ผู้เขียน หัวข้อ: **จับตา Nissan Ellure นี่แหล่ะคือต้นแบบโฉมหน้า L12F รถมาแทน Tiida ไทยปี 2012 **  (อ่าน 24313 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ในที่สุดก็เผยโฉมกันเสียทีสำหรับ Nissan Ellure Concept

ก็รถคันนี้แหล่ะคือแนวทางการออกแบบของ Nissan L12F ซีดานคอมแพคท์ที่จะมาขายในไทยปี 2012

หลายคนสงสัยว่า L12F จะมาแทนที่อะไร? ผมขอตอบย้ำ  ๆ อีกครั้งว่า

รถคันนี้จะมาแทนที่ Tiida Latio, Bluebird Sylphy และ Sentra โฉมปัจจุบัน

ว่าง่าย Nissan L12F คือเป็นรถ Global C-Segment เหมือน Corolla (เสียที เฮ้อ)

ทันทีที่เห็นคันนี้มันดูเร้าใจกว่าที่คิดไว้มาก ๆ แต่โครงตัวรถเหมือนกับคนวงในบางคนบอกว่าคล้าย Lexus IS จริง ๆ

รถคันนี้เป็น Hybrid ด้วยแต่รายละเอียดไม่มีเลย อ้อ เขาบอกว่าได้แรงบันดาลใจจาก Datsan 510

ส่วนรายละเอียดน้ำย่อยลงในบทความ Motorshow ก่อนหลังจากนั้นจึงจะเจาะลงไปรถคันนี้ให้ทีหลังครับ

ส่วนรถคันนี้จะใช้ชื่ออะไร ขอยืนยัน 100% ว่าไม่ใช่ Tiida เพราะว่า Tiida ตัวต่อไปจะมีแต่เฉพาะ 5 ประตู และที่สำคัญ Tiida ตัวต่อไปไม่มาบ้านเราแล้วล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 03:05:07 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Fly to dream

เปลี่ยนๆๆๆ  ;D ;D ;D โอ้วๆ สวยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:55:23 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Tiida จะได้สวยซักที

L12F ไม่ได้ใช้ชื่อ Tiida ครับ

ผิดพลาดเล็กน้อย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Nissan? You choose this design for your new global C-Segment.....

This is turnaround design from Tiida!!!!!!!!!!!!!!!!

I think If you confirm build it from this, This car is a perfect design language in Nissan car which I see before year 2000

For me, When you give sufficient standard equipment and sufficient price, I think to buy one.

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ min

• Full Member
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  สวยสุดๆ  สวยกว่าที่คิดไว้มากกกกกกกกกกกก  ลงตัวสุดๆ ครับ  ดูไม่แก่อย่างที่คิด  ดูสปอร์ตด้วย  และดูหรูหราไปด้วยในตัว  ออกแบบได้สุดยอดจริงๆ  ไฟหน้าไฟท้าย  ออกแบบได้เข้ากันมากๆ  รูปทรงด้านข้างฉีกออกไปจากการออกแบบ แบบเดิมๆ ของนิสสัน อย่างสิ้นเชิง ( รู้สึกมาแนว civic ตะงิดๆ )  ตัวจริงขอแบบนี้เลยนะครับ  จะซื้อเลย หนึ่งคัน  จะรอดูในปี 2012  อย่างใจจดใจจ่อครับ  ^^      ( ขอตบมือให้กับนิสสันยุคนี้ครับ  ยอมเลยจริงๆ  คงต้องให้เครดิตกับ คาร์ลอส กอส์น และทีมงานทุกท่าน ที่ตั้งใจพัฒนาผลิตภัณฑ์ของตนให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป  แปะ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    ไม่เหมือนเจ้าตลาด ทั้ง 2 รู้สึกไม่มีอะไรแปลกใหม่เอาซะเลยครับ  ออกแนวตัดงบประมาณซะเยอะซะด้วยซ้ำ  ระวังให้ดีนะครับ  นิสสันมาแล้วครับบบบบบบบบ   เอ่อ .....  นิสสันครับ    ตั้งโรงงานใหม่ได้แล้วนะครับ  ถ้าคิดจะประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจไวๆ   )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:13:37 โดย min »

ออฟไลน์ min

• Full Member
.

ออฟไลน์ XL_SiZe

2022 หรือ 2012 กันแน่ครับ

นี่ผมว่ามันรถ Concept มากกว่านะครับ หน้าตาแบบนี้จะออก อีกปีกว่า ๆ นี่นะ
มันล้ำเกินเค้ามากไปรึเปล่า

หรือตัวจริงออกมาคล้าย ๆ แบบนี้ แต่คงไม่ถึงขนาดนี้นะผมว่า

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
โอ้ สวยมากๆ อยากได้ๆ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ดูใหญ่มากกกก ;)

ออฟไลน์ CRO

โฮ๊วสวยมากครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อยาก งี่สิ พี่ คาร์  สวยมาก แข่งกับ Mazda3 ใหม่ ได้เลย

พี่ซีวิค ครับ กรุณาดู ชาวบ้านบ้างน่ะครับ โดยเฉพาะเรื่องคุณภาพวัสดุต่างๆ น่ะ

ออฟไลน์ prai

ทำไมรถคอนเซปถึงไม่ค่อยมีกระจกมองข้าง?

