ผู้เขียน หัวข้อ: User Review Mazda 3 2.0 5ประตู Minorchange โฉมสุดท้าย(มั้ง)  (อ่าน 29272 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
User Review Mazda 3 2.0 5ประตู Minorchange โฉมสุดท้าย(มั้ง)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 13:52:26 »
หลังจากที่คิดอยู่นานว่าจะทำ รีวิว Mazda3 ตัวนี้มาลงดีหรือไม่ เพราะว่า โฉมนี้คุณ JIMMY ยังไม่ได้รีวิว (แม้มันจะไม่ได้ต่างอะไรเลยกับที่คุณ JIMMY ทำไว้ในรุ่นก่อน)

รถคันนี้ผมได้มาเื่มื่อวันที่ 30 ตุลาคม 2553 ใช้งานไปได้ตอนนี้ 800โล มีเวลาสังเกตุรถ ดูรอบๆรถทำให้คิดว่า รีวิวดีกว่า แต่จะ รีวิวเฉพาะที่คุณ JIMMY ไม่ได้ลงไว้(บางอัน) และความรู้สึกต่อผลิตภัณฑ์น่าจะดีกว่า .....

ดังนั้นเริ่มกันเลยครับ

ต้องบอกก่อนว่า ก่อนที่ผมจะเลือกคันนี้นั้น ได้มีรุ่นอื่นๆวิ่งเข้ามาในหัวเยอะมาก ...แต่ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง หวยเลยมาออกที่คันนี้ครับ เรามาดูความต่างที่จุดแรกเลยดีกว่า

ใช้ครับมันมี สเกิร์ตหน้าเพิ่มเข้ามา ... ซึ่งมันเหมือนกับตัวรุ่นพิเศษ S-MOVE นั้่นเอง มันเลยทำให้ผมไม่ต้องไปหาสำนักแต่งหรือหาชิ้นส่วนอื่นมาแต่งเพิ่มเลย

สิ่งที่ประทับใจอีกอย่างครับคือห้องเครื่อง .... ครั้งแรกที่เปิดมา ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรครับ ... เพราะไม่ได้สังเกตุ แต่พอเปิดบ่อยๆ ชักรู้สึกไม่คุ้นตาเหมือนเปิดฝากระโปรงรถคันอื่น ..... ใช่ครับ แบตเตอร์รี่ มันอยู่ไหน ?????

ทีแรกผมมองว่า เจ้ากล่อง นูนหนาๆด้านขวาคือกรองอากาศ และท่อที่ต่อลงมาคือช่องทางเดินสำหรับกรองอากาศ .... แต่จริงๆแล้วมันเป็นแค่กล่องเก็บแบตเตอร์รี่ และท่ออากาศสำหรับแบตเตอร์รี่ ...เล่นเอา งง เลย ... แล้วท่ออากาศแบตเตอร์รี่มันมีไว้ทำไม ใครรู้บอกผมทีครับ ..... ดังนั้นนี่จึงเป็นอีกจุดนึงที่ผมรู้สึก "ชอบ" เพราะมันดูเรียบร้อยกว่าคันอื่นๆในระดับราคาเดียวกัน ที่เปิดฝากระโปรงมาเจอแบตเตอร์รี่เลย มันทำให้รู้สึกแปลกและสวยงามดีครับ

และอีกปัจจัยที่ทำให้ผมเลือก Mazda3 ก็เพราะ ถุงลมครับ มันเยอะจริงๆ ..... พูดง่ายๆเลยคือ มันอยู่รอบตัวเราครับ ทั้งด้านหน้า ด้านข้าง แถมมีม่านถุงลมให้กับผู้โดยสารด้านหลังด้วย

อีกจุดนึงที่ไม่พูดถึงไม่ไ้ด้คือ ซันรูฟ นั่นเองครับ ..บอกตรงๆ นี่คือสาเหตุหลักที่ผมเลือก Mazda3 เลยล่ะครับ ข้อดีของมันที่สัมผัสได้คือ เวลารถติดๆ อยู่ใจกลางเมือง การที่เราเปิดแผงบังแดดออก เราก็จะเห็นยอดตึกต่างๆ ในมุมที่ต่างออกไป มันทำให้แปลกตาแปลกอารมณ์ไปอีกแบบ (อันนี้เป็นมุมหลังคาที่จอดรถที่บ้าน วิวอาจไม่สวยเหมือนแหงนมองในเมืองครับ)

จาก Review ที่คุณ JIMMY ทำไว้ในส่วนของไฟหน้าปัด มีให้ดูเฉพาะตอนเปิดไฟหน้า เท่านั้น ผมเลยเอามาให้ดูอีกทีว่า มันมี 2 สี เวลากลางวัน กับกลางคืนครับ

รูปแรกคือเวลาไม่เปิดไฟหน้าครับ หน้าปัดส่วนตัวเลขจะเป็นสีแดง เข็มสีขาว ....

