ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามคนที่ใช้ หรือ เคยลองขับFord Focus TDCi หน่อยครับ  (อ่าน 11070 ครั้ง)

ออฟไลน์ pianopop

• Jr. Member
  • **
         อยากทราบว่าเครื่อง ดีเซล ที่ใช้กับรถเก๋งหนะ มันเสียงดัง เหมือนที่ใส่ลงรถกระบะ มั้ยครับ   เทียบง่ายๆ กับเสียง Ford เรนเจอน์ ก็ได้ครับ

เพราะเคยได้ยินเสียงเครื่องดีเซลใน แคปติว่า  มันไม่เพราะเลยครับ

นอกจากเทียบเรื่องเสียงแล้ว เรื่องอัตราเร่ง เทียบกับ กระบะ เป็นยังไงบ้างครับ 

จ่ายเงินแพง ในรูปลักษ์ของเก๋ง  แต่ไม่อยากได้เสียงในแบบฉบับ กระบะ ครับ!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ไม่อยากได้เสียงก็จบข่าวครับ
เครื่องดีเซลโดยการทำงานของมันต้องมีเสียงเขกแบบนั้นอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับว่ามากหรือน้อย
เครื่อง Ford อาจไม่ดังเท่า Chevrolet แต่ผมว่าคาแร็คเตอร์เสียงดีเซลมันยังชัดอยู่ครับ
ถ้าจะเอาดีเซลที่เสียงเหมือนดีเซลน้อยที่สุด ต้องเป็นพวก 6 สูบเรียงดีเซลซึ่ง..แพงอยู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

ในโฟกัสถ้าไปเทียบกับกระบะเงียบครับ  แต่ดังกว่าเบนซิลแน่นอน  แต่เชื่อมั้ยว้่าเมื่อความเร็ว 120+ TDCi เสียงดังเบากว่าพวกเบนซิลครับ ฟันธง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
เคยลองขับครับ ทั้งรถ test drive และรถของลูกค้าที่ซื้อไปใช้งานจริง

ถ้าพูดถึงเสียง ตอนยืนข้างๆ เสียงไม่ดังมากนะครับ ดังพอแค่รู้ว่าเป็นดีเซล ถ้าเทียบกับที่ได้ยินจาก Captiva ผมว่า TDCi เงียบกว่าราวๆ 30-40%

ส่วนอัตราเร่ง ยอดเยี่ยมตามแบบฉบับดีเซลเทอร์โบครับ เพราะเกียร์ Dual Clutch ช่วยส่งกำลังได้ไวมากๆ เทียบกับกระบะ 2.5 MT ที่เคยขับ ความรู้สึกคล้ายๆกันนะ คือแรงบิดมาไว ทำให้ขับง่าย แซงง่าย ไม่ต้องเหยียบคันเร่งมาก ขึ้นสะพานสูงๆก็สบายๆ

ถ้าสนใจเก๋งดีเซล ตอนนี้ก็มีอีกตัวให้เลือก... Cruze 2.0 LTZ VCDi ที่จับคู่กับ 6AT

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเป็นกังวลเรื่องภาพลักษ์ของเสียงแบบกระบะแนะนำว่าไม่ต้องคิดให้เสียเวลาครับ มองข้ามมันไปได้เลยเพราะแม้แต่ 320D ที่บุเก็บเสียงอย่างดีกว่าโฟกัสมากนักยังมีให้คนติได้  :-X

อยากให้สนใจเรื่องการเก็บเสียงภายในรถมากกว่าที่จะยืนฟังจากภายนอกครับเพราะเบนซินเวลาเปิดแอร์ก้มีเสียงวื้ออออออออออออดังเกือบครึ่งของเสียงเก่งดีเซลเช่นกัน ในโฟกัสดีเซลถ้าแล่นสักร้อยยี่สิบแม้ไม่เปิดวิทยุคุณก็ไม่ได้ยินเสียงเครื่องครับ ไม่ใช่ว่าเก้บเสียงดีเลิศนะแต่ถนนประเทศไทยวัสดูห่วยมากๆเสียงถนนจะกลบเสียงเครื่องไปหมดยิ่งถ้าเปิดวิทยุคุณต้องเร่งให้รอบสูงๆนั่นแหละถึงจะมีเสียงดังของเครื่อง แต่ณจุดนั้นเครื่องเบนซินก็ดังไม่ต่างไปจากเครื่องดีเซลเลย(เคยใช้ทั้งเบนซินและดีเซลมาแล้วจ้า)   :D

การเร่งแซงนั้นยึดถือตามท่านจิมมี่ได้ครับ ถ้ากระบะไม่แต่งโน่นพ่วงกล่องนี่มาผมขออนุญาติใช้คำพูดอาจหาญนิดหนึ่งว่าอยากจะให้โฟกัสดีเซลแซงขาดที่ความเร็วช่วงไหนก็ว่ามาเลย ความเร็วต้น ช่วงกลาง ความเร็วปลายได้หมดทุกช่วงครับและมั่นคงกว่ามากที่ทุกช่วงความเร็วเพราะช่วงล่างฟอร์ดนั้นดีถือเป็นหนึ่งในสามกษัตริย์ช่วงล่างแล้ว (โฟกัส มาสด้า 3 มิตซูบิชิแลนเซอร์) จะเอาไปซุกซนไล่ตามเบนซ์ C 200 คอมเพรสเซอร์ให้ขนหัวลุกตกใจช่วงความเร้วต้นก็ไหวเพราะ จากหยุดนิ่งถิ่ง 120 ใช้เวลาแทบจะเท่ากันเลย แต่อย่าเร็วเกินกว่านั้นนะเพราะแรงเริ่มหมดแล้ว  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TDCI

เสีียงเบากว่ากระบะแน่นอน แต่ยังเป็นเสียงดีเซล  อันนี้แล้วแต่ความชอบนะ
แต่ถ้าเข้าไปอยู่ในรถเสียงลอดเข้ามาน้ิอยมาก

สำหรับผมตอนคลานออกจากหมู่บ้านได้ยินเสียงดีเซลครางเข้ามาเบาๆ ผมว่ามันเพราะจับใจ 

ส่วนขับเร็วสัก 60-200+ คุณไม่มีทางได้ยินเสียงเครื่องยนต์เลย  นอกจากเสียงล้อบดถนน

อีกอย่างต้องรับเรื่องควันดำให้ได้ด้วย แต่ไม่ถึงกับควันดำรถร่วมขสมก.

ถ้ารับเรื่องเสียงเรื่องควันดำได้ คุณจะชอบมัน ทั้งตอนขับและัตอนเข้าปั๊ม  เอวัง!ด้วยประการฉะนี้แล

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคยขับของพี่เมียครับ ถ้าเป็นคนขับ ภายในเก็บเสียงไม่ให้เสียงเครื่องเข้าห้องโดยสารได้ดีครับ

แต่ถ้าเป็นคนที่ไม่คุ้นเคยกับรถเก๋ง เครื่องดีเซล ก็จะแซวว่า อ้าวใครเอาวีโก้ เข้ามาจอดในซอยบ้านอีกล่ะ เหมือนเมียผม
ซึ่งจริง ๆ เสียงมันก็เบากว่ากระบะแน่นอน แต่คงสู้ BMW กับ BENZ ดีเซลไม่ได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ adobe

Focus TDCi เสียงเครื่องยนต์ ดังกว่าเบนซิน แต่เบากว่ากระบะเยอะ
ถ้านั่งในรถเสียงจะเบา ไม่ก่อความลำคาญเพราะเสียงแน่นอน
ขับเร็วๆ เหยียบเร่งรอบ เสียงเครื่องเบากว่าเบนซิน เพราะรอบต่ำก็เร่งขึ้น แรงฉุดดี
ขึ้นเนินขึ้นเขา เสียงไม่ดัง ไม่ลากรอบ

จริงๆเป็นเพราะ Focus เก็บเสียงในห้องโดยสารเงียบพอควร
เสียง อ๊อดๆ แอ๊ดๆ ของยางขอบประตู ก่อความลำคาญมากกว่าเสียงเครื่องยนต์ Focus TDCi

ลองฟังเสียงในคลิปดู เสียงผมขยับตัว ยังดังกว่าเสียงเครื่องเลย...

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
เท่าที่เคยลองสัมผัสสั้นๆ นะครับ
เสียงภายนอก ก็ถือว่ามีความเป็นดีเซลอยู่ แต่ไม่ค่อยดังเท่าไหร่ครับ เทียบกับกระบะ เงียบกว่าแน่ๆ
ส่วนเสียงภายใน ยืนยันได้ครับว่า ความเป็นดีเซลหายไปเยอะครับ เก็บเสียงโอเคเลย
ถ้าเทียบกับ Captiva รายนั้นถือว่าดังกว่า Focus เยอะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• **
           คือว่าเมื่อหลายปีก่อน ผมเคยได้ขับ seat alhambra 1.9tdi (ไม่ได้เทียบความแรงนะครับ)

เสียงในห้องโดยสาร (หมายถึงเสียงเครื่องยนต์นะครับ ไม่ใช่ลมปะทะ)  หากหลับตาเดินเข้าไปนั่งโดยไม่บอกว่าเป็นรถดีเซล นี้จะไม่รู้เลยครับ!  เสียงเงียบมาก เหมือนรถเบนซินเลย

เสียงเครื่องยนต์ภายนอก หากจอดเฉยๆ แล้วยืนใกล้ๆ มันครางแบบเสียงคอมแอร์รถ กำลังทำงานครับ คือเรียกง่ายๆว่า ให้คนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยมายืนใกล้ๆ เขาจะบอกไม่ได้เลยครับว่า

นี้เครื่องดีเซลเหรอนั้น?    

และก็นั้นแหละครับ ตั้งแต่นั้นมาผมเริ่ม สนใจและเปลี่ยนความคิดเรื่องเครื่องดีเซล(ที่มาใช่กะรถเก๋ง)เลยครับ  และก็แอบมีใจให้เก๋งดีเซลมาเรื่อยๆ

• **
Re: อยากถามคนที่ใช้ หรือ เคยลองขับFord Focus TDCi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 23:32:43 »
           ขอบคุณสำหรับ คลิปครับ  ได้ข้อเปรียบเทียบที่ดีทีเดียว

ตอนปิดประตูรถแล้วเร่งคันเร่ง เหมือนเสียงรถแต่งท่อเลยครับ

ออฟไลน์ H.

Re: อยากถามคนที่ใช้ หรือ เคยลองขับFord Focus TDCi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 02:56:43 »
เคยเจอรถที่เป็นเครื่องดีเซลขับผ่าน แต่เป็น Volvo

เสียงมันเงียบมากครับ คือขับผ่านไปถ้าคนไม่เคยสังเกตุหรือไม่เงี่ยหูฟังเพื่อนบนถนนเลยก็จะไม่รู่้ว่าเนี่ยอะ เครื่องดีเซลนะ เพราะมันเบามาก
(ผมได้ยินปั้บหันไปคุยกับแฟนเลย แฟนถามกลับมางงๆ อะไรคือดีเซล)
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:39:53 »
ดังแค่ใหพอรู้ว่าเป็นดีเซลน่ะครับ ถือว่าเงียบในอันตราสัมพัทธ์ครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:51:32 »
ยังไงๆก็ดังไม่เท่าอีพูพุหรอกครับ  ;D. ดังกว่าเบนซิน. นิดเดียวครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 11:51:18 »
ผมใช้ทั้ง Focus ทั้ง Ranger ครับ

มันก็ดังเป็นปกติของเครื่อง ดีเซล ครับ

แต่ผมว่า Focus ไม่ดังเท่า Ranger น่ะครับ

โดยเฉพาะในห้องโดยสาร เค้าเก็บเสียได้ดีมากเลยครับ

^^"

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 12:25:37 »
ไปทดลองขับเลยครับ ต้องฟังเองครับว่ารับได้ไหม ตอนผมซื้อผมไม่ได้สนใจเรื่องเสียงเลยครับ
เพราะมันมีขอที่ดีกว่าเครื่องเบนซิลหลายอย่าง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 14:57:04 »
E250 CDI ยังดังเลยครับตอนรอบ2000+ ขึ้นไปได้ยินชัดเจนกันเลยทีเดียว

ถ้ารับเสียงไม่ได้ก็จบครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 10:59:27 »
ผมใช้ 520d อยู่ครับ เสียงดังขึ้น ผมรับได้

แลกกับความแรง และ ความสนุกในการขับขี่ที่ได้มา คุ้มค่ามากครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:38:33 »
มันจะเป็นตอนเดินเบา ไปจนถึง 60-80 อาจจะ ได้ยินเขกๆ
แต่หลังจากนั้น ไม่ได้ยินแล้วครับ

เปิดใจให้กว้าง รถกระบะเดี๋ยวนี้แพงกว่ารถเก๋งเยอะแยะครับ
คนขับกระบะ ไม่ใช่พลเมืองชั้นสองครับ
และคนขับเก๋ง ไม่ใช่พลเมืองชั้นหนึ่งทุกคนเช่นกัน

แต่ในสังคมไทย รถกระบะ ถูกมองเป็นเกรดต่ำกว่าอย่างช่วยไม่ได้ ทั้งจาก พี่ๆตำรวจ และคนไทยทั่วไป

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 13:43:23 »
ต้องลองฟังดูด้วยตัวเองครับ คนที่ไม่ชอบเสียงดีเซล ต่อให้ชอบคุณลักษณะ
ด้านอื่นของมันแค่ไหน ก็จะใช้มันอย่างไม่มีความสุขครับ

ต้องลองฟังดูว่า Focus TDCi เสียงนั้นรับได้หรือไม่
เจอมาหลายคนแล้ว ที่ว่ารับกับเสียงได้ (เพราะชอบความแรงของดีเซล) แต่
ท้ายที่สุด ก็อดคิดถึงเสียงเงียบๆ ของเบนซินไม่ได้