ผู้เขียน หัวข้อ: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 58980 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:09:55 »
สุดยอดดดดครับ พี่ ned รูปชัดเจนดีมากๆครับ แต่นะก็ดู look cheap กว่า march จริงๆแต่สำหรับผมแล้วมันก็ไม่ได้ดูน่าเกลียดมากหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:11:47 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
Re: เห็น Honda Brio แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:12:03 »
ถ้าผมกำลังจะซื้อมาร์ช ชัดเจนมากว่าBrioทำผมเปลี่ยนใจจากมาร์ช ไม่ได้ครับ

ถ้าสำหรับ Eco car แล้ว ยังไงๆ March ก็คุ้มกว่า Brio ครับ เพราะ March เค้าตีตั๋วเด็ก
ทำให้เราได้รถที่ใหญ่กว่า หน้าตาของ March ก็ดู classic มองได้นานกว่า ในขณะที่
Brio อาจจะมองดูว่าเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งที่สืบต่อจาก Jazz ได้ก็ได้ เพราะผมว่า concept
การออกแบบมันพื้นฐานมาคล้ายๆ กัน ส่วนตัวก็มองว่ามัน Mini Jazz หน่อยๆ นะ บุคลิก
เลยดูไม่ปัจเจกเท่า March

แต่คิดว่า หลายๆ คนที่รอ March ไม่ไหว หรือไม่ชอบรถแนว March ก็น่าจะเทไปหา
Brio กันพอสมควรเลยล่ะ

... เห็นด้วยกับท่านทั้ง 2 อย่างยิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:14:09 »
หวังว่ารุ่นที่ขายจริงคงจะปรับปรุงจากตัวต้นแบบเวอร์ชั่นใกล้เคียงนี้พอสมควรนะ เพราะมันไม่ลงตัวเอาซะเลย น่าผิดหวังมาก >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:14:56 »
เท่าที่ดู ผมชอบ "ลาย" ล้อรถมากที่สุด Y สวยดี แต่คงล้างยากส์ ...

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:15:50 »
หวังว่ารุ่นที่ขายจริงคงจะปรับปรุงจากตัวต้นแบบเวอร์ชั่นใกล้เคียงนี้พอสมควรนะ เพราะมันไม่ลงตัวเอาซะเลย น่าผิดหวังมาก >:(

นี่ผมก็เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะเส้นกรอบประตูหลัง แนวดิ่ง ๆ ดูขัด ๆ อะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:16:52 »

มองแตกต่างหน่อยนะครับ
ถ้าเทียบกับ Etios ผมว่า การทำ mould ทำยากกว่านะครับ เพราะ Honda เล่น
ใส่มิติลงไปเยอะตามที่ผมชี้ลูกศรเอาไว้ ไม่ได้ทำแบบเรียบๆ แบนๆ แบบ Etios ซึ่งขานั้นน่ะขึ้น mould ง่ายกว่า
แต่ถ้าความซับซ้อน March ดีกว่าแน่นอน ประมาณ เอา A car มาสู้กับ B car แหล่ะครับ

ส่วนเรื่องวัสดุ ต้องดูกันอีกทีว่า Brio จะใช้วัสดุแบบไหน ลดต้นทุนจัดเกินรับได้รึเปล่า

ส่วนสีภายใน ผมอยากให้มีทั้งสองสี บางคนชอบสีเบจ บางคนชอบสีดำ บางคนดูว่าเบจ look cheap
บางคนมองว่าสีดำ look cheap หลายรุ่นยังงงๆ ตกลง สีเบจสวย หรือสีดำสวย มันฟันธงไม่ได้จริงๆ
ว่าสีไหนดีกว่า เลยน่าจะให้มีทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:26:44 โดย ned »

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:26:08 »
ดูมี มิติผมว่า OK สวย แต่ว่าจะรบกวนพื้นที่ห้องโดยสารมากไปป่าวนั้นต้องดูอีกที แต่เพิ่งสังเกตเห็นเมื่อกี้รูปข้างบนหัวเกียร์ออกแบบได้.............................................!!!!!!!!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:28:16 »
^^^^
ก็จริงนะครับ คุณ Net แต่ผมมองว่าพวกช่องแอร์ กับการใช้คอลโซลหลายๆชิ้นคล้ายๆ Etios เจ้า Brio ก็มีครับ
ผมเลยมองว่ามันคล้ายๆกัน

