ผู้เขียน หัวข้อ: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเราในปัจจุบันนี้ ///  (อ่าน 48048 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
พักหลังนี้ ผมพบว่า ความน่าเล่นของเว็บบอร์ดเรา ลดลง
แพนเองก็มองไว้เช่นนั้น The Coup team ของเรา ก็ตั้งข้อสังเกต
ว่าถ้าเทียบวันนี้ กับ ช่วงเดียวกันเมื่อปีที่แล้ว มันต่างกันชัดเจน

มันไม่ใช่เรื่องง่ายสำหรับเจ้าของเว็บ ที่จะต้องออกมายอมรับกันแบบนี้
เพราะเว็บส่วนใหญ่ เขาก็กลัวเรตติง ยอดคนเข้าเว็บจะลดลง ผมก็กลัวเหมือนกันครับ
แต่เราก็ต้องยอมรับความจริงกัน เพื่อที่จะเอามาช่วยกันปรับปรุงแก้ไข ไม่ให้มันแย่ลงไปกว่านี้

ปัญหามันเกิดจากอะไร?

1. ปฏิเสธไม่ได้ว่า เมื่อมีคนเข้ามาพูดคุยกันในเว็บไหนเยอะขึ้น โอกาสเกิดปัญหาต่างๆ ก็จะเยอะตามมา
ช่วงก่อนหน้านี้ คนเข้าเว็บ วันละ 22,xxx UIP ต่อวัน เคยสูงสุดที่ 26,xxx UIP ต่อวัน แต่วันนี้ มันหล่นลงมา
เหลือ 18,xxx - 19,xxx UIP ต่อวัน ขนาดว่า ส่งรีวิว First Impression Honda Brio เข้ามาแล้ว ก็ยังไม่กระเตื้องขึ้น
แปลกมากมาย

2. เมื่อมีคนเยอะขึ้น เราก็ยิ่งต้องระมัดระวัง และเพิ่มความเข้มข้น ในการบังคับใช้กฎมากยิ่งขึ้น หลายคนบ่นว่า
อยากจะเข้ามาตอบในบอร์ดอย่างสบายใจ แต่เอาเข้าจริง กลับรู้สึกว่า บอร์ดนี้ ของแรง (ซึ่งก็แรงจริง และส่วนหนึ่ง
ของคนที่ทำให้แรง ก็คงมีผมและ The Coup Team ของเราเองนี่แหละ ที่คอยจะปราม เตือน คุมกฎ กันอย่างเข้มงวด
ซึ่งทำให้การตอบโต้กับสมาชิกรุนแรงไปบ้าง แต่ถ้าไม่ทำเช่นนี้ บอร์ดก็คงจะเละเทะไปกว่านี้อีกเป็นแน่ เพราะบางที
เตือนกันอ้อมๆ แล้วก็ยังไม่ฟังกันเลย อันนี้สำหรับบางคนนะครับ พอเตือนกันตรงๆ อัดกันตรงๆ ก็มีรายการย้อนกลับ
เถียงกลับ จนเราเองหน้าหงายไปเลยก็มี ซึ่ง ก็จนปัญญาจะพูดด้วยแล้ว)

ทางแก้ -----> The Coup Team ของเราเองก็ต้องระมัดระวังกันมากกว่านี้ ใจเย็น และรอบคอบกันกว่านี้
เพราะถ้าในเมื่อเราจะต้องอยู่ในฐานะ ตัดสินให้คุณให้โทษใครในบอร์ดได้ เราเองก็ต้องทำตัวเราให้สะอาดด้วยเหมือนกัน
และต้องสะอาดชนิดที่ใครจะมาย้อนยอกศอกกลับเราไม่ได้ด้วย ซึ่งยากมาก แต่ต้องทำครับ และตัวผมเองก็ต้องทำด้วยเหมือนกัน

3. สมาชิกบางท่าน ก็จะรุนแรงกันเหลือเกิน

3.1 บางราย พอมีคนมาถามว่า ซื้อรถอะไรดี เลือกคันไหนดี เชียร์รถที่ตัวเองชอบ ออกนอกหน้า แล้วก็ประณาม
รถของคนอื่น ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่ผมเห็นว่า แย่มาก และแสดงถึงความไม่รู้จักโต ไม่มีวุฒิภาวะของคนคนนั้น
เป็นอย่างดี ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า จะเชียร์ให้คนอื่นซื้อรถเหมือนตัวเองกันไปทำไม? เชียร์แล้ว ผู้ผลิตเขาจะ
ให้ส่วนแบ่งยอดขาย 1% เหมือน ที่มันฝรั่ง เลย์ เขาให้ช่วย คิดสูตรรสใหม่ กันหรือ ก็เปล่าสักหน่อย ไม่เข้าใจจริงๆ?
ยิ่งบางค่าย บางแบรนด์ ถ้าตัวเองซื้อรถเพราะความ Unique ของมัน ไม่อยากเหมือนใคร แล้วคุณจะมาเชียร์ให้
คนอื่นซื้อรถเหมือนตนทำไม? ให้มันมีเหมือนกันเยอะๆบนท้องถนน นั่งอ่านแล้ว งง!

ทางแก้ ---> กรุณาเปิดใจให้กว้าง เสียบ้างครับ รถทุกคันในดลกนี้ มีดีมีเสียทั้งสิ้น รถที่คุณรักคุณชอบนักหนา
มันก็มีดี มีเสีย เหมือนรถคนอื่นเขานั่นแหละ อย่าเชียร์ จนออกนอกหน้ากันนักเลย อยากบอกให้รู้ว่า คนใน
ผู้ผลิตรถยนต์ที่คุณเชียร์พวกเขาออกนอกหน้าหนะ นอกจากจะไม่สนใจแล้ว เขายังนั่งขำ และเห็นพวกคุณ
เป็นคนบ้าเสียด้วยซ้ำ ว่า เออ ดีแหะ มาช่วยเขาขายรถเสียอีกต่างหาก (ผมเคยได้ยินมาเต็มสองรูหูเลยครับ)  
รู้อย่างนี้แล้ว จะยังเชียร์ รถยี่ห้อที่ตนชอบ กันอีกไหมครับ? อย่าให้ต้องเอ่ยชื่อเลยว่า แบรนด์อะไรบ้าง
โดนกันหมดทุกยี่ห้อนั่นแหละ

3.2 บางราย มาถึง ยังไม่ทันไร ก็ก่อเรื่องทะเลาะวิวาทกับคนอื่น เพราะคิดไปเองว่า ความเห็นของตัวเอง ไม่ผิด
ของกรูถูกสุดในโลก คนอื่น ผิดหมด อันนี้ ถือเป็นสมาชิกแบบไร้คุณภาพ ที่เราไม่อยากจะเก็บเอาไว้ในบอร์ดเราเลย
คือ ถือเป็นแนวผู้ใหญ่เกรียน (อายุเกิน 25 ผมถือว่าเป็นผู้ใหญ่นะครับ)

