ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับออปชั่นหลังคาpanoramic glass roofครับ  (อ่าน 2649 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเลย รถที่บ้านมีก็แทบไม่ค่อยได้เปิด ยิ่งแบบปิดไม่ได้อย่างtesla volvo c40นี่ยิ่งไม่ชอบเลย เป็นเหตุผลหลักๆเลยที่ผมตัดสินใจไม่ซื้อ

มันอาจจะไม่ร้อนมาก อาจจะซื้อแผ่นบังมาปิดได้แต่ผมมองว่ามันไม่ค่อยจำเป็นกับประเทศที่ร้อนโครตๆอย่างไทยเลย มีก็ได้ไม่มีก็ดี

แต่กลายเป็นว่าเหมือนบริษัทรถ(รวมถึงผู้บริโภคหลายๆคน)จะมองว่ามันเป็นออปชั่นแสดงความเหรูหราไฮโซ แสดงความเป็นตัวท้อป ถ้าไม่มีจะดูด้อยกว่าคู่แข่งในทันทีไปซะอย่างงั้น

ที่รู้สึกว่าอาการหนักจริงๆก็คือAION Y Plusที่เปิดตัวไป ออปชั่นตัวล่าง
-พวงมาลัย ปรับเข้า-ออกไม่ได้
-เข็มขัดนิรภัยปรับระดับสูงต่ำไม่ได้
-เบาะคนนั่งไม่ไฟฟ้า
-ฝ้าท้ายไม่มีไฟฟ้า
-ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง
-ที่ท้าวแขนหลังไม่มี
-ไม่มี Android Auto และ Apple carplay
-ตัดระบบช่วยขับทั้งหมดรวมถึงACC
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=86831.msg1506187#msg1506187

แต่ๆๆ ดันมีหลังคาpanoramicเปิดปิดได้ ทั้งๆที่ไม่มีออปชั่นบนๆที่กล่าวมา

ผมเลยคิดว่าถ้าเค้าเอาอีหลังคานี่ออกแล้วใส่ออปชั่นทั้งหมดที่ว่ามาจะดีกว่ามั้ย

หรือไม่งั้นตัดหลังคากระจกออกเฉยๆแล้วลดราคาซัก100000-150000คงจะไม่ดับอนาถตอนแบบนี้

แล้วทุกคนคิดว่าไงกันครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: คิดยังไงกับออปชั่นหลังคาpanoramic glass roofครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 20:30:40 »
เอาเรื่องหลังคากระจกก่อน (ขอเรียกง่ายๆละกันนะครับ)

คือถ้าทำมาแล้วมันมีม่านไฟฟ้าปิดได้ อันนี้ดีมากนะ โดยส่วนตัวผมชอบ มันอาจจะไม่จำเป็นซะทีเดียว แต่มันก็เปิดมุมมองใหม่ๆสำหรับคนที่ขับรถเวลาเลิกงานดึกๆ ได้ชมแสงไฟยอดตึกตอนกลางคืน

แต่ถ้าไม่มีม่าน ก็คงต้องทนแหละ แดดอาจส่องเข้ามามากหน่อย อาจจะไม่ร้อนแต่แสงมันจ้ามากๆบางทีก็ขับรถลำบากเหมือนกัน

ทีนี้เรื่อง option ที่ว่ามา ผมก็พึ่งรู้นี่แหละว่า พวงมาลัยมันปรับเข้า-ออกไม่ได้ ซึ่งอันนี้ขี่เหล่จริง รถราคา1ล้าน+ ไม่มีสิ่งนี้ เดียวยอดขายจะเป็นคนบอกเค้าเองแหละครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: คิดยังไงกับออปชั่นหลังคาpanoramic glass roofครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 21:25:48 »
ตอบในมุมของคนเพิ่งมีนะครับ

ข้อดี
- เปิดตอนเย็นๆ พระอาทิตย์กำลังตก,แสงเมืองยามค่ำคืนโคตรฟินครับ
- เปิดตอนไปเที่ยวดอย อากาศเย็นๆ นอนดูดาวบนรถ

ข้อเสีย
- ขับกลางวันร้อนหัวนิดๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 22:23:34 »
ตอบมุมผมคนของที่พึ่งจะมีรถที่มี Option นี้นะครับ

รถผม HR-V e:HEV RS หลังคากระจกแบบเปิดไม่ได้ มีม่านปิดให้ แล้วผมติดฟิล์มกันรอยกันร้อนที่ด้านนอกของหลังคาด้วย

ปกติผมใช้รถขับไปทำงานตอนเช้า ถึง Office ไม่เกิน 9 โมง จอดรถในที่ร่มตลอด แล้วก็กลับบ้านหลัง 1 ทุ่มทุกวัน ปกติผมจะเปิดม่านตลอดเวลาเลย มันช่วยให้ห้องโดยสารโปร่ง โล่ง สบายครับ แถมตอนนี้คนที่นั่งรถไปด้วยกันทุกวัน ชอบให้เปิดแล้วด้วย 555

