ผู้เขียน หัวข้อ: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 58967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:08:22 »
รูปร่างนั้น ตามที่ คุณ Homy บอกไว้ คือด้านหน้าไม่ได้ยาวเท่าๆ กับตอนเป็น Small concept
สิ่งที่ผมเห็นจากรูปทรงทุกๆ มุมนั้น (อัดวีดีโอผ่านเวป แต่ไม่ติด ทำไมเนี่ย) ส่วนตัวผมนึกถึง รูปทรงของ

"FIAT 500"

มากๆ ถึงแม้ หน้าตา ไฟหน้าหลัง จะไม่มีอะไรเหมือนกับ 500 เลย ซักอย่าง แต่มิติของรูปทรง
ที่กลมๆ และมีช่วงหน้ายื่นออกมาหน่อยเล็กน้อยนั้น นึกถึง รูปทรงที่เข้ากับ 500 อย่างเหมาะเจาะพอดิบพอดี

คงต้องไปดูตัวจริงก่อน ถึงจะวิจารณ์อะไรได้มากกว่านี้ เพราะภาพที่ไม่ชัด อาจทำให้มองผิดพลาดไปก็ได้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:12:24 »
อยากเห็นรูปมาเลยอ่ะครับพี่ned
พอจะมีมั้ยครับ?

Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:14:08 »
โคมไฟหน้า หลังของ Brio เหมือนตอนต้นแบเยอะ
ส่วนกระจังหน้า มีปีกของ Honda ไม่ใช่แค่ตาข่ายเฉยๆ ลักษณะปีกเหมือน
ของ Jazz แต่ก็สั้นๆ ป้อมๆ ไม่รู้จะดูน่ารัก หรือ น่าชังดี แต่ไม่ใช่ในแนวเท่ เหมือน
กระจังหน้ารังผึ่งเมื่อตอนต้นแบบแน่นอน

กระจังล่างเหมือนเดิม แต่เพิ่มความสูงขึ้น กินพื้นที่ของกันชนหน้าเกือบทั้งหมด
เป็นช่องดักลม หรือ ปาก ขนาดมหึมา และในนั้น มีไฟตัดหมอกกลมๆ เล็กๆ อยู่ใน
นั้นทั้งสองข้างเหมือนรถปกติทั่วๆ ไป

เส้นสายด้านข้างเหมือนตอนเป็นรถต้นแบบเปี๊ยบอย่างที่คุณ Homy เคยกล่าวเอาไว้
กระจกประตูหลังยืดออกมาให้เต็ม ไม่ใช่กระจกแคบๆ เหมือนโอเปร่า อย่าง CR-V ข้อนี้ดีมากๆ
ถ้าเหมือนตอนเป็นต้นแบบ คนนั่งหลังต้องอึดอัดเหมือนติดคุกอย่างแน่นอน

ด้านหลังคล้ายต้นแบบ แต่ประตูบานที่ 5 รู้สึกจะได้เป็นกระจกสีดำทั้งบานนะ ถ้าดูไม่ผิด
คล้าย Aygo ซึ่งก็ดูเท่ดี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:16:21 »
อยากเห็นรูปมาเลยอ่ะครับพี่ned
พอจะมีมั้ยครับ?

ถ่ายเป็นวีดีโอจากเวป Honda อีกที แต่พออัดเสร็จมาเปิดดู จอภาพดำไปหมด อาถรรพ์มากกกก 5555

ยังไม่เห็นภายใน แต่ถ้าภายนอก คล้ายๆ เดิม แต่หน้าหดสั้นลง น่าจะมีคน capture ภาพกันไว้บ้าง
ลองรอดู ท่านอื่นๆ ครับ เดี๋ยวว่าจะลองไปวาดเล่นๆ ดู

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:18:52 »
รอดูๆครับ
ตื่นเตันมากกกก

