ผู้เขียน หัวข้อ: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเราในปัจจุบันนี้ ///  (อ่าน 48061 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมอ่าน

และคิดว่าหลายอย่างที่คุณเติ้งอัลติสบอกมานั้น ฉุกประเด็นให้เราคิดได้มากครับ ผู้อ่านท่านอื่นก็เช่นกันที่มีไอเดีย
และกำลังใจให้มา

ผมจะยกตัวอย่างเคสหนึ่งในกรณีที่คิดว่าในบอร์ดนี้ ใครไม่เห็นด้วยกับจิมมี่แล้วอยู่บอร์ดนี้ไม่ได้ จริงๆน่ะมันอยู่ได้ครับ
แต่มันอยู่ตรงที่ว่า เราจะเลือกมองตรงที่เราขัดแย้งกันหรือเปล่า และถึงแม้มีอะไรต้องติกัน มันก็ทำกันได้นะ
ในข้อความของคุณเติ้ง ก็สามารถวิจารณ์ทีมคุมบอร์ดได้ แต่คุณเติ้งเขียนแบบใจเขาใจเรา ตรงนี้สำคัญ
นี่คือหัวใจของการเห็นต่างแบบไม่ขัดขากัน

ผมคิดว่าสิ่งที่อยากทำก็มีอยู่ โดยเฉพาะในเรื่องการแต่งตั้ง Moderator คุมบอร์ดเพิ่มเติม
เพราะถ้ามีสองคน รับไม่ไหว สองคนในที่นี้ คือคนที่ปั่นรีวิวหัวจะเป็นกระเทียม กับอีกคนที่ทำงาน Full time 1 งาน
และ Part time อีก 2 งานไปพร้อมๆกัน มันก็คงต้องถึงเวลาที่จะไว้ใจให้ใครสักคนเข้ามาช่วยกันดูแลตรงนี้

อย่างไรก็ตาม ผมกับทีมจะหารือกันเพิ่มเติม เพราะคิดว่าผ่านมา 2 ปี บางอย่างก็ควรจะลองมาทบทวนกันดูบ้าง
ไม่มีกฏไหนห้ามไม่ให้เราเปลี่ยน หรืออยู่กับที่ ถ้ามันจะทำให้พวกคุณรู้สึกดีกับที่นี่มากขึ้น ภายใต้ขอบเขต
ของกฏหมายบ้านเมือง และภายใต้การอยู่ร่วมกันแบบใจเขาใจเรา

เห็นด้วยว่า

1. กฏเยอะ จำยาก ขยับตัวทีต้องกลัวเป็นบ้าเป็นหลัง
2. คนที่ไม่อ่าน ก็คงไม่รู้เรื่องอยู่ดี และต้องใช้วิธีประณีประนอม จากหนักเป็นเบา
เริ่มจากสุภาพ ไปหาความหนัก และเอาจริงจังยิ่งขึ้น หากมีกรณีซ้ำซาก ก็ต้องแบน และไม่ต้องประจาน
ว่าวันนี้ฉันแบนใครไปนะ ให้ไปแบบเงียบๆ บอร์ดดูสงบดีกว่าการมาประจานกัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
สมาชิกท่าน อื่นๆครับ ผมว่าเข้าประเด็นเรื่องสภาวะของบอร์ดดีกว่ามั้งครับ เรื่อง อื่นๆนอกประเด็น ผมว่าไม่ทำให้มันต่อเนื่องออกไปจะดีกว่า

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
ผมอยากให้ในกระทู้ เป็นกระทู้ที่สร้างสรรค์ไอเดียซึ่งกันและกัน
เพื่อสร้างความเข้าใจให้เห็นไปในทิศทางเดียวกันให้มากที่สุด

เรื่องขัดแย้งกันในบอร์ด ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่
เด็กก้าวร้าวเกินไปหรือไม่
ผู้ใหญ่วางตัวเหมาะสมให้น่าเคราพหรือปล่าว

ผมขอยกตัวอย่างนะครับ
ในกระทู้นี้ กรณีคุณ Zardus แสดงความคิดเห็น
ผมว่าคนที่เหมาะสมในการตอบน่าจะเป็นคุณ จิมมี่ มากกว่าครับ
คนอื่นถ้าจะตอบ ควรจะตอบแบบกลางๆเพื่อไม่ให้เกิดการกระทบกระทั่งกัน
ไม่ใช่เอาแต่ใส่เอาแต่เติม เพื่อให้เป็นประเด็นที่ร้อนแรงโดยใช่เหตุ
การเห็นต่างอย่างมีสาระไม่ใช่เรื่องแปลก แต่ต้องไม่แตกแยกครับ

ผมว่าเรื่องนี้ก็เป็น มูลเหตุสำคัญ ในประเด็นที่น่าจะหยิบยกมาพูดคุยกันด้วยน่าจะดีไม่น้อยเลยครับ

ออฟไลน์ HGFDSAZX

• Newbie
  • *
ถึงคุณ ZARDUS นะครับ
ผมเห็นด้วยกับคุณนะครับ และใครจะว่าก็ไม่เป็นไรคับ แต่ผมจะบอกว่าผมเข้าใจคุณ
หลายๆๆคน คนแล้วคนเล่าที่ต้องออกจากเวปนี้ไป(ส่วนหนึ่งไม่ทั้งหมด)เพราะว่า คุณจิมมี่ครับ
แต่ต้องออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่คนดีอะไร ผมจะกล่าวในส่วนความคิดเห็นของผม ซึ่งบอกตามตรงว่าผมไม่ค่อยพอใจ
และหลายๆๆคนก็ ไม่กล้าที่จะ พูดแบบผม ผมคนนึงที่โดนด่า และ เชื่อว่ามีหลายๆๆคนที่รู้สึกเหมือนผมแต่ไม่มีใครกล้าพูด(น้อยคน)
เช่น เรื่องที่ตั้งชื่อว่า ที่สุดของแจ้ นะครับ มีคนเขียนบอกว่า แนะนำว่าน่าจะลองเปลี่ยนชื่อเป็น ที่สุดแห่งปีอะไรแบบนี้ดีกว่ามั้ย เค้ากล่าวทิ้งท้ายอีกว่า เสนอแนะนะครับ
แต่
แต่พอจิมมี่มาตอบๆว่า เวปของผม ผมพอใจจะใช้ชื่อนี้ ใครจะทำไม
ทั้งๆๆที่เค้าก็แค่เสนอแนะธรรมดาเอง ไปว่าเค้าแรงขนาดนั้นได้ยังไง
และอีกหลายๆต่อหลายคนที่โดนว่า ถ้าอยู่ที่นี่มานานคงรู้ดี
แล้วเราทนมองความไม่ถูกต้องแบบนี้ได้เหรอครับ
กรณีผมปีที่แล้ว ผมสมัครสมาชิกใหม่ เลยลองโพส์กระทู้แสดงความคิดเห็น the cope ตอนที่เท่าไหร่จำไม่ได้ว่า
ว่า---  น้องตอยกับน้องกล้วยน่ารักดีครับ-- แค่นี้
แต่ผมลงรูป ถุงยางอนามัยของธนาคารกสิกรไทย โดยผมลงผิดไม่ทราบว่ามันจะอยู่ในกระทู้และมันจะเป็นรูปใหม่ขนาด 1/3 ของA4 เป็นรูปถุงยางเต็มจอ ผมกะว่าจะลงให้มันเป็นรูปเล็กๆๆมุมซ้ายมือตรงชื่อเท่านั้น ส่วนทำไมลงรูปถุงยาง ลงเฉยๆไม่มีความหมายอะไรแค่ เออ คิดว่ามันน่ารักดี
แต่ๆๆ  ผมโดนด่าตั้งแต่คุณจิมมี่ น้องกล้วย แบบยกสวนสัตว์มาด่าๆๆ แผม ก็สำนึกผิดผมบอกว่าผมขอโทษผม ทำผิดผมไม่ได้ตั้งใจ ผมขอโทษจากใจเพราะว่าผมไม่ตั้งใจ แต่ทุกคนก็ยังมาว่าผม จิมมี่ก็ว่าผม หัดสำนึก ไม่เจียม อะไรขนาดนั้น พ่อแม่ไม่สั่งสอน  อะไรแบบนี้ ผมไม่เข้าใจ ผมขอโทษแล้วผมไม่ตั้งใจ แต่ไม่มีคำว่าอภัย ซ้ำยังด่าซ้ำเติมอีก ผมขอโทษผมผิดจริง ผมก็อยากได้คำขอโทษจากเจ้าของเวปว่า แต่ก็ไม่มีมาเลย ผมช้ำใจมาก ผมบอกไว้เลย ผมไม่ใช่คนดีอะไร ผมทำผิด ผมยอมรับ คุณจิมมี่เคยยอมรับมั้ยว่าตัวเองทำไม เคยขอโทษมั้ยครับ ถึงวันนี้จะปิดจะล๊อกอะไรก็แล้วแต่คุณ
กราบขอโทษท่านสมาชิกทุกท่าน หากทำให้ไม่สบายใจ แค่อยากระบาย ผิดถูกขอน้อมรับแต่เพียงผู้เดียว

ออฟไลน์ apinui

^
^
อ่านของคุณ HGFDSAZX

แล้วสงสารเลยอะ ...

