ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ ยินดีที่ได้รู้จักครับ (มาพร้อมขอคำแนะนำ) ^O^  (อ่าน 6026 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ก่อนอื่นเลยก็ต้อง สวัสดีพี่จิมมี่ และพี่ๆน้าๆอาๆทุกท่านชาว HLM นะครับ
ผมเป็นน้องใหม่ ติดตามเว็บนี้อยู่ทุกๆวัน แต่พอติดตามเข้านานๆเราเองก็อยากจะตอบบ้างอะไรบ้าง
ก็เลยสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกครับ
ผมเองอายุก็แค่ 14 เองครับ อาจจะเด็กที่สุดในเว็บนี้ก็ได้นะครับ ^^
ผมก็เป็นเด็กที่ชอบเรื่องรถยนต์มาตั้งแต่เล็กๆ ตอนอายุ 11 มีความสูงที่พอให้ขามันถึงคันเร่งได้ ผมก็เริ่มหัดวีออสของแม่แล้วครับ
ผมชอบเว็บนี้มากๆ อ่านทีไรได้ความรู้ประดับสมองแทบทุกวันเลยครับ ยิ่งดูคลิปพี่จิมมี่ ก็ได้ฮา+ ความรู้ด้วยครับ
ผมก็ขอฝากตัวเข้าเป็นสมาชิกเว็บ HLM ด้วยคนนะครับ

..................................................................................
มาวันแรกก็มีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำจากน้าๆอาๆทุกท่านเลยหล่ะครับ (ไม่ใช่เรื่องรถยนต์นะ แหะๆ)
ก็ คือ อยากจะทราบเรื่องโทรศัพท์หน่อยหน่ะครับ
คือตัวผมใช้ ซัมซุง SL อยู่ครับ แต่ว่าตัวเครื่องมันค่อยข้างจะมีปัญหาอยุ เช่น ไวไฟล์ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง ปุ่มมันก็งงๆมึนๆ กดได้บ้างไม่ได้บ้าง ไวบ้างช้าบ้างตามอารมณ์มัน
ตอนนี้ก็ใช้มาประมาน4-5 เดือนแล้วหล่ะครับ แต่เรื่องมันก็มีตรงนี้แหละครับ คือเงินเก็บผมตอนนี้มีอยู่พอสมควรอ่ะครับ
ผมว่าจะขายตัว SL แล้วเปลี่ยนเป็น SII ซึ่งผมก็อยากรู้ราคาขายต่อของมันอ่ะครับ ยังไม่ได้ไปเดินตามร้านเลย แต่อยากรู้ราคากลางๆไว้ก่อน จะได้ไปคุยกับร้านเขาอีกที
แล้วถ้าเกิดว่า ราคาขายต่อไปแล้วเนี่ย มันประมาน8000+-ไม่น่าจะมาก ผมจะเพิ่มเงินซื้อ SII ดีหรือว่าเก็บตังอีกนิด ซื้อ IPhone ไปเลยดีครับ คือ มันเป็นโทรศัพท์ที่แพงๆเครื่องแรกของผมเลยนะนั่น ผมว่าถ้าเกิดว่าถูกใจแล้วผมกะว่าจะใช้ยาวเลย ผมอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆท่านไหนที่มีความรู้หน่อยอ่ะครับ งบประมานนี้ ไม่เกิน20000++นิดหน่อย จะเล่นตัวไหนดี ใจชอบSIIนะครับ แต่มันดูบอบบางยังไงไม่รู้ IPhone ก็งามมาก แต่มันคงไม่เหมาะกับเด็กอย่างผม แต่ผมก็ชอบอ่า TOT แล้วก็ยังมี HTC evo 3D ตัวนี้ผมไม่รู้ราคาอ่ะครับ ถ้าราคามันต่างจากตัวเลือกไม่มาก ผมก็อยากจะทราบว่า มันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร นอกจากตัวเลือกนี้ พี่ๆยังมีตัวเลือกที่คิดว่าดีๆแจ่มๆบ้างไหมครับ เพราะผมกว่าจะเก็บตังได้ ถ้าจะซื้อก็ขอดีๆไปเลย แล้วก็คงจะไม่เปลี่ยนอีกนาน ถ้ามันไม่พังนะครับ วานผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ผมไม่ค่อยชอบ LG หน่ะครับ
ปล.2 ถ้าคำพูดอะไรของผม มันทำให้คิดว่าผมเป็นคนที่นิสัยไม่ค่อยดี ผมก็ต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมคิดแค่ว่าอยากจะได้คำปรึกษาจากผู้รู้เท่านั้นครับ ซึ่งถ้าพี่ๆใช้
        ข้อมูลมา มันก็จะเป็นประโยชน์ต่อตัวผมครับ ถ้าเสียมารยาทอะไรตรงไหน ผมก็ต้องขอโทษนะครับ

