ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review ทดลองขับ Ford Fiesta ใหม่ 4 รุ่น 4 คันรวด//  (อ่าน 58117 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ขอบคุณมากคร้าบพี่จิมมี่ถึงจะนานแต่คุ้มค่าการรอคอยจริงๆคร้าบ

ออฟไลน์ shinsugita

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ สำหรับ Review

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ MoLee

อ่านจบแล้วครับ    สนุกดีครับ    ;D   ยาวมากจน แทบยังไม่ได้อ่านหนังสือสอบเลย อิอิ ;D

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
อืม เท่าที่ผมไปทดลองขับก็ค่อนข้างเห็นด้วยว่าพวงมาลัยเบาไปครับ ส่วนช่วงล่างดีเยี่ยม

ออฟไลน์ Lookkaew

ตอนท้าย พี่จิมมี่ลืมเทียบกับ Suzuki Swift ใช่มั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
แคะกระปุกออมสิน นับตังค์ไปจองดีกว่า  ;D ;D ;D
ปล. น่าพ่วงลิงค์คลิป ที่ถ่ายไว้ รวมอยู่ใน review ด้วยเลย จะได้ ตาเปียกตาแฉะ
ขอบคุณครับ รอผลงานชิ้นต่อไปครับ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
ว่าแล้วว่าไม่เจ๋งอย่างที่คุย 

ยังไงยี่ห้อนี้ก็อยู่นอก Wish list ของผมต่อไป
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ adobe

Fiesta 1.6 เด่นสุดในกลุ่ม B-segment ก็ตรง
มี ESP , PowerShift 6 speed และประหยัดน้ำมันกว่า
เท่าที่ลองขับ ช่วงล่างหนึบดีพอควรในระดับหนึ่ง
เรื่องเบาะนั่ง สำหรับคนตัวเล็กอย่างผม ลองแล้วไม่มีปัญหาอะไร คนตัวใหญ่ คงลำบากหน่อย ก็รถมันเล็ก
เรื่องเกียร์ รู้สึกได้ว่ายังเซ็ตมาแปลกๆ ความรู้สึกต่างจาก PS ของ Focus TDCi
บางจังหวะเหมือนคันเร่งกับการเปลี่ยนเกียร์ยังงงๆ กันอยู่
ส่วนสั่งการด้วยเสียง ผมเฉยๆ เพราะผมไม่อยากพูดกับหุ่นยนต์

โดยรวมที่ผมชอบ ก็ตรงโครงสร้าง และการประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ tiger4408

• Newbie
  • *
มีความรู้สึกว่า ที่ Fiesta ทำอัตตราเร่ง
0-100 ไม่ดีอย่างที่คาดเท่าไร
ดิชั้นคิดว่า เป็นเพราะ ESP และ Traction control ค่ะ
และเกือบๆ จะแน่ใจว่านี้คือตัวแปรสำคัญ ที่ทำให้มีผลของเวลา
จากล้อหยุดนิ่งและพุ่งไปข้างหน้า
ยี่ห้ออื่น ระดับเดียวกันไม่มี จะพุ่งอย่างเดียว อิอิ
และรถรุ่นนี้ไม่มีปุ่ม ปิด ESP ด้วย รุ่นใหญ่ๆ จะมีปุ่มให้ปิด
เพราะต่างประเทศ ระบบนี้จะสร้างปัญหาให้คุณได้ถ้า ขับบนหิมะหนา หรือ โคลนเลน
จึงต้องมีให้ปิด

ดิชั้นแน่ใจว่าถ้าปิด ESP และลองใหม่ จะเร็วกว่านี้ค่ะ

ตามอ่านรีวิว ทดสอบรถนี้ ที่เวปต่างประเทศทั้งยุโรปและเมกามากมาย
0-60 mph เค้าทำได้ ต่ำกว่า 10 วิ ทั้งนั้นเลยค่ะ (100 km/h = 62 mph)
รู้สึกว่า ของ ฝั่งโน่น ESP มันปิดได้ถ้าต้องการ

อย่างไรก็ตาม รีวิว ของพี่จิมมี่ เป็นประโยชน์มากจริงๆค่ะ
ตรงประเด็น ชัดเจน ชอบมากๆ ตามอ่านตลอด
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เบาๆ

ESP ในต่างประเทศเขาใช้สำหรับ ถนนที่มีหิมะ ปกคุมไม่ใช้หรอครับ...ลองดูในคลิบ VDO ทดสอบ ESP เขาทดสอบกันบนพื้นหิมะนี้หน่า

