ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV  (อ่าน 5811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:07:00 »
เดิมผมขับ pajero sport ครับ ตอนนี้กำลังมี plan เปลี่ยนรถใหม่ ตอนนี้ดู Accord กับ CRV ไว้อยู่ครับ
ดู review และรูปเทใจไปให้ Accord มากๆ
แต่พอไปลองจริงๆแล้วพบว่า Accord เตี้ยเกินไปมากๆ คิดว่าน่าจะใช้เป็น Daily driver ไม่ได้เพราะมันเตี้ยเกินไป เข้าออกลำบาก ทัศนวิสัยไม่ดีเวลาขับขี่(ผมสูง 185 ซม)

ตอนนี้เหตุผลที่ยังเลือก Accord > CRV ก็คือ เรื่องรูปทรง ที่ sport มากกว่า ใช้อารมณ์ล้วนๆเลยครับ

เพื่อนๆมีความเห็นยังไงบ้างกับการเลือกรถ SUV กับ Sedan
สำหรับผมแทบไม่มีความจำเป็นที่เราจะต้องเล่น Sedan เลยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:34:01 »
ถ้ารถขนาดใกล้ๆกัน sedan เตี้ยกว่า suv ทำให้นิ่งกว่า มั่นใจกว่าทั้งทางตรงและทางโค้ง
ถ้าถนนดีวิ่งยาวๆ ผมว่า sedan สบายกว่า  แต่ถนนเมืองไทย suv สบายใจกว่า ไม่ต้องกังวลเรื่องหลุมบ่อเท่า sedan

สุดท้ายอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนด้วย บางคนขับ sedan มา พอเจอ suv ใช้แล้วไม่มั่นใจ
ตัวผมใช้ suv มา เจอ sedan ก็รู้สึกว่าเข้าออกลำบาก

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: มีเหตุผลอะไรที่เรายังเลือก Sedan > SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:39:58 »
สำหรับผมนะครับ ถ้าจะซื้อซีดาน ก็เพราะ ..

-มุดถนัด เข้าโค้งดี (แล้วแต่รุ่น)
-ยางราคาสบายกระเป๋า (แล้วแต่เบอร์)
-เผื่อทำลิฟท์จอดรถ 2 ชั้น ในโรงรถ (แล้วแต่ว่าถูกหวยมั้ย)
-แต่งซิ่งหน่อยได้ ไม่เคอะเขิน (แล้วแต่คนชอบ SUV ซิ่งก็มี เก๋งแต่งแรลลี่ก็มี)
-ติดแก๊สถังแคปซูลได้สวยกว่า (แล้วแต่ความชอบและการใช้ประโยชน์ จะติดจริงๆ รถ 5 ประตู/SUV มันก็ติดได้แหละ)
-ค่า Cd มักจะดีกว่า SUV ประหยัดน้ำมัน (แล้วแต่รุ่น)
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:50:45 »
เป็นผมตัดซีดานทิ้ง เพราะไม่ชอบทรง เลือก suv  wagon hatchback ก่อนเป็นอันดับแรก  ซีดานใส่ของอะไรไม่ตชค่อยได้และเอื้อไปเอาของสัมภาระด้านหลังไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:51:24 »
ของผมเลือกคล้ายๆกันครับ แต่เป็น Civic กับ HR-V หลังจากไปลองขับผมเลือก Civic เพราะ

1.ในถนนขรุขระ ถนนเส้นพระราม 3 ที่มีฝาปูนใหญ่เพื่อเอาสายไฟลงดิน Civic กับรุดได้เนียนกว่า ข้อนี้ผมแปลกใจมาก ผมเทสในถนนเส้นเดี่ยวกันเลย
2.ขับที่ความเร็ว 100-120 Km/h บนทางโค้งลงสะพานภูมิพลจากพระราม 3 ไปสมุทปราการ HR-V โยนจนผมไม่กล้าเติมคันเร่งต่อ
3.พื้นที่ด้านหลังจุของได้มากกว่า ข้อนี้ผมต้องบอกก่อน ของคือของที่ไม่ได้สูง ของที่เรียงกันได้ ด้านหลังก็จุได้มากกว่า

2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:52:55 »
ผมเคยเป็นคนที่คิดแบบคุณเจ้าของกระทู้มาก่อนเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนความคิดนั้นแล้ว ..

