ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคันโปรดงอแง  (อ่าน 4805 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongwiwat.dewy

• Newbie
  • *
เมื่อคันโปรดงอแง
« เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:04:52 »
ถ้ารถคันโปรดที่เราทนุทนอมเกิดงอแงในเวลาที่สำคัญบ่อยครั้งเช่นรับแฟน ไปหาหมอ เที่ยว จะจัดการยังไงดีครับ ขายดีไหมเนี้ย!

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: เมื่อคันโปรดงอแง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:13:52 »
ถ้ามีคำถามเยอะๆรบกวนตั้งกระทู้เดียวก็พอครับ
เพราะจะเป็นการดันกระทู้อื่นๆให้ตกไป แล้วก็รบกวนใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:21:50 »
ผมว่า จขกท. คุ้นคุ้นนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:28:13 »
ขอความกรุณา อย่าตั้งกระทู้ติดกัน 2 กระทู้รวด แบบนี้ครับ
เพราะถ้าทำแบบนี้ กระทู้ ของผู้อื่น จะหล่นไปยังหน้า 2 เร็วมาก

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:36:04 »
ผมว่า จขกท. คุ้นคุ้นนะครับ
Palit2011?
โคโรลล่า ไฮทอร์ค?
ใช่มั้ยพี่เนย อิอิ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:45:39 »
I don't think so krub

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:47:26 »
I don't think so krub
โอเคครับพี่จิมมี่ ผมคงคิดมากเกินไปหน่อยน่ะครับ
:)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:01:47 »
เปล่าหรอก ตอนแรก พี่กับเนยก็แอบคิด ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 13:43:24 »
ต้องดูว่าการที่มันงอแงทุกครั้งที่เรามีธุระสำคัญ การงอแงนั้นเกิดจากอะไร
เพราะรถยนต์ ยังไงๆก็มีส่วนประกอบที่เป็นวิทยาศาสตร์มากกว่าไสยศาสตร์

อย่างเมื่อคืน เพื่อนผมเอารถลูกค้าออกไปลองวิ่ง พอลงสะพาน ซุ้มครูด
แล้วก็วิ่งซุ้มครูดมาตลอดทาง ด้วยความแปลกใจก็จอดดู พบว่าชิ้นส่วน
กันเซของช่วงล่างหลัง หัก..หักครับ ช่วงล่างหลังมีสภาพราวกับ
ไม่ได้ขันเบ้าโช้ค เอามือดันตัวถัง ท้ายรถจะส่ายไปมาได้เป็นฟุต
ทั้งที่จอดนิ่งๆ

เจ้าของรถเล่าให้ฟังว่าชิ้นส่วนนี้เป็นของแต่งที่กลึงมา และงานก็คุณภาพไม่ดีนัก
ดังนั้นแบบนี้ก็ไม่ควรโทษตัวรถหรือขายทิ้ง

สมมติว่ารถคุณเสียตรงไหน ก็เปลี่ยนตรงนั้น และเปลี่ยนให้ถูกสเป็คถูกวิธี
มันก็จะไม่กลับมามีปัญหาอีก คุณคิดว่าจะใช้รถเก่าโดยไม่เจอปัญหาเลยนั่นคง
เป็นไปไม่ได้ ตั้งแต่ผมรับ Legacy Turbo มาใช้ พูดตรงๆว่ามันไม่เคยวิ่งน้ำมัน
เกิน 2 ถังได้โดยไม่มีอะไรพัง หัก หรือแตก แต่ผมต้องขายมันทิ้งหรือเปล่า? ก็คงไม่

ปั๊มคลัทช์รั่ว เหยียบคลัทช์แล้วไม่จาก..เพราะอะไร เพราะปั๊มคลัทช์เดิมเสื่อม
ฮีทขึ้น เพราะอะไร เพราะท่อน้ำใต้อินเตอร์คูลเลอร์รั่ว
วิ่งสะดุดเพราะอะไร เพราะปั๊มเชื้อเพลิงเสื่อมสภาพ

ของพวกนี้มันจะมาเป็นพักๆ เพราะไม่มีอะไรที่ใช้ได้ตลอดไปเป็นอมตะ
คำถามก็คือมันคุ้มหรือไม่ที่จะขายรถแล้วไปซื้อรถใหม่ ซึ่งไม่หงุดหงิดกับ
การเสียกลางทาง แต่อาจหงุดหงิดตรงที่ต้องหาเงินมาผ่อนมันน่ะนะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 18:22:50 »
ก่อนที่จะมองว่ารถงอแง ผมมองว่าเรางอแงเวลาที่เราดูแลมันรึเปล่าอ่ะครับ
ถ้าดูแลเป็นอย่างดีแล้วแต่ก็เป็นอีก ก็ขายเถอะครับ

ปล. ทนุถนอมครับ (ผมไม่ใด้กวนนะครับ แต่ผมเห็นบางคนเขียนบางคำจนผมสับสนว่า
       เราเขียนถูกรึผิดเนี่ย) 

ออฟไลน์ kitt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 18:29:52 »
ถ้าเรารักรถ  รถก็จะรักเรา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 22:45:13 »
ผมคิดมากไปเองแหละ
ไม่ไหว หลังหลังบอร์ดเราโดนป่วนเยอะ จนจิตจะไม่เป็นกุศลละ

ขออภัย จขกท. ด้วยครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 00:18:32 »
ผมคิดมากไปเองแหละ
ไม่ไหว หลังหลังบอร์ดเราโดนป่วนเยอะ จนจิตจะไม่เป็นกุศลละ

ขออภัย จขกท. ด้วยครับ