ส่วนช่วงสุดสัปดาห์หรือวันหยุด เวลาขับช่วงกลางวันก็จะปิดม่านครับ เพราะแสงแดดมันจ้าเกินไป ของคันนี้ม่านตอนหลังทึบ แต่ม่านตอนหน้าเป็นตะข่ายบางไปหน่อย แต่ถ้าวันไหนเมฆเยอะหรือแดดไม่จัด ผมก็พอเปิดได้ม่านตอนกลางวันได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 23:02:47 »
นี่ใช้ Hrv อยู่ครับ ตอนที่ยังไม่ได้ติดฟิม ปิดม่าน แม่งก็ยังร้อนครับ จนต้องติดฟิล์ม 80% เย็นเลย สบายเลยครับ เปิดม่านก็ยังไม่แดดจ้า สบายๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออนไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 23:09:44 »
ผมชอบนะ ถ้ามันมีที่ปิดมาให้
แต่ถ้าไม่มีที่ปิดก็คงไม่เอา เป็นเหตุผลที่จะตัดรุ่นนั้นออกเลย
เป็นออพชั่นที่ nice to have แต่อย่างอื่นสำคัญกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2023, 23:32:25 »
เคยใช้แค่ sunroof แล้วไม่ชอบครับ ถ้าติ๊ก option ได้ จะไม่เอามาครับ ขนาก sunroof ปีนึงเปิดแบบนับครั้งได้เลย
แต่ถ้าบังคบมากับรุ่นย่อยที่ชอบอาจจำใจเอามาครับ

ในแบรนจีน ผมคิดว่าเขาพยายามอัด option ให้มองว่าตัวรถดูคุ้มค่า ดูแพงยิ่งอะไรที่ทำให้คนภายนอกมองว่าคุ้ม เท่ห์พี่แกใส่มาหมด

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 02:14:39 »
ตั้งแต่ใช้มาผมไม่ได้เปิดเลย ที่เป็นพาโน

แต่หลังคากระจกมีในหลายๆคันปัจจุบัน ตอนกลางคืนก็เปิดม่านดูวิวบ้างครับ

แต่ส่วนตัว ถ้ารุ่นไหนเลือกได้ว่าไม่มีแล้ว option อื่นๆครบ ผมเลือกซื้อไม่มีดีกว่า

ร้อนหัวมากครับ ติดฟิล์มยังไงก็ร้อน ขนาดของ Model Y ที่กระจกน่าจะ insulate ดีสุดแล้วก็ยังร้อน ปัจจุบันผมเอาม่านปิดตายเลยด้วยซ้ำ

แต่เม่าศรีรถไทย หลังคากระจกมันเป็น role model ของรถยุโรป ยังไงก็ต้องใส่มาจนคนเบื่อเดี๋ยวก็ทำ trim ถอดออกเองครับ

กลับมาที่ aion ผมว่าหนักทั้งราคา ทั้งการจัดสเป็ค คือราคามาเท่านี้สเป็คแบบนี้ก็งงๆเหมือนกัน คู่แข่งครบกว่าทั้ง ICE ทั้ง BEV ทั้งที่เค้ก BEV ก้อนไม่ใหญ่มากทำไมใจกล้าชูคอเหมือนเป็นเปอโย ซูบารุ ก็สู้ๆนะ ผมไปเทสขับมาแล้วยิ่งชัดเจนกว่าสู้คู่แข่งไม่ได้เลย  :-X

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 08:31:50 »
ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มันร้อนมาก แล้วก็กลัวเรื่องความปลอดภัย ถ้ารถพลิกคว่ำกลัวว่ามันจะแตกแล้วเราหลุดออกจากรถ

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 08:52:12 »
ชอบครับ ขอมีแม้มันเปิดไม่ได้ (ถึงเปิดได้ก็ไม่ค่อยเปิดหรอก เพราะกทม.ฝุ่นเยอะ)

ตอนเลิกงานช่วงโพล้เพล้ หรือขับรถวันหยุด มันช่วยเพิ่ม mood ในการขับจริงๆนะครับ อีกข้อก็ตอนถ่ายลง ig story มันสวยดีครับ 555+  ::)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:08:14 »
ผมใช้คันนี้มา 6 ปีละ ไม่เคยมีปัญหาที่หลายคนบอก ร้อนหัว หรือ แดดร้อน

เพราะ

1. มันมีม่า่นบังแดดชั้นนึง
2. ผมติดฟิล์ม 40% (ค่อนข้างใส)

ที่เหลือ คือ ของมันต้องมี ต้องได้ ในราคาที่จ่ายไป มันเป็นออฟชั่นที่ได้ใช้สำหรับผม วิ่งไปต่างจังหวัด เปิดรับลม จอดนอนก็เปิด แถวเวลาขึ้นเขาก็โผล่หัวออกไปนั่งเล่น ถ่ายรูป ดูวิว

