ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดอย่างไรกับ“สร้างค่านิยมด้านการจราจรร่วมกัน กระพริบไฟ คือ ให้ทาง”  (อ่าน 9511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
พอดีช่วงวันหยุดปีใหม่ผมขับรถไปเที่ยวที่เชียงใหม่ครับ เส้นทางจากไฮเวย์ไปตลาดไนท์บาร์ซ่าเจอป้าย “สร้างค่านิยมด้านการจราจรร่วมกัน กระพริบไฟ คือ ให้ทาง” แต่พอดีวันนี้ผมขับผมที่ กทม.ขับรถบนถนนสองเลนสวนกัน พอเจอสี่แยก ผมเปิดไฟกระพริบจะเลี้ยวขวาเข้าถนนใหญ่ แต่รถสวนมาเปิดไฟกระพริบให้ผม แต่ๆๆๆๆๆในความหมายขอเขาคือเตือนไม่ให้ผมเลี้ยวตัดหน้าเขา เลยทำให้ผมคิดว่า.......กระพริบไฟคือ....แล้วแต่ท่านจะคิดนะครับ จึงอยากถามความเห็นของพวกเราว่าท่านคิดอย่างไรกับค่านิยมนี้ครับ สำหรับผมคิดว่าดี แต่ต้องโปรโมทหรือทำเป็นกฎจราจรเช่นจะเลี้ยวขวาต้องเปิดไฟเลี้ยว เพื่อให้ทุกคนเข้าใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ถ้าเราไปขับรถที่ Europe หลายๆประเทศ และอังกฤษ , USA & Canada , South Africa , Australia , New Zealand   การกระพริบไฟหน้าคือการให้เราผ่านได้ หรือให้ทางครับ  ผมก็ยังงงว่าประเทศเรามันไปเหมือนกับประเทศอะไรหว่า     เคยถาม Taxi ที่ LA เค้าว่าการบีบแตรคือการเตือนผู้อื่นอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องกระพริบไฟเพื่อเตือนผู้อื่นอีกมั้งครับผม

ออฟไลน์ shando

ประเทศไทยใช้ในความหมายนี้มานานแล้วครับ และทุกคนเข้าใจตรงกันว่ากระพริบไฟคือขอไปก่อน
ถ้าจะเปลี่ยนคงยากครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมเคยชินกับการกระพริบไฟเพื่อขอทางแล้วอ่ะครับ ถ้าจะเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่คงยาก

:( :(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้าเราไปขับรถที่ Europe หลายๆประเทศ และอังกฤษ , USA & Canada , South Africa , Australia , New Zealand   การกระพริบไฟหน้าคือการให้เราผ่านได้ หรือให้ทางครับ  ผมก็ยังงงว่าประเทศเรามันไปเหมือนกับประเทศอะไรหว่า     เคยถาม Taxi ที่ LA เค้าว่าการบีบแตรคือการเตือนผู้อื่นอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องกระพริบไฟเพื่อเตือนผู้อื่นอีกมั้งครับผม

ขอเสริมด้วยอีกคนว่า ใช้ไฟกระพริบเพื่อขอไปก่อน สำหรับบ้านเราอาจจะดูสุภาพกว่าบีบแตรเตือนน่ะครับ
เดี๋ยวนี้ ไปบีบใครเข้า เผลอๆโดนยิงกลับมาเยอะแยะ ฉะนั้น เรื่องขอทางไปก่อน ยอมๆ ให้เค้าใช้
ไฟกระพริบไปเถอะครับ ดีแล้วล่ะ สำหรับบ้านเราโดยเฉพาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 21:31:45 โดย ned »

