ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง ECOTEC 1.8 ของ CRUZE เป็นอย่างไร... แบบว่าไม่คุ้นค่ายยุโรปน่ะ  (อ่าน 8671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ถามคุณ J!MMY และท่านอื่น เครื่อง ECOTEC 1.8 ของ CRUZE เป็นเครื่อง Opel จากเยอรมัน โดยภาพรวมเป็นอย่างไรบ้างครับ น่าคบหาหรือไม่ แถมท้ายว่าจะลำบากอะไหล่และการดูแลระยะยาวหรือไม่ครับ

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
เรื่องสมรรถนะไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่แปลกใจที่เครื่องรุ่นนี้ทำไมไม่รองรับ E20 ทำให้เสียเปรียบในการทำราคาให้ออกมาสวยๆ

จากกระทู้ที่ผมถามไว้ด้านล่างครับ ท่าน Valkilrey บอกมา

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ผมว่าตอนนี้ไม่ได้แต่คงอีกไม่นานหรอกครับ เพราะถ้ามันเสียเปรียบด้านราคาแบบนี้มันคงกระทบยอดขายระยะยาวด้วย ดูอย่าง benz สิ เครื่อง m271 ตัว204 ม้ายังปรับทีหลังเลย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ยังไม่ได้ลองเต็มๆครับ

เป็นเครื่อง Opel เยอรมัน ครับ

ค่าซ่อม ก็ราคาปกติทั่วไปตามศูนย์ฯ Chevy นั่นละครับ

เครื่องตัวนี้ยังไม่เคยลงรุ่นไหนที่วิ่งในเมืองไทยใช่ไหมครับ เลยไม่ค่อยมีประวัติ ก็คงต้องรอคุณ J!MMY เทสอีกเหมือนเคย (น่าจะนาน) ว่าแต่ค่าซ่อม ก็ราคาปกติทั่วไปตามศูนย์ฯ Chevy นั่นน่ะ ปกติแบบแพงใช่ไหมครับ เสียดายรถดีๆ จะไม่ได้เกิดอีก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าทำเป็น E20 ได้ราคาน่าจะลดลงได้อีกนะเนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าทำเป็น E20 ได้ราคาน่าจะลดลงได้อีกนะเนี่ย
ตัวนี้เติม E20 ไม่ได้หรอครับ?

ออฟไลน์ Eddy5659

ตัวนี้เติม E20 ไม่ได้หรอครับ?

น่านสิ ผมเชียร์ให้อาจารย์ผู้ใหญ่ท่านนึงซื้ออยู่ ต้องไปบอกแกรอหน่อยดีกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ boyce

..แต่ 1.6 ใช้ E20 ได้ใช่ไหมครับ แต่ดูราคาแล้วต่างกับ 1.8 LS 2-3 หมื่นเองครับ  :o

จริงอยู่ที่ 1.8 ใช้ E20 ไม่ได้ แต่ option น่าจะคุ้มกว่าครับ เพราะ 1.6 LS ไม่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ESP และระบบป้องกันล้อหมุนฟรี traction control ซึ่งหายากในรถขนาดนี้ นอกนั้นเหมือนกัน 2-3 หมื่นบาท สำหรับเกียร์ M/T (ถ้าเกียร์ auto จะมีส่วนต่างกับ 1.6 LS 5 หมื่นบาท) แต่ได้เครื่องใหญ่ขึ้นน่าจะ OK กว่าเพราะรถหนักเกือบ 1.3 ตัน อีกอย่าง E20 น่ะมันหาปั๊มยากไปหรือเปล่า ผมจองรุ่น 1.8 LT ไว้ก็กำลังจะไปเปลี่ยนเป็น 1.8 LS  ส่วนคุณงามความดีของเครื่องยุโรปน่าจะมีดีไม่ด้อยอยู่ถึงแม้จะไม่มีข้อมูลในตอนนี้ ห่วงนิดหน่อยก็น่าจะเป็นเรื่องอัตราการบริโภคนั่นแหล่ะคร้าบ

ออฟไลน์ 2k

เออแฮะ ช่วงล่างก้ให้วิศวะเยอรมันปรับแต่งให้เครื่องยนต์ก็เอามาจากโอเปิ้ลเยอรมัน แล้วตรงไหนที่มันเป้นเกาหลีเหลือบ้างเนี่ย   :o

คนชอบแขวะกันจังเชฟโรเล็ทรถเกาหลีๆทั้งที่ชื่นชอบคลั่งไคล้บูชาเกาหลีกัน แต่ครูซนี่มันมาจากยุโรปแม้กระทั่งไส้ในทันด้วย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
อืม น่าคิดๆ พอหนัง ละคร ดารา เพลง แล้วชอบกันซะเกาหลีเนี่ย แต่พอรถแล้วกลับไม่ชอบ