ผู้เขียน หัวข้อ: ### มีโจทย์ซื้อรถใหม่มาขอให้ช่วยแนะนำ รบกวนหน่อยนะครับ ###  (อ่าน 5407 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สวัสดีครับ ปกติผมช่วงนี้ไม่ค่อยได้แว๊บมาที่บอร์ด Headlightmag เท่าไหร่
เนื่องจากว่าตอนนี้เข้ามาเรียนในระดับอุดมศึกษาแล้ว เรียนหนักพอสมควร กิจกรรมก็เยอะ เลยไม่ค่อยได้ใช้เวลาเท่าไหร่
ส่วนมากถ้ามีเวลาจะเล่นเน็ตผ่านโทรศัพท์ซะมากกว่า เลยได้เข้ามาแค่อ่านผ่านๆ ตอบกระทู้ไม่สะดวก
วันนี้พอดีพอจะมีเวลา + กับมีเรื่องขอคำปรึกษาครับ อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ ผู้รู้ทั้งหลาย ยังไงก็รบกวนหน่อยแล้วกันนะครับ

สืบเนื่องจากว่าตอนนี้ญาติผู้ใหญ่ของผมกำลังจะมีแผนในการซื้อรถคันใหม่ครับ ท่านเลยมาขอคำปรึกษาจากผม
เพราะเห็นว่าผมพอจะศึกษาเรื่องรถมาประมาณนึง แต่ผมก็ไม่มีความรู้อะไรมากเท่าไหร่ ก็เลยว่าจะมีขอคำปรึกษาจากพี่ๆ ที่รู้ในนี้ประกอบด้วยดีกว่า
จะได้ไปแนะนำท่านถูก โดยลักษณะการใช้รถของท่านจะเป็นแบบนี้ครับ

- รถคันนี้ปกติจะใช้ด้วยกันอยู่ 2 ครอบครัวหลักครับ อยู่จังหวัดเดียวกัน ไปไหนไปด้วยกัน ครอบครัวนึง 3 คน มีผู้อาวุโสอายุประมาณ 70 ปี 2 คน สามาถใช้รถคันนี้ได้
และผู้หญิงเป็นคนใช้รถคันนี้เป็นหลักอายุประมาณ 35 ปี 1 คน กับอีกครอบครัว 2 คน เป็นผู้อาวุโสอายุประมาณ 80 ปีทั้ง 2 ท่านครับ ทั้งคู่เป็นได้เฉพาะผู้โดยสาร
หรือในบางครั้งอาจจะมีเด็กโตจากอีกครอบครัวมาใช้ด้วยในบางโอกาสอีก 2 คน ถ้ารวมแล้วประมาณ 7 คน แต่สามารถแนะนำเป็นรถ 5 ที่นั่งได้นะครับ
เพราะถ้าไม่พอ เด็กโต 2 คนสามารถไปกับรถคันอื่นได้ครับ และไม่ได้ไปกับรถคันนี้บ่อยเท่าไหร่
- รถคันนี้ถูกใช้ในต่างจังหวัดส่วนมากครับ นานๆ จะได้ไปเข้ากรุงเทพซักที ซึ่งการใช้งานคือใช้ในตัวเมืองจังหวัด และนำออกไปเที่ยวต่างจังหวัดที่อยู่ไกลๆ บ้าง ประมาณปีละ 5-6 ครั้งหรืออาจจบ่อยกว่านั้นได้ครับ เพราะผู้อาวุโสในครอบครัวแรก 2 ท่านชอบไปเที่ยวครับ อยากไปนู้นไปนี่ บางทีอาจจะขับรถไปกัน 2 คน หรือ 3 คนรวมผู้หญิงที่ใช้รถเป็นหลักคันนี้ได้ครับ
- ข้อนี้สำคัญ รถที่ต้องการนั้น ด้วยความที่ว่าเป็นผู้อาวุโสใช้ซะส่วนมาก ฉะนั้นอยากเน้นในเรื่องการก้าวขึ้นรถลงรถด้วยความง่ายและสบายครับ รถที่ใช้อยู่ตอนนี้ของท่านคือ Isuzu Cameo ครับ ท่านบอกว่า Cameo ถือว่าขึ้นรถลงรถสบายในอุดมคติของท่าน เพราะเวลาผู้อาวุโสก้าวขึ้นรถลงรถก็สามารถก้าวขาขึ้นรถแล้วดันตัวนั่งที่เบาะได้เลย ไม่ต้องหย่อนลงเหมือนรถเก๋ง หรือต้องปีนขึ้นเหมือนรถยกสูง (1 ในผู้อาวุโสที่ว่ามาเคยนั่งเบาะแถว 2 ของ Space Wagon ของผมแล้ว ก็พบว่า ท่านยังต้องปีนขึ้นไปนั่งอยู่เหมือนกันนะ) ข้อนี้เลยขอเน้นความสำคัญมากกว่าข้ออื่นนิดหน่อย แต่ผมก็เข้าใจนะครับว่ารถสมัยนี้แบบที่เป็นเหมือน Cameo คงจะหายากพอดู ดังนั้นขอให้ทำได้ใกล้เคียงคือไม่ต้องปีนมากก็ได้ครับ
- ความสบายในห้องโดยสาร ผู้ที่ใช้รถคันนี้ตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่ครับ ดังนั้นพื้นที่ในห้องโดยสารก็ขอให้มีพอประมาณ ส่วนความสบายก็ขอให้นั่งสบายในบามเดินทางไกลและขับสบายในระดับนึงก็พอครับ Cameo ที่ใช้อยู่ก็ถือว่าพอกับความต้องการของท่านแล้วหล่ะ
- ความประหยัด อันนี้ไม่เน้น แต่ตัวผมเองไม่อยากให้คันนี้กินน้ำมันไปจากคันเดิมของท่านมากเท่าไหร่นักนะครับ
- เรื่องความทนทาน การบำรุงรักษา อะไหล่ อันนี้ก็ขอในระดับนึงแล้วกันครับ อย่าจุกจิกเป็นพอ เพราะท่านต้องใช้รถเดินทางไกล และใช้ยาวเกิน 10 ปีแน่นอนครับ เผลอๆ ไม่เปลี่ยนรถอีกเลย
- งบประมาณ ไม่เกิน 1.5 ล้านบาท หรือสามารถ + - เพิ่มเติมได้อีกประมาณ 1-2 แสนบาท ไม่เกินนี้ครับ (ที่จริงท่านไม่ Fix มาหรอก แต่ดูแล้วถ้าเกินนี้คิดว่าท่านคงเริ่มจะไม่ไหวแล้วหล่ะ) และขอเป็นรถใหม่ป้ายแดงแล้วกันครับผม
ส่วนนอกนั้นเรื่องสมรรถนะของรถ บริการหลังการขาย ออพชั่น ฯลฯ ที่นอกเหนือจากที่ว่ามา ไม่คำนึงถึงครับ ขอให้เป็นไปตามที่ว่าก็พอครับผม

