ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามพี่ JIMMY เลือกระหว่าง อัลติส 1.6G กับ ทิด้า 1.6G 5 ประตูคะ  (อ่าน 10862 ครั้ง)

ออฟไลน์ ornganya

• Newbie
  • *
กำลังเลือกระหว่าง  อัลติส 1.6G  กับ ทิด้า 1.6G  5 ประตู  ครอบครัวมี  6  คน  ผู้ใหญ่ 4 คน  และเด็ก 1 ขวบ กับ 3 ขวบ คะ  ขับไปทำงานวันละ 25 กม.  เดินทางไกลเดือนละครั้งไปกลับ 500 กม.  เคยไปลองขับอัลติส  1.8G 7 สปีดมาคะ  แต่ไม่เคยขับ  อัลติส 1.6G  และทิด้าเพราะไม่มีให้ลองขับ  ขอเรียนถามดังนี้คะ 
1.  การประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิง (อยากได้ประหยัดน้ำมัน)
2.  การเก็บเสียงในห้องโดยสาร (อยากได้เงียบๆ)
3.  ช่วงล่างในความเร็วต่ำ  และความเร็วสูง  (อยากได้นิ่งๆ และมั่นคง)
4.  ถ้าต้องนั่งเดินทางไกลทั้งครอบครัวคันไหนสบายกว่ากัน  คันไหนดูปลอดภัยกว่ากัน  (อยากได้สบายและปลอดภัย)
5.  ถ้าต้องการใช้งานนาน 10 ปี ทิด้า จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือเปล่า  เพราะไม่ค่อยมีคนใช้
6. ขอให้เปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียที่ควรทราบของทั้งสองตัวที่ไม่ได้ถามตามข้อ 1-5
7.โดยรวมแล้วควรเลือกคันไหนดี  (สมมุติว่าเป็นรถพี่ JIMMY  ก็ได้คะ  ...เลือกเลยนะคะ)
ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ Vento

• Newbie
  • *
เป็นการเปรียบเทียบที่ถูกคู่มากเลยครับ แต่ผมคงให้คำตอบไม่ได้เพราะผมก็ไ่ม่เคยแม้กระทั่งลองขับทั้งคู่เลยครับ ต้องรบกวนผู้รู้ท่านต่อไปครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ขอตอบในฐานะ คนเคยขับ ทิด้า 5 ประตู
กับการเป็นเจ้าของ อัลติส ก่อน MC 1.6G นะครับ
สมรรถณะ ผมว่าใกล้เคียงกันนะครับ แต่ขอเชียร์ทิด้านิดๆ มันดึงกว่าจริงๆ แต่อัลติสก็ไม่ได้ไม่ขี้เหร่นะ
แต่สำหรับตัว Dual ผมยังไม่เคยลอง 1.6G ใหม่ครับ เคยลองแต่ 1.8G
ฉะนั้นเรื่องอัตราเร่ง ผมถือว่าพอๆ กันล่ะกันนะครับ แต่มี Sense ว่า อัลติสน่าจะเป็นต่อหน่อยๆ

ความเงียบพอๆกัน
ช่วงล่างอัลติสนุ่มนวลครับ ไม่โคลงแล้ว
แต่ที่ทิด้าจะนำคือเรื่อง ความกว้างขวาง กับอุปกรณ์ภายใน ถ้าตัวท้อปเหมือนกันนะครับ
ทิด้าให้แอร์ออโต้ พวงมาลัยมัลติฟังค์ชั่น(อุปกรณ์นี้อัลติสติดเพิ่มง่ายนิดเดียว ไม่แพงด้วย ผมทำมาแล้ว)
ทิด้าพื้นที่วางขา เหลือเยอะ โปร่งกว่า ถ้านั่ง 6 ท่านถ้ามีแค่สองตัวเลือกนี้เท่านั้น ผมว่าทิด้าจะนั่งสบายกว่านะครับ
แต่ 6 คนถ้าเด็กเค้าโตขึ้น มันจะลำบากไปหรือเปล่าครับ แนะนำให้ดูพวกรถ 7 ที่นั่งไว้ก็ดีนะครับ เพิ่มเงินอีกไม่มากเท่าไหร เช่น Innova Freed Pajero sport อะไรแบบนี้นะครับ เพราะคุณบอกว่าใช้ยาว 10 ปี ผมเป็นห่วงเรื่องนี้ครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เรื่องอัตราเร่งนั้นใกล้เคียงกันมากครับ เป็นเครื่องที่มีแรงบิดให้ใช้งานได้ดีเป็นช่วงกว้าง
ขับแล้วไม่เซ็งเท้าถ้าไม่ใช่ว่าเป็นคนเท้าหนักจริงๆนะครับ

