ผู้เขียน หัวข้อ: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเราในปัจจุบันนี้ ///  (อ่าน 48131 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อย่างแรกเลยก็ต้องขออภัยด้วยละกันนะครับ
สำหรับบางครั้งที่อาจจะตอบกระทู้แรงเกินไป ในความคิดเห็นส่วนตัวบางอัน
อาจจะทำให้กระทู้บางอันร้อนแรงไปบ้าง จะปรับปรุงครับ

อย่างที่สองเลย เสียดายพี่ริงโกะนะครับ อยากเห็นความสนุกสนานบนบอร์ดแห่งนี้อยู่
เข้ามาอ่าน ก็ฮาดีครับ สร้างสีสันบนบอร์ด

สุดท้าย อยากจะฝากนิดนึงนะครับ เรื่องของ Facebook ของ Headlightmag
บางทีอัพเดตมาพรวดเีดียวเลย ติดๆกัน สิบกว่าอัน นานๆอัพเดตที
ผมก็ข้ามๆไปเลย ไม่ได้ดูด้วยซ้ำ แต่ว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นอัพเดตตามหน้าเว็บ
สองวันทีนึง อะไรแบบนี้ ผมยังอยากจะดู แล้วบางอย่างที่น่าสนใจสำหรับ
Friends ที่อยู่บน Facebook ผม ก็จะกด Share ไป ทำให้เว็บของเรา
มีคนอื่นๆที่ยังไม่รู้จัก เข้ามาดูมากขึ้น ซึ่งเพื่อนผมหลายคนก็เริ่มรู้จักเว็บเราแล้วนะครับ
ผ่่านทาง Fanpage ของ Headlightmag  ยังไงก็ฝากด้วยแล้วกันนะครับ

สุดท้ายสุดๆ ถ้าผมทำอะไรไม่เหมาะสม ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ตักเตือนกันตรงๆ ได้ครับ ผมยินดีรับทุกคำตักเตือน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RockShow

• Jr. Member
  • **
  • Can't stop the Rock
ผมออกมายอมรับครับ ส่วนมากเข้ามาอ่านอย่างเดียว แล้วก็มีเอารูปที่วาดมาลง ไม่ค่อยตอบกระทู้อะไรกับเค้าเท่าไหร่
เพราะบางกระทู้อาจจะต้องการคำตอบที่ค่อนข้างจริงจัง แต่ผมมีความรู้แค่หางอึ่งเลยไม่กล้าตอบ
แต่ถ้ากระทู้ชิลล์ๆนี่ก็มีตอบบ้าง ส่วนเรื่องโฟโตช็อปกับรูปวาดนี่ โฟโตช็อบทำไม่เป็นเลยไม่เคยส่ง ตอนนี้กำลังหัดทำอยู่
ไว้ฝีมือถึงเมื่อไหร่ค่อยเอามาแลกเปลี่ยนกันชมดีกว่า วาดรูปนี่จะพยายามพัฒนาฝีมือให้ดีขึ้นเยอะๆนะครับ
เพราะผมมีเว็บนี้แค่เว็บเดียวนี่แหละที่ส่งรูปวาดมาให้ เพราะคิดว่าไม่มีที่ไหนน่าเอามาลงเท่าที่นี่
ส่วนเรื่องคำแนะนำก็มีนิดหน่อยคือ หลังๆพวกข่าวใหม่ๆมาน้อยลงไปมาก อาจจะเพราะสถาณการณ์ในแวดวงยานยนต์ทั่วโลกมันเงียบๆไปหน่อย
แต่ก็ดีกว่าข่าวเยอะแล้วมีแต่น้ำแหละครับ ผมคิดว่าโดยรวมๆแล้วผมชอบเว็บนี้ครับ เพื่อนๆพี่ๆในเว็บบอร์ดก็ค่อนข้างนิสัยดีเป็นส่วนมาก
never say never

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปกติแล้วช่วงนี้ผมก็มักจะไม่ค่อยเข้ามาตอบได้บ่อยมากเท่าไหร่
เพราะพยายามลดการใช้คอมลงอยู่ในช่วงนี้ ทำให้ผมมักไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านและตอบกระทู้ในทุกเว็บรวมถึงที่นี่ซักเท่าไหร่

ส่วนบางทีเข้ามาแล้วก็โพสต์ๆๆ ไร้สาระ หรือโพสต์ในเชิง "เห็นด้วย , กระทืบ Like" เยอะเหมือนกัน
(ช่วงหลังๆ ก็ยอมรับว่า เริ่มจะโพสต์เล่นๆ มากขึ้น เพราะผมเองก็รู้สึกว่าเมื่อก่อนจริงจังกับข้อมูลในบอร์ดมากไป
เลยพยายามที่จะโพสต์ในข้อความที่ดูเป็นกันเอง สนุกสนานมากขึ้น)
และบางครั้งที่ตอบไปก็ตอบมาผิดๆ ถูกๆ ยาวๆ ไม่มีเนื้อ โพสต์ติดๆ กันก็มีไม่น้อยเลย
อันนี้ถ้าผิดแต่ประการใดก็ต้องขออภัยพี่จิมมี่และทีมงานทุกคนนะครับ
เจตนาของผมคือตอบกระทู้จากความคิดเห็นของผมล้วนๆ ซึ่งเป็นความคิดที่อาจจะยังไม่มีวิจารณญาณเท่าใดนัก เพราะผมเองก็พึ่งจะ 18
บางครั้งเห็นข้อความของท่านอื่นตรงกับความคิดเห็นของผมก็อาจจะตอบเห็นด้วยกับท่านนี้ไปเลย
และตอบข้อมูลบางครั้งก็ตอบจากข้อมูลที่ผมมีอยู่ ซึ่งผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าผิดหรือถูกอย่างไร
ถ้าเกิดผมมีข้อมูลผิดพลาดหรือตอบกระทู้ไม่เหมาะสมแบบไหน ก็ต้องขออภัยไว้อีกครั้ง และรบกวนช่วยแก้ไขและตักเตือนผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
รู้สึกเหมือนกันครับว่าบอร์ดไม่น่าเล่นเหมือนเมื่อก่อน เลยไม่ค่อยเข้ามาตอบ

ประเด็นในข้อ 3 เห็นด้วยเกือบทุกประเด็นครับ แต่ข้อ 3.6 ขอเพิ่มเติมนิดนึง
ผมว่าในส่วนที่เป็นความรู้ด้านเทคนิค วิทยาศาสตร์ วิศวกรรม
ถึงไม่มีความรู้ในเรื่องนั้นๆ แต่สามารถแสดงความคิดเห็นได้ครับ
เพียงแต่ช่วยบอกด้วยว่า ไอ้ที่พิมพ์ตอบไปน่ะ คือคิดเอาเองนะ
พร้อมกับเหตุผลสนับสนุนว่าทำไมถึงคิดแบบนั้น

ส่วนถ้ามีความรู้จริง ก็ช่วยตอบแบบไว้หน้าคนที่ตอบมาก่อนก็ดีครับ
บางทีอาจจะตอบผิดไปบ้าง ก็อย่าไปจับผิดจนเกินไปนัก

ที่น่ารำคาญคือ ไม่ได้รู้จริง แต่ออกตัวแรง ตอบแบบมั่นใจ
คนอื่นที่ไม่รู้ พอเข้ามาอ่านก็อาจจะเข้าใจผิดได้ครับ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
แต่พอคิด คิด คิด ก่อนที่จะพิมพ์ ก็กลายเป็นว่า ไม่ดีกว่า .... เดียวผิดไป ก็กลายเป็น ไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ .....

ผมคิดแบบนี้เป๊ะเลย ทีแรกพิมพ์ไปเสร็จแล้วคิด คิด คิด แล้วก็ปิดหน้าไปเพราะกลัวผิด

แต่ไหนๆก็ได้ตอบแล้วขอเสนอเลยละกัน
คือเรื่องปั๊มกระทู้อะครับ
ถ้ามีคนคิดว่ามีมันเยอะแล้ว ดูดี หล่อ เท่ห์
เราก็ปิดมันทิ้งไปไม่ได้เหรอครับ ไม่ต้องให้มันแสดงให้เห็นอะ
หรือว่าจำนวนโพสท์มันประโยชน์ที่ผมไม่รู้หว่า  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ CRO

ถึงขนาด 1000 ทิพเลยเหรอครับ ? สำหรับผมไม่นะ ยังไม่ถึงขั้นนนั้น ตราบใดที่ยังมีทีมงานที่เข็มแข็งอยู่
แต่ก็อย่างที่คุณจิมมี่ว่าแหละครับอยากให้ทุกท่านเปิดใจกว้างบ้าง และ น้องๆบางท่าน จะถามอะไรก็น่าที่จะไปค้นหาข้อมูลมาก่อนล่วงหน้าสักหน่อย :)
จุดอื่นก็ธรรมดาครับบ้านใหญ่ขึ้นคนเยอะชึ้น เรื่องราวก็มากขึ้นเป็นธรรมดา แต่ขอให้่ทีมงานสู้ต่อไปนะครับ :)

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
หลังๆมานี่รู้สึกกลัวที่จะพิมพ์ที่จะตอบครับ เลยขอแอบอ่านอย่างเดียวดีกว่า
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
ตามที่คุณ JIMMY ว่าผมขอเสนอความคิดเห็นของผมแบบตรงๆเลยละกัน

การที่เว็ปดูเงียบๆ เหงาๆ ไม่ครึ้กครื้น ผมว่ามาจากกฏและ การปรามของหลายๆท่านรวมถึงคุณ JIMMY ด้วย ถามว่าทำไม

การแสดงความคิดเห็น ผมว่า ไม่จำเป็นต้องถูกเสมอไป ไม่จำเป็นต้องมีสาระเสมอไป มีคนถามอะไรมา คนเข้ามาอ่าน อยากคุย อยากเสนอแนะอะไรออกมา ก็พิมพ์มาเถอะ .... จะไปกลัวอะไร เพราะถ้ามันผิด ก็จะมีคนที่รู้จริงมาบอกมาช่วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอยู่แล้ว

การจำกัดในการแสดงความคิดเห็นไม่ว่าจะรู้แบบใด เช่น

1.ไม่รู้จริงอย่าจ้อ
2.ไม่มีสาระอย่าพิมพ์
3.รูปไม่เนียนฝีมือไม่มี อย่ามาเสร่อโพส .... 

