ผู้เขียน หัวข้อ: เอาคันไหนดีหว่า City VS Fiesta  (อ่าน 8476 ครั้ง)

ออฟไลน์ siripod

• Newbie
  • *
เอาคันไหนดีหว่า City VS Fiesta
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 12:01:00 »
City VS Fiesta
โดยไม่นับประเด็นรูปลักษณ์ภายนอก
ดูเรื่องสมรรถนะ ความปลอดภัย ค่าใช้จ่าย

การใช้งาน ขับในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดคงนานๆๆที
จำนวนผู้โดยสารเฉลี่ย 1-2 คน นานๆจะมี 3-4 คน

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
Re: เอาคันไหนดีหว่า City VS Fiesta
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 12:27:29 »
 :)ผมเองก็เคยตั้งกระทู้ถามพี่จิม ก่อนตัดสินใจซื้อเช่นเดียวกัน ระหว่าง fiesta & city ทั้งสองคันต่างก็มีข้อดีและข้อเสียแตกต่างกัน โดยส่วนตัวแล้ว city ตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า ก็เลยตัดสินใจเลือกเป็นสาวกฮอนด้าครับ
ความแตกต่างระหว่างรถทั้งสองคันในความคิดเห็นส่วนตัวก็คือ
ชอบช่วงล่างของ fiesta ที่ดีกว่า เกียร์ และ ระบบสั่งงานด้วยเสียงที่ล้ำหน้า แต่ผมคิดว่ามันเป็นแค่เพียงของเล่นเท่านั้นใช้แค่ช่วงแรกๆ แล้วก็เบื่อ ไม่ค่อยจำเป็น ใช้กดปุ่มเร็วกว่ามากมาย ไม่วุ่นวายด้วย รูปทรงรุ่นซีดาน แปลกๆไงพิกล ดูไม่สวยเลย อันนี้ซิตี้กินขาด สวยกว่า ภายในรู้สึกคับแคบ ยิ่งไปนั่งตอนหลังแล้วไม่ชอบมากมายนั่งไม่สบายเลยพนักพิงหลังตั้งตรง     เลครูมเหลือไม่มาก แต่ซิตี้นั่งสบายกว่าพอสมควร และสามารถเอนได้อีก 1 ระดับด้วยครับ ด้านเครื่องยนต์และระบบเกียร์นั้นผมว่าซิตี้ตอบสนองได้ดีกว่านะ ในเฟียสต้านั้นรู้สึกว่าเกียร์นั้นคล้ายเกียร์ซีวีที มาก ทำให้รู้สึกว่าเกียร์มีความลื่นใหลมากเกินไปขาดความรู้สึกเมื่อเรียกกำลัง(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)  :) ในที่สุดก็จบลงที่ city ดังที่พี่จิมมี่ได้ให้ความคิดเห็นไว้ และอ่านรีวิวของพี่จิมประกอบการตัดสินใจ วันนี้เป็นวันที่ 18 แล้วที่น้องตี้ได้มาอยู่กับผม รักมากมายครับ.....

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
Re: เอาคันไหนดีหว่า City VS Fiesta
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 12:43:30 »
งานนี้คงต้องลองขับดูครับ ถ้าใช้งานในเมืองส่วนใหญ่ Cityน่าสนกว่านะครับ
 เพราะFiesta1.6 เกียร์น่ากระตุกน่ารำคาญนิดหน่อย
แต่ถ้าทางยาวๆ เยี่ยมมาก ขับสนุกและเสียงลมเสียงรบกวนต่ำกว่าCity

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 13:51:40 »
ถ้าไม่ชอบรถที่เหยียบแล้ววืดวาด...อยากได้ช่วงล่างนุ่มๆ ... .. พื้นที่ใช้สอยภายในกว้างขวางทุกๆที่นั่ง ... ผมขอแนะนำ City ครับ...

Fiesta ผมว่าออกแบบมาให้ผู้โดยสารตอนหน้านั่งสบายกว่าข้างหลังเยอะครับ...สังเกตุจากห้องโดยสารที่ป่องออกแถวๆที่นั่งผู้โดยสารตอนหน้าครับ...ผมหนัก 111 กิโลกรัม นั่งได้ครับมีที่กางแขนได้อีกพอควร...แต่ไม่เท่า Accord Gen3 (ก่อนตาเพชร) น่ะครับ :-\ (แต่อย่างว่า...รถคนละ Segment กันนี่นา ;D)

...ถ้าการใช้งานประจำ เป็นนั่ง 4 คน - 5 คน City ตอบโจทย์ดีครับ

...ถ้าชอบบุคลิกการขับขี่แบบสปอร์ตหน่อย...ขอแนะนำ Fiesta ครับ...เหยียบเป็นมา อาจไม่ล้อเอี๊ยด (ยกคุณความดี(รึเปล่า?)ให้ ESP)...เสียงเครื่องเร้าใจเล็กๆ เกียร์ลื่นไหล ช่วงล่างเกาะ เผลอแปบๆ 160+ ไม่รู้ตัวครับ...

