ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ ตั้งแต่คืนนี้ไป จะมี 2 คอลัมน์ ใหม่ เกิดขึ้นที่นี่ /*-*/  (อ่าน 10996 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

คอลัมน์ใหม่ที่ว่านี้ เราคุยกันมาได้พักนึงแล้ว ว่าควรจะมีซะที

จู่ๆ วันนี้ อารมณ์ไหนก็ไม่รู้ ไปเดิน สยามฯ เดิน พารากอน
แล้วก็ได้จุดประกาย กระตุ้นต่อมอยากทำ

ในระหว่างที่ รอรีวิว Focus Full Line Up  และ C-Class ในลำดับต่อไป

เราจะมี 2 คอลัมน์ใหม่ที่เปิดขึ้นใน คืนนี้

- User's VOICE : รีวิวรถคุณ โดยคุณ เพื่อทุกคน

มันคือ คอลัมน์ User Review ที่เราเล็งกันมนานแล้วว่า ถึงเวลาที่เราควรจะเปิดพื้นที่รีวิวให้รถของคุณ กันเสียที
ตอนแรกที่ยังกล้าๆกลัวๆ ก็เพราะว่า ไม่แน่ใจ ว่า จะมีใครอยากทำรีวิว รถตัวเอง กันมากน้อยแค่ไหน
และ จากที่มีเข้ามา 7 รีวิวรวด จะทำให้คอลัมน์นี้ของเราอยู่รอดปลอดภัยไปได้ 2 เดือนโดยประมาณ (ฮา)

- "แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ฯ"

ขอเล่าคร่าวๆ ว่าไอเดียนี้ เกิดขึ้น จาก พี่สาวสุดเลิฟคนหนึ่ง ใน บริษัทรถยนต์ค่ายหนึ่ง!
(แปลกไหม ไอเดียดีๆ แบบนี้ ไม่ได้เกิดจากลูกค้า แต่ว่า มาจากคนในบริษัทรถยนต์ ที่เขาตามดูการเจริญเติบโตของพวกเรามาตลอด!)
ณ ตอนนี้ ยังใส่เครดิตให้พี่สาวคนนี้ ไม่ได้ เพราะเดี๋ยวกลายเป็นว่า มีนอกมีในกันหรือเปล่า มันไม่แฟร์
(แล้วเด๊ยวอาจโดนคนเก่าๆแก่ๆ เอาไปเขียนหลอกด่ากวนส้นตีนกันอีก)

แต่ชื่อ คอลัมน์นี้ Dr.Slum หรือ น้องเติ้ล คิดขึ้นสดๆ ณ บัดนาว ตะกี้นี้เลย!!
ไม่มีชื่อไหนโดนกว่านี้อีกแล้ว!

แนวคิด : ในเมื่อ มันมีเสียงบ่นของลูกค้าผู้บริโภคมากนัก ว่าศูน์ย่ห้อนั้นดี ยี่ห้อนี้ห่วย แห่งนั้นบริการสุโค่ย อีกแห่ง บริการโหลยโท่ย
แต่ มันไม่มีใครกล้าลุกขึ้นมาพิสูจน์ยืนยัน เราก็ทำกันซะเลยสิ! ง่ายๆ ไม่ยาก

แค่ว่า ใครก็ตาม ที่มีรถ ซึ่งยังไม่พ้นระยะรับประกัน และยังต้องพึ่งพาศูนย์บริการ
เป็นคนที่เราต้อง ขอคุย ขอทำความรู้จัก กันก่อน ว่า นิสัยใจคอ ต้อง ดี ไม่มีนิสัยงี่เง่า
หรือเอาแต่ใจมากมายนัก และรถของคุณ หรือเขา ถึงเวลา ต้องเข้าศูนย์บริการ
จะซ่อม จะแก้ไข จะทำอะไรกับรถก็ตามแต่

เราขอพ่วงคนของเราไปด้วย 1 คน ในฐานะ ผู้สังเกตการณ์กับคุณ
บางที อาจเป็นน้องกล้วย บางวัน อาจเป็นน้องเติ้ล บางคราว อาจเป็น ตาแพน
และบางครั้ง ถ้าว่าง ก็เป็นผมไปเอง!

