ผู้เขียน หัวข้อ: ถามจากประสบการณ์จริง ศูนย์บริการ Mazda , Mitsubishi , Nissan  (อ่าน 10064 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
ตามกระทู้เลยครับ ขอทราบประสบการณ์

จากทุกท่าน ที่ใช้บริการมาครับ

ประทับใจ...

ไม่ประทับใจ...

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามจากประสบการณ์จริง ศูนย์บริการ Mazda , Mitsubishi , Nissan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 15:26:27 »
เคยใช้ ศูนย์ มาสด้า พัฒนาการ โดยรวม อยูในเกณดี  ตอนนี้ปิดไปแล้ว
มาสด้าหัวหมาก พนักให้ความเอาใจใส่ดีทุกคน ยกนี้วให้เยี่ยมครับ
มาสด้า ร่มเกล้า อันนี้ติดกันฟอร์ดเลย พึงเปิดยังไม่นาน ปีหนึ่งได้มั้ง ก็อยู่ในเกณดี
นินสัน ลาดกระบัง แย่วะ พนักงานไม่ค่อยง้อเรา

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
Re: ถามจากประสบการณ์จริง ศูนย์บริการ Mazda , Mitsubishi , Nissan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 16:42:54 »
nissan ชลบุรี ไม่สต็อก อะไหล่  ปัญหาที่เกิดกับตัวรถ  ขับรถ nissan  ต้องเป็นช่างเองด้วย  คอยสังเกตุรถตัวเองด้วย  ไม่งั้นช่างจะไม่เช็คความผิดปกติของรถให้  อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนซ้ายขวา พร้อมกัน  ก็ไม่เปลี่ยน  รอให้พังก่อนค่อยเปลี่ยนให้ (ทั้งที่ระยะเวลาที่อีกข้างจะเสีย ไม่เกิน 1 เดือน )  ราคาอะไหล่ตอนซื้อเองที่ห้องอะไหล่   กับตอนซ่อมศูนย์แล้วซื้อผ่านศูนย์ คนละราคา (ไม่รวมค่าแรง  เฉพาะค่าอะไหล่ก็ไม่เท่ากันแล้ว)  เลยขายรถทิ้งด้วยประการละฉะนี้

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 16:56:53 »
ศูนย์มาสด้า ที่เคยสัมผัสมานะครับ ที่พัทยา ที่นครปฐม และที่ระยอง อยู่ในเกณฑ์ดีครับ

แต่ปัจจุบันเลือกที่เข้าอยู่นอก เหตุผลคือเรื่องของราคา

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 17:02:00 »
สำหรับ Nissan ผมให้ 7 เต็ม 10

ออฟไลน์ O[A]T

• **
  • Mazda 2 SeDan
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 18:47:26 »
เคยใช้บริการศูนย์ Mazda ที่ ตรัง นครปฐม ศรีนครินทร์ ร่มเกล้า และศูนย์มาสด้าข้างๆแฟชั่นไอแลน ทั้งหมด การบริการพอๆกันครับ อยู่ในเกณฑ์ดีครับ

โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 18:50:51 »
ผมใช้Mazda อุบลฯ
ถ้าเช็คระยะ  ถือว่าผ่าน 8/10 ไม่มีบริการล้างรถนะครับ
แต่รถรับบริการน้อยดี ไม่ต้องคอยคิวนาน
ห้องพักคอย 6/10 ไม่หรูหรา สะดวกสบายเท่า Honda , Toyota

ถ้างานซ่อม 6/10 วิเคราะห์อาการไม่ขาด คลำพอสมควร

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 18:51:48 »
nissan ชลบุรี ไม่สต็อก อะไหล่  ปัญหาที่เกิดกับตัวรถ  ขับรถ nissan  ต้องเป็นช่างเองด้วย  คอยสังเกตุรถตัวเองด้วย  ไม่งั้นช่างจะไม่เช็คความผิดปกติของรถให้  อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนซ้ายขวา พร้อมกัน  ก็ไม่เปลี่ยน  รอให้พังก่อนค่อยเปลี่ยนให้ (ทั้งที่ระยะเวลาที่อีกข้างจะเสีย ไม่เกิน 1 เดือน )  ราคาอะไหล่ตอนซื้อเองที่ห้องอะไหล่   กับตอนซ่อมศูนย์แล้วซื้อผ่านศูนย์ คนละราคา (ไม่รวมค่าแรง  เฉพาะค่าอะไหล่ก็ไม่เท่ากันแล้ว)  เลยขายรถทิ้งด้วยประการละฉะนี้