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ในกรณีที่กระพริบนะครับ(ไม่ใช่ยกค้างนะ)ถ้าทำใด้ก็ดีนะครับผมว่า แต่ก็ต้องเริ่มกันตั้งแต่เริ่มสอบใบขับขี่กันเลย ส่วนที่มีอยู่แล้วก็ต้องรณรงค์กันอย่างจริงจัง
ในกรณีที่ใช้เสียงบางครั้งอาจไม่ใด้ยิน หรือถ้าเป็นตอนกลางคืนใช้ไฟน่าจะชัดเจนกว่านะ
แต่ส่วนใหญ่ผมจะดูที่ความเร็วของรถข้างหน้าเป็นหลักนะครับบางที่ไฟก็สับสน
แต่ก็ไม่รู้การรณรงค์จะทำใด้แค่ใหนนะครับ ขนาดคำว่า รถช้าชิดซ้าย กับ แซงแล้วชิดซ้าย ยังไม่ค่อยมีคนสนใจเลยครับ
ทั้งๆที่มันก็เป็นสิ่งที่ควรทำครับ

ออฟไลน์ BnN

จริงๆแล้วการกระพริบในความหมายของสากลก็คือ การให้ทางผู้อื่นก่อนอยู่แล้วนิครับ
แต่ประเด็นคือ บ้านเราเอามาใช้กันในความหมายที่ว่ากูขอไปก่อนตั้งแต่เมื่อไหร่
มันก็เลยกลายเป็นการสอนกันมาแบบผิดผิด จวบจนปัจจุบันน่ะครับ

เพราะงั้นถ้าอยากจะเริ่มกันตั้งแต่แรก ก็เริ่มกันตั้งแต่การอบรมสอบใบขับขี่ก่อนเลยอันดับแรก
เพราะดูแล้วน่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีที่สุด เพราะยังไงทุกทุกคนก็ต้องไปฟังอบรมก่อนสอบใบขับขี่อยู่แล้วแน่นอนนอนแน่

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมว่าควรเริ่มก่อนสอบไปขับขี่อีกครับ  ต้องปลูกฝังกันตั้งแต่ที่บ้าน ตั้งแต่หัดขับรถกันเลย  จนไปถึงคุณครูสอนขับรถ  เพราะไม่งั้นมันจะฝังลึกลงไปในซีรีบรั้ม555555ของเราเลย

ผมก้ใช้ไฟ "ขอทาง/ขอไปก่อน" ตามปกติของคนไทย  ผมไม่ค่อยชอบใช้แตรน่ะครับ ผมว่ามันไม่ค่อยสุภาพ ผมมักจะใช้แตรเพื่อ "ด่า"

แต่บางครั้ง ก็กระพริบไฟแล้วให้ทางก็มี  ผมเห็นคนอื่นก็ทำบ้างเหมือนกัน  แต่กว่าจะชัวร์ก็ต้องเห็นเค้าหยุดก่อน เราถึงจะออกอยู่ดีล่ะ

ปล. ถ้าขับเร็วมาเลนขวา แล้วรถจะยูเทิร์น ผมกระพริบไฟสูงใส่เพื่อขอทาง แต่จะเบรกและเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อให้ทาง ถ้าเค้ายังไม่ออก จะกระพริบไฟอีกที
       ขับเร็วมาเลนขวา เจอรถขับช้ากว่า ถ้าไม่หลบ ผมแซงซ้าย ถ้าเค้าหลบไม่ได้ ผมจะไม่เปิดไฟไล่หรือบีบแตรหรือจี้ทั้งนั้น รอดูสถานการณ์ต่อไป

ปล2. ผมจะไปสอบใบขับขี่เร็วๆนี้ครับ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 21:51:26 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมยังใช้กระพริบไฟเพื่อไม่ให้เขาไปนะ เพราะผมว่ามันก็ OK อีกอย่าง บีบแตรบางคนมันของขึ้นง่าย ปกติขอเป็นวิธีสุดท้ายดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
ผมมองว่า บ้านเราใช้การดิฟไฟเพื่อ "ขอไปก่อน" เนื่องจากการกระพริบไฟแบบนี้ สามารถแทนการ "กดแตร" ได้ เพราะการกดแตร รถคันอื่นอาจสับสนว่ามาจากรถคันไหน หรือไม่ก็อาจไม่ได้ยิน
อีกนัยยะนึง การกระพริบไฟอาจจะเหมือนกึ่งเตือน กึ่งด่า เช่น "เฮ้ยๆ เอ็งจะทำอะไร" อะไรทำนองนี้ จึงเหมือนการ warn รถคันอื่นให้ระวังรถฉัน ก็คือการขอไปก่อนนั่นเอง

