ผู้เขียน หัวข้อ: +++ Nissan ผงาดขึ้นมาเป็นคู่ชก Honda ?? +++  (อ่าน 25390 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: +++ Nissan ผงาดขึ้นมาเป็นคู่ชก Honda ?? +++
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:14:39 »
@ khun"""Funkymaster
ปัจจุบันคำว่า Brand Royaltyมนค่อยๆตายลงไปแล้วครับ
เหมือนกับคำพังเพยที่ว่า น้ำลดตอผุดไงครับ
ไอ้ที่ว่า เอา Asegment กับ Bsegment มาวัดกันก้อจริงอยู่ครับว่ามันไม่แฟร์
แต่ที่เค้าต้องวัดกัน เพราะมันลงในสนามเดียวกันคืิอ"Eco car "ทั้งคู่ครับ
Brandไหนได้เปรียบเสียเปรียบไม่สำคัญเท่าผู้บริโภคได้ประโยชน์จากตรงนี้มากน้อยเพียงใด
อย่าคิดถึงฝั่งคนขายสิครับ คิดถึงฝั่งคนซื้อบ้างว่าเค้าต้องการอะไร คุ้มค่ามั้ย
ไม่ได้หวังแค่ฟันกำไรอย่างเดียว

Brand Loyalty ครับ

Royalty จะหมายถึงความเป็นพระราชวงศ์ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: +++ Nissan ผงาดขึ้นมาเป็นคู่ชก Honda ?? +++
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 10:14:25 »
ไปกันใหญ่แล้วครับ เห็นแล้วเครียดจะเป็นลม ค่อยๆคุยกันดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 11:53:57 »
ใจเย็นๆกันครับพี่ๆ ค่อยๆพูดจาปรับความเข้าใจกันดีกว่า
ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ดังไปถึงเว็บ drama-addict ครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 15:08:50 »
= ='

Brio ขายได้เพราะมันคือ Honda

March ขายได้เพราะมันคือ March

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 15:40:12 »
= ='

โดนจริงๆครับอันนี้

ที่วิจารณ์นี่ไม่เรียกว่าหูหนวกตาบอดหรอกครับ เพราะรายละเอียดของรถเท่าที่เห็นจากmoter showก็70%ของทั้งหมดแล้ว

เหลือแค่อัตราเร่ง แฮนลิ่ง ช่วงล่างที่จะรู้ได้เมื่อได้ลองขับ แต่คนที่ซื้อรถระดับนี้เค้าไม่ได้หวังเรื่องพวกนี้เป็นประเด็นหลักอยู่แล้วครับ

(นอกจากเรื่องอัตราการกินน้ำมัน ซึ่งคงไม่ได้ดีกว่ามาร์ชเพราะเครื่องบริโอ้ก็แรงกว่า)

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 17:51:44 »
= ='

โดนจริงๆครับอันนี้

ที่วิจารณ์นี่ไม่เรียกว่าหูหนวกตาบอดหรอกครับ เพราะรายละเอียดของรถเท่าที่เห็นจากmoter showก็70%ของทั้งหมดแล้ว

เหลือแค่อัตราเร่ง แฮนลิ่ง ช่วงล่างที่จะรู้ได้เมื่อได้ลองขับ แต่คนที่ซื้อรถระดับนี้เค้าไม่ได้หวังเรื่องพวกนี้เป็นประเด็นหลักอยู่แล้วครับ

(นอกจากเรื่องอัตราการกินน้ำมัน ซึ่งคงไม่ได้ดีกว่ามาร์ชเพราะเครื่องบริโอ้ก็แรงกว่า)

ผมถามจริงๆเถอะครับ ว่าเดี๋ยวนี้เค้าซื้อรถกันซักคันนึง เค้าดูกันทีอะไรครับ
ดูกันที่ออพชั่นใครเยอะกว่าชนะหรือครับ ผมว่าตรรกะแบบนี้มันแปลกๆอยู่นะครับ
ส่วนตัวผมจะซื้อรถซักคันต้องดูหลายๆอย่างประกอบการตัดสินใจ

