ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าBMWกับBENZค่าบำรุงรักษาต่างกันมากมั้ยครับ  (อ่าน 8475 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
อยากได้รถไว้ขับในบางโอกาศครับไม่ได้ใช้บ่อยมาก
จะซื้อมือ2รุ่นเก่าๆมาใช้ซักคัน เลยอยากทราบ2ยี่ห้อ แบบไหนน่าใช้กว่ากันครับ
ตั้งงบไว้ราวๆ3แสนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อยากได้รถไว้ขับในบางโอกาศครับไม่ได้ใช้บ่อยมาก
จะซื้อมือ2รุ่นเก่าๆมาใช้ซักคัน เลยอยากทราบ2ยี่ห้อ แบบไหนน่าใช้กว่ากันครับ
ตั้งงบไว้ราวๆ3แสนครับ

เก่าขนาดนั้น ค่าบำรุงรักษา พอ ๆ กันครับ

คิดว่าถ้า BMW คงมอง 3 series E36หรือ 5 Series E34  Benz คงเป็น 190E หรือ 230 W124

BMW จะได้เปรียบตรงปีใหม่กว่า และอาจจะใหม่ไปถึงรุ่นที่เติม E10 ได้อย่างสมบูรณ์กว่า ตัดปัญหาท่อ ปั๊ม และ ยางต่าง ๆ ที่เกี่ยวกับระบบน้ำมันไปได้เรื่องหนึ่งล่ะ
ฺฺแต่E34 ยังมีอะไหล่บางตัวแพงอยู่บ้างครับ โดยเฉพาะ ตัวถัง แต่ตอนนี้ของเทียบก็มีให้เลือก(อะไหล่ใหม่นะ)
นอกนั้นผมว่าค่าดูแลพอ ๆ กัน

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
BMW มี BSI 5ปี ซึ่ง ระยะ 5 ปีแรก BMW ได้เปรียบ เพราะ Benz ประกันแค่ 3 ปี
แต่ หลังหมดประกัน รถสมัยนี้ พอๆกันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 :D เขามีงบ 3 แสนบาท ผมว่าถ้าเล่น รถเก่าขนาดนี้ E36, E34 น่ะ แล้วค่าซ่อมมันอยู่ในนั้นด้วยเปล่า

ถ้าไม่ ก็หารถญี่ปุ่น ที่ใหม่กว่าหน่อยได้ และเหลืองบแค่ 2.5 แสนพอ อีก 5 หมื่นเอาไปเป็นค่าซ่อม

ที่ทุกๆเดือนมันจะมีอันเป็นไปตลอด

เหมือนซื้อรถมาจอดทิ้งเลยน่ะครับ

ถ้าแนะนำ ให้ซื้อ Sunny, Civic ดีกว่า ราคาประมาณสองแสนต้นๆ ได้รถปีใหม่กว่า ค่าซ่อมไม่แพงเท่า

ร้านทั่วๆไปซ่อมได้ จะสบายคุณกว่าครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
เอาไปดาวน์ march ป้ายแดงเหอะครับ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
คือรถใหม่ๆบ้านผมน่ะมีอยู่แล้วครับไว้ใช้งานประจำ  จุดประสงค์คืออยากได้รถเก่าๆสวยคลาสสิคไว้ใช้แค่นั้น ในบางโอกาศ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
อยู่ที่รุ่นครับ ควรระบุมาด้วย ถ้ารุ่นยอดนิยมอะไหล่ไม่แพง(มาก)ทั้งคู่ครับ

ผมก็ตอบแบบฟันธงทีเดียวไม่ได้เพราะนิยามคำว่า "แพง" ของแต่ละคนไม่เท่ากันด้วยครับ

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
พวก BM ก็ E36 E34 อะไหล่ไม่แพงหรอกครับ หลังวัดโสมเยอะแยะ แต่เป็นของเทียบนะ
รถเก่าขนาดนี้ใช้แค่นี้ก็พอ ถูกแบบคุณตกกะใจเลยแหละ เช่นพวก ปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ ราคา 400-900 บาท
กรองต่างๆ แอร์ อากาศ นมค. 200-350 บาท พวกอะไหล่เครื่องก็หามือสองเอา ตาม web เยอะแยะ
ถ้ารู้จักใช้ รู้จักซ่อม โคดคุ้มครับ ติดแก็สก็ได้ หัวฉีดก็จบ

ส่วน MB คงได้แค่ 230E 300E โรงจำปา ซึ่งภายนอกผมว่าดูดีกว่า BM เล็กน้อย คือดูมีตังค์กว่านิดๆ
และจะสวยคลาสสิคไปอีกนาน อะไหล่รุ่นนี้ยิ่งกองเป็นพะเนินตาม web benz ต่างๆ เยอะกว่า BM ซะอีก
คุณหาได้ทุกชิ้นส่วนในตัวรถ จะช่องแอร์ ธรณีประตู สวิทช์กระจก ก้านไฟเลี้ยว ฯลฯ
แต่....เป็นรอง BM เรื่องการดูแลรักษาเครื่องยนต์และการนำไปติดแก็ส เพราะมันเป็นเครื่องกึ่งคาร์บูเรเตอร์
ติดหัวฉีดก็จบยาก เบาดับเป็นระยะๆ น้อยคันที่ทำแล้วจบ รวมถึงอะไหล่เครื่องยนต์ต่างๆที่มีมากชิ้น
และพร้อมถึงอายุขัยที่จะเสียตลอดเวลา เปลี่ยนไปก็ไม่ค่อยคุ้ม โดนไป 2-3 ตัว ก็จะเริ่มลังเล ว่าจะวาง J ไปเลยดีกว่าไหม
รึจะซ่อมใช้ต่อ  จบ.....