ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็นทุกท่านครับคิดอย่างไรกับการคุยโทรศัพท์ติดกับหัวจ่ายน้ำมันในปั้ม....  (อ่าน 6787 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
คือเรื่องมันมีอยู่ว่าผมเขาไปเติมแก๊สที่ปั้มแห่งหนึ่งในระหว่างที่รอผมก็เหลือบไปเห็นเด็กปั้มคุยโทรศัพท์ซึ่งนั่งติดกับหัวจายน้ำมันเวลาที่มีรถมาเติมก็จะวางไว้ตรงที่นั่งพอเติมเสร็จก็จะกลับมาคุยใหม่ และผู้มาเติมแก๊สก็คุยโทรศัพท์เช่นกันในระหว่างที่เติมแก๊ส
ทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ อันตรายหรือไม่ หรือว่าเฉยๆ เหตุการแบบนี้ผมเห็นแทบทุกครั้งที่เวลาไปเติมแก๊สหรือน้ำมันที่ปั้มนี้ ผมก็หวั่นๆอยู่เหมือนกันเพราะเคยเห็นคลิปที่มีการคุยโทรศัพท์แบบนี้แล้วก็เกิดไฟไหม้

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าไม่อันตราย เพราะเป็นที่โล่งลมพัดผ่านได้สะดวก
จะอันตรายถ้าเอาโทรศัพท์แบบไฟฉายไปส่องดูน้ำมันที่ถังน้ำมันเลยนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เคยเห็นปั้มในอเมริกา เขาตั้งเสาส่งสัญญาณมือถือ อันใหญ่ๆ ไว้บนหลังคา

ผมก็ว่าไม่น่าจะมีอะไรนะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ดูใน Mega Clever

มือถือไม่เป็นไร แต่ถ้าผ้าขนสัตว์ละก็......
Final destination 5.1 เลยคุณเอ้ยยย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
ขอบคุณครับผมจะได้หมดกังวลสักที่ ;D

ออฟไลน์ gorilla

คุยแบบนี้อาจจะไม่เห็นไรมั้งครับ

แต่ถ้าเอาจ่อใกล้ถังที่มีไอน้ำมันก็ไม่แน่ครับ

ผมเคยคุยมือถือตอนเติมน้ำมัน (ที่ออสต้องเติมเองครับ) โดนพนักงานตัดหัวจ่าย + ด่าออกอากาศครับ  พอไปจ่ายเงิน เค้าบอกว่าอันตรายมาก  เคยเกิดเหตุมาแล้ว

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
ถึงไม่อันตราย แต่ผมว่า มันก็ไม่ควรโทรฯ เพราะตรงนั้นมีป้ายห้ามอยู่...

แต่ทำยังไงได้ เมื่อสังคมไทย สร้างนิสัยคนไทยให้กลายเป็นแบบนี้...

ก็เหมือนกับ ป้ายห้ามสูบบุหรี่ ในปั๊มน้ำมัน (ตรงที่ยืนฉี่ผู้ชาย) ถึงมี แต่ก็ยังมีคนสูบอยู่...

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมก็ว่าไม่เป็นไรนะ แต่ทางที่ดีอย่าเอาเข้าไปใกล้ดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

กำลังเป้นที่ถกกันในเว็บพันทางห้องกอหญ้าครับว่าคลื่นโทรศัพท์สามารถทำให้ติดไฟได้จริงหรือไม่ การทดสอบบางที่บอกว่าไม่ติดแน่ๆ การทดสอบบางที่ก็ว่ามีโอกาสติดได้ถ้าคลื่นรุนแรงพอ ตกลงแล้วยังคงไม่ได้ข้อสรุปว่ามันก่อให้เกิดไฟไหม้ได้ไหม แต่ผมขอลงความเห็นว่าในเมื่อมันมีความเสี่ยงและยังไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจน อย่าทำครับ เพราะถ้าพลาดขึ้นมาแล้วนั่นคือตายเลยไม่มีข้อแก้ตัว  :-X