ก่อนนี้ผมเคยซื้อ PPV คันแรกของผมคือ เทลเบลเซอร์ ผมเคยรีวิวไว้ในเว็ป ซื้อตั้งแต่มันเปิดตัวครั้งแรก โฉมที่เค้าไม่มีวิทยุมา ต้องมาติดทีหลังนั่นแหละครับ ก่อนหน้านั้นผมใช้ Isuzu d-max มาก่อน

ต่อมาผมก็ใช้ BT50pro เพิ่มอีกคัน พูดง่ายๆว่า ตอนนั้นในหัวผมไม่มีรถเก่งซีดานในหัวเลย มีแต่ PPV และกระบะ คิดเหมือนกันคือ มันสูง ทัศนะวิสัยดี ลุยน้ำได้

แต่ต่อมา เมื่อถึงรอบเปลี่ยนผมตัดสินใจลองมาใช้ mazda 3 ครั้งแรกหลังจากปลดละวาง BT50pro

สิ่งที่ได้คือ การขับขี่ทางไกล มันดีกว่าขับ PPV มากมายครับ รถนิ่ง สบายกว่า อยากแรงอยากเร็ว ตามสั่ง และที่สำคัญในระยะทางเท่ากัน รถซีดานประหยัดน้ำมันกว่าทั้งๆที่ราคาน้ำแพงกว่า (ราคาน้ำมันก่อนโควิทนะครับ)

ค่าดูแลรักษา ต่างๆเช่นยาง ก็ถูกกว่า แบ็ตก็ถูกกว่าเพราะลูกเล็กกว่า แต่ประเด็นสำคัญคือการขับขี่ที่ดีกว่ามากๆ นี่แหละ

ดังนั้น ผมเชื่อว่า ถ้าคุณได้ลอง accord แบบใช้งานจริง คุณจะลืม PPV และจะไม่อยากกลับไปใช้มันอีกเลยครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 13:56:49 »
นุ่มสบายกว่า
เงียบกว่า
ขับคล่องตัวกว่า
เกาะถนนกว่า
ขึ้นลงสะดวกกว่า
หาที่จอดง่ายกว่า

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 14:04:40 »
ที่ราคาเท่ากัน sedanจะได้รถที่segmentใหญ่กว่าครับ

อย่างglcก็ราคาเท่าe class

x3 ก็ราคาเท่า series 5

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 14:08:09 »
ไม่ชอบขับSUVเพราะรู้สึกมั่นใจกับSedan ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถทรงสูงและไม่ต้องขนของชั้นใหญ่มากๆครับ เคยลองขับCayenne E-Hybridแล้วแต่ยังรู้สึกไม่นุ่มและมั่นใจเหมือนS ClassหรือSeries 7หรือA8อยู่ดี คันต่อไปเลยยังอยู่กับSedanอย่าง750eครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2023, 15:44:52 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 14:09:47 »
ใช้accord g10อยู่ คันเดิมผมก็มาจากกระบะisuzu d-maxครับ เมื่อก่อนแอนตี้เก๋งเตี้ยๆมากครับ ถ้ามาจากกระบะ ppv ต้องปรับตัวพอสมควรเรื่องรถเตี้ย เข้าออกตามสไตล์รถเตี้ยจริงๆแต่เริ่มชินแล้วครับ ถ้าปรับตัวได้แอคคอร์ดดีกว่า ทั้งเรื่องอัตราเร่ง ช่วงล่าง เบรค เก๋งคุมง่ายกว่า ขับคล่องกว่า สั่งได้ตามใจหมด จะมีต้องระวังเนินหลุมน้ำท่วมมากกว่ารถสูง  ถ้ารถเก๋งไซส์นี้ใช้นานๆลืมพีพีวีได้ยกเว้นพวกเรื่องลุยๆครับ ดีคนละอย่างกับเอสยูวีครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 15:13:20 »
ผมก็ชอบรถทรงเตี้ย sedan/hatchback/wagon มากกว่า SUV เหมือนกัน เหตุผลเรื่องสมรรถนะการขับขี่กับรูปทรงที่สวยกว่าเป็นหลัก โดยเฉพาะตอนขับเร็วๆกับเข้าโค้งไวๆ ที่รถทรงสูงยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ

อีกอย่างเหมือนที่มีท่านนึงกล่าวไว้แล้ว ด้วยราคาเท่ากันรถซีดานมักได้ segment สูงกว่า SUV อะไรๆก็ดีกว่าตาม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 15:14:00 »
ถ้าไม่มีลูก ผมนี่ไม่ย้ายมา SUV แน่นอนครับ  8)
Sedan ใหญ่ๆ ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 15:28:06 »
ในวันที่ผมออกรถเก๋ง B seg ทั้ง 2 และ Almera
ตอนนั้นมีทั้ง B-SUV อย่าง CX-3 และ Kicks ที่ขายในราคา 800,00+ ไปจนถึงหลักล้าน

นอกจากปัจจัยที่งบไม่ถึงแล้ว
ผมชั่งใจกับสิ่งที่ได้เพิ่มมา คือเรื่องความสูง (ที่ไม่ได้สูงกว่ามากนัก)
กับ handling ที่มีทั้งแง่ดีขึ้นและแย่ลง
เครื่องยนต์ที่เร่งดีขึ้น แต่การใช้น้ำมันก็ต้องเสียไปในบางช่วง
สุดท้าย พอชั่งน้ำหนักแต่ละด้านนอกจากงบแล้ว ผมก็เห็นว่า มันไม่ได้คุ้มค่าต้องจ่ายเพื่อเป็นหนี้ให้เราเหนื่อยเพิ่มขนาดนั้น

(ขอขยายความเรื่อง handling ถ้าเทียบใน segment เดียวกันที่ยกสูงแพงกว่า การได้ล้อใหญ่หน้ายางกว้างมันก็ช่วยทำให้รถเกาะถนนขึ้น บวกกับน้ำหนักรถที่ส่วนมากหนักขึ้น ทำให้การขับมันแน่นขึ้น แต่พอเข้าโค้งไวๆ ถ้ารถที่สูงไม่มากมันก็ไม่ได้แย่กว่าเก๋งขนาดนั้น แต่ถ้าสูงกว่ากันเยอะก็แย่ลงจริง
แต่ถ้าเทียบกันที่รถราคาเท่ากัน แน่นอนว่ายกสูงก็จะได้รถที่ segment ที่ต่ำกว่า อันนี้เทียบกันไม่ได้ การขับขี่เก๋ง segment สูงยังไงก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ)

ปัจจุบัน CX-3 และ Kicks ลดราคาลงมาจนเอื้อมถึงง่ายขึ้น เพิ่มจาก 2 / Al ไม่มาก
ก็จะทำให้คนตัดสินใจง่ายขึ้นที่จะเพิ่มเงิน และก็ยังมีหลายคนที่ไม่ได้ต้องการเพิ่มไปขนาดนั้น ก็ทำให้เก๋งมันยังมีความน่าใช้อยู่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 15:46:35 »
ปัจจุบันมีทั้ง sedan กับ suv
ก่อนหน้านี้มีความสุขกับการขับ 530e เพราะเป็นคนชอบขับรถ ยังไงก็ต้อง sedan
แต่ซื้อ X7 เพราะเอาไว้ไปตจว.

