ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 2 ล้าน อยากได้รถใส่ถ่าน ไม่เอา gadget วิ่งได้/รถจีน คำตอบคือ ioniq5/ex30?  (อ่าน 3273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
งบ 2 ล้าน อยากได้รถใส่ถ่าน รถโดยบริษัททำรถ ไม่เอาบริษัทที่ทำ gadget วิ่งได้แล้วบอกว่าเป็นรถ ไม่เอารถจีน คำตอบที่คั้นมาได้คือ ioniq5 ตัวรองท้อป กับ ex30 ตัวท้อป หรือผมตกสำรวจอะไรไปไหม?

ข้อค้านของสองตัวนี้คือ
ioniq5
- เข้าไทยมาตอนค่อนข้างเก่าแล้ว cycle ของรถถ่านยิ่งสั้นอยู่ กลัวตกรุ่นไวกว่าชาวบ้าน
- เสียเปรียบเรื่องราคาเพราะโดนภาษี
- ไม่มี wireless apple carplay
- ให้หัว usb type A มา สมัยนี้ขนาด lexus ก็ให้ type C แล้ว

ex30
- จะพูดได้เต็มปากไหมว่าไม่ใช่รถจีน
- ยังมีการเอา operation สำคัญๆ ไปใส่ไว้ในจอ tablet
- วัสดุภายในดูเรียบง่ายไปนิด พอทำใจได้ คิดซะว่าเป็น ikea ในวงการรถ scandinavian style

ตอนแรกพยายามทำใจกับ Tesla Model 3 Highland แต่เอาไฟเลี้ยวยัดพวงมาลัย กับเกียร์ยัดจอ ผมไม่ถนัดกับการเปลี่ยนเกียร์ที่จอ (ปัญหาสุขภาพ)

โจทย์คันนี้ ใช้ 2 คนเป็นหลัก ใช้งานในเมือง
รถที่ผมเกี่ยวข้อง: Mazda3 2017, Mazda MX-5 ND MT, Audi TT MK3, Audi RS5, BMW 330e G20 pre-LCI

ตอนนี้รถที่ใช้ประจำวันขับไปทำงาน คือ 330e จริงๆ ชอบมันมาก ช่วงล่างดี พวงมาลัยสั่งได้ดั่งใจ การตัดสับเปลี่ยนเครื่องยนต์/มอเตอร์ เนียน ขับรถติดไฟแดงก็นิ่ม มีช่วงถนนว่างอยากเร่งอยากมุดก็ทำได้มันส์
แต่เสียดายจริงๆ ที่ BMW ใส่แบตมันมาน้อย วิ่งได้แค่ 30 กิโล ถ้าเอาอย่าง Lexus NH450h+ 80 กิโล จบไปแล้ว
เลยเกิดโจทย์ข้อนี้ขึ้นมา โยนเงิน 2 ล้าน จะหาได้มั้ย ทำไมรถใส่ถ่านดีๆ ไม่แพง ยังหายาก
ถ้าไม่ติดงบคงดูพวก i5 M60 i4 M50 iX3 ไป อย่างน้อย ช่วงล่างกับพวงมาลัยก็ BMW

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
C40 รุ่นมอเตอร์เดี่ยวครับ

ออฟไลน์ AlPha

• **

ออฟไลน์ Chicken Wings

รถไฟฟ้าดูที่ระบบจัดการพลังงานเป็นหลักครับ งบเท่านี้ดีสุดคือ Tesla Model 3 ตัวใหม่

แต่ถ้ายังหลงกับแนวคิดเก่าๆ ไป Hyundai ก็ได้ครับ

คุณจะได้รถที่วิ่งได้น้อยกว่า ระบบช่วยขับกากกว่า อัตราเร่ง ความเร็วสูงสุดน้อยกว่า

แลกมากับที่นั่งหลังสบายกว่า ในราคารถพอๆกัน

ออฟไลน์ constanstine

• **
ไม่ค่อยเข้าใจโจทย์จขกท.เช่นกัน

ถามถึง ioniq5/ex30 ที่เป็น compact suv แต่เอาไปเปรียบกับ sport sedan ทั้งนั้น

เหมือนโจทย์จริงๆคืออยากได้รถไฟฟ้าที่ driving dynamic ดีๆ ไม่ใช่เพียงยัด option ยัดแบตก้อนใหญ่ๆมาขายแบบรถจีน

แต่งบมีเท่านี้ อย่างที่เม้นบนบอก Tesla Model 3 คือดีที่สุดในคลาส แล้วไปพยายามปรับตัวในเรื่องของการใช้งานให้ชินดีกว่า

ถ้าไม่งั้นเป็นผมกำเงินไว้เติมน้ำมันขับ 330e ต่อไปแล้วรอให้ค่ายเยอรมันปล่อย entry level น่าจะตอบไจทย์จขกทที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Toyota bz4x เลยครับงั้น
เพื่อนผมเพิ่งรับรถล็อคแรก 40 คันไป ปี 67 เห็นเซลล์ว่าจะมีเข้ามา 100 คัน ไปจองตอนนี้ผมว่าน่าจะได้รถอยู่นะครับ

ไม่เกิน 2 ล้าน ไม่จีน ศูนย์ทั่วประเทศ

ออฟไลน์ Myprecious

ถ้ายังไม่มีถูกใจก็ยังไม่ต้องซื้อครับ เงินเก็บไว้ไม่ใช้มันก็ไม่ได้ลดลง จ่ายเงินสองล้านยังได้รถที่ไม่ได้ชอบเต็มที่ มีข้อติ เสียดายเปล่าๆครับ

แต่ถ้าเพิ่มงบได้ก็ไป Benz bmw Audi ครับ

ออฟไลน์ seeker

Ioniq5 ก็ดีครับ รถยนต์ไม่ใช่มืถือที่ต้องคอยห่วงใหม่เก่าขนาดนั้น

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
EX30 ก็ platform รถจีนไม่ใช่เหรอ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ lexus

ขับ330eต่อดีแล้วครับ

2ล้านจากconditionที่ว่ามาจะได้ทุกอย่างที่ต้องการคงจะยาก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เป็นผมขับคันเดิมต่อครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member

ออฟไลน์ Ty ESC

เปนผมคง ขับคันเดิม

ถ้าคันมากๆ จะไปเอาเทสล่า มาเปลี่ยนช่วงล่าง

ออฟไลน์ Destiny_gun

เพื่อนผมเพิ่งรับรถล็อคแรก 40 คันไป ปี 67 เห็นเซลล์ว่าจะมีเข้ามา 100 คัน ไปจองตอนนี้ผมว่าน่าจะได้รถอยู่นะครับ

ไม่เกิน 2 ล้าน ไม่จีน ศูนย์ทั่วประเทศ

ผมไปจองรถ toyota bz4x ในกทม. โดน..คนในศูนย์บอกว่าไม่ต้องซื้อรถห่วย แล้วก็ไม่นำเข้าแล้ว

ตกลงยังจองได้ไหมครับ เห็นบอกจะไปแก้ปัญหาแบตฮีต แล้วหายไปเลย

ออฟไลน์ PAN

Model3 highland ไม่ได้เป็นรถ gadget ขนาดนั้นแล้วนะครับ ไปลองมาแล้วชอบมากๆ มันขับดีมากนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
nissan leaf  8)
Nissan ซึ้งน้ำตาไหล ยังมีคนคิดถึงอยู่ 🥹
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

BYD Dolphin เท่า นั้น ครับ คือ ทาง ออก ที่ ดี ที่สุด

แนะนำรุ่น Extended 8 แสนกว่าบาท กินไฟน้อย วิ่งต่างจังหวัดสบายๆ แม้รถจะเล็กก็ตาม และผมก็ลอง Dolphin Extended มาแล้ว ขับง่าย ขับสนุก จอดก็ง่ายมากๆ
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ koko86

ถ้ารสนิยมเป็นแบบนี้ ยังไม่เห็นเหตุผลที่จะต้องเสียองินสองล้านนะคร้บ คันเดิมมันก็ดีและถูกใจอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Left lane driver

จากสองตัวเลือกที่ให้มา ก็คงเป็น Ioniq5 ละครับ
แต่ส่วนที่ยังขัดๆอยู่ อาจจะต้องรอแก้ตอน minorchange หรือไม่ก็รอดู Ioniq6 ว่าจะขายไหม

EX30 เอาจริงๆมันยังมีความเป็น gadget ติดล้ออยู่
ถ้าเพิ่มงบอีกหน่อยแล้วไปเอา XC40/C40 หรือ BMW iX3 จะดีกว่า