-*-

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมชี้แจงเรื่องนึงนะครับ

การที่จิมมี่ไปตอบเรื่อง "เวปของผม ผมพอใจจะใช้ชื่อนี้ ใครจะทำไม"
ก็เพราะคนที่เสนอแนะน่ะ กวนประสาทมาตั้งแต่วันแรกๆที่เข้ามา แบนไปแล้วยังกลับมา
และทำนิสัยแบบเดิมเด๊ะๆ

ผมเดาว่าตรงนี้คุณคงไม่ได้สังเกตมั้งครับ? เลยเรียนให้ทราบไว้ เพราะหลายคนคงจำ
ล็อกอินนั้นได้

ส่วนเรื่องอื่น ผมแล้วแต่จิมมี่จะเคลียร์ก็แล้วกันครับ เพราะส่วนตัวผมอ่านกระทู้นั้นไม่เยอะ
แต่ก็จะไม่วิจารณ์คุณว่าคุณเป็นอย่างนู้นอย่างนี้อะไรหรอกนะครับ

ผมไม่คิดไม่หวังว่า จิมมี่จะต้องเป็นคนดีของทุกคนหรอกนะครับ และไม่ต้องกลัวว่าใครจะไม่สบายใจ
เพราะสิ่งที่คุณพูดมา ทุกคนทราบครับว่ามันคือปัญหาที่ัตัวคนคุมเว็บ ถ้าทุกคนรักจิมมี่หมด มันก็ไม่ได้หรอกครับ
ผมมองว่าเรามีปัญหาเรื่องการสื่อสารที่ต้องแก้กัน คุณจะระบายตรงนี้แล้วจบ Reset กันใหม่ก็ได้ หรือยังค้าง
ประเด็นเก่าจะรอให้จิมมี่มาต่อ ก็ได้

มันแล้วแต่..แต่อย่างไรก็ตาม ผมรู้ว่าปัญหาส่วนหนึ่งมันอยู่ที่ทีมงานด้วย และถ้าจะให้สังคมที่นี้ดีขึ้น
ผมก็จะ Make sure ให้ทีมงาน ดีขึ้นให้เป็นไปตามมาตรฐานของสังคมด้วย

ขอแค่เข้าใจกันไว้อย่างเดียว ว่าทีมเว็บ ..ก็คน ถ้าไม่โดนยั่วก่อน ก็จะไม่ออกลาย อันนี้คือมาตรฐานใหม่ต่อไป
ที่จะใช้ จากเมื่อก่อนที่ไม่ต้องยั่วก็ออกลายได้

ตามนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 23:15:05 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Blur

อ่านแล้วไม่กล้าโพสจริงๆครับ

ขอเสนอครับ ถ้าเกิดการทะเลาะกัน ควรจะแบนทั้ง 2 ฝ่ายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ HGFDSAZX

คุณคงรอโอกาสนี้มานานแล้วสินะครับ...

ในเมื่อคุณขอโทษผม ผมก็ยินดีจะขอโทษคุณ ในส่วนของผม จากกระทู้เมื่อปีที่แล้วนั้น

แต่อย่างไรก็ตาม ฝากเอาไว้ให้รับทราบนะครับว่า
ทีหลัง อย่าไปโพสต์รูปถุงยางอนามัยแบบนี้ ให้ใครเขาอีก

ใครไม่ถือ แต่ผม และน้องทีมงาน "ถือ" ครับ ถือว่าเป็นมารยาทที่ไม่ดีเอาเสียเลย

ถุงยางอนามัย ลำพัง มันก็เป็นเรื่องที่แย่พออยู่แล้ว สำหรับการนำมาโพสต์ในที่สาธารณะ
ซึ่ีงเป็นสถานที่ ที่เด็กๆเล่นกันอยู่เยอะขนาดนี้

แถมถุงยางนั้น มาจาก ธนาคารกสิกรไทย ซึ่งบอกตรงๆว่า สำหรับเรา ในฐานะคนคุมเว็บ
มีความเสี่ยงสูงมากที่จะทำให้เราเข้าใจไปได้ว่า มันคือการโฆษณาแฝงจากธนาคารแห่งนั้น
ซึ่ง เรามีกฎ ห้ามการโฆษณาแฝงทุกชนิดในเว็บ

กระทู้นั้น ผมโกรธคุณพอสมควรเหมือนกัน เพราะการโพสต์ว่า น้องทั้ง 2 คนน่ารักจัง
แล้วโพสตืรูปถุงยางนั้น มันเป็นการกระทำที่แย่มากๆ โดยปกติ หากไม่นับว่าคุณไม่ได้ตั้งใจ
ความหมายของการทำแบบนี้ ก็คือ การขอชวนร่วมหลับนอนกับน้องทั้ง 2 คน ด้วยวิธีที่แย่มากๆ
และไร้มารยาทมากๆ คือ ไม่ได้ขอกันอ้อมๆ นะ แต่ขอกันโต้งๆ เลยทีเดียว

หวังว่าคุณคงเข้าใจ และเลิกผูกใจเจ็บกับผมเสียทีนะครับ เพราะตรงนี้ คุณเองก็ยอมรับแล้วว่า
คุณผิดพลาดเอง อีกทั้ง มันก้ไม่เป็นประโยชน์เลย ที่คุณจะต้อง นำเอาเรื่องที่คุณทำผิดพลาดแบบนี้
มาฉายหนังซ้ำ ให้คนอื่น เขาเห็นว่าคุณทำอะไรพลาดไปในตอนนั้น...อีกครั้ง

ขอโทษ และขอบคุณครับ

------------------------

ส่วนเคส ที่ว่า "นี่เป็นเว็บของผม ใครจะทำไม"

ตอนนั้น ที่ตั้งใจตอบไปแบบนี้
เพราะล้อกอินที่ชื่อ Civic Excite หรือ Corolla Hitorq พยายามมาป่วนบอร์ด หลายครั้งมาก
มาด้วยรุปแบบนานาต่างกันไป เป็นคน ถามขึ้นมาว่า ทำไม ไม่ใช้ชื่อ อย่างนั้นอย่างนี้
ก่อนหน้านี้ ในกระทู้อื่นช่วงเวลานั้น ได้พยายามตอบให้เย็นที่สุดแล้ว และน้องคนนั้น
ยังไม่ยอมหยุดคิดเสียที ว่าตนเองได้ทำอะไรลงไป

เป็นผลให้เช้าวันรุ่งขึ้น เราตัดสินใจแบนเขาออกไปในที่สุดครับ

ไม่มีใครชอบการประจาน ผมก้ไม่ชอบ

แต่คำถามคือ ถ้าเวลาที่คุณโดนแบน จากพันทิบ คุณกลับสงสัยว่า แบนผมทำไม พอพันทิบไม่ชี้แจง คุณก็ด่าว่าเขา
ทีนี้ พอมาเป็นเว็บผม ผมแบนใคร ผมเลือกจะมาแนวโปร่งใส ด้วยการชี้แจง แต่สุดท้าย กลับกลายเป็นว่า
ผมไปประจานเขา เอ้า! กลายเป็นแบบนั้นไปเสียนี่ ตกลง จะเอายังไงกันดีครับ? ให้อุ่มเงียบกันจริงๆเหรอ ?
แน่ใจเหรอว่าจะยอมรับวิธีอุ้มเงียบกันได้หนะครับ?