ทางแก้ ---> เราจะให้โอกาสปรับปรุงตัว  แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานตามกฎของเว็บ ถ้าใครที่ยังไม่โดนเตือน ก็ขอให้
ระมัดระวังการนำเสนอความคิดอันขวางโลกของคุณลงบอร์ดของเราด้วยครับ คนไหน โดนเตือนไปแล้ว
ก็ขอให้ระมัดระวัง อย่าทำผิดอีกเป็นครั้งที่ 2 ในกฎข้อไหนก็ตาม เพราะมิเช่นนั้น ผมจะแบนคุณเองทันที
คราวนี้จะไม่มีการประกาศ แบบประจานลงหน้าเว็บด้วย แต่จะอุ้มเงียบกันเลย สบายตา สบายใจ ทุกคนกันดี
อย่าหาว่าใจร้าย เพราะนี่ให้โอกาสกันมามากพอแล้ว

3.3 บางราย โพสต์ Photosghop กับรูปวาด กันอย่างเดียว ถ้าเป็นงานฝีมือ ระดับเจ๋งๆ เรายังแฮปปี้ที่จะดู แต่ปัญหาก็คือ
บางราย ทำออกมาแบบว่า...เหมือนเด็ก ป.3 หัดเล่น โปรแกรม Paintbrush ใน Windows แล้วเอามาโพสต์ลงเว็บ
หวังว่าจะมีคนมาชื่นชอบผลงาน ก็รู้ ว่าที่นี่ เป็นสถานที่ ที่น้องๆหลายคน อยากใช้ปล่อยของ ปล่อยไอเดีย
แต่ การนำเสนอไอเดียของตน ก็ควรจะมีฝีมือที่ดีกว่านี้ ฝึกปรือกว่านี้ แล้วค่อยเอาลง ขนาดของพี่เอง ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ
พี่ยังไม่เอารูปวาดของตัวเอง ลงเว็บตัวเองเลย จะมีเคสเดียวที่ทนไม่ไหว คือ เห็นภาพวาดเจ้า Chariot แล้ว รู้สึกว่า
ไอเดียมันดี แต่เจ้าตัวก็วาดภาพมาได้ เหียกมาก เลยต้อง..อ่ะ ช่วยนั่งวาดให้ ปรับให้ แก้ให้ แล้วโพสต์ให้ ว่า
"เอ็งอยากได้รถอย่างนี้ใช่ไหม?" อยากจะบอกว่า หลังๆมานี้ คนในเว็บเรา ไม่ค่อยดู Photoshop หรือรูปวาด
กันเท่าไหร่แล้วหนะครับ เหตุผล ก็เพราะว่า มันไม่สามารถนำไปใช้ในการทำรถคันจริงได้ ที่หนักไปกว่านั้นคือ
แต่ละคน มองว่า แต่ละภาพ ทำกันเล่นๆ ไม่จริงจัง สนุกๆ เอาขำขำก็พอ ก็เพราะมองว่าเป็นเรืองขำขำนี่ละครับ
เลยกลายเป็นว่า งานวาดรูป กับ Photoshop เลยไม่สร้างแรงดึงดูดใจมากพอสำหรับคนทั่วไปที่จะเข้าไปชมกัน

ทางแก้ ----> ถ้ารัก ว่าง อยากสนุก ไปดูเว็บเมืองนอก ว่าใน section photoshop เขาทำกันขนาดไหน วาดรุปอย่างไร
ไปดู Worldcarfans ก็ได้ ที่นั่น จำไม่ผิด จะมีห้อง Photoshop แล้วดูแต่ละคนในนั้นเขาวาด มันเป็นยังไง ถ้าวาดได้
ถึงระดับตรงนั้นเมื่อไหร่ ค่อยเอามาลงโพสต์กันครับ หรือถ้าตัดต่อเนียนๆ เจ๋งๆ เทพๆ เราเองนี่แหละ อาจจะเรียกใช้
บริการจากคุณ ในการทำภาพร่างคอมพิวเตอร์กราฟฟิก มีค่าขนมให้เล็กๆน้อยๆ เป็นสินน้ำใจ และจะขึ้นเครดิตให้
เมื่อภาพถูกนำมาโพสต์ในบทความของเรา

ที่จะทำแบบนี้ เพราะอยากส่งเสริม ให้คนที่มีไอเดีย ได้แสดงออกอย่างถูกต้อง ถูกทาง และ พัฒนาฝีมือไปพร้อมๆกัน
ถ้าไม่ทำเช่นนี้ ทุกอย่าง ก็จะย่ำอยู่กับที่ ไม่ไปไหนกันสักที แล้วมันจะกลายเป็นว่า ภาพ Photoshop จะยังคงเป็น
เหมือนกับสิ่งที่คนเขาไม่ค่อยสนใจกันเลยต่อไป และ ผมก็ไม่ได้อยากให้เรื่องราวมันกลายเป็นแบบนั้นครับ

3.4 ข้อนี้ ขอเอ่ยถึง เพราะมีอยู่คนเดียว และก็เป็น คนรู้จักของผมเองนี่แหละ คือ เจ้า ชินะ ริงโกะ ตอบกระทู้ ด้วย
แนวทางที่ ค่อนข้าง...แรง  คือรู้ดีว่า เจตนาก็เพราะ Entertain คนในบอร์ด ให้บอร์ดมีสีสัน และความจริง เจ้าตัวเขาก็
หวังดี แถมยังแฮปปี้ ที่จะมาตอบ โน่น นี่ นั่นให้ได้อ่านกัน เพราะอยากให้บอร์ด มีชีวิตชีวา ซึ่งเป็นเจตนาที่ดีมากๆ

แต่ปัญหาก็คือ บางที การสาวแตก เล่นมุขทะลึ่งที่ค่อนข้างแรงไปหน่อย เปลี่ยนรูป avatar เป็นอะไรต่อมิอะไร
ที่จะช่างสรรหามานั้น บางที สมาชิกอีกหลายคนอาจจะรับไม่ได้ ซึ่งถ้าจะบอกว่า "รับไม่ได้ ก็ไม่สนใจ ฉันเป็น
ของฉันอย่างนี้ รับไมได้ ก็ปิดทิ้ง ไม่ต้องดู" มันจะเป็นการไม่แคร์สายตาสังคมส่วนรวมมากไปสักหน่อย