เหมาะกับคนชอบขับรถสนุกๆ มีชีวิตชีวามากกว่าคนขับเรื่อยๆนิ่มๆครับ...

อุปกรณ์ที่ให้มาก็ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่เท่าไหร่ครับสำหรับรถราคาขนาดนี้ ตอนนี้ใช้บลูทูธโทรศัพท์กับเครื่องเสียงรถเป็นปกติครับ...

...ส่วน Voice control ที่เป็นประเด็นถึงความง่อยหงิกของมันนั้น ถ้าเราใช้พอประมาณแบบพื้นฐาน ผมว่าสะดวกดีครับ และก็ไม่ได้ง่อยมากมายนัก...เพียงแต่เราต้องรู้จักคำสั่งก่อนครับ และหลายๆคำสั่งก็ไม่ต้องผ่านเมนูหลักลงย่อยเรื่อยๆครับ

เช่นปรับอุณหภูมิแอร์ เปิดลมไล่ฝ้า/หมอกกระจก ต่อโทรศัพท์ไปยังชื่อที่บันทึก ไปที่คลื่นสถานีที่ต้องการที่บันทึกเสียงไว้ และอาจมีอีก แต่ยังอ่านคู่มือแล้วจำได้ไม่หมดครับ...

โอกาสสั่งพลาดมี ไม่เกิน 5 - 10% ครับ... ขึ้นกับความเงียบ และเสียงแทรกในห้องโดยสารครับ... ซึ่งเสียงแทรกจากข้างนอกใน Fiesta น้อยจริงๆครับ

ข้อเสียของ Fiesta

- เบาะหน้าปรับยาก...ไม่ปรับมีหวังปวดหลัง
- เบาะหลังแคบกว่า...ยิ่งสีภายในที่ดำยิ่งทำให้รู้สึกแคบไปอีก
- เกียร์แรกทดสูง และต่างจากเกียร์ถัดมามาก...ออกตัวเลยวืดวาดพอตัว
- ช่วงล่างแข็ง
- ทัศนวิสัยเสา A

ข้อเสียของ City

- การเก็บเสียงจากการเคาะๆ เช่นมีฝนตก และการกันเสียงลมทำได้น้อยกว่า
- ช่วงล่าง ออกอาการปลิวกว่าที่ความเร็วเกิน 120
- พวงมาลัยคมไม่เท่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น...ลองขับดูทั้งสองยี่ห้อครับ เพราะแต่ละคน คงชอบอะไรไม่เหมือนกัน...จริงมั้ยครับ ^  ^
..............................................................................

สรุปนะครับ...

ถ้าให้ความสำคัญกับการโดยสาร ... City ครับ

ถ้าให้ความสำคัญกับการขับขี่ ... Fiesta ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2010, 15:13:34 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 14:22:33 »
ขับในเมือง ซิตี้ไม่ได้เปรียบคงไม่ตั้งชื่ออย่างนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 14:23:25 »
ถ้าภาพรวมผมให้ city ครับ เป็นรถที่เป็นมิตรมากๆ

ส่วน fiesta เท่าที่ขับมา พบว่าช่วงล่างนุ่มนวลดีมาก มั่นใจได้ เวลาขับผ่านลูกระนาดผมว่าดีมากเลยล่ะสำหรับรถระดับนี้ ส่วนเครื่องยนต์+เกียร์ เท่าที่ลองมายังไม่แสดงอะไรเด่นเพราะผมลองขับสถานที่ไม่อำนวย ขับไม่เกิน100

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 15:26:35 »
สำหรับผมนะ ผมคงเลือกเฟียสต้า เพราะ ช่วงล่างดี พวงมาลัยคม แต่ไม่ชอบเกียร์(ไม่มี paddle shift) ภายในสวย และรู้สึกกว้าง(แค่ความรู้สึกนะ) ขับระดับ เกิน 120 ไม่มีปัญหารู้สึกเหมือน 80 ความสวย ก็ห้าประตูสวยสุดแระ ที่ได้ทดลองขับมาก็โอเค ครับเป็นรถประสิทธิภาพสูงทีเดียว หายากสำหรับรถระดับนี้ แต่โดยรวมผมก็ยังให้ ซิตี้อยู่นะ เพราะกว้างกว่า แต่ผมจะให้น้ำหนักไปที่ handling ของรถมากกว่าอย่างอื่นครับ ก็เลยเลือก เฟียสต้า

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 15:28:25 »
ผมขอตอบในฐานะที่ผมซื้อทั้ง 2 คันก็แล้วกันนะครับ