หรืออื่นๆ

การจำกัดความคิดเห็นดังกล่าว ทำให้ ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น ไม่กล้าคุยอะไรที่ไร้สาระ .... เพราะกลัวว่า พิมพ์อะไรออกไป ถ้ามันผิด ก็จะกลายเป็นพวกไม่รู้จริง ไม่คิดก่อนพิมพ์  ทั้งๆที่ฉันรู้แบบนี้ ถ้ามันผิด ทำไมไม่มีใครมาช่วยอธิบายว่ามันผิด .... อยากจะคุยเล่นบ้าง ไรสาระบ้าง ก็กลายเป็นไม่ดีอีก

ฉะนั้น ไม่ต้องพิมพ์อะไรมันลงไปเลย ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นอะไรไปเลยดีกว่าไหม ไม่เจ็บตัว ไม่โดนด่า ไม่ถูกหาว่าไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ หรืออื่นๆ

การที่มีคนแสดงความคิดเห็นอย่างหลากหลาย ผมว่าคนอ่าน มีวิจารณะยานในการอ่าน อันไหนจริง เท็จ ถูกไม่ถูก ผมว่าหลายคนคิดเองได้ ไม่ต้องมาจำกัด มาตีกรอบ

การห้ามมากๆ โดยบอกว่าให้คิดก่อนพิมพ์ ก็จะกลายเป็น

พิมพ์ไปดีไหม ?? บอกไปดีไหม ?? มันจะถูกต้องไหม?? สุดท้าย อ่านเฉยๆดีกว่า ... ไม่อยากเจ็บตัว พิมพ์ไปทำไม

แต่ละคนมีความคิดเห็นของตัวเองครับ พวกเชียร์รถ ก็ลองอ่านสิครับทำไมมันมีดีอะไรถึงเชียร์จังรุ่นนี้  หรือมันแย่ยังไงถึงมีแต่คนด่า ....

มีคนมาบอกมาเล่า ถึงจะผิด ก็ยังดีกว่าไม่มีใครแสดงความคิดเห็นใดๆมาเลย กลายเป็นผู้อ่านที่ไม่มั่นใจในการแสดงความคิดเห็นไป .....

พอปล่อยไปนานๆเข้า มีแต่คนอ่าน คนตั้งกระทู้หรือคนตอบไม่มี ... มันจะเป็นยังไงครับ ....  อยากจะบอกไว้เท่านี้แหละครับ เพราะผมเองก็มีหลายกระทู้ที่อยากคุยเล่นบ้าง เสนอแนะบ้าง(ตามความรู้ที่มีแต่ไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิด) แต่พอคิด คิด คิด ก่อนที่จะพิมพ์ ก็กลายเป็นว่า ไม่ดีกว่า .... เดียวผิดไป ก็กลายเป็น ไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ .....

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมทำอะไรไม่ดีไปบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าผมทำอะไรที่ไม่ดีๆออกไปก็เตือนกันได้ครับ

ออกมายอมรับเลยว่าช่วงนี้ผมรู้สึกเบื่อๆยังไงก็ไม่รู้ คือมันไม่เหมือนเมื่อก่อน

ออฟไลน์ apinui

คุณ JIMMY ครับ

ผมขอขยายความคำว่าครึกครื้น นิดนึง .. .ความหมายของผมคือ เมื่อมีคนถามมา 1 คน ก็จะมีคนที่เข้ามาช่วยตอบ ช่วยแสดงความคิดเห็นต่างๆนาๆ ตามทัศนะของตัวเองที่มีอยู่

ถูกผิดหรือไม่ อันนี้ ผู้ที่มีความรู้ ควรเข้ามาขยายความ เพื่อเป็นความรู้ต่อๆไป .... กระทู้ก็จะน่าติดตามและเต็มไปด้วยความรู้

ผมยกตัวอย่าง - ถ้ามีคนตั้งกระทู้ถามขึ้นมาว่า รถช่วงล่างมีเสียงดัง แก้ยังไง และเป็นที่อะไร ???

ทีนี่้ ก็จะมีคำตอบที่หลากหลาย ต่างกันไปอยู่ในหัวของผู้อ่านแต่ละท่าน .....

แต่ทีนี้ "คิดก่อนพิมพ์"

ผมคิดว่า อาจจะดังที่ปีกนก หรือเบ้าโช็ค ผมคิดจะพิมพ์ตอบไป ... แต่ .... ไม่รู้ถูกหรือเปล่า ... ผมกลัวถูกว่า ไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ ......

จะพิมพ์ไปว่า ให้รอผู้รู้มาตอบ หรือ แสดงความคิดเห็นอื่นๆให้ผู้ตั้งกระทู้รู้ว่า เราเข้ามาอ่านแล้วนะ ให้รอผู้รู้มาตอบ ผมก็ไม่กล่าพิมพ์ไปและ เพราะกลายเป็นการพิมพ์ข้อความไรสาระ .....

กระทู้นั้น ก็จะเป็นกระทู้ร้าง มีคนอ่าน แต่ไม่มีใครกล้าตอบ ......

ในใจอยากตอบ แต่ก็กลัวผิด ...

ก็เลย ปิดกระทู้นั้นไป ... แบบไม่ได้ช่วยเสนอแนวทางใดๆเลย ......

แบบนั้น ดีแล้วหรือครับ .......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 22:31:55 โดย apinui »

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **

ผมว่าเวปนี้ก็ยังน่าดึงดูดอยู่นะครับ เพราะจุดแข็งคือreview ได้ตรงๆ ไม่เชลียร์ แล้วก็ข้อมูลข่าวสารที่ว่องไวมาก

ได้รู้เรื่องเกี่ยวกับสาระน่ารู้หลายๆเรื่องๆ เวลาถกกันใน webbord ที่ไม่เคยรู้จากที่ไหน

จะมีเห็นด้วยกับคุณจิมมี่ข้อนึงคือการเชียร์รถหรือแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับรถ ผมว่ารถทุกคันมีข้อดีข้อเสีย ต่างกัน ชอบไม่ชอบต่างกัน

อยากให้แชร์ความเห็นกันมากกว่า ว่าข้อดี ข้อเสียเป็นยังไง ไม่ใช่มาหักล้างความคิดเห็นกัน คนนี้ถูก คนนี้ผิด รถคันนี้ซื้อแล้วฉลาด รถคันนี้ใครซื้อแล้วโง่

ส่วนเรื่องกฎเกณฑ์ต่างๆ ผมว่าโอเคนะ ถ้าหย่อนไป ปัญหาจะยิ่งเยอะกว่านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ apinui ครับ

ในฐานะ คนที่เคยตอบปัญหาเรื่องรถในรายการวิทยุ
ผมจำได้ดีครับว่า ถ้าเราตอบ ด้วยความรู้เท่าที่มี ซึ่งมันอาจจะผิด
ถ้าความเข้าใจผิดๆนั้น ถูกขยายความ กระจายกันออกไป
เข้าใยจผิดกันทั้งสังคม  นั่นคือเรื่องที่ใหญ่กว่า และเป็นปัญหามากกว่า
การที่บอร์ดนี้จะครึกครื้นหรือไม่เสียอีกครับ

เอาแค่เรื่อง การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เรื่องพื้นฐานนี่แหละ
ทุกวันนี้ ยังมีคนอีกเป็นหมื่นๆ ที่เข้าใจผิดว่า ต้องเปลี่ยนถ่ายที่ 5,000 7,000 อยู่เลยก็มี!!

และมันมาจากความเข้าใจผิดๆ อย่างรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือไม่ยอมขวนขวายหาความรู้เพิ่มเติม
ของคนในแวดวง ที่เกี่ยวข้อง เอามากระจายกันผิดๆ ผู้ใช้รถที่ได้รับฟัง ก็ฟังกันไปผิดๆ
และมันเหนื่อยมาก ในการจะแก้ไขให้เข้าใจถูกต้อง

ดังนั้น
ผมเลือก ที่จะยอมให้สมาชิกที่ตอบเข้ามานั้น กำลังดี แต่คำตอบที่ได้ สามารถแก้ไขปัญหาได้จริงมากกว่าหนะครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งสมัครในปีนี้เอง
เข้ามารับทราบคำแนะนำของพี่ jimmy และทีมงานครับ
และยืนยันจะปฏิบัติตาม ครับ

ขอบคุณ สำหรับความรู้ที่ผมได้ จากพี่ jimmy ทีมงาน และสมาชิกทุกท่าน
และขอโทษ สำหรับบางกรณี ที่ผมได้ทำลงไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ

ปล. ผมเป็นสมาชิกใหม่แต่ขอบังอาจออกความคิดเห็นเรื่อง ห้อง relax & photoshop นิดนึงนะครับ
     ผมมองว่า ถ้าพี่จิมมี่ เปิดห้องนั้นขึ้นมาเพื่อรองรับ กระทู้ที่นอกเหนือจากเรื่องรถ ซึ่งเป็นเมนหลักของ HLMแล้ว
    การที่เราจะไปจำกัดขอบเขตให้กระทู้ในห้อง relax นั้นมันอยู่ในวิสัยที่ควรจะโพส เช่น เรื่องราวส่วนตัว จะจีบหญิง ทิ้งแฟน เหล่านี้ไม่ควรมาโพส
   ผมเห็นด้วยครับ เพราะผมเองก็อยากอ่านแต่เรื่องที่มีประโยชน์กับตัวเองและสังคมเหมืือนกัน
  แต่ผมขอเสนอให้ตั้งกฏเกณฑ์ให้ชัดเจนไปเลย โดยอาจจะเขียนไว้ให้อ่าน เป็นข้อๆ ตั้งแต่ก่อนจะตั้งกระทู้ได้