สิ่งที่ผมให้ความสำคัญ ตามลำดับ(สำหรับผม)คือ
1.รูปร่างหน้าตา (ภายนอก ภายใน)
2.สมรรถนะการขับขี่
3.ความปลอดภัย
4.อัตราการกินน้ำมัน
5.ศูนย์บริการ

ไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่เค้าคิดแบบนี้กันหรือป่าว
หรือเดี๋ยวนี้เค้าดูกันที่ออพชั่น หรือ Feature กันอย่างเดียว
ถ้าเป็นแบบนั้น ผมก็ยอมรับครับ ไม่ว่ากัน

Phongrapee

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 18:16:43 »
ผมเชื่อว่า ความคุ้มค่าของออพชั่นเมื่อเทียบกับคู่แข่งที่ราคาเท่าๆกัน (หมายถึงทั้งหมดเลย อุปกรณ์อำนวยความสะดวก อุปกรณ์ความปลอดภัย ฯลฯ) หรือการตอบสนองในด้านประโยชน์ใช้สอย ก็เป็นอีกหนึ่งในหลายปัจจัยที่ส่งผลต่อการตัดสินใจ หลายๆคนที่ผมรู้จักก็เป็นคนในประเภทนี้ เราจึงเห็นคำวิจารณ์แนวๆว่า ถ้าเกียร์ธรรมดาให้เลือกอันนี้  ถ้าเกียร์ออโต้ก็อาจจะเลือกอันนั้น ถ้านั่งสองคนเลือกรุ่นนั้น นั่งหลายคนเลือกรุ่นนี้ ฯลฯ

ซึ่งโดยส่วนตัวผมเชื่อกว่าคนเลือกรถด้วยปัจจัยนี้มีจำนวนมากกว่าคนเลือกรถที่สมรรถนะการขับขี่ (ย้ำว่าความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 18:35:09 »
ผมว่าทุกคนเขาก็ดูทุกข้อประกอบกันนั่นแหละครับ

แต่ถ้ามีข้อใดข้อหนึ่งตกไป ถึงแม้อย่างอื่นดีหมด ก็อาจจะรับไม่ได้อยู่ดี

ข้อเสียที่หลายคนรับไม่ได้ในกรณี Brio คือเรื่องฝาท้าย กับแผงประตู ซึ่งสำหรับหลายคน เป็นจุดที่เขารับไม่ได้ครับ ซึ่งไม่ได้แปลว่า Brio เป็นรถที่ไม่ดี แต่จุดบอดของมัน เป็น feature ของสินค้า ที่เห็นตั้งแต่ครั้งแรก ไม่ต้องทดลองใช้ ดังนั้นคนที่เห็น feature นี้แล้วรับไม่ได้ เขาก็หันหลังให้กับมัน โดยที่ไม่ต้องเอาองค์ประกอบอื่น ไม่ว่าจะเป็นแรงม้า ช่วงล่าง ความกว้าง และอื่นๆ มาดูต่อ เพราะรถมันสอบตกไปข้อหนึ่งแล้วครับ

ซึ่งผมขออนุญาตพูดตรงๆ คุณใช้ถ้อยคำว่าคนอื่นในลักษณะ "ทำไมคุณดูไม่รอบด้าน รถมันยังไม่ออกมาเลย" พี่ๆ เขาก็วิจารณ์กันแค่ส่วนที่มองเห็นเท่านั้นแหละครับ ยังไม่มีใครไปวิจารณ์เรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่าง หรืออะไรทั้งนั้น

แต่การที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนท้าย ก็ทำให้หลายคนรับไม่ได้ และคุณก็ไม่มีสิทธิไปว่าเขาด้วยว่าวิจารณ์ไม่รอบด้าน เพราะเขาก็แค่ "รับ Brio ไม่ได้ เพราะจุดๆ หนึ่ง" ซึ่งมันไม่ได้ผิดอะไรเลย

คนเรามีมุมมองหลายแบบครับ และจุดเน้นในการมองสินค้าของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คุณจำเป็นต้องเคารพวิธีการมองสินค้าของลูกค้าทุกแบบครับ ถ้าเขาจะให้ความสำคัญกับใบปัดน้ำฝน มากกว่าราคา การขับขี่ หรือศูนย์บริการ มันก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ครับ หรือใครจะตัดสินรถที่ option เยอะกว่า ก็ไม่แปลก หรือใครจะตัดสินรถที่แรงม้าเยอะกว่าก็ไม่ได้แปลก

ผมขอตำหนิคุณแรงนิดนึงนะครับ การที่คุณแสดงออกมาอย่างชัดเจนว่า ไม่เคารพตรรกะการตัดสินใจของคนอื่น (ซึ่งผมเองก็เป็นบางที) เป็นพฤติกรรมที่ไม่มีมารยาทครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 18:38:39 »
ผมว่าทุกคนเขาก็ดูทุกข้อประกอบกันนั่นแหละครับ

แต่ถ้ามีข้อใดข้อหนึ่งตกไป ถึงแม้อย่างอื่นดีหมด ก็อาจจะรับไม่ได้อยู่ดี

ข้อเสียที่หลายคนรับไม่ได้ในกรณี Brio คือเรื่องฝาท้าย กับแผงประตู ซึ่งสำหรับหลายคน เป็นจุดที่เขารับไม่ได้ครับ ซึ่งไม่ได้แปลว่า Brio เป็นรถที่ไม่ดี แต่จุดบอดของมัน เป็น feature ของสินค้า ที่เห็นตั้งแต่ครั้งแรก ไม่ต้องทดลองใช้ ดังนั้นคนที่เห็น feature นี้แล้วรับไม่ได้ เขาก็หันหลังให้กับมัน โดยที่ไม่ต้องเอาองค์ประกอบอื่น ไม่ว่าจะเป็นแรงม้า ช่วงล่าง ความกว้าง และอื่นๆ มาดูต่อ เพราะรถมันสอบตกไปข้อหนึ่งแล้วครับ

ซึ่งผมขออนุญาตพูดตรงๆ คุณใช้ถ้อยคำว่าคนอื่นในลักษณะ "ทำไมคุณดูไม่รอบด้าน รถมันยังไม่ออกมาเลย" พี่ๆ เขาก็วิจารณ์กันแค่ส่วนที่มองเห็นเท่านั้นแหละครับ ยังไม่มีใครไปวิจารณ์เรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่าง หรืออะไรทั้งนั้น

แต่การที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนท้าย ก็ทำให้หลายคนรับไม่ได้ และคุณก็ไม่มีสิทธิไปว่าเขาด้วยว่าวิจารณ์ไม่รอบด้าน เพราะเขาก็แค่ "รับ Brio ไม่ได้ เพราะจุดๆ หนึ่ง" ซึ่งมันไม่ได้ผิดอะไรเลย

คนเรามีมุมมองหลายแบบครับ และจุดเน้นในการมองสินค้าของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คุณจำเป็นต้องเคารพวิธีการมองสินค้าของลูกค้าทุกแบบครับ ถ้าเขาจะให้ความสำคัญกับใบปัดน้ำฝน มากกว่าราคา การขับขี่ หรือศูนย์บริการ มันก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ครับ หรือใครจะตัดสินรถที่ option เยอะกว่า ก็ไม่แปลก หรือใครจะตัดสินรถที่แรงม้าเยอะกว่าก็ไม่ได้แปลก

ผมขอตำหนิคุณแรงนิดนึงนะครับ การที่คุณแสดงออกมาอย่างชัดเจนว่า ไม่เคารพตรรกะการตัดสินใจของคนอื่น (ซึ่งผมเองก็เป็นบางที) เป็นพฤติกรรมที่ไม่มีมารยาทครับ
ผมได้โดนใจมากครับ เอาไปเลย 1000000 like

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 19:08:19 »
คุณ yimyont ครับ

ถ้าอ่านข้อความผมถึงข้างล่าง คุณจะรู้ว่าผมก็เคารพการตัดสินใจของคนอื่นที่เค้าจะซื้อรถเพียงเพราะออพชั่นนะครับ

เพียงแต่ผมไม่ได้เป็นแบบนั้นก็แค่นั้นเอง จะมาบอกว่าผมไม่มีมารยาทอันนี้ผมก็ว่าไม่ถูกนะครับ

