ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 20 พฤษภาคม 2023  (อ่าน 1907 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLM

• Administrator
  • Sr. Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0LrSuihZsKvqFLFioRUPDusrePCkirnryGVxgb3CxrBS4RYixTSVTnns5CvaKcqgil

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2023, 13:35:28 โดย HLM »

ออฟไลน์ David007

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยแนะนำ ฟิล์มติดรถ CRV RS สีขาวหน่อยครับ  ตอนแรกผมติด 3M ULTRA Clear มาจากศูนย์ที่ออกรถ(เพิ่มเงิน) บานหน้า IR35(40%), บานคนขับ IR 25 (50%)ที่เหลือรอบ คัน IR 15(60%) ปรากฏว่าด้านหน้าร้อนมากเอาไม่อยู่ เลยไปเปลี่ยนเป็น IR 15 รอบคัน ก็พอได้อยู่ครับ แต่กลางคืน ถ้าถนนไม่มีไฟ นี่อย่างมืดเลยครับ  ควรเปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ ที่คิดไว้คือ
1. เปลี่ยนบานหน้าเป็น IR25 หรือCrystalline C40
3. หรือไป ยี่ห้ออื่น ดีครับ งบประมาณสองหมื่นบวกลบครับ
4. เน้นเรื่องกันความร้อนและไม่ใสมาก กลางคืนไม่มืดเกินไป ครับ งบประมาณไปได้ถึง Vkool แต่ห่วงเรื่องสัญญาณ Easy Pass และ Bluetooth ตอนเข้าหมู่บ้านครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
อยากทราบความเกี่ยวข้องในเชิงธุรกิจหรือการถือหุ้นระหว่า่ง

Toyota - Dihutsu - Subaru - Suzuki

ในปัจจุบันนี้ครับ ขอบคุณครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ REX

Toyota Tacoma รุ่นใหม่มีแป่ะตรา  TRD pro
แสดงว่า TRD ยังไปต่อได้ ในกระบะ
แต่ GR sport ใช้ในรถเก๋ง มั้ยครับ ?

ออฟไลน์ wsi11

• **
Forester มือสอง ต้องดูอะไรบ้างครับ ปัญหาประจำตัว อยากได้ตัวไมเนอร์เหมือนกัน แต่ไม่อยากเป็นหนี้นะครับ มีงบไม่เกิน 8 แสน มีแหล่งที่ Certified Subaru มือสองมั้ยครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
โดยรวมของฟอร์ด 2.0 bi turbo ทั้งranger และeverest ตอนนี้ยังจุกจิกอยู่มั้ยครับ หรือเป็นความจิกจุกที่พอรับได้

ออฟไลน์ บ้านปลูกมะพร้าว

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

เบาะหนัง Almera VL  2023 กับ VL 2022 คือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
1.ขอสอบถามแบตเตอรี่ยี้ห้อ PUMA EFB ว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นราคากระโดนจากแบรนอื่นไปมาก พอดีแบตเตอรี่ติดรถ  Civic Fe 1.5T อายุครบ1ปีแล้วครับเลยดูๆไว้เผื่อต้องเปลี่ยน
2.แบตเติมติดรถไม่ควรใช้เกิน1ปีจริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากรู้ครับว่า Subaru Outback มีโอกาสจะกลับมาขายอีกไหมครับ หรือว่าไป WRX Wagon ดีกว่า คือผมชอบรถ wagon ขับสบายครับ คือส่วนใหญ่ขับไป กทม. รังสิต เป็นหลัก ความเร็วไม่เกิน 120 km/h ครับ

ออฟไลน์ Nathavit

• Newbie
  • *
สอบถามครับ Toyota Yaris cross hybrid ที่ได้เปิดตัวที่ประเทศ Indonesia รหัสเครื่องยนต์ 2NR-VEX เป็น Hybrid แบบ Series Parallel hybrid THSII หรือ เป็น Hybrid แบบ e-smart hybrid ครับ

ผมเชื่อเรด้าพวกพี่ครับ อาทิตย์หน้าผมจะไปสอบ พอมีร้านอาหารแนะนำแถวราม1 กับ ราม2 ไหมครับ หรือร้านไหนก็ได้ที่ขึ้น พวก Bts Mrt ไปได้แล้วไม่ไกลจากสถานีมากครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2023, 14:08:19 โดย Dinnerforcoupe »
SuppaygrandB

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สอบถาม คำศัพท์ภาษาอังกฤษ 3 คำนี้ ครับ insurance assurance warranty ที่เกี่ยวข้องกับ รถยนต์อะครับพี่ๆ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับขอสอบความเรื่องความเร็วบนมาตรวัด

