ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV  (อ่าน 5757 ครั้ง)

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
Re: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 18:15:01 »
มีทั้ง รถพื้นฐาน PPV  pajoro sport ขนาดนุ่มกว่ารุ่นอื่น มันก็ยังแข็งสำหรับผม
ความเร็วสูงๆเกิน 150 ตัองใช้สมาธิขับเยอะ
CRV gen 5 ขับดี ค่อนข้างนุ่มนวล ชอบ  แต่ติดตรงกินน้ำมันนี่แหละ ขับไปไกลๆขี้เกียจจ่ายเยอะ
ชอบ accord G10 มากกว่า  ขับไม่เหนื่อย ไม่ต้องใช้สมาธิมาก  อยากขับเร็วๆก็ได้ สมรรถนะดี
 ที่สำคัญ วิ่งทางไกล กินน้ำมันยังกะรถคันเล็กๆ  โคตร สบายกระเป๋า ... เลือกใช้เป็นหลักคือคันนี้แหละ ชอบสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2023, 18:18:36 โดย REX »

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
Re: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 18:20:47 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาส่วนตัวอยากขับsuvมากกว่า แต่เงินผมมีจำกัดพอจะมองไปทางsuvทีไรมันทำใจไม่ค่อยได้ทุกที จ่ายเงินพอๆกันแต่ดันได้รถด้อยกว่า(HRVกับCIVIC FEนี่แหละตัวอย่างเลย)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 18:25:48 »
เท่าที่เคยใช้มาหลายประเภท Sedan มันนุ่มและเงียบกว่ารถท้ายตัด ความอเนกประสงค์ที่ท้ายรถจะเน้นของแบนมากกว่าของสูง ถ้าเน้นโดยสารคนเป็นหลัก sedan เหนือกว่า แต่ตอนถอยจอดหรือเคลื่อนรถออกจากข้างเสาจะลำบากหน่อย เพราะท้ายมันยื่น
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 19:11:55 »
accord เบาะคู่หน้าเตี้ยมากครับ นั่งนานๆเมื่อยมากครับ camry นั่งสบายกว่า  ช่วงล่างcamry นุ่มกว่าด้วยครับ  ถ้าชอบขับรถเร็ว เข้าโค้งเร็ว มุดบ้าง  และต้องการให้คนนั่งหลังสบายที่สุด camry/accord  ก็ดีกว่า crv ครับ  crvไม่เหมาะกับการเข้าโค้งแรงๆ หรือขับมุด  และคนนั่งเบาะหลังจะไม่รู้สึกนุ่มนิ่งเงียบสบายเท่าcamry accord ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 19:17:02 »
ความชอบ มันไม่เข้าใครออกใคร

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 19:54:36 »
สรุปถ้าเป็นผมซื้อทั้งสองครับ เพราะ sedan ขับง่ายสบาย
suv ออกตจว. ทัศนะวิสัยดีกว่าเยอะ

ถ้าเลือกได้คันเดียวก็ crv hybrid ตัวใหม่นี่ละ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 19:58:02 »
แล้วแต่ชอบเลยครับ 

ขับดี Seden ขับดีกว่า สนุกกว่า ประหยัดน้ำมันกว่าเพราะมันเตี้ย ลมต้านน้อย เท่ หรู

SUV ประโยชน์ ลุยน้ำ ลุยทางทุระกันดารได้ดีกว่า ขนของได้เยอะกว่า 

อยู่ที่วัตถุประสงค์ คนซื้อครับ ชอบแบบไหน

แต่ ตลาดรถ ส่วนใหญ่ รถ Sedan มีหลากหลายรุ่นมากกว่าคับ เลยเห็นเยอะกว่า
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 20:12:35 »
ถ้าต้องเลือกแค่คันเดียว ผมก็คงต้องเลือก SUV แหล่ะครับ

ไหนจะผู้โดยสาร ซื้อของ ท่องเที่ยว ลุยน้ำ(ได้บ้าง)

Sedan มันไม่ได้ all in one ขนาดนั้นครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 20:28:16 »
ผมนั่ง เบาะท่า ของพวก suv แล้วปวดหลังครับ