ปล.ผมไม่ได้มีเจตนาให้กระทู้เดือดนะครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 19:17:41 »
คุณ hokkaido ครับ พอได้แล้วครับ ไม่ต้องพูดไรแล้วครับ มันจะแย่ไปกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:19:35 »
สำหรับผมได้มีโอกาสไปดู Brio มาเหมือนกันด้านหน้าสวยมาก ภายในออกแบบให้อเนกประสงค์ได้ดีกับพื้นที่จำกัด แต่มันตอบโจทย์ผมไม่ได้ ทั้งเรื่องขนาดภายในห้องโดยสาร ระยะทางจากท้ายรถถึงผู้โดยสารน้อยมากถ้าโดนชนด้านหลังคงเจ็บหนัก ราคาพอๆกับวีออสทีผมสนใจอยู่ (รุ่น J ABS 574,000 มีส่วนลด~25000 แถมพรบ ประกัน และอื่นๆอีกเพียบ กลายเป็ฯราคาพอกัน) ถ้าเป็นรถคันทีสองของผมล่ะก็จะน่าสนใจมากถ้าราคาไม่เกิน 3 แสน (ให้ฟนขับใกล้ๆ) อนาคตก็น่าจะเอามาติดแก๊สไม่ดีเพราะผมไม่เอาถังโดนัทแน่ๆ ราคาแพงกว่าแล้วยังต้องตัดล้ออะไหล่ออกเกิดยางรั่วแล้วทำไงล่ะ เซลล์ก็พูดจาไม่ค่อยดี ผมถือว่าเป็นลูกค้าน๊ะครับเข้ามาดูสินค้าก็น่าจะบริการและพูดจาดีๆกันหน่อย ส่วนเรื่องทีปัดน้ำฝน ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าจำเป็นมั๊ยเพราะไม่เคยใช้รถท้ายตัดแต่เห็นรถประเภทนี้มีกันทุกคัน

ทุกคนเวลาซื้อรถไม่ได้มองแค่ไม่กี่หัวข้อหรอกครับ สิ่งทีได้มาต้องตอบโจทย์ความต้องการให้ได้มากที่สุดด้วยราคาที่เหมาะสม มันไม่แปลกอะไรหรอกครับที่จะมาแชร์ความคิดเห็นกันว่าตรงนั้นดี ไม่ดี บางทีต้องดูกันยาวๆด้วยซ้ำ

คุณ Hokkaido ครับ ถ้าคุณไม่ได้มีเจตนาที่จะทำให้กระทู้เดือดก็ลองกลับไปอ่านหัวข้อแรกๆไล่ลงมานะครับ บางทีข้อความที่เรามาแชร์ความคิดกันมันอาจทำให้คนอ่านบางคนเขารู้สึกไม่ดี โดยเฉพาะคุณเป็นสมาชิกใหม่ที่เพิ่งจะเข้ามาโพสท์แล้วก็มาทำให้กระทู้เริ่มอุ่นเลย ก็เลยอาจทำให้มีสมาชิกที่เล่นประจำกันหลายท่านตั้งข้อสงสัยขึ้นมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:49:42 »
ชกกันอย่างเมามัน
pajero sport

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:55:24 »
ผมดู March ตั้งแต่ ออกมา 17 มี.ค.53  ก็เล่น เว็บ Thaimarch มาตลอด สังเกตุ เจอปัญหา เรื่อง เครื่องยนต์ เยอะมาก แล้ว ก็มีการ ลบกระทู้ กันเรื่อย ๆ ก็เลย สังเกตุเรื่อยมา เป็นระยะ 1 ปี โดยศึกษาจาก คนที่ขับแล้วบ้าง ไปขับเองบ้าง ...

หลังจากนั้น พอ Brio ออกมา ผมก็ชอบดีไซน์ และ Option กับ ราคาของมัน ที่โอเค สำำหรับผม

สาเหตุที่ผมเลือกซื้อเพราะเครื่องยนต์อย่างเดียว และคิดว่าน่าจะประหยัดกว่า ถึงแม้ ถ้าจริง ๆ มันไม่ประหยัดกว่าก็นะ รับได้

แค่นี้แหละ สาเหตุของผม 555+

เน้นขับสนุกคนเดียว กะ คนนั่งข้าง ยังไม่มีครอบครัว ครับ 555+

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