ถ้ายอมรับได้ จะได้เลือกใช้วิธีนี้กันในอนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 23:34:13 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ SkyTrekker

• Jr. Member
  • **
ไปๆมาๆ เริ่มไปเรื่องอื่นซะแล้ว

สิ่งที่คนอื่นเคยบอกผม ผมเริ่มเข้าใจแบบที่เค้าบอกแล้วล่ะ

อย่างไง ผมจะรออ่านรีวิวเรื่อยๆแล้วกันนะครับ

ไปๆมาๆ เริ่มไปเรื่องอื่นซะแล้ว

สิ่งที่คนอื่นเคยบอกผม ผมเริ่มเข้าใจแบบที่เค้าบอกแล้วล่ะ

อย่างไง ผมจะรออ่านรีวิวเรื่อยๆแล้วกันนะครับ

คนอื่นเขาเคยบอกคุณ Sky ว่าไงหรือครับ พุดมาเถอะครับ อยากฟัง อยากรู้ มันจะแรงขนาดไหนกัน
ขนาดคุณื Zardus แรงๆ ผมก็ว่า ผมยังรับได้นะ ^_^

ออฟไลน์ m_capulet

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจคุณZARDUS นะว่าบางคนก็ชอบตามน้ำเสียจริง เห็นแล้วน่าเบื่อ คิดว่าความคิดตัวเองถูก บางครั้งมันก็ไม่แน่เสมอไป

เรื่อง เจ้าแทน ตามน้ำเนี่ย...

เอาเป็นว่า หลังจากนี้ ขอให้รอดูการเปลี่ยนแปลงของเจ้าตัวเขาแล้วกันครับ มันอาจจะช้าหน่อย แต่ผมเชื่อว่า น่าจะดีขึ้นบ้างนา

อย่างน้อย เขาก็รู้ตัวแล้วครับว่า ที่ผ่านมาเขาเป็นอย่างไร และเขาไม่ควรจะทำอะไร...

ครับ

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *

ทุก ท่าน ครับ  มีคำพูด หนึ่งที่ผมคิดว่าดีมากๆจึงอยากให้ลองอ่านดู

" เวลาที่เรา ชี้นิ้ว ว่าคนนั้นผิด คนนี้ผิด คนนี้ไม่ดี ลองดูดีๆสิ มีแต่นิ้วชี้ เท่านั้นที่ชี้ไป หาคนอื่น แต่อีก 3 นิ้ว มันชี้เข้าตัวเอง"

ก็ หวังว่าคงจะไม่ยาก เกินจะเข้าใจนะครับ ^_______^

ออฟไลน์ SkyTrekker

• Jr. Member
  • **
ก็เจ้าที่แรงอะไรประมาณนี้แหละครับ  อย่าไปใส่ใจเลยครับ

----------------------------------------------------------------------

แต่บางท่านก็ลากไปตอบแบบตรรกะแปลกๆ

ผมเองก็เป็นคนชอบ BMW นะ แต่ตอนนี้ผมชอบ Audi มากกว่า

จะบอกว่าในชีวิตจริงๆ ผมเห็นคนขับรถแพงๆ รถที่ได้ขึ้นชื่อว่ามีการควบคุมยอดเยี่ยม เช่น BMW , Benz  ไม่ใช่แค่รุ่นที่วิ่งกันเพียบนะ CLS, Z4 หรือกระทั่ง Porsche

แต่ฝีมือไม่เอาอ่าว แม้แต่เข้าโค้งง่ายๆ ยังเข้าไม่เป็นก็มี เห็นบ่อยๆ

จริงๆ รถมันแค่ส่วนหนึ่งครับ แต่คนที่จะขับรถได้ดีไม่ดี มันน่าจะอยู่ที่คนขับด้วยนะ

แล้ว ถ้าบ้านเรามันไม่มีภาษีแบบบ้าๆบอๆ Benz, BMW, Audi ราคามันก็ไม่ได้บ้าเลือดอะไรขนาดนี้ ถ้าอ่านหนังสือรถ ตปท บ่อยๆ จะทราบราคารถดี

งงกับตรรกะจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 23:58:25 โดย SkyTrekker »

ออฟไลน์ Satanic za'

ทุกๆคนต่างก็มีเหตุผลเป็นของตัวเอง

อยากให้ทุกๆท่านลองทำใจให้มันเป็นกลาง แล้วลองอ่านความเห็นต่างๆดู ทุกความเห็นมีส่วนที่ถูกต้องอยู่ และก็มีบางส่วนที่มันเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวที่หลายๆคนอ่านแล้วรู้สึกว่ามันไม่ถูก(แต่เจ้าตัวเค้าว่าถูก)

เราก็นำแต่ในสิ่งที่ดีๆมาปรับปรุง เปลี่ยนแปลงเพื่อให้เวปเราเดินหน้าต่อไปได้ครับ ไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกหรอกสำหรับทุกๆความเห็น

......................

แต่มีเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะบอกหลายๆท่านเอาไว้ครับ
บางครั้ง บอร์ดของเราจะเหมือนมีอะไรบางอย่างที่ผมบอกไม่ถูกเหมือนกัน เหมือนจะเป็นกองหนุนสำหรับซ้ำเติมผู้อื่นน่ะครับ(แต่บางคนมันก็น่าซ้ำเติมอะนะ 5555) มันดูเหมือนเป็นผู้มีอิทธิพลในบอร์ดยังไงก็ไม่รู้
อย่างสมมติมีใครสักคนทำผิด ไม่ถูกต้องตามกฎหรือมารยาทก็แล้วแต่ ผมว่าปล่อยให้ทาง admin เป็นคนจัดการก็น่าจะพอครับ แต่พักหลังๆจะเห็นบ่อยก็คือ

1.ใช้ฟ้อนท์ใหญ่ ใส่สีแรงๆ พูดจากระแทกกระทั้น  เหมือนตนเองนั้นเป็น admin ผมว่าเรื่องนี้ปล่อยให้ทางทีมงานเป็นคนจัดการดีกว่าครับ
2.พวกมากลากไป พอมีคนเปิดว่า "จัดการเลยครับ แบนเลยครับ" สักพักก็จะมีตามมาอีกเพียบ "ใช่ครับ จัดการเลยครับพี่     ใช่ครับพี่ ดีครับผม     อย่าปล่อยไว้ครับคนแบบนี้" อะไรประมาณเนี้ย ผมว่าจุดนี้ก็น่าจะปล่อยให้เป็นหน้าที่ของทาง admin เช่นกัน มันดูเหมือนการเชียร์มวยเชียร์บอลยังไงก้ไม่รู้ เหมือนการส่งเสียงเฮกดดันกรรมการ ทั้งๆที่กรรมการตั้งใจจะแจกใบเหลืองอยู่แล้ว กลางเป็นว่ากองเชียร์อีกฝ่ายก็จะพูดได้ว่า กรรมการตัดสินไปเพราะเสียงกดดัน (อันนี้ผมยกตัวอย่างเฉยๆนะครับ )

แต่ที่ผมพูดมา มันก็ต้องขึ้นอยู่กับ case ด้วยนะ ไม่ได้ว่ารวมถึงๆทุกเคส แต่ผมกำลังรู้สึกว่าจะพบเห้นได้บ่อยมากๆๆในบอร์ดของเรา อยากจะให้ช่วยกันลดความรุนแรงลงนิดนึง เพื่อสังคมออนไลน์ของเราครับ

ปล หากผมพูดอะไรให้ขุ่นเคืองใจ ขออภัยมา ณ ที่นี้้ด้วย

คุณ gdhsatanic

พูดถูกแล้วครับ

ที่นี่มีอิทธิพลไหม?

ไม่มี

เพราะไม่งั้น เจ้าของเว็บ คงไม่โดนสมาชิกด่าได้แบบนี้

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขออนุญาตนิดนึงและกัน reply นี้อาจจะแรงไปสักหน่อยครับ

1. เรื่องกฎระเบียบ
สังคมหมู่มาก มันก็ต้องมีกฎระเบียบที่เข้มงวด ซึ่งถึงแม้ผมจะเข้ามาได้ไม่นาน (ปลายปีที่แล้ว) ผมก็ happy กับเว็บนี้ (พูดจริง และไม่เกรงใจพี่จิม พี่แพนด้วย) เพราะ ผมก็เคยเข้าเว็บบอร์ดรถยนต์อื่นมาพอสมควรเหมือนกัน เว็บอื่นโฆษณาเยอะ พวกเซลล์ขายรถไปตั้งกระทู้แอบเชียร์ก็เยอะ แล้วการตั้งกระทู้ก็มั่วไปหมด ผมบอกเลยว่า กรณี BMW:D น่ะ วันนั้นถ้าพี่จิมไม่จัดการ ผมจะ PM ไปด่าเขาเลย เพราะเป็นมาหลายครั้งแล้ว เพราะผมเห็นจำนวนกระทู้ที่ตกเร็ว (ราวๆ 30 วินาที) ตอนวันเสาร์ แล้วผมจะประสาทรับประทาน เพราะผมเป็นคนที่ดูกระทู้ใหม่ตรง recent post ที่หน้าแรกเป็นหลัก พอเขาปั้มปุ๊บ กระทู้ก็ตกเร็วเลย แถมเขายังไปขุดกระทู้เก่าๆ มาอีกต่างหาก ผมเลยไม่รู้ว่ากระทู้ไหนมันใหม่กันแน่

