ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดอย่างไรกับ“สร้างค่านิยมด้านการจราจรร่วมกัน กระพริบไฟ คือ ให้ทาง”  (อ่าน 9512 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ที่จริงนะ ผมคิดว่าการบีบแตร กับการกระพริบไฟ ผมคิดว่า ถ้ากระพริบไฟขอทางนี่ ยังสุภาพกว่าบีบแตรนะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
กระพิบไป

มีอยู่2แบบ

ที่ผมใช้คือ
แบบที่1 ให้ทางตอนที่ ผมช้าอยู่ หรือ จอดอยู่ กระพิบให้ไปหรือใช้มือโบกๆ  ครับ
แบบที่2 คือ ขับมาเร็วหน่อย กระพิบไฟ คือขอไปก่อน  ถ้าเค้ายังออกมาอีกค่อยบีบแตร และกระพิบไฟ อีก อะครับไม่รู็ถูกไหม

แตรไม่ค่อยใช้ เท่าไรเหมือนด่าอะคับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เมืองไทย

ถ้าบีบแตรหนึ่งครั้ง แลกกับการโดนปืนจ่อใส่หัว หนึ่งครั้ง พร้อมลูกกระสุน คุณยังจะกล้าบีบไหม?

โอ เป็นบ้านเถื่อนเมืองโจรจริงๆครับ
บวกกับการที่บางส่วนที่ไม่ยอมปรับทัศนคติ แม้การเริ่มจากกลุ่มเล็กๆที่เป็นปึกแผ่น จะให้ฝรั่งมองเราเท่าเทียมกับเขามันก็ยากครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ไม่ว่าจะเป็นเพราะอะไรก็ตามที่ทำให้ของเราไม่เหมือนประเทศอื่น แต่ในเมื่อชินกันอย่างนี้แล้วการไปแก้ 180 องศาแบบนี้ไม่สมควรเพราะโอกาสที่จะเข้าใจกันไม่ทั่วถึงมีสูง
เป็นหน้าที่ของชาวต่างชาติที่มาขับรถในไทยที่จะต้องปรับตัวให้เข้ากับระบบของไทยเอง

ที่น่าจะแก้มากกว่าคือ เปิดไฟฉุกเฉินเมื่อถึงสี่แยกแล้วจะไปตรง (เห็นบ่อยมาก)