ตรงนี้ ผมมองว่า มันอาจจะไม่มีผลต่อความคิดของคนที่โพสเรื่องเหล่านั้นหรอกครับ เพราะคนเรามันมองความเหมาะสม ความผิดถูกไม่เท่ากัน
  เรามองว่าผิด แต่สำหรับเค้ามันอาจจะถูกก็ได้ อันนี้เราบังคับความคิดใครไม่ได้

แต่มันจะดีกับตัวพี่จิมมี่ และทีมงานเองครับ เวลาจะลงดาบใคร หรือ จัดการกับกระทู้ไหน เราจะได้ไม่ต้องมากังวลใจภายหลัง
 ว่าเราทำเกินไปไหม ไปโหดร้า้ยกับเค้าเกินไปหรือเปล่า อย่างน้อยเราจะสบายใจได้ว่าเราตั้งกฏไว้ชัดเจนแล้ว
ว่าเรื่องอะไรโพสได้ เรื่องอะไรไม่ควรมาโพส ในห้อง relax นี้

ปล. ผมหวังดีและไม่ได้มีเจตนาจะไปบังอาจชี้แนะอะไรพี่นะครับ ผมเล่าให้ฟังในฐานะผมเป็นสมาชิกคนนึงเท่านั้นเองครับ  :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมเองก็คิดว่าคุณจิมมี่ เคร่งครัดเกินไปหรือเปล่าครับในการโพสกระทู้ เพราะขนาดจะตอบคำตอบนี้ผมยังคิดแล้วคิดอีกอ่านแล้วอ่านอีก
เพราะหลังๆมานี้ผมเข้ามาอ่านอย่างเดียวจริงๆ เคยคิดจะโพส เคยพิมพ์ไปแล้ว กำลังจะกดตอบ แต่กลับมาคิดว่าไม่ดีมั้ง ดูโง่ ดูไร้สาระเกินไป ไม่น่าจะได้ เลยกดปิดไปโดยไม่ได้ตอบอะไร

ผมว่าทุกกระทู้ก็ควรมีน้ำ มีมุขมาเสริมบ้าง เหมือนรีวิวของคุณจิมมี่ มีการกล่าวถึงแล้วพูดคุยถึงมุขที่ประสบในการทำรีวิวรถนั้นๆ ดินฟ้าอากาศ รถเกรียนๆที่เจอมา และอื่นๆเยอะแยะทั้งที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องรถเลย ซึ่งผมก็ชอบนะมันดูไม่เครียดดี ซึ่งถ้ารีวิวคุณจิมมี่มาถึงก็กล่าวแต่รถๆๆๆ เครื่องๆๆๆ การออกแบบๆๆๆ บราๆๆ ผมคงไม่อ่านทั้งหมดแต่ข้ามไปดูตารางผลทดสอบ และสรุป เพราะถ้าเป็นยังงั้นจริงผมว่ามันเหมือนมานั่งอ่านเพื่อเตรียมสอบหรือเอนฯซะมากกว่า แต่รีวิวคุณจิมมี่ผมอ่านหมดทุกบรรทัดจริงๆ ทุกรีวิวที่อ่านด้วย บางรีวิวยังกลับมาอ่านเพราะลืมเนื้อหาบางส่วนไป เพราะเนื้อหามันไม่ได้เคร่งเครียดขนาดจะมาอ่านอีกรอบไม่ได้

ซึ่งการตั้งกระทู้กระทู้หนึ่ง แล้วคำตอบไม่มีความหลากหลาย ไม่มีความน่าจะเป็น ซึ่งบางคำตอบอาจมาจากความบังเอิญ หรือการพูดเล่นๆในบางครั้งก็ได้ เพราะถ้าไม่มีการโพสเล่นบ้างกันเลย ผมว่าคำตอบของกระทู้คงจะตอบกันแค่1-2คนโดย ไม่คุณเนย ก็คุณแพน เท่านั้นเอง

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Satanic za'

ผม(คิด)ว่าเจตนาจริงๆของทีมงานคงจะหมายถึงว่า

คำตอบไหนที่ไม่ชัวร์  ก็บอกไว้ด้วยว่าไม่ชัวร์
คำตอบไหนที่ล้อเล่น ก็บอกไว้เลยว่าล้อเล่น
คำตอบไหนที่แซวเล่น ก็บอกไว้เลยว่าแซวเล่น (เพื่อป้องกันการเข้าใจผิดว่าประชด)
แต่คำตอบไหนที่ชัวร์และเป็นวิชาการ ก็พิมพ์ได้เลย

ทีมงานคงไมไ่ด้ห้ามถึงขนาดว่าล้อเ่ล่นไม่ได้ แซวก็ไม่ได้ แต่ทีมงานกลัวว่าจะเกิดปัญหารับข้อมูลข่าวสารกันผิดๆมากกว่านะ

ตอบเล่น แซวเล่น ผมก็ยังอ่านนะ
แต่ตอบแนวปั๊มกระทู้ พวก
"ตามนั้นเลยครับ
เหมือน คห อื่นครับ
ตามพี่ .... เลยครับ
สุดยอดครับ" อะไรทำนองเนี่ย น่ารำคาญมากกว่า(ผมพูดแรงไปป่าวหว่า) ผมว่ามันรกกระทู้และัมันไม่ได้สร้างประโยชน์หรือสร้างสาระอะไรให้ผู้อื่นเลย

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ในความเห็นผมนะ คำว่า "คิดก่อนโพสต์" น่ะหมายถึง การคิดก่อนที่จะโพสต์ว่าข้อความของเราน่ะจะส่งผลกระทบในแง่ที่ไม่ดีต่อส่วนรวมหรือเปล่ามากกว่านะครับ เพราะถ้าโพสต์มาแล้วก่อให้เกิดการทะเลาะกันหรือรู้สึกไม่ดีต่อกัน โพสต์แล้วนอกจากจะไม่เกิดประโยชน์แล้วยังเกิดโทษ แบบนี้น่ะไม่ควรโพสต์

แต่มันต่างกันกับการโพสต์แลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ที่เจอมา ซึ่งสิ่งเหล่านั้นมันอาจจะถูกหรือผิดก็ได้ แบบนี้น่ะผมว่าไม่น่าเป็นปัญหานะครับ เพราะถ้าเราทุกคนต่าง "คิดก่อนโพสต์" การที่เราจะโพสต์อะไรไป นั่นหมายความว่าเรามีเหตุผลมาสนับสนุนความคิดของเรา เรามีจุดยืนของเราที่เราคิดว่ามันถูก เราถึงโพสต์ไป ซึ่งเหตุผลของเราถ้าคิดว่าชัวร์อย่างน้อยๆก็ควรจะมาจากแหล่งข้อมูลที่น่าจะพอเชื่อถือได้และกล่าวตรงกันไม่ต่ำกว่า 3 แหล่ง แบบนี้ผมถึงจะเห็นว่ามีความเป็นไปได้ แต่ถ้าอันไหนที่ไม่แน่ใจจริงๆก็ไม่ได้หมายความว่าห้ามตอบเลย แต่ก็น่าจะบอกๆไว้บ้างว่าเออ...ไม่แน่ใจนะ หรืออะไรยังไงก็ว่าไป ไม่ใช่ว่ามีข้อมูลนิดเดียว ชัวร์หรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วมาตอบแบบมั่นใจมากว่าถูกแน่นอน อันนี้ก็อาจจะก่อให้คนที่ไม่รู้แล้วนำข้อมูลไปใช้เกิดความเสียหายได้ครับ

ผมว่ามันแยกกันได้ไม่ยากนะ ระหว่างโพสต์แสดงความเห็นอย่างสร้างสรรค์ กับโพสต์อย่างไร้สาระหรือสร้างความแตกแยก ถ้าเป็นโพสต์ที่สร้างสรรค์แลกเปลี่ยนความรู้ ถึงสิ่งที่เราโพสต์ไปจะผิด (เพราะเราไม่รู้จริงๆหรือไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า) แต่่ผมก็เชื่อว่าคนที่เค้ารู้จริงๆก็สามารถมาแก้และให้ข้อมูลที่ถูกต้องได้ในภายหลังนะครับ เพราะผมเชื่อว่าไม่มีใครที่รู้ทุกเรื่องตั้งแต่เกิด และไม่เคยผิดพลาดหรอกครับ ทุกคนย่อมต้องเคยไม่รู้เคยผิดบ้างเป็นธรรมดา อย่าให้มันเป็นกำแพงความกลัวว่าตอบผิดแล้วไม่อยากตอบเลยครับ ผิดเป็นครูนะ อย่างน้อยถ้ามีคนมาแก้ไขให้มันก็จะทำให้ความรู้และข้อมูลของเรามันถูกต้องและเพิ่มพูนมากขึ้นได้ แล้ววันนึงคุณก็จะมีความรู้ที่ถูกต้องและพร้อมที่จะมาแชร์และแลกเปลี่ยนความรู้กับรุ่นหลังๆได้ต่อไป

ส่วนที่ว่าจะให้พากระทู้ออกทะเลบ้าง เล่นบ้าง แซวกันบ้าง ผมว่ามันก็โอเคนะ คงไม่ถึงขั้นต้องวิชาการ 100% หรอก แต่ว่าก็น่าจะแค่พอประมาณพอเหมาะสม ไม่ใช่ว่าพอเริ่มออกทะเลแล้วก็พากันไปไกลถึงกลางมหาสมุทรจนหาสาระไม่เจอหรือหาความรู้จากกระทู้ไม่ได้ อันนี้คนตั้งกระทู้เค้าคงเสียใจนะ อุตส่าห์มาตั้งกระทู้เพื่อขอความรู้ขอข้อมูล กลายเป็นว่าเราเห็นกระทู้เค้าเป็นสนามเด็กเล่นมาโพสต์ขำๆกันไป แบบนี้ผมว่ามันก็คงไม่เหมาะ

อย่างที่บอกครับ โตๆกันแล้ว คิดกันเองได้ ถ้าคิดว่าเราเป็นผู้ใหญ่ก็ต้องทำตัวให้สมกับเป็นผู้ใหญ่ ใช้เหตุผลและตรรกะให้มากขึ้น สังคมก็จะเป็นสุขครับ