แต่ก็ยังใช้เพราะ บ้าน กับที่ทำงาน ขนาดอาทิตที่แล้ว ฝนตกแป้ปเดียว ท่วมเละ

หลังๆมีกลับมาขับ 520d สบายหลังกว่า ท่านั่งไม่ทำให้ขาผมชา แต่ยอมรับ ทัศนวิสัยมันเตี้ยกว่า
แต่การมุดอะไรดีกว่าเยอะ

อีกเรื่องที่ไม่ชอบ ของ suv คือ น้ำหนักmomentum ความสูงของรถมันมีอาการเยอะ แต่ก็ถ้าขับไม่เร็วไม่มุดก็ไม่เปนไรมาก ช้าลงก็พอ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 20:35:42 »
ผมนั่ง เบาะท่า ของพวก suv แล้วปวดหลังครับ

แต่ก็ยังใช้เพราะ บ้าน กับที่ทำงาน ขนาดอาทิตที่แล้ว ฝนตกแป้ปเดียว ท่วมเละ

หลังๆมีกลับมาขับ 520d สบายหลังกว่า ท่านั่งไม่ทำให้ขาผมชา แต่ยอมรับ ทัศนวิสัยมันเตี้ยกว่า

อีกเรื่องที่ไม่ชอบ ของ suv คือ น้ำหนักmomentum ความสูงของรถมันมีอาการเยอะ แต่ก็ถ้าขับไม่เร็วไม่มุดก็ไม่เปนไรมาก ช้าลงก็พอ

โอ้ว พึ่งได้ยินเคสแรกเลยครับว่าเบาะ suv นั่งแล้วปวดหลังกว่า sedan
ผมขับ 530e นี่ปวดเอวมากๆ เบาะเตี้ยแบบ sport ไปตจว แทบจะแวะปั๊มทุกชั่วโมง
แต่กับ x7 นี่ขับยาวๆสบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 20:42:58 »
ชอบฟิลลิ่งการขับ​ มันจะไม่โยนเท่า​SUV​ กินน้อยกว่าได้แรงเยอะสุด

โดยพื้นฐานผมชอบรถแข็งมากกว่านุ่มนะ
รถในบ้านที่ผมชอบฟิลลิ่งมากที่สุด​ Focus​  mk2.5   ขับสนุกสุดแม้จะเครื่องแค่​ 1.6

แต่ถ้านับรถที่เคยลองจะชอบ​ E90
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 20:46:31 »

โอ้ว พึ่งได้ยินเคสแรกเลยครับว่าเบาะ suv นั่งแล้วปวดหลังกว่า sedan
ผมขับ 530e นี่ปวดเอวมากๆ เบาะเตี้ยแบบ sport ไปตจว แทบจะแวะปั๊มทุกชั่วโมง
แต่กับ x7 นี่ขับยาวๆสบายๆเลยครับ

ผมถ้านั่งเตี้ย แต่เอนหลังลง แล้วนน ไม่กดลงแนวตั้งเยอะ จะไม่ปวดครับ
แต่ถ้านั่งหลังตรงๆหรือเอียงน้อย ห้อยขา จะปวดที่เอว สะโกลงไปครับ
ขนาดมุดนั่ง mx5 ยังไม่ค่อยเป็นเลย แต่นั่ง ทั้ง crv xc90 หรือ alphard เบาะหน้า นี่คือชา

X7 นี่ผมยอมรับว่าการขับขี่ นี่ดี เก็บอาการเหวี่ยงของโมเมนตั้มได้ดี เคยลอง Q7 นี่โยกแรงๆ ท้ายมันหนักมาก

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 23:45:45 »
Q7 ที่ท้ายหนักคือตัวช่วงล่างสปริงหรือถุงลมครับ ใช้ mode ไหนครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 23:54:19 »
เมื่อหลายปีที่ผ่านมา ผมขับรถ Sedan กับ Hatchback มาโดยตลอด ตั้งแต่สมัยเรียนจนทำงานก็ขับ Yaris, Civic, Camry
และตัวผมเองก็ได้มีโอกาสขับรถ SUV มาหลายรุ่น ทำให้ค้นพบตัวเองว่าไม่เหมาะกับรถ SUV จริงๆ เหตุผลก็คือ

1. ส่วนใหญ่แล้วจะนั่งรถไปกันแค่ 1-2 คน และที่บ้านผมเป็นคนไม่พกของเยอะ ไปไหนเน้นง่ายๆสบายๆ กระเป๋าสะพายข้างใบเดียวก็พอ

