ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan march กับ Honda brio จะเลือกอะไรและเลือกอย่างไร  (อ่าน 35248 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
Nissan march กับ Honda brio เพื่อนๆจะเลือกอะไรและเพราะอะไรกันครับ

Honda brio  ดูเท่ห์ภายในดูสว่างออฟชั่นกลางๆ
Nissan march  คลาสสิคออฟชั่นผมว่าเยอะดีกว้างกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: Nissan march กับ Honda brio จะเลือกอะไรและเลือกอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:04:50 »
ผมจะเลือก March ครับ
1.ผมชอบออพชั่นที่มีใน March
2.รูปลักษณ์สวยกว่า
3.ผมไม่ต้องการเครื่องแรง
4.ราคาตัว MT เริ่มต้นถูกกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: Nissan march กับ Honda brio จะเลือกอะไรและเลือกอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:09:24 »
ผมเลือกมาร์ชครับ
-ตัวรถใหญ่กว่า(สำคัญมาก)
-option มากกว่า
-ดูลดต้นทุนน้อยกว่าครับ(ดูว่านะครับ)
-มันดูลงตัวกว่าครับ
-ผมชอบมาร์ชมากกว่า อิอิ(เลยเลือกมาร์ช)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:14:01 »
มาร์จิ สวยๆ
เพราะ
ไม่ลดต้นทุนจนเกินเหตุ
มันขายมานาน ไว้ใจได้
ฮอนด้า รุ่นนี้ถือเป็นรุ่นแรกที่เห็นแล้วไม่อยากจะซื้อ 

จบ.

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:16:43 »
มาร์ช อีกเสียงงง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:20:10 »
March เพราะ ไฟท้าย Brio น่าเกลียดมากๆครับ

เรื่องความประหยัด รอให้พี่จิมมี่ทดสอบครับ
แต่คิดว่าเรื่องเครื่องยนต์ ฮอนด้า น่าจะนำอยู่ ทั้งความแรงและความประหยัด

แต่เกียร... ผมเชื่อในนิสสันนะ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:23:30 »
March ถ้าจะเล่น เกียร์ manual

ถ้าauto อืมตัวอื่นๆดีมั้ยครับ . . .
..

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:25:50 »
เป็นผม ผมเลืิอกมาร์ชครับ

ผมว่าถึงมันจะไม่ได้ดูสวยจนโดดเด่นบนท้องถนน แต่รูปลักษณ์โดยรวมแล้วดูลงตัวมากกว่า brio เยอะเลย
เรื่องของกำลังเครื่อง น่าจะไม่ต่างกันมากมายเท่าไหร่ เพราะยังไงก็คือ eco car จุดประสงค์คือเพื่อความประหยัด ไม่ใช่ต้องการความแรงอยู่แล้ว (จะแรงแค่ไหน ขับในเมืองก็ไม่ทันมอเตอร์ไซค์หรอกครับ 555)

เรื่องของออปชั่นก็ดูเหมือนจะมากกว่า ราคาก็น่าจะถูกกว่า ไม่มีเหตุผลอะไรที่ผมจะต้องเลือก brio นอกจากอย่างเดียวคือ มันเป็นแบรนด์ ฮอนด้า

ตอนนี้ที่ต้องรอดูกันอย่างเดียวคือเกียร์ CVT ของนิสสันว่าระยะยาวจะเป็นอย่างไร แต่ค่อนข้างเชื่อใจในแบรนด์นิสสันได้ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:27:40 »
March รุ่นท้อป Sport version ครับ

ดูสมบูรณ์กว่า กว้างกว่า ใหญ่กว่า ออพชั่นครบกว่า คุ้มกับราคามากกว่า

แรงม้าแค่ไม่กี่แรงม้า คงไม่รู้สึกต่างมากเท่าไหร่หรอกครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:33:49 »
ในมุมมองของผม เลือกมาร์ชครับ น่ารัก สวย สาวๆชอบ แต่งสวย

