ผู้เขียน หัวข้อ: /// ความในใจเรื่อง สภาพของเว็บบอร์ด ของเราในปัจจุบันนี้ ///  (อ่าน 48062 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
รับทราบและจะแก้ไขครับ ;) ;)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
รับทราบครับ   หลังๆมานี้เด็กเยอะเกิน เมื่อก่อนมีแต่ผู้ใหญ่คุยกันรู้สึกว่าบอร์ดไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ คึกคักดี  และรู้สึกว่าหลังๆมานี่ปัญหาจะมาจากเด็กๆแทบทั้งนั้น   แต่ก็ไม่ได้หมายถึงน้องๆทุกคนนะครับ น้องๆหลายคนก็เป็นเด็กดี   :)  

ออฟไลน์ YenChar

ปัญหาของทุกเวปบอร์ดครับ

เพียงแต่ปัญหาที่เป็นข้อสงสัย หรืออะไรๆก็ตามที่หาข้อมูลเองได้
ผมว่าไม่น่าเอามาเป็นประเด็น
อย่างน้อยๆ หาในgoogle ก่อน ถ้าไม่เข้าใจ ค่อยถาม

บางสิ่งบางอย่างมันเป็นข้อเท็จจริง ซึ่งไม่ต้องการความเห็น
หาได้เอง ก็ไม่ควรนำมาตั้งกระทู้
เพราะมันเป็นลักษณะ ถาม-ตอบ-จบ
ทั้งๆที่หาเองก็ได้

ส่วนมากกกกก มาจากเด็กน้อยที่ไม่ได้ลองค้นคว้า
สงสัยปุ๊บ ถามเลย
ซึ่งเมื่อปีก่อนๆ ผมก็เคยเป็น

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
แอบผ่านมารับทราบด้วยคนคับ :D :D :D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมในฐานะ เป็นเด็กในเว็บบอร์ดแห่งนี้นะครับ ผมอายุ 16 ปียังไม่บรรลุนิติภาวะ
ผมมองว่าทุกเรื่องที่ ทีมผู้ดูแลบอร์ดทำส่วนใหญ่เป็นสมควรตามเหตุผลครับ ผมว่าบอร์ดนี้มีเหตุมีผลดีนะครับ
บางทีผมอาจมีความเห็นไม่ตรงกับคนอื่นแต่ผมจะยอมรับ และไม่ทะเลาะกับคนอื่นครับ ผมยังเด็กผมว่ามุมมอง
ของผมอาจไม่ตรงกับผู้ใหญ่ ผมว่าจริงๆบอร์ดนี้ถ้ายอมรับ และทำตามกฎทุกอย่างจบครับ
แต่ในเมื่อมีคนเยอะมันหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะมีคนดีทั้ง 100% มันต้องปนบ้างครับ
ส่วนกรณีของพี่ริงโกะนะครับ ผมว่าไม่แรงสำหรับผมนะครับ แอบฮาได้ คลายเครียดดีครับ

สำหรับผมยังไงเว็บบอร์ดแห่งนี้ก็ยังเป็นเว็บบอร์ดที่ดีนะครับ ถ้าเทียบกับแห่งอื่น
หากผมทำอะไรผิดพลาดไปก็จะปรับปรุงครับ
                                                                                       ขอบคุณครับ
                                                                                   แทน(TnP_PKt)

ออฟไลน์ Arado_kung

สู้ด้วยสาระก็คงดีที่สุดครับ ตามนั้น

ส่วน FB ผม ผมไม่รับแอดสมาชิกตัวผู้นะครับ......ทั้งแท้เทียม อย่ามาแอด บอกไว้ก่อนเลย ผมลบทิ้งหมด
แต่ถ้าเป็นสาวๆ แอดได้ครับ รับหมด ขอหญิงแท้นะครับ เทียมไม่รับครับ 5 5 5

ไม่สนใจรับ add FB ตัวผู้แน่ใจนะครับ FB ผมมีสาวแจ่มๆเป็น 100 เลยนะ หุหุ

ส่วนเรื่องที่พี่จิมมี่ก็ตามนั้นแหละครับ เรื่องตอบกระทู้พร่ำเพรื่อนี่เห็นด้วย ไม่ต้องปั้มยอดเพิ่ม ranking กันหรอกครับ ranking เยอะๆก็ไม่มีสิทธิพิเศษซะหน่อย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อ้างถึง
3.3 บางราย โพสต์ Photosghop กับรูปวาด กันอย่างเดียว ถ้าเป็นงานฝีมือ ระดับเจ๋งๆ เรายังแฮปปี้ที่จะดู แต่ปัญหาก็คือ
บางราย ทำออกมาแบบว่า...เหมือนเด็ก ป.3 หัดเล่น โปรแกรม Paintbrush ใน Windows แล้วเอามาโพสต์ลงเว็บ
หวังว่าจะมีคนมาชื่นชอบผลงาน ก็รู้ ว่าที่นี่ เป็นสถานที่ ที่น้องๆหลายคน อยากใช้ปล่อยของ ปล่อยไอเดีย
แต่ การนำเสนอไอเดียของตน ก็ควรจะมีฝีมือที่ดีกว่านี้ ฝึกปรือกว่านี้ แล้วค่อยเอาลง ขนาดของพี่เอง ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ
พี่ยังไม่เอารูปวาดของตัวเอง ลงเว็บตัวเองเลย จะมีเคสเดียวที่ทนไม่ไหว คือ เห็นภาพวาดเจ้า Chariot แล้ว รู้สึกว่า
ไอเดียมันดี แต่เจ้าตัวก็วาดภาพมาได้ เหียกมาก เลยต้อง..อ่ะ ช่วยนั่งวาดให้ ปรับให้ แก้ให้ แล้วโพสต์ให้ ว่า
"เอ็งอยากได้รถอย่างนี้ใช่ไหม?" อยากจะบอกว่า หลังๆมานี้ คนในเว็บเรา ไม่ค่อยดู Photoshop หรือรูปวาด
กันเท่าไหร่แล้วหนะครับ เหตุผล ก็เพราะว่า มันไม่สามารถนำไปใช้ในการทำรถคันจริงได้ ที่หนักไปกว่านั้นคือ
แต่ละคน มองว่า แต่ละภาพ ทำกันเล่นๆ ไม่จริงจัง สนุกๆ เอาขำขำก็พอ ก็เพราะมองว่าเป็นเรืองขำขำนี่ละครับ
เลยกลายเป็นว่า งานวาดรูป กับ Photoshop เลยไม่สร้างแรงดึงดูดใจมากพอสำหรับคนทั่วไปที่จะเข้าไปชมกัน