ส่วนอันนี้คือเวลาเปิดไฟหน้ารถแล้ว จะมีสีน้ำเงินออกม่วงๆแซมออกมา ... ทำให้รู้สึกเหมือนว่ามีหน้าปัด 2 สีเลย ...  

...

ทีนี้เรามาดูที่ผมรู้สึก"แหม่งๆ"กันดีกว่าครับ .... อันแรกเลย ......

จุดแรก ใบปัดนำฝน ด้านคนขับครับ(รูปอาจไม่ชัดนิดนึงนะครับ)

อีกรูปด้านคนนั่งครับ

คุณเชื่อไหมครับว่ามันยี่ห้อ .......

ทีแรกผมคิดว่าเป็นที่รถผมคันเดียว ประมาณว่าผมอาจจะโดนเซลมักง่าย เปลี่ยนของดีไปแล้วเอายางแบบเปลี่ยนตามคลองถมมาใส่ให้ผมแทน ... แต่พอไปติดต่อที่ศูนย์ ทางเซลบอกว่าเป็นทุกคันครับ ..  ซึ่งผมก็เดินไปดูที่รถคันอื่นที่จอดโชว์อยู่ ทุกคันใบปัดน้ำฝนเป็นแบบนี้หมด ...... มันเกิดอะไรขึ้นกับ Bosch ครับ หรือทาง มาสด้าซื้อใบปัดน้ำฝนตก QC มาประกอบขายให้ลูกค้ากันล่ะเนี่ย ...... ???

และอีกจุดที่ผมว่า ....อืมมมม ... รถปี 2010 แน่ป่าวฟะ .....

ยางรถปี 2009  OK ล่ะ ยางปีเก่าไม่ใช่ว่าจะไม่ดีเสมอไป ... แต่ว่าถ้าให้ดี ขอใหม่กว่านี้ได้ปะ ....

มุมนี้คือมุมที่ผมชอบที่สุดใน Mazda3 ครับ

ปิดท้ายด้วยความรู้สึกจากการขับขี่

ช่วงล่าง : ที่คุณ JIMMY ได้บอกไว้ว่า มันคือ Japanesse BMW 3-Series ซึ่งโดยส่วนตัวไม่เคยนั่งเลย BMW แต่จากความรู้สึก ก็ Ok มันออกแน่นๆ ระยะให้ตัวมันสั้นๆ เวลาลงหลุม ทำให้รู้สึกหนึบๆ นิ่งๆดีครับ (หลาย น.หน่อย)

คันเร่งไฟฟ้า: จากที่ขับคันเร่งสายอยู่ มันทำให้รู้สึกแหม่งๆ ต้องคอยเกร็งข้อเท้าตลอด เพราะบางที กดลงไปแล้วไม่เร่ง ถ้าจะเร่งก็พุ่งไปเลย ต้องคอยยกเท้าออกตลอด แต่อาจจะเป็นที่ผมไม่คุ้นก็ได้ครับ ...

เครื่องยนต์: ถ้าเทียบกับ 2JZ ที่ตอนนี้ประจำการอยู่ในกระบะ D-max ของผมแล้วล่ะก็   ต้องบอกว่า ช่วงต้น mazda3 ออกตัวดีกว่าครับในช่วงสั้นๆ เช่นช่วงออกตัว จังหวะมุดต่างๆ แต่ถ้าเอาแบบดึงยาวๆ ล่ะก็ 2JZ ดึงลึกกว่า ได้อารมณ์คนละแบบดีครับ ....

จบแล้วล่ะครับ(ขอจบฮ่วนๆแบบนี้ละกันครับ เพราะไม่รู้จะพิมพ์ปิดท้ายว่าไงดี อิอิ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 14:00:49 โดย apinui »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: User Review Mazda 3 2.0 5ประตู Minorchange โฉมสุดท้าย(มั้ง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 16:25:05 »
 :D  เพิ่มเติมได้ดีครับ แต่น้อยไปนิดน่ะ

ท่ออากาศที่เอามาเป่าให้แบตเตอร์รีนั้น มีไว้ เป่าจริงๆ ครับ

ให้อากาศสามารถผ่านได้ เพราะมันมันฝาปิดทำให้น้ำกลันที่ ละเหิดออกมา

นั้น ไหลออกไปได้ ไม่เก็บไว้ภายใน ส่วนแบตฯ นั้นเป็นแบบเติมน้ำกลั่นปกติ

ไม่มีระบุว่า กี่ Amh ยี่ห้อก็ไม่มี เป็นก้อนสีขาวเฉยๆ ครับ

ไฟห้าเป็นโปรเจรเตอร์ แต่หลอดเป็นฮาโดเจนธรรมดา ต้องไปหา Xenon เปลี่ยนให้เข้ากัน

:-* ส่วนใบปัดน้ำฝน ผมใช้แค่ปีเดียวก็เปลี่ยนเป็น Bosch Airow แทนนานแล้ว

ส่วนยาง เป็นของที่ผลิตมาเป็นล็อตๆ ไม่ต่อคิดมาก สองสามหมื่นโลก็ดังแล้ว

เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่น จะได้ความนุ่มและเงียบกว่าเดิมเยอะครับ ลอง ML PilotSport3 ดู มีเบอร์นี้ ขาย