สำหรับในเบื้องต้นแล้ว รถที่ผมคิดว่าเหมาะสมกับท่านในตอนนี้ ก็เห็นว่าคงจะเป็นแต่รถ SUV นี่แหละครับ ที่แนะนำไปกับท่านแล้วก็มีแต่ Chevrolet Captiva นี่ล่ะครับ ใจจริงสำหรับผมผมอยากให้ท่านได้ใช้รถเครื่องดีเซลเหมือนเดิม แต่ทว่า Captiva ตอนนี้จะมีแต่เบนซิน 2.4 ที่ออกมาใหม่ ถ้าจะให้รอดีเซล 2.2 ก็รอได้ครับ แต่ท่านรอถึงได้แค่เดือนหน้าเท่านั้น เพราะ ต.ค. ท่านต้องใช้รถคันนี้เดินทางไกลสำคัญแล้ว ก็เลยคิดว่าถ้าเดือนหน้าดีเซลมาไม่ทัน ก็คงจะแนะนำท่านเป็นเบนซินก็ได้ และจะพาไปดูตัวเลือกอื่นๆ ด้วยอย่าง Honda CR-V (ท่านเคยเปรยๆ ไว้ว่าไม่ค่อยอยากได้ Honda แต่เดี๋ยวจะพาไปดูก่อน) และ Suzuki Grand Vitara (ตัวเลือกนี้ท่านไปเห็นมาครับแล้วท่านชอบดีไซน์ ก็เลยว่าจะพาไปดูด้วย) ครับ 2 ตัวที่ว่ามาคือยังไม่ได้แนะนำท่านไป แต่จะพาไปดูด้วยกันเลย ส่วนตัวเลือกทีเหลืออย่าง Nissan X-Trail (เอารูปให้ท่านดูแล้วท่านบอกว่าไม่ชอบดีไซน์ + กับอ่าน Review ของพี่จิมมี่แล้วยังติดเรื่องการเข้าออกประตูหลังที่แคบ ก็เลยไม่ได้สนใจ) , Ford Escape (อันนี้เห็นว่าออกมานานแล้ว + กับไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่ ก็เลยไม่สนใจ แต่ถ้าตัวเลือกนี้น่าสนใจก็จะพาท่านไปดูด้วยก็ได้ครับ ขอให้แนะนำมาก็พอ) และ Hyundai Tucson (อันนี้เกินงบไปแล้ว กลัวท่านจะไม่ไหว ก็เลยไม่สนใจ แต่ถ้ามันตรงกับความต้องการของท่าน ก็แนะนำมาก็ได้ครับ เผื่อผมจะไปเสนอท่านได้) ยังไงจึงอยากรบกวนในห้องนี้ช่วยแนะนำ ขอคำปรึกษาถึงข้อดี-ข้อเสีย และข้อมูลคร่าวๆ อย่างสมรรถนะ การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง (ถึงจะไม่เน้นเท่าไหร่แต่ก็ขอเก็บข้อมูลไปให้ท่านพิจารณาแล้วกันครับ) การขับขี่ในภาพรวมอย่างเรื่องช่วงล่าง พวงมาลัย เบรก (ด้วยความที่ว่าท่านไม่ได้สนใจในเรื่องเหล่านี้ เวลาไปลองขับกลัวท่านจะคิดว่าเหมือนๆ กัน จับ Feeling ไม่ได้ ยังไงก็ขอเป็นข้อมูลจากผู้รู้ที่เคยขับมาหน่อยแล้วกันครับ) ด้วยแล้วกันครับผม