จากที่ตัวเลขที่ระบุ 100 km/h แต่วิ่งจริงได้ราวๆ 60-80 KM
ในระยะทางค่อนข้างตรง และไม่มีการจราจรที่ติดขัด วิ่งด้วยความเร็วคงที่ตลอด
เลยอยากจะรู้ว่าจริงๆแล้วตัวเลขตรงนี้ บอกความเร็วของรถที่วิ่งในสภาพห้องทดสอบ หรือ เป็นหน่วยที่บอกความรู้สึกเท่านั้นครับ

จากประสบการณ์ที่วิ่งหลายรอบ กับ รถ 3 ชนิด วิ่งไปกลับบนเส้นทางเดิม
รถไฟฟ้าขับหลัง วิ่งความเร็วคงที่ 100 km/h วิ่งได้ราวๆ 60-70 km
รถ SUV เครื่อง 2.0 turbo วิ่งความเร็วคงที่ 100 km/h วิ่งได้ราวๆ 80-85 km
รถเก๋ง 1.5 turbo วิ่งความเร็วคงที่ 100 km/h วิ่งได้ราวๆ 60-65 km

ออฟไลน์ Glazy

1.ปกติพี่ใช้เพลงอะไรในการเทสเครื่องเสียงรถบ้างครับ
2.ไม่เกี่ยวกับรถเท่าไหร่ครับ พี่ๆ พอมีร้านอาหารแนะนำในโตเกียวมั้ยครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ kyoya99

• Newbie
  • *
1. ปัจจุบันผมใช้ Yaris HB 2021 ใช้ยาง BRIDGESTONE Ecopia EP150 ตอนนี้เริ่มมีอาการคือเวลาเลี้ยวโค้งหนัก ๆ เช่นเวลากลับรถมีเสียงยางดังเอี๊ยดเวลาเสียดสีกับถนนครับ เลยสอบถามว่าจะมีวิธีการแก้ไขเรื่องเสียงยางไหมครับ แล้วเรื่องการสลับยางแบบไขว้มีความจำเป็นไหมครับ (รถ 2 ปีเลขไมล์ 13000 km)
2. สเปรย์เคลือบยางรถยนต์ มีความจำเป็นต้องใช้ไหมครับ มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับผม 

ปล. เพิ่งดูคลิปทดลองขับ Toyota GR Corolla VS Toyota GR Yaris ของ HeadlightMag รู้สึกว่า Production งาน VDO ของทีมงานดีขึ้นเยอะมาก ๆ เลยครับ เป็นกำลังใจให้ทีมงานในการทำ Content ต่อไปนะครับ  :) :)

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับ
รถใช้งานต่างจังหวัด ขับเร็ว 100-110
สมมุติว่ามีรถข้ามเลนพุ่งเข้ามาชน เทียบระหว่าง SUV เช่น CRV ใหม่ กับ Body on frame อย่าง Pajero Sport คันไหนจะให้ความปลอดภัยมากกว่าครับ ขอบคุณครับ

ปล. Pajero Sport ใหม่ต้องรอหลัง 2025 เลยรึเปล่าครับ ตอนนี้มีข้อมูลอะไรหลุดมาบ้างครับ จะมี hybrid รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kitsada

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบการขับขี่ระหว่าง mg4 ถ้าเทียบกับ toyota ch-r เป็นยังไงบ้างครับ
เคยเช่า ch-r ขับ ชอบช่วงล่างการขับขี่มากครับ ติดตรงที่เครื่องยนต์อืดไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ วันนี้จะรบกวนสอบถามเรื่อง "weight cornering" ที่รถแข่งและรถที่เปลี่ยนช่วงล่างแพงๆเขาชอบทำกัน

1. วิธีการปรับน้ำหนักเขาทำอย่างไรในแต่ละล้อครับ ข้อดีคืออะไรและเห็นผลชัดเจนไหมครับ

2. รถโช้คเดิมๆ สามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้จะเห็นผลชัดไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จากประกาศล่าสุดของนิสสันเรื่องแอร์ Nissan Kicks
เลยอยากทราบความหมายที่นิสสันได้ระบุว่าจะมีการทำ service campaign ว่าหมายความว่าอย่างไรครับ
มีความหมายเดียวกันหรือแตกต่างจากการ Recall ยังไงบ้างครับ