2. เรื่องการถาม
อันนี้ผมถือว่าถ้อยทีถ้อยอาศัย ไม่มีกฎตายตัว คือบางคำถามมันง่ายสามารถค้นได้เอง ก็ควรจะค้นเอง อันนี้ผมไม่เถียง แต่บางคำถามมันก้ำกึ่ง เช่น Spec รถรุ่นเก่าๆ ถ้าเป็นอย่างผม หรือบางคนที่ภาษาอังกฤษพอได้ ภาษาญี่ปุ่นพอได้ มันก็ search จาก Google ได้สบายๆ แต่บางคนเขาอาจจะใช้ search engine ได้ไม่ถนัดนัก อันนี้ก็ต้องเมตตาบ้าง แต่ก็ต้องไม่ใช่เป็นบ่อยๆ ตั้งกระทู้ถามพร่ำเพรื่อมากๆ อันนี้ก็ไม่ไหว แต่ผมว่า staff ทุกท่านก็คงมีวิจารณญาณตรงนี้อยู่แล้ว

3. เรื่องวิธีการของพี่จิม
เออ อันนี้นี่ผมจะโพสมันก็เสียวเจอถีบละนะ แต่เอาเถอะ ผมขอสักกระทู้ละกันครับ พูดตรงๆ บางทีผมก็ชอบนะ ไอ้ตัวแดงใหญ่ๆ น่ะ ไม่ใช่สะใจนะ แต่อย่าลืมว่าในสังคม cyber เนี่ย พวกบ้าๆ บอๆ ที่เห็นว่าเป็นโลก cyber ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร มันมีเยอะมากๆ (ถึงแม้จะมีพรบ. ปี 50 ก็เถอะ) ซึ่งถ้าไม่มีใครสักคนยอม "เสียสุนัข" ไปไล่ด่าคนพวกนี้ ผมก็ไม่คิดว่าสังคมนี้จะเป็นสังคมที่น่าอยู่ไปได้ตลอด และผมก็ไม่คิดหรอกว่าการด่าคนเป็นเรื่องสนุก

สุดท้าย ผมก็รู้ว่าบางทีวิธีการ reply ของผมก็ผิดพลาดไปบ้าง ช่วงที่เข้ามาใหม่ๆ เมื่อ 6-7 เดือน ผมก็ reply ถี่มากเหมือนกัน แต่ก็นะ คนเราก็ปรับตัวเข้ากับบ้านใหม่กันได้ น้องแทน(ขอพาดพิงนิดนึงครับ) ก็ปรับตัวมาเรื่อยๆ เหมือนกัน ผมว่าคอนโดมันต้องมีกฎระเบียบ มีธรรมเนียมครับ ถ้ารับไม่ได้ ก็คงต้องย้ายที่อยู่ใหม่

ส่วนคุณ Zardus ผมไม่แน่ใจว่าคุณจะได้อ่านไหม แต่ผมก็ขอให้คุณทำความเข้าใจกับคำว่า "ใจเขา ใจเรา" แค่นี้ละครับ ไม่ใช่แค่ที่นี่ แต่ที่อื่นๆ ด้วยครับ

ส่วนคุณริงโกะ พี่จิมก็บอกแล้วว่าเป็นเรื่องส่วนตัว ซึ่งผมก็เคารพการตัดสินใจครับ แต่ก็หวังว่าจะได้เจอคุณในฐานะ "ซีนะ ริงโกะ" อีกสักครั้งครับ

จบแล้วครับ ขอโทษที่ reply แรงไปหน่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

แรงตรงไหนเนี่ย?

เบาเป็นปุยนุ่น

หุหุ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เริ่มจะดราม่าอีกแล้ว...เพลาๆลงบ้างเถอะครับ  :-\

ขออนุญาตเอ่ยถึง 2 คนนะครับ เพราะผมว่ามันค่อนข้างมากและแรงจริงๆ หลายๆกระทู้แล้ว

คุณ Zardus :
หลายๆครั้งที่ผมเห็นด้วยกับคุณนะครับ และชอบที่คุณกล้าพูดตรงๆด้วยซ้ำไป
เพราะผมว่ามันเป็นสิ่งที่สังคมไทยยังขาดไป และผมเองก็ยอมรับว่าบางครั้งผมก็ยังไม่กล้าพูดอะไรตรงๆแบบคุณเลย
แต่...การที่คุณพูดตรงๆนั้น มันสามารถเลือกคำพูดที่นำมาใช้ได้หลายคำครับ ไม่จำเป็นต้องตรงขนาดที่ว่าคิดคำไหน พิมพ์คำนั้นก็ได้
เพราะคนที่อ่านและเกี่ยวข้องกับสิ่งที่คุณพิมพ์ผมเชื่อว่ามีเยอะ และหลายๆครั้งมันดูเป็นการดูถูกไปครับ
ถึงบอกว่า "คิดก่อนโพสต์" เพราะคำบางคำมันหรองได้ เปลี่ยนได้
หรือบางครั้งก็อาจต้องเอาออกจากความตั้งใจที่จะใส่เข้ามาในข้อความครับ ถ้ามันอ่านแล้วรู้สึกว่าแรงไป
มันไม่ได้เป็นกฎหรืออะไรที่ทำยากหรอกครับ เพราะจริงๆมันคือ "มารยาทสังคม"
ผมเชื่อว่าในชีวิตจริง คุณคงไม่พูดอะไรตรงขวานผ่าซากแบบนี้ในทุกๆที่ที่คุณอยู่หรอก จริงมั๊ยครับ
เพราะถ้าคุณพูดแบบนี้ในโลกภายนอกจริงๆ คงได้มีเลือดกลบปากกันแน่ๆเลย
อันนี้พูดเป็นห่วงหวังดีจากใจจริงครับ ไม่ได้ประชดหรือหาเรื่องใดๆ
ขอยกตัวอย่างเรื่องรถยุโรปรถญี่ปุ่นที่คุณมักยกมาเปรียบเทียบเชิงทับถม
เข้าใจครับว่ารถยุโรปเนี่ยคุณภาพดี ราคาแพงมันก็ควรต้องดีกว่าอยู่แล้ว
เพราะถ้าแพงกว่าแต่คุณภาพเท่าหัน ใครจะซื้อจริงมั๊ยครับ
แต่คุณต้องยอมรับความจริงอย่างนึงว่าสังคมเรามันไม่เท่าเทียม
บางคนทำงานแทบตายมีปัญญาซื้อได้แค่รถญี่ปุ่นมือสองเก่าๆคันนึงเพื่อขับไปธุระไปทำงานหาเงินเลี้ยงปากท้อง
ไปทำงานเพื่อประโยชน์ให้บ้านเมืองให้สังคม มันก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะโง่หรือไม่มีความคิดที่ไม่ซื้อรถยุโรปที่ดีๆ
แต่มันเป็นเพราะเค้าเลือกที่จะเกิดไม่ได้นี่ครับ ไม่มีใครหรอกที่อยากใช้ของคุณภาพต่ำ
แต่เที่ยบกับเด็กวัยรุ่นคนนึงที่คาบช้อนเงินช้อนทองมาตั้งแต่เกิด พ่อแม่รวยอยู่แล้วอยากได้อะไรก็ได้
เค้าสามารถขอให้พ่อแม่ซื้อรถยุโรปราคาแพงๆหลายๆล้านให้ใช้ได้ ขับไปไหนมาไหน ไปเรียนไปเที่ยว
แต่ของเหล่านี้มันไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อสังคมและประเทศชาติเลยครับ
แบบนี้ผมมองว่าคนแรกยังมีคุณค่าต่อสังคมมากกว่าอีก
"ซึ่งมันเป็นคนละประเด็นกับเรื่องความปลอดภัยบนท้องถนนนะครับ"
เพราะไม่ว่ารถจะถูกจะแพง จะเก่าหรือใหม่ มันก็ต้องใช้ "คน" บังคับอยู่ดี
ถ้าใช้รถแพงปลอดภัย แต่ขับแบบไม่มีน้ำใจ ปาดซ้ายปาดขวา
ผมว่าแบบนี้ไม่ควรมาใช้ถนนมากกว่าคนที่ใช้รถเก่าๆ แต่ขับช้าและปลอดภัย มีน้ำใจให้กับเพื่อนร่วมทางซะอีกนะครับ
อุบัติเหตุมันเป็นเรื่องที่ไม่มีใครคาดคิด รถที่แพงนั่นหมายถึงมีอุปกรณ์ที่ป้องกันคนในรถดีกว่า
นั่นคือเจ้าของรถที่แพงเค้ายินดีจ่ายเงินมากกว่าเพื่อปกป้องชีวิตตนเองครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะมีสิทธิพิเศษในการใช้ถนนมากกว่าคนใช้รถญี่ปุ่นถูกๆนะครับ
เพราะสุดท้ายจะรถยุโรปหรือรถญี่ปุ่น ถ้าขับประมาท มันก็ตายกันได้ทั้งนั้นแหละครับ