ทางแก้ ----> ขอแค่ว่า ริงโกะ จะช่วยพี่ ลดความร้อนแรงลงนิดหน่อย ก็เพียงพอ ปัญหาก็คือ ริงโกะ ตัวจริง ก็เป็น
เด็กผู้ชายธรรมดาๆ คนหนึ่ง ดูข้างนอก ไม่มีทางรู้หรอกว่า จะแก่นเซี้ยวเปรี้ยวซ่าได้บ้าบอขนาดนี้ ริงโกะ สนุกที่จะ
ดัดตุ๊ดแต๋วเล่นๆ ทั้งที่ตัวตนจริงๆ ก็ไม่ได้สาวแตกอะไรขนาดนั้นเลย แต่อยากให้ตระหนักนิดนึงว่า ในสังคมไทย
ยุคปัจจุบันนั้น จริตของกะเทยนั้น สิ่งที่ผู้ชายจะยอมรับได้ คือ การแสดงออกที่ยัง "ดูเป็นหญิงอยู่" แต่ที่คนเขาจะ
รับไม่ได้ ก็มาจากสิ่งที่ "เกินผู้หญิงจริงเขาทำกัน" นั่นแหละเน่อ ดังนั้น เพลาๆหน่อยเน่อ น้อง โอเคนะ? คือ พี่ยินดี
ให้เอ็งยังคงเป็นตัวของเอ็งแบบนี้ แต่ขอเพิ่มความทะเล้น ลดความทะลึ่งแนวหยาบโลนลง เพราะเด็กๆเล่นกันเยอะ
แล้วไอ้มุขทะลึ่งของเอ็งเนี่ย มันออกแนวไปในทางหยาบมากไปหน่อยสำหรับสังคมส่วนรวมที่นี่ ดังนั้น ขอแค่
Tone down ลงมาเท่านี้ ทุกอย่างก็จะลงตัวกำลังดี เหมาะสมเลย แค่นั้นเอง

3.5 น้องสมาชิกบางคน ที่ตอบไปเรื่อยๆ ฉันพอใจอันไหนฉันก็ตอบ ตอบสั้นบ้างยาวบ้าง ไม่ได้สนใจเลยว่า ที่ตอบไปนั้น
มันจะเป็นยังไง...ข้อนี้ ใครอ่านแล้ว คิดว่า เป็นน้องแทนคนเดียวแล้วละก็ ผิดละครับ ไม่ได้มีคนเดียว แต่มีหลายคนเหมือนกัน
แล้วพวกที่ผมไม่เอ่ยชื่อเนี่ย นั่งมอนิเตอร์อยู่นี่ แอบเซ็งเหมือนกันบางที เป็นล็อกอินที่ไม่ค่อยคุ้นชื่อ แต่มาถึง จู่ๆ ก็จะโพสต์ถี่ๆ
ซึ่งก็ไม่รู้ว่า จะโพสต์เพื่อเพิ่มยอดโพสต์ตัวเอง ให้ความเห็นตัวเองดูมีความน่าเชื่อถือหรือยังไงกัน โพสต์เยอะๆ ไม่ได้หมายความ
ว่าพี่จะเอ็นดูหรือพาไปเลี้ยวข้าว แต่ยิ่งโพสต์เยอะ ถ้ามีคุณภาพ ยาวพอให้อ่านแล้วมีน้ำมีเนื้อ มีความคิดเห็นดีๆ นั่นคือสิ่งที่พี่อยาก
เห็นมากกว่า การโพสต์สั้นๆ เพียงแค่ "เห็นด้วยครับ" หรือ..."สุดยอดไปเลย" แล้วก็หายไป..อะไรประมาณนี้

ทางแก้ ----> ถ้าเห็นด้วยกับสิ่งที่โพสต์....ขอเหตุผลยาวๆ เต็มบรรทัดเป็นอย่างต่ำ หรือ 2 บรรทัดก็โอเค อย่าโผล่มาแค่คำเดียวสั้นๆ
มันคือวิธีฝึกให้น้องรู้จักมีเหตุมีผล และมีกระบวนการเรียบเรียงความคิด ก่อนจะเรียงออกมาเป็นคำพุดคำเขียนที่ดี

3.6 สมาชิก ที่โพสต์เรื่องเทคนิค ถามแล้ว ไม่ค่อยมีใครตอบเท่าไหร่ อาจเพราะว่า ตนไม่รู้เลยไม่ตอบดีกว่า ทำให้กระทู้เทคนิค
น้อยกว่าที่ควรจะเป็น

ทางแก้ ----> ถูกแล้วครับ อะไรที่ไม่รู้ อย่าตอบ ดีที่สุด แต่ถ้ารู้ เคยมีประสบการณ์ หรือมีทางแก้ให้ อยากจะขอรบกวนว่า
อย่าขี้เกียจพิมพ์เลยครับ มาช่วยกันแบ่งปันความรู้ให้กับเพื่อนสมาชิกที่นี่บ้างเถอะครับ เราอาจจะไม่มีอะไรตอบแทนให้คุณ
แต่อย่างน้อย สมาชิกที่นี่ ก็มีมิตรภาพที่ดี ที่พร้อมจะมอบให้คุณแน่ๆ

คงจะขอฝากไว้เพียงเท่านี้ และถ้าสมาชิกท่านใด อยากเสริม อยากเพิ่มเติม อะไรที่คิดออก ก็เชิญเลยนะครับ ยินดีรับฟัง
แต่ขอว่า เป็นการแสดงความเห็น อย่างสุภาพชน คือ ติเพื่อ่กอ คุยกันดีๆ อย่างมีมิตรภาพ ประเภทสุภาพในวาจา แต่เจตนาพร้อมวิวาท
นี่ก็ขอเลยว่า อย่าริ มาเลยเชียว

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบครับ

---------------------------------

ปล. สำหรับ น้องแทน กระทุ้นี้ พี่ไม่ต้องการเห็นคำว่า "เห็นด้วยครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับพี่" สั้นๆ มาแล้วจบไป
แต่พี่ อยากจะอ่าน "แนวทางการแก้ปัญหานี้ จากแนวคิดของแทนเอง" บ้าง ครับ นั่นคือสิ่งที่พี่อยากจะเห็นจากแทน นะ
แต่ถ้ายังคิดไม่ออก อ่านไปเรื่อยๆ ยังไม่ต้องตอบ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 12:29:09 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขอบคุณครับอ่านจบละคับ แล้วจะพยายามปรับปรุงตัวนะคับ  ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ได้ครับพี่จิม ขอบคุณมากครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ผมจะทำตามให้ได้ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 12:40:16 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รับทราบครับ ก็คงต้่องไปกำจัดจุดเกรียนของตัวเองกันต่อไปครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

คุณ yimyont ไม่มีอะไรเกรียนนี่นา? อย่าคิดมากครับ ^_^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เห็นด้วยเลยครับ

หลายเดือนที่ผ่านมา บรรยากาศในบอร์ดห่างหายจากความอบอุ่นไปมากๆ

ปล.ส่วนเรื่อง PS ผมยอมรับเลยครับว่าทำเพราะขำๆ เท่านั้นเองครับ
ปล.2 ผมจะพยายามปรับตัวด้วยคนครับ

