ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review ทดลองขับ Ford Fiesta ใหม่ 4 รุ่น 4 คันรวด//  (อ่าน 58122 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วครับ
รีวิว นี่ละ ต้นเหตุ ปัญหาเว็บวันนี้ ทั้งวัน
และหวังว่าจากนี้ Database จะไม่รวนอีก

เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2354:-ford-fiesta-5dr-16-6at-a-14-4at--4dr-16-6at-a-14-5mt-best-drive-in-its-class-but-not-the-best-in-class&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

แสดงความเห็นด้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ mew408

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ  ;D

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
เข้ามาขอบคุณก่อนครับ ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ป๊าดๆๆๆ เร็วเป็น delivery เลยครับ

ออฟไลน์ Philozophy

• **
ว้าววววว เสร็จ แว้ววววววววว ^^

HIGHSEA

มาซะที ขอบคุณครับ

น้องๆชาชัก 1ที่ ;D

พิมพ์เสร็จเข้าไม่ใด้ซะแล้ว :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 19:31:46 โดย HIGHSEA »

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
มาแว้วววววว ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คือตอนนี้ ดาต้าเบสเว็บจะรวนนะครับ

ถ้าเข้าไมไ่ด้ ไม่เป็นไรครับ อย่าตกใจ แก้ให้แล้ว ทราบแล้ว และจะพยายามทะยอยแก้ให้นะครับในช่วงนี้

ออฟไลน์ MoLee

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเข้าไปอ่านแล้ว ;D

ปล.ยาว ชิ หาย เลย  ;D  ละเอียด มากๆครับพี่ ไม่แปลกใจเลย ทำไม ถึงรอนาน   ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 19:48:58 โดย moza »

methus zaa

ยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก   เป็นผมให้ทำรีวิวแบบนี้ ตัวเดียวเท่านั้นนะ 1 เดือน ไม่รู้จะเสร็จป่าวเลย นี่กะจาเอาเครื่องปริ้นมาปริ้นนะนี่ ตัดใจเลยยาวมากๆ รถถูกใจทุกคันเลยครับ  สมการรอคอยมากก ยาวกว่าเทียน่าอีกนะนี่  ผมอ่านเข้าไปตั้ง 40 นาที ขอบคุณครับสำหรับรีวิวทรงล้ำค่า เห็นตำหนิยาวเลย อิอิ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
ขอบคุณคร๊าบบ

ออฟไลน์ Sappe!

ตามสัญญาๆ

ขอบคุณมากครับๆๆ ๆ ๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ banch

ขอบคุณในความตั้งใจรีวิวครับ

ผมเห็นด้วยมากๆอย่างหนึ่งคือ

ความเอนกประสงค์ของห้องโดยสาร ที่ยังไม่มีใครทำได้เหมือน แจ๊ซ

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ขอบคุณครับ อ่านเพลินเลย ขอบคุณ

ขอบคุณครับ

อภิมหายาวเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ในที่สุดก็อ่านจบ  แต่มันทำให้ผมอยากได้สีแดงอีกแล้ว  :P :P :P ไม่เป็นไร เจ้าส้มไม่ต้องน้อยใจ ;D ;D ;D

---------------- ขอบคุณคร้าบ ยาวมากกกกก ------------------

ล็อตใหม่ที่ปรับปรุงมาแล้วเท่าที่ผมพบนะครับ 

1 เกียร์ ลื่นดีกว่าตัวที่ผมเคยเทสไดร์ มากๆ  แต่บางทียังแอบรอบสูง
2 การประกอบเนี๊ยบไม่มีที่ติแล้ว
3 แต่ผมเจอปัญหานึงคือประตูหน้าซ้ายปิดยากกว่าบานอื่นเยอะมาก
4 กลิ่นเวลาเหยียบสุดนี่เหม็นจริงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ grittasak

• **
ขอบคุณมากครับ ที่รีวิวมาให้อ่าน แต่
ยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ยังไม่ได้หม่ำข้าวเลย เพราะรออ่านให้จบก่อน
งันขอตัวไปหม่ำข้าวก่อนนะครับ อิอิอิอิ

จะรอรีวิวคันต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ Peach

• **
ขอบคุณครับ

พี่จิมมี่ครับ ตัว Sport 1.6 Sedan มีเบาะหนังด้วย

http://www.ford.co.th/servlet/ContentServer?cid=1248876913432&pagename=Page&c=DFYPage&site=FTH
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ Yojinboh!!

พี่ Jimmy ครับ ผมเข้าไปดูไม่ได้ครับ T _ T

ออฟไลน์ shando

มาแล้ววววววววววววววววววว

ขอบคุณมากครับ จะรีบเสพโดยพลัน ;D

ออฟไลน์ obtivo

• Newbie
  • *
อยากอ่านใจจะขาดแล้ววว แต่เข้าไม่ได้ แงๆ
Chakkisana_sk

ออฟไลน์ MoLee

อ่ะผมออกไปแล้วคนนึง    ขออนุญาติมาอ่านต่อพรุ่งนี้นะครับ วันนี้ไม่ไหวแล้ว   ยาวดีจริงๆ :)

ออฟไลน์ PREM

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวมหากาพย์อันนี้
ผมคิดว่า Fiesta เป็นรถที่ผมเลือก ถ้าหากว่าจะซื้อรถขนาดนี้สักคัน
แต่เป็นไปได้ขอให้ปรับปรุงอาการประหลาดๆ ของเกียร์ด้วย ทั้งการที่ไม่ยอมเปลี่ยนขึ้นเกียร์ 2 และบางจังหวะการตอบสนองเกียร์ช้ามาก
ติอีกเรื่องคือเสา A ค่อนข้างบดบังมากเหมือนกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่...สำหรับบทความ Review นี้ครับ  :D :D

...................................................

