ผู้เขียน หัวข้อ: !!รบกวนพี่จิมมี่และพี่แพน เรื่องระบบเบรค honda new jazz 2011 ครับ!!  (อ่าน 7232 ครั้ง)

ออฟไลน์ muen

• Newbie
  • *
ครับต้องรบกวนจริงๆได้มีกระทู้ไปก่อนหน้านี้แล้ว แต่ยังไม่ได้รับคำตอบที่พอจะเข้าใจ คือ เรื่องระบบเบรคของ honda new jazz 2011 ในสเปคก่อนหน้านี้มีครบ ABS EBD BA แต่เมื่อปรับโฉมกลับมีแต่ ABS EBD ส่วนระบบช่วยเบรค BA หายไป ช่วยอธิบายด้วยน่ะครับจะได้ตัดสินใจถูกครับ!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
จะให้อธิบายอะไรหรือครับ!ถ้าเป็นเรื่องการไม่มีระบบ BA ผมมองว่ามันไม่ได้ลดประสิทธิภาพเบรกลงไปมากเท่าไหร่หรอกครับ!
เพราะคาลิเปอร์ก็เดิมผ้าเบรกก็เดิมแม่ปั๊มและทุกอย่างเหมือนเดิมหมด BA แค่ช่วยเสริมแรงเวลาเรากดเบรกไม่ลึกพอโดยเฉพาะกับคุณผู้หญิงเวลาตกใจแล้วแต่เหยียบเบรกไม่แรงพอครับ แต่ถ้ากระทืบเต็มแม็กนะครับ!ระยะเบรกเท่ากันทั้งคู่ครับ!

ส่วนทำไมฮอนด้าเอาออก ไม่รู้จริงๆครับ!
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันเอาออกจริงจริงเหรอครับ! หรือไม่ได้เอามาโฆษณาเฉยเฉยครับ!!
ตกใจเยอะเลยนะเนี่ย!!!

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมออกมาได้ประมาณเกือบ 3 เดือนล่ะ ขอให้ข้อมูลดังนี้นะครับ
ระบบเบรค Jazz mc จะไม่มี BA ครับและจากที่ผมใช้งานมาประมาณ 1,400 กม. (ส่วนใหญ่จะใช้เฉพาะเสาร์-อาทิตย์)
ผมว่าระบบเบรคที่ให้มาก็เพียงพอต่อการใช้งานในสภาพการจราจรแบบปกติแล้วครับ (ยังไม่เคยเจอเหตุการร์ที่ต้องเหยียบจนสุดนะครับ)
ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะใช้อยู่ในกรุงเทพฯ (สะพานควาย-ลาดพร้าว-เรียบทางด่วน-นวลจันทร์)
และออกต่างจังหวัดกรุงเทพฯ-นครปฐมและจังหวัดใกล้เคียง ขับโดยประมาณไม่เกิน 130กม./ชม.
เบรคของรุ่นนี้ตอนเช้าๆ หรือเบรคยังเย็นอยู่ จะมีเสียงดังครืดๆ นะครับ พอขับไปสักพักเสียงก็หายไปเอง เป็นเรื่องปกติของรุ่นไปแล้ว :-\

ออฟไลน์ banch

เพราะแค่กดเบาๆ ก็หัวทิ่มแล้ว

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
mc เพิ่มราคา แต่ตัดออปชั่น ที่เกี่ยวข้องกับระบบความปลอดภัยออก!!
เอาเปรียบผู้บริโภครึเปล่า?

ปล. ยี่ฮ้ออื่นเค้ามีแต่ mc แล้วมีแต่เพิ่ม...

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
mc เพิ่มราคา แต่ตัดออปชั่น ที่เกี่ยวข้องกับระบบความปลอดภัยออก!!

ปล. ยี่ฮ้ออื่นเค้ามีแต่ mc แล้วมีแต่เพิ่ม...

อ่ะ อ่ะ อย่าพูดอย่างนี้ครับ มันไม่ดีน่ะ ยีห้ออื่นก็มีเหมือนกัน MC ราคาขึ้น ตัดออฟชั่นทิ้งน่ะ

ออฟไลน์ H.

อะไรกันหรอครับ !
เข้ามาตกใจด้วย !
OMG !

ผมว่ามันก็ไม่น่าจะต่างกันขนาดนั้นมั้งครับ ขอ ABS กับ EBD ยังอยู่ในรุ่น MT ผมพอใจละ
H.

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
สงสัยรุ่นก่อน MC มันเบรคแล้วจึ้กๆ มั้ง เขาเลยตัดออกไป

เท่าที่ผมขับมาก็มีคันนี้ล่ะที่เวลาเบรคปกติจนรถใกล้หยุดสนิทแล้วมันจะหยุดจึ้กแบบเบาๆ ทันที ทั้งที่ผมไม่ได้เพิ่มแรงเบรคอะไรเลย (แม้จะเหยียบเบาปานขนนกแตะเบรคก็ตาม)

ผมก็ไม่ได้รำคาญอะไรนะ มันเหมือนกับเป็นปัญหาที่เล็กน้อยมากถึงมากที่สุดเมื่อเทียบกับระบบเกียร์ของมันที่เวลาเปลี่ยนแล้วไม่ค่อยนุ่มนวลสักเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **

อ่ะ อ่ะ อย่าพูดอย่างนี้ครับ มันไม่ดีน่ะ ยีห้ออื่นก็มีเหมือนกัน MC ราคาขึ้น ตัดออฟชั่นทิ้งน่ะ

ที่ผมว่ามัน ไม่น่าตัดเรื่องของความปลอดภัยออกนะ...
ส่วนออปชั่นอื่น จะเพิ่มหรือลด มันคงไม่สำคัญเท่าไหร่ ในเมื่อของมันเคยมี และดี ไม่มีปัญหาก็ไม่ควรเอาออก
แต่หากต้องการเพียงแค่ลดต้นทุน ก็ไม่น่าทำ ต่างประเทศเค้าห่วงเรื่องความปลอดภัยมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
จริงๆ BA ผมว่าก็มีประโยคส่วนนึง นิดเดียวจริงๆ เพราะผมเคยใข้เอง

คือเวลากดเบรคเร็วๆ แต่ไมไ่ด้แรงพอ แป้นเบรคจะดูดลงไปเลยครับ

เคยใข้กับแจ้สรุ่นเก่านะ แต่ขายไปแล้ว
แต่ในเรื่องประสิทธิภาพในการเบรค ไม่ต่างกันหรอกครับ

ตั้งแต่ใช้มา เคยเจอระบบ  BA ทำวงานแค่ครั้งเดียวจริงๆ ตั้งแต่ใช้รถคันนั้นมา 5 ปีครับ

ส่วนเรื่องตัดความปลอดภัยลง แล้วเพิ่มเงินเพราะ MC ผมก็ไม่เห็นด้วยนะ
แต่ถ้าในมุมมองกลับกัน

ตอนนี้รุ่นต่ำสุดของแจ้ส  ได้ความปลอดภัยเหมือนรุ่นท็อปแล้วไม่ใช่หรือครับ

เพราะงั้่น ถ้าจะบอกว่า เค้าไม่สนใจ ผมว่า ก็ไม่นะ แต่รุ่นเดิมที่เคยมีความปลอดภัยพวกนี้
BA หายไปเท่านั้นเอง เพราะงั้น ผมยังมองว่า ก็คุ้มนะ เพราะถ้าตอนนี้ซื้อแจ็ส

คงเอารุ่นต่ำสุดเกียร์ออโต้ เพราะได้ความปลอดภัยเหมือนรุ่นท็อปเช่นกัน

ถ้าข้อมูลไหนผมผิดพลาด บอกได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ผมว่า เค้าไม่น่าจะตัดออก แต่ไม่ได้ โฆษณาเฉย ๆ อะครับ

รถเก่า ๆ ที่มี ABS มักจะไม่มี EBD แต่ก็โฆษณาว่ามี BA เสมอ เช่น nissan sunny neo

ส่วน jazz ผมว่าถ้าตัดออกจริง แสดงว่า honda หยุมหยิม มากเกินไป และการตัดระบบ BA ไม่น่าจะช่วยลดต้นทุนเท่าไร
I will buy Volvo some day.