ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Camry Ext 2.0g vs Altis 2.0v  (อ่าน 8438 ครั้ง)

ออฟไลน์ zicbreeze

• Newbie
  • *
ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง Camry Ext 2.0g  กับ  Altis 2.0v ครับ

ข้อมูลที่มีตอนนี้คือ สีขาวมุก*
Camry Ext 2.0g   ราคา 1,315,000
Altis 2.0v            ราคา 1,064,000

อยากทราบว่ามันประหยัดต่างกันมากไหม
เพราะใจนึงก็อยากได้ camry เพราะมันดูสวยกว่า สบายกว่า แต่กลัวเปลืองน้ำมัน

ส่วน Altis ก็เป็นเครื่องยนต์ใหม่ Dual และระบบเกียร์ super cvt-i 7สปีด แบบใหม่ แล้ว option ก็มากกว่า camry

เป็นรถคันแรกของครอบครัวด้วยครับ มี 5 คน
สนใจเรื่องความสบาย ประหยัด และคุ้มค่ามากกว่าครับ

รบกวนขอความเห็นด้วยครับ   :D :D

หรือว่าจะไปเล่น 1.8G ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Camry Ext 2.0g vs Altis 2.0v
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:09:18 »
ห้าคนนั่งอัลติสคงไม่สบายเท่าไหร่ล่ะครับ ถ้าไปพร้อมกันตลอดก็แคมรี่คงจะดีกว่า
แต่ถ้านั่งห้าคนอย่างพร้อมเพียง สักสัปดาห์ละครั้ง ก็ลองถามดูครับถึงขนาดเล็กกว่าคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Camry Ext 2.0g vs Altis 2.0v
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:20:46 »
ถ้าเทียบระหว่าง 2 รุ่นนี้โดยไม่คำนึงว่าจะคนละ segment หรือปัจจัยอะไรต่างๆมากมายนะครับ
-ความประหยัดถ้าในเรื่องของน้ำมันก็ต้อง Altis อยู่แล้วครับ CVT+รถเบากว่า
-ความสบายถ้าเทียบ 2 ตัวนี้ก็ต้อง Camry อยู่แล้วครับรถใหญ่กว่า
-ความคุ้มค่าอันนี้แล้วแต่ครับ ความคุ้มค่าของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เช่นความคุ้มค่าของผมคือเวลาเดินทางไกลนั่งสบายไม่อึดอัดโดยไม่ค่อยกังวลถึงค่าน้ำมันและ option มากเท่าไหร่แบบนี้ผมก็บอกว่า Camry คุ้มค่ากว่า แต่ถ้าความคุ้มค่าของผมคือ option มากกว่า ราคาถูกกว่า แรงกว่า ได้เครื่องใหม่กว่าแบบนี้ผมก็บอกว่า Altis คุ้มกว่า อันนี้มันก็ต้องขึ้นอยู่กับ จขกท เป็นหลักครับ
*แต่ถ้าให้ผมมองการซื้อรถไม่ควรมองแต่ Toyota นะครับยังมีรถอีกหลายยี่ห้อที่ดีนะครับบางคนบอกว่า Toyota ซื้อง่าย ขายคล่อง ทนทาน มันก็จริงครับแต่ก็ไม่ได้หมายความว่ายี่ห้ออื่นไม่ทนทานความทนทานขึ้นอยู่กับการใช้และรักษามากกว่า ส่วนเรื่องราคาขายต่อนี้ไม่เถียงครับถ้า จขกท อยากใช้นานผมว่าราคาขายต่อแทบจะไม่จำเป็นเลย แต่ถ้ากะจะซื้อแล้วเปลี่ยนก็มอง Toyota กับ Honda ไว้ครับ
-ถ้าอยากได้รถที่นั่งสบายกว่า C segment ก็ต้องทำใจครับว่าค่าน้ำมันต้องเพิ่มขึ้นด้วย ยิ่งครอบครัว 5 คนผมว่า D-segment น่าจะเหมาะกว่า ยกเว้นว่าจะซื้อ Camry Hybrid ราคาที่เพิ่มขึ้นนั้นมาเติมน้ำมันได้หลายปีเลยนะครับคิดให้ดีก่อน
*สุดท้ายก็อยู่ที่ จขกท คิดเองครับว่าจะซื้อคันไหน ไปลองขับและตัดสินใจ บอร์ดนี้จะไม่ฟันธงนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:22:58 »
ครับ อย่าลืมมองแอ็กขอดกับเทียน่าครับ
(หรือว่า narrow searh results มาแล้วล่ะเนี่ย)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:37:22 »
อยากทราบว่ามันประหยัดต่างกันมากมั้ยครับบ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 12:03:38 »
ยึดตามผลทดสอบพี่จิม วิ่งที่ 110 km/h แคมรี่ได้ประมาณ 11 กม./ลิตร ครับ ส่วนโคโรลล่า 2.0 นี่ได้ประมาณ 14

