ผู้เขียน หัวข้อ: วิดีโอการทดสอบระบบ Parking Assist ใน Skoda Superb ที่ Motor Show ครับ  (อ่าน 5364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pkub

• Newbie
  • *
วันนี้ได้มีโอกาสไปลอง Skoda ทั้ง yeti และ superb มา เลยได้มีโอกาสลองระบบ Parking Assist มา เห็นว่าน่าจะเป็นของใหม่สำหรับรถเมืองไทย จึงอยากเอามาแชร์กันให้ดูครับ

โดยได้ลองทั้งหมดสองรอบ อันนี้เป็นรอบแรก โดยรวมถือว่าค่อนข้างแม่นยำทีเดียว บางครั้งอาจจะต้องมีขยับช่วยตอนท้ายนิดหน่อย แต่บางครั้งก็เป๊ะเลยก็มีครับ

ตามลิงค์นี้เลย

ส่วนการขับขี่ เท่าที่ลองน่าประทับใจทั้งคู่เลย สำหรับราคานี้ผมว่าเป็นรถที่น่าจะไปลองกันนะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: วิดีโอการทดสอบระบบ Parking Assist ใน Skoda Superb ที่ Motor Show ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:06:37 »
เอาคันนี้ไปสอบใบขับขี่ได้มั้ยครับ

ถ้าได้ อาทิตย์หน้าจะไปถอยมาเลยครับ แหะๆ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
Re: วิดีโอการทดสอบระบบ Parking Assist ใน Skoda Superb ที่ Motor Show ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:24:17 »
5555

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:58:48 »
ระบบบางอย่างที่มันใส่เข้ามาตามยุคสมัยของเทคโนโลยี ผมก็ว่ามันดีนะ
แต่ถ้าถึงขั้นนี้แล้ว..

ผมว่าการจอดรถในชีวิตประจำวันหลายๆรูปแบบ ทั้งจอดข้างฟุตบาธ ถอยเข้าซอง อื่นๆ
มันก็สนุกดีไปอีกแบบนะครับ เหมือนเป็นChallengeในการขับรถแต่ละวัน ไม่น่าเบื่อดี   ;D

.-_-.

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:12:31 »
เสียดาย ทำไมเซลส์ไม่ยอมพาผมไปลองงงงง อ้างนู่นอ้างนี่แล้วหายตัวไปเลย >:(

ระบบบางอย่างที่มันใส่เข้ามาตามยุคสมัยของเทคโนโลยี ผมก็ว่ามันดีนะ

ผมว่าการจอดรถในชีวิตประจำวันหลายๆรูปแบบ ทั้งจอดข้างฟุตบาธ ถอยเข้าซอง อื่นๆ
มันก็สนุกดีไปอีกแบบนะครับ เหมือนเป็นChallengeในการขับรถแต่ละวัน ไม่น่าเบื่อดี   ;D

.-_-.

อันนี้ก็ challenge นะครับ ลุ้นว่ามันจะถอยครูดฟุตบาทจนล้อเป็นรอยรึเปล่า ;)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:13:26 »

.-_-.

บางทีผู้หญิงเขาไม่ชำนาญการขับเข้าซองแบบนี้อะครับ มีตัวช่วยหน่อยก็ดีนะ
ไม่งั้นรถคันนหน้า-หลัง อาจจะไม่สนุกร่วมด้วยก็ได้ถ้าเกิดกลับมาที่รถแล้วพบว่ารถบุบตรงไหนสักส่วน
H.

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:04:08 »
อยากได้อ่าา า  :o

มันมีแต่ในรถราคาแพงๆ ทั้งนั้น

ในพรีอุสก็มี มาบ้านเราก็ตัดออก  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 15:33:04 »
ขอบคุณมากครับผม เจ๋งจริงๆ เลย  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 16:55:09 »
ขอเอาไปสอบใบขับขี่ได้ไหมครับ 555 น่าจะง่ายเลยๆ

คันแรกในไทยหรือป่าวครับที่มี

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 17:19:51 »
เป็นระบบที่สะดวกจริงๆ

แต่เคยอ่านรีวิวของทดสอบต่างประเทศ เค้ายังติว่าระยะที่จะใช้ระบบนี้ได้ ต้องมีระยะห่างถึง 6เมตร ซึ้งระยะขนาดนั้น ผมว่าไม่ยากเกินความสามารถ

และถ้ารถที่จอดหน้าหลังเบี้ยว อาจจะมีโอกาสล้อขูดฟุตบาต มันจะจอดเบี้ยวตามไปด้วย เป็นการเริ่มต้นที่ดี เหมาะกับคนที่เจอดรถแบบนี้ลำบากก็ถือว่าเป็นระบบที่ช่วยได้เยอะครับ ^^

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 22:31:04 »
ไม่ชอบท้าย superb เลย แต่นอกนั้นดีหมด