ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ หัด Review : TOYOTA Hilux Tiger D4D โฉมสุดท้าย กระบะที่  (อ่าน 41366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
สวัสดีท่านสมาชิกทุกท่านครับ            ปรับปรุงล่าสุด 26/12/2553

ผมได้เข้าเวบนี้เป็นประจำก็ได้ฤกษ์สมัครสมาชิกเสียที  ^^

ก็เลยลองหัด Review รถผมเอง(ในอนาคต เพราะยังไม่มีขับขี่แต่ขับได้ดีกว่าคนที่มีในบางคน)

เป็นรถกระบะที่อยู่กับผมมาได้ 7 ปีพอดี  นั่นก็คือ Toyota Hilux Tiger D4D โฉมสุดท้ายเลย ก่อน VIGO

ด้านหน้า : โคมเป็นโคมไฟที่ติดรถมาเลย เคยมีไฟตัดหมอกแต่เปลี่ยนกันชนหน้าเนื่องจากชนหมา พร้อมกระจังหน้าโครเมียม (ผมว่าอันนี้สวยกว่าSport RiderX
                ระหว่างกันชนหน้ากับกระจังหน้า ห่างพอควรนิ้วแหย่ได้เลยอ่ะ

ส่วนป้ายทะเบียน เมื่อก่อนเลี่ยมป้ายแบบยาวโดนคุณตำรวจเรียกตลอด โดนข้อหาดัดแปลงป้าย ปัจจุบันเลี่ยมแบบนี้แทน จึงรอดตัวไปทุกด่าน ^^

รูปนี้นะครับ ถ่ายคิ้วล้อ+ล้อ ชัด ๆ ไปเลย มีไฟเลี้ยวด้านข้างที่เปลี่ยนจากสีส้มเป็นขาว หลังไมเนอร์เชนจ์ด้วย ^^

มาด้านข้างกันบ้าง : ล้อแมกซ์ เป็นของ LENSo 5 ก้าน เปลี่ยนมานานพอควร คิ้วล้อเพิ่มความสวยงามแต่ตัวรถ มีแผงกันสาดตรงประตูบางทีฝ้าขึ้นตอนผนตก
                       เมื่อ ก่อนมีบันไดข้างแต่ถอดขายไปแล้ว เพราะรถไปโหลดต่ำมาเนื่องจากยางระเบิด (เมื่อก่อนยกสูง)  มาถึงโรลบาร์  ก็ถอดไปอีกเช่นกันเพราะไม่เข้ากับรถ
                     กระจกข้างและมือเปิดประตูเป็นโครเมียมจากโรงงานครับ  ดูดีสวยไปอีก กระจกข้างพับอัตนโนมัติไม่ได้ แต่ระบบปรับเป็นไฟฟ้า กระจกบานใหญ่พอสมควร เห็นได้ชัดเจนเลยล่ะครับ

ส่วนเสาอากาศวิทยุที่เห็นอยู่นะครับ ต้องดึงขึ้นลงเอง อยู่ด้านขวาของรถ

ยิ้ม ยิ้ม  มาถึงด้านหลัง เนื่องจากเป็นไมเนอร์เชนจ์ตัวสุดท้าย  ไฟท้ายจึงเป็นลักษณะดังรูป หลังจากถูกสลับไปมาระหว่างการเชนจ์ต่าง ๆ  

คันนี้เป็นตัว 2.5 E  จึงไฟเบรคดวงที่ 3 มาให้  พร้อมกันชนไฟเบอร์ สีเดียวกับตัวรถ   และที่เปิดกระบะท้ายเป็นโครเมียม ถ้าเป็นตัวล่างกว่านี้จะเป็นสีดำ

อันนนี้เป็นรูปปัจจุบันสุดเลยครับ ไปติดผ้าใบกันฝนมา เปิด-ปิดแบบกระดุมครับ

ส่วนสติกเกอร์รูปแบบสุดท้ายของ Hilux Tiger เป็นแบบที่เห็นนี่แหละครับ

อันดับต่อไปขอเชิญชมภายในห้องเครื่องเลยครับ ^-^

อธิบายไม่ถูกเหมือนครับ   ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย ขออภัยด้วยครับ

มาถึงภานในห้องโดยสารกันบ้าง..............................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2010, 15:32:06 โดย touchpong »

• **
Re: สมาชิกใหม่ หัด Review : TOYOTA Hilux Tiger D4D โฉมสุดท้าย กระบะที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:12:38 »
 :) :)  ภายในห้องโดยสาร

พอเปิดประตูเข้าไปก็เจอลักษณะดังภาพเลยครับ ดูเหมือนจะคับแคบ แต่สำหรับผม ไม่เลยครับ  นั่งสบาย  ง

เบาะนั่นทำได้ดี ขับไม่ค่อยปวดเมื่อยเท่าไรครับ

มาถึงเรือนไมล์กันบ้าง  พื้นเป็นสีน้ำเงินเข้ม ฟ้อนต์รูปแบบทันสมัยสีขาว  อ่านรายละเอียดได้อย่างชัดเจน

ผมยังงงอยู่ว่ามันมีไฟแสดงปิดประตูไม่สนิท แต่ทำไมไม่โชว์ ตั้งแต่ออกรถมากเลย

คอนโซนหน้าของ Toyota tiger ทุกรุ่นจะเหมือนกันเลยครับ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง  ที่เปลี่ยนรู้สึกว่า น่าจะเป็นเรือนไมล์

มีช่องเก็บของอยู่ 3 ที่ใหญ่ ๆ ดังรูป

ระบบเกียร์ เป็นเกียร์ธรรมดา ขับได้ดีไม่มีปัญหา เหยียบขึ้น ๆๆๆ

ส่วนเครื่องเสียงที่ติดรถมาขายไปแล้ว  ได้ของมือสองมาใส่แทน รู้สึกว่าจะเป็นของ Toyota ไม่ Camry ก็ Altis

มีที่ปรับเครื่องเสียงที่ติดมาเพิ่มเติมอีก กับลำโพงใต้เบาะด้านหลัง

นี่เป็นสวิตซ์ปรับระดับกระจกมองข้าง อยู่บนคอนโซลประตูขวา

ปุ่มเปิดกระโปงหน้า - ฝาถังน้ำมัน + ที่เสียบกุญแจ

ไฟกลางเก๋ง  และ ไฟส่องแผนที่ระหว่างคนขับ กับ  คนนั่งด้านหน้า

ที่บังแดดด้านซ้ายมีกระจกมาให้ด้วย และด้านขวาซื้อที่เก็บ CD มาใส่เองเพื่อประหยัดพื้นที่ในการเก็บ

ไฟส่องแผนที่ + กระจกมองหลังแบบชัด ๆๆ

มุมมองมองจากด้านหลัง

เบาะหน้าซ้าย  ด้านหลังมีที่เก็บของมาให้  ด้านขวาไม่มี  :-[ :-[

เบาะนั่งด้านหลัง  มีเครื่องเสียงที่ติดเพิ่มมา ไม่รู้ว่าคืออะไรอีกเช่นกัน คุณพ่อติดมา  ;D ;D

ที่เก็บขวดน้ำ บริเวณใต้กระจกแต็ป  กับลำโพงเดิมของรถ

ผมขอจบการนำเสนอเพียงเท่านี้นะครับ

มีอะไรเพิ่มเติมเดี๋ยวจะมาลงอีก 

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาชม

หากมีข้องผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วย   :) :) :) :) :) :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2010, 15:31:10 โดย touchpong »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: สมาชิกใหม่ หัด Review : TOYOTA Hilux Tiger D4D โฉมสุดท้าย กระบะที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:15:44 »
งงครับว่า ไม่ทำรวดเดียวไปเลยล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:18:57 »
ขออภัยครับผม หัดทำอยู่อ่ะครับ  พอดีทำไม่เป็น

ขอโmษครับ   :'( :'(

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:20:20 »
รีวิวดีครับ แต่สงสัยว่าทำไมไม่รีวิวจนจบล่ะ
ไม่ว่างหรอครับ?

