ผู้เขียน หัวข้อ: รถแต่ละ segment ความทนทานเท่ากันมั้ยครับ ( yaris altis camry)  (อ่าน 2421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ขอสอบถามหน่อยครับ  รถแต่ละ segment  ความทนทานเท่ากันมั้ยครับ  เช่น  yaris  altis  camry  ความทนของตัวรถ ชิ้นส่วน อะไหล่ต่างๆเท่ากันมั้ย  camry จะใช้ทนกว่า altis มั้ย    altis จะทนกว่า yaris มั้ย  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: รถแต่ละ segment ความทนทานเท่ากันมั้ยครับ ( yaris altis camry)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 07:02:57 »
เทียบเอาง่ายๆ  จะมีสิ่งที่ไม่ทนได้ชัดคือ ยางเบ้าโช้ค วีออส ยาริสใช้น็อตตัวเดียวยึดซึ่งทำให้ขาดเร็ว ทรุดเร็ว หัวโช้คยันฝากระโปรงเร็ว ครับ  แต่อัลติส แคมรี่ใช่น็อตยึด 2-3 ตัวทำให้ใช้งานได้ทนกว่าครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: รถแต่ละ segment ความทนทานเท่ากันมั้ยครับ ( yaris altis camry)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 08:06:34 »
ใกล้เคียงกัน แต่ในรถที่รู้ว่าต้องมาขับเยอะๆแบบเเท็กซี่ altis จะใด้เปรียบกว่า เพราะตอนทำ product dr มันจะเป็น worry point เเละใด้รับการยืนยัน ปรับปรุงมาระดับนึง

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 08:42:14 »
รถที่ราคาถูกกว่า มีข้อจำกัดด้านต้นทุนมากกว่า
เพื่อให้สามารถขายในราคานั้นได้
แนวโน้มที่ผู้ออกแบบจะลดคุณภาพชิ้นส่วนจึงมีมากกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 09:32:33 »
โดยแนวโน้ม ก็น่าจะเป็นแบบนั้น รถถูกกว่า ถูกจำกัดด้วยต้นทุนเยอะกว่า แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด เช่น Jazz GE นี่ อย่างทนเลย 3 แสนกม ยาวๆไม่ต้องซ่อม ทนกว่า civic fd / crv g3 ในปีเดียวกัน พอสมควรครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 09:49:56 »
รถ Segment สูงขึ้น จะชอบมี Options เยอะขึ้น ของเล่นเยอะขึ้น อะไหล่มากชิ้นขึ้น โอกาศที่มันจะเสียสักชิ้นนึงมันก็อาจมากขึ้นนะ
Segment เริ่มต้น มันไม่ต้องคำนึงถึงความหรูหราอะไรมาก ดีไซน์ให้ใช้งานได้และตอบโจทย์พอแล้ว
พอขายรถ Segment ที่แพงขึ้น มันมีเรื่องของ ความหรูหราเพิ่มมา ในโจทย์มันอาจลดทอนความทนทานไปบ้าง
บางทีตัวถูกที่วางแก้วเป็นแค่ช่องโง่ๆ ไม่มีอะไรปิด มันก็ไม่มีอะไรให้เสีย พอเจอรุ่นสูงขึ้น อาจมีฝาปิดครอบ หรือบางจุดเป็นเหมือนลิ้นชัก มีสปริงเด้งๆ ซึ่งของผมพังหมดละ...

ช่วงล่างตัวถูกส่วนใหญ่จะ simple ง่ายๆ พอตัวแพง ต้องนุ่มสบาย ต้องเกาะถนน แถมน้ำหนักรถมากขึ้นอีก โจทย์ยากขึ้น ความทนทานถ้ารูดหลุมบ่อเหมือนๆกัน ดีไม่ดีรถถูกทนกว่า

ถ้ามองถึงอะไหล่เครื่องยนต์ เครื่องโตสูบเยอะ น่าจะทนกว่าเครื่องเล็กน้อยสูบ เพราะทำงานที่รอบต่ำกว่า สึกหรอน้อยกว่า
แต่ก็คงต้องดูอีกว่า ระบบอิเลคโทนิค หรือเซนเซอ มันเยอะไหม

โดยแนวโน้ม ก็น่าจะเป็นแบบนั้น รถถูกกว่า ถูกจำกัดด้วยต้นทุนเยอะกว่า แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด เช่น Jazz GE นี่ อย่างทนเลย 3 แสนกม ยาวๆไม่ต้องซ่อม ทนกว่า civic fd / crv g3 ในปีเดียวกัน พอสมควรครับ
เจ้านี้เหมือนรถกระบะกลับชาติมาเกิด ทนมาก แต่สบายไหมอีกเรื่องนึงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2023, 11:32:51 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 10:46:08 »
Vios gen แรกนี่ก็อีกตัวที่ทนสุดๆ ไม่แพ้รุ่นใหญ่กว่า (ยกเว้นไฟท้ายฝั่งซ้ายที่ชอบหลอดขาด)
ไต้หวัน รุ่นนี้ก็ยังวิ่งเยอะไม่แพ้ไทย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 10:55:06 »
ยุคนี้ ไม่ตรงไปตรงมาเหมือนยุคก่อนครับ
สมัยก่อน รถยนต์ออกแบบเน้นการใช้งาน
รถเยอรมันสมัยก่อน หรือฝรั่งเศสบางรุ่น
ทนทานสร้างชื่อเสียงได้