พักหลังผมเจอรถกระพริบไฟแบบยุโรปหลายคันเลยครับ สับสน บางกันกดแตร แป๊น แป๊น แทนการดิฟไฟ แทนการให้ทางไปซะอีก งง

ออฟไลน์ Xtream@tom

คงต้องสอนกันตั้งแต่ทั้งทำใบขับขี่ ทั้งโฆษณาด้วยแหละครับ ถึงจะได้ผล

ออฟไลน์ Eddy5659

ขอเสริมด้วยอีกคนว่า ใช้ไฟกระพริบเพื่อขอไปก่อน สำหรับบ้านเราอาจจะดูสุภาพกว่าบีบแตรเตือนน่ะครับ
เดี๋ยวนี้ ไปบีบใครเข้า เผลอๆโดนยิงกลับมาเยอะแยะ ฉะนั้น เรื่องขอทางไปก่อน ยอมๆ ให้เค้าใช้
ไฟกระพริบไปเถอะครับ ดีแล้วล่ะ สำหรับบ้านเราโดยเฉพาะ

เห็นด้วยนะครับ ค่านิยมมันต่างกัน ประเทศเราใช้แบบนี้
ต่างประเทศเขาใช้แบบนั้น นิยมแบบนั้นมันก็เรื่องของเขา เราใช้แบบนี้ก็ไม่ได้แปลว่าเราแปลกแยกหรอกครับ

บางทีเอาวัฒนธรรมต่างประเทศมาใช้แบบไม่รู้กาละเทสะ แทนที่จะดูดี อาจจะกลายเป็นตัวแปลกไปได้นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 2k

คิดว่าเป็นไปไม่ได้เลยที่จะแก้มันสาเหตุก็เพราะคือนี่คือสังคมไทยครับ วัฒนธรรมที่อาศัยการแสดงออกแบบสื่อความหมายเป็นหลัก กล่าวคือการกระทำที่แสดงออกถึงความก้าวร้าวและย้ำถี่ๆนั้นคือความหมายในเชิิงปฏิเสธสำหรับคนไทย เหมือนกับข้ามสี่แยกแล้วต้องเปิดไฟฉุกเฉินนั่นแหละซึ่งเป้นการกระทำที่ผิด ถึงได้ทำๆกันอยู่จนถึงปัจจุบันและสืบทอดกันไปเรื่อยๆแก้ไขไม่ได้ คนเข้าใจถูกก็จะมีเพียงหิบมือเพียงน้อยนิดถ้าเทียบกันคนทั้งประเทศ ครั้นจะทำเป็นแคมเปญจราจรนั้นก็ไม่ง่ายเลยที่จะจูงใจให้คนไทยทั้งประเทศรับรุ้และทำตาม อาจจะมีคนลงทุนหลายร้อยล้านให้คนทั้งประเทศรวมถึงต่างจังหวัดไกลๆได้รับรู้ แต่ด้วยความคุ้นเคยที่ทำมาทั้งชีวิตก็จะกลับมาเป้นเหมือนเดิมอีกละ