2. นิสัยการขับขี่ผมชอบจิกโค้ง เล่นโค้ง และ เหยียบบ้างเมื่อถนนโล่ง ดังนั้น SUV ที่มีจุดศูนย์ถ่วงสูงไม่สามารถตอบโจทย์ข้อนี้ได้ เนื่องจากขับแล้วรู้สึกว่าช่วงล่างโยน ไม่มั่นใจเท่ารถศูนย์ถ่วงต่ำอย่าง Sedan

3. ส่วนตัวผมไม่ชอบเขย่งหรือโหนตัวขึ้นรถ และ ไม่ชอบหยอดตัวลงจากรถ SUV ผมรู้สึกว่ามันขึ้นลงไม่สบาย ไม่เข้ากับสรีระของผม ส่วนตัวผมจะถนัดการเข้าไปนั่ง และ ลุกออกจากรถ Sedan ปกติมากกว่า

4. ผู้สูงอายุที่บ้านผมเป็นคนตัวเล็กหมดทุกคน ดังนั้นเค้าขึ้นลงเบาะหลังรถ Sedan ได้สะดวกกว่า SUV เนื่องจากไม่ต้องเขย่งหรือโหนตัวขึ้น และ ไม่ต้องหยอดตัวลงจากรถ SUV

5. เนื่องจากผมขับรถในกรุงเทพฯเป็นหลักถึง 90% ไลฟ์สไตล์ส่วนตัวผมจะใช้ชีวิตในเมืองเป็นหลัก ผมขับรถบนถนนเรียบทุกวัน ไม่ได้เอารถไปลุยป่าขึ้นเขาแน่นอน ดังนั้นการใช้รถยกสูงอย่าง SUV จะทำให้ผมเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นไปฟรีๆ เนื่องจากรถ SUV เป็นรถที่ต้านลมกว่ารถ Sedan และ รถ SUV จะใช้ขนาดล้อใหญ่กว่ารถ Sedan ดังนั้นผมต้องเสียค่าน้ำมัน และ ค่ายางที่แพงขึ้นไปฟรีๆ

สรุปง่ายๆก็คือ รูปแบบการใช้ชีวิตของผมมันเหมาะสำหรับ Sedan หรือ Hatchback มากกว่ารถยกสูงอย่าง SUV ถ้าหากอนาคตต้องซื้อรถคันใหม่ ผมก็ยังคงเลือก Sedan หรือ Hatchback เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 00:34:27 »
ลองขับรวดเดียวซัก800-1000โลใน1วันดูคับ camryกะfortuner camryผมถึงเร็วกว่าเกือบ2ชั่วโมงแถมไม่ค่อยเหนื่อยนีาขนาดทำช่วงล่างfortunerไปเยอะ เทียบกะcamryแก่ๆ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 06:48:46 »
ลองขับรวดเดียวซัก800-1000โลใน1วันดูคับ camryกะfortuner camryผมถึงเร็วกว่าเกือบ2ชั่วโมงแถมไม่ค่อยเหนื่อยนีาขนาดทำช่วงล่างfortunerไปเยอะ เทียบกะcamryแก่ๆ

จริงครับ ในต่างประเทศถึงนิยมรถ wagon มากกว่า SUV
วิ่งยาวๆ มันดีกว่าจริงๆ แต่ถนนก็ต้องดีระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 07:01:14 »
ถ้ามี suv แล้วคันนึง ก็อยากใด้ sedan หรือ Hatchback เป็นคันที่สอง

แต่เลือกไปเลือกมา ก็ใด้ suv มาจอดอีกคันแบบงงๆ  555

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 10:39:37 »
ถ้า "โดยส่วนตัว"
ไม่มอง Sedan เลย!!

PPV "คือดี" สำหรับผม
รูดได้ ไม่ต้องระวัง ความทนทานดีเยี่ยม อะไหล่ราคาเบา
แถมขับไปไหน ไม่กังวลพวก "ชอบจี้" อีกต่างหาก
อาจจะด้วยความใหญ่ หรือความเถื่อน ของลักษณะรถ
ที่มีพื้นฐานร่วมกับ "ซุปคาร์เชิงพาณิชย์" อยู่แล้ว
ยิ่งบางคนที่ไปแต่งลักษณะ "Outlaw" อันนี้ยิ่งไม่ค่อยมีใคร "อยากเสี่ยง"

แต่ถ้าเป็น "เก๋ง" เมื่อไร..
"เนื้อคู่" มาเพียบ  พวกชอบไล่ตูดเยอะ อยากเล่นด้วยก็แยะ
โดยเฉพาะ "เก๋งรุ่นยอดฮิต" ถ้าแต่งซิ่งด้วยก็ "ใช่เลย!!"
"Make It Count"

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 11:52:31 »

ผมก็ขับ sedan แล้วสบายกว่า suv ครับ.

