ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้เคยใช้ล้อแม็ก 20 นิ้ว การใช้งานในชีวิตประจำวันเป็นอย่างไรบ้างครับ ?  (อ่าน 18592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
คือตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนยางครับ แต่ก็อยากเปลี่ยนล้อไปพร้อมๆกัน  ชอบล้อแม็ก 20 นิ้ว แต่ยังไม่กล้าตัดสินใจครับ ( Accord G9)
เลยอยากถามท่านที่มีประสบการณ์ว่า ในชีวิตประจำวันเป็นอย่างไรบ้างครับ

1. ต้องขับระวังมากไหม?
2. ล้อเคยมีปัญหาบ่อยไหมครับ?
3. อยากกลับมาใช้ล้อเดิมบ้างไหมครับ ในบางอารมณ์?

ผมวิ่งทางหลวงเส้นหลักตลอด  นานๆทีไปตามอำเภอต่างๆบ้าง
Indy Garden

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
ผมใส่ล้อ 20" ยาง 215/35/20 เติมลม 40-41 ใน accrod g9 อยู่ครับ
1. ส่วนตัวผมใช้รถในเมือง 95% และวิ่งถนนเส้นเดิมตลอดเลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่ครับ เพราะรู้ว่าตรงไหนมีหลุมบ้าง
จะมีก็แค่เวลาขับในซอยแคบๆ เวลาเลี้ยวต้องตีวงดีๆไม่งั้น mag จะครูดฟุตบาทเอา
ส่วนเวลาขับออกต่างจังหวัดก็จะต้องเพิ่มความระวังมากขึ้น เพราะถ้ามาเร็วๆแล้วลงหลุมเต็มๆ mag อาจจะดุ้งได้ครับ
2. เท่าที่ใช้มาประมาณ 3x,xxx กม. ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ
3. มีบ้าง แค่ตอนคิดราคายางที่จะต้องเปลี่ยนชุดต่อไปนี่แหละครับ 555

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
ของผม ใส่ยาง 245 35 20 ใช้ลมหน้า 36 หลัง38 ในspace wagon
1.ระวังล้อขูดขอบฟุตบาทเวลาเลี้ยว
-อย่าปีนขอบที่เป็นสันแรงๆ ถ้าแก้มยางบางอาจจะคดได้
-ถนนสายเอเซียบางเส้นที่ไม่เรียบมีรอบต่อบ้าง หรือมีหลุมบ้าง (เส้นพิจิตร) กระเทือนแน่นอน กระเทือนแบบแข็งๆ ต่อให้ช่วงล่างนิ่มก็ยังรู้สึกแข็งๆเวลากระแทกนะ
2.ล้อยังไม่เคยมีปัญหา นอกจากเป็นลอยบ้างตามการใช้งาน
3.อยากเปลี่ยนไปใส่ชุดเดิมไหม เฉพาะตอนวิ่งในเมืองที่เหยียบฝาท่อบ่อยๆ หรือเนินสดุดบ่อยๆ หรือหลุม ถึงอยากจะใส่ล้อเดิม (ค่ายางก็ด้วย ห้าๆๆ)

แต่ถ้าชอบขับเล่นโค้ง ยางแก้มเตี้ยมันก็จิกโค้งอยู่เลยนะ เพราะแก้มยางมันไม่ย้วยไง และแค่นั้น.........
ความเร็วสูงไม่ค่อยรู้สึกว่าเกาะขึ้น รู้สึกเพียงว่าพวงมาลัยหนักขึ้นหน่อยๆตามขนาดหน้ายาง
ถ้าทนได้ว่ากระเทือนขึ้นแน่ๆ แล้วอยากสวย ก็ใช้ได้ครับ ระวังหลักเลยคือขับมาเร็วๆแล้วตกหลุมแรงๆ เพราะเเม้กจะยังไม่เป็นไรมาก แต่แก้มยางอาจจะแก้มบวมได้ ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เพื่อนผมเคยใส่ล้อ20นิ้วคู่กับ TEIN super street ตอนที่นั่งงรถเพื่อนพบว่าล้อขูดซุ้มบ่อยมากครับ เข้าโค้งแรงๆก็ขูดครืดดดด ลงทางชันนิดเดียวก็ขูดครืดดดดดด ขนาดว่าเอาใส่กับสตรัทที่ปรับหนืดสุดยังขูดแล้วขูดอีกยังไงลองพิจารณาเรื่องการยุบตัวของโช๊คและระยะห่างของซุ้มล้อด้วยครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้ชีวิตปกติครับ รูดหลุมได้ปกติ

