ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกครับ ระหว่างModel3 per กับ GR86  (อ่าน 3842 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: เลือกไม่ถูกครับ ระหว่างModel3 per กับ GR86
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 09:23:43 »
คู่นี้ส่วนตัวผมคงไป 86 ครับ
Tesla จะซื้อตอนไหนก็ได้ รถยังมีขายแถมตัวใหม่ก็จะยิ่งปรับปรุงขึ้นไปเรื่อยๆ
ส่วนรถน้ำมัน ตัวเลือกแบบน้ำมันเพียวๆก็จะเหลือน้อยลงครับ

ออฟไลน์ NoName__???

Re: เลือกไม่ถูกครับ ระหว่างModel3 per กับ GR86
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 10:13:17 »
ที่บ้านเคยลองเช่า Ev ขับครั้งเดียว พวกรถ turbo คันอื่นนี่ตกกระป๋องเลย ไปลองขับดูค่ะ ถ้าราคาขายไม่สำคัญ เอา EV ดีกว่า พวกรถhandeling ดีๆ แต่ไม่แรงเวลาขับจริงมันขัดใจมากว่า แซงใครก้ไม่พ้น ได้แต่ขับคันเดียวไหลอกตัวเองไปเรื่อยๆว่ารถขับดี

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 10:19:59 »
ถ้าใจนิ่งพอ พอใจกับความเป็นรถทรงสปอร์ต MT เน้นหล่อ  ก็ 86 นั่นแหละคับ

แต่คำถามถัดมา ถ้าโดนดัน แล้วจะยังไง ?  ถ้าไม่สนใจ ขับชิลต่อไป มันก็โอเค  แต่ถ้าจะไปเล่นด้วย 86 มันไม่พออะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 10:41:15 »
MODEL 3 ครับ เทคโนโลยีล้ำครับ ผมว่ามันน่าใช้มากๆๆๆๆครับ และก็จะมีอ๊อฟชั่นเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆๆๆๆ อับเดชแป็ปเดียวเสร็จ จ่ายเงินอย่างเดียว

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 11:19:18 »
86 krub

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 12:27:51 »
ขับเล่น ไป 86 ก่อนครับ

อนาคต 3 Per ยังเป็นทางเลือกที่พร้อมให้เลือกเสมอ
แต่ 86 เราจะได้สัมผัสความสนุกแบบนี้กันอีกนานเท่าไหร่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 14:01:16 »
เป็น2 ตัวเลือกที่ sexy มากๆเลย อยากให้ไปลองทั้ง 2 คันก่อนเลยครับ แนะนำจริงจังถามใครไม่ได้เลยครับ
ไปลองแล้ว จะรู้ว่าเป็นตัวเลือกที่ยาก  ผมเป็นคนชอบขับรถมากๆ และชอบ ICE มากๆ
แต่ไปลอง Model 3 Performance เล่นเอา เสียอาการเอามากๆ ชอบมากเลยละ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 14:12:28 »
86 สิครับ แถมในอนาคต หาอะไรแต่ง หรือทำต่อได้เยอะแยะอีกด้วย

ออฟไลน์ ford26ers

• Newbie
  • *
  • Ready Set Go...Live your life ;)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 16:57:14 »
คันไหนที่เข้ากับ "นิสัย" และ "ไลฟ์สไตล์" ของคุณที่สุด ก็คงจะเป็นคันนั้นล่ะครับ :) ขับเล่น = ขับสนุก
Runner | Traveler | Coffee | Outback | Think+ ;)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2023, 23:21:40 »
จากที่ขับ 86 กับ model 3 มานะครับ ยังไง 3 ก็ขับสนุกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2023, 12:51:30 »
ผมใช้คำว่าไม่ต้องเลือกครับ

มันคนละทาง คนละแบบเลย

มีแค่ราคาเท่านัั้นที่ดูจะทำให้เลือกยาก

แต่ตัวรถมันไม่ต้องเลือกเลย รักจะเป็นเครื่องยนต์ ฟังเสียง ขับกินลม ก็ 86

แต่ถ้าจะไฟฟ้า รักความแรง มันก็ต้อง 3 Per

มันเหมือนซ้ายกับขวา เลยครับ

จริงครับ คนละแนวเลย ต้องใช้ใจตัวเองตัดสินอย่างเดียว
ถ้าตัวผมไป 86

เปรียบเทียบเรื่องถ่ายรูป
Leica M เกะกะ ใช้ยาก โฟกัสมือช้า บางทีอาจไม่ได้ภาพ แต่ภาพได้อารมณ์มาก ราคากล้องเลนส์บางตัวแข็งและขึ้น
มือถือหรือกล้องคอมแพค สะดวก เร็ว ฉลาด hi-tech ได้ภาพแน่ๆ ราคาหาย

ออกทริฟเลยต้องพกทั้ง M และมือถือ

ถูกต้องเลยครับ

ผมก็ตอบตามโจทย์ ของ จขกท.เขาถาม

ถ้าโจทย์บอกว่า ซื้อรถเก็บ ผมจะบอกว่า 86 แน่นอน

แต่โจทย์บอกว่า ขับเล่น ผมยังไม่เห็นว่า 86 เด่นกว่า 3Per ในแง่ไหนเลย

อย่างที่บอกว่ามันต่างกันมาก

เรื่องที่ จขกท.เขาบอกว่าของแต่ง ผมว่า มันไม่ได้ต่างกันเลย ตอนนี้ 3/Y ของแต่เยอะมากนะ แค่ไม่มีเเครื่องยนต์ กรอง ท่อ เทอร์โบ แต่ภายใน ภายนอก ล้อ เยอะโครตๆ

เหมือนท่านบอกว่า 3 กับ 86 เรื่องขับสนุก ไปลงที่ 3 สนุกกว่า

ผมก็เช่นกัน ณ วันที่ผมจะไปจอง 86 ถ้า ณ วันนั้นมี 3/Y ผมก็คงเลือก Y Per คงไม่เอา 86 ครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2023, 23:52:10 »
ซื้อเก็บคงแนะนำ 86 ใช้ทุกวันแนะนำ 3per
พอผมได้ขับเทสล่าแล้วพวกรถ plug in ที่ตอนแรกว่าแรงๆ กลายเป็นไม่ทันใจแล้ว

ออฟไลน์ lucifer

• **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2023, 06:24:56 »
มันเป็นตัวเลือกที่ขึ้นกับคนเลือกว่ามีความต้องการอะไรเป็นทุนเดิมอยู่แล้วมากกว่าครับ   บ่อยครั้งมันก็เป็นเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล   การสอบถามความเห็นของเพื่อนสมาชิกก็คงจะได้คำตอบเป็นตัวเลือกทั้ง 2 คันนั่นแหละ

คนที่เคยขับรถสปอร์ต หรือ คูเป้ 2 ประตูมาก่อน  ยังไงๆ ก็เทใจไปหา GR66 ไว้ก่อน  ถึง ICE กำลังจะกลายเป็นของตกยุคในอนาคตข้างหน้า แต่เชื่อว่ายังไงๆก็ยังมีคนอยากใช้อยู่ดี 
ในขณะที่ Tesla Model 3 per  ซึ่งพูดง่ายๆ มันก็คือ รถเก๋ง AWD ที่แรง และ สมรรถนะในการขับขี่สูงกว่า  เพียงแค่มันขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า 

ผมเองเคยใช้รถมาหลายคัน  พวก 2 ประตูคูเป้ อย่าง Nissan 200SX  S13  เกียร์ MT นี่ก็ผ่านมือมา    หรือ Roadster แบบ BMW Z4 E89 2.0 ก็เคยใช้มา  โดยส่วนตัว รถกลุ่มนี้มันมีเสน่ห์เฉพาะตัวของมัน   และมันไม่ค่อยเหมาะนักสำหรับในการนำมาใช้เป็นรถครอบครัว  แต่เหมาะสำหรับในการนำมาใช้เป็นรถขับสนุกๆสำหรับคนโสด หรือ นั่งกันแค่ 2 คน    แต่ถ้าหากสามารถมีรถใช้ได้มากกว่า 1 คัน  แล้วเก็บรถกลุ่มนี้ไว้ใช้ในเวลาที่ต้องการขับสนุกๆ ก็จะเป็นตัวเลือกที่ลงตัวสำหรับรถประเภทนี้   

แต่มันก็เป็นเรื่องจริงอย่างหนึ่ง  รถในกลุ่มนี้ขับไปไหนคนก็มองครับ   (​คนขับไม่เห็นหรอก เพราะขับอยู่)   
Tesla อาจจะดูน่ามองในช่วงแรกๆ เพราะมันเป็นของใหม่บนท้องถนน  แต่บอกตามตรงว่า สำหรับผมแล้ว มันไม่สะดุดตาแบบเห็นแล้วอยากจะขับตามไปชมโฉมมันชัดๆ 

แต่มันจะดีกว่านี้ ถ้า Tesla ออกแบบรถคูเป้ 2 ประตูทรงสปอร์ตออกมา   แบบนี้ผมเชื่อว่าน่าจะ mixed & matched กับคำถามนี้ได้ดี

เกี่ยวกับประสิทธิภาพของรถ GR86  จะ Gen1 หรือ 2  เครื่อง NA ก็ขับสนุกแบบเครื่อง NA เท่านั้น   อยากได้ความแรงก็ต้องใช้รอบเครื่องเข้ามาช่วย  เกียร์ MT ก็อาจจะตอบโจทย์ความสนุกตรงนี้ได้ดีกว่าเกียร์ AT  แต่ในความเป็นจริง  ประเทศไทยหาถนนให้รถขับสนุกๆได้น้อยลงไปเรื่อยๆทุกวันๆ   รถที่จะขับสนุกในสภาพถนนแบบทุกวันนี้ดูทรงแล้วก็คงจะเป็นรถที่ให้แรงบิดสูงๆในรอบเครื่องใช้งาน คือ กดคันเร่งแล้วมาเลย ไม่ต้องปั้นรอบ  กราฟแรงบิดของเครื่องยนต์ตัวนี้สำหรับผมดูแล้วไม่ค่อยตอบโจทย์โลกปัจจุบันเท่าไหร่ โดยเฉพาะ Gen 1  ที่แรงบิดมาแบบ 2 ขยัก  ( ถึงแม้จูนเนอร์จะสามารถจูนเกลี่ยให้มันดีขึ้นกว่าเดิมได้ก็ตาม )  และถึง Gen 2 เองจะแก้ไขมาให้ดีขึ้น แต่มันก็ยังเป็น 2 ขยัก   ซึ่ง feeling มันก็เหมือนกับรถที่กดคันเร่งแล้ว ไหลขึ้นไปแล้วแรงมันแผ่วลงนิดแล้วกลับมาแรงใหม่  อารมณ์มันขาดตอนนะ

ยกเว้นแต่จะเอาไปขับตอนดึกๆที่ใครๆเขากลับบ้านนอนกันแล้ว ก็คงจะเป็นอีกกรณี   

ถ้าเอา feeling แบบขับสนุก  Tesla ชนะตั้งแต่ในมุ้งแล้ว  เพราะกดแล้วมันมาเลย มาแบบไม่ต้องรอให้ก๊อกสองมาต่อ

ถ้ามีเงินมากพอ  สามารถซื้อรถมาเก็บไว้ได้โดยเดือดร้อนในเรื่องของประโยชน์การใช้สอย ไม่ต้องคำนึงเรื่องความคุ้มค่าในเรื่องเศรษฐศาสตร์  GR86 คือ ตัวเลือก  เก็บไว้ปั้นราคาก็ยังได้  บางทีเมื่อเวลาผ่านไป ความคุ้มค่าทางเศรษฐศาสตร์ก็อาจจะกลับมา  เหมือนกับทุกวันนี้ที่ผมยังเสียดาย 200SX อยู่  รู้งี้........

แต่ถ้าไม่ได้มีเงินมากมายแบบซื้อรถเอามาจอดทิ้งไว้ที่บ้าน  แต่มีเงินมากพอสำหรับการซื้อรถมาใช้งาน ใช้จนคุ้มค่าเสื่อมตามระยะเวลา และตามสภาพของแบตเตอรี่   Tesla 3 per ตอบโจทย์แน่นอน  แต่ต้องเอามาใช้ให้คุ้ม  เพราะเบี้ยประกันที่แพงหูดับ  จอดทิ้งไว้ ก็มี self discharge ของแบต คือ ไม่ขับก็เสียเงิน  เพราะต้องไปชาร์จกลับมาคืน  ( จะ self discharge มากน้อยแค่ไหน ก็คือ เสียเงินทั้งสิ้นแหละ )  แต่ถ้าสามารถเอามาใช้ได้ระยะทาง 2แสนกม.ขึ้นไปใน 4 ปี    ค่าเสื่อมแบบขว้างทิ้งได้จะเหลือแค่ กม.ละ 10บาท   ซึ่งก็ไม่ได้แย่กว่าการซื้อรถยุโรปมาเก็บ แล้วขายต่อ