ผมว่ารณรงค์ให้มีน้ำใจต่อกันง่ายกว่าเยอะ เห็นคนอื่นเปิดไฟเี้ลี้ยให้ชลอไห้ทางเค้าอย่างเร่งมาปิด ง่ายกว่ากันเยอะมาก
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
ถ้าจะเปลี่ยนคงยาก  แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้  ต้องรนรงณ์กันอีกนาน  ไม่ใช่เฉพาะ  แต่ที่เรียนหรือ หัดขชับรถใหม่เท่านั้น   พวกเราๆท่านๆ ทั้งหลายในที่นี้ด้วยก็เหมือนกัน   และอีกอย่าง การขอบคุณ เวลาที่เขาให้ทางเราไปแล้ว   ที่เมืองนอก  เวลาที่เราให้ทางเขาไปแล้ว  จะมีหลายวิธี ที่แสดงการขอบคุณ
๑. เปิดไฟฉุดเฉิน กระพริบ ๒ ครั้ง  
๒. ยกมือซ้ายมือ ถ้าเป็นกลางวัน  เพราะรถที่อังกฤษ ไม่ติดฟิลม์ จึงมองเห็น ภายในรถ
๓. ยกมือขาวมือ  ออกมานอกกระจก  ก็ถ์อว่าเป็นการขอบคุณอีกครั้งหนึ่ง
๔. เมือเขาให้ทาง  ออกที่จะออกจากซอยมาถนนหลัก  ก็จะโค้งน้อยๆ หรือแบบเบาๆ  ก็จะเป็นการขอบคุณอีกแบบหนึ่งเหมือนกัน
ช่วยกันได้คับ  กับการมีน้ำใจในการขับรถ และที่สำคัญอื่นใด  เคารพกฏจราจร  ทั้งคนที่ใช้รถ และคนที่เดินข้างถนนคับ

ออฟไลน์ Newhang

ยากมากๆครับ

เอาเรื่องอื่นให้สำเร็จก่อนดีกว่าครับ เช่น การไม่เปิดไฟฉุกเฉินเมื่อจะไปตรง ที่ต่างจังหวัดยังเป็นกันเยอะเลย

แต่ถ้าเรา diffไฟเพื่อให้ทางเนี่ย ถ้าเราเริ่มแล้วกลายเป็นศื่อสารผิดเนี่ยอันตรายเลยนะครับ มันยากกว่าตรงนี้
ซึ่งผมมองเหมือนที่ข้างบนตอบกันคือ ถ้ามันใช้แล้วเข้าใจก็ไม่จำเป็นต้องไปแก้ครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ผมใช้วิธีโบกมือเอาอ่ะครับ เปลี่ยนมันคงยาก เพราะเราเข้าใจกันแบบนี้ไปแล้ว

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ของผมไม่กระพิบครับ แต่จะกดแช่ไว้้้้้้้้้้้้้้้้้้้ซักนิดอ่ะครับ

ส่วนถ้าจะให้เขาไปก่อนผมก็จะชะลอจนรถเกือบหยุดนิ่งครับ หรือไม่ก็หยุดนิ่งไปเลยครับ แล้วค่อยกระพิบไฟ พร้อมกับโบกมือ

ให้เขาผ่านไปก่อน ส่วนตอนกลางคืนนั้นจะสาดไฟไปก่อน แล้วบีบแตรซัก 2 ปิ๊น ครับ กันเหนียว อิอิ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ maair

• **
ถ้าใครเคยขับรถบนถนน 2 เลนในต่างจังหวัดบ่อย ๆ จะนึกภาพออกนะครับ ว่าการดิฟไฟใส่ นี่มีประโยชน์มาก

1. ขอแซง
2. เตือนกันล่วงหน้าไกล ๆ หากอีกฝั่งนึงแซงมา
3. บอกเลนที่สวนว่าข้างหน้ามีเตารีด หรือ อุบัติเหตุ ให้ระวังด้วย

ผมว่าจะเปลี่ยนแบบนี้คงยากนะครับ มัวแต่ดิฟไฟใส่กันว่ามาเลย ๆ จะชนกันตายเอามากกว่า ถ้าอยากจะให้เปลี่ยนจริง ๆ คงต้องออกเป็นกฏหมายนะครับ

ป.ล. ค่านิยมบางอย่างมันก็เฉพาะแต่ละพื้นที่ ไม่เหมือนกันก็ไม่ได้แปลว่าผิดนะครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีคนที่คิดแบบผมอยู่หรือเนี่ย งั้นก็พอมีหวังครับ
จากที่ประสบมาในอเมริกาก็พบว่าการกระพริบไฟเพื่อให้ทางมันชัดเจน และแสดงความสุภาพได้จริงๆ
ซึ่งหากผมขับ แม้ในไทยก็จะทำตามแบบอารยะประเทศต่อไป

และอีกอย่าง แตรมีให้ใช้ ก็บีบมันสิครับ มันไม่ได้ถึงกับ offensive ขนาดนั้นหรอกนอกจากท่านจะคิดไปเอง