ส่วนเรื่องขับนั้นยังไม่เคยลองบริโอ้เลยไม่กล้าออกความเห็นครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:37:24 »
March แบบไม่ต้องคิด

ท้ายลงตัวกว่า
คอนโซลดูดีกว่า
ออปชั่นดีกว่า
ภายในดูดีกว่า
อะไหล่เยอะกว่า
และ ขายครอบคลุมมากกว่า (นับทั่วโลกเป็นหลัก)

แล้วไม่มีใครคิดถึง การที่ Honda ตัดสินใจ ใส่ ถุงลมคู่มาให้
แถมฝั่งคนขับเป็นแบบ i-SRS มาด้วย กับ ABS+EBD มาให้ตั้งแต่รุ่นถูกสุดกันบ้างเลยหรือครับ?

อันนี้อยากรู้จริงๆ...
ข้อนี้เป็นข้อดีไม่กี่ข้อที่เมื่อเทียบกับ March ครับ
ถ้า March มีครบคงตายสนิท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 15:04:34 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:39:08 »
           เกียร์ mt ก็ brio

เกียร์ at  ก็  march

แต่ถ้าไม่รีบ รอดู ซูซูกิ ปีหน้า  ;D

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:28:33 »
ถ้าเทียบระหว่าง มาร์ชตัวท้อป กับ บรีโอ้ตัวท้อป  ราคาต่างกัน 3 หมื่น
แต่สิ่งที่คุณจะได้จากมาร์ช แต่บรีโอ้ไม่มี(ถ้ามีขออภัย)

กุญแจอัจฉริยะ
แอร์ออโต้
หน้าจออัจฉริยะ แสดงผล อัตราสิ้นเปลือง อุณหภูมิ เตือนค่าต่างๆ  ระยะถอยจอด
เครื่องเล่น cd(ได้) พร้อมลำโพง4ดอก
ปัดน้ำฝนหลังพร้อมรูฉีดน้ำ
กระจกพับไฟฟ้าอัตโนมัติ
เซนเซอร์หลัง 4 จุด
แมกซ์+ยางขอบ15
พื้นที่ด้านหลังเยอะกว่า
โช๊คฝาหลัง 2 อัน
ยางอะไหล่+แม่แรง

นึกออกเท่านี้  แค่2 อย่างแรกก็คุ้มแล้วคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:43:33 »
แล้วไม่มีใครคิดถึง การที่ Honda ตัดสินใจ ใส่ ถุงลมคู่มาให้
แถมฝั่งคนขับเป็นแบบ i-SRS มาด้วย กับ ABS+EBD มาให้ตั้งแต่รุ่นถูกสุดกันบ้างเลยหรือครับ?

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:53:14 »

ผมคิดถึงเรื่องนี้ครับพี่  แต่ในเมื่อรวมๆแล้ว จุดเด่นbrio มีแค่สองจุดที่สะดุดตาผม

1เครื่องยนต์ที่แรงกว่ามีนา
2 เรื่องถุงลมเนี้ยแหละ

แต่ในเมื่อจุดเด่นมันมีมาน้อยกว่าจุดด้อยก็ต้องถูกลืมกันไป 

อันที่จริงแล้วถ้าbrio ไม่ลดต้นทุนขนาดนี้ ผมคนหนึงจะสนใจมันมากกว่า มีนาๆแน่ๆครับ ;)

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:54:49 »
ลองชนสักเปรี้ยงดู  ถึงเวลาฉุกเฉิน 

คุณจะขอบคุณที่เค้าให้มาครบทุกรุ่นครับ   

ผมก็รอดจากถุงลมพวกนี้มาได้   คนนั่งก็ปลอดภัย แล้วจะเอาอะไรอีก?

จริงๆก็ไม่อยากใช้หรอกนะ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:55:28 »
ผม เอาความปลอดภัยไว้ก่อนๆ

อุปกรณ์เสริม ผมไว้ติดเองก็ได้แต่เยอะแยะด้วย

แต่ ถุงลมคู่  i-srs ebd-abs มันติดกันไม่ได้ง่าย  ;D ;D และมันคือ ชีวิตเรา ผมคิดแบบนี้นะ  ;D

ผมเลือก บริโอ้นะคับ แต่ ซื้อไปขอเปลี่ยนไฟท้าย ติดปัดน้ำฝนก่อนๆ 55  แต่ รอดูคันจริงๆ คับๆ   

alzeto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:09:09 »

การลดต้นทุนอย่างน่าเกลียด มันทำให้สิงที่ฮอนด้านำเสนอมันหายในความรู้สึกค่ะั

นี่ถ้าเซลล์ ไม่พูดถึงเรื่องนี้ในการขายนะ  เชื่อเลย ว่าคนจะเดินออก จากโชว์รูม เพราะคิดว่ารถมันไม่มีอะไำร

ปล. มันโดนกลบซะมิิด เลย เนีย ขนาดพี่จิมมี่ต้องมาท้วง คิดดู

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:13:43 »
ยังเลือกไม่ได้ครับ

>:(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

keanetona

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:22:35 »
ขอลองขับก่อนครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:28:24 »
ถ้าเอา Honda Brio เหตุผลคือ
1.ศูนย์บริการ
2.มี ABS Airbag ทุกรุ่น
3.เครื่องยนต์
4.การออกแบบและจัดวางตำแหน่งคู่หน้า

ถ้า March
1.option เยอะมาก
2.มีที่ปัดน้ำฝนด้านหลัง
3.เกียร์น่าจะทนกว่า Honda

สุดท้ายผมเลือกไม่เหมือนใครครับ ผมเลือก Honda Brio
แต่เอาจริงๆ ยอมเพิ่มเงินไปซื้อ City รุ่น S ดีกว่า อย่างน้อยก็มี ABS ให้ล่ะกัน

ออฟไลน์ wiszard

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:33:29 »
ผมเลือก Brio ครับ

ไม่เข้าใจว่า ทำไมหลายๆ คนบอกว่ารูปลักษณ์ March สวยกว่า
ทุกวันนี้ ผมเห็น March วิ่งอยู่บนถนน ดูยังไงก็ไม่สวย (ในสายตาผมนะ) แต่อันนี้ก็คงขึ้นอยู่กับความชอบ
ส่วนตัวด้วยล่ะครับ

ผมชอบ Brio ตั้งแต่แรกเห็น และอยากจะซื้อเลย แต่มาสะดุดตรงคำพูดของพี่จิมมี่ ที่บอกว่าดูลดต้นทุนจนเกินเหตุ
แถมตัวรถเล็กกว่าด้วย ทำให้ความรู้สึกศรัทธาลดลงไป แต่ยังไงผมก็อยากไปสัมผัสด้วยตัวเองก่อนอยู่ดีครับ

ตอนนี้ผมติดอยู่เรื่องเดียวคือ เกียร์ CVT ของตัว TOP ถ้าใช้ตัวเดียวกับ JAZZ ตัวเก่า ผมคงเลือก March แน่นอนครับ
เพราะตอนนี้ผมกำลังหารถที่เน้นประหยัดน้ำมันเป็นหลักครับ

ฝากพี่จิมมี่ทำ Full Review Brio เร็วนะครับ จะรอชมครับ อิอิ
ผิดถูกยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:38:30 »
ถ้าเป็นตัว MT Brio สถานเดียวครับ ได้ถุงลมคู่หน้า กับ ABS+EBD มาด้วย ซึ่งเจ้ามีนา MT มันไม่มี แต่ถ้าเป็นรุ่นท็อป ผมยินดีจ่ายแพงกว่าสามหมื่นไปเอาน้องมีนา เพราะอุปกรณ์ติดรถที่เพิ่มมาคุ้มกว่าเงินสามหมื่นที่เสียไปอ่ะ

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:46:24 »
เลือกมาชอีกคน

ผมไปดูบริโอ้มาไหม่ไหว วัสดุแย่กว่ามาชอีก แคบกว่าด้วย มีดีที่ด้าหน้าสวยกว่า กับยี่ห้อฮอนด้า

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:47:37 »
ผมเลือก march ครับ brio รูปทรงไม่ลงตัวเลยในหลายๆจุด ไฟท้ายกับล้อแม็กก้โครตน่าเกลียด และลดต้นทุนได้อย่างทุเรศที่สุด โดยเฉพาะตรงประตูหน้า-หลังที่เห็นเนื้อเหล็กรถนี่ผมรับไม่ได้เลยครับ ทั้งห้องโดยสารดูกิ๊กก๊อกมาก แถมตัวรถด้านข้างยังออกแนวอินเดียอีก อันนี้ก้ไม่ไหว march กินขาดทั้งรูปแบบ option ทั้งข้างนอกและข้างใน ส่วนbrio ผมชอบเครื่องกะที่มีถุงลมมาให้นี่หละ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:52:40 »
ผมก็เลือกมาร์ชครับ เหตุผลหลักเพราะรับกับด้านท้าย บริโอ้ไม่ได้ แต่ถ้าให้ซื้ออีโคคาร์ ผมจะรอดู มิตซู เพราะ สวยมากๆ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:54:51 »
แล้วถ้าเราเอาตราNissan ไปติด Brio  แล้วเอาตรา  Honda  ติด MARCH  

ผมว่า March ขายกระจุย   Brio ดิ่งลงเทว    

ว่าไหมครับ  
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 13:09:11 »
ถ้าผมจะซื้อรถEco Car เหตุผลหลักๆที่ผมจะซื้อ
คือความประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างที่พอจะไว้ใจได้ และทรวดทรงที่มันน่าจะเอาไปต่อยอดได้อีก
สองข้อแรกรออ่านรีวิวครับ ส่วนเรื่องหลังสุด ผมมั่นใจว่าถึงไฟท้ายจะไม่สวย แต่สัดส่วนโดยรวมของรถดูดีใช้ได้เลย
ส่วนตัวแล้วผมชอบรถที่ไม่สูงมาก ฐานล้อกว้างหน่อย โอเวอร์แฮงก์หน้าหลังน้อยๆ และซุ้มล้อใหญ่พองาม
ซึ่งทั้งหมดนี่มันมีอยู่ในดีไซน์ของบริโอ้แล้ว ซึ่งผมก็คิดว่าคนที่จะซื้อบริโอ้ น่าจะมีความคิดเดียวกับผมไม่น้อยนะ

ซื้อมาใช้ให้หมดประกัน แล้วยกเครื่องL15A+ชุดเกียร์แมนน่วลยัดลงไป
โช็คสปริงแต่ง แม็ก15หน้า7" ยาง195/50สปอร์ตๆหน่อย

น่าจะวิ่งเอาเรื่อง

.-_-. 

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 13:10:10 »
มาร์ช อยู่แล้วครับ ผมว่ามาร์ชไม่เหมือนอีโคคาร์ด้วยซ้ำไป รูปร่างมันอยู่ใหญ่กว่า มาสด้า2อีก แถมออฟชั่นก็อัดมาเต็มซะขนาดนั้น แล้วมาร์ชก็มีถุงลมฝั่งคนขับตั้งแต่รุ่นล่างสุดไม่ใช่หรอคับ ผมว่ายังไงมาร์ชก็ดีกว่า

ออฟไลน์ FelLoW

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 13:19:16 »
ถ้าเป็นตัวล่างสุดทั้งคู่เลือก brio ครับ เพราะมีถุงลม 2 ใบ กับ กระจกยังได้ไฟฟ้า 2 บาน ส่วน march รับไม่ไหวกับมือหมุน 4 บาน แต่ถ้ารุ่นทอปขอบายทั้งคู่ เพิ่มเงินสัก 6-7 หมื่นไปซื้อ city ออโต้รุ่นล่างสุดครับ (เรื่องความสวยไม่พูด เพราะความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันครัับ)