ผู้เขียน หัวข้อ: 5 อันดับรถในใจในยุคปี 2000s ลองมาแชร์กันดูครับ  (อ่าน 7728 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีนึกครึ้มขึ้นมา เลยลองย้อนกลับมานึกว่ามีรถรุ่นไหนในใจ หรือผลกระทบต่อชีวิตผมบ้างในช่วงปี 2000s แล้วลองเขียนออกมาดูครับ

1. Toyota Altis E12x

สำหรับผม ถึงแม้คนจะบ่นเรื่องช่วงล่างมันอย่างไร คุณก็ยังเห็นมันได้ทุกหนแห่งในช่วงสิบปีมานี้ และชาวกทม. ที่พอจะมีตังค์บ้าง จะต้องได้นั่งมันทุกคน (ถึงแม้จะเป็นรุ่นราคาถูกที่เรียกว่า Limo ก็เถอะ) อีกทั้งยังเป็นรุ่นแรก ที่เวอร์ชั่นตลาดโลก มีขนาดใหญ่เกินระดับภาษี 5-number ของญี่ปุ่น จึงทำให้ตัวรถมันใหญ่ยิ่งกว่า (อย่างน้อยไม่ยาวก็กว้างกว่า) Toyota Corona/Premio ที่ถูกจำกัดความกว้างที่ 1695 mm เสียอีก ดังนั้นผมจึงรู้สึกว่ามันเป็น Corolla ที่สะเทือนวงการรุ่นหนึ่งไม่แพ้ E100 เลย

2. Honda Jazz GD

อย่างที่ท่านผู้การกับพี่จิมเคยว่าไว้ "ใครจะคิดว่า Hatchback จะกลับมาฮิต" เคยอ่านเจอว่า หลังจากที่ Honda ปล่อย Jazz มาแล้ว Toyota ก็ยังบ้ายืนกระต่ายขาเดียวว่า "คนไทยไม่ชอบ Hatchback" อยู่อีกหลายนานทีเดียว (ก่อนที่จะปล่อย Yaris ออกมาโดน Jazz อัดเละกลับไป) ที่สำคัญ มีเด็กมหาลัยคนไหน (ที่ไถตังค์พ่อซื้อ E46/90 หรือ Mini ไม่ได้) ไม่อยากขับ Jazz บ้างละ???

3. Toyota Camry SV40

หลังจากที่ผมไม่ประทับใจกับ XV30 เอาเสียเลย  XV40 มันเป็นอะไรที่ทำให้ผมหันกลับไปมอง Camry อีกครั้ง โดยเฉพาะการที่มันเป็นรถ Hybrid รุ่นแรกที่ประกอบในไทยแล้วขายดี (แต่จะให้ดีกว่านี้ อยากได้โฉม JDM/USDM มากกว่าง่ะ)

4. 1st gen MINI (BMW)

จริงอยู่ที่ New Beetle ของ J May จะเป็นตัวปลุกกระแส retro ขึ้นมา แต่ช่วง 3 ปีมานี้ คุณเห็น New Beetle สักกี่คันกัน แม้แต่แหล่งท่องเที่ยวของพวกคุณหนูอย่างทองหล่อ หรือ Emporium ก็ยังแทบไม่ได้เห็น New MINI ต่างหาก ที่ช่วยรักษากระแส Retro ในเมืองไทยมาตลอดช่วง 10 ปีนี้ (แต่จะเป็นอย่างไร เมื่อ 2nd gen New Beetle กำลังจะมา???)

5. Toyota Hilux Vigo

ผมไม่ได้บอกว่ากระบะที่มาก่อนหน้านั้นไม่แรง (Tiger ก็แรงพอตัวนะ ตัว 3.0 น่ะ) แต่เจ้า Vigo นี่แหละที่ผมว่า ทำให้เกิดสงครามแรงม้ารถกระบะ ทำให้จากเดิม คนขับรถเก๋งอย่างผมได้แต่ว่า "เฮ้ย ลุงขับช้าจัง เกะกะ" กลายเป็น "มันจะรีบบึ่งไปลงนรกหรือไง" แทน

จริงๆ ก็ยังมีในใจอีกเยอะนะครับ ไม่ว่าจะเป็น Mazda3 หรือ Lancer แซยิด หรือจะเป็น March (เอาน่ะ มันออกมาปี 2010 ก็รวมด้วย) ยังไงก็เอามาแชร์กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 00:43:27 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: 5 อันดับรถในใจในยุคปี 2000s ลองมาแชร์กันดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:14:57 »
1. Ford Ranger 2.5 xlt turbo กระบะนิรภัยรายแรกของไทย

คงไม่มีใครเชื่อว่ารถกระบะจะมาเติบโตได้แบบรถเก๋ง  การมาของกระบะรุ่นนี้ได้พลิกโฉมวงการกระบะบ้านเราอย่างแท้จริง
คงไม่มีใครปฏิเสธว่าในปี 2000 Ranger คือกระบะที่แรงที่สุด และปลอดภัยที่สุดของไทย ;D ;D ;D

2. Ford escape หลีกหนีความจำเจเดิม

รถ SUV ของฟอร์ดที่ส่งมากัดกับ CR-V ซึ่งมันเคยมียอดขายแซงด้วยในช่วงนั้นใครมี Escape นี่เท่สุดๆไปเลย
มีซันรูป , ครูสซ์ คอนโทรล  แถมมีเครื่อง V6 3.0 เกือบ 200 ม้า  เป็นอีกรุ่นที่ใครก็ตามจับได้ยากจนกระทั่งการมาของ
CR-V gen2

3. Ford Focus ผู้นำด้านพลังงานทางเลือก

สมัยมันมาใหม่ๆ หนังสือรถทุกเล่นจะมีรูปของมันอยู่เพราะจะมีสกู๊ปทวงถามรัฐบาลเรื่องน้ำมัน E20 ที่ไปจูงใจ
บริษัทรถยนต์ให้มาลงทุน แต่กลับไม่มีปั๊มซะงั้น  จนต่อมาก็มีจนได้เป็นรถหลายรุ่นก็ได้มาใช้ E20 กันไว้เว้นแม้
กระทั่ง Mercedes-benz   ต่อมาก็มีการบรรจุเทคโนโลยีระดับสูงมาในรถราคา ล้านต้นๆ ทั้งเกียร์ครัทคู่ ESP,TCS
หรือแม้กระทั้งเครื่องยนต์ดีเซลสุดประหยัด ที่ต่อมาก็เป็นที่นิยมกันขึ้นเรื่อยๆ

4. BMW 320d & 520d นี่แหละดีเซลไอดอลของคนไทย

ดีเซลเสียงดัง แรงก็ไม่แรง ควันก็ดำ เชอะไม่สนหรอก นั้นเป็นแนวคิดที่ล้าสมัยไปแล้ว BMW ได้แสดงให้เห็นว่า
เครื่องดีเซลน่ะมันดีขนาดไหน ผมรู้คุณก็อยากลองใช่มั้ยล่ะ

5. Honda Jazz ไอดอลที่ทำให้คนไทยรัก แฮสแบค

คงปฏิเสธไม่ได้ว่ารุ่นนี้ทำให้คนไทยหันมาเล่นรถท้ายตัดกันมากมายจนหลายๆยี่ห้อต้องออกมาทำบ้าง
เพราะด้วยความอเนกประสงค์ จึงทำให้มันครองใจคนได้ไม่ยาก จนเป็นแนวไปสู่รถแฮสแบคที่เกิดตามมาเพียบ
ทุกยี่ห้อก็ว่าได้ ในรถขนาด B-segment
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: 5 อันดับรถในใจในยุคปี 2000s ลองมาแชร์กันดูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 02:00:30 »
จัดอันดับตามคุณสมบัติตัวรถจะต้อง สร้างกระแส มีเทคโนโลยีใหม่ การแหวกแนว ตำนาน ฯลฯ

รถที่ได้มีดังนี้

5. Toyota Camry Hybrid ผู้จุดกระแสไฮบริดติดลามไปทั่วไทย

4. Volvo S80 รุ่นบุกเบิกของ E85 ดัมราคาลงจนโคตรคุ้ม

3. Mazda 3 รุ่นกอบกู้ยอดขาย จุดกระแสซูมๆเต็มตัว

2. Chevrolet Zafira รถสร้างกระแสเอ็มพีวีในไทย

1. Honda Jazz ปลุกกระแสรถท้ายตัดอีกครั้ง ตำนานน้องๆ 3 door

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:01:39 »
1. ฮอนด้าแจ๊ส
ผมว่า รุ่นนี้ จะเป็นที่กล่าวขวัญ

2. นิสสันมาร์ช
Eco Car!!