สวัสดีครับ

เบาะหนัง Almera VL  2023 กับ VL 2022 คือตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตตอบแทนเลยครับหลังไปดูรถมาแล้วว่า VL 2022 กับ mc 2023 เป็นเบาะหนังตัวเดียวกันเป๊ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ rtong

คาดการราคา Yaris Cross 
เครื่อง 1.5 และ 1.5 Hybrid  จะประกอบไทย หรือนำเข้าจากอินโดนีเซียครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากสัปดาห์ที่แล้ว พอดีว่า กลับมาฟัง live ย้อนหลังไม่เจอ เลยอยากให้เล่าใหม่ครับ เรื่องที่ การเอารถเข้าศูนย์ ได้มีการเข้าไปดูพนักงานดูแลรถเราไหม หรือปล่อยให้เขาดูแลกันไปครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
เมื่อวานเพิ่งไปดูรถ ลมตด (WindFart) ที่ศูนย์สิริกิติ์มาครับ เห็นในเฟสบุ๊กแล้วอยากสัมผัสคันจริง

ตกใจ1 รู้สึกว่าประตูหนักมากครับ อาเจ็กอาซิ่มยังพอเปิดไหว อากงอาม่าเปิดน่าจะเหนื่อย คงต้องมีปุ่มกดแล้วโป๊ยเซียนกระเด้งออกมาจากประตูเหมือนร่มใน Rollsroyce
ตกใจ2 VF9 เบาะแถวสามเตี้ยติดพื้นมาก ต้องนั่งยองๆชันขา เหมือนนั่งขี้ในส้วมปตท. แถบอรัญประเทศ
ตกใจ3 รถโชว์เบาะแตกลายแล้ว อาจจะไม่ใช่เพราะรถใช้งานมาเยอะ ที่จริงเป็น Soft Power จากรัฐบาลเวียดนาม โปรโมทขนมเบื้องญวนเฉยๆ

พนักงานในบูธบอกว่ามีแผนจะทำตลาดในไทย ประกอบกับข่าวต่างประเทศหลายที่ก็รายงานว่า WindFartกำลังพิจารณาทำตลาด SEA พวงมาลัยขวา แต่ผมว่ามาลงทุนทำพวงมาลัยขวาในตอนที่ฐานะการเงินร่อยหรอแบบนี้ ขนาดChevroletยังกลับบ้านเก่า พี่จิมว่า Vinfast คิดทำพวงมาลัยขวาขายไทยจริงๆหรือแค่พยายามปั้นข่าวปั่นราคาหุ้นเหมือนอีลอนเฉยๆครับ

ปล. GR Corolla คันเดียวในมลรัฐอีเกียรึเปล่าครับเนี่ย
เข้าโครงการ 1 ตำบล 1 GR

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
สวัสดีครับ อยากได้รถคันที่ 2 ของตัวเองไว้พาน้องหมาไซบีเรียนไปเที่ยว ตจว.เสาร์อาทิตย์
งบประมาณ 2 แสนบาท นั่งผู้ใหญ่ 2 คนกับเด็ก 1 คนและหมา 1 ตัว ขับไม่เกิน 100 (ที่บ้านมี Camry อยู่แล้ว ใช้วันธรรมดา)

มองไว้เป็น Toyota wish , CRV Gen3 รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์ ว่าควรจะเลือกคันไหนดีครับ
เตรียมใจเรื่องซ่อมบำรุงรักษาไว้ประมาณนึงครับ

ปล. หากติดแก๊สได้ก็สนใจครับ (เป็นประเด็นรองครับเน้นถามถึงตัวรถ) ขอบคุณมากครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
จากสัปดาห์ที่แล้ว คุณ Jimmy บอกว่าจะตามข่าวอัพเดตจากค่าย Huyndai มีข่าวอัพเดตรถไฟฟ้าจากทาง Hyundai บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า ในอนาคต ฟอร์ดไทยมีแผนจะขายรุ่น Ranger และ Everest เวอร์ชั่น PHEV และ EV ช่วงปีไหนเหรอครับ และมีแผนจะขายรุ่นโมเดลอื่นๆด้วยไหมครับอย่าง Mustang Mach E และ Puma EV ครับ

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ผมฟังรายการนี้มาตลอด ตอนแรกๆก็สงสัยว่า ที่พี่จิมบอกว่า ศูนย์ฮอนด้า ก็ยังไม่ค่อยดี
แต่ทีผ่านมา ตั้งแต่ใช้ฮอนด้ามา ศูนย์บริการใกล้บ้าน สะดวก และ ทุกอย่างโอเคระดับนึง

