ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเข้าใจและเห็นใจ บริษัทรถยนต์ เรื่อง ทัศนคติ ของคนไทยที่มีต่อรถเล็ก  (อ่าน 23055 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขอ Civic EG 3 ประตู กลับมาพร้อม L15A
ออโต้5สปีด กระจกไฟฟ้า

ผมจะกระโดดไปจองเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขอตอบด้วยคน

พวก B11 นี่เกินไปนิด

แต่ถ้าเป็น City SX8 เนี่ย ผมเอานะ รถที่เทคโนโลยีสัก 15 ปีผมว่า ยังพอไหวอยู่

ที่ Africa เขายังขาย Peugeot 504 จนถึง 5-6 ปีที่แล้วเลย
ลองไปดูเวลาที่ผลิตในแต่ละประเทศนะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Peugeot_504

อ้อ แล้ว Golf Gen1 (เปลี่ยนชื่อเป็น Citi Golf) ก็ขายถึง 2 ปีที่แล้ว
http://en.wikipedia.org/wiki/VW_CitiGolf

อ้อ ลองไปหาเจ้า Nissan Tsuru ใน Mexico ด้วยนะ

แล้วผมก็จะถามคุณว่า

"แซยิดมันผิดตรงไหน???"  :D

ถ้าคุณเจอพวกนี้เข้าไป คุณก็จะรู้ว่า Lancer แซยิด หรือ Isuzu TF น่ะ มันเด็กๆ
ขอแถม Toyota Tazz ด้วยครับ

ถ้าแซยิด ผมอยากให้เอารถมาแซยิดอยู่เช่นกัน

1.March K12,Cube Z11 ดีไซน์แบบนี้อยู่ได้อีกครึ่งศตวรรษ
2.Toyota Vios เก่า ประทับใจการขับขึ่มาก แต่ขอปรับวัสดุภายในกับแอร์ให้ดีด้วย
3.Honda Civic FD เห็นตัวใหม่แล้วเพลียใจ
4.Toyoa Vitz/Yaris ตัวแรก และ Funcargo น่าใช้มากกกกกกก (ถ้า MC แล้วนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 16:24:15 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
Re: เริ่มเข้าใจและเห็นใจ บริษัทรถยนต์ เรื$
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 16:37:46 »
ผมว่า มันเริ่มออกไปทาง "รถเล็กดีกว่ารถใหญ่ ซื้อรถใหญ่ไม่เข้าท่า" แล้วล่ะ

คือต้องเข้าใจก่อนว่า รถนี่เป็นรสนิยมส่วนบุคคลนะ

บางคนขับแต่ในเมือง แต่เวลาไปไหนเผื่อจะขนเพื่อนไปได้หลายๆคน โดยที่ไปไม่บ่อยแต่ก็เผื่อ+มีเงิน
ซื้อ - Camry / Accord / Teana ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

บางคน อยากได้เล็กๆ + สะดวก + ไม่ได้ขนของ เลือกรถเล็กๆ แต่ก็ชอบในความสวยด้วย
ซื้อ - Mini / Citreon Ds3 / Volvo C30 ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

บางคนขับไปทำงาน แต่ต้องแวะไปส่งลูกๆ + เผื่อจะต้องขนของ หรือหอบเอาจักรยานๆปๆหนต่อไหน
ซื้อ - CR-V / Chev.อะไรสักอย่าง ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

บางคน ชอบความปลอดภัย + ความสวย + หรูหรา + มีเงิน ถึงแม้จะขับในเมืองอย่างเดียว
ซื้อ - Benz-หลากรุ่น / BMW-หลากรุ่น / Volvo-หลากรุ่น ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

บางคน งบน้อย+ใช้คนเดียว+ไม่มีที่จอด+กลัวค่าซ่อมแพง+อยากประหยัด
ซื้อ - March / Aveo / Brio ก็ไม่เห็นจะผิดตรงไหน

ทีนี้
มีคนไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่คุณซื้อ มาว่า/บ่น/ติ/แนะนำพวกคุณ พวกคุณก็ไม่พอใจ บอกว่ามันดีงั้นดีงี้

ตอนนี้
คุณไม่เห็นด้วยกับรถแบบอื่นที่คนเค้าซื้อ คุณก็ มาว่า/บ่น/ติ/แนะนำคนอื่น แล้วถ้าเค้าไม่พอใจบ้างล่ะ?

มันก็ธรรมดา คล้ายๆเรื่องการเมือง(ขออนุญาตครับ)
คุณเลือกเบอร์ 99 อีกคนเลือกเบอร์ 0 มันก็เพราะคิดไม่เหมือนกัน
แล้ว
จะมานั่งว่ากัน/ด่ากัน/บ่นกัน/ทะเลาะกัน เหรอ? อย่าเลย ไม่ดีหรอก
เพราะ
เงินเรา สิทธิเรา รสนิยมเรา เราใช้ เราเลือก เราจ่ายเอง ไม่เกี่ยวกะคนอื่น

ถ้ามีใครว่าอีกก็แนะนำนะครับว่าพูดไปว่า "เงินเรา สิทธิเรา รสนิยมเรา เราใช้ เราเลือก เราจ่ายเอง ไม่เกี่ยวกะคนอื่น"
แล้วจะได้ไม่ต้องสนใจอะไรอีก อยากทำอะไรทำครับ
ไม่แน่ ไอ้รถใหญ่ๆที่ใครๆว่าไม่ชอบ วันนึงถ้าราคามันถูก หรือมีความจำเป็น คุณเองอาจต้องซื้อก็ได้
แล้วอาจมีคนมาพูดว่า "รถเล็กดีกว่า สวยกว่า เร็วกว่า ถูกกว่า ประหยัดกว่า หาที่จอดง่ายกว่า" ใส่คุณก็ได้

อีกอย่าง รสนิยมการใช้รถนี่มันแล้วแต่ประเทศนะครับ
ยุโรป ชอบรถเล็กๆ เล็กจัดๆ ไม่มีเหตุผล -> ผิดตรงไหน
ญี่ปุ่น ชอบใช้รถสีขาว ไม่มีเหตุผล -> ผิดตรงไหน
จีน ชอบใช้รถยุโรป ไม่มีเหตุผล -> ผิดตรงไหน
ไทย ชอบรถใหญ่ๆ ไม่มีเหตุผล -> ผิดตรงไหน
ประเทศเพื่อนบ้านบางประเทศ ชอบเอารถจากประเทศเราไปใช้แบบไม่ได้ยืมและไม่คืน ไม่มีเหตุผล -> โคตรผิด

ใครจะใช้รถแบบไหน ไม่เกี่ยวกับเราครับ
ผมอยากลอง Mustang GT / Camaro / Dodge Challenger
แต่คนไทยไม่นอยม + ราคาเกินไปสำหรับรถอเมริกัน แล้วผมไม่เห็นบ่นเลยว่า เห็นใจบริษัทรถยนต์ เรื่อง ทัศนคติ ของคนไทยที่มีต่อรถ Muscle Car

จริงไหม๊?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 16:56:36 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เริ่มเข้าใจและเห็นใจ บริษัทรถยนต์ เรื$
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 16:53:03 »

จริงไหม๊?

ก็ใช่ ใครจะใช้อะไรก็ใช้ไปนะคับ ;)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันก็สรุปง่ายๆ ว่า

รสนิยมการใช้รถ ของคนแต่ละประเทศ ในแต่ละช่วงเวลา ไม่เหมือนกัน จบ!

แต่ก็นะ ถ้าคุณเป็นคนส่วนน้อย มันก็ไม่แปลกที่คุณจะหงุดหงิด

ยกตัวอย่าง เวลาที่ผมเห็นคนกินก๋วยเตี๋ยว แล้วสาดเครื่องปรุงลงไปเป็นกำๆ ผมโคตรหงุดหงิดเลย เถ้าแก่เขาตุ๋นน้ำซุปแทบตาย แต่ไอ้พวกติดรสเครื่องปรุง ดันสาดลงไปแบบกะให้กลบรถน้ำซุปทีเขาต้มมาไปซะอย่างนั้น เห็นแล้วหัวเสียจริงๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะเงินเขา สิทธิ์ของเขา ก็เข้าใจว่าคนไทยส่วนมาก วัดความอร่อยกันที่ปริมาณเครื่องกับสมุนไพร แต่มันก็มีอาหารหลายๆ อย่าง ที่เขากินกันที่คุณภาพของวัตถุดิบเหมือนกัน

กลับมาเรื่องรถ ผมว่าหลายๆ คนในนี้ รวมตัวผมเองด้วย เห็นรสนิยมการใช้รถในหลายๆ ประเทศ อย่างในยุโรป หรือญี่ปุ่น เห็นเขาใช้รถเล็กๆ แล้วประหยัดน้ำมัน แล้วอิจฉา แต่ก็อย่างว่าแหละ รสนิยมจากต่างประเทศ กับในประเทศ มันเทียบกันไม่ได้ เพราะวัฒนธรรมการใช้รถมันต่างกัน รถบ้านเรามันแพงมาก ดังนั้นรถจึงต้องเป็นเครื่องมือแสดงสถานะทางสังคมด้วย

แต่ก็เอาน่ะ คนเราไม่ผิดหรอกที่จะหงุดหงิด หงุดเงี้ยว  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ข้อคิดกระทู้นี้ Many People. Many Lifestyle. ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

แต่ก็เอาน่ะ คนเราไม่ผิดหรอกที่จะหงุดหงิด หงุดเงี้ยว  ;D

อ้าวมาพูดแบบนี้

หงุดเงี้ยวบ่อยเหรอครับ หา?

คือผมก็บ่อยเหมือนกัน แฮ่ๆ ;D

แบบว่า.................. ปกติใช้บริการที่ไหนครับ และพอมีตัวเด็ดๆแนะนำไหม๊ PMมาเล้ย (จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไป)

5555555555555+

ปล. ขอโทษทีครับ รู้สึดตัว "จริงไหม๊?" มันตัวใหญ่ ดูรุนแรงไปหน่อย แก้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ YIM

อ้าวมาพูดแบบนี้

หงุดเงี้ยวบ่อยเหรอครับ หา?

คือผมก็บ่อยเหมือนกัน แฮ่ๆ ;D

แบบว่า.................. ปกติใช้บริการที่ไหนครับ และพอมีตัวเด็ดๆแนะนำไหม๊ PMมาเล้ย (จุ๊ๆ อย่าเอ็ดไป)

5555555555555+

ปล. ขอโทษทีครับ รู้สึดตัว "จริงไหม๊?" มันตัวใหญ่ ดูรุนแรงไปหน่อย แก้แล้วนะครับ

ไม่มีที่ทางประจำหรอกครับ เหอๆ

ยุติๆ เดี๋ยวโดนแบน

ไม่มีที่ทางประจำหรอกครับ เหอๆ

ยุติๆ เดี๋ยวโดนแบน
[/quote]

อุ๊บส์ ขออภัยครับ
ลืมไป ว่าไม่ใช่ BLV

civicferio

รสนิยมคนมันไม่เหมือนกันค่ะ ริงโกะก็ออกตัวว่าเป็นชนกลุ่มน้อย ชอบรถรุ่นถูก มากกว่าแต่ขอมีอะไรพื้นฐาน เช่นพวงมาลัยเพาเวอร์ก็พอ ถ้าสมัยนั้น ซืตี้ ไทปซ๊ รุ่น Lxi auto ริงโกะก็เอาค่ะ แบบว่า สมัยนั้นออกมาได้โดนมาก บางอย่างไม่ได้ใช้บ่อยๆจะไม่กังวลในระยะยาวค่ะ เพราะรถใช้นานแร่ๆ เงินไม่ใช่บาทสองบาท ไหนค่าน้ำมัน ค่าดูแลอีก
รสนิยมคนไทยจะมีการใช้รถเพื่อบ่งบอกฐานะเป็นหลักคะ  ยิ่งถ้าคนเชื่อถือกับรถที่ใช้มากเท่าไรยิ่งดี ทั้งที่ความเป็นจริงนานๆวิ่งทีค่ะ คนส่วนน้อยจะหารถตรงใจคนขับ แล้วใช้คุ้มค่ะ
จากความเห็นคนเคยขับ civic eg ex &jazz 1.5s at ค่ะ

ออฟไลน์ burutrad

เพื่อนผมใช้น้องมีนาอยู่ไม่เห็นคนรอบข้างจะมีทัศนคติไม่ดีอะไรเลยครับอย่าคิดมากครับเราขับแล้วสบายใจก็อย่าไปใส่ใจคนอื่นมากนักเลยครับ... ;) ;)

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
จขท. อย่ากังวลไปเลยครับพี่ที่ทำงานผมขับ  Accord 2.4 top อยู่ดีๆ ขายไปซื้อน้องมีนามาขับซะงั้น แกบอกว่าประหยัดดี ไป ตจว ก็เช่ารถตู้ VIP ไป เิงนแกก็มีเยอะแยะ แถมยังบอกอีกว่าจะซื้อบริโอ้ให้แฟนขับอีก ^^'

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
ขึ้นอยู่กับ Lifestyle ของแต่ละคนมากกว่า

ผมก็ใช้มาร์ชมากำลังจะครบ 2 เดือนแล้วประทับใจมันทุกอย่าง ไม่ต้องแรงก็ได้ แต่ผมใช้ชีวิตในเมืองส่วนใหญ่ความคล่องตัวสำคัญมาก และประกอบกับพึ่งทำงานได้จะปีนึงก็ยังไม่อยากสร้างรายจ่ายมากมาย

แต่ไม่แน่ อนาคต อาจจะเปลี่ยนไปซื้อรถใหญ่ขึ้นก็ได้ แต่ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ prai

ผมว่ามันอยู่ที่ชนชั้นของแบนรด์และราคามากกว่าครับ ถ้าอยากรู้ว่าคนไทยมีทัศนคติ ต่อรถเล็กยังไง รอ BMW ปล่อย พรีเมี่ยมอีโคคาร์(i3) ออกมาก่อนและทำตลาดในไทยก็รู้ครับ ว่าพวกเขาเหล่านั้นคิดยังไง

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
แปลกครับ ทำไมที่บ้านผมเคยมีมินิรุ่นเก๋า (เครื่องยังแค่ 850 ซีซี ไม่ก็จุมากสุดก็ 1275 ซีซี) ทำไมไม่เห็นโดยเหยียดหยามล่ะ?
แต่อย่าไปคิดว่าราคามันถูกนะ แพงระดับออกเงินซื้อรถใหม่ได้คันนึงเลย

ยิ่งเฟียต 500 รุ่นเก่านี่ แล้วใหญ่นา

ผมว่า มันอาจจะเป็นค่านิยมพิลึกๆ แต่ปลูกฝังด้วยแรงกระแสสังคมมาก็ได้ครับ

รถเรา เงินเรา ไม่ใช่รถเขา ไม่ใช่เงินเขาครับ เราเลือกที่จะซื้อมาดูแล อย่าไปว้าวุ่นกับรอบข้างครับ ขับไปอย่างมีความสุขกับรถเล็กๆ หาที่จอดง่าย ขับก็คล่อง อาจจะดีกว่ารถใหญ่ๆ แต่หาที่จอดยาก ก็ได้นะครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
อัันนี้มันแล้วแต่คนมองนะท่าน  ก่อนจะซื้อรถผมเชื่อว่าทุกคนคงหารถที่เหมาะสมกะตัวเอง เช่น พวก option ที่มากะรถ

การที่เห็นรถที่เล็กกว่าเป็นรถกระป๋องไหม เกะกะเราไหม ตรงนั้นอยู่ที่คนใจร้อนใจเย็นนะวินาทีนั้นๆ

รถกระป๋องก็ชนรถ  B  C  D  sagment ของคุณตายคารถได้ครับ

ดังคติที่ว่า  งูพิษตัวเล็กๆ  ก็กัดช้างตายได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ข้อ 1 2 4 เคยโดน

เลยเอา แจ็ส i-DSI ไปเชียงใหม่ ขึ้นดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ ตำหนักภูพิงค์
หลังจากนั้นเงียบกันเป็นแถว 555555+

ออฟไลน์ balliblue

คนไทยยังคงขาดความรุ้เรื่องยานยนต์และเลือกที่จะเชื่อเพื่อนย้านมากกว่าผลทดสอบขับครับ มันเป็นลักษณะของคนไทยที่ชอบฟังแต่เสียงส่วนใหญ่หรือคนใกล้ตัวมากกว่า คนไทยเลยชอบเหมารวมว่าโตโยต้าฮอนด้าเป้นของดีเพราะมันมีเยอะบนถนน  :P

แต่คุณไม่ต้องห่วงหรอก ค่านิยมที่ซื้อรถต้องโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นกำลังหมดอายุล้มหายตายจากไปเรื่อยๆแล้วครับ สมัยนี้คนมีกำลังซ์อรถคือคนยุคใหม่ที่เปิดใจมองเรื่องคุณภาพมากกว่าที่จะยึดติดกับยี่ห้อตลาด การที่ฟอร์ด มาสด้า นิสสัน กำลังโตเอาๆในตอนนี้เป็นข้อบ่งชี้ได้อย่างดี ในอนาคตรถแต่ละค่ายจะเข็นเทคโนโลยีใหม่ๆออกมาอีกมาก ข้อแตกต่างระหว่างยี่ห้อจะยิ่งลดลงอีกมาก ทีนี้จุดเด่นที่เจ้าตลาดทั้งสองมีจะโดนแทนจืดจางลง สิ่งที่คนซื้อมุ่งไปหาคือรูปลักษณ์และความคุ้มค่า ซึ่งเป็นจุดด้อยที่ยี่ห้อเจ้าตลาดไม่มีและยังคงไม่มีต่อไปเพราะยังลำพองกับความสำเร็จในอดีตอยู่ โอกาสที่อันดับหนึ่งด้านยอดขายจะผลัดมือกันมีอสูงมาก

เรื่องของการดูถูกขนาดความจุในรถที่เล็กนั้นก็เป็นลักษณะหนึ่งของคนไทยอีกล่ะที่มักจะตัดสินเอาจากขนาดและตัวเลขและละเลยที่จะมองดูจากการใช้งานจริง ผมเชื่อว่าคงจะเคยเห็นกันบ่อยๆคนที่ชอบพูดว่า 320D 520D ไม่น่าใช้เพราะเป็นเครื่องดีเซลเสียงดัง แต่ตัวเองนั้นไม่มีปัญญาที่จะหาซื้อเป็นเจ้าของได้เลย เข้าข่ายคนบ่นไม่ซื้อคนซื้อไม่บ่น แต่แนวคิดแบบนี้ก็จะล้มหายตายจากไปเองเพราะข้อดีของเก๋งดีเซลมันมีมากมายและนับวันยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ ถ้าเค้าจะยึดติดกับรถเก๋งแล้วปล่อยให้รถดีเซลล้ำหน้าเกินไปหลายขั้นก็ช่างเค้าเถอะ  ในอนาคตคนที่ยึดติดกับความจุเครื่องก็จะอยู่ลำบากเพราะเทคโนโลยีกำลังหันมาในทางที่ลดขนาดเครื่องลงแล้วเพิ่มประสิทธิภาพมากขึ้น อยากรู้เหมือนกันว่าพวกนี้จะทำยังไงเมื่อ BMW จะมีแต่เครื่อง 1600 2000 เท่านั้นโดยที่ไม่รุ้ว่าเทอร์โบที่ใส่มาให้มันมีดียังไง  ;D
เห็นด้วยครับ ยกเว้นรูปลักษณ์ ผมว่า พี่ to กับ Hon ก็ไม่ได้แย่นะ แต่เรื่องวัสดุและ option นิเห็นด้วยอย่างแรง เช่น accord ระบบ keyless ยังไม่มีเลย

ออฟไลน์ gorilla

รสนิยมการใช้รถ ของคนแต่ละประเทศ ในแต่ละช่วงเวลา ไม่เหมือนกัน จบ!

แต่ก็นะ ถ้าคุณเป็นคนส่วนน้อย มันก็ไม่แปลกที่คุณจะหงุดหงิด

ยกตัวอย่าง เวลาที่ผมเห็นคนกินก๋วยเตี๋ยว แล้วสาดเครื่องปรุงลงไปเป็นกำๆ ผมโคตรหงุดหงิดเลย เถ้าแก่เขาตุ๋นน้ำซุปแทบตาย แต่ไอ้พวกติดรสเครื่องปรุง ดันสาดลงไปแบบกะให้กลบรถน้ำซุปทีเขาต้มมาไปซะอย่างนั้น เห็นแล้วหัวเสียจริงๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะเงินเขา สิทธิ์ของเขา ก็เข้าใจว่าคนไทยส่วนมาก วัดความอร่อยกันที่ปริมาณเครื่องกับสมุนไพร แต่มันก็มีอาหารหลายๆ อย่าง ที่เขากินกันที่คุณภาพของวัตถุดิบเหมือนกัน

กลับมาเรื่องรถ ผมว่าหลายๆ คนในนี้ รวมตัวผมเองด้วย เห็นรสนิยมการใช้รถในหลายๆ ประเทศ อย่างในยุโรป หรือญี่ปุ่น เห็นเขาใช้รถเล็กๆ แล้วประหยัดน้ำมัน แล้วอิจฉา แต่ก็อย่างว่าแหละ รสนิยมจากต่างประเทศ กับในประเทศ มันเทียบกันไม่ได้ เพราะวัฒนธรรมการใช้รถมันต่างกัน รถบ้านเรามันแพงมาก ดังนั้นรถจึงต้องเป็นเครื่องมือแสดงสถานะทางสังคมด้วย

ผมชอบกินก๋วยเตี๋ยวแบบไม่ปรุงครับ  มีแต่คนชอบถามว่าไม่ปรุงเหรอ

ผมบอกว่าผมชอบแบบเดิมๆ อยากรู้ว่ามันอร่อยหรือเปล่า ถ้าเราปรุงมันก็ไม่ใช่แล้ว  สรุป มีแต่คนหาว่าผมแปลก แล้วทิ้งท้ายด้วยประโยคว่า "แล้วมันจะอร่อยเหรอ?" ผมก็คิดในใจ "ไอ้ที่ปรุงๆกันเนี่ย มันจะไปรู้รสชาติที่แท้จริงได้อย่างไร แล้วจะพูดได้ไงว่ามันอร่อยจริงๆ"

ส่วนเรื่องรถ ผมก็ตามใจตัวเองนี่แหละ ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น ไม่เคยแคร์สื่ออยู่แล้วไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม   ;D ;D ;D

ปล. ผมสามเสนรุ่น 46 ครับ

ออฟไลน์ YIM

ผมชอบกินก๋วยเตี๋ยวแบบไม่ปรุงครับ  มีแต่คนชอบถามว่าไม่ปรุงเหรอ

ผมบอกว่าผมชอบแบบเดิมๆ อยากรู้ว่ามันอร่อยหรือเปล่า ถ้าเราปรุงมันก็ไม่ใช่แล้ว  สรุป มีแต่คนหาว่าผมแปลก แล้วทิ้งท้ายด้วยประโยคว่า "แล้วมันจะอร่อยเหรอ?" ผมก็คิดในใจ "ไอ้ที่ปรุงๆกันเนี่ย มันจะไปรู้รสชาติที่แท้จริงได้อย่างไร แล้วจะพูดได้ไงว่ามันอร่อยจริงๆ"

ส่วนเรื่องรถ ผมก็ตามใจตัวเองนี่แหละ ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น ไม่เคยแคร์สื่ออยู่แล้วไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม   ;D ;D ;D

เอ ผมก็ไม่รู้ตัวเองรุ่นไหน แต่รหัสขึ้นด้วย 35 น่ะครับ

ออฟไลน์ gorilla

เอ ผมก็ไม่รู้ตัวเองรุ่นไหน แต่รหัสขึ้นด้วย 35 น่ะครับ

สงสัยผมจะเป็นรุ่นพี่

รหัสผม 32238

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

รถก็เหมือนแฟนล่ะครับ ไม่มีใครรู้ดีเท่าเรา ใครจะกล่าว จะว่าอย่างไร ยังไงเราก็รักของเรา

หรือง่ายๆ ถ้าหมดรักแล้วก็เลิกกัน แค่นั้น

กด like 10 ที

กด No like 1 ที เพราะยังมีแฟนเก่าของแฟนที่เคยรู้ดีเท่าเรา แถมก่อนเราซะด้วย
  :o

ออฟไลน์ yod artstu

ผมอยากได้ K-Car เสียด้วยซ้ำไป
พอดีบ้านอยู่ย่านกลางเมือง แต่ต้องเข้าซอยลึกครึ่งกิโล
ไม่มีรถเมล์ผ่านปากซอย ห่างรถไฟฟ้า เกือบสองกิโล
เลยต้องขับรถ เพราะต้องหอบหนังสือไปทำงาน

ขับวันๆนึงก็ไม่เกิน 8 กิโลไปกลับ ย่านกลางเมือง
สยาม อนุสาวรีย์ชัยฯ อยากได้ K-Car มากๆๆๆๆ

สภาพการจราจรแบบนี้ ออกตรงชั่วโมงเร่งด่่วน
หรือออกจากบ้านสาย ผ่านหน้าตึกอุ๊ แยกพญาไท
ตอนเปลี่ยนรอบเรียนพิเศษ (10:00-10:30) วันเสาร์
ติดบรรลัย vios ผมเล่นไป 6 กิโลลิตรครับ !  ;D

รถของ จขกท. OK อยู่แล้วครับ ไม่ต้องสนใจเสียงรอบข้าง
เราซื้อ เพราะเราชอบ และรถมันก็ตอบโจทย์ความต้องการของเรา
: )

ออนไลน์ redsun

ไหนๆ จะมองต่ำแล้ว ขับตุ๊ก ตุ๊ก แม่ม ไปเลย..

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เอะอะ อะไรก็ รถกระป๊อ ซูบารุทุกที เอายี่ห้ออื่นได้มั๊ยครับ เบื่อจริงๆเลยเนี่ย

จะsizeเล็กใหญ่มันไม่สำคัญหรอกครับ มันอยู่ที่ลีลาาาาาาา
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

เอะอะ อะไรก็ รถกระป๊อ ซูบารุทุกที เอายี่ห้ออื่นได้มั๊ยครับ เบื่อจริงๆเลยเนี่ย

จะเล็กใหญ่มันไม่สำคัญหรอกครับ มันอยู่ที่ลีลาาาาาาา

ใช่พี่ เรียกซูบารุนี่ เบื่อมากๆเลย

ได้ยินทีไรแสลงหูทุกที

รถซูบารุ สำหรับผมไม่ใช้รถกะป้อเลยนะครับ

ออนไลน์ redsun

ซูบารุโวย 5555

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
การที่บริษัทรถ เลือกผลิตรถขนาดที่ผู้บริโภคต้องการ ก้อถูกต้องแล้วนี่ครับ Win-Win ทั้งสองฝ่าย

ถ้าจะสงสาร ควรสงสารคนซื้อรถมากกว่าที่ซื้อรถแพงเพราะภาษีรถยนต์เมืองไทยเยอะ รถเลยแพง แล้วก็ไม่แน่ใจว่าเงินภาษีนั้นกลับมาพัฒนาบ้านเมืองครบหรือเปล่า

ออฟไลน์ Cross MPV

โดนใจเรื่องก๋วยเตี๋ยวครับ
ปกติผมไม่นิยมปรุงอะไรเลยเหมือนกันครับ ยกเว้นพริก เพราะอยากได้ความเผ็ดนอกนั้นก็จัดเลย
ส่วนเรื่องปรุง ผมเห็นบางคนเขายกชามมาตั้ง ยังไม่ได้ชิมก็ปรุงๆๆๆๆๆ เสียละ ทั้งๆที่ยังไม่ได้รู้เลยว่ารสเขาจะเปรี้ยว หวานหรือเค็ม
Find a vacuum and fill it.

jaesz

เคยเจอประมาณว่า ออฟชั่น พวก  Keyless  Auto-air  เซนเซอร์หลัง ให้มาทำไมไร้สาระ ทั้งนั้น
ผมก็นึกในใจ  ไดโนเสาร์พวกนี้ไม่เปิดใจยอมรับเทคโนโลยีใหม่ๆเลยแฮะ  เค้าอุตส่าห์ใส่มาให้ ดันไปตำหนิเค้า เวรกำจิงๆ
สงสัยอยากจะใช้รถแบบเดิมๆกันไปอีก 30-50 ปี  
ชีวิตมันสั้นนัก หาอะไรใหม่ๆให้ชีวิตบ้างเถอะ  

ผมก็เป็นไดโนเสาร์สำหรับคุณน่ะสิครับ ? 555

รถผมบางคันเป็น Keyless มาตั้งหลายปีแล้วครับ บอกตรง ๆ ไม่ประทับใจเพราะเวลามันพัง มีปัญหาขึ้นมากับระบบสตาร์ทไร้สาย ลากอย่างเดียวครับ

แล้วเซนเซอร์ถอย อันนี้ผมชอบนะ แต่ไม่ควรให้ศูนย์ติดมาให้ เพราะเขาคิดค่าติดแพงจัง ติดเอง 800 บาท จบ

แอร์ออโต้ ผมก็ใช้มานาน พอดูจะรู้ว่า สุดท้าย ไอ้ปุ่ม AUTO น่ะ ไม่ได้กดมันหรอก ผมจะปรับพัดลม หรือ ความเย็นคอมเพรสเซอร์เองอยู่ดีนั่นแหละ เพราะ AUTO กับเมืองไทย มันน่ารำคาญไปหน่อย เดี๋ยวพัดลมก็แรง เสียงดังขึ้นมาอย่างนั้น เดี๋ยวลมออกช่องกระจกบ้างฝ้าขึ้นอีก เดี่ยวเป่าขาจนเท้าเย็น อะไรพวกนี้น่ะครับ