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 11:41:11 »
ถ้ายี่ห้อเดียวกัน อย่างโตโยต้าผมว่าความทนทานใช้นานเกิน 10 ปี ได้ไม่ต่างกันหรอกครับ

แต่อาจมีจุดเปราะบางเฉพาะรุ่นที่แตกต่างกันไป เช่น acv40 คอนโซลเหนียว ไฟท้ายขาด

ในขณะที่ vios ไม่มีปัญหาจุดนี้ แต่อาจมีจุดอื่นที่เปราะบางกว่าบ้าง

แต่จะสรุปว่า ของแพงกว่าต้องทนกว่า ใช้ไม่ได้ในวงการรถยนต์ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 11:41:39 »
เทียบเอาง่ายๆ  จะมีสิ่งที่ไม่ทนได้ชัดคือ ยางเบ้าโช้ค วีออส ยาริสใช้น็อตตัวเดียวยึดซึ่งทำให้ขาดเร็ว ทรุดเร็ว หัวโช้คยันฝากระโปรงเร็ว ครับ  แต่อัลติส แคมรี่ใช่น็อตยึด 2-3 ตัวทำให้ใช้งานได้ทนกว่าครับ

แต่ราคาอะไหล่ตัวนี้ อัลติสแพงบักโกรก เลยนะครับ 2-3 พัน :'( ของเทียบใช้ก็ไม่ดีเท่า ไม่เหมือนพวก Vios Yaris ที่ใช้ของเทียบได้เพราะเป็นยางตันครับ

ส่วนพวก Yaris Vios ใช้ของเทียบได้ ไม่กี่ร้อย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 11:47:08 »
ข้อชวนคิด   คำถามกว้างมากครับ  หรือผมคิดมากไปเอง

ุ้ตีความ "ความทนทานเท่ากันมั้ย" ในมุมที่เทียบชิ้นต่อชิ้น เช่น ลูกหมาก ลูกปืน หรืออื่น ๆ
ผมคิดว่าเท่ากันครับ เพราะรถยิี่ห้อใด ๆ มักจะมี standard ในการออกแบบอยู่ค่าหนึ่งเช่น
ต้องรับแรงได้ไม่ต่ำกว่า xxx เป็นจำนวน yyy ครั้ง โดยที่จะสึกหรอได้ไม่เกิน zzz %

ซึ่งไม่ว่ารุ่นเล็กหรือรุ่นใหญ่ มันจะใช้ criteria นี้
เพียงแต่ว่า รุ่นเล็ก กำลังน้อยกว่า น้ำหนักน้อยกว่า ก็อาจจะมีขนาดชิ้นส่วนที่ดูเล็กกว่าก็สามารถ
ที่จะผ่าน criteria นี้ได้แล้ว

แต่ถ้าจะตีความ "ความทนทานเท่ากันมั้ย" ในแง่ของคนซื้อไปใช้แล้วจะเจอกับปัญหาหรือ
รถจะเสียเร็วช้ากว่ากัน     ถ้าอย่างนั้นรถใหญ่จะทนทานน้อยกว่าหรือเสียมากกว่าครับ
นั่นไม่ใช่เพราะชิ้นส่วนเปราะบางกว่า แต่เป็นเพราะรถใหญ่กว่า มักจะมีชิ้นส่วนที่มากกว่า
เพื่อสร้างสมรรถนะหรือความสุนทรีย์ให้มากกว่า และเมื่อชิ้นส่วนมีจำนวนมากกว่า โอกาสที่เจ้าของรถ
จะเจอชิ้นส่วนที่เสียหาย ก็จะมีโอกาสมากกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 12:05:26 »
ความทนทานไม่เท่ากันครับ รถเล็กจะทนกว่า เพราะเขารู้ว่าคนซื้อรถเล็กมีรายได้น้อย จ่ายเงินแต่ละบาทต้องคุ้มค่า อยู่ไปนานๆ แต่รถใหญ่ราคาแพงเขาจะเน้นสมรรถนะ ความหรูหรา สวยงาม ภาพลักษณ์ และเศรษฐีมักเบื่อง่าย ใช้รถไม่กี่ปีก็เปลี่ยน มันถูกวางแผนไว้แล้วว่าพอพ้นระยะรับประกันแล้วเตรียมซ่อมได้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 13:50:28 »
รถแพงส่วนใหญ่ไม่ได้ทำให้ทนขึ้นครับ แต่ทำให้มันรู้สึกดีเวลาใช้งานครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 15:15:36 »