รีวิวนี้ เพื่อให้เกิดความแฟร์ และ เพื่อเป็นการตรวจสอบร่วมกันกับบริษัทรถ
เพื่อช่วยให้เกิดการปรับปรุงคุณภาพการบริการ ของดีลเลอร์ รายนั้นๆ
เราจะ แจ้งให้บริษัทรถยนต์ ทราบ ว่าเราจะเข้าไปยังดีลเลอร์ รายใด
โดย ผู้ใช้รถ User จะเป็นคนเลือก วัน และเวลา "แต่เราจะไม่บอกวันและเวลา ให้ทางบริษัทรถรู้เด็ดขาด"
เราจะให้พวกเขา รู้ตัว แค่ว่า เราจะเข้าไป แต่ วันไหน เวลาไหน ไม่บอก!! เรืองอะไรจะบอก
เพราะถ้าบอก ก็เตรียมตัวกันได้หนะสิ แบนั้น ก็ ทำดีเอาหน้า ผักชีโรยหน้า หลอกตาพวกเรากันได้
ดังนั้น ต้อง ไม่บอกบริษัทรถ ว่า จะไปวันไหน เวลาใด เด็ดขาด
บอกแค่ว่า เราจะสุ่มเข้าไปยังศูนย์แห่งนั้น แห่งนี้  เท่านั้น

จากนั้น เราก็จะเข้าไปใช้บริการ ตามรูปแบบการทำงานปกติ โดยที่จะไม่มีใครรู้ ว่าเป็นพวกเรา

มันจะดี หรือร้าย น่าประทับใจ หรือสาบส่ง อยู่ที่การทำงานขงเจ้าหน้าที่ และ ผจก โชว์รูม แล้วละครับ

ทั้งหมด จะถูกนำมารายงาน โดยคร่าวๆ หรือโดยละเอียด โดย ให้ เจ้าของรถ เป็นคนรีวิวร่วมกับเราด้วยเลย
หรือ ไม่ ก็จะให้ เจ้าของรถ เล่าความเห็นทั้งหมด โดยเราจะไม่ออกความเห็นเพิ่มเติม แต่เราจะเป็นพื้นที่ ให้เท่านั้น

--------------------------
นั่นคือ 2 สิ่งที่จะเกิดขึ้น ในค่ำคืนนี้

เรื่องราวจะเป็นอย่างไร โปรดติดตาม!  นับจากนี้ เป็นต้นไป!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเร็วๆ นี้ Review ผมก็จะได้เอาขึ้นบ้างแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
ชอบอันนี้อ่ะครับ  :o  :o

"แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ฯ"

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ frame@kk

เดี๋ยวเอามั่งนะพี่ Review เนี้ย
แต่ผมอาจจะอธิบายไม่ค่อยดีหน่อยนะ  ช่วงนี้พ่อไม่ให้ขับไปไหนมาไหนได้แต่ถ่ายอยู่กะที่
อีกซักแปบ น่อ...

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ชอบอันหลังมากมาย
ชื่อก็โดนแล้วครับ
^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ gateaux

เป็นเรื่องดีครับ  จะรอดู

อันนี้แนะนำใน Pt ไปแล้ว เอามาลงให้อีกที

แจ้งไปก่อนเข้าดีแล้วครับ ไม่ต้องระบุวัน 
ถ้าเค้าอยากโรยหน้า ก้อได้โรยไปยาวๆเลย กำไรก้อตกที่คนใช้บริการในช่วงนั้น ถ้าหลังจากนั้นเค้ามาห่วยเหมือนเดิม  ก้อคือเสมอตัว เพราะก่อนนั้นมันก้อห่วย 555

ที่แนะนำคือ  ให้ออกใบรับรองจาก Jimmy ไปเลย แบบ "Jimmy ชวนใช้" กำหนด ช่วงเวลาสั้นๆพอ  6 เดือน  มากสุดก้อปี ถ้าไม่มีเวลามาตรวจ แล้วเอาไปลงแนะนำในเวปให้เป็นกิจลักษณะ