ที่พิมพ์มาซะยืดยาวพอดีว่าอยากให้พี่ๆ ได้ความต้องการอย่างละเอียดเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจนะครับ ด้วยความที่เป็นญาติผู้ใหญ่ เลยอยากให้ท่านได้รถที่เหมาะสมกับท่านมากที่สุดครับ เพราะถ้ารถคันนี้เกิดเป็นอะไรมา ไม่เหมาะสมตรงไหน ผมนี่แหละอาจจะโดนคนเดียวเลยว่าแนะนำอะไรให้ท่าน ก็เลยจึงจริงจัง + อยากได้ข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจของท่านให้ได้มากที่สุดครับ (รถตัวเองไม่เห็นจะจริงจังขนาดนี้เลย) ยังไงก็ต้องขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆๆๆ เลยนะครับสำหรับคำแนะนำทุกคำจากพี่ๆ ในที่นี้ครับผม  :)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
จากข้อมูลที่คุณว่ามาผมว่าอย่าซื้อ SUV เลยครับ ด้วยงบนี้ซื้อ Space wagon หรือ Hyundai H1 น่าจะเหมาะสมกับผู้โดยสารและผู้ขับขี่มากกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ Fly to dream

H-1, Fortuner , Everest ,PJS ,SPW ,Capty  แต่จากโจทย์ แนะนำไปที่ H-1 หรือแกรนเวีย , เอสติม่า มือ2 ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
H-1 หรือ  Specwagon ครับ  ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Captiva ,Pajero Sport ,Fortuner  ,CR-V ครับ

เท่าที่สังเกตรถใกล้ตัว (Fortuner ,PajeroSport) คุณย่า/ยายของผมท่านขึ้นลงสะดวกกว่ารถเก๋ง
แล้วเวลาเดินทางนานๆท่านก็ไม่บ่นว่าเมื่อยเหมือนรถเก๋งนะครับ

ออฟไลน์ Terng

H1 เลยครับ สนับสนุนเต็มที่เลย ขึ้นลงสะดวก แต่แค่อาจต้องเดินเขยิบเข้าไปเล็กน้อย  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ MystogaN

INNOVA ไหมครับประหยัดงบได้พอสมควรเลย อีกอย่าง Minorchange ก็กำลังจะมาด้วย 

ออฟไลน์ prai

Isuzu MU-7 แต่ตัวปัจจุบันที่ขายอยู่มันวัยรุ่นเกิน และก็ปลายอายุตลาดแล้ว รอตัวใหม่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทีคิดได้ตอนนี้ก็ปาเจโร่สปอร์ตครับ 7 ที่นั่ง เด็กโตนั่งหลังสุดเอาลล่ะกัน ไม่เกินงบด้วยครับ เอาตัว 2.5 ขับ 2  รุ่นท๊อปก็พอ
1.1 ล้านหน่อยๆ ที่เหลือตกแต่งเพื่อความสะดวกสบายเพิ่ม ที่จริงอยากแนะนำไทยรุ่ง เพราะแถวหลังนั่งได้สบายจริงๆแล้วก็อยากให้อุดหนุนของคนไทย แต่คิดอีกทีถ้าเป็นผมก็คงไม่กล้าซื้อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Freed ก็ไม่เลวนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ simcity