ส่วนพวก BYD ผมว่าพื้นฐานความเป็นรถไม่ได้แย่นะ
มันไม่ได้เป็น gadget ติดล้อขนาดนั้น ยังดูเป็นรถกว่า EX30 หรือ Tesla ด้วยซ้ำ
แต่ถ้าเปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนยางติดรถได้ น่าจะดีขึ้น แบบเดิมๆขับแย่ทุกรุ่นเลย

ออฟไลน์ Spada_Valess

ส่วนตัวเปลี่ยนจาก 330e มา seal performance ใส่โช๊ค profender ตอนนี้ชอบกว่า 330e ยกเว้น top speed ที่สู้ไม่ได้

ออฟไลน์ wesborland

ถ้ายังไม่มีถูกใจก็ยังไม่ต้องซื้อครับ เงินเก็บไว้ไม่ใช้มันก็ไม่ได้ลดลง จ่ายเงินสองล้านยังได้รถที่ไม่ได้ชอบเต็มที่ มีข้อติ เสียดายเปล่าๆครับ

แต่ถ้าเพิ่มงบได้ก็ไป Benz bmw Audi ครับ

ผมก็ว่างั้นครับ ถ้าข้อเสียเยอะขนาดนี้ เก็บเงินสองล้านไว้ไม่กี่เดือน เดี๋ยวก็มีตัวใหม่ๆเข้ามาให้เลือกเรื่อยๆครับ

ปล.งงเรื่องส่วนตัว จขกท.นิดนึง เรื่องเกียร์ที่หน้าจอ กับปัญหาสุขภาพ มันคือยังไงหรอครับ

ออฟไลน์ diamond4me

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
Volvo XC40 BEV Single Motor 1.99 ล้าน น่าจะดีกว่า EX30 นะครับ

คันจริง EX30 คันเล็กมาก มีรถให้ดูที่ MSphere

ออฟไลน์ frame@kk

ผมไปจองรถ toyota bz4x ในกทม. โดน..คนในศูนย์บอกว่าไม่ต้องซื้อรถห่วย แล้วก็ไม่นำเข้าแล้ว

ตกลงยังจองได้ไหมครับ เห็นบอกจะไปแก้ปัญหาแบตฮีต แล้วหายไปเลย
.

ของผมอยู่ที่ขอนแก่น เซลล์ยังแจ้งว่ารับจองอยู่เลย เดี๋ยวผมคงต้องไปถามเพื่อนอีกละว่าไหง๋ตอบไม่ตรงกัน

ออฟไลน์ 2k

bzx4เกรงว่าจะเข้าได้แค่บางศูนย์ไม่ใช่ทั่วประเทศนะครับ  :-X ขนาดศูนย?โตโยต้าที่ระบุว่ามี lexus corner ยังทำได้แค่ดูแลเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทั่วๆไป อาการไฟโชว์ต้องโทรหาช่างเล็กซัสจากกรุงเทพอยู่ดีเพราะโตโยต้ามีแต่เครื่องสี่สูบแต่เล็กซัสไปสี่สูบเทอโบ v6 v8 ช่างโตโยต้าที่ทำแต่สี่สูบทำไม่ได้ ยิ่งกระโดดข้ามไปรถไฟฟ้ายิ่งหนักเลย bzx4มีปัญหาเรื่องการจัดการพลังงานที่ด้อยกว่าเทสล่า อาจจะแย่กว่ารถจีนด้วย  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าโจทย์คุณ ไม่เอาอันนั้น ไม่เอาอันนี้ ไม่เอารถจีน

ส่วนคำว่า ไม่เอาgadget คืออะไร ผมไม่ค่อยเข้าใจนิยามนี้เท่าไหร่

ในงบ 2 ล้าน

ตัวเลือก มันเหลือแค่ไม่กี่ตัวแล้วนะครับ ไม่น่าเลือกยาก นะครับ

ผมก็ตอบว่า ลองถาม TMT ดูครับว่า BZ4X ยังมีหลุดรอดมาไหม

หรือลองเติมสัก 2.5 ล้าน จะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อยไหมครับ

ออฟไลน์ KTN88

.

ของผมอยู่ที่ขอนแก่น เซลล์ยังแจ้งว่ารับจองอยู่เลย เดี๋ยวผมคงต้องไปถามเพื่อนอีกละว่าไหง๋ตอบไม่ตรงกัน

เคยเห็นเพจ Autolife โพสว่าขอนแก่นมี BZ4X ว่าง 2 คัน โพสได้แป๊ปเดียวก็ลบไป เลยไม่รู้ว่าว่างจริงมั้ย