EDITTED : ขอลบข้อความไม่พึงประสงค์ออกก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 12:50:53 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมขอดักคอไว้ก่อนละกันครับ

กระทู้นี้ ขออย่าได้กล่าวอ้างอิงถึงประเด็นอื่นอื่น ที่ไม่ว่าจะเกิดขึ้นมาไม่นานนี้หรือนานมาแล้วเลย
เพราะมันไม่ใช่เพียงเรื่องใดเรื่องหนึ่งที่ทำให้เกิดกระทู้นี้ แต่มันเป็นเรื่องที่สะสมมาสักระยะหนึ่ง
เกี่ยวกับบรรยากาศโดยรวมของที่นี่

เราตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่ออยากเห็นแนวทางแก้ไขปัญหาและความร่วมมือกัน
หากเริ่มมีการโยงเรื่องไปมา เกรงว่าจะหลุดออกนอกประเด็นไปอีก ขอรบกวนทุกคนด้วยละกันครับ

สำหรับผม ผมขออนุญาตเสนอกฎง่ายง่ายข้อเดียวที่ใช้มาในคลับที่ผมสิงสถิตย์อยู่มาสิบปีแล้ว ซึ่งก็คือ
"อย่าทะเลาะกัน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 13:00:06 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ off_033

คนเยอะ  เรื่องเยอะตามมาครับ

บอร์ดนี้ความน่าสนใจลดลงจากตอนแรกๆจริง  ส่วนนึงเพราะอาจจะช่วงนี้บทความใหม่ๆออกมาน้อยลง

อีกส่วนคนภายนอกจะมองว่าบอร์ดนี้เด็กๆเยอะ  กระทู้วิชาการไม่ค่อยมี

อีกอย่างเรื่องภาษา พวก สวดยอดดดด  แว๊กกกกกกกกกกกก  กรี๊ดดดดดดดด  เพลาๆลงหน่อยก็ดี  อ่านแล้วในใจคิดว่าเป็นอะไรกันมากมั้ย  ผมอาจจะแก่เกินไปแล้วก็ได้ เหอๆ  หรือบางท่านเป็นเดือดเป็นร้อนแทนadmin ใส่ font ตัวใหญ่เท่าบ้าน ใส่อารมณ์กันสุดๆ  มีแบบนี้บ่อยๆทำให้เวปนี้ลดความน่าสนใจลงไปมากทีเดียว  

คือไม่ได้อยากให้เป็นเวปวิชาการนะ  แต่ไม่อยากให้สุดโต่งด้านใดด้านหนึ่งเกินไป

ตรงไปขออภัยด้วยนะครับ  ยังอยากให้เวปนี้เป็นแบบตอนแรกๆที่เพิ่งเปิดมาใหม่ๆน่ะ

บทความใหม่ๆ หลังจากสัปดาห์นี้ จะกลับมาหนาตาแล้วละครับ

เพราะได้เวลาที่ สิ่งซึ่งพวกเราเตรียมงานกันมาตลอด ตั้งแต่ มอเตอร์โชว์ จบ ถึงวันนี้ จะได้ฤกษ์คลอดกันเสียที
รีวิวอะไรที่คั่งค้าง ก็จะต่องเร่งทำให้เสร็จกันก่อนที่รถรุ่นใหม่จะเปิดตัว

ส่วนตัวผมเอง ก็ จะขอสัญญาว่า ถ้าไม่เหลืออดจริงๆ
จะไม่มี Font ตัวใหญ่เท่าบ้านให้เห็นกันอีกครับ

แต่ถ้าเห็น แสดงว่า นั่นคือ อั้นไม่ไหวแล้ว จริงๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าอั้นไม่ไหวจริงจริง ก็ต้องไปห้องน้ำจ้ะ..

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมเห็นด้วยนะครับ เรื่องอย่าทะเลาะกัน แต่จะทำยังไง ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

ส่วนใหญ่เราจะทะเลาะักันในกระทู้ดราม่า ซึ่งทำยังไงที่จะควบคุมไม่ให้กระทู้ออกแนวดราม่าได้อันนั้นสำคัญ เพราะถ้าดราม่าปุ๊บ ทีนี้มันจะไม่คุยด้วยเหตุและผลแล้ว มันจะกลายเป็นอารมณ์ โดยเฉพาะในสถานการณ์ที่มีเด็กมาเข้าชมเยอะขึ้น การใช้อารมณ์ในการตอบมันก็เยอะขึ้นด้วย (แต่ไม่ได้ว่าน้องๆ เด็กๆ นะ ผมก็เพิ่งทำงาน ยังขาดวุฒิภาวะอยู่พอสมควรเหมือนกัน) ซึ่งจริงๆ ผมก็อยากจะเสนอให้ staff มีหน้าที่อุ้ม "reply ที่ก่อให้เกิดสถานการณ์ dramatic" เหมือนกัน แต่กลับมาคิดดู ถ้าแบบนี้ staff ก็งานงอกสิ โดยเฉพาะหลายๆ ท่านที่ทำที่นี่เป็น part-time แค่นี้ก็เหนื่อยแล้ว

ก็ึคงต้องขอร้องทุกท่านว่าช่วยใช้เหตุผลในการตอบมากขึ้น แล้วก็พยายามระงับอารมณ์กับกระทู้หรือ reply ที่เรารู้สึกหมั่นไส้นิดนึง เรื่องอะไรที่เราไม่ได้เสียผลประโยชน์อะไร เราก็มาปล่อยวางกันเท่าที่ทำได้เถอะครับ

อั้นมากระวังเป็น cystitis นะครับพี่จิม (กระเพาะปัสสาวะอักเสบ)

font แดง กับบางคนมันก็ต้องใช้ และถ้าพี่ใช้ ผมก็ถือว่าพี่ "เมตตา" จนถึงที่สุดแล้ว เพราะถ้ามากกว่านั้นก็คือ ban อันนี้ผมเข้าใจดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 13:04:20 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ off_033

เพิ่มเติมนิด

การป้องกันปั๊มกระทู้  ตอนตอบให้เช็คตัวอักษรที่ตอบถ้าพิมพ์มาน้อยกว่า 20 ตัวอักษร(ยกตัวอย่าง) ให้ไม่สามารถตอบได้

พอจะป้องกันพวกดีครับท่าน เหมาะสมครับนายได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Tonaka

อ้างถึง
ทางแก้ -----> The Coup Team ของเราเองก็ต้องระมัดระวังกันมากกว่านี้ ใจเย็น และรอบคอบกันกว่านี้
เพราะถ้าในเมื่อเราจะต้องอยู่ในฐานะ ตัดสินให้คุณให้โทษใครในบอร์ดได้ เราเองก็ต้องทำตัวเราให้สะอาดด้วยเหมือนกัน
และต้องสะอาดชนิดที่ใครจะมาย้อนยอกศอกกลับเราไม่ได้ด้วย ซึ่งยากมาก แต่ต้องทำครับ และตัวผมเองก็ต้องทำด้วยเหมือนกัน