บทความยังพอมีอีกนิดหน่อยนะครับพี่

1. "ส่วนวัสดุที่ใช้ในการตกแต่งเบาะนั่งนั้น เป็นผ้ามาให้ครบทุกรุ่น ไม่มีเบาะหนังแท้จากโรงงานมาให้แต่อย่างใดเลยสักรุ่นย่อย ระวังพนักงานขาย หลอกคุณให้ไขว้เขว นะครับ"

---มีเพียงรุ่นเดียวที่ให้เบาะหนังมาครับคือ 1.6 Sport Sedan ครับ...จาก Spec. ใน Brochure และที่ใช้อยู่นะครับ (ดูใน User review ก็ได้นะครับ) ซึ่งทั้งเบาะหนัง และแอร์ เป็นอะไรที่ถกกันในคลับพอควรว่าจะกั๊กในตัว Sport รุ่น Sedan ไว้ทำแพะอะไรอย่างเดียว...ไม่เอามาลง Hatchback ด้วย... ไม่งั้นขายดีระเบิดระเบ้อกว่านี้อีก

แก้เรื่องล็อกเด็ก...อยู่หน้าถัดไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 00:45:28 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
อยากได้สีแดงอ่ะ สีจริงหรือเเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่หน้าจอผม เพราะที่เห็นที่โชว์รูม มีแต่สีแดงออกส้มน่ะครับ อยากได้แดงสดแบบมาสด้า 2 เลยอ่า

ออฟไลน์ udis

ขอบคุณครับ ถ้าจะซื้อเน้น 1.6 และเว้น 1.4 ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากได้สีแดงอ่ะ สีจริงหรือเเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่หน้าจอผม เพราะที่เห็นที่โชว์รูม มีแต่สีแดงออกส้มน่ะครับ อยากได้แดงสดแบบมาสด้า 2 เลยอ่า

นั่นแดงแท้ครับ  ที่จริงผมจองสีนั้นไว้แต่รถมาไม่ทันฤกษ์เลยได้ส้มมา  ส้มนี้อยู่กลางแดดเหมือนแดงเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ off_033

ขอบคุณครับ อ่านกันเพลินเลยทีเดียว

มีข้อเพิ่มเติมนิดหน่อย จากผู้ใช้ 4ประตูตัว top เผื่อใครเอาไว้เป็นข้อมูลตัดสินใจ
- การที่ประตูเปิดได้จากข้างในแม้ขณะกดล๊อค มีข้อดีตอนอุบัติเหต  หรือเหตุฉุกเฉิน(ที่ไม่ใช่แฟนงอน) จะสามารถออกนอกรถได้ทันทีครับ  ก็ไม่รู้ดีจริงรึเปล่านะ  แต่ไม่ได้ซีเรียส  
- 4ประตูตัว top มีเบาหนังจากโรงงาน  คุณภาพพอใช้ได้ สัมผัสแข็งกว่ารุ่นเบาะผ้านิดหน่อย

ส่วนข้อเสีย ก็ตามที่คุณ jimmy เขียนมาน่ะแหละ และจะเพิ่มให้อีกคือ
- 4ประตูตัว top ถ้าใครจะซื้อขอให้ตรวจสอบแอร์ออโต้ให้ดี  อาจจะมีปัญหาแอร์เป่าเท้าได้ ซึ่งเกิดกับผม  แต่เข้าศูนย์ก็แก้ได้ไม่ได้มีปัญหาอะไร
- ปุ่มกดกระจกข้างคนขับ  ไม่ได้รับกับสรีระเลย  บางครั้งเผลอกดกระจกหลังซะงั้น
- เกียร์กระตุกด๊อกๆแด๊กๆ  แต่ได้ข่าวแว่วๆว่ามีการทดสอบ firm wareตัวใหม่กันอยู่
- การประกอบต้องปรับปรุงอีกหลายจุด  ทั้งช่องไฟต่างๆ  เสียงเสาบี(ไม่รู้คันที่ทดลองขับมีเสียงรึเปล่า) เสียงกระจกสั่น  
- การเปิดฝาถังน้ำมันได้ตลอดเวลาแม้ขณะรถล๊อคอยู่  แม้รุ่นนี้จะทำลักษณะแบบนี้ทั่วโลก  แต่เมืองไทยล๊อกได้ซะหน่อยน่าจะดีกว่า  ไม่ได้กลัวถูกดูดน้ำมันแต่กลัวใครยัดอะไรไปข้างใน เดี๋ยวจะงานเข้าซะ

สุดท้ายศูนย์บริการ  อันนี้ต้องขอชม+บ่นนิดคือ ในส่วนบริการค่อนข้างพอใจในระดับนึงแล้วจากศูนย์ที่ซื้อมา  แต่การประสานงาน  ความรวดเร็ว  ยังช้าพอสมควร  แต่บางศูนย์จากที่อ่านในคลับบางอันยังน่าเป็นห่วงอยู่ครับ