อีกคนที่ผมอยากจะขอกล่าวถึงคือ
น้องแทน :
ผมเข้าใจครับว่าน้องสนิทสนมกับสมาชิกหลายๆท่านในเวปนี้ ทั้งทีมงานผู้ดูแลเวปและสมาชิกท่านอื่นๆมากมาย
แต่น้องไม่จำเป็นต้องออกโรงปกป้อง เป็นเดือดเป็นร้อนแทนคนอื่นก็ได้ครับ
อย่างกรณีหน้า 4 เลยเนี่ย พูดกันแบบภาษาชาวบ้าน คุณ Zardus เค้าตั้งใจพาดพิงคุณจิมมี่
ผมเข้าใจครับว่าน้องอ่านแล้วก็ฉุน (ผมเองถึงจะไม่สนิทกับคุณจิมมี่ ผมอ่านก็ยอมรับว่าฉุนและหมั่นไส้หลายๆคำของคุณ Zardus ครับ)
แต่กรณีนี้ผมว่าให้คู่กรณี (คือคุณจิมมี่) เป็นคนเคลียร์เองน่าจะเหมาะสมกว่า ไม่อย่างนั้นมันก็จะเป็นอย่างที่น้องโดนย้อนมานั่นแหละครับ
ซึึ่งผมก็บอกตรงๆนะว่า มันก็สมควรครับ เพราะเอาเข้าจริงๆแล้วคำพูดที่น้องใช้มันก็ค่อนข้างแรงนะ (ถ้าเที่ยบว่าพูดกับคนที่อายุมากกว่า)
ถึงเค้าจะพูดไม่ดี เป็นที่หมั่นไส้ของน้องขนาดไหน ก็ไม่ควรใช้คำพูดที่ค่อนข้างปีนเกลียวครับ (ผมนึกคำอื่นไม่ออกง่ะ ขอโทษนะ)
และนอกจากนี้ ผมสังเกตเห็นหลายกระทู้แล้วที่ถ้ามีทีมงานหรือคนที่น้องสนิทๆมาด่าใครซักคน น้องจะมาผสมโรงด้วยเกือบจะทุกครั้ง
และเป็นการผสมโรงที่ "ค่อนข้างแรง" และหลายๆครั้งก็ "หยาบคาย" นะครับน้อง ซึ่งผมยอมรับว่าอ่านแล้วก็เอือมกับหลายๆ rep. ของน้องเหมือนกัน
น้องเองก็ยังไม่ชอบให้ใครมาเหน็บแนม มาด่า หรือว่าอะไรไม่ดีเลยจริงมั๊ยครับ

ผมเองไม่ได้เป็นผู้ดีจากไหนมาหรอกครับ มีบ้างที่คุยกับเพื่อน (ที่สนิทจริงๆ) ก็ขึ้นกู มึง ไอ้เหี้ย ฯลฯ บ้าง
แต่นัั่นคือการพูดในกลุ่มเพื่อนและถึงจะเป็นที่สาธารณะแต่ก็ไม่ได้อยู่ในอารมณ์ที่ "ตั้งใจด่า" ให้เจ็บช้ำน้ำใจหรือเอาความสะใจ
แต่มันเป็นอารมณ์ที่...เพือนฝูงอ่ะ เข้าใจใช่มั๊ย  ;D

ผมไม่ได้อยากจะสร้างศัตรูนะครับ ทั้งคุณ Zardus และน้องแทน พยายามใช้คำพูดที่กรองแล้วมากที่สุด คิดซะว่าติเพื่อก่อแล้วกันนะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อ้อ...ลืมไป จริงๆแล้วมีกฎอีกข้อนึงที่เป็นข้อห้ามสำคัญนอกจากเรื่องพันทิพ
แต่ไม่ยักกะมีคนยกมาแฮะ สงสัยจะลืมกัน

อันนี้ผมเตือนเพื่อคุณจิมมี่โดยเฉพาะเลยนะ

"ห้ามโพสต์รูปงู  ;D"
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Satanic za'

เอาเป็นว่าสำหรับกระทู้นี้ ผมคงโพสคอมเม้นนี้เป็นคอมเม้นสุดท้ายแล้ว (ไม่ได้งอน ไม่ได้โกรธอะไรนะ แต่รุ้สึกกระทู้จะยาวมาก 5555)

ก็ผม เข้าใจดีว่าการทำงานเป็น admin นั้นเหนื่อยแค่ไหน นอกจากจะเหนื่อยแล้ว บางครั้งยังมีเรื่องแปลกๆบ้าๆบอๆ มาให้กลุ้มใจหรือต้องตัดสินใจอีก
บางครั้งการที่เราทำสิ่งหนึ่งเพื่อให้ถูกใจคนหนึ่ง มันก็อาจจะทำให้อีกคนหนึ่งไม่พอใจ
ยกตัวอย่างง่ายๆ บางทีเราเจอคนทะเลาะกัน อีกคนหนึ่งก็ิคิดในใจ "ทำไมไม่ห้าม" อีกคนหนึ่งก็คิด "มาห้ามทำไม" เพราะฉะนั้น ยังไงเราก็ไม่มีทางทำอะไรให้ถูกใจใครได้ทั้งหมด

เอาเป็นว่าผม ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านแล้วกัน นอกจากจะเหนื่อยกับงานประจำ เหนื่อยกับการใช้ชีวิตประจำวัน แล้วต้องมานั่งปวดหัวกับเวปบอร์ดอีก ผมว่ามันไม่แฟร์กับพวกพี่ๆเลย

เพราะฉะนั้น อย่าไปคิดมากครับ สังคมมันใหญ่ขึ้น อะไรๆมันก็มากขึ้นตามไปด้วย ถ้าทีมงานคิดว่าอะไรถูกก็ทำเลยครับ ยังไงพวกเราในฐานะสมาชิกก็ต้องปฏิบัติตามอยู่แล้ว
และอนาคตหากมีข้อแนะนำ ก็ค่อยๆแนะนำกันไป เพื่อปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ

อยากทิ้งท้ายไว้ว่า "มะเร็งหากปล่อยไว้ มันจะมีแต่ลุกลาม รีบรักษาแต่เนิ่นๆก่อนที่จะบานปลาย ถ้ารักษาไม่ได้ ตัดทิ้งไปซะเลยดีกว่าครับ"
ปล ไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่กำลังจะบอกว่า ถ้ามันเกินเยียวยาจริงๆก็แบนทิ้งไปซะเลยดีกว่า
ปล 2 เห็นด้วยกับ คห ของคุณ อืม..นะ มากๆครับ โดยเฉพาะเรื่องของน้องแทน อยากให้น้องปรับปรุงตัวนิดนึงครับ แล้วน้องจะน่ารักกว่านี้เยอะเลย พี่เองก็ไม่ค่อยอยากพูดเท่าไหร่ แตพี่ว่าน้องใช้คำพูดในลักษณะ "ปีนเกลียว"บ่อยเหมือนกัน ถ้าไม่จำเป็น เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ มันเป็นมารยาททางสังคมจ้า  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 00:37:22 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ YIM

อ้อ...ลืมไป จริงๆแล้วมีกฎอีกข้อนึงที่เป็นข้อห้ามสำคัญนอกจากเรื่องพันทิพ
แต่ไม่ยักกะมีคนยกมาแฮะ สงสัยจะลืมกัน

อันนี้ผมเตือนเพื่อคุณจิมมี่โดยเฉพาะเลยนะ

"ห้ามโพสต์รูปงู  ;D"

งั้นก็ห้ามเอารูปรถ Shelby กับ ALFA Romeo ขึ้นเว็บสิ มันมีรูปงูที่ logo นี่ครับ (งูกับมังกรก็คล้ายๆ แหละ)  ;D (ขอกวนหน่อย)

กด like ให้คุณ อิืม...นะ เลยจริงๆๆๆๆๆ

ขนาด หนังสือ Wheels หรือ Motors ของออสเตรเลีย จำไมได้แล้ว ที่บ้านของตาแพน
มีรูปงู อยู่ข้างรถ ผมเปิดไปเจอ ผมโยนหนังสือทิ้งแทบไม่ทัน.....

ทุกวันนี้ แค็ตตาล็อก Pontiac Aztek กับ Lexus GS ในสหรัฐฯ ที่ได้รับมา เขาแอบใส่รูปงู เข้ามา
คือ ในภาพประกอบ มีรูปงูมาเลยเถอะ โอย เปิดดูแต่ละที สยองมาก! แม้รูปจะไม่ใหญ่นักก็ตามแต่

ผมยังไม่อยากจะเก็บเลยครับ ไม่เก็บก้ไม่ได้ จำใจมากๆ อยุ่ในห้องนอน สรุปแล้ว 2 รูป >_<'

ชีวิตนี้ เคยจับงู ตัวเป็นๆ นะ เป็นงูเขียว ตัวยาวๆ ที่เพื่อน ซื้อจากจตุจักรมาเลี้ยงไว้
อันที่จริง ตัวมันก็นิ้มๆ หยุ่นๆนะ แต่ต้องจับตอนที่ เพื่อน ถือมันไว้ทั้ง 2 ข้าง ทั้งหัวกับหางเลย
ไม่งั้น ไม่ยอมจับจริงๆด้วย!

ถ้ารู้จักกันมากกว่านี้ จะรู้ว่า จิมมี่ เป็นคนที่กลัวอะไรได้ประหลาดบ้าบอคอแตกมาก

ตั้งแต่ โฆษณา บัตรเครดิตในหนังสือพิมพ์ โฆษณา ยาแก้สิว สมัยอดีต
ไปจนถึง ล่าสุด โฆษณา แชมพู คลีนิค 4 หน้าใหญ่ ในเดลินิวส์ เมื่อไม่กี่สัปดาห์ก่อน ก่อนที่เขาจะ Re-launch ในวีคนี้
ผมก็กลัวขี้หดกันเลยทีเดียว......

มันน่ากลัวอ่ะ หลอนมากไป...

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่า เดี๋ยวผมกลับไทยวันศุกร์นี้
จัดมีทติ้งแห่งชาติเหอะ (ว่ะ)

เถียงกันบนบอร์ดแทบเป็นแทบตาย ยังไม่ได้รู้จักหน้าคร่าตากันเลย
พอเจอกันก็อาจจะได้รู้ว่า ไอ้ที่คิดคิดกันมาน่ะ หลุดไปคนละเรื่องกันหมด
เจตนาดีแต่วิธีร้ายกันทั้งนั้น

เรื่องมีทติ้ง อยากให้จัด แต่ขอคุยให้จบก่อนเถอะ และคิดวัน เวลา สถานที่ให้เหมาะสมก่อน ใจเย็นๆ เนย

ออฟไลน์ YIM

โอ้ meeting หรือ???

ถ้าจัด แล้วผมไม่ติดงาน ผมไปแน่ๆ

ว่าแต่พี่ Jimmy ผมว่าไม่แปลกนะที่คนเราจะกลัวอะไรสักอย่าง เด็กๆ ผมก็กลัวหลายอย่าง

- ใบปัดน้ำฝนเวลามันวิ่ง (มันดำๆ อ่ะ)
- พัดลม Mitsubishi สีดำ (ผีมันหันได้ด้วยง่ะ)
- เครื่องล้างรถในปั้มตัวเอง (ปั้มผมเป็นปั้มแรกๆ ที่มีเครื่องล้างรถ สีฟ้า มีอยู่สองที่คือปั้มผม กับเชลล์ตรงจรัญสนิทวงศ์ เกือบถึงแยกปิ่นเกล้าแล้ว ใกล้ๆ โชว์รูมวอลโว่เก่า ปัจจุบันไม่มีแล้ว)
- ขวด Johnny Walker
- กระเทย 2 หน้า ใน Cabaret Show ที่พัทยา
- โจร Hamburglar ในร้าน Mc

ปัจจุบัน ที่ยังกลัว
- แมลงสาบ
- บ้านผีสิง

ส่วนของที่ชอบแต่เด็กๆ (อนุบาล)
- Corvette C4
- Sentra RZ-1
- โฆษณา Volvo 740 ที่มีเพลง Groovy Kind of Love (เมื่อก่อนบ้า Volvo เพราะพ่อขับ 244 แล้วญาติทำงานอยู่สวีเดนมอเตอร์)
- Tom & Jerry
- ห้าง Sogo และ Isetan
- Dragon Ball

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ตามที่คุณ JIMMY ว่าผมขอเสนอความคิดเห็นของผมแบบตรงๆเลยละกัน

การที่เว็ปดูเงียบๆ เหงาๆ ไม่ครึ้กครื้น ผมว่ามาจากกฏและ การปรามของหลายๆท่านรวมถึงคุณ JIMMY ด้วย ถามว่าทำไม

การแสดงความคิดเห็น ผมว่า ไม่จำเป็นต้องถูกเสมอไป ไม่จำเป็นต้องมีสาระเสมอไป มีคนถามอะไรมา คนเข้ามาอ่าน อยากคุย อยากเสนอแนะอะไรออกมา ก็พิมพ์มาเถอะ .... จะไปกลัวอะไร เพราะถ้ามันผิด ก็จะมีคนที่รู้จริงมาบอกมาช่วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอยู่แล้ว

การจำกัดในการแสดงความคิดเห็นไม่ว่าจะรู้แบบใด เช่น

1.ไม่รู้จริงอย่าจ้อ
2.ไม่มีสาระอย่าพิมพ์
3.รูปไม่เนียนฝีมือไม่มี อย่ามาเสร่อโพส ....  

หรืออื่นๆ

การจำกัดความคิดเห็นดังกล่าว ทำให้ ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น ไม่กล้าคุยอะไรที่ไร้สาระ .... เพราะกลัวว่า พิมพ์อะไรออกไป ถ้ามันผิด ก็จะกลายเป็นพวกไม่รู้จริง ไม่คิดก่อนพิมพ์  ทั้งๆที่ฉันรู้แบบนี้ ถ้ามันผิด ทำไมไม่มีใครมาช่วยอธิบายว่ามันผิด .... อยากจะคุยเล่นบ้าง ไรสาระบ้าง ก็กลายเป็นไม่ดีอีก

ฉะนั้น ไม่ต้องพิมพ์อะไรมันลงไปเลย ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นอะไรไปเลยดีกว่าไหม ไม่เจ็บตัว ไม่โดนด่า ไม่ถูกหาว่าไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ หรืออื่นๆ

การที่มีคนแสดงความคิดเห็นอย่างหลากหลาย ผมว่าคนอ่าน มีวิจารณะยานในการอ่าน อันไหนจริง เท็จ ถูกไม่ถูก ผมว่าหลายคนคิดเองได้ ไม่ต้องมาจำกัด มาตีกรอบ

การห้ามมากๆ โดยบอกว่าให้คิดก่อนพิมพ์ ก็จะกลายเป็น

พิมพ์ไปดีไหม ?? บอกไปดีไหม ?? มันจะถูกต้องไหม?? สุดท้าย อ่านเฉยๆดีกว่า ... ไม่อยากเจ็บตัว พิมพ์ไปทำไม

แต่ละคนมีความคิดเห็นของตัวเองครับ พวกเชียร์รถ ก็ลองอ่านสิครับทำไมมันมีดีอะไรถึงเชียร์จังรุ่นนี้  หรือมันแย่ยังไงถึงมีแต่คนด่า ....

มีคนมาบอกมาเล่า ถึงจะผิด ก็ยังดีกว่าไม่มีใครแสดงความคิดเห็นใดๆมาเลย กลายเป็นผู้อ่านที่ไม่มั่นใจในการแสดงความคิดเห็นไป .....

พอปล่อยไปนานๆเข้า มีแต่คนอ่าน คนตั้งกระทู้หรือคนตอบไม่มี ... มันจะเป็นยังไงครับ ....  อยากจะบอกไว้เท่านี้แหละครับ เพราะผมเองก็มีหลายกระทู้ที่อยากคุยเล่นบ้าง เสนอแนะบ้าง(ตามความรู้ที่มีแต่ไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิด) แต่พอคิด คิด คิด ก่อนที่จะพิมพ์ ก็กลายเป็นว่า ไม่ดีกว่า .... เดียวผิดไป ก็กลายเป็น ไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ .....

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะค่ะจากคนที่เข้าเวบนี้มาได้ครึ่งปี อย่าว่าเค้านะ
เห็นด้วยกับความเห็นนี้คะ การเข้มงวดมากเกินไป ยิ่งทำให้ความน่าสนใจในตัวเว็บน้อยลง และรวมไปถึงการออกมาว่ากล่าวตักเตือนจากผู้ใช้งานมานาน ซึ่งบางครั้งมองว่าคนที่แสดงความคิดเห็นก็ใช้คำทั่วไป ไม่ได้รุนแรงอะไร การบอกกล่าว. ตักเตือนแก้สิ่งผิดให้ถูกเป็นสิ่งที่ดี แต่อยากให้พิจารณาให้ดีก่อนเขียน....
เพราะตัวอักษรมันสามารถสื่ออารมณ์ได้หลากหลายคะ สร้างความรู้สึกไม่ดีต่อกันเปล่าๆ

รู้สึกชื่นชมที่เจ้าของเวบ มองเห็นถึงปัญหา และออกมาเปิดเผยความในใจชี้แจงเป็นประเด็นๆไป มีการปรับปรุง เพิ่มเติมเช่นห้องรีแลคเพิ่มขึ้นมา
หวังว่าคงจะดีขึ้นคะ

ทิ้งท้ายว่า อย่าตึงไป หย่อนไปก็ไม่ดี กลางๆไว้ดีที่สุดคะ เขียนรายละเอียดไว้ให้ชัดเจนเลยคะว่าแต่ละห้องอะไรได้ อะไรไม่ได้ จะได้เข้าถูกห้องคะ
คุณภาพคือสิ่งที่ต้องรักษา แต่คุณภาพควรมีสีสันควบคู่ไปด้วยคะ

(-/\-)

เห็นด้วยกับน้องเขานะ ตัวผมเองแม้จะสนิทกับจิมมี่ และ แพน และคนอื่นๆในทีมพอสมควรแก่เวลา แต่โดยส่วนตัว
ผมเรียนจบอาร์ตมา และเสือกชื่อ อาร์ต ผมเลยเกลียดกฎเกณฑ์ต่างๆ มากมาย และกับเวปเองก็เช่นกัน คือกฎแม่งเยอะจัด

แต่.......ผมยอมรับกฎนั้นเพราะ เวปมันก็บอกตั้งแต่แรกแล้วว่า มันเป็นเวปเผด็จการ เคยอ่านกันบ้างมั๊ยเอ่ย???
ผมอ่านตั้งแต่จิมมี่มันขึ้นกระทู้แล้ว แปลว่า เวปนี้ ตั้งอยู่ภายในกฎแบบเผด็จการนิยม ไม่ใช่ประชาธิปไตย 100%
ดังนั้น ถ้าคณะฯ เขาตั้งกฎอะไร หรือเตือนอะไร ต้องมาตรองดูครับ ว่าเราอยู่บนกฎเกณฑ์ของอะไรก่อนที่จะตีโพยตีพาย

ส่วนทำไมสังคมมันเปลี่ยนไป ไม่เลย สังคมไม่เคยเปลี่ยน กฎของเวปก็ยังอยู่ แต่คนที่เข้ามาไม่ได้อ่านก่อนมากกว่า
และทำอะไรตามอำเภอใจ หรือตามที่เคยทำๆมา โดยลืมไปว่า เรากำลังอยู่ในเวปเผด็จการนิยมนั่นเอง

คิดง่ายๆ คุณเคยอยู่เมืองไทย ทิ้งอะไรที่ไหนก็ได้ ไม่มีตำรวจจับ แต่ถ้าไปอยู่สิงคโปร์ คุยทิ้งขยะผิดที่คุณอาจจะโดนค่าปรับเป็นต้น คุณต้องดูกฎเกณฑ์ของสังคมก่อน ที่จะทำอะไรก็ตาม

แต่พูดก็พูด จิมมี่เองเป็นคนที่ตึงเกินไป (มึงอย่ามีเถียงกูนะ) ตึงเกินไปจริงๆ เพราะจิมมี่มาตราฐานสูงมากในเกือบทุกเรื่อง เว้นเรื่องเสื้อผ้า ไม่เข้าใจเหมือนกัน ดังนั้นทำให้มันดีสำหรับการรีวิวรถยนต์ ที่ต้องมาตราฐานสูงและตรงไปตรงมา อันนี้ไม่เถียง แต่กับคนร้อยพ่อพันแม่ ซึ่งเราไม่รู้เลยว่าพื้นเพกำพึดเขาเกิดมายังไง บางครั้งการหย่อนลงบ้าง มันก็ช่วยรักษาน้ำใจได้มาก

กูยกตัวอย่างง่ายๆ วันที่กูแวะไปหาพวกมึงที่ สนาม ทอ. แล้วกูไม่รู้ไปจอดรถกูต่อท้าย สโกด้า ที่พวกมึงถ่ายรูปกันอยู่
แล้วมึงไล่กู แบบพูดง่ายๆ ไล่เหมือนหมูเหมือนหมา ถ้ากูใจร้อนเหมือนที่มึงเป็น กูคงไม่ได้คุยกับมึงแล้ว แต่กูพยายามใจเย็น
และสงบสติอารมณ์ รอจนมึงสำนึกได้สักนิดแล้วเดินมาหามาขอโทษ แล้วบอกว่ามึงไม่สบายมึงเลยฮีตไปหน่อย

นั่นทำให้ความเป็นเพื่อนมันยังรักษาน้ำใจกันไว้ได้ เพราะสุดท้ายเรามีเวลาที่จะคิดและเคลียร์เหตุผลกัน
พอมึงบอกกูว่ามึงไม่สบาย แล้วกูถามมึงว่าไง จำได้ป่าว ?  กูถามมึงว่า เฮ๊ย แล้วมึงกินยายังวะ ?
แปลว่ากูไม่ได้เอาเรื่องก่อนหน้านั้นมาคิดเลย

เช่นเดียวกัน นับภาษาอะไรกับคนในบอร์ด ที่พวกเราเองก็ไม่รู้จัก ไม่ผิดที่เขาอาจจะทำอะไรนอกลู่นอกทาง ดังนั้นบางครั้ง
การยอมปล่อยผ่านไป ย่อมดีกว่า ถ้าวันนั้นกูไม่ปล่อยผ่าน สิ่งที่มึงทำ ป่านนี้กูก็คงไม่ได้ไปนั่งกินข้าวงานแต่งน้องพิกับมึง ใช่หรือไม่  ในความคิดกูเลยคิดว่า กฎกติกาต่างๆ ในเวปนี้มีพอสมควรแล้วที่จะใช้ควบคุมฝูงชน แต่การกระชับพื้นที่เนี่ย ต้องค่อยเป็นค่อยไปมากกว่า

"การรักษาน้ำใจ" บางครั้งก็สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดเหมือนกันนะ

(กูใช้ประจำกับชาวหอ และมันมีผลวิเคราะห์กลับมาว่า ชาวหอน่ะรักกู กูเลยมีความคิดต่อว่า ถ้าทำหอหญิง กูคงมีฮาเร็มเป็นของตัวเองแน่นอน)

ปล. หยาบหน่อยแต่จริงใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 06:51:41 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ LaTeX

ขอข้ามมาตอบก่อนแล้วกันครับยังอ่านไม่จบแต่ต้องไปทำงาน

ขอเสนอเรื่องการแบนที่คุณ J!MMY และ ผู้พันพูดถึง

แทนที่จะลงประจาน(ชี้เแจง) ทีละกระทู้ๆไป ก็อาจจะรวมเป็นกระทู้เดียวแล้วตรึงไว้หัวบอร์ดเลย
จะได้ไม่เด่นมากเหมือนเมื่อก่อน แล้วก็ไม่ใช่การอุ้มเงียบเสียทีเดียว
เพื่อป้องกันดราม่าในกระทู้แบนอาจจะล๊อคไว้ให้โพสเฉพาะทีมงานก็ได้ครับ หรือไม่ล๊อคก็แล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

I didn't mean we should set up the meeting of the headligtmag nation right on this Friday. I meant let's plan for a big meeting after i'm back just for the sake of harmonization and, perhaps, getting to know each other a little more (voy) krub.

Ways ways too tired to type a lengthy reply on bi-weekly dramas already.