520d Pre-Lci vs XC90 ถุงลม  : แทบจะไม่เชื่อตัวเองครับ แต่สำหรับตัวผม เบาะG30 ผมนั่งแล้วสบายตัวกว่า และท่าการนั้งก็ดีกว่า ขับยาวๆแล้วไม่เมื่อยเลยครับ XC90 ช่วงล่างนิ่มกว่าชัดเจน แต่ปรับเบาะยังไงก็เมื่อย. เหตุผลส่วนบุคคนครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 11:54:15 »
เคยใช้ GLC250D มา 5 ปีครับ ใช้งานสะดวกดีแต่ขับไม่สนุกครับ เบาะก็นั่งไม่ค่อยสบาย (ตอนขายวิ่งไปแค่ 38,000 กม.) ไม่ตอบโจทย์การใช้รถของผม ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Lexus IS300h แฮปปี้กว่ามากครับ ขับบ่อยกว่าตอนใช้ GLC เกือบสองเท่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ natin

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 15:27:07 »
ชอบกระทู้นี้ ตอนนี้ใช้ ppv มาสิบปีล่ะ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะเอา civic หรือ hrv ดี ชอบรถยกสูงแต่ชอบเครื่องรถซีดาน เด๋วนี้ใช้รถน้อยกว่าสมัยก่อน ไม่อยากซื้อแพง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 20:06:16 »
ผมว่าsuvพื้นฐานดีๆ ก็ขับดีไม่แพ้รถเก๋งนะครับ
แถมสบายกว่าด้วยอย่าง cx5 chr ขับดีไม่ต่างจากsedanเลย

ยกเว้นppv อันนี้คือไม่ไหวจริงๆ ไม่ชอบช่วงล่างเลยสักตัว

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 20:10:28 »

ผมก็ขับ sedan แล้วสบายกว่า suv ครับ.

520d Pre-Lci vs XC90 ถุงลม  : แทบจะไม่เชื่อตัวเองครับ แต่สำหรับตัวผม เบาะG30 ผมนั่งแล้วสบายตัวกว่า และท่าการนั้งก็ดีกว่า ขับยาวๆแล้วไม่เมื่อยเลยครับ XC90 ช่วงล่างนิ่มกว่าชัดเจน แต่ปรับเบาะยังไงก็เมื่อย. เหตุผลส่วนบุคคนครับ.

งั้นอาจจะเป็นเพราะผมมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้น L4-L5
เวลานั่งเอนมันเลยปวดเอว ต้องนั่งตรงๆเหมือนนั่งเก้าอี้ทำงานถึงไม่ปวดครับ

ยังคิดเลยว่าถ้าอีกสองปีจะขับ sport ไหวมั๊ยนี่

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 20:11:52 »
เอาตรงๆเลยคือต้องมีทั้ง 2 แบบครับ

ใช้ตามสถานการณ์
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 21:16:21 »

งั้นอาจจะเป็นเพราะผมมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้น L4-L5
เวลานั่งเอนมันเลยปวดเอว ต้องนั่งตรงๆเหมือนนั่งเก้าอี้ทำงานถึงไม่ปวดครับ

ยังคิดเลยว่าถ้าอีกสองปีจะขับ sport ไหวมั๊ยนี่

ตูดใครตูดมัน ด้วยครับ ไม่แปลก
ผมก็กายภาพฝังเข็ม ยืดเอา ดีที่mriยังไม่ทรุด

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 23:03:26 »

ส่งนตัว คิดว่าเบาะ suv นั่งแล้วปวดหลังกว่าครับ แต่คงขึ้นอยู่กับรถ และช่วงล่างด้วย
เช่น ใช้ประจำ E71 นั่งแล้วเมื่อยกว่า F10 เพราะไม่มีดันหลัง และช่วงล่างกระด้างกว่า
ขนาด taycan ที่เบาะแข็งๆ นั่งแล้วรู้สึกสบายกว่า E71 อีกครับ