อีกอย่างการเติมน้ำมันก็ควรที่จะใส่ใจกับหัวจายมากกว่าที่จะพูดๆๆๆๆๆ วางสายสักสิบห้านาทีมันคงไม่ได้ทำให้ใครตาย...........โทรศัพท์สมัยนี้ไม่ได้เชื่อมต่อกับ pace maker ใช่ไหม? สิ่งที่ควรสนใจคือหัวจายที่เสียบเข้าไปน่ะเหมาะกับรถตัวเองไหมไม่ใช่เครื่องดีเซลแต่ใส่เบนซินเข้าไปก็เสียเวลาล้างถัง คิวย๊าวยาวเติมเสร็จแทนที่จะจ่ายเงินก็มัวแต่พูดๆๆๆๆปล่อยให้คนอื่นเค้ารอไป หรือไมก็เก้ๆกังๆหยิบเงินหยิบบัตรไม่ถนัดยิ่งช้าลงไปอีก ที่สำคัญหากเกิดกรณีหัวจ่ายไม่ตัดคนอื่นตะโกนบอกจะได้รู้ตัวทันไม่ใช่มัวแต่พูดไปเรื่อยน้ำมันล้นออกมานองพื้นแล้วยังไม่รู้ตัว  :P

การคุยโทรศัพท์มันแย่งสมาธิไปจากสภาพแวดล้อมรอบข้างเกินครึ่งครับ ใช้ให้พองามแล้วจะไม่สร้างความเดือดร้อนต่อตัวเองและผู้อื่น  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่รู้ดิ.....

แต่ผมค่อนข้างกลัวนะ

เพราะมันมีครั้งหนึ่ง ท่านแม่ก็ไปเติมน้ำมันตามปกติ
แต่เด็กปั๊มนะสิ คุยโทรศัพท์สนุกสนานเสียจริง ยิ่งยืนห่างหัวเติมแค่ครึ่งเมตรอีก...(ดีนะเติมน้ำมันให้ถูก)

แม่เลยพูดว่า"ตรูละอยากตบให้โทรศัพท์หล่นซะจริง....โง่วุ้ย ใครเขาให้ทำงี้"(แรงไปเนอะ....)

เออวุ้ย....กลัวทั้งโทรศัพท์ กลัวทั้งแม่ตัวเอง....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ 6162002

กำลังเป้นที่ถกกันในเว็บพันทางห้องกอหญ้าครับว่าคลื่นโทรศัพท์สามารถทำให้ติดไฟได้จริงหรือไม่ การทดสอบบางที่บอกว่าไม่ติดแน่ๆ การทดสอบบางที่ก็ว่ามีโอกาสติดได้ถ้าคลื่นรุนแรงพอ ตกลงแล้วยังคงไม่ได้ข้อสรุปว่ามันก่อให้เกิดไฟไหม้ได้ไหม แต่ผมขอลงความเห็นว่าในเมื่อมันมีความเสี่ยงและยังไม่มีข้อสรุปที่ชัดเจน อย่าทำครับ เพราะถ้าพลาดขึ้นมาแล้วนั่นคือตายเลยไม่มีข้อแก้ตัว  :-X

อีกอย่างการเติมน้ำมันก็ควรที่จะใส่ใจกับหัวจายมากกว่าที่จะพูดๆๆๆๆๆ วางสายสักสิบห้านาทีมันคงไม่ได้ทำให้ใครตาย...........โทรศัพท์สมัยนี้ไม่ได้เชื่อมต่อกับ pace maker ใช่ไหม? สิ่งที่ควรสนใจคือหัวจายที่เสียบเข้าไปน่ะเหมาะกับรถตัวเองไหมไม่ใช่เครื่องดีเซลแต่ใส่เบนซินเข้าไปก็เสียเวลาล้างถัง คิวย๊าวยาวเติมเสร็จแทนที่จะจ่ายเงินก็มัวแต่พูดๆๆๆๆปล่อยให้คนอื่นเค้ารอไป หรือไมก็เก้ๆกังๆหยิบเงินหยิบบัตรไม่ถนัดยิ่งช้าลงไปอีก ที่สำคัญหากเกิดกรณีหัวจ่ายไม่ตัดคนอื่นตะโกนบอกจะได้รู้ตัวทันไม่ใช่มัวแต่พูดไปเรื่อยน้ำมันล้นออกมานองพื้นแล้วยังไม่รู้ตัว  :P