ผมมองว่าข้อนี่สำคัญที่สุด เพราะนอกจากจะเป็นผลต่อภาพลักษณ์ของเวปแล้ว  ยังเป็นตัวอย่างที่แสดงให้ทุกคนเห็นครับ  หากข้อนี้ทำไม่ได้ หรือ เผลอ ก็อาจจะกลายเป็นข้อโต้แย้งจากฝ่ายที่ไม่หวังดีได้ครับ
ทางที่ดีทาง Admin จะต้องยึดมั่นในเรื่องนี้ให้หนักแน่เข้าไว้  หากเกิดปัญหาก็ควรแก้ด้วยวิธีอันชาญฉลาดครับ

ปล. ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เห็นด้วยกับการตอบหรือไล่ คนโพสที่ทำผิดกฏ ด้วยวิธีโพสข้อความ หยาบคาย หรือ ประจาร หรือ ด่า ด้วยตัวใหญ่ๆ เล็กๆ หนาๆ บางๆ หรือ วิธีการใดก็แล้วแต่ที่เคยทำมา ซึ่งผมมองว่ามันเกิดจากอารมณ์ในขณะนั้นด้วย

ปล.2, ถ้าคุณอยากจะด่าจริงๆ ก็ขอเสนอให้ด่าแบบสุภาพ แต่เจ็บๆ อย่างนี้จะดีกว่าเยอะ และเป็นผลดีต่อภาพลักษณืคุณด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 13:38:39 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ SkyTrekker

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยกับข้อนี้มากๆครับ

3.1 บางราย พอมีคนมาถามว่า ซื้อรถอะไรดี เลือกคันไหนดี เชียร์รถที่ตัวเองชอบ ออกนอกหน้า แล้วก็ประณาม
รถของคนอื่น ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่ผมเห็นว่า แย่มาก และแสดงถึงความไม่รู้จักโต ไม่มีวุฒิภาวะของคนคนนั้น
เป็นอย่างดี ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า จะเชียร์ให้คนอื่นซื้อรถเหมือนตัวเองกันไปทำไม? เชียร์แล้ว ผู้ผลิตเขาจะ
ให้ส่วนแบ่งยอดขาย 1% เหมือน ที่มันฝรั่ง เลย์ เขาให้ช่วย คิดสูตรรสใหม่ กันหรือ ก็เปล่าสักหน่อย ไม่เข้าใจจริงๆ?
ยิ่งบางค่าย บางแบรนด์ ถ้าตัวเองซื้อรถเพราะความ Unique ของมัน ไม่อยากเหมือนใคร แล้วคุณจะมาเชียร์ให้
คนอื่นซื้อรถเหมือนตนทำไม? ให้มันมีเหมือนกันเยอะๆบนท้องถนน นั่งอ่านแล้ว งง!

ผมเกลียดพวกสาวกที่สุดเลยครับ โดยเฉพาะบางยี่ห้อ ตัวเองก็ไม่เคยไปนั่ง ไปลองขับ ไปลองใช้ยี่ห้ออื่นเลย จะได้รู้ว่าแต่ละยี่ห้อ เค้าก็มีดี มีเสียหมดแหละ

กับพวกที่ชื่นชมรถตัวเองใช้ราวกับว่ามันดีที่สุดในโลก แต่ไม่รู้สเปค ไม่เคยไปขับรถรุ่นอื่น ไม่เคยติดตามข้อมูลข่าวสาร พูดจาข่มชาวบ้านเนี่ย

เหมือนพวกกบในกะลา ผมเกลียดมากๆ

บอกตามตรงว่าในเว็บนี้ผมไม่กล้าใส่แรงๆ แบบที่เล่นในอีกเว็บ แต่จริงๆ ในอีกเว็บก็ยังยั้งๆไว้

จริงๆ อยากให้พี่ จิมมี update รีวิวรถอย่างน้อยสัปดาห์ละรุ่น (แค่แนะนำนะครับ) ผมว่าพอจะกระตุ้นให้คนเข้าเว็บได้เยอะครับ

โดยเฉพาะรถที่มาใหม่ อยู่ในกระแส เพราะคงมีคนอยากทราบข้อมูลและความคิดเห็นในสไตล์พี่จิมมี่มากๆ

ขอแนะนำแค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมอยากให้มันย้อนไปเหมือนเมื่อปี 2009 ครับ ตอนนั้นเราอบอุ่นกัน เราบอกกันได้เลยว่าเป็นเว็บที่อบอุ่น

อะไรที่มันต่างไปจากตอนนั้น ก็คงเป็นอย่างที่จิมมี่บอกครับ..สมัยก่อนใครทะเลาะกัน ผมเห็นโต้ตอบกัน
ไม่เกิน 3 ข้อความ จากนั้น โผล่มาอีกที ก็เคลียร์กันเองเรียบร้อยแล้ว สมัยนี้ไม่ได้ ต้องต่อกันหลายๆกระทู้

เมื่อจำนวนสมาชิกมากขึ้น บอกตรงๆว่าคุมกันลำบาก การที่จะส่งข้อความถึงกันหรือโพสท์ชี้แจงทุกอย่างน่ะ
มันไม่สามารถเป็นไปได้แล้ว ดังนั้นวิธีการจัดการกับปัญหาต่อไป ลบ แก้ จะไม่มีการบอกล่วงหน้าแล้วนะครับ

โดยเฉพาะคนที่ชอบโพสท์อะไรก็ตามที่รู้ทั้งรู้ว่ามันจะเป็นประเด็นให้เถียงกัน โดยไม่ใช่เีถียงเรื่องรถด้วยนะ
บางเรื่องโพสท์มา กลายไปต่อยอดเป็นรักชาติไม่รักชาติ ศาสนา สถาบัน คือให้ตายเหอะ อ่านเสร็จแล้วใครได้อะไรกลับบ้าน?
มีแต่จะสร้างปัญหาให้ทะเลาะกัน แล้วพวกเรานี่ก็เก่งกันมาก..ในการแสดง "ความเป็นตัวของตัวเอง" อย่างสูงสุด
ในเว็บบอร์ด..ในโลกไซเบอร์ ซึ่งไม่มีใครเห็นหน้า เห็นตัว หรือได้ยินเสียงคุณด้วยซ้ำ

ถ้าสมมติว่าให้ยืนคุยกันแบบตัวต่อตัว คุณกล้าแค่ไหน เจ๋งแค่ไหน..บนเว็บบอร์ดก็ขอให้กล้าแค่นั้น และเจ๋งเท่านั้น
แต่ต้องแสดงออกอย่างชาญฉลาดกว่าการพูดกันตัวต่อตัว ที่ต้องฉลาดกว่า เพราะคุณมีเวลาเหลือเฟือที่จะตรวจสอบข้อมูล
แก้ไขคำพูด เลือกคำพูดที่ดีที่สุด แล้วก็กดตั้งกระทู้ ...ดังนั้นการตอบกระทู้ของคุณนั้นควรจะเป็นตัวตนในเวอร์ชั่น
ที่เก่ง และดีที่สุดของคุณ ไม่ใช่เวอร์ชั่นที่มักง่ายที่สุด และก้าวร้าวที่สุดของคุณครับ

===================================================

อีกเรื่องนึงที่ขอแถมคือเรื่อง Facebook

ผมทราบครับว่าหลายท่านก็ Add มาหาผม ซึ่งเรียนตามตรงว่า ผมไม่ได้รับ Add ทุกท่านเสมอไป
ก่อนจะรับ Add ใคร ผมดู Wall ของทุกคนเสมอว่าเป็นอย่างไร สำหรับบางคนที่หลายอย่างไม่ตรงกัน
ทัศนคติไม่ตรงกัน หรือ Wall ของคุณมีแต่เรื่องที่เอาความอัดอั้นมาระบายให้ฟัง ..ผมจะ Add ไปทำไมครับ?
Facebook มันไม่ใช่เว็บบอร์ด ผม Add คุณเป็น friend แล้วคุณก็เข้ามาเห็นมารู้ มาดูเรื่องราวผมได้หมด
ตัวจริงเรายังไม่เคยเจอกัน ผมต้องเปิดตู้เสื้อผ้าและห้องนอนให้คุณดูเหรอครับ? แล้วบางทีผมคุยกับ
เพื่อนของผมอยู่ดีๆ ก็เข้ามาสอด หรือมีบางคนที่พอไม่รับ Add ก็ส่ง Message เข้ามาตัดพ้อต่อว่า
บางคนก็ถามคำถาม ซึ่ง..ให้ตายเหอะ บนเว็บบอร์ดเรามีตอบกันไปเป็นสิบๆครั้ง บนรีวิวก็มีข้อมูล
ซึ่งอันนี้เป็นคนละเรื่องกับการถามความเห็นแบบส่วนตัว หรือบางเรื่องที่เหมือนเพื่อนคุยกันกับเพื่อนนะ

ไม่ได้หยิ่งขนาดว่าไม่รับ Add ใครเลยนะ และบอกตรงๆว่าหลายคนที่อายุห่างจากผม
เกือบเท่าตัว ผมก็รับ Add เพราะรู้สึกว่าคุยกันได้ และทัศนคติตรงกัน ตาหนาว ตาโก้แห่ง carside
นี่ผมก็คอยติดตามอยู่เสมอ เพราะรู้สึกได้ว่าน้องๆเหล่านี้ ไม่เยอะ และไม่ยุ่ง และ คุยง่าย

น้องใน The Coupe Team ก็เคยปรึกษาปัญหาเรื่องนี้ ผมยืนยันไปคำเดียวว่า Facebook นะเว้ย
ไม่ใช่เว็บบอร์ด และเราก็ไม่ใช่หน่วยงานบริการประชาชน มันเป็นสิทธิ์ของพวกแกที่จะให้ใคร
เข้ามาเป็นเพื่อน มารับรู้ทุกอย่างในชีวิตของแกได้ ถ้ารู้ว่า Add มาแล้วทะเลาะกัน จะ Add ไปทำซากอะไร

ดังนั้นก็ขอชี้แจงไว้ดังที่ได้กล่าวไปข้างต้น ผมแนะนำว่าถ้าจะเข้าตามตรอกออกตามประูตูกันดีๆ
เราคุยกันผ่านบอร์ด ถ้าถูกคอกัน มั่นใจกัน ค่อยไปต่อที่ Facebook อย่าลืมบอกด้วยว่าเป็นใครมาจากไหน
แบบนี้มันถึงจะไ้ด้ชนะกันทั้งสองฝ่ายครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ส่วนตัวบางครั้งผมก็เบื่อความคิดเห็นที่ ไม่รู้จริง เอาความคิดตัวเป็นใหญ่
บางคำถามเช่น ซื้อดีไหม ทำดีไหม บางที จขกท. มีความสามารถในการ
ใช้เงินมากกว่าเรา อาจจะดูฟุ่มเฟือย แต่ก็ควรตอบแบบกลางๆไว้ ไม่ให้คนอ่านเสียน้ำใจ
อย่ายึดเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ การอยู่ในสังคมใหญ่ย่อมมีคนหลายแบบ
หลายอาชีพ หลากหลายความรู้
อยากให้ตอบ กระทู้อย่างสร้างสรร คิดก่อนจะพิมพ์อะไรลงไปครับ
บางคนผมก็น้อยใจที่ บางท่านก็ว่าเครื่องยนต์ที่ผมใช้อยู่ ไม่ชอบ ไม่ดี
เป็นผมไม่ซื้อแน่นอน แบบเนี้ย ผมอ่านแล้วก็ไม่อยากอ่านต่อ หรือรถยุโรปผมไม่ซื้อหรอก
ซ่อมแพงเป็นผมซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่า ก็บางท่านเขามีฐานะที่จะซื้อได้ ไม่ใช่ปัญหาของเขา
ขอฝากไว้นะครับ
" อยู่คนเดียวให้ระวังความคิด อยู่กับมิตรให้ระวังวาจา "
ขอระบายนิดนึงครับ

Tonaka

ขอรบกวน เอาสีฟอนท์ ออกได้ไหม?

ใช้ตัวหนาแทน ก็คงพอมั้ง ในกระทู้นี้ เด๊่ยวคนอื่นก็เอาตามอย่างหมด

----------------------

สัปดาห์ละรีวิว นั่นถึงตายครับ
ขอย้ำว่าตายจริงๆ แล้วไม่ต้องทำมาหากินอย่างอื่นกันพอดี เว้นแต่ว่า จะมีการเตรียมความพร้อม
ไว้ล่วงหน้า เช่นที่เรากำลังจะทำอยู่นี้ นั่นก็พอไหวครับ แต่ไม่เช่นนั้น จะหนักมากสำหรับผม
เพราะ รีวิว 1 รายการที่ได้อ่าน ผมก็ต้องเตรียมตัว เตรียมข้อมูลเยอะ คัดกรองมากๆ
และคิดมากๆ ก่อนจะเขียนออกมาได้ เตรียมรูป และโพสต์รูป เอาแบบเร็วสุดๆ สำหรับ Full Review
นั่นก็ใช้เวลาครึ่งวัน เข้าไปแล้ว

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ผมชอบเว็บนี้มาก เป็นเว็บแรกที่เปิดเมื่อเปิดคอม  :D กระทู้ส่วนมากมีสาระ เข้ามาเก็บเป็นข้อมูล
แต่ไม่ค่อยตอบกระทู้เพราะว่าหลายๆท่านตอบไว้ดีมากแล้ว
ผมอยากเห็นบรรยากาศแบบพี่ น้องเหมือนกับตอนเว็บเปิดใหม่ๆ แต่ก็นะคนมากขึ้น มีหลากหลายความคิดเห็น
แต่ในการตอบกระทู้ท่านที่ตอบลงกระทู้ควรจะคิดให้ดี อ่านไตร่ตรองข้อความที่พิมพ์ ให้ดีเสียก่อน คิดในมุมมองของตนเองและมุมมองของเพื่อนร่วมเว็บ เพราะสิ่งที่ท่านตอบ จะแสดงถึงตัวตนของท่านเอง

ผมอยากเห็นเวลาทีมงานจัดมีตติ้ง ทุกคนไม่มีอคติต่อกัน ยิ้มแย้มคุยกัน เฮฮา ทุกคนมีความสุขเมื่อได้เจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในเว็บครับ ;D

ออฟไลน์ !LiLo!