มันต้องแล้วแต่ความต้องการนะ ขอบอกเป็นหัวข้อๆเลยละกาน ฮิๆ
1.ถ้าคุณต้องการความกว้างขวาง ความโอ่โถงของห้องโดยสาร ซิตี้ ชนะ เฟียสต้าแบบขาดลอยเลยล่ะ
2.ชอบ 4 หรือ 5 ประตู ล่ะ ถ้า 5 ก้เฟียสต้า 4 ผมเชียร์ ซิตี้ เพราะผมไม่ชอบเฟียสต้า 4 ประตูเท่าไหร่(เรื่องดีไซน์)
3.ถ้าขับในเมือง ก็ต้องถามว่าในเมืองขนาดไหน ถ้าขนาดว่าขับแถวสุขุมวิท บางกะปิ หน้าราม ผมเชียร์ซิตี้มากกว่า เพราะถ้าขับในเมือง ผมว่า จขกท อาจจะรำคาญคันเร่งของเฟียสต้าก็เป็นได้ เนื่องจากอัตราทดเกียร์1 สูงมาก ทำให้รอบของเกียร์ 1 มันสูง ถ้ามัวแต่เร่งๆเบรคๆ นอกจากจะเปลืองน้ำมันแล้ว ยังทำให้รำคาญกับอาการกระชากของเกียร์แน่ๆ
4.มีคนนั่งหลังหรือเปล่า ถ้ามีผมก็เชียร์ซิตี้อีกนั่นแหละ ข้างหลังนั่งสบายกว่าเฟียสต้ามาก โดยเฉพาะรุ่นทอป เบาะหลังมันปรับเอนได้ด้วย 1 ระดับ ทำให้เบาะไม่ชันมาก

แต่สำหรับตัวผมเอง ผมขอเลือกเฟียสต้าเพราะ
- ผมทำงานต่างจังหวัด ผมชอบฟิลลิ่งทั้งการขับขี่ ช่วงล่าง ของเฟียสต้ามากกว่า
- ผมนั่งกับแฟนแค่ 2 คน เบาะหลังมีไว้วางของเท่านั้น
- ผมชอบเบาะหน้าเฟียสต้ามากกว่า เพราะมันโอบมาถึงใต้เข่าผมว่ามันให้ความรู้สึกในการขับขี่ได้ดี ขับนานๆไม่เมื่อย (ผมสูง 174 หนัก 80)
- ผมชอบการเก็บเสียงของเฟียสต้าที่ความเร็วสูงๆ แต่จะน่ารำคาญเพราะเสียงยางนี่แหละ ถ้าเปลี่ยนไปใช้ AR10 หรือ GR90 คงนุ่มและเงียบน่าดูชม
- ผมชอบเครื่องเสียงของเฟียสต้ามากๆ มันให้เสียงเบสได้ดีมากกว่าซิตี้มากมาย ซิตี้เสียงเบสออกแนวบวมหึ่งๆ เบสของเฟียสต้าเป็นแบบดึ๊บแล้วหายไป ไม่หึง (ความเห็นส่วนตัวของผมและพ่อผม)
- ผมชอบดีไซน์ภายนอกและภายในของเฟียสต้า ผมว่ามันไม่ซ้ำใครดี
- ผมชอบเฟียสต้าเพราะขับบนถนนแล้วมีแต่คนมอง(เพราะมันยังใหม่ 555) แต่ซิตี้ผมใครๆก็บอกว่าสวยเช่นกัน
- ที่สำคัญ แฟนผมชอบเฟียสต้ามากกว่าซิตี้ครับ  ***เหตุผลหลักเลยเนี่ย 555***

ส่วนเรื่องการกินน้ำมัน ของเฟียสต้าผมจะใช้เดินทางไกลช่วงปีใหม่ เลยยังไม่ได้จับแบบทางไกล แต่ขับชานเมือง (แถวอมตะนคร รถติดเหมือนกทมนั่นแหละ) ผมจับได้ 9.7-13 โลลิตร ประมาณนี้อะครับ

ส่วนซิตี้ ยังไม่ได้ลองจับในเมือง แต่วิ่งทางไกลแล้ว (ไปสตูล) จับมาได้ 13 โลลิตรที่ความเร็วประมาณ 110 (แต่ยังไม่พ้นรันอิน ถ้าพ้นน่าจะประหยัดขึ้นอีกเยอะ)

แต่เวลาผมกลับไปกทม ผมก็เอาซิตี้มาใช้นะ จอดเฟียสต้าไว้ที่บ้าน ฮิๆ

ลองตัดสินใจดูครับ ไม่มีรถคันไหนดีกว่าหรือดีที่สุดหรอกครับ มันอยู่ที่ว่าสไตล์ไหนเข้ากับเรามากกว่า ลองไปทดลองขับดูก็ได้ครับผม

แต่ถ้าดูจากที่ จขกท โพสไว้ ผมว่า ซิตี้เหมือนจะเหมาะกว่านะ เพราะว่าใช้ในเมือง ส่วนเรื่องความปลอดภัย เฟียสต้าให้มาเยอะกว่าตรง ESP แต่ถ้าขับด้วยสติก็คงไม่ได้ใช้หรอกครับ รถคันเก่าผมใช้มา 33 ปี ไม่มี ABS ESP Airbag ก็ไม่เคยประสบอุบัติเหตุจนทำให้เจ็บตัวซักครั้ง

อ่อ อย่าลืมดูเรื่องศูนย์ด้วยครับ ถ้าไม่มีศูนย์ฟอร์ดใกล้ๆบ้าน ซิตี้ก็เป็นช้อยส์ที่ดีครับ แต่ถ้าใจรัก ก็เฟียสต้าเลย

ปล แอบเชียร์เฟียสต้านะ อิอิ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 16:20:34 »
เรื่องศูนย์ฯ กับฝีมือช่าง จะเป็นตัวตัดสิน ครับ

เห็นเพื่อนไปถามซีตี้ ไม่ได้แถมประกัน ด้วย

งก จริงเลย ฮอนด้า นี้  ;D  แถมประกันให้ได้แล้ว น่ะ

ออฟไลน์ Dejdazzle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 18:47:46 »
สมรรถนะ Fiesta
ความปลอดภัย Fiesta
ค่าใช้จ่าย City

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 20:02:20 »
เฟียสต้าครับ สมรรถนะเค้าดีจริง

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 20:17:30 »

ส่วนเรื่องการกินน้ำมัน ของเฟียสต้าผมจะใช้เดินทางไกลช่วงปีใหม่ เลยยังไม่ได้จับแบบทางไกล แต่ขับชานเมือง (แถวอมตะนคร รถติดเหมือนกทมนั่นแหละ) ผมจับได้ 9.7-13 โลลิตร ประมาณนี้อะครับ

ส่วนซิตี้ ยังไม่ได้ลองจับในเมือง แต่วิ่งทางไกลแล้ว (ไปสตูล) จับมาได้ 13 โลลิตรที่ความเร็วประมาณ 110 (แต่ยังไม่พ้นรันอิน ถ้าพ้นน่าจะประหยัดขึ้นอีกเยอะ)

ทางไกล 13 กิโลเมตรต่อลิตร วิ่ง 110! เท่า EX 2.0 ของผมเลยครับ ตอนออกใหม่ๆผมก็เท่านี้ครับ
  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BOATY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 20:20:58 »
Honda ขายอะไหล่
Fiesta ขายสมรรถนะ
ขออภัย มือใหม่ :3

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 21:02:18 »

ทางไกล 13 กิโลเมตรต่อลิตร วิ่ง 110! เท่า EX 2.0 ของผมเลยครับ ตอนออกใหม่ๆผมก็เท่านี้ครับ
  ;D ;D ;D

ช่ายครับ

ออกรถมาวันศุกร์ แล้วเดินทางวันเสาร์เลยครับ ตอนออกจากบ้านยังไม่ถึง 100 โลเลย ไปกลับทั้งหมด 2 พันกว่าโลนิดๆ จับด้วยการเติมน้ำมันด้วยครับไม่ได้ดูที่หน้าปัทม์

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 21:44:03 »
เชียร์ City คับ
 แต่ถ้าดู :) Fiesta อย่าลืมเช็คศูนย์บริการด้วยคับ

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 22:29:12 »
... ลองนั่งจริง ๆ แล้ว เชียร์ City ครับ ภายในสบายกว่ามาก ๆ
แต่ก็เสียดาย Option ต่าง ๆ ใน Fiesta ครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 00:20:23 »
City ครับ ภายในเป็นมิตรกับผู้ขับขี่ ไม่อึดอัดครับ ขับสบายแรงได้อีก ถึง 190 ยังได้ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 09:27:58 »

;D ;D ;D

ช่ายครับ

ออกรถมาวันศุกร์ แล้วเดินทางวันเสาร์เลยครับ ตอนออกจากบ้านยังไม่ถึง 100 โลเลย ไปกลับทั้งหมด 2 พันกว่าโลนิดๆ จับด้วยการเติมน้ำมันด้วยครับไม่ได้ดูที่หน้าปัทม์

สงสัยจะออกตัวเยียบปู๊ดป๊าดแบบผมแน่ๆเลย คงต้องรอสักพักน่าจะดีขึ้นครับ
ตอนนี้ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดดีขึ้นมาหน่อย เหยียบสนุกขึ้นเยอะเลยครับ ลื่นไหลดีครับ
 ;D ;D ;D