สำหรับบอร์ด relax ผมก็ไม่เคยเข้าไปดูเลยนะ และก็ยังงไม่คิดเข้าไปด้วย ซึ่งบอร์ดนั้นผมเห็นว่าอยากจะนอกเรื่องอะไรยังไงก็น่าจะเต็มที่ได้เลย ถ้ามันไม่ขัดต่อกฎระเบียบของบอร์ดโดยรวม จะเรื่องความรัก จีบกัน เรื่องเที่ยว เรื่องกีฬา ก็น่าจะเพียงพอให้ระบายกันได้นะครับ

ขอออกความเห็นเท่านี้พอ พิมพ์เยอะแล้ว เหนื่อย แหะๆ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ vellcap

ขออนุญาตพูดนิดนึงนะครับ
ความเปลี่ยนแปลงทั้งหลายใน Webbord ของ HLM อย่างมากนั้น เริ่มมีขึ้นในปีนี้เองครับ (ความจริงนั้น ผมไม่อยากจะพูดว่าช่วงปิดเทอมนี้ล่ะครับ)
เรื่องกฎระเบียบของที่นี่ หลายๆคนอาจบอกว่าเข้มงวด แต่สำหรับผมแล้วถือว่าเล็กน้อยครับ

และผมเห็นด้วยกับพี่ Jimmy ที่อยากให้พี่ Ringo ลดการใช้ภาษาที่ เอ่ออ ออกแนวทะลิ่งมากเกินไป
และผมก็ขอขอบคุณพี่ Ringo ที่มาช่วยสร้างสีสันให้ที่นี่ ในบางวันผมเหนื่อยๆมาเจอ post ของพี่ Ringo เข้าไปผมก็อดยิ้มไม่ได้เหมือนกันครับ

แล้วขอฝากอีกครั้ง หากผม post อะไรออกไปไม่ดี ไม่ถูกต้อง หรือ เนื้อหาเหมือนจะก่อให้เกิดความขัดแย้ง  
ขอความกรุณาทุกท่านที่เจอข้อบกพร่องของผม ช่วยส่งข้อความมาหาผมเพื่อตักเตือนหรืออยากให้ผมแก้ไขอะไร ก็ช่วยส่งมาเลยนะครับ
และผมก็ขอโทษทุกๆท่านหากผมเล่นมากเกินไป โดยเฉพาะพี่ Ringo ที่อาจจะเล่นมากไปหน่อย  ;)  
หรือบางครั้งผมอาจจะพิมพ์อะไรที่อาจทำให้ท่านเกิดความงุนงงได้ครับ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

สุดท้าย Login นี้ก็คือ Brand ของคุณ คุณทำดี ความน่าเชื่อถือ ความไว้วางใจก็จะเยอะไปตาม
และความน่าเชื่อถือตรงนี้วัดไม่ได้จากตัวเลขที่ Post เยอะๆ  แต่มาจากข้อมูลที่มาจากการ post ในแต่ละครั้งครับ
และขอให้ทุกท่านดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ โดยเฉพาะพี่ Jimmy ที่เวลาการตื่นการนอนไม่เป็นปกตินัก

Vellcap

ออฟไลน์ newzbaba

• **
เข้าใจ และ เห็นใจ ทางผู้ดูแลเวป เป็นอย่างดีครับ สำหรับ เรื่องเหล่านี้

คือ พูดตามตรงว่า เห็นด้วย เลยครับ

และขอชื่นชม คุณ jimmy ว่า เป็น บุคคล ที่มีระบบ ความคิด และ กระบวนการที่ ดี และ น่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างทีเดียว

ผมยินดีที่จะปฏิบัติ ตามธรรมเนียม ข้อบังคับ ของ สังคม นี้ เพื่อ  ให้สังคมนี้ ยังคงเป็นสังคม ที่ ผมและ หลายๆ ท่านเห็นว่า มันอบอุ่นและน่าอยู่ รวมถึง มีสาระ และ มิตรภาพ อย่าง เหมาะสม สืบไป

ผม(คิด)ว่าเจตนาจริงๆของทีมงานคงจะหมายถึงว่า

คำตอบไหนที่ไม่ชัวร์  ก็บอกไว้ด้วยว่าไม่ชัวร์
คำตอบไหนที่ล้อเล่น ก็บอกไว้เลยว่าล้อเล่น
คำตอบไหนที่แซวเล่น ก็บอกไว้เลยว่าแซวเล่น (เพื่อป้องกันการเข้าใจผิดว่าประชด)
แต่คำตอบไหนที่ชัวร์และเป็นวิชาการ ก็พิมพ์ได้เลย

ทีมงานคงไมไ่ด้ห้ามถึงขนาดว่าล้อเ่ล่นไม่ได้ แซวก็ไม่ได้ แต่ทีมงานกลัวว่าจะเกิดปัญหารับข้อมูลข่าวสารกันผิดๆมากกว่านะ

ตอบเล่น แซวเล่น ผมก็ยังอ่านนะ
แต่ตอบแนวปั๊มกระทู้ พวก
"ตามนั้นเลยครับ
เหมือน คห อื่นครับ
ตามพี่ .... เลยครับ
สุดยอดครับ" อะไรทำนองเนี่ย น่ารำคาญมากกว่า(ผมพูดแรงไปป่าวหว่า) ผมว่ามันรกกระทู้และัมันไม่ได้สร้างประโยชน์หรือสร้างสาระอะไรให้ผู้อื่นเลย

กด Like !

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ นั่นแหละ! ตามนี้!

----------------------

คุณ อืม...นะ ก็พิมพ์มาดีเลยครับ ชอบมาก!

------------------------------

คุณ Newszbaba ครับ

กระบวนการคิดของผม มันจะโอเคดีเฉพาะตอนที่ต้องลงมือเขียนครับ
แต่ตอนพูด มันจะแย่มาก....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 00:15:41 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมอ่านจนจบก็รู้สึกว่าตัวเองทำตัวแย่ๆในบอร์ดนี้อยู่เยอะเหมือนกันครับ
ไม่ว่าจะเป็นการโพสต์เห็นด้วยกับคนอื่นโดยที่ไม่ใส่ความเห็นของตัวเองลงไป
โพสต์ถี่เกินไปหน่อย และอื่นๆอีกมากมาย
พออ่านของพี่แพนผมก็ยังรู้สึกผิดอีกเหมือนกัน ที่เคยเข้าไปถามข้อมูลเกี่ยวกับการแต่งรถใน Facebook ของพี่แพน,Comment รูป Skoda ของพี่แพน
ซึ่งผมได้คิดดูแล้วก็เห็นว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะสมเท่าไหร่
ถ้าผมทำตัวผิดพลาดยังไง ก็ต้องขอโทษพี่จิมมี่ พี่แพน และทีมงาน The coup ด้วยนะครับ

คุณเก่ง

อย่าเข้าใจผิด ผมไม่ได้หมายถึงคุณเลยแม้แต่น้อยครับ
คุณมาถูกทาง และที่ผ่านมา ผมนับคุณเป็นเพื่อนบน facebook จริงๆ แม้อาจจะไม่ค่อยได้ตอบคุณแบบ
เยอะแยะอะไรมากมายนัก เหตุผลที่ว่าทำไมคุณถึงไม่ใช่บุคคลชนิดที่ผมกล่าวถึง ..อยู่ในกล่องข้อความส่วนตัวคุณแล้วครับ

คนเราก็น้อ..บางคนที่แสนดีกลับมานั่งสำนึกผิดทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้ทำอะไรผิด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

คนข้างบนนี้นอนดึกจังเนาะ....

คิดก่อนตอบ คิดก่อนโพสต์ ผมอยากให้ใช้ในความหมายถึง การที่จะแสดงความเห็นอะไร
โปรดคำนึงถึงส่วนรวมด้วยหนะครับ

แต่ถ้าจะพิมพ์อะไรที่เป็นข้อมูล ความรู้ ก็ใส่มาได้เลยครับ
แต่ถ้าเป็นความเห็น สำหรับกระทุ้ที่มาในแนววิชาการนิดนึง
ขอให้ใส่คำว่า (ความเห็นนะครับ ถูกผิด ขออภัย) อันนี้ ก็น่าจะช่วยได้ระดับนึงครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ออกมายอมรับเลยว่า หลังๆมาผมก็ไม่กล้าที่จะตอบกระทู้ต่างๆ แม้กระทั่งตอบเรียบร้อยกดตั้งกระทู้เรียบร้อย แล้วก็กลับมากดลบ

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดีกับสถานะของบอร์ดในตอนนี้

ผมติดตามเว็บนี้มาตั้งแต่ยังเป็นวุ้น ยังเป็นเว็บเพจที่มีแค่รูปไฟหน้า พร้อมเสียงรถเกียร์Dual cutch

จนกระทั่งมีคนดูหลักหมื่นคนต่อวันในตอนนี้

ในตอนแรกๆ เว็บนี้คนน้อยกว่านี้ อบอุ่นกว่านี้ เป็นกันเองกว่านี้ เฮฮากว่านี้

แต่หลังๆมา มีแต่ความวุ่นวาย ทั้งที่มีกฎเกณฑ์ต่างๆเพิ่มขึ้นมา

ผมคิดว่า กฏเกณฑ์ที่มีเพิ่มขึ้นมา จะทำให้ คนที่ปฏิบัติตามกฎ ต้องคิดมากในการตอบมากกว่าเดิม

แต่คนที่มันไม่เคยแม้แต่จะอ่านกฎเกณฑ์อะไรต่างๆ มันก็ยังคงตอบอะไรไร้สาระ สร้างความวุ่นวายเหมือนเดิม

ทั้งหมดนี้อาจเป็นแค่ ความคิดเห็นจากสมาชิกคนหนึ่ง อาจจะไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากมาย แค่อยากให้พี่ๆรับรู้เฉยๆ

สุดท้ายแล้ว ยังไงก็ตาม ผมก็ยังเคารพในการตัดสินใจของพี่จิมมี่และพี่ๆทีมงาน และจะปฏิบัติตามกฎของสังคมแห่งนี้ อย่างดีที่สุดเท่าที่จะทำได้

ขอบคุณครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
ผมเข้าใจความคิดคุณ Jimmy นะ และก็ทีมงานหน่ะ

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณ apinui นะครับ

จากเดิมที่ไม่มีคนกล้าตอบอยู่แล้ว

พอคนที่ไม่กล้าตอบ หรือกลัวว่าต่อไปชั้นจะตอบผิดมั้ย

มาเจอกระทู้นี้เข้า ก็อาจจะเข้าใจว่า งั้นต่อๆไป ไม่ตอบจะดีกว่า

ตอบไปเท่าที่รู้ แต่อาจจะไม่หมด ไม่ถูกหมด เดี๋ยวจะโดนตำหนิเอา งั้นไม่ตอบแล้วกันนะ

พอนานๆเข้าไป ก็เข้ามาดูรีวิว ดูเสร็จ แม้ คคห.ก็ยังไม่กล้าตอบ

นานๆเข้าก็อาจจะทำให้เลิกเข้าไปเลย

แค่เสนอ คคห.เท่านั้นครับ

ผมเองเป็นสมาชิกใหม่ พึ่งเข้ามาไม่นาน พร้อมจะทำตามกฏอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ rchai24

• **
ผมติดตามอ่าน และแวะเวียน web นี้ค่อนข้างบ่อย (แทบทุกวัน)

ส่วนใหญ่จะแวะอ่าน.. ตอบเมื่อมีประสบการณ์ตรง..เท่านั้น..

บอกตามตรงนะครับ
พักหลัง.. กระทู้ดีมีสาระ..ลดน้อยลง..เรื่อยๆ..
เข้ามาเหลือแค่อ่าน review กับติดตามข่าวคราวรถ..

กระทู้ PHOTOSHOP, กระทู้บ่น.. แทบไม่เคยอ่าน.. (ซึ่งผมว่า มันเยอะขึ้นนะ)

ปัญหา..อยู่ที่คุณภาพของกระทู้.. หายไปเยอะ
คนที่ตอบๆในกระทู้.. เหลือสักกี่คนที่ มีประสบการณ์จริง ตอบตรงประเด็น (ไม่ใช่เพียงแค่จำเขามาตอบ)

อีกนิด.. ผมไม่ได้รังเกียจ เพศที่ 3 นะครับ.. แต่ว่ารู้สึกโดยส่วนตัวว่า.. web นี้.. เยอะและแรง..จริงๆ

ไงก็ขอให้ปรับแล้วดีขึ้นนะครับ
โชคดีครับ
(^^")

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
ซึนะ ริงโกะ ไม่ผิดอะไรหรอกครับ แต่รูปน่ากลัวเกิน ผมดูแล้วเครียดอ่ะ อ่านข้อความได้แต่ต้องรีบๆ ไม่งั้นภาพมันหลอน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมว่าถ้าพูดเวอร์ชั่นสั้นๆมันเข้าใจยากนะ และบางท่านก็เข้าใจผิดไปกันไกลด้วย

คือถ้าแค่จะถามบางอย่าง เช่น ช่วงล่างดัง เสียงลมเข้า หรือเกียร์กระตุก..ถามมาเถอะครับ
หรืออย่างเช่น "รถยี่ห้อ AA ไฟเบรกชอบขาด มีใครเจออาการนี้บ้างครับ"

อันนี้ได้นะ ที่จริง คุณลองถามมาก่อนเถอะ ถ้ามันเป็นคำถามที่ไร้สาระจริงๆ
มีหรือพวกผมจะไม่ตักเตือน แต่ถ้าไม่มีใครว่าอะไร ก็สบม. สบายมาก

แต่ถ้าเป็นคำถามที่ถามง่าย แต่คนตอบต้องทำการบ้านหนักมาก ก็คงต้องคิดและกรองว่า
มันสมควรที่จะถามหรือเปล่า ผมอยากให้คุณลองเทียบคำถามสองคำถามนี้

1) ในโลกนี้มีรถขับหลังกี่รุ่น
2) ทำไมรถขนาดเล็กในปัจจุบันจึงหันไปขับเคลื่อนล้อหน้ากันหมด

ถ้าเป็นคุณ คุณอยากตอบอันไหนก่อน? ถ้าคุณเป็นมนุษย์เงินเดือนกลับบ้านสี่ทุ่ม
ตื่นหกโมงเช้า คุณอยากจะใช้เวลาอันมีค่าของคุณในการตอบอันไหนก่อน

นี่ยกตัวอย่างเฉยๆนะ ไม่ได้จะด่าใคร แต่เพื่อให้เห็นภาพชัดเจนก็ต้องทำอย่างนี้

หรือในกลับกัน เป็นกรณีคำตอบ

สมมติว่าคำถามคือ Tiida 1.6 กินน้ำมันกี่กิโลลิตร?

มีคำตอบสี่แบบ

1) 15.94 ก.ม./ลิตรครับ
2) ในรีวิวคุณจิมมี่มีทำไว้แล้วนี่ครับ ไปหาอ่านดู
3) ในรีวิวคุณจิมมี่บอกไว้ 15.94 ก.ม./ลิตรครับ ส่วนในเมืองเห็นคนที่เขาใช้กันบอกว่าราว 10 ก.ม./ลิตรครับ
4) ไม่ทราบครับ

Reply ที่ 1 - ซื่อตรง และน่ารักมาก แต่ลืมไปว่าคนถาม ไม่ถามเจาะจง ไม่บอกว่ากินน้ำมันแบบในเมืองหรือทางไกล
Reply ที่ 2 - เป็นประเภทครูดุๆ แต่ไม่ค่อยมีอะไร ไม่ได้สังเกตด้วยซ้ำว่าตัวเองเสียเวลาเคาะคีย์บอร์ดนานกว่า Reply แรกอีก
แต่ในกรณีที่ผู้ตั้งคำถาม มีนิสัยชอบตั้งคำถามซ้ำซากบ้าบอคอแตก ก็อาจจะมีบางคนต้องเล่นบทครูดุบ้าง
Reply ที่ 3 - คนนี้ตอบครบ คือมีประโยชน์ และชัดเจน มีการอิงที่มา และมีการบ่งบอกให้รู้ว่าเป็นข้อมูลที่เขาไม่ใช่เจ้าของรถเอง
Reply ที่ 4 - เข้าข่ายปั๊มกระทู้ ไม่ได้ให้ประโยชน์ใคร ไม่ได้อ่านแล้วขำ อย่างนี้อาจไม่โดนแบน แต่ถ้าเตือนแล้วยังทำอีก
ก็จะโดนแบนจริงๆได้ถ้าต้องเตือนกันหลายรอบแล้วเถียงไม่ฟัง

ส่วนการตอบที่ต้องคิดก่อนตอบ ผมอยากให้คิดว่ามันมีจุดประสงค์คืออะไร การเล่นบ้างถ้าไม่ได้ทำให้ใครรำคาญจริงๆ
ผมก็ไม่มีปัญหาครับ

เคยมีคนถามผมว่า CKD คืออะไร
มีคนตอบกระทู้ไปก่อนว่ามันคือ Complete Knock Down หมายถึงประกอบในประเทศ
เมื่อมีคนที่ตอบถูกไปแล้ว ผมเลยไปตอบอีกว่า
"Complete Knock Down = โดนต่อยสลบครับ"

คือแบบนี้..ผมมองว่าโอเคนะ แต่ไม่โอเคทั้งหมด ผมควรจะกำกับด้วยว่า ที่จริงและถูกต้องมันคือตามที่ความเห็นข้างบน
เขาว่าไว้

เราทุกคนเกิดจากคนหมู่มากนะครับ...เราไม่ใช่โรบอทที่จะทำอะไรตามกันได้เป๊ะหมดในครั้งเดียว
มันอยู่ที่เราจะพยายามทำดีๆให้กันหรือเปล่าต่างหาก ตราบใดที่มีความพยายาม ผมก็ไม่สิ้นหวังหรอกครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่าหลายๆท่านกำลังเข้าใจผิดนะเนี่ย

ผมว่าจริงๆแล้วกฎแทบจะไม่มีอะไรเลยนะครับ
ที่ผมรู้แน่ๆคือห้ามโพสเกี่ยวกับพันทิพ นอกนั้นผมว่ามันแทบจะไม่มีอะไรเลยนะครับ

ที่เหลือมันก็เป็นแค่มารยาททางสังคมออนไลน์ที่ควรปฏิบัติอยู่แล้ว  ไม่ต้องถึงขนาดออกเป็นกฎหรอกครับ จริงไหม

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
จริงๆแล้วบอร์ดจะดีหรือไม่ดี มันอยู่ที่พวกเราเหล่าสมาชิกทุกท่านครับว่าจะกำหนดทิศทางไปอย่างไร

ผมเชื่อว่าพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคน คงไม่อยากเครียดจากโลกที่ตัวเองมาำพักผ่อนและหาความรู้ จริงมั๊ยครับ?

ส่วนตัวผมก็ต้องตอบกระทู้ในแบบที่เหมาะสมและต้องรู้จริงก่อนที่จะตอบละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เข้าใจผิดกันไปไกลมากครับ

อย่างที่คุณ gdhsatanic บอก กฎของที่นี่จริงจริงแล้วมี่ไม่กี่ข้อ
ถ้าไม่นับรวมกฎกติกามารยาททั่วไปที่คุณควรทราบอยู่แล้ว เช่น
ไม่โพสต์เรื่องลบหลู่สถาบัน ไม่นำเรื่องการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง ไม่ประกาศซื้อขาย
ไม่ใช้ภาษาหยาบโลนที่เกินกว่าสังคมจะรับได้ ไม่พูดเรื่อง 18+ ฯลฯ
ถ้าคิดว่าที่ผมยกตัวอย่างมานี่ เราต้องถึงขั้นนั่งจำเพื่อไม่ให้ผิดมารยาททั่วไปแล้ว
ผมคิดว่า คุณคงจะต้องพิจารณาตัวเองให้มาก ว่าบรรทัดฐานการอยู่ร่วมกันบนสังคมควรจะเป็นอย่างไร

หลายคนบอกที่นี่ดูไปดูมา เหมือนจะไม่ต้องการคุยเล่นเลย ขอสาระอย่างเดียว
ผมบอกว่าผิดครับ เราไม่ต้องการเวบบอร์ดวิชาการ ประเภทใครอยากเรียนวิชายานยนต์ 101 ให้มาที่นี่
แต่เราต้องการสังคมเฮฮา สนิทชิดเชื้อกัน เป็นพี่เป็นน้อง ให้ความช่วยเหลือกันตามโอกาส ต่างหาก
เพียงแต่เรื่องแบบนี้จะเกิดขึ้นได้ เราก็คงต้องพูดจากันด้วยภาษาดอกไม้ ไม่จ้องจับผิด ไม่จ้องกวนกันท่าเดียว

นั่นคือ เราต้องเปิดรับความแตกต่างได้ คนใหม่เข้ามาอาจโพสต์อะไรที่ดูแปลกไปกว่าพวกเรา
ก็น่าจะรอดูกันนานนานหน่อยได้ ว่าจริงจริงแล้วเขาเป็นคนอย่างไร ไม่ใช่เขาอ้าปากมาสองสามคำ
เราก็สวนดักเขากลับไปแต่แรกแล้ว แบบนี้มันก็เริ่มชนวนให้ทะเลาะกัน และคงจบสวยยาก

สิ่งที่ผมคิดว่าสำคัญคือ เราต้องแยกให้ออก ระหว่างคุยเล่นแซวกันเล่นตามภาษาคนรู้จักมักคุ้น ซึ่งน่ารักและเป็นกันเอง
กับ การแดกดันประชดเสียดสี สองอย่างนี้อาจจะใช้คำศัพท์คล้ายคล้ายกัน แต่โทนการพูดไม่เหมือนกัน
ซึ่งคุณอ่านเอง ยังไงก็แยกออกครับว่าคนที่พิมพ์ออกมา มีเจตนาอย่างไรในตอนนั้น

สิ่งที่พี่แพนเขียนมาชัดเจนอยู่แล้วครับ อยากให้กลับไปอ่านดูดีดี ว่าที่แท้จริงมันคือกฎที่รัดคอจนแทบหายใจไม่ออก
หรือมันก็เป็น Common Sense ขั้นพื้นฐานของการอยู่ด้วยกันในสังคมเท่านั้นเอง

ผมอยากจะเน้นคำพูดคำเดิมที่ผมพูดมาเสมอเสมอคือ "ความพอดี"
อะไรก็ตามที่หลุดไปจากพอดีมันไม่ดีทั้งนั้น แต่จะให้มาเขียนกฎของความพอดีกันให้ครบทุกข้อ ก็คงตายกันพอดี

ผมลองยกตัวอย่าง จากที่เห็นหลายท่านยกขึ้นมาแบบนี้นะครับ

คุยเล่น เฮฮา ใช้ภาษาวัยรุ่นบ้าง -> มว๊าก สวดยอด ถั่วต้ม
ถ้ากระทู้นั้นมันสนุกสนานมา ก็ใช้ไปเถอะ ทำไมจะผิดอะไรเล่า แต่ถ้าใช้ทุกครั้ง ลองคิดดูว่ามันน่ารำคาญมั้ย

เชียร์ออกนอกหน้า หรือยิ่งกว่านั้น เชียร์แบบยกตนข่มท่าน ->
รถ B-Segment เป็นกระป๋องที่ไม่น่าขับด้วยซ้ำ หรือ ต้อง Ford เท่านั้น เหล็กโบรอนอย่างเจ๋งชนแล้วไม่ยุบ

ไม่ต้องพูดถึงเรื่องเหตุผลการซื้อรถของแต่ละคนหรอก เอาว่าอ่านผ่านตาธรรมดา คุณคิดว่ามันเป็นยังไงล่ะครับ
มันไม่มีอะไรที่ดีไปเสียทุกอย่างบนโลกนี้หรอก ถ้าพูดกันแบบน่ารักหยอกล้อกันธรรมดา ก็คงไม่มีปัญหา
แต่ถ้าทำกันชนิดเอาเป็นเอาตาย ผมว่ามันก็คงจะตลกที่นึกว่าตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของโลก แล้วเริ่มนำความชอบของตัวเอง
ไปตัดสินให้คนอื่นต้องชอบแบบเดียวกับเราด้วย ถ้าไม่งั้นแล้วผิด

การซื้อรถมีเหตุผลมากมาย ดังนั้นทุกคนที่ออกรถไป มีเหตุผลของตัวเองและไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
การไปพูดเสียดสีของของคนอื่นที่ได้มาด้วยน้ำพักน้ำแรง เป็นคุณ คุณจะรับได้หรือไม่ ลองคิดดูครับ
แล้วลองคิดถึงภาพลักษณ์ของผู้พูดออกมาดู ว่ามันน่าเชื่อถือหรือน่ารำคาญมากกว่ากัน

ส่วนท่านที่ใช้รถอะไรอยู่ แล้วมีคนว่ามาเข้าให้ โดยเฉพาะรถยี่ห้อไม่ยอดนิยมทั้งหลาย มาสด้า นิสสัน ฟอร์ด สโกด้า ฯลฯ
ก็ทำเอาหูไปนาเอาตาไปไร่เถิดครับ ตอนพวกเรากว่าจะซื้อรถพวกนี้ได้ ก็โดนคนรอบข้างค้านมาสารพัดแล้วนี่
เจออีกสักหน่อยในโลกออนไลน์ก็อย่าได้สะเทือนไปครับ หรือถ้าจะตอบกลับเพราะเห็นข้อมูลมันผิดมากก็อย่าใส่อารมณ์มาก  
เอาข้อมูลมาคุยกันดีกว่า คิดซะว่า ถ้าคนคนนั้นบ้าเข้าขั้นเป็นสาวกแล้ว พูดยังไงก็คงไม่มีใครเปลี่ยนความคิดได้
ดังนั้น การให้ข้อมูลแบบตรงไปตรงมาในฐานะประสบการณ์ตรงจากผู้ใช้ ก็ให้ประโยชน์กับคนอื่นอื่นที่เข้ามาอ่านแทนจะดีกว่า
เขาเหล่านั้นจะได้ไม่ต้องถูกชี้นำโดยสาวกที่ไม่รู้จริง เพราะตาบอดไปหมดแล้ว

นั่นคือเรื่องพื้นฐาน ที่ผมมองว่าไม่ใช่กฎเลยด้วยซ้ำ เราเราน่าจะรู้รู้กันอยู่
ต่อมาคือเรื่องที่เริ่มละเอียดอ่อนขึ้น ซึ่งผมก็มองว่าไม่ใช่กฎอีกเหมือนกัน
ถ้าเราเลือกที่จะทำความเข้าใจถึงที่มาที่ไป แทนที่จะตีความตามตัวอักษรกันเป็นข้อข้อ

ควรจะตอบอะไรที่ไม่แน่ใจดีหรือไม่?
ตอบมาเถอะครับ ขอแค่บอกว่าไม่แน่ใจ มันไม่ได้เสียหายเลยที่จะบอกว่าผมไม่รู้ หรือทราบมาเท่านี้
อย่างน้อยสิ่งที่คุณเจอมาก็อาจจะเป็นสิ่งที่ จขกท. หรือคนอื่นตามหาอยู่ก็ได้
เพียงแต่ขอให้บอกว่าไม่แน่ใจนะ ก็เท่านั้นเอง ขอย้ำ ผิดไม่เป็นไร และอย่ากลัวผิด
แต่เมื่อผิดแล้วก็ยอมรับก็จบครับ อย่าแถอย่าเถียงข้างข้างคูคูเท่านั้นเอง

จะทำยังไงกับคนที่เราคิดว่า มาแปลกและไม่จริงใจ
อีกเรื่องหนึ่งที่ผมเจอมากับตัว คุณ​ Blue229 นำมาพูดกับผมในกระทู้อื่น ก็คือ
พอดีเรารู้สึกไม่ชอบมาพากลกับพฤติกรรมของคนคนหนึ่งบนบอร์ด เราก็เลยอยากชี้ให้คนอื่นเห็น จุดนั้น ด้วย
เพราะเจตนาดีคือ ไม่อยากให้พวกเราโดนหลอก แต่วิธีการอาจจะทำให้คนตีความผิดไป คือ
การตอบแบบจี้จุดหรือเหน็บแนม ซึ่งผมมองว่าเรื่องแบบนี้ บางทีการพูดกันตรงตรงมันง่ายกว่าเยอะเลยครับ
เวลาจะอธิบายให้เข้าใจก็อยู่กันตรงจุด ถ้าเราพูดอ้อมกันไปอ้อมกันมา มันก็อาจจะเป็นการทะเลาะกันแบบที่เกิดขึ้นมาได้แหละ

เรื่องสุดท้ายคือ เรื่องที่พี่แพนพูดหลายหน ผมว่ามันเป็น Point ที่ดีมาก
อยากให้ลองนั่งคิดดูว่าการกระทำแต่ละอย่างนั้น มันทำให้คุณเป็นที่ยอมรับในสังคมหรือเปล่า ตรงนี้ขอให้ตีความให้ดีนะครับ
ผมไม่ได้บอกว่าการยอมรับในสังคม คือการมีมาดนักวิชาการจ๋า หรือเคร่งเครียดตลอดเวลาเหมือนหุ่่นยนต์ตอบคำถาม
แต่ การเป็นที่ยอมรับ สามารถมีได้ตั้งหลายรูปแบบ เช่น รู้จริง ตอบคำถามด้วยลีลาน่าติดตาม เป็นคนสนุกสนานเฮฮา
เป็นคนมีน้ำใจช่วยเหลือ เป็นคนนอบน้อมถ่อมตน เป็นคนพร้อมจะเรียนรู้และแก้ไข เป็นคนจริงใจ เป็นคนกล้ายอมรับผิด
เป็นคนตรงไปตรงมา ฯลฯ