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 09:28:23 »
ชอบมากใช้ทั้ง sunroof- panoramic roof-glass roof (ชอบมากที่สุด)แต่ต้องมีม่าน
เปิดแค่ม่านทุกครั้งที่ฝนตกอากาศเย็น พลบค่ำ ยิ่งตามสถานที่ท่องเที่ยวรู้สึกโล่งสบาย
ชอบฟังเสียงฝนครับ  กลางวันปิดม่านก็ไม่ร้อน

คันที่ติด Lamina ceramatrix - Vkool ตัวมืดสุด ไม่มีปัญหาร้อนหัว
เคยนั่งรถเพื่อนบางคันม่านและfilmกันความร้อนได้ไม่ดีเขาจึงปิดม่านตลอด

ตอนนี้เป็น option ที่มาก่อนพร้อมๆกับระบบเบรคอัตโนมัติ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 10:49:55 »
แต่ก่อนอยากได้ครับ
ตอนนี้เฉยๆ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 11:12:46 »
มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 11:49:56 »
ไม่ชอบเลยครับ อาจเหมาะกับ ยุโรป จีน แต่ในไทย ไม่เหมาะเลย ร้อนสุดๆ ต้องหาม่านมาบังอีก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 13:14:40 »
สังเกตุจากอู่รถที่ผมตามดูงานซ่อมบ่อยๆพบว่ามันเป็นปัญหาในระยะยาวมากกว่าครับ เมื่อใดที่ขอบกันน้ำของมันเริ่มเสื่อมน้ำก็จะเข้ามาในรถและการแก้ไขต้องทำให้ถูกวิธีด้วย ต้องหาขอบกันน้ำของแท้เหมือนของเดิมมาเปลี่ยน จะมักง่ายใช้วิธีอัดด้วยกาวซิลิโคนไม่ได้ การใช้กาวซิลิโคนอัดจะทำให้การระบายน้ำแย่ลงมากจนถึงระดับที่ขังไม่ไปไหนจนตัวถังบริเวณรอบๆหลังคาผุได้ เห็นงานแก้ซิลิโคนยัดมีเยอะมากเลย ตัองถอดกระจกออกแล้วค่อยๆขูดเอาซิลิโคนออกให้หมดก่อนใส่ขอบกันน้ำของแท้ลงไปใหม่
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 13:46:04 »
อยู่ที่ว่า ม่านบังแสงที่ติดมามันกันความร้อน กันแสงได้ดีขนาดไหนครับ

ถ้าเป็นแบบ HRV ไม่เอาเลย ไม่มีประโยชน์ เปิดก็ไม่ได้ รับความร้อนอย่างเดียวเลย

ม่านตอนหน้า บางมากครับ เจอวันแดดจัดแสงมันทะลุลงมา

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 13:49:38 »
ขับผ่านจุดก่อสร้างก็มีระแวงนะครับ ::)

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 14:17:48 »
ถ้าเอาเรื่องซันรูฟ รถผมมี และไม่เคยเปิด แบบ ชั้นอยากเปิดเกร๋ๆ แทบไม่เคยเปิดเลยตั้งแต่ได้รถมา แต่เปิดเพราะ กลัวกลไกมันพัง กับเปิดให้ลูกโผล่เล่นตอนจอดเฉยๆ นอกนั้นปิดตลอด แต่ที่เอามาเพราะมันติดมากับรุ่น Top เฉยๆ ถ้าตัดได้ และลดเงิน ผมก็ตัด

ส่วนเรื่อง GAC นั่น เขามั่นหน้ามั่นโหนกเกินไปหน่อย รถล้านนึง ทำยังกะ Altis รุ่นแทกซี่ ไม่มีฮ่าอะไรมาเลย น่าเกลียด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 09:14:04 »
ถ้ามีมาต้องมีที่บังแดดแบบมีคุณภาพด้วย ที่บ้านใช้ RX มีหลังคาแก้ว เปิดปิดได้ เวลาขับกลางคืนมันสบาย โล่งมาก ถ้ากลางวันแดดร้อนปิดม่านหลังคาเก็บเสียงกันร้อนได้ดีกว่ารถหลังคาเหล็กหลายๆรุ่นอีก

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 10:24:50 »
ชอบครับ กลางวันจอดรถตากแดด เปิดประตูมาร้อนอบมาก  เปิดหลังคาช่วยระบาบร้อนออกเร็วมาก

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 10:01:56 »
pano ใช้มา สิบปี ไม่เคยมีปัญหาร้อนนะครับ ต่อให้ ไม่ปิดม่าน มันก็ไม่ได้ร้อนอะไรมาก  ของผมเป็น เบนซ์ เข้าใจว่า มันเป็นกระจกกรองแสงด้วย เลยคงไม่ร้อนมากกระมัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 11:55:30 »
ส่วนตัวผมไม่สนใจเลย หลังคาทึบๆ ธรรมดาก็พอแล้ว แต่ถ้าเค้ามีมาให้ ก็ขอให้มีม่านบังแดดทึบๆ ด้วย