เหมือนโดนหมัดน็อค.......

ถ้ามีใครสังเกต จะเห็นว่าหลังๆผมจะโพสท์โฟโต้ช็อปน้อยมากๆๆ

บางรูปผมทำเสร็จ ยังไม่กล้าเอาลง บางทียังยิงทิ้งซะเอง บางทีก็ไอเดียตัน รูปส่วนใหญ๋แป้ก เมื่อเทียบกับเซียนๆทั้งหลาย บางรูปกะเอาฮาๆ แต่ก็ฮาไม่ออก กลายเป็นรกบอร์ด

(-_-")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 17:22:11 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็พยายามตอบน้อยลง  โดยไปวนเวียนอยู่ห้อง Relax ซะมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TTL

รับทราบแล้วจะนำไปปรับปรุ่งในสิ่งทีตัวเองยังตกหล่นอยู่ครับ
ผมว่า1ในเสนห์ของเว้บบอร์ดที่นี้ คือความอบอุ่นจริงๆครับตอนแรกๆที่ผมสมัครเว็บนี้มาผมยอมรับเลยว่าผมชอบการคุยของเว็บที่นี้มากที่ไม่แถกันไม่ทะเลาะหรือขัดขากันซึ่งบัจจุบัน ณ จุดนี้ผมว่ามันหายไปไหน?? บ้างกระทู้นะครับผมเห็นบ้างครั้งก็ขัดขากันซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเลย ผมว่าสิ่งพวกนี้น่าจะอยู๋ที่จิตสำนึกของผู้ที่เล่นบอร์ดแห่งนี้นะครับ ส่วนห้องRelaxตอนแรกๆก็ยอมรับว่าไม่ค่อยเห็นด้วยแต่ว่า ณ ตอนนี้ผมกับเข้าห้องนี้ค่อนข้างบ่อยครับผมว่าเบาสมองดีครับไม่ต้องคิดมาก  ถึงยัีงไงก็จะค่อยติดตามผลงานของเว็บนี้อยู่เรื่อยๆนะครับ  :D

ออฟไลน์ maggie

ผมจำได้ว่าสมัครเป้นสมาชิกที่นี่ตั้งแต่วันแรกๆที่เปิดเลย และผมคนนึงแหละที่รู้สึกว่าweb นี้มันน่าติดตามน้อยลงมากในช่วง4-5เดือนมานี้

จริงๆแล้วผมเป็นพวกอ่านอย่างเดียวจะแสดงความคิดเห็นบ้างตามโอกาส ส่วนตัวผมติดตามคุณJimmyและคุณแพน มาหลายwebแล้ว 2 คนนี้ผมเชื่อในประสบการณ์ส่วนตัวของพวกเค้าจริงๆคุณJimmyคงไม่ต้องพูดถึง คุณแพนนี่ ผมอ่านการตอบคำถามเค้าตั้งแต่benzownerและwebต้องห้าม รวม2คนนี้ด้วยกันทำให้webนี้น่าสนใจมากๆ แต่ก็เข้าใจด้วยที่การที่เราทุกคนต้องโตขึ้น มันทำให้คุณแพนต้องมีงานประจำที่รับผิดชอบส่วนตัวบ้าง คุณJimmyก็มีงานอย่างที่เรารู้กันรับผิดชอบ ความเข้มข้นในการตอบหรือการบอกเล่าในประสบการณ์ของทั้งสองจึงขาดหายไป ซึ่งอันนี้ผมว่ามันเป็นเสนห์ที่น่าเสียดายจริงๆนะ

ณ ปัจจุบัน Webboard  แห่งนี้มีคนเข้ามาอยู่เยอะโดยเฉพาะอย่างยิ่งน้องๆที่ยังอยู่ในวัยเรียนประสบการณ์จึงมากบ้าง น้อยบ้าง ต่างกันไป หลายคนอยากมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็น ซึ่งบางครั้งการแสดงความคิดเห็นเหล่านั้นอาจไม่ครอบคลุม เท่าที่บ้างคำถามที่ผู้ใหญ่กว่าถามมา มันจึงเป็นคำตอบหรือความคิดเห็นที่มีคุณค่าน้อยเกินไป ความคิดเห็นเหล่านี้ บ้างครั้งบั่นทอนความมีคุณภาพของwebboardแห่งนี้ลงไปบ้าง