Altis มีช่วงล่างที่ทรงตัวดีกว่า ณ ความเร็วสูง ในขณะที่ Tiida จะแพ้ลมปะทะข้าง
หรือวิ่งผ่านรถทัวร์ ความนุ่มนวลที่ความเร็วต่ำ ใกล้เคียงกัน

Toyota มีความกว้างของตัวรถมากกว่า เบาะหลังถ้านั่งเบียดสามคนจะสบาย
แต่ Tiida ตีกลับด้วยการเข้าออกรถที่ง่าย เฮดรูมที่สูง และเลกรูมที่ยาวกว่า

เรื่องอะไหล่และการซ่อมบำรุง Altis ชนะขาดอยู่แล้วถ้าคิดจะใช้กันเป็น 10 ปี
แต่ในระยะสั้นแบบ 5 ปี Nissan ก็พอสู้ได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kowit1

เลือกตามที่คุณชอบดีกว่า ตาจิมมี่ไม่ได้นั่งไปกับคุณหรอก ;D

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
Re: ขอเรียนถามพี่ JIMMY เลือกระหว่าง อัลติส 1.6G กั
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 18:59:42 »
ถ้าตอบแบบกางโบร์ชัวร์ กับลองนั่งรถเพื่อนดู

ไปกลับ 500 กม. อยูใน พิสัย กท-โคราช กท-นครสวรรค์ กท-จันทบุรี

ทำงาน วันละ 25 กิโลเมตร ไม่ค่อยมีผลต่อการเลือกรถทั้งสองคัน

1.ถ้าผู้ใหญ่4 คนคือใครบ้าง พ่อแม่ของของเด็กสองคนแล้ว
อีกสองคนคือตายายหรือเปล่า

ถ้าการเดินทาง ไกล จะเดินทางทีละ6คนหรือเปล่า
ถ้าใช่ จำเป็นต้อง ขนของฝากหรือเกราะเป๋าเสื้อผ้าเยอะ

อัลติสจะได้เปรียบตรงนี้ครับ

แต่ถ้าไปต่างจังหวัด ไม่จำเป็นต้องครบทั้ง6คน และ
ชอบความโปร่งโล่งของ Head Room +Leg  Roomของทีด้าที่มีมากกว่า
และเมื่อเด็ก นอนหลับบนรถ(ขณะรถวิ่งไป ตจว.) การออกแบบตัวถัง
ของ ทีด้า จะ ป้องกันแสงแดดส่องโดนเด็กได้ดีกว่า ไม่ว่าจะนอนราบ
บนเบาะหลังหรือนอนบน child seat

แต่ถ้าต้องเดินทางไกล5-6คนด้วย ทีด้า อาจจะต้องติดตั้ง
แรคที่หลังคาเพิ่มเพื่อพรรทุกของ

..............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 19:01:38 โดย FlavorWheel »
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ 6 คนถ้าเด็กเค้าโตขึ้น มันจะลำบากไปหรือเปล่าครับ แนะนำให้ดูพวกรถ 7 ที่นั่งไว้ก็ดีนะครับ เพิ่มเงินอีกไม่มากเท่าไหร เช่น Innova Freed Pajero sport อะไรแบบนี้นะครับ เพราะคุณบอกว่าใช้ยาว 10 ปี ผมเป็นห่วงเรื่องนี้ครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พวกนี้ตอบคำถามเรื่องความปลอดภัยส่วนหนึ่งเพราะมีที่นั่งและเข็มขัดนิรภัยเท่าหรือมากกว่าจำนวนคน
ถ้าขับเอง ทีด้านั่งสบายกว่า แต่ถ้านั่งเบียดๆก็ไม่เคยลองนะครับ กะๆเอาแล้วอัลติสคงสบายกว่านิด แต่ก็อย่างที่บอกบรรทัดบนครับ
เพิ่มเงินนิดหน่อย เพื่อความปลอดภัยในชีวิตครอบครัวที่รัก และได้ทรัพย์สินชิ้นใหญ่ขึ้นนิดนึง คงไม่ใช่การลงทุนเสียเปล่าครับ

ออฟไลน์ MoLee

ผมว่า เอา freed มาเพิ่มเป็นอีกตัวเลือกนึงก็น่าสนใจนะครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 20:03:50 โดย moza »