การคุยโทรศัพท์มันแย่งสมาธิไปจากสภาพแวดล้อมรอบข้างเกินครึ่งครับ ใช้ให้พองามแล้วจะไม่สร้างความเดือดร้อนต่อตัวเองและผู้อื่น  :)
+1เลยครับ ชอบมากโดยเฉพาะประโยคสุดท้ายครับ ^^
ป.ล.อย่าว่าแต่มือถือเลยครับ ผมทำแลป ทดลองหาจุดวาบไฟของน้ำมันดีเซล ขนาดใช้แท่งทองเหลืองร้อนแดงแจ๋ เข้าไปจ่อเหนือน้ำมันในที่ปิด ที่อุณหภูมิ85C
ภาควิชาผมแบ่งออกเป็น10กลุ่ม  มีแค่2-3กลุ่ม ที่ทำให้การวาบไฟได้สำเร็จ ขณะที่กลุ่มอื่น ขนาดน้ำมันร้อนไป 90C   ไอน้ำมันก็หนาแน่นเพราะอยู่ในที่ปิด แท่งทองเหลืองก็แดงจนควันจะขึ้นอยู่ละ  ยังทำให้ไฟวาบขึ้นมาไม่สำเร็จเลยครับ  ยิ่งพูดถึงเรื่องไฟลุกขึ้นมา ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ - -

เพราะฉะนั้นผมก็เห็นด้วยว่า ยากมากที่จะเกิดขึ้นได้ ส่วนมากที่เห็นเกิดขึ้นเพราะมีปัจจัยอื่นด้วยครับ เช่นอยู่ใกล้เสาไฟฟ้าแรงสูง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ติดไม่ติดไม่รู้ แต่เขาห้ามไว้ก็น่าจะเคารพหน่อยครับ

อีกอย่างที่สำคัญ เวลางานด้วย มืออาชีพไม่มีอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ผมทำธุรกิจด้านนี้ครับ คนโทรศัพท์ขณะเติมน้ำมันผมไม่ว่าครับ แต่พวกเติมน้ำมันไม่ดับเครื่องเนี่ย อันตรายและไม่มีมารยาทอย่างมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมทำธุรกิจด้านนี้ครับ คนโทรศัพท์ขณะเติมน้ำมันผมไม่ว่าครับ แต่พวกเติมน้ำมันไม่ดับเครื่องเนี่ย อันตรายและไม่มีมารยาทอย่างมากๆครับ

อูย เคยนั่งรถเพื่อน มันไม่ดับเครื่อง ไม่รู้เลยนะครับว่าตอนนั้นเข้าไปเสี่ยงภัย แต่ส่วนตัวผมเอง ดับเครื่องก่อนแน่นอนค่อยเปิดฝาถังครับ

ออฟไลน์ SANE

• Newbie
  • *
มีการทดลองเกี่ยวกับเรื่องนี้มากมาย ซึ่งการติดไฟด้วยโทรศัพท์เป็นทฤษฎี ไม่สามารถทำซ้ำให้เกิดขึ้นได้ด้วยการทดลอง

ผมเชื่อการทดลองของ Mythbusters ครับว่าไม่ทำให้ติดใจ เขาให้เหตุผลไว้ดีมากๆ คือสาเหตุที่แท้จริงที่ทำให้เกิดเรื่องไฟไหม้ขณะโทรศัพท์ในปั๊ม คือไฟฟ้าสถิตย์จากชุดของเจ้าของรถต่างหาก