โอเคครับ =_=" หากผมทำอะไรไม่ดีลงไปขออภัยและผมจะปรับปรุงไปเรื่อยๆ และเรื่องเนื้อหาสาระด้วยครับ และที่สำคัญ ผมรักเว็บนี้ครับT T
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

รับทราบครับ  พี่จิมมี่  
ผมก็ีรู้สึกช่วงนี้  มันความอบอุ่นมันหายไปเยอะนะครับ
ผมก็เข้าเว็บนี้เป็นเว็บแรก  ตอนเปิดคอม เว็บนี้ทำให้ผมทราบและเข้าใจถึงเรื่องเครื่องยนต์มากกว่าเดิม  ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ผมว่า...สำคัญที่ "คิดก่อนโพสต์" ถ้าทำได้อะไรๆที่แย่ๆมันก็คงไม่เกิดหรอกครับ

ส่วนเรื่องเช็คจำนวนตัวอักษร ผมว่าไม่น่าต้องถึงขนาดนั้นหรอกครับ
เพราะถ้าคนจะปั๊มกระทู้เค้าก็ทำได้อยู่ดี เช่น ใส่ "." เยอะๆ เคาะ spacebar เยอะๆ มันก็เกิน 20 ตัวได้ไม่ยาก
(ผมชี้โพรงให้กระรอกหรือเปล่าเนี่ย  :P)

แต่ของแบบนี้มันอยู่ที่จิตสำนึกแหละครับ อย่างที่บอกว่า "โตๆกันแล้ว"ถ้าคิดเองไม่ได้ ก็อย่าบอกว่าตนเองโตเป็นผู้ใหญ่เลยครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ H.

แนะนำทีมงานนิดนึงครับ เวลาโดนพวกโฆษณาแฝงพวกบอท ผมแนะนำว่าไม่จำเป็นต้องใส่แดงๆด่าบนบอร์ดหรอกครับ
ลบไปเลย ยกเว้นถ้าเป็นค่ายรถมาแฝงโฆษณาอันนี้แล้วแต่จะพิจารณา

1. มันดูเว็บนี้เถื่อน เพราะถ้อยคำบางส่วนก็ค่อนข้างหยาบ
2. ยังไงไอ้คนทำมันก็ไม่ได้อ่าน หรืออ่านไปก็ไม่สำนึกหรอกครับ ส่วนใหญ่พวกนี้เหวี่ยงแหหาปลา ไม่ได้ติดตามผล
3. มันดูไม่เด็ดขาด

เป็น คห. ในมุมมองของผมนะ

ส่วน user นั้นผมแนะนำว่า คิดก่อนโพสและลดการเสียดสีกันเองลงหน่อยก็ดีนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 14:02:39 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ eight

• Full Member
มาให้กำลังใจนะครับ

อ่านทุกวันนะครับแต่ปกติผมไม่ค่อยตอบอยู่แล้ว นอกจากเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวจริงๆ เป็นคนพิมพ์อะไรยาวๆแล้วจะสับสนความคิดตัวเอง 5555

ผมไม่ซีเรียสกับอะไรนะครับ เรื่องน้องๆที่มาตอบเรื่องรถอาจจะมีผิดบ้าง พลาดบ้าง เกรียนบ้างก็เรื่องปกติ ขอให้สนใจเรื่องรถไว้เถอะคับ
อย่ารักหรือเกลียดยี่ห้อไหน หรือ เทคโนโลยีแบบไหนจนเกินเหตุก็พอ

;D

จริงๆบางทีผมก็อยากเกรียนนะ แต่เกรงใจคุณจิมมี่ แหะแหะ

ออฟไลน์ 2k

นอกเรื่องไปหน่อย มาถูกใจตรงประเด้ยข้อที่สามนี่แหละ  ;D ผมหมายถึงที่อื่นๆนะคนจำนวนมากวางตัวเป็นสาวก ยี่ห้อของข้ารุ่นของข้าดีที่สุดในโลกใครมาจับมาแตะติไม่ได้เลย โกหกหมกปัญหากันเก่งซะยิ่งกว่าเซลเสียอีก เห็นยี่ห้ออื่นๆบนถนนเป็นต้องมองเป็นศัตรูหาทางกวนประสาทหรือยั่วให้เค้าแข่งด้วยทางใดทางหนึ่งเพื่อให้ตัวเองจะเอาชนะแล้วมามาคุยโวกันต่อในเว็บ โอยยยย ไร้สาระมากๆ นอกจากจะเสี่ยงชีวิตแล้วยังจะไม่ได้อะไรกลับมาเลยกับความจงรักภักดีต่อสินค้าจนเกินเหตุแบบนี้ สุดท้ายเค้าก็ลดต้นทุนมาขายคนไทยกันอยู่ดีไม่ได้เห็นหัวหรอก  :P เว็บนี้ยังดีที่สมาชิกยังไม่มีใครก้าวไปอยู่ณจุดนั้น อาจจะเป็นเพราะเป็นแหล่งรวมหลายๆยี่ห้อก็ได้กระมังไม่ใช่แยกแยะแบ่งรุ่นแบ่งยี่ห้อไปเลยยังมีความเกรงใจเปิดรับคนอื่นกันบ้าง  :)

ผมไม่คิดว่าที่นี่มีแต่เด็กนะส่วนใหญ่ก็อายุเกินยี่สิบปีเท่าทั้งนั้น เป็นผู้ใหญ่แล้วอีกไม่เกินสามปีก็ต้องออกมาดิ้นรนหาเงินเลี้ยงชีพกันแล้ว ถ้ามีอะไรก็น่าจะเตือนบอกกล่าวกันตอนนี้นี่แหละที่ยังไม่แก่มากจนดื้อเปลี่ยนความคิดไม่ได้ แต่ก็ไม่เด็กขนาดซุกซนทำอะไรแผลงๆ กฏระเบียบในนี้มันก็เอาไปยึดใช้ได้ในสังคมการทำงานจริงๆ คาดว่าคงจะเคยอเห้นกันมาบ้างแล้วกับการที่สนทนาในหมู่เพื่อนฝูงเพื่อนร่วมงานแล้วไปแขวะรถที่เพื่อนๆคนอื่นเค้าออกเงินซ์้อมาด้วยตัวเองว่าอืดมั่งแท็กซี่มั่ง สุดท้ายไม่มีใครเค้าพูดเตือนตรงๆแต่จะไปโดนด่าลับหลังเอาว่า"ไม่น่าคบ" ผมก็ว่าดีที่มีการเตือนให้รู้ดีกว่าไปด่าลับหลังแบบนั้น  :)