ปล.รถ SUV/PPV
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
รถที่บ้านใส่ขอบ 19" ยังรู้สึกว่าค่อนข้างลำบากเลยครับ เวลาขับทางไกล แล้วยิ่งสเปคล้อไม่ดี ล้อหลังขูดซุ้มกระจาย พับซุ้มก็ยังไม่รอด
แต่ถ้าเลือกสเปคล้อดีๆ ศึกษาสเปคก่อนใส่ว่าล้อควรสเปคเท่าไหร่ ยางไซส์เท่าไหร่ แก้มยางแต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน หาก่อนไปร้าน เดี๋ยวโดนร้านต้มเอาได้
แล้วถ้าส่วนใหญ่อยู่แต่ในเมืองผมว่าไม่มีปัญหาครับ สบายๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

เคยใช้กับ mu-x ล้อ Lenso 20"+ยาง yogo
ผมว่ามันขับดีกว่า ล้อเดิม 17" อย่างรู้สึกได้ และไม่ค่อยตึงตังอย่างที่คิด

แต่มันอืด และกินน้ำมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลย

ออฟไลน์ MystogaN

เคยใช้ F10 ขอบ 20" และ 19" คับ

20" ดุ้งตลอดการใช้งาน ส่วน 19" ไม่เคยมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เคยใส่ 19" wwork กับ teana J32 ช่วงล่าง Tein SS

ความนุ่มหาย ขับไปทั่วประเทศครับ อืด ขับลงหลุมเล็ก ดุงในเลย

ยาง 245/40R19 บางมาก อัด 40psi ก็มีดุงครับ

แถมยางเส้นนึงเป็นหมื่น (ML BS น่ะ) ใช้ได้ 4 หมื่นกม  เปลี่ยนสีหมื่นบาท

ตอนนี้ใช้ D Seg ก็จัดเต็มแค่ 18" สวยไม่เท่าก็จริงแต่ใช้งานได้จริง

ใช้มา 8 หมื่น แม็กไม่มีดุง ยางเส้นล่ะ ห้าพัน ชุดล่ะ 2 หมื่น ต่อ 4 หมื่นกม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบ18ผมตกหลุมกลางถนนยางไม่แตกแต่แม็กเบี้ยวมาสองครั้งกับCamry
กลับมาใสล้อเดิม17นิ้วยางแตก1ครั้ง ตกหลุมที่ถนนมิตรภาพกลางถนนนี่ล่ะครับ รวมสามครั้ง

ตอนนี้เอา16มาใส่หลุมอะไรก็ไม่เคยระคายผิว

ถนนตจว. แย่ๆมันเยอะครับแค่18นิ้วผมก็ว่าไม่ไหวละ

ออฟไลน์ Pegasus7700

เก๋ง 19 นิ้ว  ไม่ชอบนะ
PPv20 นิ้ว  โอเคเลย ลุย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Note28

• **
c-coupe w205  ขอบ19
ใช้มา4เดือน  ยางแตกไปแล้ว 1เส้น
Slk r172 ขอบ 18  ยังโอเคดีอยู่ครับ  3ปีแล้ว

ถ้าออก ตจว.บ่อยๆ  ไม่แนะนำเลยครับ
ขับแล้วเป็นทุกข์  ไม่รู้ยางจะแตกเท่าไหร่
แต่ถ้าไมาได้ออก ตจว.บ่อยๆ  ก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

สวยจริงนะ แต่เวลาขับไม่รู้ยังไงครับ

ออฟไลน์ RP2112

• **
ใช้ E220d (w213) ขอบ 19" ครับ
ใช้มา 4 เดือน ดุ้ง ไปรอบนึงแล้วครับ
ขับรถเหมือนคนวิตกจริต กลัวหลุมมาก

รู้สึกเวลาไปทางที่ไม่ได้วิ่งบ่อย นี้ไม่กล้าขับเร็วเลย

ออฟไลน์ SM.

ได้สวย แต่ใช้ในชีวิตประจำวันลำบากครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เมื่อต้นปีแตกไปแล้ว1ครั้ง ล้อ19 AMG st6 ขับมาเร็วช่วงตี3แฟนขับหลบหลุมไม่เก่งเจอฝาท่อเส้นเพชรเกษมเข้าไปยางแตกแต่โชคดีแม็กยังอยู่ดี แต่ทุกวันนี้ใช้ล้อขอบ20อยู่ครับ ในGrandturismo กลายเป็นขับไม่สนุกเพราะต้องระวังหลุมบ่อ ทุกวันนี้จะเข้าบ้านทีผมยอมไปอ้อมไกลถึงเส้นกาญจนาภิเษกเพื่อจะได้ไม่ต้องเจอสภาพถนนเส้นเพชรเกษม
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Indy_Garden

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ  สำหรับประสบการณ์ที่นำมาแชร์
สรุปคงใช้ ล้อแม็ก 18 นิ้ว Honda  ต่อไปครับ เพราะบางทีทางที่ใช้ประจำยังมีหลุมมาแบบไม่ตาดคิด