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่าครอบครัวของ จขกท น่าจะตรงกับฟรีดมากกว่านะครับ altis&tiida น่าจะเล็กไปสำหรับ 6 คนผมไม่เคยนั่ง tiida แต่เคยนั่ง altis ผมก็ว่า OK ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ แต่นะครับ 6 คนใช้ยาวคงไม่เหมาะกับรถเก๋ง ผมว่าไปมอง MPV ดีกว่าครับเพิ่มเงินไม่น่าเกินสองแสนสำหรับฟรีด ส่วน Innova จขกท ต้องการประหยัดน้ำมัน Innova ให้ จขกท ไม่ได้แน่ๆครับยกเว้นพกพลังงานทางเลือกผมจึงมองว่าน่าจะเป็นฟรีด และก็พวก PPV ผมว่าน่าจะใหญ่ไปนะครับไม่น่าจะเหมาะเท่าใหร่เพราะจริงๆแล้ว จขกท มองรถเก๋งเอาไว้แล้วจะไปดู PPV มันจะแตกต่างกันเกินไปนะครับผมเลยคิดว่าไปมอง MPV ดีกว่าจะรุ่นไหนก็ทดลองขับ ตัดสินใจดูครับ              แต่ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันที่ จขกท บอกจริงๆก็ altis หละครับ

ปล.เงินของ จขกท ไม่จำเป็นต้องทำตามหรือเชื่อคนที่แสดงความคิดเห็นมากก็ได้นะครับ การแสดงความคิดเห็นของคนอื่นอาจจะไม่ตรงกับความคิดของเราก็ได้ เงินเราก็ควรใช้ความคิดของเราเป็นหลักครับ อีกอย่างพี่จิมมี่เขาก็ไม่ได้ไปนั่งกับ จขกท หรอกครับพี่เขาก็จะบอกประสบการณ์ที่ตัวพี่เขาเจอกับรถรุ่นต่างๆอย่างตรงไปตรงมาแล้วให้เราไปคิดต่อนะคร้าาาาบ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
แนะนำให้ใช้รถที่คันใหญ่กว่าที่กล่าวมาครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Feed เก้าแสนกว่า ส่วนลดแสนนึง เหรือแค่ แปดแสนเองครับ แพงกว่าที่คุณเลือก

แสนนึงได้ครับ

ถ้าอยากลองนั่ง Tida 1.6 กับ Altis 1.6 ไปลองโบก พี่แท็กซี่ดู ได้ครับ มีทั้งสองรุ่นเลย

จะได้ถามต่อว่า ทนไหม ติดแก้สแล้วเป็นไป ไปในตัวได้เลย ครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ตอบให้เลยว่าถ้าคิดติดแก๊ส ไปหา Altis CNG โรงงานเลยดีกว่า
Tiida ติดแก๊ส วาล์วไปก่อนเพื่อน ในคลับยังพยายามหาวิธีแก้กันอยู่เลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมมองกลับกันนะ
ผมว่าAltisตัวนี่ อะไหล่มือ2Japanจะไม่มีนะครับ เพราะAltisตัวนี้ไม่มีที่Japan ไม่ใช้หรือ
แต่Tiida ที่๋ Japan น่าจะมีเป็นลังนะ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
อัลติส 1.6G  กับ ทิด้า 1.6G  5 ประตู เคยเป็นตัวเลือก 2 คันสุดท้ายของผมเมื่อปีก่อน

ความจริงแล้ว อัลติส 1.6G  ควรเทียบกับ ทิด้า 1.6G ตัว 4 ประตู  มากกว่า เพราะราคาจะห่างกันเป็นแสนบาทเลยทำให้ Tiida ดูคุ้มค่ากับราคามากกว่า
แต่ท้ายที่สุด ผมเลือก Tiida 1.6G 5D ทั้งๆที่จริงแล้วรอ Altis 1.6 ตัวใหม่มานานเกือบ 2 ปี เคยเอาครอบครัวไปเที่ยวบนดอย มีผู้ใหญ่ 6 คน เด็ก 2 คน ถึงจะหนักแต่ผมว่าทำให้เกาะถนนมากขึ้น เพราะปกติขับไม่เกิน 120 Km/h เป็นรถที่กว้างสบาย ขับง่ายมากๆ ครับ

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
ลองดูเป็น FREED ดีกว่าไหมครับ
เครื่อง 1500 ของมันไม่ใช่ ขี้ๆนะครับ 120 ม้า นี่ ขับขึ้นเขา ลงเนิิน เดินทางไกล ผมว่า ไหวนะ

คุณต้องไปลองขับอะครับ

รถ อย่าง altis / tida ถ้า นั่ง  6 คน นี่ผมว่าอึดอัดไปครับ

สัก 5 ยังพอว่า

ออฟไลน์ ornganya

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากคะ