ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV  (อ่าน 5864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 10:59:48 »
เหมือนตอนที่ ผมจะเอาเบนซ์สักคัน ตอนแรกดู GLC ตัวท้อปไว้ กับ C350e สรุปเอา C350e GLC มันโคลง ผมนั่งแล้วเวียนหัวมาก พอ ไปขับ C350e คนละโลกเลย ชอบมาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 16:47:46 »
ผมนั่ง เบาะท่า ของพวก suv แล้วปวดหลังครับ

แต่ก็ยังใช้เพราะ บ้าน กับที่ทำงาน ขนาดอาทิตที่แล้ว ฝนตกแป้ปเดียว ท่วมเละ

หลังๆมีกลับมาขับ 520d สบายหลังกว่า ท่านั่งไม่ทำให้ขาผมชา แต่ยอมรับ ทัศนวิสัยมันเตี้ยกว่า
แต่การมุดอะไรดีกว่าเยอะ

อีกเรื่องที่ไม่ชอบ ของ suv คือ น้ำหนักmomentum ความสูงของรถมันมีอาการเยอะ แต่ก็ถ้าขับไม่เร็วไม่มุดก็ไม่เปนไรมาก ช้าลงก็พอ

โอ้ว พึ่งได้ยินเคสแรกเลยครับว่าเบาะ suv นั่งแล้วปวดหลังกว่า sedan
ผมขับ 530e นี่ปวดเอวมากๆ เบาะเตี้ยแบบ sport ไปตจว แทบจะแวะปั๊มทุกชั่วโมง
แต่กับ x7 นี่ขับยาวๆสบายๆเลยครับ

ผมก็ขับ sedan แล้วสบายกว่า suv ครับ.

520d Pre-Lci vs XC90 ถุงลม  : แทบจะไม่เชื่อตัวเองครับ แต่สำหรับตัวผม เบาะG30 ผมนั่งแล้วสบายตัวกว่า และท่าการนั้งก็ดีกว่า ขับยาวๆแล้วไม่เมื่อยเลยครับ XC90 ช่วงล่างนิ่มกว่าชัดเจน แต่ปรับเบาะยังไงก็เมื่อย. เหตุผลส่วนบุคคนครับ.

งั้นอาจจะเป็นเพราะผมมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้น L4-L5
เวลานั่งเอนมันเลยปวดเอว ต้องนั่งตรงๆเหมือนนั่งเก้าอี้ทำงานถึงไม่ปวดครับ

ยังคิดเลยว่าถ้าอีกสองปีจะขับ sport ไหวมั๊ยนี่
ขออนุญาตนะครับ อาการนี้ควรจะต้องออกกำลังกายกล้ามเนื้อCore stabilizeด่วนเลย ต้องทำทั้งกล้ามท้องด้านหน้าและด้านหลังนะครับ จะได้พยุงไม่ให้ทรุดหรือเคลื่อนไปมากกว่านี้ ถ้าไม่ทำอะไรจะถึงขึ้นเดินไม่ได้เลยเชียวนะครับ ขอบอก

ขอบคุณครับ ตอนนี้พยายามทำอยู่ครับ ตอนแรกหมอเสนอให้ทำ TLIF แต่ผมว่าผมยังใช้ชีวิตได้ปกติ แถมเคสที่ผมรู้จักผ่าแล้วตายไป1เดินไม่ได้อยู่ค่อนปีอีก 1
ผมเลยเปลี่ยนเรื่องท่าทางกับอุปกรณ์แล้วออกกำลังไปก่อนครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 23:28:02 »
รออีกแปปปปปปปปปปปปปนึงงงงง

Sedan Crossover มาแน่ครับ ควบรวมไปเลย

ถ้าเห็นภาพชัดๆ ก็ Toyota crown

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 09:40:38 »
ส่วนตัวชอบขับซีดานมากกว่า แต่สภาพถนนที่ใช้+คนนั่งมีทั้งเด็กและคนแก่ เลยจำใจต้องไป SUV,PPV
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 14:06:38 »
ผมว่าหลายคนเป็นเหมือนผม

แต่ก่อนใช้เก๋ง รักความเป็นเก๋งมาก

วันนึง มีเหตุการณ์ที่ต้องใช้ SUV

นับตั้งแต่วันนั้นเป็นต้น กุญแจเก๋ง ห้อยอยู่บ้านยาวๆ เลย  ::) ::)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 14:59:01 »
ผมนั่ง เบาะท่า ของพวก suv แล้วปวดหลังครับ

แต่ก็ยังใช้เพราะ บ้าน กับที่ทำงาน ขนาดอาทิตที่แล้ว ฝนตกแป้ปเดียว ท่วมเละ

หลังๆมีกลับมาขับ 520d สบายหลังกว่า ท่านั่งไม่ทำให้ขาผมชา แต่ยอมรับ ทัศนวิสัยมันเตี้ยกว่า

อีกเรื่องที่ไม่ชอบ ของ suv คือ น้ำหนักmomentum ความสูงของรถมันมีอาการเยอะ แต่ก็ถ้าขับไม่เร็วไม่มุดก็ไม่เปนไรมาก ช้าลงก็พอ

โอ้ว พึ่งได้ยินเคสแรกเลยครับว่าเบาะ suv นั่งแล้วปวดหลังกว่า sedan
ผมขับ 530e นี่ปวดเอวมากๆ เบาะเตี้ยแบบ sport ไปตจว แทบจะแวะปั๊มทุกชั่วโมง
แต่กับ x7 นี่ขับยาวๆสบายๆเลยครับ

ผมก็ขับ sedan แล้วสบายกว่า suv ครับ.