แต่ถ้าเป็น Bentayga ก็นั่งสบายจริงๆครับ เบาะลม เบาเนวด กับความนิ่ม ล่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 23:44:40 »
ขับดีกว่า นั่งสบายกว่ามากครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 23:51:11 »
ชอบทรง sedan มากกว่า  เก็บของแยกส่วนชัดเจน   ส่วนใหญ่ทางที่ใช้น้ำไม่ค่อยท่วม  นั่งก็สบายกว่าไม่โยนเวียนหัว

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2023, 23:59:52 »
อย่างแรกเลยคือสำหรับผมรถเก๋งมันเข้าออกง่ายกว่า ผมไม่ได้ตัวสูงนะ สูง 174 ก็ไม่ได้เตี๊ยขนาดนั้นถ้าเทียบกับชายทั่วไปในไทย แต่ดันรู้สึกว่าการที่ต้องปีนบันใดในรถ PPV/กระบะ หรือเอนตูดขึ้นในรถ crossover ต่างๆมันไม่ง่ายเท่านั่งลงไปในรถ sedan และการออกผมไม่เคยมีปัญหาลุกขึ้น มันก็ง่ายกว่าก่อนออกจาก PPV/กระบะ อีกด้วยเช่นกัน

อย่างที่สอง ความคุ้มค่าและการขับขี่ มันคนละเรื่องครับ ผมเช่ารถ PPV กับ กระบะบ่อย และทุกครั้งที่ผมเช่ามา มันรู้สึกว่าการขับขี่มันยังสู้รถเก๋งเก่าๆยังไม่ได้เลย ผมลองขับ Lancer ท้ายเบนซ์ของเพื่อนซื้อมาไม่ถึง20,000บาท มันยังนั่งสะบายกว่า Everest ครับ อันนี้ไม่มโน ไม่เว่อร์ มันคือความแตกต่างระหว่างรถสูงกับรถเตี๊ยครับ

และถ้าพูดถึงรถใหม่ รถเก๋งในคลาสเดียวกับ crossover จะราคาถูกกว่าตลอด หรือไม่ก็ถ้าราคาเท่ากัน นั้นหมายความว่าเก๋งจะอยู่ในคลาสที่สูงกว่า อย่างเช่น CR-V กับ Accord คุณอย่าลืมนะครับว่า CR-V มันคือ Civic ยกสูง ในตลาดไทย Accord ยังคงเป็นเรือธงของ Honda และมันก็ดีกว่า CR-V ทุกด้านครับ รวมไปถึงพื้นที่ภายในถ้าไม่เอาแถว3มาเกี่ยว

ตัวอย่างอีกเยอะแยะครับ Mazda 3 กับ CX-5, Civic กับ HR-V

ส่วนตัวผมก็ชอบกระบะกับ PPV นะ แต่ตัวเลือกมือหนึ่งหรือมือสองมันไม่มีดีๆเลย กระบะเก่าๆมันไม่จุกจิกซ่อมถูกจริง แต่เรื่องเครื่องมีแต่แรงม้าน้อยๆ เสียงดัง ควันเหม็นโคตร ได้แต่ความเท่
เทียบกับรถเก๋ง กับงบไม่ถึงล้านบาทผมไปเล่นรถแรงม้า300+ 6-8 สูบได้สะบายๆ

และเรื่องการลุยน้ำ... ผมว่ามันคือคำพูดติดปากมาจากเรื่องน้ำท่วม 2011 มากกว่า.. ผมอยู่กรุงเทพมา 10ปีแล้ว ยังไม่เคยได้เจอน้ำท่วมเกินขอบยางเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2023, 00:14:29 โดย Altima »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2023, 09:16:29 »

ขออนุญาตนะครับ อาการนี้ควรจะต้องออกกำลังกายกล้ามเนื้อCore stabilizeด่วนเลย ต้องทำทั้งกล้ามท้องด้านหน้าและด้านหลังนะครับ จะได้พยุงไม่ให้ทรุดหรือเคลื่อนไปมากกว่านี้ ถ้าไม่ทำอะไรจะถึงขึ้นเดินไม่ได้เลยเชียวนะครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT