ผู้เขียน หัวข้อ: ##อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้นะคะ ใครใครคิดที่อยากจะมี Retrocar แล้วถ้าอยากได้##  (อ่าน 13543 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
แหม หัวกระทู้สรุปไม่หมด อย่าว่ากันะคะ

คือนั่ง บ้าอยู่คนเดียวกลับไปคิด เรื่องรถเก่าๆขึ้นมาได้ จริงอยู่มีคนหลายคนบอกว่า ถ้าอยู่ต่างจังหวัด รถพวกนี้ไม่น่าเล่น จริงๆ(ไม่ว่าจะเป็นการบำรุงรักษาหรืออะไหล่)
แต่ถ้ามีโอกาสจริงๆล่ะ ???  เราอยากได้คันไหนมาใช้ในชีวิตประจำวัน??

ริงโกะ จะบอกว่าริงโกะชอบคันนี้มากค่ะ เทคนิค รถมอเตอร์ไซค์(แบบว่า เข็นไปอูมอเตอร์ไซค์ก้ซ่อมได้ยกเว้น ตัวถัง)  แถมน่ารักอีก อากาศหนาว ๆ ในช่วงนี้ทำให้ริงโกะคิดถึงรถแบบนี้ค่ะ เฮ้อ..... 

แล้วรถรีโทรในดวงใจของคนในHLM มีรุ่นไหนบ้าง ลองมาแชร์กันบ้างค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ

คันนี้นับมั้ยครับ?

ออฟไลน์ YenChar

พวกโคโลล่า เอามาแต่ง Retro ก็สวยนะครับ

แต่ง Retro ร่วมสมัย แต่เครื่องอย่างแรง
เล่นเอารถใหม่ๆอายไปเลย

Retro เท่าที่อ่านตามหนังสือรถ
ส่วนมากนิยมลงเครื่องโตโยต้าครับ
ภายนอกแนวๆ หาปั้นงานไฟเบอร์ได้
แต่เครื่อง สายไฟ ลงของโตโยต้า เวริคสุดๆแล้ว

พวกมินิ ผมมองเป็นแนวคลาสสิคมากกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า Retrocar คิดออกแต่ Figaro รุ่นเดียวครับที่อยากได้
แต่ราคาก็... ดักฝันตั้งแต่ไกลๆ
ถ้าจะซื้อจริงๆ คงเป็น Daihatsu Opti Classic ครับ เพราะที่บ้านมี Mira อยู่แล้ว ก็พอจะแชร์การบำรุงรักษาได้อยู่บ้างครับ
(อาจจะไม่ใช่ Retrocar เต็มตัว เพราะมันเป็นแค่รถหน้าตา Retro ที่ขายในปี 93 แค่นั้น คล้ายๆ กับ Fino นั่นแหละครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นอกจากฟิกาโร่แล้วมีนิสสัน"หน้าผากพระจันทร์"ด้วยครับ

http://one2car.com/NISSAN_PAO/H11100314
http://one2car.com/NISSAN_PAO/H27100143
* Iwata Kana GC ประหาร!!!!!!
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
celica TA22พอได้ไหมครับ^^

ผมว่าเป้นรถที่สวยดีเหมือนกันถ้าเอามาทำดีๆ

จริงๆพวกRetro ชอบที่สุดเห็นจะเป็น 240Z FG แหละครับ สวยไม่สร่าง อยากได้จริงอะไรจริง แต่ถ้าเอามาใช้ชีวิตประจำวันด้วยคงเป็นTA22 นี่แหละครับ เล็กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2011, 22:59:58 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
แล้ว Retrospec นับด้วยไม๊คะ

lastDezember Pae วิ่งหนีสุดชีวิต
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

alzeto

นอกจากฟิกาโร่แล้วมีนิสสัน"หน้าผากพระจันทร์"ด้วยครับ

http://one2car.com/NISSAN_PAO/H11100314
http://one2car.com/NISSAN_PAO/H27100143
* Iwata Kana GC ประหาร!!!!!!

ไม่จริงใช่ไหม ???

ออฟไลน์ shando

คันนี้ครับ แล้วเอามาวางv8  :D :D

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
ใช้ในชีวิตประจำวันเลยรึครับ ต้องประมาณรื้อเหลือแต่ body ที่เหลือหาใหม่ ราคารวมไปรวมมาจะตกใจ ต้องใจรัก จริงๆครับ
No Thing.

ออฟไลน์ hs7qbt

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ yod artstu

Mercedes w114 w115 /8 ธรรมดาเนี่ยแหละครับ
แต่ยังไม่มีโอกาสหาจริงจัง ไม่รู้ต้องใช้งบเยอะมั๊ย

ส่วน vespa ทำมาแล้ว แต่จอดอยู่เฉยๆ เพราะแถวบ้าน
ไม่เอื้อให้ขับแมงกะไซอย่างแรง รถแน่นมาก ควันก้อเยอะ ขับก็เร็วรถเมล์ก็สุดๆ
 ;D
: )

ออฟไลน์ FyGI

ผมชอบ Corolla Liftback ขอสีเหลืองด้วยนะ

ออฟไลน์ Lim

• Newbie
  • *
ถ้าจะว่ากันถึงรถ Retro ในดวงใจของผมนี่มีเยอะมากเลย ไม่ต่ำกว่า 50 รุ่น (นับแค่รถญี่ปุ่นอย่างเดียว)
แต่จะว่าไปผมก็เบี้ยน้อยหอยน้อย เศรษฐกิจตอนนี้ ราคาน้ำมันแบบนี้
มิอาจเอื้อมเล่นรถ Retro ระดับแพงๆ อะไหล่หายากๆ (แต่ขับแล้วเท่) ก็ดูเกินตัวมนุษย์เงินเดือน(น้อย)ไปหน่อย

อย่าง N360 ก็น่ารักน่าใช้ครับ แต่อะไหล่หายาก+แพงเหลือเกิน (แต่ก็ยังดีกว่า Subaru 360) ส่วนใหญ่สภาพรถที่เจอก็ไม่เดิม
บางคันเอาไฟท้ายแฟมิเลียรุ่นเก่ามาใส่แทนก็เห็นมาแล้ว รถรุ่นนี้ปั้นเหนื่อยครับสำหรับผม

ก็มีรุ่นนี้น่ะครับ Corolla LB 1.6 เครื่อง 2T ที่ผมน่าจะเอามาเป็นเจ้าของได้ไม่ยาก ด้วยสนนราคาค่าตัวที่ไม่แพง
อะไหล่ยังหาได้ กินน้ำมันไม่มาก คนยังนิยมกันมาก ทำเครื่องยนต์ให้มั่น แต่งให้น้อยๆ รักษาให้เดิมๆ Corolla KE70 กับ Corolla LB 1.6 ก็ยังน่าใช้ครับ

อีกรุ่นนึงที่ประทับใจ Sunny B310 อยากได้กลับมาขับอีกครั้ง (ขอรุ่นท๊อปไมเนอร์เชนจ์นะ)

LIM-CATALOGUE เชิญชมได้นะครับ

http://www.facebook.com/Lim.Catalogue

keanetona

คันนี้ครับ ไม่ได้เพราะอะไร เพราะจำความได้ก็มีรถคันนี้ในบ้านแล้ว แต่ถูกขายไปก่อนผมขับรถเป็น เสียดาย ไม่งั้นจะได้เอามายำ

ออฟไลน์ Fly to dream

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ชายผู้มาพร้อมกับความบ้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BMTA

ชอบคันนี้มากๆ แต่งเดิมสวย แต่ไม่ค่อยมีคนแต่ง

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะเล่นรถ Retro ขออย่างเดียว
กรุณาอย่าเปลี่ยนเครื่อง ที่ไม่ตรงรุ่นกับของมัน ถ้าคิดจะเอาไว้ใช้งานในชีวิตประจำวัน
หารถอื่นมาใช้งานไปเลยดีกว่าครับผม

Chariot

^
^
^
ผมโปรเจคที่จะนำ 404 ของตัวเองไปใส่มอเตอร์ไฟฟ้าอยู่พอดีเลย

ภายนอกทำแบบเดิมๆ เก็บให้สวย แต่เปิดฝากระโปรงมามีแต่แบตเตอร์รี่ !!

เวลาเห็นเทคโนโลยีล่าสุด ถูกใส่อยู่ในเปลือกนอกที่คลาสสิค รู้สึกชอบอ่ะ  ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมประหลาดหรือเปล่าครับ เห็นเค้าชอบ Retrocar กัน ถึงขั้นมีสมาคม  แต่ผมเฉยๆ อะ แบบว่าชอบแต่รถใหม่ๆ  :)   

conan_murder

ผมอยากได้ Lancia Beta ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขอ austin mini ครับ ชอบสวยตลอดกาลๆ  ;Di

ออฟไลน์ vellcap

Austin mini ครับ
แต่จะชอบมากกว่านี้ถ้ามันมี ABS มาให้

ออฟไลน์ Monstruo

ตัวเลือกของผมคล้ายๆ ของริงโกะครับ
อยากเอา Honda Accord Gen.1 Coupe ปี 1979 (คันแบบในรูปข้างล่าง) มาทำครับ

คันที่ว่าเป็นของคุณพ่อนำเข้ามาเองหลังไปประจำการอยู่ต่างประเทศ ผมหัดขับรถเมื่อสิบปีที่แล้วก็หัดกับคันนี้
แต่ตอนนี้จอดเสียอยู่เฉยๆ มีเวลา+ทุน เมื่อไหร่เจอกัน (อะไหล่จะหายากขนาดไหนเนี่ย...)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ถ้าไม่เปลี่ยนเครื่อง ก็ลองหาอะไหล่เครื่อง n360 ในไทยดูดิ  ;D

สำหรับผม ขอ Interface เดิมแต่กลไกเปลี่ยนและใช้งานได้ ก็สบายใจ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Nawin

• Jr. Member
  • **
fiat 131 volumetrico  สภาพเดิมสุดๆ

ออฟไลน์ H.

Honda Prelude ตัวไฟป็อบอัพครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
^
^
^
ผมโปรเจคที่จะนำ 404 ของตัวเองไปใส่มอเตอร์ไฟฟ้าอยู่พอดีเลย

ภายนอกทำแบบเดิมๆ เก็บให้สวย แต่เปิดฝากระโปรงมามีแต่แบตเตอร์รี่ !!

เวลาเห็นเทคโนโลยีล่าสุด ถูกใส่อยู่ในเปลือกนอกที่คลาสสิค รู้สึกชอบอ่ะ  ;D

กดไลท์ด่วนๆเลยคร๊าบ อยากได้ Austin ที่ใช้วิธีการเติมพลังงานด้วยการเสียบปลั๊กแทนน้ำมันอ่ะครับ ชอบมากๆ