คนจะได้ไปใช้บริการมากๆ คนไปใช้ก้อบอกเลยว่ามาจาก ป้าย Jimmy ชวนชิม เอ้ย ชวนใช้  ถ้าบริการห่วย  คนใช้ก้อ Comment มาเลย ได้ปลดป้ายออก

ทำให้เป็นกิจลักษณะ เป็นมาตรฐาน  คนใช้บริการเค้าได้รวมตัวกันได้ มี Power กะเค้าบ้าง ทำดี ศูนย์คุณก้อรวย  เพราะเรามีกำลังคนใช้บริการที่จะไปอุดหนุนคุณ  ทำชุ่ยๆห่วยๆ คุณซวยแน่
เพราะเราปากต่อปากออกไปอีกเยอะ

ที่สำคัญ อย่าไปทะลึ่งรับ อามิสสินจ้าง ไม่ว่าในรูปไหนจากศูนย์เค้าซะละ อนุญาต ให้แค่ กาแฟ กับน้ำเปล่า เวลาไปตรวจพอ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2009, 08:45:44 โดย gateaux »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เยี่ยมเลยๆคับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ดีครับ แปลกใหม่ดี
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชอบอ่าน แฉให้ฟังฯ เลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จิมมีๆ "แฉให้ฟัง..." อ่ะ คล้ายๆ รายการอร่อยเลิศประเสริฐสี ของอาจารย์ยิ่งศักดิ์ป่ะ อิอิอิ ชอบดูมากรายการทำอาหารขออาจารย์ฯ อ่ะ ฮาดี
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ saaak

• Jr. Member
  • **
ดีใจจัง เป็นกำลังใจให้นักเขียนทุกท่านครับ

เราคงไม่ออก ใบรับรองให้ครับ

เพราะ ถือว่า เป็น การเจอ กับตัวเราเอง แครั้งเดีว ในวันเดียว
วันรุ่งขั้น หรืออีก 2 ชั่วโมงข้างหน้า เขาอาจจะไปทำอะไรไม่เข้าท่ากับคนอื่นๆก็เป็นได้
อีกอย่างนึง มาตรฐานในใจ ของแต่ละคนไม่เท่ากัน
บางคน ไม่เรื่องมาก
แต่บางคนนี่ จะเอาโน่นเอานี่ จะคาดหวังกับเรามากเกินไปซะเปล่าๆครับ

แต่ ชอบไอเดียนะ คุณ gateaux อิอิ

ออฟไลน์ i-din

ดีๆๆ คับ เพราะไม่อยากให้เป็น ตาดีได้ ตาร้ายเสีย รถเราไม่ใช่ถูกเหมือนอย่าง ตปท เค้า (เทียบกะค่าครองชีพนะ ไม่ได้เทียบอัตราแลกเปลี่ยน)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
เยี่ยมเลยคับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Newhang

เหมือนผมเลย  บางทีเราอาจจะไม่ได้ซื้อในสิ่งที่ดีที่สุดก็ได้ถ้าเราซื้อมาแล้วเราไม่สบายใจ

ผมไม่ขอซื้อรถแพงเกินตัว เพราะถ้ามันเป็นรอยผมจะทนไม่ได้เลย หาที่จอดก็ลำบากเช่นเดียวกัน ถ้าเราซื้อมาแล้วศูนย์ทำให้เราต้องระแวงเหมือนการหาที่จอดรถเพื่อไม่ให้มีรอย ไม่ซื้อดีกว่า

ชอบอันนี้อ่ะครับ  :o  :o

"แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ฯ"

;D ;D ;D ;D ;D

ระวังโดนตามยิงนะพี่จิมมี่ ;D

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
น่ากลัว  >:(
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เยี่ยมมากครับคุณjimmy

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
พี่จิมมี่ เดี๋ยวอีกไม่นาน จะเอา เจ้า GV เช็ค 20,000โล สนใจทำของ suzuki ไหมพี่

