ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ + เทียบสเป็ค Toyota Yaris CROSS : 789,000 – 899,000 บาท//  (อ่าน 16501 ครั้ง)

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
สรุปในรุ่นกลาง premiumมีสีไหนที่มีหลังคาดำบ้างครับ เห็นสื่อนึงบอกว่ามีแค่ขาวกับเทาที่จะมีหลังคาดำ ถ้าน้ำเงินกับแดงจะอยู่ในตัวluxury
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
สำหรับผม ถึงมันจะไม่ใช่ TNGA เป็นแค่รถ A-seg ขยายร่าง

แต่ด้วยงบราวๆ นี้ ผมว่ามันครบถ้วนตรงใจสุดละครับ

พรุ่งนี้ไปดูละครับ ถ้าไม่มีปัญหา ก็อาจตัดสินใจได้เลย
มันไม่ใช่ A segment เด้อ มันวางอยู่ในระดับ kick อยู่แล้วครับ
แต่ดูแรงม้าแล้ว มันจะอืดกว่าเยอะ ?  ขนาด HRV ว่า ยังแค่พอใช้ ไม่ถึงกับแรง
ที่อินโด 11วินิดๆครับ อีกอย่างรถมันน้ำหนักไม่เยอะครับ แบตก็เป็นลิเที่ยมแล้ว ผมว่าอัตราเร่งน่าจะดีเลยครับ รอลุ้นครับ มันไม่ได้ออกแบบมาให้แรงอยู่แล้วครับ เอาพอขับได้ แซงได้ ไม่อืดมาก เป็นพอครับ ซึ่ง corolla cross เก่า ก้ได้ 12วิกลางๆครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ตลาดแตกตามเคย รอรถยาวๆเหมือน Yaris Ativ ผู้พี่แน่นอน

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ดู ตัว premium ที่ ไม่ใช่ luxury น่าเล่นสุด   ตัว Smart ระบบ safety น้อยไปหน่อย ตัว luxury ของที่ให้มาไม่ค่อยได้ใช้แน่ โดยเฉพาะ panoramic  sunroof เนี่ย

ออฟไลน์ Devil13

สำหรับผม ถึงมันจะไม่ใช่ TNGA เป็นแค่รถ A-seg ขยายร่าง

แต่ด้วยงบราวๆ นี้ ผมว่ามันครบถ้วนตรงใจสุดละครับ

พรุ่งนี้ไปดูละครับ ถ้าไม่มีปัญหา ก็อาจตัดสินใจได้เลย

รอชมรีวิวครับ  :-*

ออฟไลน์ GoWjUnG

• Newbie
  • *
แนวทางชัดเจน ไม่เน้นม้า เน้นใช้งาน และออฟชั่นจุกๆ

ออฟไลน์ lexus

คนที่มองๆcorolla cross ก็คงมีเขวบ้างแหละ
Optionดีกว่า ถูกกว่า มิติตัวรถเล็กกว่ากันนิดเดียว อัตราเร่งเดาว่าไม่ต่างหรือดีกว่าด้วยซ้ำ

จะว่าไปถ้ามองจากplatformผมว่าตัวนี้มันชนhrv cx3 kickได้เลยนะ เพราะมาจากb segmentเหมือนกัน
จะมีแค่cx30 corolla crossที่เป็นplatformจากc segmentหดฐานล้อ

ออฟไลน์ Fragile

ทำไมตัวถึงใช้สัญลักษณ์ HEV ไม่ได้ใช้สัญลักษณ์ Hybrid แบบรุ่นอื่นๆ ของ Toyota

ระบบมันมีส่วนที่ต่างกันหรือเปล่าครับ??

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
ผมดูๆ Volvo EX30 ยังมีเขวเลยครับ  ประหยัดไปครึ่งหนึ่ง

ออฟไลน์ KTN88

รุ่นกลางคุ้มสุด รุ่นล่างไม่มีอะไรเลย

จะมีคนเอาไปเทียบHRVเลยไหมครับ :-X
Toyota Yaris Cross : 4,310 x 1,770 x 1,615 / 2,620 มิลลิเมตร
HR-V RS รุ่นปัจจุบัน

ยาว 4,346 มิลลิเมตร
กว้าง  1,790 มิลลิเมตร
สูง  1,605 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ : 2,610 มิลลิเมตร
ระยะต่ำสุดถึงพื้น Ground Clearance 170 มิลลิเมตร
All NEW HR-V e:HEV RS

ยาว 4,385 มิลลิเมตร
กว้าง  1,790 มิลลิเมตร
สูง  1,590 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ : 2,610 มิลลิเมตร
ระยะต่ำสุดถึงพื้น Ground Clearance 196 มิลลิเมตร

จริงๆมันคือคู่เทียบกันโดยตรงเลยครับ เพราะเป็นรถพื้นฐานเก๋ง B-Seg เหมือนกัน

WR-V ต้องเทียบกับ Raize

ออฟไลน์ shando

ถามหน่อย สีไหนไม่เพิ่มเงินครับ

สงสัยเหมือนกันครับ55

เปิดราคามานี่อยากไปดูคันจริงเลย ถ้าดูดีปีหน้าจะถอยซักคัน

ออฟไลน์ O_o"

ทำไมตัวถึงใช้สัญลักษณ์ HEV ไม่ได้ใช้สัญลักษณ์ Hybrid แบบรุ่นอื่นๆ ของ Toyota

ระบบมันมีส่วนที่ต่างกันหรือเปล่าครับ??

เป็นระบบ Hybrid Generation 5 ของ Toyota

ชื่อย่อ Hybrid Electric Vehicle (HEV)

และรุ่น Plug in Hybrid Electric Vehicle (PHEV)

ออฟไลน์ pwichai

• Newbie
  • *
วันนี้ (6 ต.ค.) เข้าไปดูเว็บ โตโยต้าประเทศไทย ยังไม่เห็น เอาโบรชัวร์มาให้ดาวน์โหลดเลย สงสัยจะรีบ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

ก็น่าสนใจนะ แต่ถ้ากำเงินงบเท่านี้แล้วนึกดีๆ

Dolphin ได้ 200 แรงม้า ราคา 859,999

น่าคิดเหมือนกันนะ

ส่วนตัวมองว่าคนที่สนใจโตต้า ไม่มองรถจีนหรอกครับ Reliability ต่างกันคนละโลกเลย
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Chicken Wings

ก็น่าสนใจนะ แต่ถ้ากำเงินงบเท่านี้แล้วนึกดีๆ

Dolphin ได้ 200 แรงม้า ราคา 859,999

ส่วนตัวมองว่าคนที่สนใจโตต้า ไม่มองรถจีนหรอกครับ Reliability ต่างกันคนละโลกเลย

ไร้สาระครับ เข้าไปดูตามกลุ่มเฟสรถจีนก่อน ยกเว้นเม้งกวง

หลายๆคนก็มีพี่โตพี่ฮอนจอดอยู่ในบ้านทั้งนั้นอ่ะ

ยิ่งถ้าเป็นกลุ่มรถไฟฟ้า พวกนี้คือในบ้านมีรถน้ำมันขับกันอยู่ก่อนแล้วทั้งนั้น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คงต้องแยกรายแบรนครับ ถ้า MG ผมยังกลัวๆ
แต่อย่าง byd ผมคิดว่ามันน่าไว้ใจมากกว่าครับ(หรืออาจแค่ยังไม่เจอปัญหา)

ผมเองดูรถแบบเน้น Reliability มากๆ
ยังชอบ Dolphine std 699k เลยครับ แรงเพียงพอ Reliability น่าจะพอถูไถได้
Yaris CROSS ก็น่าสนใจอยู่ ถ้ามองรถที่ spec ใช้งานเพียงพอ และประหยัดน้ำมันสุดๆ
ถ้ามีรถคันเดัยว / คันแรก Yaris CROSS ตอบโจทย์กว่า ถ้าคันที่สอง ผมจิ้ม Dolphine โลด

ออฟไลน์ เต๋า AV

ทั้งๆ ที่ ราคาแทบจะเท่ากับ WR-V เลย แต่คอมเม้นท์นี่ คนละเรื่อง

จากเคส WR-V คอมเม้นท์ในเน็ต สะท้อนยอดขายชัดเจนมาก นานน้านน จะเจอซักคัน

Yaris CROSS ออฟชั่นเยอะกว่า ด้วยก็ส่วนหนึ่ง
แต่ด้วยขนาดตัวรถ Yaris CROSS(B segment) ที่ใหญ่กว่า WR-V(A segment) ส่วนใหญ่เลย ว้าว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
วันนี้ (6 ต.ค.) เข้าไปดูเว็บ โตโยต้าประเทศไทย ยังไม่เห็น เอาโบรชัวร์มาให้ดาวน์โหลดเลย สงสัยจะรีบ

ลงแล้วครับ สงสัยเมื่อวานเปิดตัวตอนเวลา office เลิกงานไม่มีคนทำ ;D
https://www.toyota.co.th/media/product/series/download/Catalog_YarisCross_2023.pdf
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ไร้สาระครับ เข้าไปดูตามกลุ่มเฟสรถจีนก่อน ยกเว้นเม้งกวง