ออฟไลน์ Newhang

อ่านแล้วหายอยากไปเยอะเลย เกียร์แบบนี้ :'(
พักหลังๆรถเกียร์แบบนี้ทำไมมันเยอะจัง :'( :'(

ออฟไลน์ IncarRus

ยังไงยี่ห้อนี้ก็อยู่นอก Wish list ของผมต่อไป
ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
ผมขอทราบ Wish list ของท่าน
ซัก 5 อันดับ ได้ไหมครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

มีความรู้สึกว่า ที่ Fiesta ทำอัตตราเร่ง
ดิชั้นคิดว่า เป็นเพราะ ESP และ Traction control ค่ะ
และเกือบๆ จะแน่ใจว่านี้คือตัวแปรสำคัญ ที่ทำให้มีผลของเวลา
จากล้อหยุดนิ่งและพุ่งไปข้างหน้า
ยี่ห้ออื่น ระดับเดียวกันไม่มี จะพุ่งอย่างเดียว อิอิ
และรถรุ่นนี้ไม่มีปุ่ม ปิด ESP ด้วย รุ่นใหญ่ๆ จะมีปุ่มให้ปิด
เพราะต่างประเทศ ระบบนี้จะสร้างปัญหาให้คุณได้ถ้า ขับบนหิมะหนา หรือ โคลนเลน

ดิชั้นแน่ใจว่าถ้าปิด ESP และลองใหม่ จะเร็วกว่านี้ค่ะ

ตามอ่านรีวิว ทดสอบรถนี้ ที่เวปต่างประเทศทั้งยุโรปและเมกามากมาย
0-60 mph เค้าทำได้ ต่ำกว่า 10 วิ ทั้งนั้นเลยค่ะ (100 km/h = 62 mph)
รู้สึกว่า ของ ฝั่งโน่น ESP มันปิดได้ถ้าต้องการ

อย่างไรก็ตาม รีวิว ของพี่จิมมี่ เป็นประโยชน์มากจริงๆค่ะ
ตรงประเด็น ชัดเจน ชอบมากๆ ตามอ่านตลอด

เบาๆ

ESP ในต่างประเทศเขาใช้สำหรับ ถนนที่มีหิมะ ปกคุมไม่ใช้หรอครับ...ลองดูในคลิบ VDO ทดสอบ ESP เขาทดสอบกันบนพื้นหิมะนี้หน่า

ใช้ไดทุกที่ครับ น้ำ  ทราย  หักหลบจนเสียอาการได้ทุกที่ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **

เบาๆ

ใช้ไดทุกที่ครับ น้ำ  ทราย  หักหลบจนเสียอาการได้ทุกที่ครับ

พื้นที่ มีหิมะ ถ้าแข็งเป็นน้ำแข็ง ESP ช่วยค่ะเห็นด้วย ไม่เถียง
ดิชั้นหมายถึง หิมะที่หนา ไม่ฟอร์มตัว ล้อจม หรือ ติด หล่มโคลนคะ
คุณต้องปิด ESP ก่อนนะคะ

ปีที่แล้ว รัฐ Maine รถแฟนนี้หละคะ Range Rover  ดิชั้นก็อยู่ในรถ
ตกหล่มโคลน ตอนนั้นจะไปแคมป์ค่ะ
เขาก็ ปิด ESP ก่อนค่ะ

เบาๆ

ออฟไลน์ sunatee

• Newbie
  • *
ยาวมากๆครับอ่านจนเกือบหลับคาจอเลยครับ

ออฟไลน์ CRO

อ่านเสร็จสลบตาจอไปเลย เอิ๊กๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gigamack

• Newbie
  • *
รีวิว หรือ เรียงความภาษาไทยครับ ร่ายโน่นนี่นั่นไปซะยาวเหยียด กว่าจะเข้าเรื่องตัวรถ

ซัก 5 อันดับ ได้ไหมครับ อิอิ  ;D

อันดับเดียวก็พอครับ

คงกลับไปซื้อ MB เพราะมันดีจริงๆ

A member of
Vios-club

คงกลับไปซื้อ MB เพราะมันดีจริงๆ

เหอะๆ

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *

เอา fiesta เทียบกับ mercedes benz
ช่างเป็นธรรมจริงๆ เหอะๆ  :(

เอา fiesta เทียบกับ mercedes benz
ช่างเป็นธรรมจริงๆ เหอะๆ  :(

อ้าว ก็ผมเปรียบเทียบ Brand นะครับ ไม่ได้เทียบรุ่นต่อรุ่น
อีกอย่างเวปนี้ก็เป็นเวปเปิด ทุกคนก็ควรเปิดใจให้รับความคิดเห็นคนอื่นนะครับ
ผมไม่ชอบฟอร์ดก็บอกไม่ชอบ ไม่ซื้อก็แค่นั้น
A member of
Vios-club

อ้าว ก็ผมเปรียบเทียบ Brand นะครับ ไม่ได้เทียบรุ่นต่อรุ่น
อีกอย่างเวปนี้ก็เป็นเวปเปิด ทุกคนก็ควรเปิดใจให้รับความคิดเห็นคนอื่นนะครับ
ผมไม่ชอบฟอร์ดก็บอกไม่ชอบ ไม่ซื้อก็แค่นั้น
ข้าน้อย ขอคารวะ (ก็แค่นั้น)

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
Review คุ้มค่าการรอคอยมากค่ะ ขอบคุณคุณ Jimmy และทีมงานมากนะคะ

อ่านจบตั้งแต่วันแรกที่ออก แต่สลบคาจอไปก่อน เลยไม่ได้มา comment

...ขอแก้ไข้ข้อมูลกระจกพับไฟฟ้า ของรุ่น Trend ตอนท้ายของบทความด้วยนะคะ

"รุ่นที่น่าสนใจของ Fiesta ทั้ง 2 ตัวถัง คือรุ่น Trend ซึ่งให้อุปกรณ์มาอย่างเหมาะสม แม้ว่าค่าตัวจะเทียบชั้นได้
กับ Honda City กับ Jazz หรือ Toyota Vios บางรุ่ แต่แน่นอนว่า ถ้าคุณเลือกรุ่น 5 ประตู คุณควรจะลืม Yaris
ไปเสีย แต่ก็ต้องเทียบอุปกรณ์กับคู่แข่งให้ดี ทำใจรับได้กับกระจกมองข้างที่ยังต้องพับด้วยมือ"

ตาม Fiesta Standard Equipment รุ่น Trend มีกระจกมองข้างพับไฟฟ้านะคะ (รายละเอียดตามไฟล์แนบค่ะ)

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
หากเคลียเรื่องศูนย์กับการบริการหลังการขายได้ก็ไปได้สวยแล้วกับ Ford

ออฟไลน์ jingjog

• Newbie
  • *
เป็นรีวิวเฟียสต้าที่ดีที่สุดที่เคยอ่านมาเลยครับ

ออฟไลน์ squirral

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่า รอรีวิวตัวนี้มานาน
แต่อ่านแล้ว ก็ตัดสินใจไม่ได้อยู่ดี
เอาไว้เป็นข้อมูลก่อน
ยังไงก็ต้องรอดูว่าจะต้องไปอยู่ไหนก่อนอยู่ดี ^^

ออฟไลน์ namening

• Newbie
  • *
อ่านแล้วรู้สึกว่าฉลาดขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากๆ  ;D ยังไงจะตามตามพัฒนาการของ  Ford Fiesta ต่อไป  ;D

ชอบ  Ford Fiesta มากๆ  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

สำหรับประสบการณ์ผมที่ได้ขับ 1.6 5Door trend จากอุตรดิตถ์-เชียงราย-เชียงใหม่-กรุงเทพฯ ต้องบอกว่าเป็นรถที่เหมาะกับการเดินทางไกล
ด้วยช่วงล่างที่ดี ขับช่วงดอยขุนตาลมันส์มาก ๆ  แต่ในเมือง
ประหยัดน้ำมันใช้ได้ 14.8 กม/ลิตร ใช้ความเร็ว 110-140 กม/ชั่วโมง

สิ่งที่ไม่ชอบ ในเมืองไม่คล่องตัวเนื่องจาก เกียร์ 1 รอบไม่ถึง 3000 ไม่ยอมเปลี่ยนเป็นเกึยร์ 2
 และวงเลี้ยว 5.1 เมตร กว้างกว่าคู่แข่ง แถมทัศนวิสัยแย่จริง ๆ อึดอัดมองอะไรก็ลำบาก
การออกตัวเนิบนาน ไม่เร้าใจ
ลืมล๊อคประตูประจำ สวิตกระจกอยู่ใกล้ข้อศอกกดยาก

สิ่งที่ชอบ ช่วงล่างที่หนึบสุด ๆ พวงมาลัย on center feeling ดีครับ ไม่เครียดเวลาเดินทางไกล
'19 Honda Civic EL