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:21:51 »
เขียวโดนใจ  ;D ;D

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:26:39 »
อยากเห็นๆๆๆ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:38:08 »
แสดงว่า ก่อนถ่ายพี่เน็ดไม่ได้จุดธูปขอแน่ๆ เลย 555555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:42:23 »
แสดงว่า ก่อนถ่ายพี่เน็ดไม่ได้จุดธูปขอแน่ๆ เลย 555555

นั่นสิ มันเกิดอะไรขึ้น แต่พี่จิมมี่ต้องรีบเอามาลงอยู่แล้วล่ะ
เมื่อกี่ลองรีบทำภาพออกมาดู มันประมาณนี้ แต่ต้องสีเขียวปี๋ และหน้าหดสั้นลงไปหน่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:45:19 »
นี่ หามาได้ละ หน้ามันจะหดสั้นลงไป ราวๆ A segment ที่เราเคยเห็นทั่วๆ ไป และกระจกหน้าก็ไม่ได้ลาดมากอย่างรถต้นแบบ

อดใจรออีกซักครึ่งชั่วโมง ผมว่าภาพคันจริง น่าจะล้นทะลักเน็ตแน่เลย อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:48:27 โดย ned »

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:48:35 »
พี่ ned ครับใน PS มันสวยมากเลยนะครับนั่นแต่เขียวด้านล่างนี่่ไม่ค่อยแน่แฮะ ดูสูงๆแปลกไม่รู้มุมกล้องป่าวนะครับ

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:50:34 »
มันลดความโฉบเฉี่ยวจากตัวต้นแบบไปมากเลยอ่ะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:52:55 »
พี่ ned ครับใน PS มันสวยมากเลยนะครับนั่นแต่เขียวด้านล่างนี่่ไม่ค่อยแน่แฮะ ดูสูงๆแปลกไม่รู้มุมกล้องป่าวนะครับ

รายละเอียดใน PS มันคล้าย ซึ่งแต่งภาพมาจาก Small concept ที่มีหน้าเทลาดสปอร์ตมากกว่า
แต่รูปร่างตัวจริงๆ ต้องตามคันเขียวในภาพเล็กเลยครับ ถึงบอกว่า หุ่นมันทำให้นึกถึง Fiat 500 ด้านหน้าสั้นๆ เข้าไปหน่อย  :D
หลังจากที่ดู presentation 360 องศา แล้ว ภาพเล็กๆ ที่ capture มานี่ สัดส่วนประมาณนี่เลย ออกแนวน่ารักๆ มากกว่าสปอร์ตนะผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:54:26 โดย ned »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:53:10 »
นี่ครับเอามาให้เพิ่มเติมจากพี่ ned ที่มา honda thailand ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:54:15 »
ต่อครับๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:55:03 »
อ๊ะ สวย อ้าาาา สวยมากเลยครับ

เฮ้ยยยย
ถ้าเปิดจองในงานนี้ สงสัย มีจองถล่มทลายรึเปล่า (แต่ต้องดูราคาอีกที  ;D)

ลองเอาด้านข้างของ Fiat 500 มาเทียบดู รู้สึกว่า สัดส่วนมันไปในทางเดียวกันนะ สวยมักๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:59:17 โดย ned »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:57:35 »
เอ้ยย ไฟท้ายเหมือนเอาของ FD ก่อน MC มาแปลงใส่เลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:58:00 »
ผมดูจากภาพสุดท้ายแล้วผมว่าเบาะถ้าเป็นตามนี้ถือว่าบางนะ น่าจะช่วยให้ตอนหลังนั่งได้สบายขึ้นด้วย เล็กกว่า march แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าอึดอัดกว่า march นะครับ
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะคร้าบบบบบบบ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 15:59:04 »
เอ้ยย ไฟท้ายเหมือนเอาของ FD ก่อน MC มาแปลงใส่เลย
ผมว่าลายแม็กเหมือน Jazz active ด้วยครับพี่เป้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:02:43 »
ด้านข้างเทียบกับ Suzuki Alto อีก อาจจะใกล้เคียงนี่มากกว่า สรุป รูปร่างแบบนี้ Brio คือ A segment ทั้งตัวและหัวใจ
และน่าจะออกมาชนกับ Alto โดยเฉพาะในตลาด India นะเนี่ย จิงมะ จิงมะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:05:45 โดย ned »