แต่ถ้าในเมืองยังไงโคโรลล่าก็น่าจะได้เปรียบจาก CVT อยู่ดี ถึงติดนรก dual vvt-i ก็ทำให้ผลาญทิ้งน้อยลง ละมั้งครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 12:05:33 »
รู้แต่ตัว 1.8 อ่าครับ 15.3 กม./ลิตร เอามาจากกระทู้พี่จิมมี่
ตัว 2.0 คงประมาณ 13.8-14.6 มั้งครับ เดานะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 12:22:01 »
แทน เดาเก่งนะ

14.1 กม./ลิตร ครับ สำหรับ Altis 2.0 CVT มันก็พอกันกับตัว เกียร์ 5AT ก่อนหน้านี้นั่นแหละ ไม่หนีกันเท่าไหร่นัก

ถ้าคุณมีตัวเลือกในใจแค่ 2 ตัวนี้
Camry คือ ทางออกที่ดีกว่า แม้จะกินน้ำมันกว่าก็ตาม
แต่ภายในห้องโดยสารของ Camry ผมว่าทุกคนในบ้านคุณน่าจะแฮปปี้ มากกว่า Altis 2.0 หนะครับ
เบาะนั่งไม่เมื่อยเท่า อีกต่างหาก วัสดุ ก็ดีขึ้นอย่างชัดเจน ต่างกันนิดหน่อย แต่เห็นได้ชัดจากมุมของลูกค้า

กินต่างกันเท่าไหร่ น้อง Ruksadindan ตอบให้คุณแล้ว ข้างบนหนะครับ

แต่..ถ้าไม่ยึดติดกับ Toyota
ให้ไปลองดู Accord 2.0 กับ Teana 2.0 กันก่อนก็ดีครับ

เผื่อจะชอบมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 12:23:45 โดย J!MMY »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 12:38:14 »
ถ้าอย่างนั้นช่วยเปรียบเทียบความประหยัดของ camry accord teana 2.0  ให้ด้วยได้ไหมครับ

รวมทั้งข้อดีข้อเสีย ของทั้งสามรุ่น อ่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 14:35:37 »
ตอบให้ไปแล้วในหลังไมค์ครับ

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 15:31:16 »
ครับ อย่าลืมมองแอ็กขอดกับเทียน่าครับ
(หรือว่า narrow searh results มาแล้วล่ะเนี่ย)

แอ็กขอด ก็น่าสนใจนะครับ ถึงเครื่องจะเป็น2.0 แต่ขับในเมืองสบายๆ (ลองรถน้องเขยมา) เทียน่าผมยังไม่เคยลอง รบกวนผู้ใช้ตัวจริงมาเมนท์ด้วยครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 20:08:03 »
เย้ๆ เดาถูกด้วย ;D(เป็นเอามากนะเราเนี่ย)
ถ้าเน้นประหยัด แรง การทรงตัวดี เอา แอคคอร์ด ไปเลยครับ เกือบ15 กิโลลิตร เลยนะ
ถ้าเน้นหรู ออปชั่นพอประมาณ กินน้ำมันกว่าแอคคอร์ด แต่ประหยัดกว่า แคมรี่ 2.0 ช่วงล่างดี ไปเทียน่าครับ
ผมว่าอัลติสมันเล็กไปนิด สำหรับนั่งห้าคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2010, 20:12:15 โดย TAN f10 »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 20:14:55 »
เอาใจคนนั่ง เอาแคมรี่

เอาใจคนชับ เอาอัลติส

แต่ถ้าถามผม ผมเอาอัลติสครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 21:40:29 »
ห้าคน.....  น้องอันติ๊ดคงไม่ไหวละครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 02:12:58 »
เคยขับแต่แอ๊กขอดครับ เป็นรถที่การบังคับควบคุมดีมาก ๆ แน่นหนึบแต่กระด้างกว่า D segment ยี่ห้ออื่น
เบาะหลังผู้หญิงนั่งขัดสมาธิได้กันเลยทีเดียว
'19 Honda Civic EL