8)
Indy Garden

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.โคตรๆ
2.ถ้าระวังก็ไม่มีอ่ะครับ แต่ผมเชื่อเลยต้องมีแทบจะทุกคน ระวังยังไงก็ต้องโดนบ้างแหละ
3.แน่นอนครับ อยากแน่ๆ คิดถึงความนุ่มสบาย ขับไม่ต้องเบรกบ่อยไม่ต้องหยอดทุกหลุม

Dseg ล้อ20 ไม่แน่จริงอยู่ยากนะครับ หลายคนเปลี่ยนกลับมาใส่ล้อเดิมกันเยอะ
ถ้าอยากจริงๆแนะนำ19ครับ หล่อพอๆกันแต่ยังพอซิ่งไหว ถ้า18ก็หล่อน้อยลงมาอีกแต่ซิ่งได้เพิ่มอีก ได้อย่างเสียอย่าง ตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ทุกวันนี้ใช่แค่ 19" ยางหน้า 35 หลัง 30 ยังขับยากเลยครับ มั่นใจว่าไม่ไป 20 แน่นอน ::)

ออฟไลน์ tu

• **
Toyota Harrier ใส่20" ยาง 245/45/20 กระด้างกว่าเดิมแต่สวย ไม่เคยดุ้งนะครับแต่ต้แงระวังมากขึ้น

ออฟไลน์ Stp

Benz GLC แม็ก AMG 20" ยางติดรถ 255/45 เติมลม 36 psi (ตอนรถวิ่งจะขึ้นไปราว 39-40 psi)

ขับในเมืองสะเทือนขอบฝาท่อดีแท้ ตกขอบท่อหรือหลุมทีนึงใจหายวาบ ถ้าเลือกได้อยากลดไป 19" แต่ล้อ 20" มันเต็มวงสวยดีแฮะ เอ๊ะ ยังไงดีหว่า  ::)

แม็กชิมขอบทางเท้าไปรอยนึงจำจนตาย ยางรั่วเพราะตะปูไปครั้งนึง ติดเซ็นเซอร์วัดลมยางเพิ่มด้วยความวิตกจริตนิดๆ คอยคุมไม่ให้ลมยาง < 34 psi (โรงงานระบุมา 32 psi)

ตอนเปลี่ยนยางเล็ง 245/50 R20 ไว้ หน้าแคบลงนิดนึง แต่แก้มสูงขึ้น ตัวรถสูงขึ้นนิดนึง ไมล์เพี้ยน +2
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ oatekung

gla แมก แถม 19นิ้ว ไม่เจอความนุ่มครับ แต่สวย > <

ออฟไลน์ tonph079

• **
อยากรถหล่อ ต้องอดทนครับ

ผมใช้รถยางบางจนชินครับ ไม่ค่อยรู้สึกอะไร รู้มุม รู้จังหวะ ขับสบายครับ

225/35/19 FR
235/35/19 FR
245/35/20 285/30/20

ใช้งานปกติ อยู่ต่างจังหวัด

ผมว่าต่างจังหวัด ถนนดีกว่า ใน กทม อีกครับ

ถ้าถนนมีหลุม เห็น สภาพถนนแย่แต่ไกล

แต่ ใน กทม โดยเฉพาะ ถนน พหลโยธิน หลุม ปากท่อ เหล็ก หลบกันให้วุ่น

เช็คลมยางสม่ำเสมอ 40-42 อย่าจอ หลุมที่เป็นมุม

รับรองว่าขับสบาย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
อยากรถหล่อ ต้องอดทนครับ

ผมใช้รถยางบางจนชินครับ ไม่ค่อยรู้สึกอะไร รู้มุม รู้จังหวะ ขับสบายครับ

225/35/19 FR
235/35/19 FR
245/35/20 285/30/20

ใช้งานปกติ อยู่ต่างจังหวัด

ผมว่าต่างจังหวัด ถนนดีกว่า ใน กทม อีกครับ

ถ้าถนนมีหลุม เห็น สภาพถนนแย่แต่ไกล

แต่ ใน กทม โดยเฉพาะ ถนน พหลโยธิน หลุม ปากท่อ เหล็ก หลบกันให้วุ่น

เช็คลมยางสม่ำเสมอ 40-42 อย่าจอ หลุมที่เป็นมุม

รับรองว่าขับสบาย

จริงๆครับ กทม. ผมว่าถนนแย่กว่าต่างจังหวะเยอะ ถ้าไม่ออกนอกเขตเทศบาลนะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ AMARONE

• **
ขับเส้นประจำ ทางไม่ถนัดก็ขับช้าหน่อย เรื่องความแข็งกระด้างรับได้ ผมคงชิน
เวลาขับออกต่างจังหวัด จะเปลี่ยนไปใส่ 19" ครับ สบายใจไม่ต้องระวังมาก
Don't play hard to get, play hard to forget.