สำหรับผม nissan mitsu ก็เป็นอย่างนั้น ดีไม่ดีเราทำมากกว่าช่างอีกถ้าทำได้
ทั้งสองยี่ห้อ ต้องเลือก0ครับ 0ดียังมีอยู่ 0อันไหนไม่ดีก้เปลี่ยนครับ อย่าได้ทนใช้

ปล. ผมเน้นเนื้องาน ความสบายใจในการซ่อม ไม่เน้นการจ๊ะจ๋า เอาแค่คุยรู้เรื่องพอ ล้างรถไม่ต้อง
ถ้าเน้นมาตรฐาน ผมว่า honda จัดระบบได้ดีกว่าในทุกขั้นตอน ยกเว้นเวลาซ่อมไปดูหรือคุยกับช่างไม่ได้ทั้งที่ mitsu nissan ยังทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 18:54:56 โดย Keng »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 20:44:57 »
nissan ชลบุรี ไม่สต็อก อะไหล่  ปัญหาที่เกิดกับตัวรถ  ขับรถ nissan  ต้องเป็นช่างเองด้วย  คอยสังเกตุรถตัวเองด้วย  ไม่งั้นช่างจะไม่เช็คความผิดปกติของรถให้  อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนซ้ายขวา พร้อมกัน  ก็ไม่เปลี่ยน  รอให้พังก่อนค่อยเปลี่ยนให้ (ทั้งที่ระยะเวลาที่อีกข้างจะเสีย ไม่เกิน 1 เดือน )  ราคาอะไหล่ตอนซื้อเองที่ห้องอะไหล่   กับตอนซ่อมศูนย์แล้วซื้อผ่านศูนย์ คนละราคา (ไม่รวมค่าแรง  เฉพาะค่าอะไหล่ก็ไม่เท่ากันแล้ว)  เลยขายรถทิ้งด้วยประการละฉะนี้

สำหรับผม nissan mitsu ก็เป็นอย่างนั้น ดีไม่ดีเราทำมากกว่าช่างอีกถ้าทำได้
ทั้งสองยี่ห้อ ต้องเลือก0ครับ 0ดียังมีอยู่ 0อันไหนไม่ดีก้เปลี่ยนครับ อย่าได้ทนใช้

ปล. ผมเน้นเนื้องาน ความสบายใจในการซ่อม ไม่เน้นการจ๊ะจ๋า เอาแค่คุยรู้เรื่องพอ ล้างรถไม่ต้อง
ถ้าเน้นมาตรฐาน ผมว่า honda จัดระบบได้ดีกว่าในทุกขั้นตอน ยกเว้นเวลาซ่อมไปดูหรือคุยกับช่างไม่ได้ทั้งที่ mitsu nissan ยังทำได้

Honda ไปยืนดูไม่ได้เหรอครับ รถเราแท้ๆ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 20:55:03 »
ประทับใจศูนย์ Mitsu ศรีสะเกษ
เอาใจใส่ดีมากยางโดนตะปูก็ดูให้
อะไรที่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยน ไม่จ้องแต่จะขายของ

ศูนย์ Isuzu ที่ชลบุรีก็บริการดี เคลมง่ายไม่งอแง เคยเคลมมอเตอร์กระจกไฟฟ้า
แต่ที่ไม่ประทับใจคือคิดค่าแหวนรองถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้งแต่ไม่ได้เปลี่ยนแหวนรอง

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 21:51:39 »
Niissan ผมใช้ที่ ศรีนครินทร์  ผมให้ 8 เต็ม 10 นะครับ  บริการดีครับจอดรถแล้วเดินเข้ามารับรถเลย ก่อนจะกลับจะซ่อมแพงหรือไมถ้ารถสกปรกก็จะล้างให้ แต่คะแนนที่ตัดไป2คะแนน อาจจะตัดจากเรื่องที่ว่า

ชอบให้เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี้ ซึ่งมันก็ยังไม่เสื่อมสภาพอะไรหรอก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 22:22:25 »

Honda ไปยืนดูไม่ได้เหรอครับ รถเราแท้ๆ
 ;D ;D ;D

ดูได้ครับ แต่ผ่านตู้กระจกบ้าง ระยะไกลน่ะครับ
แต่ nissan mitsu เข้าไปคุยได้ครับถ้าอยากคุย