แม้บางคนจะอายุน้อยยังไม่ถึงยี่สิบด้วยซ้ำแต่ก็มีให้เห็นแล้วว่าคนที่มีวุฒิภาวะใช้ภาษาดีมีความรู้มากกว่าคนวัยทำงานก็มีให้เห็นแล้ว ถึงจะเป็นเด็กแต่ก็มีคุณภาพมากกว่าผู้ใหญ่คนๆหลายคนเยอะ เราจะดูถูกเด็กสมัยนี้ไม่ได้แล้วว่าไม่ประสีประสาอะไร ปัจจุบันสื่อการเรียนรู้มันหลากหลายเปิดกว้างมากกกก พวกที่ดูถูกเด็กแต่โดนเด็กอายุไม่ถึงยี่สิบย้อนเถียงไม่ออกหน้าหงายก็มีเยอะแล้ว แม้จะเป็นเด็กแต่ต่อไปในอนาคตเค้าก็โตมายืนอยู่ในจุดที่เราอยู่ในปัจจุบันนี้เหมือนกัน อาจจะเหนือกว่าที่มีความรู้มากกว่ามีหน้าที่การงานสุงกว่าเราขนาดใช้รถยุโรปรุ่นโคตรแพงเลยก็ได้ ลองย้อนมองดูดีๆคนที่ประสบความสำเร็จในภาคธุรกิจมีเงินระดับหลาบร้อยล้านบาทก็มีอายุระดับเด็กยี่สิบนิดๆเยอะแยะมาก และหลายคนเองก็สู้งานทำงานอย่างยากลำบากมากเสียยิ่งกว่าผุ้ใหญ่จำนวนมากเสียด้วย  :)

พูดถึงเรื่องกลุ่มอายุของเด้กแล้วว่ากันตามตรงผมรู้สึกไม่ชอบใจที่อดีตสหายเก่าของที่นี่มักจะชอบค่อนแขวะอยู่บ่อยๆว่าเว็บเฮดไลท์นี้มีแต่เด็ก และยังคงจะแขวะให้เห็นบ่อยๆทุกๆสองสามเดือน........ ที่ผ่านมาโดนคนอายุน้อยกว่าตีแสกหน้ากระจุยในประเด็นเพ้อเจ้อของเค้าหลายต่อหลายครั้งแต่ก็ไม่จำ...... การใช้อายุเป็นเกณท์วัดความน่าเชื่อถือมากกว่าความรู้ที่มีอยู่ในตัวบุคคลถือเป็นไม้บรรทัดที่ไม่น่าเชื่อถือมาทุกยุคทุกสมัย เราจะดูถูกเด็กไม่ได้แล้วว่าทำอะไรไม่เป็นชิ้นเป็นอัน ลองดูสิว่าเจ้าของเถ้าแก่น้อยอายุเท่าไหร่? ผู้ก่อตั้วเฟซบุ๊คเค้าอายุเท่าไหร่? สมาชิกที่ให้ความรู้ที่คนทั่วไปไม่เคยรู้ในเว็บนี้อายุเท่าไหร่? ก็เห็นมีแต่อายุไม่เกินสามสิบทั้งนั้น  ในฐานะที่เปิดดูที่นี่แทกทุกวันผมก็ไม่ชอบใจเวลาที่มีคนเแอบนินทาลับหลังว่ามันแย่ยังโง้นยังงี้ทั้งๆที่ไม่ได้ตรงกับความเป็นจริงเลย  >:(  

นอกจากเรื่องของอายุแล้วต่างคนต่างทำหน้าที่กันให้ดีกันเถอะครับ ตัวอย่างที่ไม่เหมาะสมและแนวทางการแก้ไขมีให้เห็นแล้ว ยังไม่เคยมีเว็บไหนทำแบบนี้มาก่อนด้วย ถือว่าทำตามง่ายที่สุดแล้วครับ ถ้าลืมไปบ้างก็ให้ยึดหลักง่ายๆว่าจะโต้แย้งอะไรกันก็เผื่อเหลือถึงความเป็นเพื่อนกันในอนาคตด้วยอย่าให้ถึงขนาดเอากันไม่เผาผี และอย่าโกหกการโกหกก็แค่ช่วยประวิงเวลาความแตกเท่านั้นเองแค่ว่าสั้นหรือยาว ทำได้ตามนี้ก็น่าจะเพียงพอให้อยู่ในกลุ่มสมาชิกทำตัวดีแล้ว อยากให้ที่นี่เป็นยังไงเริ่มต้นที่ตัวเอง อยากเห็นคนพูดคุยกันดีมีความรู้ไม่เพ้อเจ้อทำเลยถ้าไม่ชอบที่จะเห็นเกรียนให้รกหูรกตาเราก็อย่าเปิดช่องทางให้คนพวกนี้เข้ามาได้   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

ผมขอสารภาพผมหายไปประมาณเดือนนึงก็เพราะว่า เฮ้อออออออออออออออ คงรู้นะครับไม่ต้องให้พูด

ผมไม่รู้ครับ

^_^

ออฟไลน์ Nikle_pk

เข้ามารับทราบ และน้อมรับทุกกฏระเบียบปฏิบัติครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

alzeto

• บุคคลทั่วไป
รอเวอร์ชั่นเต็มก่อน ตอนนี้ออนมือถือ

มิน่า จามทั้งวัน ฮิฮิ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
หนึ่งในจำนวนที่หายไปก็คือผมอีกคนนั่นแหล่ะครับ..
ทุกครั้งที่เจอหัวข้อ ตามข้อ 3.1 ผมแทบไม่เปิดเข้าไปอ่านเลยช่วงหลังๆมานี้
ทั้งที่แต่ก่อนผมก็เกรียนไว้เยอะ ตามข้อ 3.1 น่ะ  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สู้ด้วยสาระก็คงดีที่สุดครับ ตามนั้น

ส่วน FB ผม ผมไม่รับแอดสมาชิกตัวผู้นะครับ......ทั้งแท้เทียม อย่ามาแอด บอกไว้ก่อนเลย ผมลบทิ้งหมด
แต่ถ้าเป็นสาวๆ แอดได้ครับ รับหมด ขอหญิงแท้นะครับ เทียมไม่รับครับ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011