520d Pre-Lci vs XC90 ถุงลม  : แทบจะไม่เชื่อตัวเองครับ แต่สำหรับตัวผม เบาะG30 ผมนั่งแล้วสบายตัวกว่า และท่าการนั้งก็ดีกว่า ขับยาวๆแล้วไม่เมื่อยเลยครับ XC90 ช่วงล่างนิ่มกว่าชัดเจน แต่ปรับเบาะยังไงก็เมื่อย. เหตุผลส่วนบุคคนครับ.

งั้นอาจจะเป็นเพราะผมมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้น L4-L5
เวลานั่งเอนมันเลยปวดเอว ต้องนั่งตรงๆเหมือนนั่งเก้าอี้ทำงานถึงไม่ปวดครับ

ยังคิดเลยว่าถ้าอีกสองปีจะขับ sport ไหวมั๊ยนี่
ขออนุญาตนะครับ อาการนี้ควรจะต้องออกกำลังกายกล้ามเนื้อCore stabilizeด่วนเลย ต้องทำทั้งกล้ามท้องด้านหน้าและด้านหลังนะครับ จะได้พยุงไม่ให้ทรุดหรือเคลื่อนไปมากกว่านี้ ถ้าไม่ทำอะไรจะถึงขึ้นเดินไม่ได้เลยเชียวนะครับ ขอบอก

ขอบคุณครับ ตอนนี้พยายามทำอยู่ครับ ตอนแรกหมอเสนอให้ทำ TLIF แต่ผมว่าผมยังใช้ชีวิตได้ปกติ แถมเคสที่ผมรู้จักผ่าแล้วตายไป1เดินไม่ได้อยู่ค่อนปีอีก 1
ผมเลยเปลี่ยนเรื่องท่าทางกับอุปกรณ์แล้วออกกำลังไปก่อนครับ
ผ่าแล้วก็ต้องทำกายภาพอยู่ดี ผมมีเพื่อนชาวมาเลย์ ผ่าเสร็จก็เดินไม่ได้ สู้ออกกำลังให้กล้ามเนื้อพยุงไว้น่าจะดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 15:46:20 »
รถ ecocar คันละ 6 แสน ทั้งนั่งขับและนั่งโดยสาร สบายและไม่เวียนหัวกว่า SUV คันละล้านกว่า

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 16:56:47 »

ผ่าแล้วก็ต้องทำกายภาพอยู่ดี ผมมีเพื่อนชาวมาเลย์ ผ่าเสร็จก็เดินไม่ได้ สู้ออกกำลังให้กล้ามเนื้อพยุงไว้น่าจะดีกว่าครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ เข้าใจความปวดเลย เป็นสิ่งที่มีผลกระทบต่อการดำรงชีวิต จริงๆ

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2023, 19:23:53 »
ขอบคุณมากครับคุณ Ty ESC

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2023, 23:09:21 »
ก่อนหน้านี้บ้านผมก็ใช้ Accord ครับ แต่พอเปิดใจให้ CR-V แล้วก็ติดใจเลย

ยอมรับว่า Accord ขับดีกว่ามากๆ ทั้งนิ่งกว่าหนึบกว่า ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงอยู่และยังอยากกลับมาใช้
แต่ด้วยสภาพร่างกายแล้ว ตอนนี้ใช้ CR-V ค่อนข้างตอบโจทย์ตัวผมกว่าครับ
โดยเฉพาะเรื่องการก้าวขึ้นลงและตำแหน่งเบาะ ที่ตำแหน่งพอๆกับตอนที่ผมยืนปกติเลยครับ (ผมสูง 172 cm)

มีสลับใช้ E350e ของคุณพ่อบ้าง ขับดีกว่า หนึบกว่า นิ่งกว่าจริงๆ ไม่โยนโคลงเคลงเหมือน SUV
แต่เรื่องความง่ายและความสะดวกก็ยังให้ CR-V อยู่ดี

ถ้ายังไหวผมว่าลองเปิดใจให้ Accord หรือ Sedan รุ่นอื่นดูก็ไม่เสียหายครับ
แต่ถ้าไม่ได้เน้นเรื่องการขับขี่แต่อยากได้กลางๆกำลังดี CR-V ก็ตอบโจทย์ได้เช่นกัน

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2023, 08:49:04 »
ผมเลือกรถสูงหน่อย เพราะอยากสบายใจกว่า ถ้าต้องไปในทางที่ไม่ดีนัก หรือมีน้ำรอระบาย ประกอบกับไม่ได้มีเงินมากมายพอที่จะซื้อรถได้หลายๆคัน เอาไว้เลือกใช้ได้ในหลายๆกรณี