จากการทดลองซ้ำหลายครั้ง ประจุของโทรศัพท์มือถือไม่แรงพอจะทำให้ละองน้ำมันติดไฟ (การทดลองที่ทำให้ติดได้ ต้องมีละอองหนาแน่นมากในพื้นที่ปิด และใช้อุปกรณ์สร้างไฟฟ้าสถิตย์)

แล้วสาเหตุมาจากอะไร ท้ายการทดลองได้ให้เหตุผลไว้น่าสนใจว่า

ระบบเติมน้ำมันของฝรั่ง ที่เจ้าของรถเติมเองนั่นแหละ ทำให้เจ้าของรถต้องลงจากรถ และเกิดการเสียดสีของเสื้อผ้าจนเกิดไฟฟ้าสถิตย์ และเมื่อประจุคลายตัวในภาวะละอองน้ำมันเหมาะสม จึงเกิดการติดไฟขึ้น

แล้วเกี่ยวอะไรกับมือถือที่เป็นเรื่องเล่า?

เพราะว่าเหตุการไฟลุก มักเกิดกับคนขับที่เป็นผู้หญิงซึ่งมักใส่เสื้อไหมพรม (เกิดไฟฟ้าสถิตย์ง่ายมากในสภาพอากาศแห้ง) และมักคุยโทรศัพท์ระหว่างอยู่ในปั๊ม จึงทำให้เกิดเข้าใจในที่มาของการระเบิดผิดต่างหาก 

ออฟไลน์ Chris Evn

ทั้งคนหน้ารถตู้ ทั้งเด็กปั้ม โทรไม่สนใจอะไรเลย

กฏเขากำหนดห้ามโทร ก็ต้องห้ามโทร ไม่ใช่คิดว่าไม่เป็นอะไร
พอเกิดระเบิดมาแล้วก็ซวยกับคนโทรเองนั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ redsun

การโทรศัพท์ไม่สามารถทำให้เกิดประกายไฟได้
แต่การทำโทรศัพท์ตกลงพื้น เคยได้ยินมาว่า
อาจจะยังมีอันตรายอยู่ครับ..

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
เข้าใจเด็กปั๊มครับว่า ความคิดถึงมันห้ามกันไม่ไหว  :D

แต่เรื่องการคุยโทรศัพท์ และการติดเครื่องยนต์ในปั๊มซึ่งมีไอระเหยของน้ำมันเจืออยู่ในอากาศ
เป็นเรื่องที่มีเปอร์เซนต์เสี่ยงครับ
ซึ่งเรื่องที่มีแนวโน้มว่าจะเป็นอันตรายและอันตรายนั้นเกิดกับชีวิตของคน
เราไม่สามารถเอาผลการทดลองในห้องแล๊ปใดๆมาหักล้างว่ามันไม่มีผลได้หรอกครับ

เพราะถ้าสมมุติมันเป็นเหตุการณ์หนึ่งในล้าน
วันนั้นระบบเซฟตัดน้ำมันไม่ทำงานและมือถือจุดประกายไฟระเบิดขึ้นมาจริงๆ
ถึงวันนั้น จะมานั่งเสียดายว่าเราทำไมไม่ให้ความสำคัญ เคารพกฏเรื่องมาตรฐานความปลอดภัยให้มากกว่านี้
มันก็คงจะไม่ทันแล้วครับ และก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ
เพราะเป็นธรรมชาติของมนุษย์
มนุษย์จะไม่เกิดความตระหนัก ถ้ายังไม่เกิดความสูญเสียครับ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
วันนี้ ทำ Fuel Consumption test ของ Prius ไปหมาดๆ

เด็กปั้มขาประจำของเรา โทรศัพท์ ขณะช่วยผมโขยก ขย่มรถ...

ผมด่าเลยว่า "ออกไปคุยที่อื่นเลย โทรศัพท์ในปั้มน้ำมันเนี่ยนะ?? คิดได้ไง?"

เจ้าตัวก็เดินไปแต่โดยดี ลองไม่เดินออกไปดูสิ..ฮึ่ม!