กลายเป็นทุกวันนี้เอาแต่ X7 ออกถึงจะต้องเข้าเมืองรถติด
เพราะมันตอบโจทย์ทุกอย่าง

ขับดีมาก ไม่แพ้ 530e ไม่ว่าทางตรง ทางโค้ง เร่งแซง มุด ที่สำคัญคือความสบาย ทัศนวิสัยดี

ติดแค่ลำบากตอนขึ้นตึกที่ทางแคบๆกะหาที่จอดยากหน่อย

ส่วนเรื่องรูปทรงอันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล
ผมว่าทั้ง sedan/suv มันสวยในแบบของมันครับ

แต่ถ้าจากโจทย์ ผมไป accord เพราะหน้าตาล้วนๆ ผมว่า crv มันดูเป็นรถแม่บ้านไปครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:12:53 »
ครอบครัว + ลูก ครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:13:40 »
รถสูง เจอน้ำท่วม กล้าลุยดีครับ
เบาะรถ ผมนั่งห้อยขา สบายกว่า
มองข้ามรถคันอื่นที่เตี้ยกว่าไปข้างหน้าได้ไกล
เมื่อก่อนผมก็ไม่ชอบรถยกสูง
แต่เดี๋ยวนี้ไปขับ sedan รู้สึกไม่ค่อยชอบ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:34:29 »
ผมเปลี่ยนจาก pajero sport ปี 2017 มารถ camry ปี 2022 ลูกกะภรรยาชอบมากครับ นั่งสบายกว่าเยอะ เบาะหลังปรับเอนได้ไปเที่ยว ตจว นั่งหลับสบายเลย ปัญหาที่ไม่ค่อยชินคือ เจอน้ำท่วมขังรอระบาย กับ เจอทางชัน ที่ต้องระมัดระวังกว่ารถ suv

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:40:21 »
ส่วนตัวชอบรถซีดาน ก็เพราะความเตี้ยนี่แหละครับ

มันดูซิ่งกว่า แต่งง่าย เปลี่ยนล้อแล้วดูเข้าท่ากว่า SUV

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:42:49 »
รถสูง มองทางระยะใกล้ลำบาก
เลี้ยวต้องกะระยะ เพราะมองไม่เห็น
คนข้ามใกล้ๆ ก็มองไม่เห็น
เวลาขับต้องระมัดระวังมาก เหนื่อย
จอดยากด้วย

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:43:43 »
ผมชอบซีดานมากกว่า ช่วงล่างกระชับดี  แต่หลังๆก็เลือกที่จะใช้ SUV เพราะความสะดวก บวกกับมีเด็กเล็กเพิ่มขึ้น ต้องการรถที่ภายในโปร่ง โล่งๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:48:49 »
อายุในการขับผมก็ 40 ปีแล้วครับ
ครึ่งทางแรกของชีวิตคือ sedan ครับ

แบบว่าสมัยนั้น พวก suv หรือ mpv มันหาความแรงไม่เจอ เลยไม่ชอบครับ

แต่ 20 ปีหลัง ผมใช้แต่ mpv ครับ มันสูงกว่า sedan แต่ยังไม่เท่า suv

MPV หรือแม้แต่ suv สมัยนี้ก็แรงขึ้นเยอะแล้ว ทัศนวิสัย​ก็ดีกว่า sedan

Sedan มันเต้นไปจริงๆ ถ้าเป็นคนขับรถแบบ alert แบบผม เหมือนโดนขังคุกเลย มองไม่เห็น หลายช่วงของข้างหน้า ยิ่งรถสมัยนี้สูงๆด้วย ยิ่งมองไม่เห็น

ผมจะไม่กลับไปขับ sedan แล้วครับ ถึงจะอยากได้แค่ไหน
ขนาดก่อนหน้านี้มีเพื่อนจะขาย bmw 320 เปิดประทุนให้ถูกๆ ผมไปนั่งขับแป๊บนึง ก็ไม่เอาแล้ว(ทั้งๆที่สมัยวัยรุ่นอยากได้ใจจะขาด)