จนกระทั่งครั้งหลังสุด 2 เดือนที่แล้ว รถพี่ชาย Civic FB ไฟเครื่องโชว์ สตาร์ทไม่ได้ จึงสไลด์ไปศูนย์
ทางศูนย์แจ้งให้เปลี่ยนชุดสายไฟหน้าเครื่อง 2หมื่นกว่าบาท ผมถึงกับอึ้งครับ ใช้ฮอนด้ามา 20 กว่าปีไม่เคยเจออะไรแบบนี้ เลยแจ้งศูนย์ว่า ยังไม่ต้องทำอะไร ขอพิจารณาอีกครั้ง
ทางศูนย์จึงรีเซ็ทระบบตามขั้นตอนเค้า แล้วสตาร์ทได้ ให้เราขับกลับมาบ้านก่อน

ผมจึงเอาเข้าอู่แถวบ้าน เช็คระบบไฟต่างๆ ช่างบอกว่า เปลี่ยนฟิวส์ 2 ตัว

จบ กลับบ้าน ใช้มาถึงทุกวันนี้ยังปกติดีทุกอย่างครับ

อีกคันนึง HRV (2018) เพิ่งนำเข้าไปเช็คระยะเดือนที่แล้ว ก็เจออะไรแปลกๆออกมาเช่นกันครับ (อธิบายแล้วจะยาว ขออนุญาตข้ามเคสนี้ครับ)

ทำให้ผมนึกถึงเรื่องศูนย์ฮอนด้าที่พี่จิมพูดในรายการครับ
ผมว่าช่วงหลังๆ มันเริ่มมีอะไรแปลกๆผุดขึ้นมาครับ

ปล.ตั้งแต่ใช้บริการศูนย์ฮอนด้าในเครือนี้ ก็ประทับใจมาตลอดเป็นสิบปี ทั้ง 7 สาขา
มาทุกวันนี้ เริ่มผิดหวังแล้วครับ
ถ้าไม่นับเรื่องค่าอะไหล่ ผมว่า ศูนย์มาสด้าพระราม 7 ค่อนข้างดีกว่าในทุกๆด้านเลยครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
1. ช่วยอธิบายการทำงานของระบบไฮบริดแบบโตโยต้า ที่ว่าไม่มีไดร์สตาร์ท เวลาเครื่องยนต์ติดนั้นใช้วิธีอะไรครับ

2. แล้วระบบนี้ มีมาในไฮบริดของโตโยต้าตั้งแต่ รถรุ่นไหนครับ

3. แล้วในเชิงปฏิบัติ มันทำให้ระบบไฮบริดแบบนี้ ไม่ต้องใช้แบตลูกเล็ก(12V) แบบที่มีค่า CCA สูงเหมือนระบบ start/stop ในเครื่องยนต์สันดาบล้วนใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2023, 14:50:38 โดย idrive.dc »

ออฟไลน์ BMcar4

• Newbie
  • *
-ในยุคลุง Albert biermann ที่เคยทำรถM ออกมาเป็นsupercar killer สมัยM5 E60 507แรงม้า บนถนนautobahnเจอ911ยุคนั้นก็หวดได้สบาย ในปัจจุบัน รถ M ในยุคใหม่ๆอย่างM5 G90ที่กำลังจะมาหลังจากนี้เห็นว่าจะเป็นเครื่องV8 พ่วงไฮบริดม้าอาจจะมีแค่7ร้อยกว่าม้าในยุคนี้ แล้วยิ่งถ้าเจอlambo revuelto 1000แรงม้าที่มาใหม่ๆ บนautobahn น่าจะไม่รอด แล้วด้านperforman M ในยุคใหม่ๆจะยังเป็นsupercar killerได้อยู่ไหมครับ
-M5 E60 V10น่าเก็บสะสมเข้าโรงรถไหมครับ

Audi มีรถยนต์ที่เป็นขับเคลื่อนล้อหลังไหมครับ เห็นส่วนมากเป็นขับหน้าแล้วข้ามเป็นขับสี่quattroเลยส่วนมาก

ปล.เห็นพี่เมธีเคยพูดว่า บ้านอยู่แถวนวลจันทน์ อยากถามว่ามีร้านอาหารอะไรอร่อยบ้างครับ ผมไปแถวนั้นบ่อยมาก กินแต่ก๋วยเตี๋ยวเรือ ป.ประทีบ

ออฟไลน์ a.peerapong

แอคคอร์ดใหม่มีข่าวคราวบ้างมัยครับ ฮอนด้าไทยเริ่มขยับยังครับ