ถ้าจะให้ผมเขียน ultimatum เรื่องกระพริบไฟคงต้องสาธยายไปถึงหลักปรัชญาว่าทำไมแบบไทยๆมันใช้ไม่ได้เรื่อง

เพิ่มเติม (อ้างอิงที่ตอนแรกไม่เห็น):
มัวแต่ดิฟไฟใส่กันว่ามาเลย ๆ จะชนกันตายเอามากกว่า ถ้าอยากจะให้เปลี่ยนจริง ๆ คงต้องออกเป็นกฏหมายนะครับ

ผมว่า ถ้าแต่ละฝ่ายยิงใส่เพื่อไม่ให้ทางจะชนกันตายมากกว่าครับ

1. ขอแซง
2. เตือนกันล่วงหน้าไกล ๆ หากอีกฝั่งนึงแซงมา

ส่วนข้อแรก เป็นมารยาทสากลอยู่แล้วครับ ข้อสอง จริงๆควรจะเป็นประโยชน์จาก DRL มากกว่า ซึ่งรถบางคันอย่างเล็กซัสรุ่นก่อนๆหน่อยก็ใช้หลอดไฟสูงลดกำลังนี่ล่ะครับเป็น DRL ข้อสามเคยเจอในไทย มืดๆ ไปต่ออีกนิดเจอแมงกะไซสลบอยู่ข้างทาง เลือดอาบ ดีนะไปกับเพื่อนไม่งั้นหลอน ส่วนข้อปฏิบัติสากลไม่ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 23:48:19 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าใครเคยขับรถบนถนน 2 เลนในต่างจังหวัดบ่อย ๆ จะนึกภาพออกนะครับ ว่าการดิฟไฟใส่ นี่มีประโยชน์มาก

1. ขอแซง
3. บอกเลนที่สวนว่าข้างหน้ามีเตารีด หรือ อุบัติเหตุ ให้ระวังด้วย

ผมว่าจะเปลี่ยนแบบนี้คงยากนะครับ มัวแต่ดิฟไฟใส่กันว่ามาเลย ๆ จะชนกันตายเอามากกว่า ถ้าอยากจะให้เปลี่ยนจริง ๆ คงต้องออกเป็นกฏหมายนะครับ

ป.ล. ค่านิยมบางอย่างมันก็เฉพาะแต่ละพื้นที่ ไม่เหมือนกันก็ไม่ได้แปลว่าผิดนะครับ  :)
เิพิ่มให้ครับ ในหลายๆที่ ถ้าเป็นถนนสี่เลน ถ้ารถฝั่งตรงข้ามเปิดไฟสูงมา โดยเราดูแล้วไม่มีอะไรผิดปกติ มีโอกาสสูงว่ามีด่านข้างหน้าครับ จงลดความเร็วซะ เอิ๊ก

โดยส่วนตัวผมว่าใช้แบบนี้มันก็ดีแล้วครับ  เสียอย่างเดียว คือเวลาตอน จะ"ให้ทาง" อย่างที่จขกท. ว่าเนี่ยแหละครับ ไม่รู้จะทำไงดี   แต่ถ้าเปลี่ยน  เวลาจะขอทางก็คงลำบาก แตรมันก็ไม่ค่อยเวิคนะผมว่า แหะๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เมืองไทย

ถ้าบีบแตรหนึ่งครั้ง แลกกับการโดนปืนจ่อใส่หัว หนึ่งครั้ง พร้อมลูกกระสุน คุณยังจะกล้าบีบไหม?