ออฟไลน์ m35025

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 23:17:20 »
Mazda หาดใหญ่ ผมเคยเข้าไปเช็ค อาการไฟเข็มขัดนิรภัย โชว์ ทางศูนย์ให้ช่างตรวจดูให้ ไม่เสียตังค์สักบาท โคตรประทับใจ เลย ช่างทำอยู่ เกือบ  ชม. คิดดูล่ะกัน ถ้าหากจะฟันก็ฟัน ได้ แต่ ไม่ทำ ประทับใจมาก สาเหตุเกิดจากปลั๊กสายไฟมันหลวม แค่ขยับ ตรวจเช็ค แล้วรีสตาร์ระบบไฟใหม่ก็หาย นี่ถ้าศูนย์โหด ๆ หน่อยน่ะ ผมว่าอย่างน้อย ๆ ต้องโดน ค่าแรงไปแล้วล่ะ เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 01:08:21 »
ตัวผมก็มีประสบการณ์ที่ได้เข้าไปใช้บริการ 0 mitsu เมืองเลยนะครับ
เอาที่ผมเจอมาคร่าวๆ ก่อน (ขอ copy มาจาก Review รถผมเองใน User'Review อีกหน้านึงแล้วกันครับ)
1. ปัญหาของตัวรถ ที่เจอมาปัญหาหนึ่งคือ ไฟท้ายไม่ติดบ้างเป็นบางครั้ง อาการคือเหยียบเบรคแล้วไฟเบรคไม่ติดทั้ง 3 อัน เปิดไฟหรี่ติดปกติ เป็นบางครั้ง เอาเข้า 0 ช่างก็ไม่พบอาการ เลยบอกว่าทำความสะอาดสวิตช์ให้แล้ว ถ้าเป็นเดี๋ยวให้เอาเข้ามาอีก จะเคลมสวิตช์ให้ ใช้ไปนานๆ เป็นหนักขึ้น ก็เลยเอาเข้า 0 อีกรอบ ช่างก็พบอาการ แต่ก็ทำให้แค่ปรับสวิตช์ให้ใหม่แค่นั้น แล้วก็บอกประโยคเดิมว่า ปรับสวิตช์ให้แล้ว ถ้าเป็นเดี๋ยวให้เข้ามาอีก จะเคลมสวิตช์ให้ จนสุดท้ายมันก็เป็นจริงๆ โทรศัพท์ไปหา 0 บอกช่างว่าเป็นอีกแล้ว ช่างก็เลยบอกว่าจะเคลมให้ ถ้าอะไหล่มาก็บอกว่าเดี๋ยวจะโทรไปหา รอเกือบอาทิตย์ก็เงียบ จนพ่อได้โทรไปหา ปรากฏว่าอะไหล่มาแล้ว!!!!! ก็เลยนัดไปเคลมในวันรุ่งขึ้น พอเอาเข้าไปเคลม อะไหล่ผิด ไม่ตรงรุ่น!!!! ก็ให้โอกาสสั่งอะไหล่ไปอีกครั้ง จนสุดท้ายรอไม่กี่วันก็โทรมาว่าอะไหล่มาแล้ว เลยนัดไปเคลม ก็เข้าไปเคลม ตรงรุ่นแล้ว ใช้ได้ตามปกติ สรุป เฮ้อออออ กว่าจะได้เคลม
2. การเข้าไปเช็คระยะแต่ละครั้งของผม ระยะปกติก็ทำให้แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรองน้ำมันเครื่อง นอกนั้นต้องบอกเองสั่งเอง กรองอากาศก็ต้องบอกให้เป่าให้ เปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี่ก็ต้องสั่งเอง ในระยะที่ระบุไว้ในคู่มือก็ไม่ทำตาม ถ้าต้องการให้ทำตามนั้นก็ต้องสั่งเอง (แม้แต่เช็คระบบต่างๆ ที่เป็นการเช็คปกติก็ต้องบอก) ระยะใหญ่ๆ (40,000 กม.) ก็ต้องบอกเองว่าให้เปลี่ยนอะไรเพิ่มเติม น้ำมันเกียร์ น้ำมันเพาเวอร์ เช็คการทำงานช่วงล่าง ก็ต้องบอกเอง
3. บัตร Diamond Card ที่ให้มานั้น ตอนใช้บันทึกเข้าเช็คระยะหรือเคลม 0 ก็ไม่รู้เรื่อง ใช้ไม่เป็น ไม่รู้ว่าที่ใช้บริการทุกครั้งได้บันทึกข้อมูลลงไปให้รึเปล่า (แถมยังจะใช้ระบบฉีกคูปองไปพร้อมด้วย)

จากที่ผมไปใช้บริการแล้ว สรุปคือ ทั้งเรื่องการให้บริการปกติและการแก้ปัญหา ยังจะต้องปรับปรุงอีกมากเลยครับสำหรับผม เพราะเท่าที่เจอมาคร่าวๆ นั้น ตัว 0 ยังค่อนข้างที่จะขาดประสิทธิภาพในการให้บริการอยู่เหมือนกัน ถ้าเกิดจะให้คะแนน เต็ม 10 คะแนน ผมให้ 3.5 คะแนนแล้วกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX