ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองช่วงล่างของ Vigo กะ Fortune BMC มาให้แล้วครับ  (อ่าน 13098 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เริ่มจากวีโก้ก่อนเลยละกัน รุ่นที่ไปลองนั้นเป็นตัว smart cab 2.5 VN Preruuner ครับ

ช่วงล่างนุ่มขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ นุ่มแต่ไม่ยวบยาบครับ ในย่านความเร็วสูงนั้นอาการแกว่งๆ แทบจะหายไปเลยครับ
ซึ่งเป็นผลมาจากการที่ติดตั้งแผงจัดระเบียบลมใต้กันชนหน้าครับ (แผงจัดระเบียบมีในเฉพาะตัวยกสูงและ ฟอร์จูนเนอร์ครับ)

พวงมาลัยให้การตอบสนองที่ดีขึ้นระยะฟรีไม่มากนัก แต่ไม่ค่อยกระชับมือเท่าไหร่อาจเป็นเพราะพวงมาลัยเป็นแบบสี่ก้านครับ
ส่วนเบรคนั้นจิกขึ้นครับ ให้การตอบสนองในการเบรคดีขึ้นกว่าเดิม แต่ก็ไม่ถึงกับมากเท่าไรครับ 

ความรู้สึกที่สัมผัสนั้นผมประทับใจนะ จากที่เมื่อก่อนมันดีดๆ เด้งๆ ครับ ขับมันส์กว่าเดิมเยอะเลย ขอบอกว่าช่วงล่างมันนุ่มกว่าฟอร์จูนผมอีก -*-

มาถึงฟอร์จูนฯ ครับ ตัวที่ลองนั้นเป็น ตัว 3.0 ขับสองครับ

อันนี้บอกได้ตรงๆ เลยว่า มันแจ่มกว่าของผมเสียอีก นุ่มกว่าเดิมแถมไม่ยวบยาบอีกต่างหาก แต่รู้สึกว่ามันแข็งกว่าวีโก้นิดหน่อยครับ นิดเดียวจริงๆ
พวงมาลัยปรับให้ตอบสนองดีกว่าเดิมครับ ความเร็วสูงรถก็ยังมีแกว่งๆ บ้าง แต่น้อยกว่าเดิมครับ ส่วนเบรคนั้นจิกดีขึ้นครับ

ความรู้สึกของตัวนี้นั้น ผมบอกได้เลยว่า ผมอยากได้ช่วงนี้ตัวนี้มาใส่รถผมจัง 555 (แต่ถ้ามีงบจริงๆ ผมเปลี่ยนใส่โช๊คแต่งข้างนอกดีกว่า 555)

เดี๋ยวถ้ามีอะไรเสริมต่อ จะมาเพิ่มให้เรื่อยๆ ครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Re: ไปลองช่วงล่างของ Vigo กะ Fortune BMC มาให้แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 16:22:22 »
ครับ ฝากไปบอกคนออกยังไงขับช้านิดนึงครับ เห้นบนถนนแล้วหมั่นไส้่มาก

ออฟไลน์ toonze

Re: ไปลองช่วงล่างของ Vigo กะ Fortune BMC มาให้แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 16:28:12 »
รถที่ไปลองยังใหม่อยู่มั้งครับ เลยนุ่ม 555

ตกลงใครทราบบ้างครับว่า เขาปรับปรุงช่วงล่างอะไรมั้ง

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 16:31:22 »
นั้นสิ เปลี่ยนรัยมั้ง เห็นว่าวงเลี้ยวกว้างกว่าเดิม 5 เซนติเมตร   :-\ :-\

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 16:40:47 »
คำว่า พวงมาลัย ตอบสนองดีกว่าเดิม นี่ผมสงใสครับ ...

คือ เดิมมันก็ไว + เบา อยู่แล้ว ล้อโต้ๆของตัวยกสูงเนี่ย ไปเจอไหล่ถนนหน่อยถ้าจับไม่แน่นนี่มีลงข้างทาง .....

แล้วนี่บอกว่าตอบสนองดีกว่าเดิม นี่หมายถึง ไว+เบา กว่าเดิมหรือเปล่าครับ ....

ออนไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:01:12 »
ครับ ฝากไปบอกคนออกยังไงขับช้านิดนึงครับ เห้นบนถนนแล้วหมั่นไส้่มาก

+1 ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:15:19 »
ผมอ่านแล้่วรู้สึกว่า ใช้ภาษาคล้ายๆคุณ J!MMY หน่อยๆนะครับ
 ;D ;D ;D
วันนี้เห็นคันจริงสีขาวที่หน้าโลตัสล่ะ ไม่ค่อยมีคนดูเลย อาจเพราะฝนกำลังจะตก
เพราะว่ามองไกลๆมันเหมือนรุ่นเดิมครับ
ผิดหวังนิดหน่อยเพราะในรูปกับในทีวีสวยมาก เห็นตัวจริงแล้ว เฉยๆครับ 
(ตัวเดิมสวยอยู่แล้วนะครับ เพียงแต่ตัวใหม่ไม่สวยโดดเด่นกว่าเดิมมากแค่นั้นครับ)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:18:06 »
ผมว่ามันไม่ค่อยโดดเด่นบนท้องถนนเหมือนตัวก่อนหน้านี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:23:59 »
เครื่องจัดอยู่แล้ว.. เจอช่วงล่างใหม่เข้าไป ซึ่งน่าจะหนึบกว่าเดิม..

ต่อไปสิงห์บ้าพลังก็คงซัดกันกระจายเลยสิเนี่ย..  ;D

แต่ช่างเค้า ขับเร็วไม่ว่า อย่าไปทำคนอื่นเขาเดือดร้อนล่ะกัน..  ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:30:58 »
เครื่องจัดอยู่แล้ว.. เจอช่วงล่างใหม่เข้าไป ซึ่งน่าจะหนึบกว่าเดิม..

ต่อไปสิงห์บ้าพลังก็คงซัดกันกระจายเลยสิเนี่ย..  ;D

แต่ช่างเค้า ขับเร็วไม่ว่า อย่าไปทำคนอื่นเขาเดือดร้อนล่ะกัน..  ;)

ส่วนมากมันจะเดือดร้อนน่ะสิคับ  ผมนี่แหละโดนประจำเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:35:23 »

ส่วนมากมันจะเดือดร้อนน่ะสิคับ  ผมนี่แหละโดนประจำเลย

จริงครับ พวกนี้เหมือนโรคจิตอ่อนๆ เห็นรถเล็กๆไม่ได้ต้องเข้าประชิดทันที  >:(
Test ..

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 19:13:37 »
ไปลองมาเหมือนกัน แระ อารมณ์ในห้องโดยสารเปลี่ยนไปนิด 1  แต่ช่วงล่างยังเิดิมๆ --+

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 19:20:50 »

จริงครับ พวกนี้เหมือนโรคจิตอ่อนๆ เห็นรถเล็กๆไม่ได้ต้องเข้าประชิดทันที  >:(

วันนี้แฟนผมเพิ่งโดนมาครับ ขี่มอเตอร์ไซค์ในมหาลัยตามปกติ (ไม่ได้ขี่คร่อมเลน  ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ปาดหน้าใครมา) ย้ำอีกทีนะครับว่าในมหาวิทยาลัย
อยู่ดีๆ fortuner ก็ขับพุ่งมาจะแซง  แฟนผมบอกได้ยินเสียงเครื่่องมาแต่ไกลเลยว่าเหยีบมาอย่างแรงเค้าก็ชิดซ้ายเพราะกลัวมันจะมาสอย จากนั้นพี่แกเล่นบีบแตรไล่ลากยาวสนั่นเลยแล้วก็แซงไป แล้วก็มีมอเตอร์ไซค์อีก2 คันตามขึ้นไปปาดหน้า แล้วก็ตะโกนด่าคนขับ   !@#$%^&*  ผมเลยคาดว่าfortuner น่าจะไปปาดหน้าหรือทำอะไรมอเตอร์ไซค์2 คันนั้นมาก่อนแน่ๆ แล้วพยายามเหยียบหนี  [แต่นี่มันในมหาวิทยาลัยนะครับพี่น้อง :-\ :-\]  แอบระบายนิดนึง ;D

ถ้าคุณเป้ ได้ลอง vigo ที่ไม่ได้ยกสูง วานมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะครับ  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 19:25:52 »
หายความกังวลเรื่องท้ายสะบัดง่ายแว้ว!
วันอาทิตย์ผมจะชวนพ่อไปลองวีโก้แชมป์ซะหน่อย แต่ไม่รู้จะสะดวกไปรึเปล่า?
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 19:50:35 »
ขอบคุณที่มาบอกครับ
สรุปดีขึ้นกว่าเดิมมาหน่อย
อยากไปลองบ้างจัง ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:04:03 »
แล้ว ถ้าเทียบกับ pjs อะครับ ตัวไหน หนึบ และ เฟริม กว่าอะครับ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:20:20 »
น่าไปลองแฮะ อยากรู้ว่าเทียบกับ PJS VG Turbo แล้วจะเป็นไง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:42:31 »
แล้ว ถ้าเทียบกับ pjs อะครับ ตัวไหน หนึบ และ เฟริม กว่าอะครับ  ;D