+1 โคตรทนเลย มีซ่อมหนักอย่างเดียวแค่หัวฉีดตัน แพงกว่านี้ก็เปลี่ยนยาง 4 เส้นละ 🤣

ส่วน Camry 2.0 '07 ก็โคตรทน ไม่ค่อยจุกจิก แต่ค่าอะไหล่จะแพงกว่า Jazz ประมาณ 30-50% ส่วนที่ซ่อมหนักสุดจะเป็นโช็คหลังกับบูชยางปีกนก

ในทางกลับกัน Benz W204 พอเลย 5 ปี แล้วเสียจุกจิก ค่าอะไหล่แพงลิบ โดยเฉพาะสายเซนเซอร์ abs ที่เสียบ่อย (อาการประจำรุ่น) ปัจจุบันจอดเฉยๆ ไม่ค่อยอยากใช้เท่าไร

สรุปว่ารถถูกหรือแพง หรือ segment ไหนๆ มันก็ไม่เกี่ยวกับความทนทานเท่าไรเลย ถ้าออกแบบมาดีไม่ซับซ้อนมันก็ทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2023, 15:29:49 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 15:36:28 »
รถเล็กต้นทุนต่ำกว่ารถใหญ่ถูกต้องครับ

แต่รถแต่ละรุ่นต่อให้ขนาดเท่ากันก็มีจุดประสงค์ในการทำรถต่างกัน

ไม่แน่ครับ รถเล็กต้นทุนต่ำที่เน้นความทนทานอาจจะทนกว่ารถใหญ่ต้นทุนสูบที่ไม่เน้นทนก็ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2023, 17:01:27 »
รถเล็กทนกว่าครับ ชิ้นส่วนน้อยกว่า เอาแค่เครื่องยนต์ เครื่องซีซีเล็ก ไม่ต้องมีลูกรอกดันสายพาน(ปรับตั้งเอาตามระยะ) ไม่ต้องมีเพลาบาลานซ์ใต้เครื่อง หัวเทียนใช้แบบธรรมดา ไม่ต้องใช้อิริเดียมก็ได้ ช่วงล่างคานบิด ชิ้นส่วนดูแลน้อยกว่าอิสระ แต่ความสบายเวลาขับขี่เทียบไม่ได้กับรถใหญ่เลยซักนิด อย่าง camry ถ้ารื้อซุ้มล้อทั้งหมดมาจะเห็นแผ่นบุกันซับเสียงจากซุ้มล้อทุกล้อในขณะที่รถรุ่นล่างๆอย่าง altis , yaris ไม่มีให้ บางรุ่นมีแผ่นซับเสียงบนฝาครอบวาล์วให้ด้วย
.
.
รถเล็กชิ้นส่วนอะไหล่จะถูกกว่ารถใหญ่เกือบทุกอย่าง..แต่ถ้าเคยขับรถใหญ่แล้วจะไม่อยากขับรถเล็กอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2023, 17:04:15 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 10:09:27 »
จากที่เคยมี Accord 2.0  2011 กับ City 5AT 2012 สองคันนี้เจนเดียวกันแหละ แต่ Accord จุกจิกโดนขายทิ้งไปแล้ว แรคพัง เครี่องสั้่น นํ้ามันหยด ปั๊มพาวเวอร์หอน คลัชแอร์พัง ไฟหน้าเหลือง แล้วที่หนักสุดคือตัวถังคลายตัว เวลาเลี้ยวดังปึกๆ เลยขายทิ้งไป กลับกัน City ไม่เปนอะไรเลย ภายในมีเอี๊ยดอ๊าดบ้างตามอายุ แต่เรี่องจุกจิกมันแทบไม่มี ช่วงล่างซ่อมตามอายุ แต่จําได้ว่าน้อยกว่าแอคคอดมาก แรคเดิม เครี่องนิ่งๆ ไม่รู้เป็นเพราะ Accord วิ่งเยอะกว่าหรือเปล่า 190000 กับ 80000 โล แต่มั่นใจกว่า Operating Hours ของ City เยอะกว่า Accord แน่นอน เราะวิ่งในเมืองซะ 95% แล้ว รถติดเป็นชั่วโมง ไมล์เลยไม่ค่อยขึ้น

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2023, 11:18:32 »

แต่ราคาอะไหล่ตัวนี้ อัลติสแพงบักโกรก เลยนะครับ 2-3 พัน :'( ของเทียบใช้ก็ไม่ดีเท่า ไม่เหมือนพวก Vios Yaris ที่ใช้ของเทียบได้เพราะเป็นยางตันครับ

ส่วนพวก Yaris Vios ใช้ของเทียบได้ ไม่กี่ร้อย
ถ้าเป็นพวกยางเบ้าโช้ค ยางแทนเครื่อง ฝาหม้อน้ำจากศูนย์โตโยต้าไม่มีคำว่าถูกครับ แถมแพงกว่าคู่แข่งจากชาติเดียวกันอีกครับ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 03:02:51 »
ยี่ห้อเดียวกันไม่ค่อยต่าง ยกเว้นกระบะ อันนั้นทนกว่าเก๋งชัดเจน