การแสดงออกซึ่งความคิดเห็นส่วนตัวนั้นเป็นสิ่งที่ดีครับ ผมสนับสนุนให้น้องๆได้แสดงความคิดเห็นออกมา(มันช่วยเรื่องความคิดสร้างสรรและการแสดงแแกกับน้องๆ) แต่การแสดงออกแค่ เช่น "เห็นด้วยครับ" มันไม่ได้ช่วยเพิ่มคุณค่าของการตอบหรือการแสดงความคิดเห็นต่อคำถามเหล่านั้นเลย คนมาอ่านทีหลังเค้าจะเบื่อเอา

ฉะนั้น การแสดงความคิดเห็นของใครก็ตามควรมีเหตุมีผล ข้อเสนอแนะ ข้อดี ข้อเสีย เป็นต้น ความเห็นแบบนี้มันมีคุณค่าต่อผู้ถามและผู้อ่านครับ ยิ่งหากเป็นประสบการณ์ตรง ผมว่ามันยิ่งน่าสนใจและน่าเชื่อถือนะ อย่างน้อยมันจะช่วยสร้างเครดิตให้กับผู้ตอบและช่วยให้ผู้ตอบได้ฝึกเป้นคนมีเหตุผลในอนาคต

ผมขอยกตัวอย่างคนนึงแล้วกัน(จริงๆมีอีกหลายคนนะแต่ผมจำชื่อไม่ได้ต้องขออภัย) คุณเนย เป็นคนที่เบียนไม่เคยน้อยกว่า2บรรทัด การตอบของเค้ามีที่มา สาเหตุ ผลที่เกิด การแก้ปัญหา อย่างเป็นลำดับ การใช้ภาษก็เป็นแบบง่ายๆ พูดตรงๆว่าล่ายกว่าหลายwebboard ที่ผมอยู่มาด้วยซ้ำ การตอบแบบคุณเนยเนี่ยแหละ ผมขอให้เป็นตัวอย่างของการตอบแบบมีคุณค่า

ที่ผมเขียนมานี้ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะว่าใครโดยตรงนะ แต่ผมเห็นว่าheadlightmag เป็นที่ให้โอกาสกับน้องๆและใครอีกหลายคนได้แสดงความติดเห็น(ซึ่งในสังคมไทยไม่ค่อยจะมี) ดังนั้น เราควรพยายามทำตัวเองให้มีคุณค่าคือแสดงความคิดเห็นแบบมีคุณภาพเหมือนกับสังคมที่เราต้องการจะให้เป็น เริ่มจากสังคมเล็กๆของเราในนี้ แล้ววันที่เราออกไปสู่สังคมที่ใหญ่ขึ้นเราจะได้ช่วยกันปรับปรุงให้เป็นสังคมของคนที่มีคุณภาพทางความคิดได้

ตัวผมเองก็เป็นคนนึงที่พูดไม่เก่งก็เลยไม่ค่อยได้แสดงความเห็นอะไร หากไม่ใช่ประสมการณ์ตรงหรือไม่มีความรู้ ผมก็ไม่กล้าที่จะพูดออกไป ได้แต่นั่งอ่าน วันนี้ที่คุณJimmyพูดออกมา ผมบอกตรงๆ มันโดนใจมากๆ การแสดงความเห็นเชิงเทคนิคหายไปจากwebboardมานานมากๆ เสียดายจริงๆ ผมเชื่อว่าการเปิดboardrelax คงช่วยให้อะไรดีขึ้นบ้าง

เรื่องน้องเกรียนที่เข้ามาป่วนboardแล้วทำให้คุณJimmyต้องทำตัวเหลืองบ้างแดงบ้างแล้วก็ตัวใหญ่ๆ สำหรับผมเองคิดว่ามันคือสีสันของwebboardนะ เพราะผมว่าถ้าwebboardคุณไม่ดี ไม่เจ๋ง เค้าไม่เข้ามาป่วนหรอก ในความคิดผมเลยกลายเป็นว่า เกรียน มันคือIndicator ความpopular ของBoardนะ 5 5 5 ในควมรู้สึกผมเช่นกัน ผมว่าคุณJimmyและทีมงานใจดีเกินไปด้วยซ้ำปล่อยให้postได้2-3หน้า เชื่อมั้ยว่าเพื่อนไอ้กันผมเนี่ยเจอใครป่วนปุ็บ แม่ง delete ทิ้งไปเลย แต่ผมเข้าใจcultureไทยนะ เราต้องให้โอกาสคน คุณJimmyทำดีแล้วแหละ ให้โอกาสนิดหน่อยพูดไม่รู้เรื่องก็ say bye

เรื่องสุดท้ายที่ขอพูดหน่อย เรื่องคุณ ริงโกะ พูดตรงๆ ผมโคตรชอบเลย เธอ แม่งฮาฉิบหา... บอกตรงๆเป็นแฟนเลยแหละ แต่ก็จริงแบบที่คุณJimmy พูดคือบางครั้งแรงเกินไป(ผมรับได้นะ)สังคมไทยยังไม่ยอบรับอะไรแบบนั้น  ฉะนั้นน้อง ริงโกะของพี่ Maggie ก็เพลาๆหน่อยนะจ๊ะ