3. โตโยต้าวีออส
ยอดขายถล่มทลาย เห็นทุกที่ในประเทศ ขวัญใจพ่อบ้าน

4. BMW E90 320d   
ทำให้ดีเซล เป็นที่ยอมรับมากยิ่งๆขึ้น

5. โตโยต้าฟอร์จูนเนอร์ 
รถใหญ่ แรงดี ที่นั่งเยอะ อเนกประสงค์ ตราโตโยต้า ยังไงก็ขายได้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:26:12 »
1.  ขอเป็น Honda Civic Coupe   ถึงแม้จะขายตั้งแต่ ปี 98 แต่ตัวไมเนอร์ อยู่ในช่วงปี 00 น่ะ

เป็นรถที่ไม่คิดว่า Honda จะกล้า ที่จะเอาเข้ามาขาย ตัวแบบจาก US. ขายแค่เมืองไทยที่เดียวในอาเซียน

2.  Nissan Tiida   

ผู้สร้างกระแสสับสนให้คนทั้งประเทศ ว่า มัน เป็นรถไซท์ไหน   จะเป็น แจ็ส หรือ อัลติส

ใช้ คุณปลื่ม มาเป็น PR แต่ไม่ตรงกลุ่มเป้าหมาย รถดีแต่ยอดไม่ดี  มีขายจนทุกวันนี้

3. D-Max

ผู้นำบัตรเครดิต อันดับหนึ่งในเมืองไทย ยอดขายสูงสุดเป็นอันดับหนึ่งตลอดกาล ละ นานนนนน

4. BMW Mini

รถแฟชั่น  มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้องบ้าด้วย ถึงจะซื้อรถคันเล็กกว่าแจ็ส แต่แพงเท่า ซีรี่ 3

methus zaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 19:15:59 »
1. nissan teana ที่สุดแห่งยนตรกรรมหรูมันทำให้ผมรู้่สึกดี
2. ford fiesta สวยมากเลย ช่วงล่างดี
3.nissan march
4.toyota corolla altis
5.honda city

PKS8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 22:34:02 »
1. Audi A5 Sportback คันนี้ชอบมากครับ เมื่อไหร่ศูนย์ไทยจะชัดเจนสักที

2. VW Scirocco ลงตัวทุกอย่าง เชียร์เพื่อนซื้อไปแล้ว 2 คัน เจอกันทีไรบอกขอบคุณที่แนะนำรถดีๆแบบนี้ให้ทุกครั้ง

3. VW Golf GTi อันนี้ก็ลงตัวทุกอย่าง ทั้งแรงทั้งประหยัด ส่วนตัวผมชอบมากกว่า Scirocco แม้จะหล่อน้อยกว่า แต่อเนกประสงค์กว่า

4. BMW Series3 320d เป็นอีกตัวที่ทำเพื่อนผมเป๋ เพราะทั้งความแรงและความประหยัด แต่พอดีมันอยากได้รถ sport เลยโดน Scirocco ไป

5. Mini CooperS ผมได้ลองขับของเพื่อนไปบางแสน ก่อนจะขึ้นบูรพาแถวๆบางนา ผมรู้สึกว่ารถบ้าอะไรเนี่ยแข็งสุดๆ แต่พอขึ้นทางด่วนแล้ว โหหห  รถอย่างนิ่ง และขับสนุกมาก เป็นรถเล็กที่ขับความเร็วสูงได้นิ่งและตอบสนองดีแบบผมคาดไม่ถึงเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 23:01:58 »
1. Audi A5 Sportback คันนี้ชอบมากครับ เมื่อไหร่ศูนย์ไทยจะชัดเจนสักที

2. VW Scirocco ลงตัวทุกอย่าง เชียร์เพื่อนซื้อไปแล้ว 2 คัน เจอกันทีไรบอกขอบคุณที่แนะนำรถดีๆแบบนี้ให้ทุกครั้ง

3. VW Golf GTi อันนี้ก็ลงตัวทุกอย่าง ทั้งแรงทั้งประหยัด ส่วนตัวผมชอบมากกว่า Scirocco แม้จะหล่อน้อยกว่า แต่อเนกประสงค์กว่า

4. BMW Series3 320d เป็นอีกตัวที่ทำเพื่อนผมเป๋ เพราะทั้งความแรงและความประหยัด แต่พอดีมันอยากได้รถ sport เลยโดน Scirocco ไป

5. Mini CooperS ผมได้ลองขับของเพื่อนไปบางแสน ก่อนจะขึ้นบูรพาแถวๆบางนา ผมรู้สึกว่ารถบ้าอะไรเนี่ยแข็งสุดๆ แต่พอขึ้นทางด่วนแล้ว โหหห  รถอย่างนิ่ง และขับสนุกมาก เป็นรถเล็กที่ขับความเร็วสูงได้นิ่งและตอบสนองดีแบบผมคาดไม่ถึงเลย

มาแนวเดียวกันหมดเลย เหอๆ European Hot Hatch
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ obtivo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 23:12:12 »
ผมขอตอบตั้งแต่ปี 2005 และกัน ก่อนหน้านั้นผมยังไม่รู้จักเท่าไร
1.HOnda Jazz รถที่ทำให้มีนิสสันมาร์ช มาสด้า 2 ฟอร์ดเฟียสต้า และจะตามมาอีกมากมาย
2.BMw MIni  สวย ทรงน่ารัก ขัวญใจหลายๆคน
3.มาสด้า 3 ทำให้มาด้าเหมือนเกิดอีกครั้ง
4.honda civic FD ขายดีจนโค่นโตโยต้าได้ เห็นกันเกลื่อนเมือง
5.mitsubishi pajero sport อันนี้ความชอบล้วนๆครับ
Chakkisana_sk

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 00:16:37 »
เอายุค 2000s นะครับ
1. Honda Jazz
ต้นกำเนิด Hatchback 5Dr ขนาดย่อม สำหรับทุกคน
2. Toyota Vios
Sedan ขนาดย่อม ที่ทำมาเพื่อตอบสนองคนทุกเพศทุกวัยได้ของแท้เลย
3. Nissan March
รถขนาดย่อม เครื่องเล็ก ราคาถูก งบน้อยไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไป
4. Honda Civic FD
นี่แหละ รถที่ก้าวข้ามงานดีไซน์เดิมๆ ได้อย่างแท้จริง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 18:00:55 »
1.ลองมองไปดูซิครับ miniMPV ในไทยเริ่มจากอะไร แบรนด์มาใหม่ในไทยในขณะนั้นสามารถสร้างยอดขายได้แบบไม่น่าเชื่อผมกำลังจะหมายถึง Chevrolet Zafira หนะครับผมไม่ได้ชอบอะไรมากมายหรอกแต่ที่เข้ามาอยู่ในใจก็เพราะเหตุผลข้างบนแหละครับและก็จุดกระแส miniMPV ในไทยได้ซะด้วย(จริงๆตอนนั้นผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกต่อพอเริ่มรู้เรื่องรถผมก็ทึ่งในตัวมันจริงๆ)

2.D max ครับขายมาตั้งนานยอดขายขนาดนี้สุดยอดจริงๆ

3.Thairung Adventure 2006 ทำไมมันอยู่ในใจผมนะหรอครับมันเป็นรถที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ไงหละคร้าบบบบบ ผมว่าคุณงามความดีของมันมากอยู่ทีเดียวและผมก็ยังไม่เคยพบว่าแถว 3 ของคันไหนนั่งได้สบายเท่ากับคันนี้เลยด้วย(ระดับเดียวกันนะ)

4.Vigo(3.0 เท่านั้น) สุดยอดความแรงของรถปิคอัพเลยหละครับ แต่งต่อสวยทีเดียว

5.Wish ครับ กระแสต่อเนื่องจาก Zafira แต่มันสุดยอดกว่าทั้งรูปลักษณ์ภายใน+ภายนอก ผมว่าเป็นรถที่ผมชอบมากที่สุดของพี่โตรุ่นนึงเลยหละคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 18:07:33 »
1. HONDA S2000 ครับ ผมชอบที่ว่ามัน ดูงามตาดี มาถึงจนตอนนี้มันก็ยังดูไม่เก่าเลยสักนิด

2.Toyota Soluna Vios รุ่นป้าบริตนี่ ครับ ผมชอบตั้งแต่ตัว1.5E IVORYแล้วครับ >///<

3.Honda Jazz แน่นอน ถ้าไม่มีมัน ยาริสคงไม่มา และคงไม่มีรถท้ายตัดให้เราเห็น

4.ISUZU D MAX ใช้ไปก็ไม่เก่าเพราะ นาโน เรื่อยๆมาเรียงๆ 5555555 แถมยอดขายก็ถือว่าน่าใช้ได้

5.Alfa Romeo 156 สวยเด่นเป็นสง่า จำได้ว่าตอนมาไทยใหม่ๆ เห็นวิ่งผ่านแล้วดูเด่นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 18:10:37 โดย Stradale »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"