ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Kicks ไม่ชอบมดนะครับ  (อ่าน 2907 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Nissan Kicks ไม่ชอบมดนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 12:50:49 »
เมื่อวานถามในรายการวิทยุไปแล้วเคสนี้

คนทำรถก็มีส่วนที่ออกแบบมากันได้ไม่ดี แต่ไม่ถือว่าเป็นความรับผิดชอบนะ แค่คิดไม่ถึง ก็ต้องมีการปรับปรุงคิดให้มากขึ้นเพราะมี feedback มาแล้วว่าลูกค้ามีโอกาสเกิดเหตุการณ์แบบนี้ในสภาวะการใช้งานปกติ

เหตุที่เกิดขึ้นไปแล้วมันคือความรับผิดชอบของเจ้าของรถหรือประกันครับ ถ้าตราบใดหนูกัดสายไฟเคลมได้หรือจ่ายเอง เคสนี้ก็เหมือนกัน ไม่ได้เกี่ยงชนิดสัตว์ อันนี้ส่วนตัวแนะนำให้ลองถือกรมธรรม์ไปคุยกับ คปภ ดู
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

Re: Nissan Kicks ไม่ชอบมดนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 15:20:49 »
ทำไมผมเปิด ไปอ่านเพจ ไม่ได้อ่ะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 15:47:16 »
เคยเจอมดไปทำรังในตู้แอร์  ก็เคลมไม่ได้ครับ 

ต้องลองถามกับประกันภัยดูว่ายอมไหม 

อย่างแอร์บ้าน จิ้งจกไปตายในคอยย์ร้อนก็ไม่มีประกันครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 16:14:53 »
ความเห็นส่วนตัว

ทางผู้ผลิต ไม่ต้องรับผิดชอบได้ อาจจะทำเรื่องเคลมประกัน แม้นว่าจะไม่ใช่อุบัติเหตุ ยกตัวอย่าง หนูเข้ากัดสายไฟ ส่วนใหญ่ทำเครื่องเคลมประกันได้

ที่เหลือ อยู่ที่เจ้าของรถ ต้องมั่นดูแลครับ จะอ้างว่าบ้านไหนก็มีมดคงไม่ได้

อันนี้ส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 16:26:06 »
มด หนู งู มันไม่เคยเลือกยี่ห้อรถ ไม่เกี่ยวกันเลย มดเนี่ย อยู่ดีที่บ้าน มันก็เข้าไปในสวิทซ์ไฟบ้าง เครื่องทำน้ำอุ่นบ้าง จนแผงช็อต หนูเข้าไปนอนในรถ กัดสายไฟบ้าง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 16:26:29 »
ถ้ารถมันบบางจุกจิกแบบนี้ไม่เสียเงินซื้อมาใหเปลืองตังค์แน่แถมเครื่องนต์ใช้ปั่นไฟอย่างเดียววิ่งไม่ได้อีก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 16:30:27 »
hybrid ยี่ห้ออื่นแบตพังเพราะมดเข้าบ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 17:35:59 »
hybrid ยี่ห้ออื่นแบตพังเพราะมดเข้าบ้างมั๊ยครับ

เหมือนเคยเห็นผ่านตา Corolla Cross นะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 18:47:31 »
จาก Link ที่ให้มา ก็มี Collora Cross เจอมด Ranger มดทำรังใต้พรมทำกล่องช๊อค กับ Porsche เจอมดเข้ารีเลย์ Start ไม่ติด
เอาจริงๆ จะยี่ห้ออะไร ถ้าเจอแมลงสัตว์เข้าไปทำรังในจุดสำคัญก็ไม่น่ารอดเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 19:41:59 »
เจอมดไม่แปลก  nissan ไม่เครมคุณภาพให้ก็ไม่แปลก
ที่แปลกคือเครมกับประกันไม่ได้นี่แหละ  เป็นประกันเจ้าดังด้วยนะ อย่างของ Chr กับ cross ก็มีเคสมดขึ้นนะ แต่เครมประกันได้ปกติ ไม่เห็นมีปัญหา

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 22:07:57 »
ผมมีโตต้าหลายคัน ไม่เคยเข้าซักคัน มีeclass hybrid ก้ไม่มีปันหาคับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 22:31:56 »
ผมสงสัยที่ ถ้าเค้าออกแบบโครงสร้างแบตมาให้มันกันน้ำได้ งั้นมดจะเข้าไปได้อย่างไร หรือว่าแบตมันวางเหมือน Camry Hybrid ครับ ที่มันวางอยู่ไต้เบาะหลังแล้วมันมีรูเข้าไปได้แบบง่ายๆ

แล้วที่เค้าบอกว่าจอดหลายคันแล้วไม่ได้เป็นอะไร รถพวกนี้เป็นรถ hybrid หรือเปล่า คันที่จอดข้างๆในรูปดูเหมือนจะเป็นรถแนว PPV นะ เดาว่าไม่ได้เป็น hybrid

ผมเห็น Corolla Cross hybrid ก็เป็นนะ เจ้าของรถที่โดนบอกว่าเป็นมดตัวเดียวสะด้วย

อันนี้ผมว่าอยู่ที่ประกัน รถคุณน้ำท่วม ไฟไหม้ ขโมย ศูนย์จะไม่เกี่ยวนะ อันนี้ถ้าทำประกันชั้น 1 ก็ต้องเคลมได้ทุกอย่างโดยการจ่ายค่าเบี๊ยอย่างเดียว

แต่ประกันก็เถียงกลับได้ว่าเจ้าของรถรู้ว่าต้นไม้ตัวเองมีรังมดอยู่ แล้วเคยเปลี่ยนแบตไปแล้วหนึ่งครั้ง แล้วมันเกิดขึ้นอีก อันนี้โดนเถียงได้ว่าเจ้าของรู้ถึงปัญหาแต่ไม่พยายามแก้ เหมือนคุณตั้งใจทุบรถตัวเองและประกันรู้ว่าทุบรถตัวเองให้พัง ประกันก็บอกได้ว่าจะไม่รับเคลม

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 10:04:49 »
แต่มดนี่มันไปทุกที่เลยนะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 10:16:49 »
มดมันไปได้ทุกที่แหละครับ ถ้ามันคิดว่าจะไปทำรังได้ โดยเฉพาะช่วงฝนตก

ข้อสังเกตุคือ มดขึ้นรถไปทำรังได้ใหญ่โตขนาดนั้น ต้องจอดรถนานแบบไม่ขยับกันกี่วัน มันถึงยกขโยงแถมขนสัมภาระมากันได้ขนาดนี้ ..

ถ้ารถวิ่งทุกวัน ผมว่า มดมันมาทำรังไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 15:31:43 »
เคสยี้ ยิสสันเคลมให้แล้วก้อนนึงไปด้วยแบตเสีย เคลมให้ฟรี ผ่านไปเดือนนึงเสียอีก นิสสันเลยแกะดู จึงงสรุปมีมด ไม่เคลมให้ ให้ไปเคลียกับประกันว่าใครจะจ่าย ประกันหรือเจ้าของรถ ประกันบอกไม่ยอมจ่ายไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุ จึงมาโพสด่าแหลก หลังจากคนคอมเม้นกันนู้นนี่นั่น ก็เงียบไปเลย สงสัยไปยื่น คปภอยู่มั้ง