ผมยกตัวอย่างก็ได้ (แต่อย่าเหลิงล่ะ) น้อง Tan เป็นคนนึงที่ทำอะไรผิดได้บ่อยมากกกก
แต่ข้อดีของเจ้าตัวคือ นอบน้อมและรู้จักพัฒนา ผมมองว่าถึงแม้จะมีอะไรขาดขาดเกินเกินในตัวเค้าเองอยู่ ซึ่งเค้าก็รู้ตัว
แต่ถ้ามองจากวันแรกที่เขาเป็นจนถึงวันนี้ ก็ต้องนับว่าพัฒนาก้าวกระโดดไปได้มาก
อย่าลืมว่าเรากำลังช่วยสอนคนนะครับ มันไม่ใช่แอร์ฮิตาชิที่พอร้อน ก็กดปุ่มให้มันเย็นได้ทันที
ของแบบนี้ต้องอาศัยเวลา ถ้าเราพูดกันดีดีสักอย่าง ทุกอย่างก็น่าอยู่เอง
แต่ถ้าเริ่มต้นด้วยการด่าอย่างเดียว มันก็คงไม่น่าอยู่กันหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 04:15:37 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ Terng

ผมเล่าสู่กันฟังจากความรู้สึกของผมเองบ้างแล้วกันครับ

ผมเป็นคนที่อ่านที่นี่ทุกวัน แต่ไม่ค่อยอยากโพสท์ เป็นเพราะความเข้าใจและตีความในตัวกฎระเบียบที่ผิด เพราะผมไปเข้าใจเหมือนที่คุณ apinui โพสท์ไว้ก่อนหน้านี้ ว่ามันเหมือนกับเราไม่กล้าโพสท์อะไรที่เราไม่รู้จริง ไร้สาระ หรือไม่มีคุณภาพอะไรแบบนี้ จนเลื่อนลงมาข้างล่างได้อ่านคอมเม้นท์ของคุณจิมมี่ที่บอกว่าอยากจะกด Like กับข้อความของคุณ gdhsatanic นั่นแหละผมถึงเพิ่งมาเข้าใจครับว่าความหมายของกฎที่คุณจิมมี่พยายามสื่อสารออกมา มันคือการทำแบบนั้นแค่นั้นเอง

ผมอยู่เว็บคลับทั้ง Newaltisclub และ Thaipriusclub ที่ไม่มีกฎระเบียบหรือแนวทางปฏิบัติอะไรมากมายแบบนี้มาก่อน ก็เลยทำให้ผมรู้สึกว่า ผมไม่อยากโพสท์มากนักครับ จะยกเว้นถ้าหากคำถามเหล่านั้นเป้นเรื่องที่ผมทราบดีจริงๆ เช่น เกี่ยวกับรถยนต์รุ่นที่่ผมใช้ คือ Altis และ Prius หรือรุ่นอื่นๆที่คุณพ่อผมมีหรือญาติสนิทผมใช้อยู่ และมีความรู้พอจะตอบได้ ผมถึงจะเริ่มกดตอบกลับครับ

เพราะผมเองก็ไม่ชอบที่จะปั่นกระทู้ให้มันมากมายก่ายกองไร้สาระกันด้วยคำสั้นๆสามสี่คำเหมือนกันครับ

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบใน HLM คือ คอมเม้นท์จากทั้งสมาชิกหรือกลุ่มผู้ดูแลเว็บเอง เวลาที่มีคนโพสท์อะไรลงมาสักอย่าง แล้วมัน ซ้ำ, ผิดกฎ, ไร้สาระ, ดูเด็กๆ, ไม่รู้จริง หรือกรณีอื่นๆ มันมักจะมีคอมเม้นท์"บางอย่าง" ที่เราก็รู้กันดีครับว่าผมหมายถึง"อย่างไหน" อันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมที่เป็นคนกลาง มาอ่านแล้วรู้สึกว่า บางทีคนที่ตอกกลับคนโพสท์กระทู้ไป ก็ขาดความเมตตา หรือเอื้อเฟื้อ และรวมไปถึงน้ำใจ ไม่เอาใจเขามาใส่ใจเรา ซึ่งบางกรณีผมก็พูดตรงๆว่า ขาดสิ่งเหล่านั้น"อย่างมาก" ไม่ว่าจะเป็นการที่อยู่ดีๆมีใครสักคนเข้ามาขายของ โดยที่เขาอาจจะไม่ได้อ่านกฎที่เขียนไว้ แล้ว reaction ที่มันเหมือนกระจกสะท้อนมารยาทของสังคมเราด้วยนั้น กลับกลายเป็นคอมเม้นท์จากใครก็ตาม ที่ใช้ถ้อยคำตำหนิแรงๆ หรือใช้ฟ้อนท์สีๆโตๆหนาๆ พูดในทำนองว่า กฎระเบียบมีไม่แหกตาอ่านบ้างหรือไง อันนี้ถามว่าเขาทำผิดกฎไหม เขาทำผิดครับ แต่สิ่งที่คุณตอบกลับเค้าไปแบบนั้น มันเหมาะสมไหม? ส่วนตัวผมถือว่าไม่เหมาะสม และขาดความเมตตาอย่างมากครับ เรามีวิธีการพูดได้หลายอย่างครับ แต่ถ้าเขาไม่เข้าใจ คุณไม่ต้องมาเสียเวลาด่าซ้ำเลยครับ กดแบนไปเงียบๆเลย ยังจะทำให้ภาพของสังคมเราดูดีมากกว่า หรืออีกเรื่องที่เบาหน่อยคือผมไม่เห็นด้วยกับการออกมาปรามปริมาณกระทู้ที่แตกหน่อเป็นเห็ดบานในยามที่มีรถในกระแสกำลังบูม เพราะทุกคนก็มีสิทธิ์จะสงสัยและตั้งคำถามได้ครับ ผมเข้าใจว่ามันมากๆเข้าก็ดูรกหูรกตา ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ แอดมินมาล็อกกระทู้แล้วยกไปรวมกับกระทู้ที่ดีกว่าบางอันก็ได้ครับ (อันนี้ Thaipriusclub เค้าทำกันอยู่และผมเห็นว่าดีครับ เป็นการรวบประเด็นเข้าด้วยกัน) ผมไม่อยากได้ยินคำพูดว่าไม่อยากทำเพราะแต่ละคนมีงานประจำ หรือไม่มีเวลา เพราะวิธีการทำแบบนี้สามารถแก้ไขได้ด้วยการจัดตั้งสมาชิกที่อาสาเข้ามาช่วยดูแลได้ครับ ย่อหน้านี้ถ้าผมพูดแรงไปขออภัยนะครับ แต่ต้องการติเพื่อก่อจริงๆ

ในส่วนของแนวทางการแก้ไขปัญหาที่ว่าจะทำอย่างไรให้ปริมาณคอมเม้นท์คุณภาพมันมีมากขึ้นนั้น ผมขอเสนอแนวทางที่ผมใช้กันอยู่ในเว็บ NAC ซึ่งผมเป็นฝ่ายที่คอยทำหน้าที่ตอบปัญหาทางด้านเทคนิค หรือการเปรียบเทียบเพื่อเลือกซื้อรถ

ที่ NAC เรามีการเลือกประธานและรองประธานใหม่ทุกๆปี และจะมีการตั้งคณะกรรมการในฝ่ายต่างๆขึ้นมาทุกครั้ง หนึ่งในฝ่ายทั้งหลายนั้นจะมีฝ่ายที่คอยทำหน้าที่ช่วยไขปัญหาเวลามีคนถามครับ

ผมจะมีพี่คนหนึ่งที่เป็นประธานฝ่ายเทคนิค แกเก่งเรื่องอิเล็คทรอนิกส์และเครื่องยนต์กลไกมาก ก็จะคอยดูๆและคอยตอบคำถามที่มีคุณภาพ ซึ่งหลายครั้ง ผู้อ่านก็กลับมาขอบคุณเพราะนำไปแก้ปัญหาได้อย่างแท้จริง

หรืออย่างผมเองที่มีการเก็บข้อมูลรถไว้ในหลายๆรุ่น รับรู้ปัญหาที่มีการรายงานผ่านทางเว็บคลับกันมา และไปทดลองขับรถอยู่เสมอๆมาหลายรุ่นตามโชว์รูมเท่าที่ผมจะว่างไปทดลองขับ จึงทำให้ผมสามารถเปรียบเทียบให้คำแนะนำคนที่เข้ามาปรึกษาได้ว่า หากเทียบกับรถอัลติส กับรถ A ที่เค้ายกมาถาม เมื่อไหร่ที่ผมคิดเห็นว่าควรซื้ออัลติส และเมื่อไหร่ที่ควรซื้่อ A แทน บางครั้งมีการคำนวนคร่าวๆประกอบให้เค้าได้เห็นตัวอย่างและนำไปตัดสินใจเอาเอง

ซึ่งเท่าที่ผมอยู่มาตลอดเวลาจะ 4 ปีในเว็บ NAC นั้น ผมก็รู้สึกได้ว่าสังคมที่นั่น อบอุ่นมากครับ ผมอยู่กับเว็บ HLM มาตั้งแต่วันแรกๆที่เว็บเปิด แต่มาสมัครเว็บบอร์ดทีหลัง ผมขอเปรียบเทียบในเชิงความรู้สึกและข้อแตกต่างที่ผมเจอนิดนึงครับ

ที่ NAC ช่วงแรกๆนั้นจะขยัน Meeting กันบ่อยมาก แม้ตอนนี้จะลดลงไปบ้าง แต่ก็ยังจัดกันประมาณ 2-3 เดือนครั้ง อาจมีของสมาชิกแต่ละภูมิภาคที่จัดย่อยกันเองด้วย ดังนั้นสมาชิกหลักๆที่โพสท์กันบ่อยๆ ก็พูดได้ว่าแทบจะรู้จักกันหมดอะครับ ลักษณะกระทู้ที่นั่น หลายครั้งก็เป็นอะไรไร้สาระ จีบกันกลางเว็บบ้างก็มี

แต่นั่นก็คือความไม่สมบูรณ์แบบในรูปแบบของมัน ที่ทำให้สังคมที่นั่น ไม่ได้เป็นเพียงเว็บบอร์ดสำหรับชุมชนผู้ใช้รถ แต่มันเป็นกลุ่มเพื่อนจริงๆครับ อยากมีสาระก็มี อยากไร้สาระก็ไม่มีใครว่า ยกเว้นจะเกินขอบเขตก็จะโดนสมาชิกอื่นลงโทษกันตามกลไกของสังคม

ซึ่งตรงกันข้ามกับที่ HLM ที่แม้ผมจะเข้าอยู่แทบทุกวันมาเป็นเวลา 2-3 ปีแล้ว แต่ผมรู้สึกว่า มันก็ยังมีความห่างเหินให้ได้สัมผัสอยู่ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะฐานสมาชิกและคนอ่านที่ใหญ่กว่า NAC รวมไปถึงกลุ่มช่วงอายุผู้เข้าใช้บอร์ด ที่ NAC จะเริ่มกันที่ 23+ ขึ้นไปครับ จะแก่กว่า HLM ที่เริ่มกันตั้งแต่ 13-15 ปีก็มี ซึ่งมันส่งผลต่อรูปแบบกระทู้ทั้งหลายเช่นกันครับ

ผมอยู่ที่ HLM แต่ก่อนผมรู้สึกว่ากฎระเบียบมันเยอะ แต่ก็รู้ข้อดีของการมีกฎแบบนั้นเอาไว้ครับ ผมลองเทียบกับ NAC ที่ไม่มีกฎพวกนี้เอา อยากให้แง่คิดไว้สักนิดนึงว่า เวลาที่มันมีปัญหาขึ้นมามากๆน่ะ สมาชิกกันเองเนี่ยแหละครับที่จะช่วยกันจัดการ

มันเคยมีเหตุการณ์นึง ที่สมาชิกท่านนึง แกซื้อ 1.8G อันเป็นท๊อปสุดในขณะนั้น และจะชอบคอมเม้นท์ดูถูกผู้ใช้ 1.6 ในเชิงไม่สร้างสรรค์แล้วยังทำลายด้วย แรกๆก็อ้อมๆ หลังๆถึงขั้นด่าว่าโง่ และพอโดนเค้าด่ากลับ ก็ไปด่าอะไรที่มันเป็นเรื่องส่วนตัวกัน และอายุของสมาชิกท่านนี้เท่าที่ผมทราบมาก็ 33 ปีแล้ว ไม่ใช่เด็กๆแล้ว สุดท้ายเรื่องมันบานปลาย และได้หยุดซ่า เพราะสมาชิกที่โดนหมิ่นประมาทท่านนึง แกแจ้งความตำรวจแล้วให้ตำรวจเรียกมาพบเพื่อว่ากล่าวตักเตือนการกระทำดังกล่าว (ตอนนั้นมันไม่ใช่เรื่องรถแล้วครับ แต่มันกลายเป็นไปหมิ่นประมาทกลางเว็บบอร์ด ไปขุดคุ้ยข้อมูลของโจทก์มาบิดเบือนให้ผู้อื่นเข้าใจผิด) จนสุดท้ายก็หายซ่าไปครับ และก็มาโพสท์สำนึกผิดขอโทษสังคม ซึ่งก็ให้อภัยกันได้ครับ แต่ภายหลังมีการทำซ้ำ จึงแบนไปโดยไม่แจ้งล่วงหน้า

นั่นก็เป็นครั้งเดียวที่ผมเห็นเหตุการณ์ที่คิดว่า ถ้ามีกฎแบบ HLM มันคงดีกว่า หมายความว่าผมอยู่ NAC มาเกือบ 4 ปี กฎบางอย่างถ้ามีก็คงได้ใช้แค่นับครั้งด้วยนิ้วมือข้างเดียวได้พอ

ที่ผมจะบอกไม่ใช่จะบอกว่ากฎระเบียบของที่นี่มันไร้ประโยชน์ แต่เมื่อคุณตั้งมันขึ้นมาแล้ว คุณต้องสื่อสารให้คนเข้าใจง่ายด้วยครับ ว่าคุณไม่ได้ห้ามเขาเสียทีเดียว แต่แค่ขอความกรุณาว่าอันไหนไม่มั่นใจให้กำกับไว้ว่า คหสต. อะไรก็ว่าไป

แต่ไอ้ถึงขนาดที่ว่าไม่ควรล้อเล่นกันเลยถ้าไม่ใช่ห้อง Relax ผมว่ามันก็เกินไปนิดนึงครับ และที่บอกว่าล้อเล่นได้ แต่ให้พิมพ์ว่าล้อเล่นนะ ผมก็ว่าไร้สาระครับ คนอายุสัก 15 ปีก็คงเข้าใจได้โดยไม่ต้องเขียนบอกว่า อันนี้ล้อเล่นนะ

แต่ถ้าหากคำล้อเล่นอันนั้น มันไปกลายเป็นสร้างดราม่า หรือความไม่พอใจให้อีกฝ่าย ผู้โพสท์ไปนั่นแหละที่ต้องออกมาขอโทษครับ ยกเว้นถ้าไม่เห็น ก็เป็นหน้าที่ของ Admin หรือเพื่อนสมาชิกที่ต้องร่วมกันสอดส่อง แจ้ง Admin ให้เข้ามาช่วยดูแลเหตุการณ์ อย่างที่เว็บ NAC ที่ผมอยู่ทำกันครับ เราก็ผลัดกันดูทุกวัน วันไหนคนแจ้งมาว่ามีปัญหาในกระทู้นี้ ไม่เหมาะสมยังไง ก็มีการคุยกันหลังไมค์เพื่อเคลียร์ปัญหาครับ (คุยผ่าน PM) ผมก็เห็นปัญหามันก็จบลงได้ด้วยดีนะครับ (แต่เข้าใจว่าอายุคนเล่นมันต่างกัน อาจจะลำบากหน่อย)

และอีกอย่างที่ผมรู้สึกว่า เว็บเราควรจะมีคือ ห้องขายของครับ อยากจะขายกันนักให้มันขายกันไปเลย ใครอยากตรึงกระทู้ 10-20 ตำแหน่งแรก ให้จ่ายเป็นรายเดือนคุณจิมมี่จะได้มีรายได้เข้ามาด้วย ดีกว่ามาคอยห้ามปรามกันไม่ให้มาขายของ คุณจิมมี่เห็นแล้วก็หัวเสียด้วย การมีห้องพวกนี้เข้ามา ถ้าถามผม ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับเรามากกว่าโทษนะครับ ถ้าหากคุณจิมมี่เห็นต่างก็พูดคุยกันได้ครับว่าเหตุผลคืออะไรที่ไม่ควรมี เผื่อผมคิดไม่ถึง

สุดท้ายนี้ก็เขียนมายาวแล้ว แค่อยากฝากให้ทบทวนการใช้กฎระเบียบทั้งหลาย ว่าอันไหนจำเป็นหรือไม่อย่างไร และทุกๆข้อ มีการสื่อสารที่ทำให้คนเข้าใจจริงๆหรือไม่ ว่ามันไม่ใช่การห้ามโดยสิ้นเชิงอย่างที่หลายคน(รวมทั้งผมก่อนหน้า)เข้าใจผิดกัน ทำให้ไม่อยากจะโพสท์

ในโลกนี้มันไม่มีอะไรที่เราจะทำให้มันเพอเฟ็กได้ 100% จริงๆหรอกครับ กระทู้มันต้องมีปนกันทั้งคุณภาพและไร้คุณภาพ แต่ระบบกลไกของสมาชิกนั่นแหละที่จะคัดกรองว่าอันไหนดีหรือไม่ดี และมันต้องมีเสาหลักที่คอยนำทางการตอบปัญหาที่ถูกต้อง เชื่อถือได้่ครับ

จึงเสนอให้มีการจัด
1. Meeting เพื่อกระชับความสัมพันธ์ และสรรหาเพื่อนสมาชิกมาร่วมดูแลในส่วนของเว็บบอร์ด
2. จัดตั้งกลุ่มคนที่เป็นอาสาสมัครช่วยเหลือแอดมิน (แต่ไม่ต้องให้อำนาจถึงขั้นลบ แบน ได้ กันปัญหาในอนาคต) คอยสอดส่องดูแล และตอบปัญหาใน field ที่ตนถนัด หรือคอยส่ง PM หาเพื่อนสต๊าฟที่รับผิดชอบใน field นั้นๆถ้าหากมีคนถามทิ้งไว้แล้วยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจนครับ
3. ทบทวนกฎ ระเบียบการใช้เว็บบอร์ดต่างๆดูสักครั้ง ถึงความจำเป็นที่ต้องมีข้อนั้นๆ บางครั้งเอาเข้าจริงมันก็แทบไม่ได้เคยใช้(หมายถึงในเชิงที่ว่า ได้เคยเป็นส่วนสำคัญในการป้องกันปัญหานั้นๆก่อนจะเกิด หรือใช้อ้างถึงเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดไปแล้ว)หรือเปล่า? บางอย่าง กลไกทางสังคมก็ช่วยจัดการได้ครับ

ผมไม่คิดว่าที่นี่ไม่น่าอยู่ครับ

ผมแค่คิดว่าที่นี่"ไม่น่าเข้าร่วมด้วย"ในการตอบการโพสท์ต่างๆครับ ผมจึงพยายามเสนอวิธีการให้ทำอย่างไร คนอ่านก็รู้สึกไม่อึดอัดที่จะโพสท์ และคนโพสท์ก็ไม่คิดหนักที่จะกดตั้งกระทู้ โดยที่เนื้อหานั้นยังคงมีคุณภาพไปด้วยในตัว

หวังว่าความคิดเห็นตรงนี้จะมีประโยชน์แก่สังคมที่ผมเฝ้ามองอยู่ทุกๆวันนะครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================