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:03:37 »
โห ทำไมน่าเกลี่ยดจัง ไม่สวยเลย

อยากถามทางhonda จังว่า เฮ้ย จะขายแบบนี้จริงๆหรอ???
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:04:07 »
ผมว่าดูไปดูมาชักจะคล้าย 2 ซะแว้ววววว คล้ายมากจริงๆ ยิ่งสีเขียวด้วยแล้วใช่เลย พี่ ned ว่ามั้ยคร้าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:05:59 โดย TnP_PKt »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:07:18 »
ผมว่าดูไปดูมาชักจะคล้าย 2 ซะแว้ววววว คล้ายมากจริงๆ ยิ่งสีเขียวด้วยแล้วใช่เลย พี่ ned ว่ามั้ยคร้าบบบ

แหะ แหะ โน่น นี่ อาจจะเหมือนรุ่นนั้น รุ่นนี้
แต่รูปทรง มาเพื่อปะทะ Alto ชัวร์ เห็นสัดส่วนด้านข้างใกล้เคียงกันมาก
แถมลงตลาด India เหมือนกันด้วย

ไม่ต้องไปสู้กับ B segment เลย เพราะ Brio เป็น A car เต็มตัวจิงจิ๊งงง  :D

ps แต่สีเขียว นี่มัน สีเขียวแบบ Demio เลยนี่หว่า Honda จงใจอะไรป๊ะเนี่ย อิอิอิ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:09:55 »
ไม่ค่อยชอบกระจังเลยครับ
ส่วนรูปทรงก็คล้ายๆ Fiat 500 ตามที่พี่ ned บอกเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:10:14 »
เหมือนเอามาสด้า2มาผสมพันธ์รวมกับนิสสันมาร์ช   ;D

ผมคิดว่าด้านรูปลักษณ์นิสสันดูมีเอกลักของตัวเองชัดเจนกว่าครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:12:06 »
สวยโดนใจเลยครับ (ยกเว้นกระจังหน้า) ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:15:07 »
ผมว่า Brio เป็น City car ตัวจริงเสียงจริงคันแรกจากค่ายญี่ปุ่นครับ เปิดศักราช A segment เลยนะนี่

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:16:28 »
เพิ่งสังเกตุจากรูปของน้องแทนว่าหมอนรองศีรษะของเบาะคู่หน้าปรับขึ้นลงไม่ได้นะครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:20:27 »
เพิ่งสังเกตุจากรูปของน้องแทนว่าหมอนรองศีรษะของเบาะคู่หน้าปรับขึ้นลงไม่ได้นะครับ
เอ้อผมว่าเรื่องนี้ต้องดูตัวจริงว่านั่งสบายมั้ยถ้าสบายก็แล้วไปแต่ไม่สบายละก็............. แต่จริงๆแต่ละคนรูปร่างก็ไม่เหมือนกันทำให้ปรับได้หน่อยก็ไม่ได้
อ้อแอร์อัตโนมือนะคร้าบ!!!!!!!!!!!!!!!

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 16:22:23 »

รวมภาพทั้ง 6 เข้าไว้ด้วยกัน

เรื่องกระจังหน้า น่าจะมาสไตล์ยุคหลังของ Honda คือ
กระจัง MODULO จะออกแบบมาสวยมากๆ ตามออกมาขาย
ให้ตังเข้ากระเป๋า Honda สังเกตุมาหลายทีแล้ว กระจังติดมากับรถ
Honda จะออกแบบมาให้หย่อนๆ ในความสวยหน่อย แต่ Modulo
ทำออกมาเจ๋งซะ