สุดท้ายจริงๆ ผมก็ยังคงติดตามผมงานของคุณJimmyและคุณแพน รวมถึงทีมงานต่อไปแน่นอน

ปล.อ่านแล้วจะงงกันมั้นเนี่ยผมพูดไม่เก่งครับ

ออฟไลน์ hamylee

• **
ณ ตอนนี้ ความรู้สึกของคนทั่วๆไปอย่างผมนะ

มีความเห็นว่า บอร์ดนี้ ตอนนี้ กำลังกลายเป็นแค่บอร์ดสนามเด็กเล่น

ยากที่จะได้ความคิดเห็นจริงๆจังๆได้ครับ

...ส่วนกระทู้ดีๆความเห็นดีๆก็มีครับ แต่มันถูกบดบังไป

;)

ออฟไลน์ Lammerison

ผมเองเข้าทุกวันครับ เ้ปิด speed dial ของ opera ที่มีหน้า HLM อยู่ แต่ที่ผมสนใจจริงๆ ก็คือข่าวใหม่เกี่ยวกับวงการรถยนต์(อันนี้ติดตามของคุณ HOMY โดยตรงเลยทีเดียวเชียว แล้วการทดสอบ/รีวิวต่าง ครับ คลิ๊กต่อไปก็คือเว๊บบอร์ด ซึ่งยอมรับแต่โดยดีเลยว่า ตั้งแต่ปีใหม่้มาผมดูจากหัวข้อแล้วก็ปิดเลย โดยเฉพาะอะไรที่นอกเรื่อง ไม่เกี่ยวกับรถ ซึ่งผมรู้สึกเอง(ต้องขอโทษด้วยที่มันเป็นอะไรที่ subjective)ว่า ไม่ดึงดูดความสนใจของผมแม้แต่น้อย

นำเสนอข้อมูลจากสมาชิกคนนึงของบอร์ดครับ

เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ อย่าหาว่าอย่างงู้นอย่างงี้เลย (ขอโทษที่อาจจะพูดตรงๆ)

ตั้งแต่เปิดเว๊บมาจนถึงก่อนปีใหม่ พฤติกรรมการใช้เว๊บบอร์ดของผมนะ ระหว่างพันทิพย์ กับที่นี่ ต่างกัน

แต่ตั้งแต่ปีใหม่เป็นต้นมาผมอยู่ที่นู่นมากกว่านะ ก็อย่างที่บอกหละครับ เข้าไปในเว๊บบอร์ดของ HLM แล้วแต่ละประเด็น ผมรู้สึกเอง(รู้สึกอีกแล้ว) ว่ามันไม่ต่างจากที่พันทิพย์เลยจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 17:26:53 โดย Lammerison »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมอ่านจนจบก็รู้สึกว่าตัวเองทำตัวแย่ๆในบอร์ดนี้อยู่เยอะเหมือนกันครับ
ไม่ว่าจะเป็นการโพสต์เห็นด้วยกับคนอื่นโดยที่ไม่ใส่ความเห็นของตัวเองลงไป
โพสต์ถี่เกินไปหน่อย และอื่นๆอีกมากมาย
พออ่านของพี่แพนผมก็ยังรู้สึกผิดอีกเหมือนกัน ที่เคยเข้าไปถามข้อมูลเกี่ยวกับการแต่งรถใน Facebook ของพี่แพน,Comment รูป Skoda ของพี่แพน
ซึ่งผมได้คิดดูแล้วก็เห็นว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะสมเท่าไหร่
ถ้าผมทำตัวผิดพลาดยังไง ก็ต้องขอโทษพี่จิมมี่ พี่แพน และทีมงาน The coup ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ผมอยากจะเสริมในเรื่องของการใช้ภาษาไทย คงจะเป็นแค่บางคนที่ตั้งใจใช้ภาษาไทยแบบผิดๆ แต่ผิดแบบไม่รู้ตัว ก็พอจะเตือนกันได้
แต่บางคนนี่ตั้งใจให้ผิด อาจจะเพื่อให้ตัวเองดูเด่น ดูแตกต่าง อันนี้อยากให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันปรามบ้าง (หลังๆก็ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่นะ)
อีกเคสนึงก็...มักจะมีสมาชิกใหม่เข้ามาถามว่ารถยี่ห้อไหน ขับดีที่สุดบ้าง น่าใช้สุดบ้าง ราคาเท่าไหร่ แล้วก็จะมีรีพลายตอบกลับมาว่า ให้ไปดูรีวิวซิ ไปดูกูเกิลซิ ไปดูวิกิซิ  ผมว่ารีพลายแบบนี้มันห้วนเกินไป
ผมว่า อย่างน้อยน่าจะตอบในสิ่งที่เรารู้ก่อน หรือเราหวังดี ไปดูรีวิวให้ก่อน เสิชกูเกิลให้ก่อน ดูวิกิพีเดียให้ก่อน แล้วก็ตอบให้สิ่งที่เรารู้แล้วค่อยให้เค้าไปดูในสิ่งที่เราค้นดู เสริมอีกที อย่างนี้สังคมมันดูน่ารักกว่าเยอะ
บางทีเจอสมาชิกใหม่เข้ามา ก็เริ่มจับผิดแล้ว อันนี้ผมว่าคิดได้ แต่ไป take action แบบออกนอกหน้าว่า ฉันรู้นะว่าแกเป็นคนที่เคยโดนแบนแล้ว มาป่วนใช่มั๊ย อะไรประมาณนี้   ถ้าตั้งธงในใจว่าอย่างนี้ไปแล้ว มันก็เริ่มดราม่า เริ่มจับผิดแล้ว ทางที่ดี ผมว่า ลองดูที่พฤติกรรมเค้าไปซักพักนึงก่อน ถ้ามันเกรียนแตก อันนี้ก็ตัดหางปล่อยวัดได้เลย แต่หากอธิบายด้วยเหตุด้วยผล แล้วเข้าใจ คุณต้องปรับความคิดใหม่ ต้องย้อนกลับไปเริ่มจากสิ่งที่คิดตั้งธงซะใหม่ ว่าทำไมถึงไปตั้งธงคิดว่าคนนั้นเป็นแบบนั้น คนนี้เป็นแบบนี้
ผมอยากให้สังคมนี้ดูอบอุ่น จริงใจ เป็นกันเอง โดยจุดหลักของเรารวมๆก็คือชอบรถอยู่แล้ว เวปนี้ก็คือแหล่งรวมของคนชอบรถที่ดีที่สุดที่หนึ่งอยู่แล้ว
หากเพื่อนสมาชิก อยากจะพัฒนาHLM ให้ดียิ่งกว่านี้ ก็ควรจะพัฒนาตัวเอง โดยการ
คิด ก่อนพูด
คิด ก่อนทำ
คิด ก่อนพิมพ์
คิดด้วยเหตุและผล เท่านั้น ที่จะพัฒนา ทั้งตัวเรา ทั้งสังคมในHLM ของเรา

ออฟไลน์ kmpisit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมตามมาจาก เวบเก่า แต่ไม่เคยสมัคร เวบบอร์ดเลย เพิ่งสมัครได้ไม่นาน ตอบไป 1 กระทู้ แนะ ตอบตรงๆนะชอบครับ ทุกๆรีวิว เพราะไม่ค่อยได้เชียร์รถที่ทำ รีวิว อืม มะอยากคืนกุญแจ ชิมิ แต่ก็จริงนะรถที่บอกอย่างงี้ เป็นผมก็อยากเก็บไว้เหมือนกัน จริงๆแล้วผมขับรถมาหลายยี่ห้อ ตั้งแต่จักรยานไปจนรถตักดิน เหลือแค่รถถังแหละที่อยากขับ ส่วนใหญ่เราก็ปรับตัวเข้ากะรถได้ทุกคัน มันขึ้นอยู่กะการใช้งานมากกว่า ดีแล้วครับบอกข้อดีข้อเสียที่ควรปรับปรุง ช่วงหลังๆรถออกมาเยอะนะ แต่ Full Review ไม่ค่อยมี เข้าใจครับว่า ต้องรอคิว บางที แค่ Frist Im. มันไม่พอ กับการตัดสินใจจ่ายเงินซื้อรถคันนึง อย่างตอนนี้ผมรอ 2 ตัวที่ อยากที่สุด เพราะกะลังเปรียบเทียบอยู่ คือ เจ้า Cruze ดีเซล กะ Prius
ในเวบบอร์ดนี่เข้ามาดูทุกวัน อ่านแค่หัวข้อ อันไหนสนใจก็เข้าไปอ่าน ส่วน photoshop ไม่เคยเลย
อยากเป็นกำลังใจให้ทีมงาน ทุกๆคน นะครับ ปัญหามาปัญญามี สติครบ บางครั้งเราก็ควบคุมบางอย่างไม่ได้ แต่ตัวเราเองนี่แหละง่ายสุด (บางทียังยากเลย หุหุ)
อาจจะถึงเวลาที่จะเติบโตไปอีกขั้นแล้วมั้ง ++

ออฟไลน์ devilwingzx

-  ผมก็อยู่กับบอร์ดนี้มานานครับ ถูกบ้างผิดบ้างคละๆกันไป แต่ก็ไม่ได้ผิดไปซะทั้งหมด5 5 5 5 อันไหนรู้ก็พยายามตอบ  อันไหนไม่รู้ก็เป็นผู้รับที่ดี
    -  ในบางครั้งผมก็คิดนะว่าบอร์ดนี้เล่นยากมีข้อจำกัดมากมายในการเล่น  บางครั้งจะโพสอะไรทีก็เครียดอยู่เหมือนกัน  แต่นั่นก็ต้องทำเพื่อรักษามาตรฐาน คุณภาพ และรักษากฎเกณฑ์ของบอร์ด ก็พอรับได้ แต่อาจจะปรับเข้ามาอีกนิดเพื่อจะทำให้บอร์ดเล่นได้ง่ายขึ้น เหมือนการแยกห้องพูดคุยทั่วไป
    -  ผมเห็นด้วยกับการมีห้องทั่วไปเป็นอย่างมาก ถือว่าเป็นการแบ่งแยกเนื้อหาข่าวสารที่ไม่เกี่ยวกับรถออกไป  เพื่อสร้างความคุ้นเคย  และมีอิสระในการตั้งกระทู้ตอบกระทู้กันมากขึ้น  และทำให้กระทู้รถยนต์ที่น่าสนใจไม่ตกลงไปเร็วเกินปกติ
    -  ก็ค่อยๆปรับตัวลองถูกลองผิดกันไปครับ เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ

Plakapong

ชอบที่มีกระทู้แบบนี้ครับ มันแสดงออกว่าเราอยู่กันเป็นครอบครัว มีอะไรก็พูดจากัน
เมื่อผู้ใหญ่ในบ้านเห็นอะไรไม่ชอบมาพาที ก็พูดก็คุยออกมา คนอื่นๆก็รับฟัง และนำไปปฏิบัติตาม หรือหากไม่เห็นด้วย ก็แสดงความคิดเห็นออกมา เพื่อจะได้ตรงใจ และมีความสุขกับการอยู่ร่วมกัน

ผมเองก็เข้ามาแทบจะทุกครั้งที่ได้เปิดอินเตอร์เน็ต แต่จะอ่านเป็นส่วนใหญ่ นานๆตอบครั้ง เมื่อเห็นว่าความคิดเห็นของตัวเองอาจจะเป็นประโยชน์

เข้าใจนะครับว่าหลายๆคนอาจจะเกร็งที่บอร์ดมีข้อจำกัดมาก (บางครั้งผมก็เกร็ง โดยเฉพาะเวลาตั้งกระทู้ใหม่ ต้องทบทวนตลอดว่าผิดกฎไหม) ผมว่าหากเราผิดแล้วไม่ผิดซ้ำ นานไปเราก็จะกลายเป็นสมาชิกที่ดีเองครับ ยิ่งกฎเยอะ สังคมก็ยิ่งเป็นระเบียบ ก็ขอให้ช่วยกันรักษากฎกันต่อไปนะครับ

ส่วนเรื่องแยกห้องทั่วไป จริงๆผมว่าเรารวมอยู่ในห้องเดียวแบบเดิมก็ดีนะครับ มันเห็นความเคลื่อนไหวทุกอย่างดี เพียงแต่เราอย่านอกเรื่องกันให้บ่อยนัก เพราะเวบเป็นเวบรถยนต์อ่ะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
ผมยึดหลักการตอบกระทู้เพียงสองอย่าง

อย่างแรก คือ ตอบแล้วเป็นประโยชน์หรือไม่

อย่างสุดท้าย รู้จริง จึงตอบ

สามบรรทัดแล้ว โอเคมั๊ยครับท่าน J!MMY  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

Chariot

ผมคงจะไม่โพสต์กระทุ้วาดรูปรถแล้วล่ะครับ

เพราะผมคงไม่อาจพัฒนาฝีมือให้เทียบเท่าขั้นเทพได้

ถึงจะเข้าคอร์สฝึกไปก็ไม่มีประโยชน์ เพราะนี่เป็นแค่งานอดิเรกของผม วาดเอาสนุกๆ ไม่ได้ส่งเอาโล่ห์

ส่วนเรื่องโฟโต้ช็อป ก็พยายามปรับปรุงให้การรีทัชเกิดประโยชน์ในด้านการแต่งรถมากขึ้นครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++

อีกเรื่องนึงก็คือ รู้สึกว่าเนื้อหาในบอร์ดมันซ้ำๆ คุยแต่เรื่องรถใหม่ กับรถแพงๆ หรูๆ

น่าจะมีการพูดถึงรถมือสอง การซ่อมบำรุง การขับขี่ ฯลฯ ให้หลากหลายมากกว่านี้

คงเป็นเพราะขาประจำที่เล่นส่วนใหญ่นี้ มักจะชอบรถใหม่กันเป็นหลัก

ฝากไว้เท่านี้ครับ ขอบคุณที่อ่าน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จะพยายามไล่บี้ขยี้จุดเกรียนของผมนะครับ

อะไรที่เคยทำให้พี่ๆในบอร์ดไม่พอใจหรือขัดใจก็ขอโทษด้วยนะครับ ^^"

ออฟไลน์ TorTy

บางทีขี้เกียจตอบจริงๆเพราะคำถามซ้ำกันเลยพยายามตอบแบบสั้นๆหรือแปะลิ้งค์เอา
ขอโทษจริงๆครับ

ออฟไลน์ worapong072

• **
เป็นกำลังใจให้กับทีมงานทุกๆท่าน เพราะเวบนี้ให้ประโยชน์สำหรับคนรักรถอย่างเราๆท่านๆ ยิ่งสำหรับคนที่กำลังมองหารถคู่ใจคันใหม่อยู่ ยิ่งต้องเข้ามาดูรีวิว รวมถึงรับฟังความคิดเห็นจากหลายๆท่านในเวบนี้ ขอให้ทีมงานจงเข็มแข็ง อดทน และเมตตากับผู้ที่ผิดพลาดไปบ้าง แต่สำหรับคนที่ดื้อด้าน ก็เต็มที่ได้เหมือนเดิมครับ เชื่อว่าทุกๆท่านเข้าใจครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

ตามที่คุณ JIMMY ว่าผมขอเสนอความคิดเห็นของผมแบบตรงๆเลยละกัน

การที่เว็ปดูเงียบๆ เหงาๆ ไม่ครึ้กครื้น ผมว่ามาจากกฏและ การปรามของหลายๆท่านรวมถึงคุณ JIMMY ด้วย ถามว่าทำไม

การแสดงความคิดเห็น ผมว่า ไม่จำเป็นต้องถูกเสมอไป ไม่จำเป็นต้องมีสาระเสมอไป มีคนถามอะไรมา คนเข้ามาอ่าน อยากคุย อยากเสนอแนะอะไรออกมา ก็พิมพ์มาเถอะ .... จะไปกลัวอะไร เพราะถ้ามันผิด ก็จะมีคนที่รู้จริงมาบอกมาช่วยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นอยู่แล้ว

การจำกัดในการแสดงความคิดเห็นไม่ว่าจะรู้แบบใด เช่น

1.ไม่รู้จริงอย่าจ้อ
2.ไม่มีสาระอย่าพิมพ์
3.รูปไม่เนียนฝีมือไม่มี อย่ามาเสร่อโพส .... 