ใจผม ผมว่าเจ้า Brio ก็น่าสนใจ เรื่องการออกแบบให้ดูลดต้นทุนนี่ผมรับได้นะ
แต่ปัญหาคือ ราคาของ Brio ไม่ควรแพงกว่า March ใน option ที่เท่ากัน
ถ้าแพงกว่าก็ควรมีเหตุผล เช่น ใส่ถุงลม+ABS ทุกรุ่น เป็นต้น อันนี้รับได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:32:24 »
รอดูตัวจริงดีกว่่า ตอนนี้ยังดูไม่ออก

แต่ส่วนตัว รู้สึกมันไม่ออกเป็น Honda ไทย เสียเท่าไร (อย่างน้อยเมื่อเทียบกับ FD Jazz  และ City)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:35:09 »
รอดูตัวจริงดีกว่่า ตอนนี้ยังดูไม่ออก

แต่ส่วนตัว รู้สึกมันไม่ออกเป็น Honda ไทย เสียเท่าไร (อย่างน้อยเมื่อเทียบกับ FD Jazz  และ City)

ผมว่าคันนี้เหมือนให้คนอินเดียออกแบบยังไงไม่รู้นะครับ(ไม่ตั้งใจดูถูกคนอินเดียนะครับ)

แต่ผมเข้าใจว่าคนอินเดีย เรื่องความสวยงามแบบบ้านเขากับบ้านเรามันคนละแนวกัน

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:37:39 »
^^^^
ก็จริงนะครับ คุณ Net แต่ผมมองว่าพวกช่องแอร์ กับการใช้คอลโซลหลายๆชิ้นคล้ายๆ Etios เจ้า Brio ก็มีครับ
ผมเลยมองว่ามันคล้ายๆกัน

ใจผม ผมว่าเจ้า Brio ก็น่าสนใจ เรื่องการออกแบบให้ดูลดต้นทุนนี่ผมรับได้นะ
แต่ปัญหาคือ ราคาของ Brio ไม่ควรแพงกว่า March ใน option ที่เท่ากัน
ถ้าแพงกว่าก็ควรมีเหตุผล เช่น ใส่ถุงลม+ABS ทุกรุ่น เป็นต้น อันนี้รับได้ครับ

ใช่ครับ layout Brio กับ Etios ก็คล้ายกันจริงๆ น่ะแหล่ะ
โครงสร้างภายในอาจจะจัดวางแบบลดต้นทุนคล้ายๆ กันรึเปล่า ? ก็เป็นไปได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ BOATY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:39:36 »
บอกได้ว่าเป็นรถที่ 'เกือบสวย'
ขออภัย มือใหม่ :3

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 21:45:32 »
บอกได้ว่าเป็นรถที่ 'เกือบสวย'

+ 1 ครับ

หวังว่า Honda คงเอา comment เหล่านี้ไปปรับปรุงใน version ขายจริงนะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:06:11 »

ผมว่าคันนี้เหมือนให้คนอินเดียออกแบบยังไงไม่รู้นะครับ(ไม่ตั้งใจดูถูกคนอินเดียนะครับ)

แต่ผมเข้าใจว่าคนอินเดีย เรื่องความสวยงามแบบบ้านเขากับบ้านเรามันคนละแนวกัน
เห็นด้วยมากเลยครับ

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:09:58 »
รูปมาแล้วจาก MT ครับ รูปชัดเจน ทำให้ Brio ดูสวยขึ้นจรม

เวลามอง Brio อยากให้มองมันในฐานะ A car ครับ เพราะเมื่อใด
ไปเทียบกับ March มันเหมือนกับเทียบกันผิดชั้นยังไงไม่รู้ อย่างน้อย
Brio ก็ไม่มีประตูหลัง จริงมั๊ย ส่วนจะชอบ March หรือ Brio ก็แล้วแต่รสนิยมครับ
Brio จะแย่กว่าก็ตรงที่ Honda อาจจะตั้งราคามาแรงไปหน่อยนี่แหล่ะ  :)

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:19:35 »
ไม่ชอบบเร้ยยย ในเบื้องบต้นนนน
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:30:26 »
รูปมาอีกแล้ว ล้นเน็ตกันเลยจริงๆ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:31:51 »

รูปนี้ Brio ดูเล็กมากๆ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:33:34 »

ตอนเปิดประตูเป็นแบบนี้

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:38:05 »
ได้เห็นแผงประตูกันเต็มๆ ซักที คงไม่ต้องหวังพื้นผิวสัมผัสให้มาก คาดหวังการประกอบที่ควรแน่นหนาดีกว่า

Console หน้ามีชั้นเชิง และมีมิติตื้นลึก หนาบาง มากกว่าปกติ ตามสไตล์ Honda

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:42:42 »
ปกติผมไม่ค่อยได้ตามข่าว Honda เท่าไหร่ แต่คิดว่านี้คงเป็นพวงมาลัยที่ออกแบบใหม่ใช่หรือไม่ ?
ดีจัง ที่ไม่ได้เอาของ Jazz, City มาใช้ต่ออีก

เห็นเบาะกันเต็มๆ ซักที ไม่มีหมอนรองคอที่ขยับได้ เนื้อที่ขาดูกว้าง แต่อาจจะเป็นที่เบาะรองขาสั้นมากกว่าเลยหลอกสายตา

ภายในของ Brio ผมว่า ก็เหมือนๆ กับ รถที่ขายในญี่ปุ่น ระดับ Kei car ทั่วๆ ไป แต่การออกแบบภายในทำได้ดี ทำให้ดูพอจะสู้
กับรถ B car ได้บ้าง

ภาพทั้งหมดดูดมาจาก MT อีกแล้ว อิอิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:54:35 »
ถ้าใครอ่านกระทู้ข้างล่าง
ก็คงเห็นคำบอกใบ้ผมไปแล้ว

ว่ามันจะเหมือน มาสด้า 2 ผสมกับรถอะไรสักอย่าง ออกมาเป็น บรีโอ

วันนี้ เท่าที่ถามความเห็น ผู้คนในวงการอุตสาหกรรมรถยนต์
ส่วนใหญ่ที่ได้เห็น ไม่ชอบ กันเท่าไหร่

แถมสี ยังไปเหมือนกับ มาสด้า เข้าอีกเต็มๆ

คืนนี้ สิ่งที่เราจะได้เห็น ก็คงชัดเจนว่า
จะมีทั้งคนชอบ และคนไม่ชอบ

ปริมาณคนไม่ชอบ จะเยอะกว่า

3 เดือนก่อนเปิดตัว ถ้ายังพอจะปรับแก้ไขอะไรกันได้บ้าง
แม้เพียงเล็กน้อย ให้รีบทำให้ดีที่สุด ครับ

ตัวรถ ภาพรวมแล้ว ถือว่า เล็กกว่า มาร์ช  บั้นท้าย ดูแล้ว นั่งไม่สบาย

เราไม่ได้มีโอกาส ถ่ายรูปห้องโดยสารข้างในมา
เพราะรู้ดีว่า เดี๋ยวเว็บอื่นๆ เขาต้องกระหน่ำถ่ายกันอยู่แล้ว
เราเลยให้ความสำคัญ กับ The Coup Channel รายการ Live! ที่กล้วยกับตอย
ถ่ายทำกันมา ให้ชมกันนี่ละมากกว่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 22:58:55 »
ด้านหน้าเหมือนกบอ้าปากกว้าง   ด้านหลังเหมือนกบโกรธ

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 23:05:01 »
ว้ายบอกกันโต้งๆแบบนี้ เผยไต๋กันหมด 5555

อยากจะบอกว่าฮอนด้าพลาดตรงที่ใช้สีเขียวเนี่ยแหละ
ถ้าใช้สีฟ้า สีน้ำเงิน หรือสีแดง น่าจะออกมาดูดีกว่านี้
เพราะนี่ลำพังแค่เห็นตัวรถสีเขียว First Impression ของคนที่เห็น
ก็รู้สึกว่ามันคล้าย Mazda 2 มาก