หลายๆคนก็มีพี่โตพี่ฮอนจอดอยู่ในบ้านทั้งนั้นอ่ะ

ยิ่งถ้าเป็นกลุ่มรถไฟฟ้า พวกนี้คือในบ้านมีรถน้ำมันขับกันอยู่ก่อนแล้วทั้งนั้น

ไม่ไร้หรอกครับ อันนี้จากประสพการณ์ส่วนตัวเลยกล้าพูดไม่ใช่แค่อ่านในเฟสเอา เวลาคนรู้จักมาคุยเรื่องหารถใหม่มีทั้งแบบมือใหม่หาคันแรก มือเก๋าหาคันสองคันสามหรือเปลี่ยนรถใหม่ ก็จะบอกแบบนี้ทั้งนั้นถ้าเราถามว่ามองรถจีนมั้ย จากที่เจอมาส่วนตัวคือส่วนมากคนที่มองรถจีนคือมีเงินไม่ได้เป็นปัจจัยอันดับหนึ่ง และมีรถหลักอยู่แล้ว อารมณ์ลองของมากกว่าจะซื้อหวังใช้จริงจังเป็นสิบปีแบบคนที่เค้าตั้งใจหาโตต้าฮอนด้า
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)

ออฟไลน์ Firzen

รุ่นนี้ แอร์มี Heater ไหมครับ

ออฟไลน์ Redback

ถามหน่อย สีไหนไม่เพิ่มเงินครับ

สงสัยเหมือนกันครับ55

เปิดราคามานี่อยากไปดูคันจริงเลย ถ้าดูดีปีหน้าจะถอยซักคัน

ดำ เงิน เทาดำ ไม่เพิ่มครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ PREM

Corolla Cross รุ่นท็อปแพงกว่า 3 แสน มีอะไรที่คันนี้ไม่มีบ้างครับเนี่ย
จากสเป็กตัวรถก็ไม่ได้เล็กกว่ากันนัก ข้างในก็ไม่ได้ดูแคบกว่ามาก
แรงม้ารวมต่างกันแค่ 11 แรงม้า ช่วงล่าง torsion beam เหมือนกัน
ออปชั่นจุดขาย ซันรูฟ safety sense กล้อง 360 เบาะไฟฟ้าคนขับ เหมือนกันหมด

ถ้าไม่รีบปรับอุปกรณ์ ก็ไม่รู้จะเอา Corolla Cross ไปทำไมเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Tien.W

ยังกังขา เรื่องอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง ดูแล้ว แอบไม่เชื่อตัวเลขอินโด

แต่นั่นแหละ ต้องรอดูของจริง ถ้าทำได้แค่ 11 วิ อัตราสิ้นเปลือง 24 - 25 กม/ลิตร แค่นี้ WRV / Kicks /CX3 ก็ตบยุงเล่นแล้ว

ยอมรับว่า อัด option มาดีมาก หน้าตารถก็ดี

ออฟไลน์ Fragile

คิดว่าตัวนี้จะขายดีเพราะหน้าตามันดูเข้าท่ากว่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รุ่นนี้ แอร์มี Heater ไหมครับ

ไม่มีครับ แอร์ปรับได้สูงสุด 28°C
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Magl

ต้นทุนถูกลง อ็อปชั่นแน่นๆ ครบเครื่องและขนาดก็กำลังดีใหญ่เกือบเท่ารุ่นกลาง โตโยต้าทำเก่งครับ hev เวอร์ชั่นใหม่ อัตราเร่งไม่ได้คาดหวัง คงพอใช้งาน กลางๆ ขายดีเช่นเคย ativ ผมคงมีโอกาศเปลี่ยนเป็นเจ้านี่

ออฟไลน์ gorilla

ราคาพอกับ Honda แต่ได้เครื่อง Hybrid  ก็ดูเยอะกว่า Hon ที่ให้แค่ 1.5 ธรรมดา  คนก็น่าจะดูแอนตี้น้อยกว่า

ปล. ขายกันแพงแบบนี้ สมแล้วที่โดนจีนตีเอาๆ  ฟันกันมาเยอะ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

เพิ่งมาสังเกตว่า  ฐานล้อ  new ativ , yaris cross ยาวกว่า new hrv 

yaris cross ตัวถังสั้นกว่า 3cm  top 9แสน  ออพครบ 
ถามแบบชงดราม่าเข้ม ๆ เลย จะเหลือเหตุผลกี่ข้อให้เลือก hr-v ล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ Lammerison

ตามนิสัยคนไทยเลย รถกลุ่มราคาที่ใกล้เคียงกัน โดนกันหมด 55555 โดยเฉพาะพวกรถ Chassis แบบ เก๋ง เพราะคนไทยเอา ราคาเข้าว่า

ตามนิสัยคนไทยเลย รถกลุ่มราคาที่ใกล้เคียงกัน โดนกันหมด 55555 โดยเฉพาะพวกรถ Chassis แบบ เก๋ง เพราะคนไทยเอา ราคาเข้าว่า

ผมว่ามันปกติมากๆ บางคนต้องการมีรถแค่ใช้ไปถึงที่หมาย จริงๆ คนส่วนมากน่าจะคิดแบบนั้นด้วยซ้ำ