หรืออื่นๆ

การจำกัดความคิดเห็นดังกล่าว ทำให้ ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น ไม่กล้าคุยอะไรที่ไร้สาระ .... เพราะกลัวว่า พิมพ์อะไรออกไป ถ้ามันผิด ก็จะกลายเป็นพวกไม่รู้จริง ไม่คิดก่อนพิมพ์  ทั้งๆที่ฉันรู้แบบนี้ ถ้ามันผิด ทำไมไม่มีใครมาช่วยอธิบายว่ามันผิด .... อยากจะคุยเล่นบ้าง ไรสาระบ้าง ก็กลายเป็นไม่ดีอีก

ฉะนั้น ไม่ต้องพิมพ์อะไรมันลงไปเลย ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นอะไรไปเลยดีกว่าไหม ไม่เจ็บตัว ไม่โดนด่า ไม่ถูกหาว่าไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ หรืออื่นๆ

การที่มีคนแสดงความคิดเห็นอย่างหลากหลาย ผมว่าคนอ่าน มีวิจารณะยานในการอ่าน อันไหนจริง เท็จ ถูกไม่ถูก ผมว่าหลายคนคิดเองได้ ไม่ต้องมาจำกัด มาตีกรอบ

การห้ามมากๆ โดยบอกว่าให้คิดก่อนพิมพ์ ก็จะกลายเป็น

พิมพ์ไปดีไหม ?? บอกไปดีไหม ?? มันจะถูกต้องไหม?? สุดท้าย อ่านเฉยๆดีกว่า ... ไม่อยากเจ็บตัว พิมพ์ไปทำไม

แต่ละคนมีความคิดเห็นของตัวเองครับ พวกเชียร์รถ ก็ลองอ่านสิครับทำไมมันมีดีอะไรถึงเชียร์จังรุ่นนี้  หรือมันแย่ยังไงถึงมีแต่คนด่า ....

มีคนมาบอกมาเล่า ถึงจะผิด ก็ยังดีกว่าไม่มีใครแสดงความคิดเห็นใดๆมาเลย กลายเป็นผู้อ่านที่ไม่มั่นใจในการแสดงความคิดเห็นไป .....

พอปล่อยไปนานๆเข้า มีแต่คนอ่าน คนตั้งกระทู้หรือคนตอบไม่มี ... มันจะเป็นยังไงครับ ....  อยากจะบอกไว้เท่านี้แหละครับ เพราะผมเองก็มีหลายกระทู้ที่อยากคุยเล่นบ้าง เสนอแนะบ้าง(ตามความรู้ที่มีแต่ไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิด) แต่พอคิด คิด คิด ก่อนที่จะพิมพ์ ก็กลายเป็นว่า ไม่ดีกว่า .... เดียวผิดไป ก็กลายเป็น ไม่รู้จริงแล้วมาจ้อ .....

Chariot

^
^
^
กด like ได้มั้ยเนี่ย  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ apinui

เรามีห้อง Relax ไว้รองรับเรื่องที่คุณต้องการแล้วละครับ

ยอมรับครับว่า ผมเรื่องมาก และกฎของบอร์ดนี้ ค่อนข้างเข้ม เคร่ง
แต่ ขนาดเราพยายามดูแลขนาดนี้ มันยังเละได้ขนาดนี้ ขนาดที่ สมาชิกข้างบนๆ
ยังบอกว่า มันเริ่มไม่ต่างจากพันทิบแล้ว

ลองถ้าผมปล่อย อย่างที่คุณ apinui เสนอมา คงได้เละกว่านี้แน่ๆ

อีกอย่าง ประเด็นของเรา ไม่ใช่เรื่องที่ว่า ทำไมบอร์ดเหงา หรือไม่ครึกครื้น
แต่ประเด็นของเราก็คือ ทำอย่างไร ให้คำตอบของทุกคน มีคุณภาพ และสามารถ
ช่วยเหลือ แก้ไขปัญหาให้กับสมาชิกท่านอื่น หรือผู้ที่เข้ามาหาความรู้ กับผู้ที่เดือดร้อน
ได้มากกว่าที่เป็นอยู่ ต่างหากหนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2011, 20:11:03 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