แล้วภายในที่คุณๆบอกว่ามันมีมิติมาก จริงๆก็มีการยำชิ้นส่วนภายในฮอนด้าเยอะมากก
photo hunt กันสุดฤทธิ์ พวงมาลัยคับคล้ายคับคลาว่าฮอนด้าเคยมีมาแล้วนะ ในรถยุค 2002-2006 (Accord Euro? ไม่แน่ใจ)
มือเปิดประตู วิทยุ แท่นคันเกียร์ คันเกียร์ ไฟตัดหมอก บลาบลาบลา ลองทายเล่นกันดู สนุกดี

ตอนนี้เหลือแค่สมรรถนะ ออพชั่น ให้ลุ้นกันจริงๆ

ใครก็ได้ลองทำให้ Brio เป็นสีอื่น เปลี่ยนเป็นล้อ Jazz รุ่นรองท้อป แล้วเปลี่ยนสีมือเปิดประตูให้เป็นสีเดียวกับตัวถังให้ดูที
การที่ Honda ให้มือเปิดประตู Brio เป็นสีเงิน ดูจะเป็นการลดทอนคุณค่าของตัวรถมาก! จากที่เห็นภาพให้หัวลางๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 00:15:57 »
ติดใจตรงคันเกียร์กะช่องวางแก้วคู่นั่นแหละ มันทำให้นึกถึงสิ่งๆนั้นจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 00:49:42 »
ถ่ายมาได้แค่นี้ ขี้เกียจเข้าไปเบียดกับคนอื่น

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 01:36:56 »

ex ดูเอาไว้ มีพับไฟฟ้าด้วย  ;D ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 02:22:33 »
เท่าที่ผมดูๆรูป ผมขอไฟท้ายตัวต้นแบบมาได้มั๊ยอะ ผลิตง่ายกว่าอีก แถมดูดีด้วย

ภายในนี่ ไม่บอกก็รู้ว่ารถอะไร กลิ่น Honda โชยเต็มๆ วิทยุคุ้นๆว่าจะเป็นของ city หรือเปล่า?

ผมว่างานนี้โจทย์ของ Honda ยากกว่า Nissan ตรงที่ว่า Nissan ไม่เคยขายรถระดับ B-car มาก่อนหน้านั้น การเอา March ซึ่งเป็น B-car มาทำเป็น Ecocar จะได้เปรียบเรื่องขนาดตัวรถเต็มๆ ในขณะที่ Honda วันนี้มี Jazz อยู่ ณ ตรงนั้นแล้ว การทำไซส์ตัวรถให้ใกล้เคียงกับ Jazz มากเกินไป Jazz ตายแน่ๆ เลยต้องมาในสภาพแบบนี้ ตัวเล็กกว่าแน่ๆ แต่การนั่งภายในจะเป็นยังไงละ นี่สิประเด็น รวมถึงคุณภาพการขับ   สมถรรนะเครื่องยนต์อีก รวมถึงอุปกรณ์ที่ใส่เข้ามาและราคา

ถ้าทุกอย่างเสียเปรียบ March ไปหมด เตรียมถอนหายใจได้เลย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 05:11:07 »
ด้านท้ายดูไม่เข้ากับรถโดยรวมเลยแม้แต่น้อย ผมรู้สึกเหมือนช่วงหน้าและช่วงห้องโดยสารใช้ผู้ออกแบบคนหนึ่ง ส่วนช่วงด้านท้ายก็ไปตัดงานออกแบบมาจากอีกคนหนึ่งอมาใส่ะไรแบบนั้น ไฟท้ายดูเหมือนของcopyอย่างมาก แบบแดงเยอะเหมือนตอนแรกอะดีแล้ว งานนี้ผมยังให้March  นำอยู่อีกหลายช่วงตัวเลย

ปล.เห็นด้วยกับหลายๆความเห็นครับว่า เลือกสีมาเปิดตัวผิดมากๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 06:29:25 »
เพิ่งมาเห็นรูปของ MotorTrivia

ถ่ายออกมาแล้วดูไฮโซขึ้นเป็นกอง
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)