^
^
^
เอา ตกลงโดยทันที
ส่งเบอร์ติดต่อมาที่หลังไมค์ พี่ได้เลย

ออฟไลน์ CaVoK

เจ๋งมากครับ กับความคิดเรื่อง " แฉให้ฟัง"
ไอเดียยอดเยี่ยมเลยครับ  ;D

แถมโชว์รูมที่ว่ายังอยู่หน้าหมู่บ้านผมอีกด้วย
แต่ผมใช้ยาริสครับเลยไม่ได้ใช้บริการ

อ้าวววววววววววววววววววววววว

อยู่ใกล้กันแค่นี้เอง

วันหลัง
 เรียนเชิญ เจอกันได้เลยนะครับ

ผมอยู่หน้าโลตัส บางนา ราม 2

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าใครอยากรู้ว่ารีวิว by User จะทำยังไง ที่นี่มีคำตอบครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=433:headlight-magazine&catid=90:users-voice-&Itemid=55
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ถ้าใครอยากรู้ว่ารีวิว by User จะทำยังไง ที่นี่มีคำตอบครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=433:headlight-magazine&catid=90:users-voice-&Itemid=55

พี่แพนครับ แล้วอันที่เคยโพสไว้ไปแล้ว ทำไงครับ ทำลิ้งได้เลย หรือ ต้องส่งใหม่ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มันอยู่ในบอร์ดนี้สักแห่ง ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมค้นเอามาอัำพให้เองครับ
ว่าแต่รีวิวของคุณ Chimp ลงครั้งแรกที่ไหนครับผม จะได้ให้เครดิตเว็บทางนั้นเค้าหน่อย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

มันอยู่ในบอร์ดนี้สักแห่ง ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมค้นเอามาอัำพให้เองครับ
ว่าแต่รีวิวของคุณ Chimp ลงครั้งแรกที่ไหนครับผม จะได้ให้เครดิตเว็บทางนั้นเค้าหน่อย

www.newgrandvitara-club.pantown.com

ที่ผมเปิดเองครับ

ออฟไลน์ madmax

• Newbie
  • *
เป็นความคิดที่ดีครับ
?????????????

???????? ????????? ???????????

ออฟไลน์ Vaio man

• **
P'จิมมี่ คิดได้ไงเนี่ย!!!!!!!!

ว่างๆเดียวผมช่วยหาผู้ร่วมสนุกกับบทความนี้ให้

แต่เสริมอีกนิดนึ่ง คืออยากให้มีการประเมิน การส่งคืนอะไหล่เก่าหลังจากที่ทำการซ่อมด้วย(ยกเว้นอะไหล่บางชิ้นที่ส่งผลต่อความสกปรกเลอะเทอะเช่น กรองน้ำมัน เป็นต้น) เป็นการแสดงถึงความตรงไปตรงมาในการซ่อม ซึ่งหลังการให้เราตรวจสอบก่อนรับรถแล้วอาจจะนำกลับบ้านหรือให้ทางศูนย์จะทำยังไงก็สุดแล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ CaVoK

Re: /*-*/ ตั้งแต่คืนนี้ไป จะมี 2 คอลัมน์ ใหม่ เกิด&
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 20:01:44 »
อ้าวววววววววววววววววววววววว

อยู่ใกล้กันแค่นี้เอง

วันหลัง
 เรียนเชิญ เจอกันได้เลยนะครับ

ผมอยู่หน้าโลตัส บางนา ราม 2

ยินดีเลยครับ เว็บเนื้อหาสาระดีๆแบบนี้
ยินดีร่วมสนุกด้วยอยู่แล้ว

นี่ก็กะว่าจะทำรีวิวเหมือนกันครับ
กับ 16 ล้อ วางเครื่องRolls-Royce
ทำขำๆไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนแน่นอน ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2009, 12:45:24 โดย CaVoK »

ออฟไลน์ sandjungkub

• **
ดีมากๆเลยครับ เป็นประโยชน์ต่อคนส่วนมากจริงๆ