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: User Review Mazda 3 2.0 5ประตู Minorchange โฉมสุดท้าย(มั้ง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 17:05:47 »
ถึงจะตกรุ่นแล้ว แต่ก็เร้าใจครับ
ในระดับเดียวกันกับยี่ห้ออื่น แอร์แบ็ก 6 ใบ กับ ซันรูฟ มีในรุ่นนี้รุ่นเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2010, 17:10:46 โดย cu2nite »
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 18:18:11 »
สวยดีครับ ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:46:00 »
มันก็อาจจะน้อยจริงๆล่ะครับ

เพราะผมไม่รู้จะเอาส่วนใหนมาใส่แล้วล่ะครับ เพราะคุณ JIMMY ทำไว้ละเอียดแทบจะครบทุกส่วนเลย ....

อีกอย่างที่อยากเพิ่มเติมครับ คือเสียงปิดประตู ของ ประตูคู่หน้า กับ คู่หลัง ... มันคนละโทนเสียงเลยอะ ....

คู่หน้า เสียงประตูจะทุ่มๆ นุ่มๆ แบบรถเก๋งทั่วไปธรรมดา

แต่คู่หลังนี่สิครับ . มันดัง กร๊อก ... เหมือนปิดประตูรถ 6 ล้อไงไม่รู้ .....

แต่เห็นว่าเป็นทุกคัน .... แถมเป็นตั้งแต่ รุ่นปีแรกๆ จนเดียวนี้ก็เหมือนเดิม .....

เดียวคิดออกส่วนไหนแล้วจะเอามาเพิ่มเติมให้ครับ .....

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:54:43 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
แล้วก็ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 15:16:14 »
รุ่นนี้ ต่างกับที่คุณ Jimmy เคย ทดสอบก็ตรง Keyless ครับ ที่กดเปิดประตูแบบไม่ต้องใช้กุญแจที่ประตูหน้า

และปุ่มเปิดท้ายที่ประตูหลัง รวมทั้ง การสตาร์ทรถแบบบิดครับ รุ่นผมก็เป็นรุ่นพี่จิมเอามาทดสอบเหมือนกัน

ซื้อแล้วก็ช้ำใจเหมือนกัน ใช้ไปหกเดือนมีรุ่น S-Move ออกมา ราคาเพิ่มไม่เท่าไหร่ มีสปอยเลอร์ MPS ที่รุ่นผมไม่มี ต้องไป

ซื้อเบิกใหม่ หมื่นปลายๆ กันชนท้าย เป็นสีดำ ก็ต้องไปทำสีเพิ่มอีกพันกว่าบาท

ส่วนสปอยเลอร์หน้า ก็ต้องซื้อเพิ่มอีกหมื่นกว่าบาท รวมๆแล้วร่วมแสน

เศร้าครับ นี้ยิ่งไม่ต้องพูดถึงคนที่ซื้อก่อนผมน่ะ ยิ่งช้ำไปกันใหญ่

มาสด้า3 นี้ ใครซื้อรุ่นสุดท้ายได้จริงๆ จะได้ ออปชั่นครบ ราคาดีสุดๆ ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 15:24:37 »
เคยใช้4ประตู2.0 ล็อตแรกสุดเลย ตั้งแต่ยังฟังMP3 ไม่ได้ ชอบช่วงล่าง+กับไม่ชอบไปพร้อมๆกัน ชอบที่หนึบ แต่ติดกระด้างสุดๆเหมือนกันจากขอบ17

แต่ที่ชอบสุดคุณแม่ซิ่งหลับในขับลงข้างทาง ไม่ได้ขาดเข็มขัด Airbag ทำงานหมด ประกันเคลมทั้งคันแบบจ่ายเงินมาเลยไม่ต้องซ่อม แต่คุณแม่ไม่เป็นอะไรเลย ความปลอดภัยนี่สุดยอดเลยคร้าบ  ;D

ขอบคุณสำหรับรีวิว รถสวยมากคร้าบ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 16:30:22 »
ผมนึกออกและ งั้นเดียวผมมาเพิ่มตรงส่วนของ กุญแจ Keyless ดีกว่าครับ ..... เพราะมันมีบางอย่างที่บางท่านอาจยังไม่ทราบ ..

ขอบคุณ คุณNineKlao  มากครับที่จุดประเด็นให้ ......  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 19:55:32 »
ทุกวันนี้ยังสวยไม่เปลี่ยนแปลงสำหรับเจ้า 3 เนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:18:19 »
รถสวยจริงๆ ครับ รีวิวแบบเก็บรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ได้เก่งมากเลยครับ ขอบคุณที่มาเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกับเจ้า 3

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 21:58:24 »
ผมจะซื้อคันนี้แหละครับ
pajero sport