สงสัยต้องซื้อ willy เปิดประทุนแทนแล้ว 555

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 16:55:54 »
ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้นะครับ ที่เสนอภาพไม่น่าดู แต่รถส่วนใหญ่ ในเมืองไทย 60% เป็นรถกระบะ และมากกว่า 90%ของรถบรรทุกใหญ่ไม่มีกันชนกันรถมุดใต้ท้องรถ ยังไงผมก็เอารถสูงไว้ก่อน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:01:19 »
ผมเปลี่ยนจาก HB มาเป็น SUV เพราะมีเจ้าตัวเล็ก กะไว้ขนของกับวิ่ง ตจว อยู่แล้วเลยอยากได้รถสูงขึ้นมาหน่อย
ส่วนแฟนยังคงใช้ซีดานเหมือนเดิม แค่ขยับจาก B ไปเป็น C segment
ทุกวันนี้เจ้าลูกผม บ่นเกือบทุกรอบที่นั่งรถผมว่ามันแข็งเกิ้นพ่อ นั่งสบายสู้รถแม่ไม่ได้เลย 555
แต่ปกติผมเป็นคนขับ ผมชอบฟิลลิ่งของ SUV มากกว่า มันมองได้ไกลกว่า แถมเบาะยังห้อยขาได้ ส่วนตัวผมว่าสบายกว่าซีดาน
ทริปล่าสุด ขับซีดานไป ร้อยเอ็ด ลงรถมาปวดเข่าจี๊ดเลย ขากลับเลยต้องปรับท่านั่ง ยืดแข้งยืดขาเป็นพักๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:03:44 »
มี Hatchback 2 คัน / SUV 1 คัน

ยังไง ก็ยังชอบ SUV มันสูงกำลังดี ก้าวขึ้นลงสะดวกกว่า ไปไหนมาไหน ไม่ต้องคอยกลัวว่า จะครูดไหม จะติดหมอนกั้นล้อไหม รวมถึง ตำแหน่งท่านั่ง ที่ไม่ต้องชันเข่าด้วยครับ

sedan / hatchback ถ้าจะชอบคือ เอามาโหลด แต่งซิ่ง ซัดๆน่ะครับ ... แต่เชื่อป่ะว่า ในการจราจรที่ค่อนข้างเยอะ แต่ใช้ความเร็วได้ CR-V G3 ตัวสูงๆ มุดมันส์ ขับสนุกกว่า Pulsar DIG Turbo เพราะทัศนวิสัยดีกว่า พวงมาลัยแม่นกว่า และเบรคที่ชัวร์กว่า ครับ (จานเบรคพอๆกัน แต่หม้อลม CR-V ใหญ่มาก)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:16:47 »
ชอบ Sedan ที่การขับขี่การโดยสาร แต่ถ้า SUV ชอบที่ฟังก์ชั่นการใช้งานที่อเนกประสงค์

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:23:31 »
การใช้งาน, ความต้องการ, ประสบการณ์ และงบประมาณของแตละคนแตกต่างกันครับ  ผมขับรถมาราว 40 ปี  ช่วงแรกก็ซีดานล้วน  เพราะสมัยนั้นไม่ค่อยมี SUV ให้เลือก  แต่ซีดานคันสุดท้ายของผมคือปี 1997 ครับ  จากนั้นมามีแต่ SUV ต้องขับสี่ด้วยตลอดมา  และไม่เคยคิดจะกลับไปใช้ซีดานอีกเลยครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:39:28 »
เพราะเมียชอบคับ เหตุผลเดียวจิง ๆ  55

เอาจิง ๆ ผมก็เก๋งมาก่อน แล้วเปลี่ยนไปสายกระบะ, SUV , PPV มาเกือบยี่สิบปี ตอนนี้ถ้าเข้าเมือง ไงก็ขับเก๋งคันเล็ก ๆ อะคับ ขับง่าย เลี้ยวง่าย จอดง่าย  ถ้าออกนอกเมือง หรือตจว ค่อยเอารถคันใหญ่ไป