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
เริ่มจะดราม่าอีกแล้ว...เพลาๆลงบ้างเถอะครับ  :-\

ขออนุญาตเอ่ยถึง 2 คนนะครับ เพราะผมว่ามันค่อนข้างมากและแรงจริงๆ หลายๆกระทู้แล้ว

คุณ Zardus :
หลายๆครั้งที่ผมเห็นด้วยกับคุณนะครับ และชอบที่คุณกล้าพูดตรงๆด้วยซ้ำไป
เพราะผมว่ามันเป็นสิ่งที่สังคมไทยยังขาดไป และผมเองก็ยอมรับว่าบางครั้งผมก็ยังไม่กล้าพูดอะไรตรงๆแบบคุณเลย
แต่...การที่คุณพูดตรงๆนั้น มันสามารถเลือกคำพูดที่นำมาใช้ได้หลายคำครับ ไม่จำเป็นต้องตรงขนาดที่ว่าคิดคำไหน พิมพ์คำนั้นก็ได้
เพราะคนที่อ่านและเกี่ยวข้องกับสิ่งที่คุณพิมพ์ผมเชื่อว่ามีเยอะ และหลายๆครั้งมันดูเป็นการดูถูกไปครับ
ถึงบอกว่า "คิดก่อนโพสต์" เพราะคำบางคำมันหรองได้ เปลี่ยนได้
หรือบางครั้งก็อาจต้องเอาออกจากความตั้งใจที่จะใส่เข้ามาในข้อความครับ ถ้ามันอ่านแล้วรู้สึกว่าแรงไป
มันไม่ได้เป็นกฎหรืออะไรที่ทำยากหรอกครับ เพราะจริงๆมันคือ "มารยาทสังคม"
ผมเชื่อว่าในชีวิตจริง คุณคงไม่พูดอะไรตรงขวานผ่าซากแบบนี้ในทุกๆที่ที่คุณอยู่หรอก จริงมั๊ยครับ
เพราะถ้าคุณพูดแบบนี้ในโลกภายนอกจริงๆ คงได้มีเลือดกลบปากกันแน่ๆเลย
อันนี้พูดเป็นห่วงหวังดีจากใจจริงครับ ไม่ได้ประชดหรือหาเรื่องใดๆ
ขอยกตัวอย่างเรื่องรถยุโรปรถญี่ปุ่นที่คุณมักยกมาเปรียบเทียบเชิงทับถม
เข้าใจครับว่ารถยุโรปเนี่ยคุณภาพดี ราคาแพงมันก็ควรต้องดีกว่าอยู่แล้ว
เพราะถ้าแพงกว่าแต่คุณภาพเท่าหัน ใครจะซื้อจริงมั๊ยครับ
แต่คุณต้องยอมรับความจริงอย่างนึงว่าสังคมเรามันไม่เท่าเทียม
บางคนทำงานแทบตายมีปัญญาซื้อได้แค่รถญี่ปุ่นมือสองเก่าๆคันนึงเพื่อขับไปธุระไปทำงานหาเงินเลี้ยงปากท้อง
ไปทำงานเพื่อประโยชน์ให้บ้านเมืองให้สังคม มันก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะโง่หรือไม่มีความคิดที่ไม่ซื้อรถยุโรปที่ดีๆ
แต่มันเป็นเพราะเค้าเลือกที่จะเกิดไม่ได้นี่ครับ ไม่มีใครหรอกที่อยากใช้ของคุณภาพต่ำ
แต่เที่ยบกับเด็กวัยรุ่นคนนึงที่คาบช้อนเงินช้อนทองมาตั้งแต่เกิด พ่อแม่รวยอยู่แล้วอยากได้อะไรก็ได้
เค้าสามารถขอให้พ่อแม่ซื้อรถยุโรปราคาแพงๆหลายๆล้านให้ใช้ได้ ขับไปไหนมาไหน ไปเรียนไปเที่ยว
แต่ของเหล่านี้มันไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อสังคมและประเทศชาติเลยครับ
แบบนี้ผมมองว่าคนแรกยังมีคุณค่าต่อสังคมมากกว่าอีก
"ซึ่งมันเป็นคนละประเด็นกับเรื่องความปลอดภัยบนท้องถนนนะครับ"
เพราะไม่ว่ารถจะถูกจะแพง จะเก่าหรือใหม่ มันก็ต้องใช้ "คน" บังคับอยู่ดี
ถ้าใช้รถแพงปลอดภัย แต่ขับแบบไม่มีน้ำใจ ปาดซ้ายปาดขวา
ผมว่าแบบนี้ไม่ควรมาใช้ถนนมากกว่าคนที่ใช้รถเก่าๆ แต่ขับช้าและปลอดภัย มีน้ำใจให้กับเพื่อนร่วมทางซะอีกนะครับ
อุบัติเหตุมันเป็นเรื่องที่ไม่มีใครคาดคิด รถที่แพงนั่นหมายถึงมีอุปกรณ์ที่ป้องกันคนในรถดีกว่า
นั่นคือเจ้าของรถที่แพงเค้ายินดีจ่ายเงินมากกว่าเพื่อปกป้องชีวิตตนเองครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะมีสิทธิพิเศษในการใช้ถนนมากกว่าคนใช้รถญี่ปุ่นถูกๆนะครับ
เพราะสุดท้ายจะรถยุโรปหรือรถญี่ปุ่น ถ้าขับประมาท มันก็ตายกันได้ทั้งนั้นแหละครับ

อีกคนที่ผมอยากจะขอกล่าวถึงคือ
น้องแทน :
ผมเข้าใจครับว่าน้องสนิทสนมกับสมาชิกหลายๆท่านในเวปนี้ ทั้งทีมงานผู้ดูแลเวปและสมาชิกท่านอื่นๆมากมาย
แต่น้องไม่จำเป็นต้องออกโรงปกป้อง เป็นเดือดเป็นร้อนแทนคนอื่นก็ได้ครับ
อย่างกรณีหน้า 4 เลยเนี่ย พูดกันแบบภาษาชาวบ้าน คุณ Zardus เค้าตั้งใจพาดพิงคุณจิมมี่
ผมเข้าใจครับว่าน้องอ่านแล้วก็ฉุน (ผมเองถึงจะไม่สนิทกับคุณจิมมี่ ผมอ่านก็ยอมรับว่าฉุนและหมั่นไส้หลายๆคำของคุณ Zardus ครับ)
แต่กรณีนี้ผมว่าให้คู่กรณี (คือคุณจิมมี่) เป็นคนเคลียร์เองน่าจะเหมาะสมกว่า ไม่อย่างนั้นมันก็จะเป็นอย่างที่น้องโดนย้อนมานั่นแหละครับ
ซึึ่งผมก็บอกตรงๆนะว่า มันก็สมควรครับ เพราะเอาเข้าจริงๆแล้วคำพูดที่น้องใช้มันก็ค่อนข้างแรงนะ (ถ้าเที่ยบว่าพูดกับคนที่อายุมากกว่า)
ถึงเค้าจะพูดไม่ดี เป็นที่หมั่นไส้ของน้องขนาดไหน ก็ไม่ควรใช้คำพูดที่ค่อนข้างปีนเกลียวครับ (ผมนึกคำอื่นไม่ออกง่ะ ขอโทษนะ)
และนอกจากนี้ ผมสังเกตเห็นหลายกระทู้แล้วที่ถ้ามีทีมงานหรือคนที่น้องสนิทๆมาด่าใครซักคน น้องจะมาผสมโรงด้วยเกือบจะทุกครั้ง
และเป็นการผสมโรงที่ "ค่อนข้างแรง" และหลายๆครั้งก็ "หยาบคาย" นะครับน้อง ซึ่งผมยอมรับว่าอ่านแล้วก็เอือมกับหลายๆ rep. ของน้องเหมือนกัน
น้องเองก็ยังไม่ชอบให้ใครมาเหน็บแนม มาด่า หรือว่าอะไรไม่ดีเลยจริงมั๊ยครับ

ผมเองไม่ได้เป็นผู้ดีจากไหนมาหรอกครับ มีบ้างที่คุยกับเพื่อน (ที่สนิทจริงๆ) ก็ขึ้นกู มึง ไอ้เหี้ย ฯลฯ บ้าง
แต่นัั่นคือการพูดในกลุ่มเพื่อนและถึงจะเป็นที่สาธารณะแต่ก็ไม่ได้อยู่ในอารมณ์ที่ "ตั้งใจด่า" ให้เจ็บช้ำน้ำใจหรือเอาความสะใจ
แต่มันเป็นอารมณ์ที่...เพือนฝูงอ่ะ เข้าใจใช่มั๊ย  ;D

ผมไม่ได้อยากจะสร้างศัตรูนะครับ ทั้งคุณ Zardus และน้องแทน พยายามใช้คำพูดที่กรองแล้วมากที่สุด คิดซะว่าติเพื่อก่อแล้วกันนะครับ
ผมเห็นด้วยทุกตัวอักษรเลยครับ

ลำดับขั้นของ วัยวุฒิ ในทุกสังคมย่อมต้องมี

การเตือนเพื่อให้รู้ตัว กับ การด่าเพื่อให้ได้ความสะใจ
มันช่างต่างกันยิ่งกว่า ฟ้ากับเหว อีกครับ

ผมหวังว่าจะเห็นการเปลี่ยนแปลงของน้องนะครับ