แอ๊กผมเข้าข่ายไหนป่าวครับเนี่ย บางทีreviewบางอันของผมมันก็ดูเหมือนจะเชียร์เค้า แต่ถ้ารถเค้าดีจริงผมก็ชมนะครับ^^ ดีแล้วละครับพี่จิมที่พี่ๆเข้มงวดเรื่องกฎอะครับ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ผมอาจเป็นคนเดียวที่รู้สึกว่าเว็บ HLM ไม่ได้มีความดึงดูดน้อยลงแต่อย่างใด สำหรับผม ผมเข้ามาดูแทบจะทุกวันอยู่แล้ว ผมคิดว่าผมเป็นคนกลุ่มแรกๆที่สมัครสมาชิกเว็บนี้ ถ้าคุณ JIMMY ลองแทรคผมดู จะเห็นว่า ช่วง 3-4 เดือนมานี้ผมโพสท์ความเห็นมากขึ้น เพราะรู้สึกว่า เราอ่านมาเยอะแล้ว ถ้ามีอะไรที่ผมพอมีความรู้ก็จะโพสท์ออกไป (ผิดถูกก็ขออภัยด้วย)

สมาชิกหลากหลายเป็นปกติบนสังคมไซเบอร์ ช่วงนี้อาจจะมีดราม่าบ้าง ผมคิดว่าถ้าเราปล่อยผ่านไป สุดท้ายคนก็จะลืมกันไปเอง เรื่องจำนวนคนเข้าชมเว็บ มันเป็น seasonal หรือเปล่าครับ ลองเทียบช่วงเดียวกันของปีที่ผ่านๆมาดูก็ได้ครับ อาจเห็นเทรนด์

ถ้าถามว่าจุดแข็งของ HLM คืออะไร ผมคิดว่าไม่ใช่เว็บบอร์ด แต่เป็นเรื่องการรีวิวรถรุ่นต่างๆอย่างตรงไปตรงมา และข่าวสารในวงการอุตสาหกรรมรถยนต์ที่ทันต่อเหตุการณ์ครับ

และคิดว่าคนส่วนใหญ่ที่เข้าเว็บ เพื่อจะรอดูรีวิวใหม่ๆครับ เข้าใจทีมงานนะครับว่ามันเป็นเรื่องยากที่จะกำหนดไปว่าจะมีรีวิวออกมาเดือนละกี่ชิ้น และขั้นตอนการทำงานก็ไม่ใช่ว่าจะง่ายๆ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านใน HLM ด้วยครับ

2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมอยากรู้เหมือนกัน ผมเข้าข่ายข้อไหนหรือเปล่าหว่า >> อิอิ อันนี้ถามจริงๆนะครับ อยากรู้ ถ้ามีตักเตือนได้ ผมไม่โกรธเลยนะ ถ้าเป็นเรื่องจริง

ส่วนเรื่องของเวปบอร์ด ผมรู้จักบอร์ดนี้ จากพี่ที่ทำงานคนหนึ่ง ตอนนั้นผมจำไม่ได้แล้วว่ากำลังหาข้อมูลเรื่องอะไร แต่พี่เค้าได้แนะนำให้เข้าไปอ่าน (รู้สึกจะเป็น jazz เพราะตอนแรกตั้งใจจะออก jazz อยู่)
ตั้งแต่ได้เข้ามา ผมก็ได้รู้สึกว่าเวปบอร์ดนี้ มีอะไรที่มันต่างจากเวปบอร์ดรถยนต์อื่นๆ(ไม่พูดถึงคลับต่างๆนะ เพราะแต่ละคลับเค้ามีแต่คนใช้รถรุ่นเดียวกันอยู่แล้ว)
มันมีความเป็นพี่น้อง ความเป็นครอบครัวอยู่ ถามมา ตอบไปคุยกันสนุกสนาน
แต่มาระยะหลัง มีหน้าใหม่เข้ามาค่อนข้างเยอะ คนเราร้อยพ่อพันแม่ นิสัยไม่เหมือนกัน ก็มีขัดแย้งกันบ้าง บางคนก็เหมือนจะตั้งใจเข้ามาป่วนอยู่แล้ว แต่บางคนก็ทำไปโดยที่ไม่รู้ตัวก็มี
ผมเองก็เคยโดนตักเตือนเหมือนกัน อันนี้ผมก็รู้ตัวผมดี

สังเกตุได้ว่า หลังๆมานี้ เวปบอร์ดเรา อะไรที่เกี่ยวกับวิชาการ เกี่ยวกับเทคนิค สังเกตว่าคนให้ความสนใจค่อนข้างน้อย จะมีแค่ไม่ีกี่ท่านที่จะเข้าไปตอบเป็นประจำ

แต่ถ้ากระทู้ไหนที่ถามความเห็นที่จะกระตุ้นความเป็นสาวกของแต่ละค่ายได้ กระทู้นั้นคนจะค่อยข้างมีคนอ่านและคอมเม้นต์ค่อนข้างเยอะ
และยิ่งถ้าเจอกระทู้ที่มีการถกเถียงทับถมกันล่ะก็ โอ๊ยยย  ถล่มทลายครับ เหมือนแต่ละคนมาโพสเอามันส์กันจริงๆ

ก็อยากให้ช่วยๆกันดูแลเวปบอร์ดแห่งนี้ให้เป็นเหมือนเดิมกันด้วยนะครับ

ถ้าเราเจอคนหัวเกรียน เราก็ไม่จำเป็นต้องเข้าร้านตัดผมไปตัดเหมือนมันนี่ครับ จริงป่าว

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
เข้ามารับทราบครับ. และจะปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด เพื่อบอร์ดของเราจะได้น่าอยู่ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมเกรียนหรือเปล่าครับ T T
ผมพยายามทำให้ ไม่เกรียนนะครับ