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:42:33 »
Sedanขับมั่นใจกว่ามากครับในsegmentเดียวกันยังไงการทรงตัวsuvก็สู้sedanไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 17:49:24 »
 8) 8) 8)....Sedan  เหมาะกับครอบครัวมี เด็กเล็ก ลูกอ่อน ผู้สูงวัย กับบ้านที่ไม่ผ่านถนนที่น้ำท่วมทุกๆปี
ส่วน SUV หรือบรรดา Cross over เหมาะสำหรับ เจ้าของวัยทำงาน เตรียมใช้งานลำลอง เพื่อการท่องเที่ยวลุยๆ พร้อมใช้กับถนนที่น้ำท่วมสูงประจำอยู่เป็นนิจ :-X

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2023, 18:07:17 »
ถ้าตอบแบบง่ายๆเลยคือ ผมไม่ชอบรถยกสูงครับ

ยกสูงในที่นี้คือ SUV+PPV นะครับ แต่พวก cross over ทั้งหลายที่ไม่ได้สูงมาก ต้องดูเป็นรุ่นๆไป
อย่างผมจะชอบ CHR มากกว่า Altis แต่ชอบ Mazda3 มากกว่า CX30

ส่วนสาเหตุที่ไม่ชอบรถยกสูงคือ เรื่องการขับขี่ไม่ค่อยดีครับ เข้าโค้งแล้วมันโยนตัวไป โคลงเคลงไป
ขนาด Subaru Forester ที่ถือว่าจุดศูนย์ถ่วงอยู่ต่ำสำหรับ SUV แล้ว ยังรู้สึกอาการโคลงตัวเยอะไปเลย การยืด-ยุบตัวของช่วงล่างก็เยอะไปหน่อย โดยเฉพาะด้านท้าย
ซึ่งส่วนตัวผมเป็นคนขับรถเร็วด้วย และก็ชอบเล่นโค้งบ่อยๆ (ถ้าทางมันโล่ง) พอเจอคอสะพานก็ไม่ค่อยเบาครับ

กับอีกอย่างคือ ผมตัวไม่สูง การเข้าออกรถ SUV PPV เลยลำบากครับ ยิ่ง PPV หลายๆรุ่นนี่ผมแทบจะต้องปีนเข้า ในขณะที่รถเก๋งปกติผมเข้าออกสบายเลย

แล้วผมก็ไม่ชอบท่านั่งในรถ SUV PPV ด้วย เพราะมันต้องนั่งชันเกินไป ปกติผมจะชอบนั่งแบบไหลๆในรถเก๋งมากกว่า มันเหยียดแขนขาได้สบายกว่า ผ่อนคลายกว่า เข้าที่กว่า

และตำแหน่งเบาะนั่งที่สูงนี่ ผมไม่รู้สึกว่ามันมีประโยชน์เท่าไหร่ พอเจอรถกระบะขนของ รถตู้ รถบรรทุก หรือรถ SUV PPV ด้วยกันเอง สุดท้ายแล้วมันก็มองอะไรไม่เห็นอยู่ดี

แต่.... จะมีกรณีเดียวที่ผมชอบรถ SUV PPV มากกว่าคือ ตอนที่เจอฝนตกน้ำท่วมสูงๆครับ
ซึ่งขับรถมาเป็นสิบปี เคยเจอท่วมสูงแบบน่ากลัวแล้วต้องขับลุยผ่านไป แค่ 1 ครั้ง คือเมื่อปีที่แล้วที่ถนนแจ้งวัฒนะครับ
ซึ่งครั้งนั้นเอา Vios ไป แล้วน้ำเข้ารถเลย หลายๆคันก็ดับตายกลางทาง ขนาดรถ SUV PPV ท่อไอเสียยังอยู่ใต้น้ำเลย

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความต้องการใช้งานของแต่ละคน
ถ้าใครที่เป็นสายกิจกรรม สาย adventure ชอบเที่ยวป่า ตั้งแคมป์
ยังไงก็รถ SUV PPV ก็ตอบโจทย์กว่า แต่ผมไม่ใช่สายนั้นนี่สิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2023, 18:11:29 โดย Left lane driver »