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:23:07 »
พรุ่งนี้สอบครับ ^^  สอบกลางภาค

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:26:24 »
แค่ถามเฉยๆน่ะครับ ค่อยๆทำครับ อธิบายส่วนต่างๆของรถ เช่น ภายนอกมีอะไรบ้าง ภายในมีอะไรบ้าง เบาะนั่งเป็นยังไง คอนโซลหน้าเป็นยังไง พวงมาลัยจับแน่นดีไหม การขับขี่รู้สึกอย่างไรบ้าง การกิน้ำมัน ใช้เครื่องยนต์อะไร แล้วก้อบทสรุปครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:26:55 »
พรุ่งนี้สอบครับ ^^  สอบกลางภาค

เจอเพื่อนสอบกลางภาคเหมือนกันแล้ว T_T
(ยังไม่ได้อ่านหนังสือซักตัว)
ยินดีที่ได้รู้จักครับผม  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:27:05 »
พรุ่งนี้สอบครับ ^^  สอบกลางภาค
ไม่ต่างครับน้อง พี่ก็สอบแต่ยังนั่งเล่นคอมอยู่

methus zaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:27:18 »
พรุ่งนี้สอบครับ ^^  สอบกลางภาค
ออๆ งั้นสอบให้เสร็จแล้วค่อยทำใหม่ก้อได้ครับ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 21:30:07 »
สอบเสร็จก็ Full Review เร็วๆ นะครับ ;D

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 16:17:22 »
ผมว่า สถานที่รูปแรก คุ้นๆ อ่าคับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 15:33:47 »
ผมว่า สถานที่รูปแรก คุ้นๆ อ่าคับ

ถ่ายแถว ๆ คลองทวีวัฒนาอ่ะครับ บ้านริมน้ำข้าง ๆ มหาวิทยาลัยอะไรจำไม่ได้  :) :)

พอดีไปจัดดอกไม้มาครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 16:43:44 »
รีวิวดีครับ สั้นๆได้ใจความ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 19:29:54 »
รีวิวดีครับ
ของผมใช้ตัว Sport Cruiser 4WD  อิิอิ ;D

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 20:01:52 »
รีวิวดีมากๆ เลยครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 20:41:26 »
ลุงผมมี ตัว 4 ประตู 4x4 เกียร์ธรรมดา ใส่หลังคาด้านหลัง  แต่รุ่นนี้มีปัญหาคือแบตหมดเร็วมากไม่เข้าใจเหมือนกัน
ลุงจอดทิ้งไว้ 2-3 วันสตาร์ทไม่ติดซะแล้ว  พอไปเปลี่ยนแบตใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมใช้ไปไม่ถึงเดือน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 22:12:35 »
ผมอยากรู้เรื่องความประหยัดนะครับ

เพราะเป็น คอมมอนเรลด้วยอยากรู้ว่า KZ  กับ KD กินต่างกันแค่ไหน 

เครื่องตัวนี้น่ายกอินเตอร์มาใส่ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 22:46:15 »
ลุงผมมี ตัว 4 ประตู 4x4 เกียร์ธรรมดา ใส่หลังคาด้านหลัง  แต่รุ่นนี้มีปัญหาคือแบตหมดเร็วมากไม่เข้าใจเหมือนกัน
ลุงจอดทิ้งไว้ 2-3 วันสตาร์ทไม่ติดซะแล้ว  พอไปเปลี่ยนแบตใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมใช้ไปไม่ถึงเดือน

คุณพ่อผมถอดขั้วแบตออกเลยอ่ะครับ  ไม่งั้นสตาร์ทไม่ติดเหมือนกัน เวลาไม่ได้ใช้นาน

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 22:47:10 »
ผมอยากรู้เรื่องความประหยัดนะครับ

เพราะเป็น คอมมอนเรลด้วยอยากรู้ว่า KZ  กับ KD กินต่างกันแค่ไหน 

เครื่องตัวนี้น่ายกอินเตอร์มาใส่ 

ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริง ๆ ครับ รอผูรู้ต่อไป  ^^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 07:56:16 »
วิทยุนั่น ถ้าจำไม่ผิดเป็นของ Camry 2.0E MC (ACV30),Vios 1.5J,1.5E MC (06) นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:25:35 »
รีวิวดีครับ
ง่ายๆสั้นๆ

ขอบคุณนะครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 22:13:58 »
คุณพ่อไปถอยครูดประตูรั้วมา เดี๋ยวอัพรูปพรุ่งนี้นะครับ T-T