แต่ปกติ ถ้าผมเจอพวกขับรถงี่เง่า ผมจะบีบแตรแช่ยาวไปเลย คือ ด่า

กระพริบไฟให้ทาง ผมก็ทำครับ แต่นั่นคือ เฉพาะว่า ให้ทางจริงๆ ชะลอให้รถใกล้หยุดสนิท แล้วกระพริบไฟ
เขาจะรู้ความหมายกันดีอยู่แล้วครับ ยังมคนใช้ในความหมายนี้กันอยู่ ไม่ต้องกลัว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าในความหมายของการใช้แตรกับการดริฟไฟในครอบครัวผม
ทั้งคู่ หมายถึง "ขอทาง" ครับ โดยที่จะใช้แตกต่างกันไปแล้วแต่โอกาส

ถ้าถามความคิดของผมกับแม่หรอ
แม่ว่า จะใช้ทำไมดริฟไฟ ดริฟกลางวันหา... อะไร ใครจะไปเห็น
ผมล่ะว่า เอออ ไอ้แตรหนะ ไม่ต้องบีบบ่อยก็ได้ สงวนไว้หน่อย เกิดไปเจอ แว๊นซ์ไผ่เขียว ขึ้นมาล่ะ... ยุ่งเลย

ปล. ถ้าเป็นให้ทางคนอื่นเวลาเลี้ยวตามแยก จะใช้วิชากวักมือให้ไปแทนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
แล้วแต่ความเข้าใจของแต่ละบุคคล
ผมเข้าใจว่า กระพริบไฟ แสดงว่า เขาให้ทาง > ยกไฟค้าง แสดงว่า มึงอย่าออกนะ

>กระพริบไฟ ขอทาง กับ บอกทาง
ขอทาง - บางทีกระพริบแล้ว เจอคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่ แต่บางคันเปิดไฟตัดหมอกใส่ ถนนหลักประเทศไทยตอนนี้เป็นอย่างนี้ ยังดีกว่าเลนส์สวนยกไฟค้างใส่ โคตรอันตราย  
บอกทาง - ว่าแค่หน้ามีอุบัติเหตุ กับ ทางหลวง กระพริบให้ระวังอันตราย

แตร เป็นการ "ด่า" มากกว่า "เตือน"

^กระพริบไฟตอนกลางวัน มันเห็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 02:43:59 โดย อึนอึนมึนมึน »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Fly to dream

มันคนละวัฒนธรรมกัน จะไปเปลี่ยนคงไม่มีทาง เข้าเมืองตาหลิ่ว หลิ่วตาตามดีกว่า
จะไปทำอะไรผิดแปลกจากเค้าโดยที่ไปรณรงค์กับคนในเน็ต ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่ฝช้รถไม่ได้มาอ่านหรอก
ผมจึงเห็นว่า มันเป็นยังไงก็ปล่อยมันอย่างนั้น  เพราะไปเปลี่ยนไม่ได้แน่ๆ

แต่ละที่ก็สื่อไม่เหมือนกัน  เช่นทำมือโอเค คนก็รู้ว่าทำอย่างไร  แต่ถ้าไปทำที่บลาซิลมันแปลว่า ตูด ซึ่งเป็นการด่าเค้า

ดังนั้นสังคมไหนทำอย่างไร เราก็ทำตามไปอย่างนั้น  การไปทำผิดแปลกจะเป็นภัยมากกว่า

ส่วนการเตือนว่ามีด่านหรือข้างหน้ามีอุบัติเหตุ มันจะรู้โดนจิตสำนึกครับ ถ้ารถ สวนมา 2 คันดิฟให้ เราก็เบาไว้ก่อนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 03:47:21 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มันคนละวัฒนธรรมกัน จะไปเปลี่ยนคงไม่มีทาง เข้าเมืองตาหลิ่ว หลิ่วตาตามดีกว่า
จะไปทำอะไรผิดแปลกจากเค้าโดยที่ไปรณรงค์กับคนในเน็ต ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่ฝช้รถไม่ได้มาอ่านหรอก
ผมจึงเห็นว่า มันเป็นยังไงก็ปล่อยมันอย่างนั้น  เพราะไปเปลี่ยนไม่ได้แน่ๆ

แต่ละที่ก็สื่อไม่เหมือนกัน  เช่นทำมือโอเค คนก็รู้ว่าทำอย่างไร  แต่ถ้าไปทำที่บลาซิลมันแปลว่า ตูด ซึ่งเป็นการด่าเค้า