กำลังอยากรู้อยู่เหมือนกันคับ ;)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:51:41 »
เทียบกับ PJS ที่ผมเคยลองตัว 3.2 นะครับ PJS ยังเฟิร์มกว่าครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 21:13:38 »
ผมเห็นตัวจริงแล้วนะผมว่าไม่ค่อยต่างเท่าไหร่
พอดีไม่ได้ดูแบบจริงจังเห็นเข้ามาล้างรถป้ายแดงเลย ผมยุ่งๆอยู่
เลยไม่ได้สังเกตุเท่าไหร่หนะครับ ผมเห็นเป็น Preruner 4 door สี Silver ครับ

ออฟไลน์ zell

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 21:24:54 »
น้าครับ นุ่มกว่าเดิมแล้ว มันหนึบขึ้นไหม ครับ
ถ้าดีขึ้นผมว่า น่าจะลดอุบัติเหตุได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 21:28:01 »

ต่อไปสิงห์บ้าพลังก็คงซัดกันกระจายเลยสิเนี่ย..  ;D

แต่ช่างเค้า ขับเร็วไม่ว่า อย่าไปทำคนอื่นเขาเดือดร้อนล่ะกัน..  ;)
ใช่ๆเมื่อสองวันก่อนผมไปพิษณุโลกมาโดนVigoปายแดงขับจ่อก้น เฮอๆไม่รู้ว่าเขาเป็นอะไรมากหรืเปล่าฝนก็ตกผมขับ 170 เพื่อหนี มันก็ยังตามมา สุดท้ายผมเลยจอดเพื่อจะถามว่ามีอะไรกับผมแต่เขาก็ไม่จอดขับผ่านไปแบบหน้าตาเฉย เฮอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 21:29:54 โดย Thunder »

ออฟไลน์ tg

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 21:38:41 »
วันนี้ก็เห็นผ่านหน้าบ้าน1คัน น่าจะเป็นรุ่นพรีรันเนอร์แคปดูแล้วก็สวยไปอีกแบบ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 22:22:14 »
ผมว่าถ้าเป็นรุ่นยกสูง (Prerunner, 4x4 หรือ Fortuner) สวยขึ้นนะครับ หน้าใหม่ทำให้รถดูบึกบึนน่าเกรงขามขึ้น
แต่ถ้าเป็นรุ่นธรรมดา หน้ามันหรูไป ไม่เข้ากับส่วนอื่นเท่าไหร่ โดยเฉพาะรุ่นส่งของกันชนดำนี่ :-\
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 23:43:47 »
ผมว่ากันชนมันมีเสกิร์ตในตัว ใส่กับรุ่นเตี้ยแล้วมันดูแปลกๆนะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:23:32 »
ดีขึ้นอย่างละนิด ละหน่อย

แต่ทำไมราคาขึ้นไม่หน่อยเลยครับ . . .

แซวเล่น  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:03:26 »
โอเค

งั้น ต้องเอามาทำรีวิวแล้วละ

ออฟไลน์ pongrsu

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:15:14 »
มาอ่านแล้วกะไว้แล้วว่าต้องมีคนมาว่าคนขับ vigo กับ fortuner
แน่ๆ พอมาอ่านเจอจริง
ผมว่าเลิกดีกว่ามั้ยอ่ะ vigo กับ fortuner มันก้แค่รถ ไม่เห็นจะเกี่ยวเลย
รถมันก็เป็นรถ ผมก็ขับรถ รถที่ขับแย่ๆ ก็มี แต่ไม่เห็นจะเคย พอเจอรถพวกนี้
ไม่เคยคิดว่า อีคนขับรถพวกนี้แย่ เพราะมันจะแย่ ไม่แย่ มันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า

คนอื่นที่ขับดีๆ ออกจะเยอะแยะ คนเีรา่นี่ก็แปลก ชอบทำไรตามกระแส

ออฟไลน์ somrans

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 22:26:00 »
โอเค

งั้น ต้องเอามาทำรีวิวแล้วละ
จัดมาเลยพี่ รอคำนี้มานานละ
กำลังสนใจรุ่นนี้พอดี