ออฟไลน์ oat39

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 05:07:48 »
GR86 ถ้า เกียร์ MT เซ็ตเทอร์โบ 350 - 400 hp เลือกคันนี้ครับ
แต่ถ้าใช้เดิมๆ  ไป Model3 แบบไม่คิดเยอะเลยครับ รถไม่แรง NA ขับได้แปบๆก็หมดสนุก
ไปลิ้มรสประสบการวาร์ปดีกว่าครับ รถที่แบตถ่วงใต้ท้องหนัก CG มันคงเลี้ยวสนุกดี  ไม่แย่ก็พอ

ชีวิตจริงส่วนใหญ่ก็ใช้ความเร็วช่วง 0 -160 ซะเยอะ  Model3 นี่น่าจะวิ่งเป็น ชินคันเซ็น 4 ล้อเลย

แต่ แฮนลิ่งการเข้าโค้ง GR86 เบากว่าดีกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 05:38:37 »
เอาไว้ขับเล่น 86 ส่วน 3 เอาไว้ใช้งานครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 12:01:44 »
Gr86 ที่ว่าไม่แรงกัน

อัตราเร่งมันแรงกว่าพวก 320d, c220d,c200 พวกนี้อีก

ขับจริงบนถนน  ถ้าไม่ไปเจอพวก c350e, 330e

Gr86 ก้คือรถที่ไม่ได้อืดแน่ๆ ครับ 

มันไม่ได้อืดแบบขับ Honda Brv, Toyota Ativ, Suzuki Celerio อะไรแบบนั้นซักหน่อย

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 14:03:01 »
ถ้าตั้งต้นว่าอยากได้ไว้ขับเล่นนะครับ ไม่ได้ไปซัดกะใคร ความสนุกไม่ใช่แค่ฟิลลิ่งแบบแรงดึงหนักๆ ไม่ได้ใช้ทุกวัน ถ้าคุณจะขับเล่นไปชิวๆ สนุกๆ คนเดียว เติมเต็มความฝันในวันวาน
86 เถอะครับ รถแบบนี้ ต่อไปไม่รู้จะมีอีกไหม ปลายยุคของรถน้ำมันแล้ว รถใหม่ๆ มือหนึ่ง ราคาประมาณนี้มีตัวเลือกไม่เยอะครับ 86 BRZ Miata ที่ราคาใกล้ๆกัน พวก Supra Porsche ก็ราคาไปอีกระดับนึงแล้ว
รถไฟฟ้ามีแต่จะมาเรื่อยๆ  ต่อไปการขับขี่มันอาจจะเทียบเท่ากันก็ได้ในอนาคต แต่ตอนนี้มันยังไม่ใช่ รอซื้อใหม่น่าจะได้
อนาคตเป็นเรื่องของอนาคตครับ อย่าไปหวังเรื่องราคามาก ต่อไปน้ำมันอาจจะลิตรละร้อยก็ได้ ใครจะรู้ เอาที่เราเห็นแล้วสุขใจตอนนี้ก็น่าจะพอแล้ว
ลองถามตัุวเอง ถ้าจอดติดไฟแดง จอดเทียบกัน 3 กับ 86 คุณมองคันไหนมากกว่ากัน ก็คันนั้นแหละ ผมก็อยากได้นะ 86 แต่จอง BRZ ไปแล้ว ลดมาเยอะพอควรได้รถศูนย์ด้วย ลองดูครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 17:12:03 »
GR86 รถสปอร์ตแท้ๆ ขับสนุก ดูแลง่าย แต่งต่อง่าย น่าเก็บ

Model 3 Per รถเก๋งเครื่องแรง เทคโนโลยีใหม่ ดูแลง่าย Gadget เยอะ แต่อีกหน่อยก็จะกลายเป็นของที่ใครๆ ก็มีกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น เห็นได้ชัดว่า มันเป็นประสบการณ์ใหม่ของคุณทั้งคู่ เลยเข้าใจได้ที่คุณตัดสินใจไม่ได้

ถ้าลังเลมากๆ แนะนำให้ไปหาเช่าลองขับมันทั้งสองคัน