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ดูดีสุดยอดเลยครับ

หลังๆ มานี่ รถยนต์ส่วนใหญ่สามารถผลิตจริง ได้ใกล้เคียงรถ concept ขึ้นทุกทีๆ
แล้วด้วย ถ้า L12F เหมือนแบบนี้เป๊ะๆ รถที่ขายอยู่ในท้องตลาดตอนนี้ ตายเกลี้ยงครับ
ถึงจะเป็นรุ่นใหม่อย่าง Cruze, Focus, Mazda 3, Civic ก็ตามไม่น่าจะรอด จากความ
งามแบบนี้ นี่ไม่ได้พูดเรื่องใครจะขายดีกว่าใครนะ แต่ถ้าเรื่องความสวย ชอบอะ Ellure
ขอให้ L12F ออกมาเป็นแบบนี้ที

กระจังหน้าสวย เหมือนอย่างที่ L02B ใช้ ซึ่งผมก็ว่าสวย
มันรวมลักษณะของกระจังยุคก่อน กับยุคใหม่ได้เป็นอย่างดี
อย่าง Mitsubishi ที่ใช้กระจังหน้าแบบ Jet fighter ลาขาดจากใบหน้า
เดิมในยุคก่อน ก็เป็นแนว "เราขาดกัน" อย่างนั้นไปเลย
แต่ Nissan ยังคงรักษาเอกลักษณ์ไว้ได้เป็นอย่างดี และไม่ดูเชยด้วย
ซึ่งเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

มีเพิ่มเติมอีกนิด ยุคไฟปูดๆ กำลังจะมานะ เพราะมันทำให้ดูเป็น 3D
มีความตื้นลึกมากขึ้น ใครที่ด่าๆๆ ตอนที่ Toyota เริ่มทำกับ Corolla,
Fortuner Minor, Camry Minor ก็ต้องมองให้ลึกกันก่อนนิดนึง ก่อนจะ
ด่า เพราะผมมองออกว่าเค้าต้องการให้มันดูมีความลึก ดู 3D มากขึ้น ทำ
ให้ตัวถังไม่แลดูเรียบจนเกินไป ตอนนั้นผมจึงไม่เห็นด้วยเลย ที่อึกอัก
อะไรก็โจมตีรถค่ายที่ตัวเองไม่ชอบ โดยไม่มองเหตุผล ซึ่งมันไม่โอเคเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:18:58 โดย ned »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าตัวจริง  ๆ ที่จะขาย หน้าตาแบบนี้

คงล้างภาพรถ SUNNY กล่อง ๆ บวม ๆ ไปหมดแน่ ๆ

สวยซะทีนะ SUNNY

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สวนเกินไปแล้วนะครับเนี่ย

สวยมากกกก

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
นิสสันช่วงนี้มาแรงจริงๆ สวยจริงอะไรจริง
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
-อย่าทำให้ลูกค้าสับสนระหว่าง B-Segment กับ C-Segment
-อย่าเลือกพรีเซนเตอร์ผิด
-อย่าปล่อยให้รถมีปัญหา
-ควรเลือกท่านผู้เกินไปช่วยโฆษณา

ส่วนที่เหลือ รถจะขายได้ด้วยตัวของมันเองครับ แต่หน้าตาสวยดี

ออฟไลน์ kritphakhin

สวยมากกกกก

ออฟไลน์ panjap

ไม่น่าออกขายปี 2012 แน่นอน ปี 2020 ค่อยว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สวยขึ้นมาก...

แต่ Impreza Concept โดนใจผมมากกว่า!!! นิดนึง!!!

ออฟไลน์ Nut_K

ด้านข้างนี่ Civic เต็มๆเลยอะ

ออฟไลน์ Newhang

อย่าไปคาดหวังมากเลยครับ   พอมาเป็นคันจริง อะไรๆก็ดูจืดลงอีกเยอะ ดูตัวเทียน่าเป็นแบบก็ได้ จืดกว่ารถต้นแบบเยอะ
แต่ว่าแนวทางมันเป็นแบบนี้ แต่ไม่สวยขนาดนี้แน่ๆ

ออฟไลน์ PumpNISMO

มัน สวย มากกกก

ขอเครื่อง1.6Turbo ในJuke กับ2.0Turboหล่ะแจ่มเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ด้านหน้าดูดีนะ โดยรวมแล้วฉีกมากก พอๆกับ VOLVO S60 เลย แต่บั้นท้ายแบนไปนิด

ปล. เสียดาย TIIDA ตัวต่อไปไม่มาแล้วอ่ะ

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
สวยมากกกกกก          แต่มันดูเหมือนยานอวกาศมากกว่ารถ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้ามาแนวทางนี้ ก็คงจะออกมาเป็น Fuga ผสม Teana แล้วย่อส่วนลงมาละมั้ง

แต่หลังๆ ค่ายนี้ มักมาแนวนี้ Styling ของรถใหญ่ มาย่อใส่รถเล็ก

แต่สวยดีครับ แต่หวังว่าเสา A จะยังอยู่นะ ตอนที่รถ Production ออกมา ผมว่าคล้าย FD แต่ดูดีกว่า แต่ไฟหน้าของ Z คงโดนเอาออกไปมั้ง แต่ Shoulder Line ผมว่าไปลดเหลี่ยมหน่อยก็ OK แล้ว ดูบึกดีมาก Profile ด้านท้ายก็ดูดี

ส่วนเสา C ช่างเถอะ ยังไงๆ ก็ออกมาแนวเดียวกับ Teana, Fuga แหงมๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!