม่มีคนประท้วง เดี๋ยวจะมีแบบ วลีรังแกคนจนที่คิดจะเอาเปรียบคนอื่นอย่างเดียวอีกครับ จิตสำนึกมันปลูกยาก ต้องใช้ กม.​เท่านั้น

ซึ่งปัจจุบันเค้าก็พยายามทำอยู่นะครับ รถไฟสายสีต่างๆเกิดขึ้นมาเต็ม แต่ปัญหาหนักคือผังเมืองเราเป็นตรอกซอกซอยเยอะ ยังไงมันก็ต้องมีรถสาธารณะอีกแบบที่ไว้วิ่งวนรับส่ง small hub มา ที่ traportation hub ครับ ซึ่งตรงนี้ไม่มีใครทำ และทำยากมากแน่ๆ ที่ในซอยส่วนใหญ่เป็นบ้านคนทำป้ายก็ยาก แล้วซอยเยอะขนาดนี้รัฐก็คงรับภาระค่าเดินรถไม่ไหว ก็หวังให้ plan b/vgi ไปจับมือ เอาสื่อไปขายละกัน

ถ้าอายุเกิน 35แล้วคาดหวังว่าจะให้เจริญแบบ สิงคโปร ย้ายประเทศเท่านั้นครับ ไม่ทันใน genration นี้แน่ๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:50:03 »
ผมก็มองว่า เป็นไปไม่ได้ เพราะพอทำปุ๊บ ก็จะมีคนหงายการ์ด "รังแกคนจน" ขึ้นมาทันที

ที่ทำได้ คือ การเร่งพัฒนาระบบขนส่งให้มันดีขึ้น ให้มันเสร็จเร็วขึ้น พอระบบขนส่งดี คนก็จะใช้รถน้อยลงเอง ตามด้วย การบังคับใช้กฎหมายจราจรต่างๆ ให้เข้มงวดขึ้น ครับ ระบบต่างๆก็จะค่อยๆเข้าที่ เข้าทางเอง ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 11:51:30 »
ถ้าทำให้การซื้อรถคันนึง จำเป็นต้องมีที่จอดรถในบ้าน ในคอนโด หรืออะไรก็แล้วแต่สำเร็จ

รูปแบบของที่อยู่อาศัยของประเทศไทยจะเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง

ตึกแถวริมถนนจะหายไป จะเป็นตึกแถวที่มีบริเวณทันที คอนโดเกิดใหม่จะมีที่จอดรถมากขึ้น คอนโดเก่า ราคาจะลดลง

บ้านทาวน์เฮ้าส์ หน้าตาก็จะเปลี่ยนไป จากคันเดียวก็จะเป็นสองคัน

ถ้าเปลี่ยนได้ รถก็จะติดน้อยลงบ้าง เพราะสภาพบ้านเรือนที่ดีขึ้นครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 12:45:37 »
จะซื้อรถ ต้องซื้อ(หรือมี) ที่จอดรถก่อน ผมว่ายาก และ ทำไม่ได้หรอกครับ

เพราะประเทศ(ผมเชื่อแบบนั้น) ปัญหาไม่ใช่ ปัญหาที่จอดรถ

ปัญหาคือ จอดรถไม่เป็นที่เป็นทางมากกว่า โดยส่วนมากไม่ใช่โซนที่อยู่อาศัยด้วย แต่เป็นโซน ตลาด ร้านอาหาร หรือแม้แต่ออฟฟิศ

เอาแค่ ยกเลิกจอดรถข้างทาง ทางถนน ก็มีพื่นที่บนถนนเพิ่มแล้ว เป็นสาเหตุของรถติดด้วย

บางเขตในกรุงเทพฯ จอดรถข้างถนน กันเป็นเรื่องปกติ แทบจะทั้งเขตเลย (แทบจะทุกซอย) แม้กระทั้งริมถนนใหญ่/ถนนหลัก ก็ว่าได้

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 14:18:05 »
ควรมากๆ

เริ่มจาก

1. เก็บภาษี รถ อายุ มากกว่า 7 ปี 10 ปี หลังจาก สิบปี อัตราภาษีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ กำจัดรถเก่า ออกไปจากถนนครับ เป้าหมายคือ รถที่เก่ากว่า 15 ปี ต้องมี ปริมาณที่น้อยมากๆ หรือถ้าจะใช้ก็ต้องมีคชจ ที่สูงมากขึ้นเรื่อๆ
2. จัดเก็บภาษี มลภาวะ โดยเฉพาะเขต พท ชั้นใน พท ที่มี รถติดสูง ปล่อยมลภาวะเยอะ การจะเข้ามาต้องมีการจัดเก็บ คชจ
3. ซื้อรถใหม่ ต้องมีที่จอด เท่านั้น ใบอนุญาออกเป็นปี จำนวนสิท ผูกกับที่อยู่อาศัย
4. สร้างห้าง อาคารพานิช ขนาดใหญ่ ใน พท ชุมชนใดๆ ต้องเสียภาษี มลภาวะให้ท้องถิ่น และมีการจัดการระบบการจราจร ที่ไม่ก่อเกิดผลกระทบ หรือต้องมีแนวทางการแก้ไข
5. เอาภาษีทั้งหมดข้างบนนั้น มาแก้ไข อินฟราการเดินทางของคน ทั้งในเมืองนอกเมือง ระบบขนส่ง และระบบกฎหมาย
6. เเก้ไข การจัดเก็บภาษี ทับซ้อนที่ไม่เป็นธรรม ทั้ง สรรพสามิตร รถ น้ำมัน แวต อากร ให้มันสมเหตผล และร฿ปแบบการใช้งานที่มันถูกต้องไม่ต้องเล่นกล สนับสนุน บาง บ หรือบางพวก จนมันบิดเบือน ราคาไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2023, 14:23:05 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 14:38:09 »
ควรอย่างยิ่ง และต้องเด็ดขาด

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 14:56:44 »
ได้ไม่ได้ก็ลองเสนอรัฐบาลใหม่ดูก่อน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 15:26:20 »
ไม่ต้องไปไกล ผมขอแค่เรื่อง วิ่งสวนเลน เมื่อไหร่จะจับกันจริงจังซะที

มาบอกว่า เยอะ จับไงก็ไม่หมด .... ก็เพราะไม่จับไงครับ มันเลยไม่หมดซะที จับมันทุกวัน มันก็น้อยไปเอง