โพลล์

ท่านคิดว่าจอแบบไหนแสดงผลดีที่สุด

AMOLED ใน htc desire (รุ่นแรก รุ่นหลังเปลี่ยนเป็น slcdแล้ว)
10 (55.6%)
lcd ธรรมดา
1 (5.6%)
lcd bravia
7 (38.9%)
slcd
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 16

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ลองโหวตจอของโทรศัพท์พวกนี้หน่อยครับ  (อ่าน 8337 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ลองดูคลิปกันครับ แล้วลองเปรียบเทียบกันดูครัีบ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบ slcd กับ amoled ครับ

ที่มาของคลิป droidsans ขอบคุณครับ (edit เพราะลืมใส่เครดิต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 22:05:19 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
ถ้าชอบจริงๆที่ไม่มีในนี้

สองอันนี้สวยคนละแบบแต่สวยจริงๆ
1. Super AMOLED
2. Ratina Display ของไอโฟน 4

ถ้าในตัวเลือกก็ Bravia LCD ดูดีสุดครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
SLCD มัน ใหม่กว่า Super Amoled นี่ครับ (จากเว็บซัมซุง)    ซึ่งผมว่า พอๆ กับ Bravia นะ *-*

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
มันต้องประเภทจอ + ขนาดของ Resulation ประกอบกันครับ

อย่างยอดฮิต Android อย่าง Samsung Galaxy S เป็น sAMOLED สวยจริงอะไรจริง สู้แดดสบาย  แต่ภาพเนียนไม่เท่า iPhone4 ที่ Resulation เยอะกว่า แต่จอของ iPhone ก็แจ่มและชัดสู้ Galaxy S ไม่ได้เหมือนกันครับ

ถ้านับในอนาคตด้วยผมว่า sAMOLED Plus น่าจะกินขาดครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
นอกตัวเลือกหน่อยนะครับ
สำหรับผม retina ยังเป็นจอที่ดูแล้วสบายตาสุด
สีสดสุด ชัดเจน super amoled
ตัวใหม่ของ sony คงต้องรอดูตัวเป็นๆอีกที แต่แอบอยากให้จอสวยๆ สบายๆตา :D

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ถ้าให้เลือกในนี้ คงเป็น HTC จอ slcd อ่ะครับ เหตุผล ไม่มีอ่ะ 55 คือชอบรุ่นนี้อยุ่แล้ว

แต่ตอนนี้ ใช้ iphone4 แจ่มดีครัับ  ^^

ออฟไลน์ prai

methus zaa

lcd bravia ครับ แต่ยังไงก็สู้ super amoled ของผมไม่ได้อยู่ดี 55

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมแล้วชอบ Retina สวยละเอียดแบบเนียนๆไม่จ้าไป
แต่ถ้าในคลิปให้ Bravia ครับ [ดูในคลิปยังไม่เห็นข้อแตกต่างกันซักเท่าไร]

ออฟไลน์ kritphakhin

Ratina Display Only

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
ที่สังเกตชัดที่สุดในคลิบนี้คือ.....

จอ amoled แสดงภาพสีดำ ได้ดำสนิทมาก.....
ตอนที่ปิดไฟห้องแล้วจะเห็นว่าจออื่น ๆ ยังคงมีแสงใต้จอรั่วออกมา
ทำให้หน้าจอ เป็นสีเทา ไม่ดำสนิท เหมือนกับจอ amoled ที่ดำสนิทจริง ๆ
นี่คงเป็นเหตุผลให้การไล่เฉดสี จาก ดำ ๆ ไปเทา จนขาว น่าจะทำได้ดีกว่าตัวอื่นครับ

อีกอันที่เด่นคือแสงสีขาว
แสงที่ได้จากหลอดประเภท led ซึ่ง สว่างกว่าแต่กินไฟน้อยกว่า หลอดเดิมใน lcd ทั่วไป
ในคลิบนี้คือจอ amoled ที่ใช้หลอด led จึงได้เปรียบเรื่องความสว่งของจอ  แต่............
เรื่องสีสัน ต้องไปพึ่งรุ่นพี่อย่าง super amoled ใส กาแลกซี่ เอส (ลอดเก่า)

สำหรับวันนี้  เรื่องสีสัน แสง มุมมองภาพที่กว้าง การใช้พลังงานน้อย  ยกให้ super amoled
และเรื่อง ความละเอียดของหน้าจอ ความคมชัด มีพิกเซลมากที่สุด   ยกให้ Ratina Display
ในปีนี้คงมีของเล่นใหม่อีกเมื่อ super amoled plus ที่เพิ่มความละเอียด เพิ่มพิกเซลกำลังจะมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2011, 03:47:02 โดย nattauta »

ออฟไลน์ H.

Omled ครับ เหตุผลเพราะ Blacklit ได้มืดที่สุด
H.

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ยังไงผมก้อชอบ Retina Display
กับ Super Amoled มากกว่าครับผม (ไม่มีในตัวเลือกทั้งสองอัน) ;D

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
SLCD กับ SAMOLED ของซัมซุงนะครับ SLCD มีเกรดที่ต่ำกว่า SAMOLED ครับ ส่วนสาเหตุที่ซัมซุงเปลี่ยนมาใช้หน้าจอ SLCD นี้เพราะว่าในตลาดโลกจอ SAMOLED ผลิตไม่ทันครับ
ปล.ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะครับเพราะผมติดตามข่าวสารวงการมือถือพอสมควร*-*

ออฟไลน์ Satanic za'

มาโหวตให้จอแบบ LED ละกัน เพราะใช้มือถือจอแบบ Super AMOLED อยู่

จะบอกว่าถ้าได้ลองดูจอแบบ LED แล้ว จอแบบอื่น สีจะจืดไปเลย ที่พอดูสูสีหน่อยก็จอของ IP4 แต่ผมว่าสีของ AMOLED ก็ยังสดกว่าอยู่ดี แต่จอของ IP4 มันให้ resolution ที่ละเอียดกว่าพอควร

ข้อดีที่เห็นๆเลย ก็จอ SUPER AMOLED สามารถดูได้แม้จะเป็นกลางแดดจ้า แจ่มชัดแจ๋วแหว๋วเลยล่ะ ถ้าเป็นจอ LCD ทั่วไปก็ต้องเอามือป้องกันหน่อยล่ะ

อีกอย่างคือ สีดำมันดำสนิทจริงๆ เพราะไม่มีไฟ back light มันใช้เป็นแสงจาก LED แทน

แต่สำหรับซัมซุงตอนนี้เปลี่ยนกลับมาใช้ super clear LCD เหมือนเดิมซะส่วนใหญ่แล้ว เพราะกำลังการผลิตไม่พอ ตอนนี้ samsung กำลังจะออก galaxy ตัวใหม่ที่จะใช้จอเป็นแบบ SUPER AMOLED PLUS อยากรู้จริงๆจะแจ๋วขนาดไหน (ตามสเปค เค้าระบุว่า CPU เป็น Dual core 1.2 GHz จะแรงไปไหน ดีกว่าคอมบ้านผมอีก 5555)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมชอบ Amoled นะ มืดสนิทจริงๆอ่ะ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Galaxy จะออกใหม่อีกแล้วเรอะ!? S ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
Galaxy จะออกใหม่อีกแล้วเรอะ!? S ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย

เห็นว่าจะมี Galaxy S2 แหละ ;D

keanetona

ถึงมีปัญญาซื้อ ก็ไม่มีของแล้วครับ เพราะผมไปดูมาแล้ว

ออฟไลน์ Satanic za'

ถึงมีปัญญาซื้อ ก็ไม่มีของแล้วครับ เพราะผมไปดูมาแล้ว

ในงานโมบาย เอกซ์โป อาทิตย์หน้ามีขายครับ แต่ตามโบรชัวร์ระบุไว้แล้วว่าหน้าจอจะเปลี่ยนไปใช้ Super clear LCD ครับ

ส่วนตัวใหม่รู้สึกจะเปิดตัวก่อนวาเลนไทน์ 1 วัน เท่าที่ดูมา CPU จะเป็นแบบ dual core 1.2 GHz และกล้องจะมีแฟลชด้วย หน้าจอจะเป็นแบบ Super AMOLED PLUS หน้าจอ4.2 (ของเก่า 4.0) แต่จริงหรือไม่ยังไม่ทราบ เพราะยังไม่มีใครออกมายืนยันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: กระทู้นอกเรื่อง ลองโหวตจอของโทรศัพท์ũ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 18:16:20 »

ในงานโมบาย เอกซ์โป อาทิตย์หน้ามีขายครับ แต่ตามโบรชัวร์ระบุไว้แล้วว่าหน้าจอจะเปลี่ยนไปใช้ Super clear LCD ครับ

ส่วนตัวใหม่รู้สึกจะเปิดตัวก่อนวาเลนไทน์ 1 วัน เท่าที่ดูมา CPU จะเป็นแบบ dual core 1.2 GHz และกล้องจะมีแฟลชด้วย หน้าจอจะเป็นแบบ Super AMOLED PLUS หน้าจอ4.2 (ของเก่า 4.0) แต่จริงหรือไม่ยังไม่ทราบ เพราะยังไม่มีใครออกมายืนยันครับ

เท่าที่เข้าไปดู siamphone ก็ยังไม่เห็นนะครับ แต่ที่แน่ๆ spec แบบนี้ LG มีมาแล้วครับ Optimus 2X เป็น Dual Core กล้อง 8 ล้านมีแฟลช มีกล้องหน้าด้วย แต่จอยังเป็น TFT อยู่เลย

ส่วนจอที่เอามาลงให้ดูกัน ผมชอบ Amoled ครับ แต่ถ้าจะชอบจริงๆ Retina ที่สุดของผมเลยครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deawww

• Newbie
  • *
รู้แต่ว่ารูปถ่ายเวลาอยู่ในจอ Amoled มันหลอกตาเวลาเอามาลงคอม ยังกะคนละรูปกัน