ปล.3 I LOVE BMW!!!! (นอกเรื่องและ) ^O^

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
s2 คับใช้อยู่ ดีทุกอย่าง ยกเว้น แบตหมดไวมาก กับ เวลาเล่นนานเครื่องร้อนมาก

;D ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
S2 ก้อน่าใช้นะครับ
ว่าแต่ไม่ลองรอเจ้า iphone ตัวถัดไปหน่อยหรอ ใกล้ๆจะมาแล้วนะ

(ปล ผมชอบ sony ericsson xperia มากกว่านะ คนไม่ค่อยใช้ ไม่เหมือนใคร 555+ ความชอบส่วนบุคคล ;D)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รอ iphone 5 ไหมครับมาประมาณกันยาๆ หรือไม่ก็ htc sensation ครับ ;D

แต่เท่าที่เล่นๆมาผมชอบ interface ของ htc มากสุดนะครับ  iphone มันดูน่าเบื่อๆ 55 ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมชอบแอนดรอยด์ครับ  เพราะฉะนั้นผมเชียร์ htc   อิอิอิ :P

ผมมองว่า bada มันยังอินดี้เกินไปอยู่
JC TU #54

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ผมก็อายุ 14 ครับ ^^ ตอนนี้ผมใช้ SII อยู่ ดีมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

(ปล ผมชอบ sony ericsson xperia มากกว่านะ คนไม่ค่อยใช้ ไม่เหมือนใคร 555+ ความชอบส่วนบุคคล ;D)

ถ้าเข้าก็อาจซื้อ Xperia Play ที่ไทยเหมือนกันครับ น่าสน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมสาวกแอนดรอยด์ครับ ใช้ S รุ่นแรก ก็จัดว่าโอเคนะครับ เล่นเน็ตลื่น เล่นเกมส์มัน รวมถึงถ่ายรูป ฟังเพลงบ้าง แบตอยู่ได้วันเดียว

แต่ตอนนี้แนะนำ Optimus ดีกว่า สเปคแรง ราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมชอบแอนดรอยด์ครับ  เพราะฉะนั้นผมเชียร์ htc   อิอิอิ :P

ผมมองว่า bada มันยังอินดี้เกินไปอยู่

SII เป็น Android 2.3 แล้วนะครับ

ถึง จขกท.
SII ฮาร์ดแวร์เทพมากครับ แต่ผมชอบ sensation มากกว่าครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/

ถ้าเข้าก็อาจซื้อ Xperia Play ที่ไทยเหมือนกันครับ น่าสน

ถ้า Xperia Play มาขายผมขอซื่อแน่นอนน ::)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ยินดีที่ได้รู้จักครับ 11 ขวบก็ขับรถยนต์ได้แล้ว พี่ 18 อยู่แล้วยังขับไม่เป็นเลย เหอๆๆ

เรื่องโทรศัพท์ สำหรับ Galaxy SII พึ่งมีวางขาย (จริงๆ) เมื่อวันศุกร์เองครับ (ไม่นับตอนเครื่องหลุดที่โลตัสพระราม 4 จนเจอดราม่าในเว็บต้องห้ามนะครับ)
ฉะนั้น ราคากลางตอนนี้ก็ยังอยู่ที่เดิมครับ 18,900 บาท
ก่อนอื่นให้น้องลองตอบคำถามดูก่อนว่า น้องต้องการโทรศัพท์มาไว้ใช้ทำอะไร และโทรศัพท์แบบไหนที่เหมาะสมกับความต้องการของน้อง
- iPhone ใช้ระบบปฏิบัติการ iOS
ข้อดีคือ ด้วยความที่ว่าระบบและอุปกรณ์กำเนิดมาจากผู้ผลิตเดียวกันคือ Apple ซึ่งผู้ผลิตสามารถปรับแต่ง Software และ Hardware ไปพร้อมๆ กันจนทำงานร่วมกันได้ดี
ทำให้ระบบของเครื่องมีความเสถียร ไหลลื่น ในระดับดี และยังมีแอพพลิเคชั่นและเกมที่ให้เลือกหลายหลาย และมีคุณภาพในแต่ละตัว
ส่วนข้อเสียคือ ผู้ผลิตได้ปรับแต่งให้ระบบทำงานได้อย่างปลอดภัยและลงตัวกับอุปกรณ์ ทำให้ในเรื่องของการปรับแต่งระบบเป็นสิ่งที่ทำได้ลำบากอยู่เหมือนกัน และเรื่องการเชื่อมต่ออุปกรณ์ภายนอกที่ค่อนข้างจะปิดกั้นและยุ่งยากไปสักหน่อย และแอพพลิเคชั่นและเกมที่ได้มาส่วนมากจะเสียตังค์
- Galaxy SL , SII , HTC Evo 3D ใช้ระบบปฏิบัติการ Android
ข้อดีคือ ด้วยความที่ระบบถูกออกแบบมาให้เป็นระบบเปิด ซึ่งเปิดโอกาสให้ผู้พัฒนาต่างๆ ได้ปรับแต่งระบบได้ด้วยตนเองอย่างเข้าถึง
ทำให้ระบบสามารถปรับแต่งโดยผู้ใช้ได้โดยง่ายและมีความหลากหลาย และการเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ภายนอกได้ง่ายดาย และแอพพลิเคชั่นและเกมส่วนมากจะได้มาฟรีๆ
ส่วนข้อเสียคือ เนื่องจากผู้ผลิต Software และ Hardware เป็นคนละเจ้ากัน ทำให้ในเรื่องของการปรับแต่งระบบโยผู้ผลิตอุปกรณ์อาจจะทำได้ไม่ดีนัก ขึ้นอยู่กับความสามารถของผู้ผลิต ทำให้ระบบอาจขาดความเสถียรไปบ้าง ต้องอาศัยการปรับแต่งเอง และแอพพลิเคชั่นและเกมที่ไม่มีคุณภาพก็มีมาก เนื่องจากความเข้าถึงง่ายของระบบ

ซึ่งหลังจากที่น้องตอบคำถามข้างบนแล้วว่า น้องต้องการโทรศัพท์มาใช้ทำอะไร (อันนี้คิดว่าถ้าน้องตัดสินใจเลือกเป็น Smartohone ราคาระดับสูงขนาดนี้แล้ว ก็อาจจะตอบคำถามนี้ได้อยู่แล้ว)
ทีนี้ก็มาดูว่า น้องต้องการโทรศัพท์แบบไหน ที่เหมาะสมความต้องการของน้องมากที่สุด
ถ้าน้องเป็นคนทีต้องการโทรศัพท์เอาไว้ใช้เล่นแอพพลิเคชั่นต่างๆ โดยเฉพาะ ชอบความเรียบง่าย ชอบการปรับแต่งมาให้แล้วเสร็จสรรพ และการรองรับจากระบบภายนอกมากมาย อันนี้พี่คิดว่า การที่น้องเก็บเงินเพิ่มไปเอา iPhone ก็ดูเป็นเรื่องที่คุ้มค่าอยู่ไม่น้อย
แต่ถ้าน้องเป็นคนที่ชอบการเล่นโทรศัพท์เอาไว้ใช้งานแอพพลิชั่นหลักๆ การใช้งานง่าย และไม่ชอบอยู่กับอะไรเดิมๆ ปรับแต่งได้ และตัวเครื่องสามารถรองรับอุปกรณ์ภายนอกได้มากมาย อันนี้พี่คิดว่า Galaxy SII ก็เหมาะสมกับน้องแล้ว
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น พี่ก็อยากให้น้องลองไปสัมผัส และได้เล่นของจริงทั้ง 2 ระบบว่าทั้งคู่สามารถทำสิ่งที่น้องน้องต้องการได้หรือไม่
สำหรับตัวเลือกที่ให้มา
- iPhone อันนี้อย่างที่บอกไป ตัวนี้จะเป็นโทรศัพท์ที่มีความเสถียร และมีแอพพลิเคชั่นคุณภาพให้ใช้หลากหลาย
- Galaxy SII ตัวนี้ถือว่าเป็นโทรศัพท์ Dual Core ที่ถือว่า spec Hardware เจ๋งที่สุดในตลาดตอนนี้
- HTC Evo 3D ตัวนี้ถือว่าเป็นโทรศัพท์ 3D หนึ่งในไม่กี่รุ่นที่เปิดตัวอยู่ตอนนี้ ใช้ระบบ Android ซึ่ง ณ เวลานี้ยังไม่มีกำหนดการแน่ชัดว่าจะเข้ามาทำตลาดในไทยหรือไม่อย่างไร
สำหรับตัวเลือกที่แนะนำ
- HTC Sensation ตัวนี้ถือว่าเป็นโทรศัพท์ Dual Core ตัวเทพของค่ายนี้ ใช้ระบบ Android เช่นกัน ณ เวลานี้ยังไม่มีขายครับ แต่มีเร็วๆ นี้ ราคาประมาณ 18,900 บาท spec อาจจะยังไม่สู้ Galaxy SII แต่โดยรวมก็ถือว่าน่าใช้ครับ
- Sony Ericsson Xperia Arc ตัวนี้ถือว่าเป็นโทรศัพท์ Single Core ตัวเทพที่สุดของค่ายนี้ ใช้ระบบ Androd เช่นกัน ณ เวลานี้รู้สึกว่าราคาลงเหลือ 18,500 บาทแล้วครับที่ Powerbuy ถึงยังเป็นโสด (Single) อยู่ แต่ spec อื่นก็ถือว่าดีในระดับนึง
- Motorola Atrix ตัวนี้เป็นโทรศัพท์ Dual Core ตัวเทพของค่ายนี้ ใช้ระบบ Android อีกแล้ว ณ เวลานี้ราคายังดางค้างฟ้าอยู่ครับ 19,900 บาท spec ไม่หวือหวามาก น่าใช้ตรงที่ตัวเครื่องดีไซน์ดี วัสดุดี และมีความลื่นพอสมควรครับ
ยังไงลองเอาข้อมูลไปตัดสินใจดูและลองไปเล่นตัวจริงดูครับ ขอให้ได้โทรศัพท์ที่ถูกใจและตรงความต้องการนะครับ  ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ผมใช้ iphone อยู่ครับ ดีทุกอย่างยกเว้นเรื่องหนักนี่ละ -*- ตอนนี้ก็มองดู SSGS2 อยู่เหมือนกันแต่ยังไม่ค่อยอยากเปลี่ยนเท่าที่ควร  ข้อดีของ iphone อีกข้อครับแอคเสสเซอรี่เยอะมากครับ เปลี่ยนกันให้ตายกันไปข้าง ( ถ้ามีตังเปลี่ยน ) ส่วน SSGS ไม่ค่อยมีให้เลือกครับ ผมใช้มาตั้งแต่ออกใหม่ๆ หมดค่าอุปกรณ์ตกแต่งเยอะมากกกก5 5 5 5