ดังนั้นสังคมไหนทำอย่างไร เราก็ทำตามไปอย่างนั้น  การไปทำผิดแปลกจะเป็นภัยมากกว่า

ส่วนการเตือนว่ามีด่านหรือข้างหน้ามีอุบัติเหตุ มันจะรู้โดนจิตสำนึกครับ ถ้ารถ สวนมา 2 คันดิฟให้ เราก็เบาไว้ก่อนเลย

เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ +1

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมจะให้ทาง ผมจะชะลอรถ พอใกล้หยุดผมจึงกระพริบไฟบอกว่าให้ไปได้ จริงๆผมก็ไม่รู้ธรรมเนียมหรือค่านิยมอะไรหรอกครับ แต่เห็นพ่อผมทำบ่อยๆ ผมก็จำเอามาทำตามบ้าง

แต่ก็มีหลายๆครั้งเิวลาที่ผมจะเลี้ยวขวาออกจากซอยเพื่อข้ามไปยังอีกเลนนึง เดี๋ยวจะนึกว่าผมขับตัดข้ามเกาะกลางถนน ที่ใช้ประจำก็ซอยสุขุมวิท 77 หรืออ่อนนุชน่ะครับ ผมก็ทำตามปกติวิสัยที่รถคันอื่นทำ คือเปิดไฟเลี้ยว รถจนแน่ในว่าว่างจึงโผล่ออกไป

ทีนี้บางทีโผล่ออกไปเต็มคันแล้วแต่รถอีกฝั่งยังไม่ว่าง จึงไม่สามารถเลี้ยวได้เต็มคัน ยังจอดขวางถนนอยู่ แต่รถเลนที่วิ่งสวนมาทางขวานั้นก็น่าจะเห็นรถที่จอดรถเพื่อจะเลี้ยวขวา ซึ่งรถมันก็ไม่ใช่คันเล็กๆ แต่พวกก็ยังยกไฟสูงใส่ ซึ่งไม่ใช่นัยยะการให้ทางแน่นอน แต่มันคือมึงกำลังขวางกูอยู่นะ เพราะไม่มีท่าทีที่จะหยุดรถเลย แบบนี้อ่ะคับ เจอบ่อย

ผมอาจจะผิด ที่กีดขวางการจราจร แต่จะให้พุ่งไปชนกับรถที่กำลังมาทางซ้ายหรือไง

ออฟไลน์ lucky168

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ +11111111

ควรรณรงค์ ครับ "กระพริบไฟคือให้ทาง" คำขวัญนี้โดนใจผมมาก ๆครับ
ผมพยายามทำเท่าที่จะทำได้มา เกือบ 20 ปี แล้ว   ส่วนใหญ่ได้ผลในกรณีที่เป็นทางร่วมทางแยก และขับไม่เร็วเท่าไร
มี 50 : 50 ที่เข้าใจครับ ส่วนใหญ่จะงง ๆ ไม่กล้าขับออกมา
มีหลายครั้งกระพริบให้ทาง รอตั้งนานก็ไม่ยอมขับออกมา  และก็มีหลายครั้ง โดนด่า และชูนิ้วกลางให้ด้วย

ส่วนกรณีที่จะไม่ให้ทาง ผมจะเปิดไฟสูงเลยครับ   ส่วนใหญ่คือเราขับมาเร็ว แล้วมีรถขับจี้ตูดอยู่ หากหยุดให้ทางโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงผมใช้ไฟสูงเลย
แต่ที่ทำให้อารมณ์เสียมากที่สุด คือ พอเราให้ทางรถข้างหน้า  ไอ้รถที่ตามหลังชอบเปิดไปสูงใส่พร้อมบีบแตรไล่เราด้วย กรณีนี้วิธีที่ผมใช้คือขับช้า ๆ เลย
ให้มันแซงแล้วเปิดไฟบีบแตรใส่มันบ้าง  (รถตู้  Taxi  รถเมล์ โดยเฉพาะแถวรามคำแหงทั้งเส้นเลยครับ)

ส่วนเรื่องการบีบแตร เพิ่งโดนมาสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว   ตรงทางโค้งแถวฟิวเจอร์รังสิต  เราขับมาในช่องเราปกติ  มีรถมอเตอร์ไซด์แซงซ้ายปาดหน้าเรามาออกขวาแล้ววกกลับเข้าซ้าย เราเลยบีบแตรเตือนเบา ๆ 1 ที   พี่แกชลอรถยกเท้าให้  แล้วขับหนีไป   ลูกผมนั่งมาด้วยถามผมว่าทำไม เราไม่รู้จะตอบยังไงดี
จะขับตามไปถามสักหน่อย ขับตามไปไม่ทัน

ออฟไลน์ De Gray

• Newbie
  • *
  • I'm not strong ,but my wind is high
    • Racingquest by Gio Motor
ต้องปรับเยอะครับ

ปกติ...ผมก็นิสัยคนไทย แต่จะมี 2 แบบ

คือ 2 ทีไม่ให้ไป ถ้าเราชะลอ แล้วกระพริบ 1 ที คือ เชิญ

แตรก็บีบนะ มีแต่คนว่าผมบีบแตรเยอะ ด้วย แต่บางทีบางเหตุการณื ผมว่ามันไม่ร้ายแรงถึงขนาดบีบแตร ผมจะบีบ แตร เช่นเวลากระชั้นชิดแล้ว เชื่อว่าทุกคน ก็เป็น

ถ้าจะปรับนะครับ การขับขี่ ทุกอย่างต้องเริ่มจาก รร. สอนขับรถเลย และ ทำให้เป็นกิจลักษณะ ไม่ใช่ว่า วันนี้นายก. นึกครึ้มใจ อยากสอน ก็ตั้งโต๊ะเปิด รับ แต่มันต้องมีกออกหลักสูตร อย่างถูกต้องจาก กระทรวง และกรมขนส่ง พร้อมการตรวจสอบคุณถาะด้วย

ออฟไลน์ maair

• **
บีบแต่ก็มีหลายอารมณ์นะครับ ผมก็บีบประจำเวลาสิบลอเค้าหลบให้แซงบนเขา ก็เห็นเค้าบีบตอบกลับมองดูหน้าตาก็ยิ้มแย้มดี

บีบด่าก็คงจะอีกอารมณ์นึงนะครับ คงจะโดนเบียดตกเขาฮิกินะ ตายไปแล้ว

ส่่วนเรื่องดิฟไฟสูงนี่ เนื่องจากเป็นคนที่เดินทางต่างจังหวัดบ่อยมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว ถึงเห็นประโยชน์ของมันมากนะครับ ที่ใช้เป็นการขอทาง

สมัยก่อนทางในไทยมันไม่ได้ดีเหมือนสมัยดี ท่านที่มีอายุ ??? หน่อยคงจะทราบกัน คือถนนมันเป็นสองเลน ไม่มีไหล่ทาง

เวลาจะแซงกันทีก็ต้องวัดดวงกันไป ซึ่งก็จะมีการใช้ไฟสูงนี่แหละ ดิฟใส่อีกเลนเพื่อจะขอทาง หรือ ไล่ให้กลับเข้าเลน

ผมก็ไม่เคยไปเมืองนอกด้วย ก็เลยนึกไม่ค่อยออกว่า ถ้าขับกันมา 120 แซงสิบล้อบนถนนสองเลน ออกมาแล้วเจอรถอยู่เลนสวน จะเตือนเค้าให้ชะลอจะทำยังไงถ้าไม่ดิฟไฟใส่

หรือเราขับอยู่แต่มีรถแซงสวนมาในเลนเรา จะเดือนเค้ายังไงถ้าไม่ดิฟไฟใส่ตั้งแต่เนิ่น ๆ

ออฟไลน์ CRO

เอาแบบว่าด้วย กม.
พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 3 หมวดที่ 2 การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า
หมวด 2
การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า
มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้

ส่วนตัวขอทาง จะดิฟไฟ 1-2 ครั้ง ไม่ว่าจะแซงหรือผ่านทางแยกหรือยูเทอร์น ถ้าให้ทางจะหยุดให้เขาไปเลยครับ หรือเขากระพริงไฟขอมาส่วนใหญ่ก็หยุดใหญ่ครับ